Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika matangazo ya Kwa Undani e, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa leo ni siku ya Jumatano ya tarehe 6 mwezi wa tano mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, ambapo ulimwengu bado unaendelea kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona ambavyo vimeshasababisha eh, vifo vya watu wengi kwelikweli kote ulimwenguni. Katika matangazo ya kwa undani ya leo basi, tutaangalia eh, hali ya siasa za Burundi ambapo hivi sasa taifa hilo liko katika kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa wabunge na rais ambapo Burundi itashuhudia uchaguzi mwingine na ndiyo itakapofikia ukomo wa madaraka wa Rais Pierre Nkurunziza ambaye amekuwepo katika madaraka kwa muda mrefu hivi sasa, ambapo mwaka 2015 e, alipoamua kugombea tena kulisababisha mgogoro mkubwa wa kisiasa. Hiyo itakuwa sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani katika sehemu ya pili. Katika uh, kipindi cha kwa undani hii leo basi, tutaangazia eh, hali ya mafuriko ambayo inaendelea kutokea katika taifa la Kenya, ambapo maafa mengine yanazidi kuelezwa mpaka hivi sasa, ikielezwa kwamba zaidi ya watu 190 wameshapoteza maisha toka mvua kubwa kunyesha na kusababisha uh, mafuriko uh, kuzagaa katika maeneo mbalimbali ya taifa hilo. Mimi ninayekaribisha jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani ambapo hii leo tunaangalia kampeni za urais na wabunge nchini Burundi. Burundi imeingia katika kampeni hivi sasa, ikiwa ni juma la pili, ambapo juma lililopita kampeni zilifunguliwa rasmi, ambapo wagombea urais Uh, wanaowania kiti cha urais wamekuwa wakinadi uh, sera zao ili kufanya wananchi kuwapigia kura katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika uh, takribani wiki mbili zijazo katika hali ambayo uh, watu wengi hawakutarajia kwamba Burundi imeendelea kufanya kampeni zake wakati hivi sasa ulimwengu uko katikati kati ya mapambano ya virusi vya korona, virusi ambavyo vimesababisha mataifa mengi duniani kusitisha shughuli za kila siku na kutaka watu kukaa majumbani. Lakini Burundi yenyewe uh, imeendelea na shughuli zake za kuhakikisha kwamba uchaguzi wa mwaka huu unafanyika kama ulivyopangwa katika hatua inaelezwa kwamba kumetokea machafuko ya hapa na pale baina ya wafuasi wa vyama vya upinzani na chama tawala nchini humo Burundi, ambapo uh, inaelezwa kwamba watu takriban watatu wameshapoteza maisha kutokana na ghasia hizo. Na hatua hiyo imemfanya mwanasheria mkuu wa Burundi Silvestre Nyandwi, eh, kutoa wito kwa wanasiasa kutochochea ghasia baada ya kutokea ghasia kadhaa zilizowashirikisha watu waliokuwa na mapanga baina ya wafuasi wa chama tawala na wale wanaounga mkono upinzani. Kumekuwa na mashambulizi katika maeneo kadhaa ya nchi ya Burundi kabla ya kufanyika katika uchaguzi huo wa rais na wabunge unaotarajiwa kufanyika katika kipindi cha wiki mbili zijazo. Mpaka sasa taarifa zinaeleza kuwa watu watatu wameuawa, ambapo shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch linaeleza kwamba kumekuwa na kampeni za ukandamizaji dhidi ya wanahabari wa Burundi na wapinzani. Mataifa mengine katika ukanda wa Afrika mashariki na kati yanayopakana na Burundi ya ka marufuku ya watu kuingia katika mataifa hayo ikiwa ni njia ya kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona, lakini kampeni zinazoshirikisha eh, makundi makubwa ya watu zinaendelea kote nchini Burundi. Nimezungumza na mwanahabari wetu Jean Marie hicho Burundi kutaka kujua kile kinachoendelea. Jean Marie, hebu tueleze kwanza kile kinachoendelea hasa, taarifa