Ujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu katika studio nambari 15 akikuendeshea mpango huo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaangazia eh, hali ya mafuriko ambayo yamekumba eneo zima la Afrika Mashariki na Kati, ambapo hivi sasa mataifa hayo yanakabiliana na, na kusambaa kwa virusi vya korona. Katika sehemu ya pili tutaangalia e, mataifa ya Afrika Mashariki yamefikia wapi mpaka hivi sasa katika makabiliano ambayo yamekuwa yakiendelea kwa kipindi kirefu ya kupambana na virusi vya korona. Ninayekaribisha e, mimi jina langu ni Edi Ligongo Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msukosuko wa kiafya unaosababishwa na COVID-19 unagubika janga ambalo limekuwa likiendelea tangu mwanzoni Mwa, mwaka huu wa alfu mbili na ishirini Afrika Mashariki, janga la mvua kubwa na kusababisha mafuriko mengi. Mvua nyingi katika kanda ya Ziwa Victoria zimewaacha familia nyingi bila makazi nchini Uganda, Tanzania na Kenya. Watu wana hofu ya kukumbwa na njaa baada ya mafuriko kuharibu uh, mashamba ya vyakula na vilevile kushambulia eh, na kusababisha vifo vya mifugo yao mingi kwa wakazi wa eneo hilo kule katika mji wa Uvira. Uh, wiki mbili zilizopita zaidi ya watu arobaini walipoteza maisha. Nchini Kenya takriban watu mia mbili mpaka hivi sasa wamepoteza maisha, na taarifa ya leo ya nchini Rwanda inazidi kufanya idadi ya waliokumbwa na baa hili la mafuriko kubwa zaidi. Sasa tunajiunga na mwandishi wetu uh, Jason Nyakundi ambaye ameangazia maafa uh, ya mafuriko na kuongezeka kwa uh, kiwango cha maji katika ziwa Victoria ambalo um, nilipo katika mataifa ya Uganda, Tanzania na Kenya. Jason Nyakundi, karibu. Kitu ambayo inaweza fanya maji isitoke kwa wingi kupitia outlet, eh, ni kama kwa mfano ile outlet kama imefinywa na Sina uhakika wa kisayansi kusema kwamba ile outlet imefinywa. Kitu ambayo inaweza advise ni kwamba inaweza bidi, eh, kuangalia vile tunaweza ongeza volume ya maji ambayo inatoka kwa ziwa, ikienda wapi, ikipitia uh, River Nile. Ni Dr. Christopher Aura, naibu mkurugenzi kwenye taasisi ya utafiti wa majini na uvuvi ya Kenya, Kemfri akitaja kile ambacho kwake anakiona kama jawabu la kuzuia kuongezeka kwa maji ya Ziwa Victoria. Kipindi kirefu cha kiangazi kilichoikumba Afrika Mashariki miezi michache iliyopita kilifuatiwa na kipindi cha mvua nyingi ambazo zimesababisha maji ya Ziwa Victoria kuongezeka, likiwa na ukubwa wa kilomita elfu sitini na nane mraba. Ziwa Victoria ambalo ni tegemeo la takriban watu milioni 45 sasa limekuwa jinamizi ambalo linafurika chochote kilicho karibu nalo zikiwemo fukwe, makazi na mashamba ya mimea. Mfanyabiashara huyu wa dagaa anaeleza hali ilivyo katika mji anamoishi wa Mwanza, kando mwa Ziwa Victoria huko Tanzania. Mimi naitwa Joseph Ferdinand, ni mwanafunzi wa chuo cha Mtakatifu Agustino, pia nakaa mazingira ya Soya karibia na Ziwa Victoria na ni mfanyabiashara wa dagaa. Ni kweli maji yanaongezeka kabisa, ukiangalia hata baadhi ya nyumba ambazo ziko karibia na hizi fukwe za Lake Victoria yamefika kabisa karibia na majumbani, ukizingatia hata kuna bichi ambazo zinazunguka haya maeneo zimeingiliwa maji yani, maji yameongezeka kwa kiasi kikubwa sana, na yanaathiri baadhi ya shughuli mbalimbali, kwa mfano hizi za dagana nini na za uvuvi. Kwa muda mwingine yanakuwa yanaathiri kwa kipindi chote cha masika. Hii mvua ilivyokuwa inanyesha, mvua za mfurulizo hizi ndo zimepelekea maji kuongezeka kwa kasi kubwa sana tofauti na miaka mingine tulivyozoea. Ningekuchukulia hata video kidogo, lakini maji yameongezeka ya sana huku mpaka inapelekea kwa mfano kuna, kuna baadhi ya maeneo sisi ilikuwa watu labda wakitoka ziwani wale wavuvi wakija na dagaa, tunaanika kwenye jiwe ili ziweze kutotoa yale maji maji, afu uweze kuzichukua, lakini sasa hivi hatuwezi kufanya hivyo kwa sababu hadi kwenye yale maeneo maji yamejaa. Yaani asali ambazo zimetokea hapa, kwanza ni kwa wavuvi, afu pia ni kwa wafanyabiashara wa wadagaa na samaki. Kuna wengine wananufaika kwa kiasi fulani kwa sababu sa maji yakishajaa ya, samaki wanaongezeka pia, lakini kwa sisi wa dagaa athari inakuwa wapi? Kwa sababu wavuvi wanakuwa wanashindwa kwenda kwa wakati, unaona, kutokana na miundombinu wanayotumia wao kuweza kupata wale dagaa, kuweza kuwasilika sana kwa sababu ya maji. kuna nili kwa sababu kuna sehemu ambao walikuwa wanaweka zile rasilimali zao, kama kama mitumbwi na nini kwa ajili ya kwenda kuvua wale dagaa, lakini ile mitumbwi unakuta mwisho siku inajaa maji, inafanyaje wakipaki maeneo yale. Kwa hiyo access ya kupata dagaa wengi kwa wakati inakuwa ni shida. Ah, vile nimeona kwamba watu ambao walikuwa wanaishi kando kando ya ziwa. Kuna wengine walikuwa wako karibu kabisa na ziwa, yaani tuseme kama mita kumi mpaka kumi na tano. Lakini sasa mpaka sasa hivi inavyoongea na wewe, kuna maji yanaingia mpaka ndani kwenye nyumba za watu, bidi watu wahame kwenye zile nyumba zao, waende wakatafute sehemu si zingine za, za kujihifadhi kutokana na kwamba maji yamejaa mpaka ndani, hawawezi kuishi na maji wanasema ni zamani sana iliwahi kutokea, lakini kwa miaka hivi karibuni ilikuwa hali hii haipo, lakini mwaka huu ndio imetokea tena. Kwa mujibu wa kaunti ya Kisumu nchini Kenya, zaidi ya watu alfu kumi na nne tayari wamelazimika kuhama kufuatia mafuriko. Hali kama hii pia imeripotiwa kwenye miji na vijiji vinavyozunguka ziwa Victoria, kama jiji la Mwanza nchini Tanzania na Kampala nchini Uganda. Baadhi ya visiwa wanakoishi wavuvi na familia zao katika ziwa Victoria navyo pia vinafurika. Gerald Itimbula ni afisa wa uhusiano bodi ya maji bonde la Ziwa Victoria aliye pia huko Mwanza, Tanzania. Ni kweli maji ya Ziwa Victoria yameongezeka. Ukilinganisha, eh, wastani wa kwa kipindi kirefu na kipindi hiki, ukisoma kwenye vipimo vyetu, zile geji za ziwani maji yame yamepanda sana. Eh, kwa sababu kipimo cha muda mrefu kilikuwa kinasoma e, e, wastani wa kina cha maji kutoka usawa wa bahari wa mita elfu moja mia moja thelathini na tatu pointi nane saba ambacho ndio ka muda mrefu takriban miaka kumi wastani ule unakuwa ni hivyo. Ukumbuke tu kwamba vipimo hivi vinapimwa kila siku kwenye gejezi ambazo ziko katika sehemu tofauti tofauti kwenye eneo letu la Ziwa Victoria. Kwa hiyo huo ulikuwa ni wastani wa wa, wa, wa miaka takribani kumi hivi iliyopita, lakini kuanzia Januari mwaka huu imekuwa yakiongezeka sana na hadi yamefika, yamevunja rekodi ya kipimo kikubwa zaidi cho kilishawahi kutokea kuwepo ambacho kilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano ambacho ilikuwa ni Mei ishirini na mbili, ambacho kipimo kilisoma elfu moja mia moja thelathini na nne pointi mbili saba eh, wastani wa kina cha maji