za ghasia. Uh, maanake tumesikia hata mwanasheria mkuu hapa ameeleza kwamba wanasiasa inabidi wasichochee ghasia, tueleze nini kinaendelea hapo Burundi. E, hakika kampeni inaendelea e, kama kawaida nchini e, Burundi. Wagombea e, wote saba hivi sasa wanakuwa wanajielekeza mikoani. E, kutafuta kura kwa miongoni mwa wananchi na kuwatafsiria sera zao ili waweze kuwapa kura kwa wingi. Lakini kile ambacho kimejitokeza kwa sasa ni mfarakano au ni ghasia kati ya wafuasi wa chama madarakani CNDD-FDD na hususan vijana wale wa chama hicho maarufu Imbonerakure, pamoja na wafuasi wa chama chenye upinzani mkubwa cha SML kinachoongozwa na Agaton Kwasa. Kila mara ambapo pametokea kampeni za uchaguzi katika maeneo ambapo wanakutania watu hao, kuna zuka ghasia na fujo, na kusababisha maafa na hata majeruhi miongoni mwa wafuasi wa panate viwili, na mpaka hivi sasa kwa mujibu wa taarifa uh, zilizokwepa, manake kuna vifo tulielezwa vimetokea katika siku mbili um, zilizopita. Hebu tueleze undani uh, wa taarifa hizi, na je, mpaka hivi sasa kuna maafa mengine mabaya yamejitokeza? Msemaji wa polisi ya taifa la Burundi Pierre Ngurikie akizungumza na waandishi wa habari hiyo jana katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega ametaja kuwa hadi sasa tayari watu watatu wameshauawa, wameshapoteza maisha yao ajili ya machafuko hayo, akimaanisha wafuasi wawili wa chama madarakani SDFDB na mfuasi mmoja wa chama cha upinzani cha CMN na vilevile, ametaja kuwa kwamba kuna ma, majeraha ambayo yalijitokeza ikiwa ni pamoja na wafuasi kumi na nane wa chama cha CNDD-FDD chama madarakani, ambao walijeruhiwa, na pia kuna wafuasi wanane wa chama cha upinzani cha CNL ambao wamearifiwa pia kujeruhiwa. Na kuna taarifa kwamba uh, mwanasheria wa hapo mkuu amewaeleza uh, hawa wanasiasa kwamba wasitoe lugha za uchochezi, kwani kuna uchochezi wowote ambao unaonekana kutokea kutoka kwa wagombea ama wafuasi ama vyama vyenyewe ambavyo vimekuwa vikigombania uh, nafasi za uongozi, kwa hivi sasa viko katika kampeni. Ndiyo, bila ya kukawia, Mwanasheria Mkuu wa Jamhuri ya Burundi Sylvestre Nyandwi alitoa taarifa ambamo ametahadharisha wanasiasa wote wa, wa Burundi ambao wako katika kampeni ya ya chaguzi za katika, katika kampeni ya chaguzi kuu amawataadharisha akiwataka wote wajiepushe na kauli ya ghasya na fujo na na kauli ambayo inachochea uhasama miongoni mwa wafuasi wa vyama mbalimbali vya kisiasa. Ametaja kuwa sheria bila bila shaka itafata mkondo wake, na mwanasiasa yoyote yule au mfuasi yote wa chama cha kisiasa ambaye atakutwa na hatia atahukumiwa kwa mujibu wa sheria. Na chama ambacho kinashutumiwa zaidi kuchochea uhasama ni chama cha upinzani cha FNL. Hayo amehakikishwa na msemaji wa polisi eh, Pierre Ngurikiye wakati aliongea na waandishi wa habari, akimtaka kiongozi wa chama hicho Agaton Gwasa awape nidhamu wafuasi wake na ili wajiepushe na na kauli ya ya uhasama kati yao pamoja na wafuasi wa vyama vingine vya kisiasa ki akimaanisha chama madarakani cha CNDD FDD, lakini yeye mwenyewe kiongozi Agaton rasa amejibu chochote juu ya shutuma hizo kutoka kwa polisi kwamba yeye amekuwa akichochea hizi ghasia kwa wafuasi wake. Mpinzani huyo Agaton rasa kiongozi wa chama cha SN, cha CNN ametupilia mbali madai hayo ya msemaji wa polisi ya taifa la Burundi, akitaja kwamba wanaoshambuliwa zaidi ni wafuasi wake ambao wanashambuliwa na wafuasi e, wa chama madarakani CNDD FDD, akimaanisha vijana wa chama hicho maarufu Imbonakure, akitaja kuwa ndio wanawashambulia na yeye sasa, amewambia wafuasi wake wasiometalia chini wakati wakishambuliwa