kutoka usawa wa bahari ambacho kimekuwa kipimo cha juu zaidi kwa hii kutokea tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano mpaka ilivyotokea eh, Machi mwaka huu. Kwa hiyo kwa kipindi cha hivi karibuni, kama mwezi Aprili, kipimo kiliweza kusoma kikina cha maji kutoka usawa wa bahari cha elfu moja mia moja thelathini na nne pointi tano sita ambacho kimekuwa kikubwa zaidi kuwahi kutokea katika tangu kika, katika kipindi cha miaka takriban hamsini sasa, na kwa sababu kinachojaa sio ziwa Victoria peke yake, na hii yote, hakuna sababu nyingine zaidi ya kwamba tumekuwa na mvua nyingi sana kipindi hiki tumeweza kuziona. Kulingana na wataalamu kina cha Ziwa Victoria ni kifupi. Kiwango kikubwa cha maji yanayoingia katika Ziwa Victoria hutokea mto Kagera ambao hupitia nchi nne zikiwemo Burundi, Rwanda, Tanzania na Uganda. Huku asilimia nyingine ya maji yanayoingia Victoria ikitokea mito kutoka Kenya, Tanzania na Uganda. Nchini Kenya vijiji vilivyoathirika vi zaidi ni vile vya Kanyagilo, Kahuu, Kadungo, Kamira na Kadidi katika kaunti ndogo ya Nyando ambapo zaidi ya familia mia sita zimelazimika kuhama makwao baada ya nyumba zao kufurika. Lakini ni sababu zipi haswa ambazo zimechangia kuongezeka maji ya ziwa Victoria? Dkt Aura anasema mabadiliko ya hali ya hewa yamechangia kwa kiwango kikubwa. Tumekuwa na temperature kwa muda mrefu ikipanda, kwa hivyo temperature ikipanda kwa muda mrefu na ipande kabisa, inafanya maji kuevaporate, eh, kwa kwa wingi. Kwa Kiingereza ama kwa ke chemistry tunaita evapotranspiration ama transpiration. Hii vepa ikipanda juu ina content kwa haraka na inarudi chini kama mvua, na unapata hii mvua iko na radi na inanyesha kwa muda mrefu. Hii mvua ikiwa nyingi inafanya mito kujaa, unapata sasa mito imejaa kwelikweli, na wajua kwamba kwa mfano ziwa la Victoria liko na mito kama kumi na saba ambayo inaingia kwa ziwa la Victoria, na hii mito yote imejaa maji na hiyo maji inaingia kwa ziwa Victoria. Hii kuingia kwa ziwa Victoria, unapata sasa inajaza ama inainkriasi ile volume, na hii ndiyo eh, sababu mojawapo ambayo inafanya lake level inafanya nini inapanda. Na ziwa lenyewe liko na mto mmoja ambao una, unatoa hiyo maji unaita River Nile riaal ambayo iko kule Uganda. Sasa ndi unapata ile na outlet. Kuna tofauti kubwa sasa, unapata ile tofauti ama subtraction ya inlet na volume inaingia na outlet ni kidogo. Sasa pia hiyo ndio inasababisha haswa kwa le, kwa ziwa la Victoria inasababisha ile tofauti ama kuongezeka kwa level ya maji. Sababu ingine ni kule Eh, unapata watu wengi tunapalilia, tunafanya kazi ya ukulima kule sehemu tofauti tofauti ambazo maji ya ziwa Victoria inatoka na, na. Kwa hiyo tunafanya hii ukulima wingi na hii eh, momonyoko ya, ya udongo na maji mengi yanakuja na hiyo udongo. Hata iko udongo ndogo ndogo, unajua kidogo kidogo unajaza kibao, kwa hivyo unapata sasa ile udongo kuingia katika ziwa inafanya ile pia kufanya nini kuimarika ama kusonga juu kidogo. Sasa hii inaweza pia inaweza fanya sasa, ile inaweza sababisha pia kufanya Lake kufanya nini kupanda. Sababu ya mwisho, unapata ule udongo ambao uko karibu na ziwa Victoria ni ule udongo ambao hauruhusu maji kuingia ndani ya ya udongo, ikienda chini, inaitwa clay soil inafanya maji inaweza simama kwa muda pia, yeah. Hiyo sasa maji ikisimama kwa muda na maji inakuja kwa wingi kila wakati ndio pia inasababisha ile nini ile flooding. Kwa hivyo sasa hizi ndio sababu ambazo zikichanganywa pamoja tunaweza sema ndio zinasababisha ziwa kupanda na kuwa na flooding katika hii sehemu ya ziwa Victoria. Sasa watu waliohama makwao wana hofu ya kukumbwa na janga la njaa baada ya mashamba yao ya mimea ya chakula kufurika na hata wengine kupoteza mifugo kwenye mafuriko. Asante sana Jason Nyakundi kwa uh, ripoti hiyo ambayo umeangazia hali ya mafuriko. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika basi tukianza kuangazia hali ya mambo jinsi ilivyo katika eneo la afrika ya mashariki kenya mpaka hii leo imeandikisha maambukizo mia tano themanini na mbili ya wale ambao wameambukizwa virusi vya korona ikumbukwe eh, kwamba tanzania haijatoa taarifa toka juma liliyopita siku ya jumatano lakini namba rasmi ambayo imetolewa ama maambukizo rasmi yametolewa na serikali ya Tanzania ni watu 480 huku Uganda hii leo na yenyewe vile vile ikipata maambukizo e, zaidi na kufikia watu mia moja walioambukizwa virusi vya korona. Hali kadhalika Rwanda vile vile nayo imeongeza idadi ya wale ambao wameambukizwa virusi vya korona na kufikia watu 268. Kwa mfano Tanzania, ukimya ambao umekuwa ukiendelea kwa takribani siku saba sasa, uh, leo hii umetolewa majibu ambapo mratibu wa kitaifa uh, wa COVID 19 Dkt Tumaini Haonga amesema uh, kwamba licha ya ukimya uh, vipimo vinaendelea kufanyika uh, maabara ya taifa na majibu yatatolewa na mamlaka husika. Vilevile, Dkt Haonga amesema waliofanyiwa vipimo wanapokea majibu yao na kufafanua kuwa kwamba matokeo kutangazwa kwa wananchi nchi hutegemea kama kuna taarifa za kutosha, kwani wameona sio busara kutoa taarifa kila siku ikiwa idadi ni ndogo. Lakini kwa upande wa Zanzibar, wizara ya afya imesema itaanza kutangaza matokeo Jumatatu ijayo. Waziri wa afya Hamad Rashid Muhamed amesema waliagiza mashine mpya ya upimaji na zoezi la kuifunga linaendelea ikumbuke mara ya mwisho kutolewa kwa taarifa kuhusu hali ya korona ilikuwa ni aprili ishirini na tisa elfu mbili na ishirini ambapo waziri mkuu kasim majaliwa alitangaza tanzania kuwa na maambukizo mia nne na themanini vifo kumi na sita na wale ambao wamepona ni mia moja sitini na saba habari hii e, imechapishwa katika vyombo mbalimbali vya habari vya tanzania uh, ikiwemo gazeti la the citizen lakini kwa kupata kujua kile kinachoendelea zaidi Uh, mwanahabari wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali, hebu tufahamishe nini kinaendelea leo katika yanayoendelea kujitokeza kuhusiana na udhibiti wa maambukizi ya virusi vya korona nchini. Naibu waziri wa afya na maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto, Dr. Faustin Ndugulile amekutana na watafiti wa taasisi ya taifa ya utafiti wa magonjwa ya binadamu NIMRI kujadili maambukizi ya virusi vya korona na aina ya matibabu yanayotakiwa kupewa wagonjwa hasa baada ya kubainika kuwa dalili za ugonjwa huo nchini zinatofautiana na dalili za wagonjwa wa mataifa mengine. Naibu waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto Dkt. Ndugulile amesema kuna mambo mengi ambayo watafiti wanapaswa kuyajua, kuyafanya ya kisayansi moja ikiwa ni uelewa wa jamii ambapo amesema jamii inatakiwa kujua kuwa wagonjwa wanaougua COVID-19 ni wagonjwa wa aina gani na dalili ni za aina gani. Naibu waziri pia