tu na wafuasi hao wa chama madarakani vijana hao wa Imbonakure anawataka pia wafuasi wake wa chama cha FNL walipize kisasa, wakisalia kimya, kwa sababu ametaja kuwa hawataendelea wanavumilia mashambulizi hayo ya wafuasi wa chama cha CNDD-FDD. Anawataka wafuasi wake na upia, ikiwa wanashambuliwa na hiyo pia, walipize kisasa na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, labda unaweza kutueleza ushiriki wa Rais Pierre Nkurunzinza katika kampeni hizi. E, hali hii ambayo inaendelea, je, ameshajitokeza na kueleza bayana chochote kile? Simamo Rais Pierre Nkurunziza e, ni kwamba yeye ameonyesha dhahiri kuwa anamuunga mkono mgombea wa chama madarakani CNDD-FDD Evariste Ndayishimiye. Kila mahala ambako mgombea huyo wa chama madarakani anajielekeza katika kampeni anakuwa yuko pamoja na Rais Nguru Nziza, hiyo ikiwa ni dalili kuwa Rais Nguru Nziza anataka kuwafahamisha au kuwaonyesha wafuasi wa chama madarakani sendedfdd kuwa naunga mkono mgombea huyo wa chama cha sendedfdd Evariste Ndayishimiye. Lakini kiujumla wananchi wanaonekana kupokea vipi hizi uh, kampeni za uchaguzi? Maanake uh, toka elfu mbili kumi na tano kulikuwa na mgogoro wa kisiasa ambao umesababisha machafuko hapa napale, na pale, na ya kusababisha baadhi ya watu kukimbia Burundi. Je, kwa mazingira yaliyopo, kuna hali ya kuonyesha kwamba kuamini uchaguzi huu uh, kwamba utakuwa ni wa kuirudisha Burundi katika hali ya uthabiti. Inapenda kutaja kuwa kuna machafuko labda ya ziada yanaweza kutokea, lakini kile kilicho dhahiri ni kwamba wafuasi wa vyama vya upinzani wameonekana hivi sasa kuwa hawana hofu, wanajitokeza kwa wingi bila uoga katika kampeni za chaguzi. Vilevile inaonekana kuwa hivi sasa hawaufii chochote na wako tayari kupambana na ikiwa ni pamoja na polisi, ikiwa ni pamoja na jeshi au ikiwa ni pamoja na wafuasi wa chama tawala. Wako tayari kupambana nao hadi pale watajua ukweli kuhusu uchaguzi, matokeo ya uchaguzi yataendeka. Sasa hebu tueleze mazingira ya kampeni uh zinazofanyika hivi sasa wakati uh, Burundi bado inabidi eh, kuungana na mataifa mengine yote duniani kukabiliana na virusi hivi vya korona. Hali ikoje? Kuna viashirio vyovyote kwamba wanafanya kampeni, lakini wakiwa wanafanya uangalizi, au wakiwa makini katika kuhakikisha kwamba hakuna maambukizi zaidi yanaendelea kufanyika? Hakika hakuna mikakati yoyote ambayo inachukuliwa, ili kumaanisha kuwa wako wanapiga vita maambulizi ya virusi vya korona. Kile ambacho wanasiasa wa Burundi hivi sasa kina wanashughulika nacho ni kampeni za uchaguzi. Hawajali chochote kuhusu madhara ya, ya maambukizi ya virusi hivyo vya korona na wanaonekana kwa wingi, wafuasi wa, wa vyama wanakusanyika bila mipangilio yoyote, bila chinga yoyote. Kile ambacho kinaonekana ni kuwa kuna hatari ikiwa hali itaendelea hivyo kuna hatari kubwa ya kuzuka e, maambukizi makubwa ya virusi vya korona miongoni mwa raia. Shukrani kabisa Jean Marie Hich Burundi, kwa kutuletea taarifa hizo kutoka hapo Burundi ambapo uchaguzi unatarajia kufanyika e, ndani ya wiki mbili zijazo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani, tukirejia tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Katika sehemu hii leo hii tunaangazia mafuriko ambayo yamesababishwa na mvua za usiku wa kuamkia leo uh, Jumatano ambapo Kenya imeripoti maafa mengine ya vifo vya watu zaidi ya thelathini eh, kutokana na mvua kubwa na sasa idadi ya walioangamia inakaribia takriban watu mia mbili. Wasiwasi unazidi kutanda nchini humo huku mafuriko hayo yakitokea wakati huu Kenya inaungana na mataifa mengine duniani kukabiliana na virusi