amesema kupitia utafiti huo wanataka kujua aina ya matibabu ambayo wagonjwa wa COVID-19 wanatakiwa kupatiwa ili kuhakikisha ugonjwa huo unadhibitiwa hapa nchini, na kwamba hiyo ni kutokana na mwitikio mkubwa wa tiba asili na tiba mbadala ambapo kupitia kikao hicho amewaelekeza wataalamu wajipange kufanya utafiti na kutoa majibu ya tiba ya maambukizi ya virusi vya korona. Kwa upande wake mkurugenzi mkuu wa taasisi ya taifa ya utafiti wa magonjwa ya binadamu Nimri, profesa Yunus Mgaya, kufuatia maagizo hayo ya naibu waziri, amezungumzia juu ya uwepo wa dawa lishe ambayo anasema imetengenezwa na taasisi hiyo yenye uwezo wa kupunguza adha anazozipata mgonjwa aliyebainika kuwa na virusi hivyo vya korona. Mkurugenzi huyo wa Nimri amesema Nimri imetengeneza dawa lishe inayofahamika kwa jina la Nimri Kafu ambayo ina virutubisho vitakavyoweza kusaidia kufungua njia za hewa kwa mgonjwa aliyebanwa na kifua yenye mchanganyiko wa tangawizi, malimau, vitunguu na pilipili. Kwa mujibu wa Profesa Mgaya, kwa kipindi hiki cha kukabiliana na virusi vya korona, mpaka sasa tayari Nimri imezindua tafiti takribani tisa ambazo ziko katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Tanzania imetoa takwimu za maambukizi ya korona kwa mara ya mwisho takribani siku saba zilizopita ambapo maambukizi yalifikia watu 480, vifo 16 na waliopona walikuwa 167. Lakini taarifa zinaeleza kwamba kamati maalumu iliyoundwa na serikali kushughulikia udhibiti wa korona imesema vipimo vinaendelea kufanyika na taarifa zitatolewa na mamlaka husika ya serikali huku kwa sasa kamati hiyo ikiendelea kushughulikia ripoti mbali mbalimbali zinazosaidia kurahisisha mapambano hayo dhidi ya korona hapa nchini. Asante sana Dina Chahali. Sasa tukielekea nchini Kenya, Kenya yenyewe e, ilitangaza kuungana na ulimwengu katika juhudi za kutafuta chanjo ya COVID-19 baada ya shirika la afya duniani WHO kuidhinisha ombi lake la kushiriki katika majaribio ya pamoja ya kutafuta tiba ya virusi hatari vya korona. Kundi la watafiti kutoka katika taifa hilo la Afrika Mashariki sasa linasubiri idhini ya mwisho kutoka Baraza la Kenya la Sayansi na Teknolojia kabla ya kuanza kwa mchakato wa kuwapata wagonjwa watakaoshirikishwa e, katika utafiti huo. Endapo majaribio wa Kenya, wa ya dawa hiyo itaidhinishwa, Wakenya ambao wamepatikana na virusi vya korona wataorodheshwa na kufanyiwa majaribio ya dawa aina nne ambazo zimeonyesha matumaini ya kukabiliana na virusi hivyo. Hii ni habari kwa mujibu, eh, ya taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Uingereza la BBC, ambapo limeongeza kusema kwamba wanasayansi wa Kenya watafanyia majaribio dawa tatu ili kubaini ikiwa dawa hizo zinaweza kutibu ugonjwa. Ikumbukwe mpaka hii leo, kama nilivyogusia, Kenya imeshafikisha idadi eh, ya maambukizi mia tano themanini na mbili, lakini kuna mambo mengi yanayoendelea. Tuungane na mwandishi habari wetu Libad Adede kutoka eneo la uh, pwani ya Kenya Mombasa, ambako nako vile vile imeelezwa kuwa ni moja kati ya sehemu ambazo zina maambukizo mengi, na kumekutokea tafrani kwa juma hili eh, baadhi ya wananchi wa eneo hilo wakionesha kupinga hatua ya gavana wa Mombasa eh, Hassan Joho ambaye alieleza kwamba katika juhudi za kukabiliana na ugonjwa huu ni muhimu watu wakapimwa. Libert Adede kwanza tueleze nini kinaendelea Kenya na utueleze