vya korona. Tujiunge na wanahabari wetu uh, Salma Muhamed na Josephat Kioko ambao wapo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Karibu. Tukushukuru sana mwenzetu kutupisha ukiwa hapo Washington na sisi kweli hapa Mombasa. Ni vile umedokeza kwamba mafuriko yameua watu wengi nchini Kenya, na sehemu kubwa ya Afrika Mashariki pia imepata maafa kutokana na mafuriko hayo. Tukizungumza haya chini ya saa 48 Wakenya 30 wamefariki na sasa waliokufa kufikia sasa ni karibia watu 200. Kuna mikakati serikali imetangaza kuanzia leo Jumatano. Yote hayo utayapata katika kwa undani Nam, ni wakati ambapo Kenya inapambana na janga la Covid 19 na janga lingine ndo hili limeibuka la athari za mafuriko yaliyosababisha vifo 194 uh, kufikia sasa. Tutakujuza kwa undani zaidi kuhusu hili. Nam, tuanze na taarifa kwamba serikali imetangaza mikakati chini ya kamati ya dharura ili kuwanusuru wakenya walio katika maeneo hatari. Hii ni mikakati iliyotangazwa na waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang ambaye ametangaza kwanza, kuanzia leo Jumatano, wametoa tahadhari ambayo inatakana idumu kwa kipindi cha majuma mawili katika sehemu ambazo wakenya wanaendelea kuhatarisha maisha yao kutokana na mafuriko na mvua kubwa inayoendelea kunyesha. Mkakati wa pili aliyotangaza waziri Matiang ni kwamba maeneo ya kaskazini mashariki, maeneo ya kama vile Tana River na pia kaskazini mashariki watu waondoke karibu na mito. Kwa mfano e, mto Tana unaotoka katika nyanda za juu unasababisha hatari katika maisha ya watu katika mji wa Garissa. Na mkakati mwingine aliyotangaza ni kwamba viongozi wa kisiasa na wengine waache malalamiko, kwamba wakati serikali ikiopoa watu namna hii, wanaanza kuwashtumu kwamba watu hawapasi kuondoka katika maeneo yao. Na la mwisho aliyotangaza waziri Fred Matiang ni kwamba maafisa katika serikali za kaunti na maafisa wengine waandamizi wa serikali watumie nguvu kuanzia leo kuwaondoa watu katika maeneo yanayotangazwa kuwa ni hatari. Mafuriko haya hayajaanza leo wala jana, kama anavyoeleza mwenzangu hapa Salma Muhamed. Naam, ni kweli kabisa. Nikianza kwa kunukuu jarida la Floodlist ambalo ni jarida li, liko kipaumbele katika kuangazia mafuriko yanayotokea katika maeneo ya Afrika kwa hususan, linasema kwamba mafuriko nchini Kenya yaliathiri zaidi ya watu laki moja na sitini tangu kuanza kwa mvua fupi mnamo Oktoba. Hii ni kulingana na shirika la Red Cross hapa nchini Kenya, na karibu ya watu mia moja ishirini waliripotiwa kufariki mwishoni mwaka jana, wengine kadhaa waliopoteza maisha baada ya maporomoko ya ardhi katika kaunti ya Pokot Magharibi, ikiwa ni tarehe ya 23 Novemba mwaka 2019. Red Cross nchini Kenya ilisema kuwa karibu watu 1018 walipoteza makao yao nchini Kenya kwa sababu ya athari za mafuriko. Hawa ni pamoja na 1000 kutoka kaunti hiyo ya Pokot Magharibi. Eneo hili linaonekana kupigwa sana na mafuriko na kulingana na serikali ya Kenya, nyumba 1016 ziliharibiwa kote nchini. Ofisi ya Umoja Mataifa ya Uratibu wa Masuala ya Kibinadamu UNOCHA iliripoti kuwa mafuriko na mito ya maji yaliathiri angalau kaunti 31 ya kaunti 47 za Kenya, ikijumlisha mikoa ya kati, pwani, mashariki, kaskazini, Nyanza, bonde la ufa na magharibi, na mjini maeneo ya Nairobi na Mombasa. Miundo mbinu ikiwa ni pamoja na barabara na madaraja yaliharibiwa na kuzuia juhudi zozote zile za kibinadamu kufikia maeneo yaliyoathirika. Nam Kioko na, na kwa hivi sasa nchini Kenya ni yapi, hebu tujuzi yanayoendelea Kamati iliyoteuliwa na waziri Fredi Matiang'i, ambayo imeanza mkakati leo kwa sababu ya mafuriko haya, inajumuisha maafisa wa serikali katika wizara mbalimbali. Kwanza ni wizara ya usalama wa ndani ikiongozwa na Fredi Matiang'i na maafisa wa wenzake katika wizara hiyo. Pia wizara ya ugatuzi ikiongozwa na Eugene Wamalwa wamejiunga katika lile jopo ama kamati ya dharura ili kusaidia wakenya sehemu mbalimbali. Pia kuna maafisa kutoka wizara ya afya inayoongozwa na Mtaikagwe, kwa sababu wakati wanaposhughulikia Covid 19 wamegundua kwamba mafuriko pia yanaendelea kuangamiza watu wengi. Shirika la Msalaba Mwekundu limo na maafisa wake pale katika sehemu mbalimbali nchini katika kamatio ya kukabili mikasa hii ya mafuriko, na pia serikali za kaunti zimetoa maafisa wake kusaidiana na serikali ya kitaifa katika masuala hayo wanasayansi pia wamo katika harakati hizi za kusaidia kupambana na mafuriko sehemu mbalimbali nchini Kenya kwa sababu ya watu wengi kufariki, ikiwa kufikia leo ni watu 194. Waziri wa ugatuzi Eugene Wamalwa amezungumzia haya leo katika mkutano na waandishi wa habari. 164 walikuwa wamepoteza maisha yao kwa ajili ya mafuriko sehemu mbalimbali mbali za nchi yetu, zile ambazo tumeelezwa kuna mvua siku ya leo usiku wa kuamkia jana tumepoteza Wakenya wengine thalathini kwa masaa karibu 44. Sasa wale wamepoteza maisha ni Wakenya 194 sababu ya mafuriko haya. Nam ni sauti yake huyo waziri wa ugatuzi Eugene mwamwalo akiwa mstari wa mbele katika kukabiliana na hali iliyopo hivi sasa nchini Kenya. Nikiongezea yale mwenzangu amezungumzia mikakati ya kukabiliana na hali ambayo imetofika hivi sasa upande wa shirika la Red Cross. duru zinaarifu kwamba shirika hilo limeuliza serikali za kaunti kwa malazi ya ziada kutokana na wasiwasi kwamba ugonjwa wa korona unaweza kuenea kwa sababu Nikimnukuu, makazi ni kipaumbele wakati huu. Watu wanahitaji kupewa mahali pa kukaa, ili kuwalinda kutokana na mvua zinazoendelea. Barabara zimekatwa, madaraja yameharibiwa, upatikanaji wa vituo vya afya unakuwa changamoto. Tunahitaji juhudi za kujumlisha katika kuliangazia hili, kuhakikisha tunafikia idadi kubwa, kwa lengo la kuzuia majanga yote kwa pamoja, alisema katibu mkuu wa Red Cross nchini Kenya, Basha Mohamed. Vyombo mbalimbali vya mbali habari vimekuwa vikiripoti tangu mwishoni mwa mwaka jana, jinsi mafuriko yamekuwa na maafa mengi katika eneo nzima la Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa Desemba tarehe sita, kanda ya Afrika Mashariki ilikuwa watu wapatao milioni mbili nukta nane wameathiriwa na mafuriko hayo katika sehemu mbalimbali na watu kupoteza makao. Januari thelathini mwaka huu mafuriko katika eneo la Kenya yalikumba sana kaunti ya Narok, ambapo watu walipoteza makao, vyombo vya habari vikaripoti mtu mmoja kufariki. Machi thelathini mafuriko zaidi akaripotiwa magharibi mwa Kenya, mamia ya watu wakipoteza makao, ambapo shirika la Msalaba Mwekundu likaripoti kwamba watu wengine kadhaa walifariki wali katika maeneo hayo. Aprili 19 yani mwezi uliopita, mvua ikazidi kuwa nyingi nchini Kenya, maporomoko ya ardhi yakashuhudiwa eneo la West Pokot. Watu wapatao elfu nne wakaripotiwa siku hiyo hiyo kwamba walikuwa wamepoteza makao, na gazeti la Daily Nation likaripoti kwamba watu 24 walikuwa wametoweka na baadaye maiti zikatangazwa na serikali. Aprili 22 maporomoko zaidi huko West Pokot na pia sehemu zingine za katikati mwa nchi ya Kenya, watu nane wakafariki na mamia wakapoteza makao. Kisha Aprili 27 ndio siku ambayo Rais Uhuru Kenyatta alitangaza kwamba Wakenya 29 walikuwa wameangamia kutokana na mafuriko wakati shirika la Msalaba Mwekundu pamoja na idara ya utabiri wa hali ya anga hapa nchini Kenya ikitangaza watu zaidi ya elfu thelathini walikuwa wamepoteza makao. Na hivi ndivyo VOA ilikuwa imezungumza kwa njia ya simu na afisa wa idara hiyo ya utabiri wa hali ya anga Daktari Richard Mwita. Kiashiria kikuu ambacho kinapelekea hali hii ambayo tumeshuhudia mvua nzito, na pia hata athari nyingi kama vile mafuriko na maporomoko ya ardhi Tuliwahabarisha watu kwamba ndiyo, uh, hali ya mvua ambayo ni nyingi kwa sasa hivi na ambayo inatanda hata maeneo ambayo kwa kweli huwa yanashuhudia hali za ukame na hata maeneo mengine ya kusini mashariki mwa nchi, ni kwamba ni kwa sababu viashiria hivi vimeongeza yale makali yake maradufu kulingana na, na mwenendo wa tabia ya nchi. Kila mara tunapoandaa na kuibua tahadhari zetu, tunazipeperusha moja kwa moja kwa vyombo vya habari na pia kwa wadau mbalimbali mbali ambao watazitumia kwa mipangilio tofauti. Kwa mfano, kama ni wadau walio katika sekta ya kilimo, wataitumia kwa mipangilio ya kilimo. Nam, ndio hali ilivyo hivi sasa, na mikakati inaendelea. Tutoke nje kidogo, na tumeona kwamba VOA imekuwa mstari wa mbele katika kuangazia uh, kwa ujumla Afrika na Afrika Mashariki hususan, hali hii ya mvua ama mafuriko inaendelea vipi. Na mwezi uliopita tulikujuza mambo yanavyokwenda katika nchi za jirani, na hivi sasa kuanzia mwezi huu mpya ambao tumeingia ikiwa ni Mei mosi, vyombo vya habari nchini Uganda vinaripoti kwamba maelfu ya watu wameathiriwa na mafuriko na matetemeko ya ardhi katika mikoa ya magharibi na kaskazini baada ya mvua kubwa kunyesha. Mafuriko makubwa yaliathiri sehemu za wilaya Isingiro katika mkoa wa magharibi mwa Uganda, na polisi na maafisa wa serikali waliripoti nyumba ziliharibiwa, na karibu watu elfu tano walitorokea sehemu salama kulingana na vyombo vya habari nchini humo, watu wanne huenda walifariki katika mafuriko hayo na watu wengine watatu bado hawajulikani walipo. Vyombo vya habari vya eneo hilo pia vinaripoti mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi katika wilaya ya Rubanda ambapo watu wawili wamekufa na nyumba 31 zimeharibiwa. Maporomoko ya ya ya ardhi yalipiga baada ya masaa mengi ya mvua kali mnamo tarehe mbili mosi. Shirika la Red Cross la Uganda liliripoti mafuriko katika wilaya ya Kabale, magharibi mwa Uganda tarehe mosi Mei na kuharibu barabara na nyumba. Angalao mtu mmoja aliripotiwa kufa katika mafuriko hayo. Kwingineko ni mkoa wa kaskazini na pia vilevile vile, vile, maeneo ya nchini Rwanda hadi kadhalika mafuriko haya yanashuhudiwa na, na tutazidi kujuza kwa undani zaidi hali inavyoendelea kuripotiwa. Kipindi kilicho hewani kwa sasa ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni kufahamisha msikilizaji tu kwamba nchini Kenya leo serikali imetangaza idadi ya watu 194 wamefariki baada ya mafuriko yaliyoshuhudiwa katika siku kadhaa zilizopita. Ikiwa chini ya saa 48 ni watu 30 waliofariki. Mabwawa kadhaa yamevunja kingo, na vilevile vile mito inazidi kufurika, na sasa kuna kamati ya dharura iliyobuniwa na serikali na maafisa waandamizi katika serikali ili kuokoa Wakenya, na hata serikali imetangaza kutumia nguvu ili kuondoa wale walio hatari katika kuangamia na mafuriko hayo. Naam, kufikia hapo basi hatuna budi, maanake muda umetupa kishogo, inabidi tukwage hadi wakati mwingine. Mimi naitwa Salma Muhammed. Na mimi hapa ni Josphat Kioko. Ni siku ambayo tumeangazia mafuriko, tunakuaga. Washington DC. Asante sana sana Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, basi tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami sana kwa muda ulionipa wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.