hali halisi ya hapo pwani. Asante sana Idi Ligongo ukiwa Washington DC kuhusiana na masuala ya maambukizi ya COVID-19 nchini Kenya takriban watu 607 sasa wameambukizwa virusi vya COVID-19 nchini Kenya, kati yao wakiwa 358 wanaume, wanawake wakiwa 249. Kumeshuhudiwa vifo 29 nchini Kenya na watu 197 kufikia leo wametibiwa na kupona, wamerejewa nyumbani. Katika idadi iliyotolewa hivi leo ni kwamba watu ishirini na watano walipatikana kuwa wameambukizwa Covid 19, na kwenye idadi hiyo kumi na saba kati yao wametokea jijini Nairobi, haswa sana mtaa wa Isli. Lakini hapa Mombasa leo imeshuhudia kisa kimoja tu na kimetokea uh, eneo la Likoni. Takriban majimbo 18 nchini Kenya sasa yameshuhudia visa vya maambukizi ya covid-19, asilimia 90 ya maambukizi yakiwa ni katika jiji la Nairobi na hapa Mombasa. Na kwa jumla watu 1228 wamepimwa virusi vya covid-19. Hizi ni kulingana na takwimu ambazo zimetolewa na Wizara ya Afya nchini Kenya hivi leo. Hapo jana wakati wa maelezo na hotuba kutoka wizara ya afya, serikali ilichukua hatua kadha wa kadha kuhakikisha kwamba inapunguza kusambaa kwa virusi hivi vya covid 19, haswa sana katika miji ya Mombasa na Nairobi. Katika maagizo hayo, ilibainika kwamba mitaa ya Eastleigh jijini Nairobi na mtaa wa old town, ama mji wa kale ukipenda hapa Mombasa, ndiyo imeshuhudiwa idadi kubwa sana ya maambukizi, na kutokana na hilo serikali ikaweka masharti kwamba hayo ya Isli na Old Town, watu walioko hapo ama waishi hapo hawataruhusiwa kutoka kwenda nje, na walioko nje hawataruhusiwa kuingia. Hii ni kuhakikisha kwamba wale walioko pale wanabakia, ni kama wamezuiwa wasiondoke wala kuingia, wengine wasiingie ili kupata maambukizi, na hatua hii inalenga kupunguza maambukizi. Ukitizama katika idadi iliyopo wanasema kwamba maambukizi mengi sana yamefanyika katika maeneo hayo mawili haswa sana jijini Nairobi, e, eneo ambalo linafahamika kuwa na biashara nyingi sana, bidhaa kutoka mataifa ya kigeni, nguo, bidhaa mbalimbali za mapambo zinapatikana eneo la Isli, na haswa sana tukiwa mwezi huu wa Ramadhan ambapo Waislamu wanafunga wakitarajia kufungua pale baadaye. Wakati kama huu wa Ramadhan huwa shughuli zinaongezeka katika maduka hayo ya Eastleigh watu wakijaribu kutafuta nguo na bidhaa mbalimbali kwa ajili ya sherehe. Hapa Mombasa kumekuwa na hali ya wasiwasi kutokana na idadi kubwa ya wale waliopatikana wameambukizwa Covid 19 katika eneo hilo la Old Town, na imetoa shinikizo hatua mbalimbali kuchukuliwa na hatua hiyo ni miongoni mwayo ni kuwafungia vile ilivyofanyika, wakazi wa hapo kushauriwa kuhusika katika kupimwa Covid 19. Hivi leo shughuli zote zilikuwa zimefungwa, eneo hilo la Old Town likiwa limefungwa. Maafisa wa polisi walionekana katika maeneo mbalimbali, ama mbali, barabara mbalimbali za kuingia na kutoka Old Town. Na walioko huko tuliozungumza nao walisema kwamba wamezuiwa na wako hapo, japo kulikuwa na habari kwamba kuna baadhi ya waliotoka jana, kabla ya amri hiyo kupitishwa, walitoka. Na tunavyozungumza ni kwamba hata sasa Wizara ya Afya katika eneo hili pamoja na maafisa wa polisi, wanatafuta familia za watu watano ambao walipimwa wakapatikana wameambukizwa COVID 19 lakini kabla wachukuliwe wametoweka, hawajulikani waliko, pamoja na familia zao. Hii imekuwa ni changamoto kubwa sana katika eneo hilo, pamoja na wakazi kukataa kushiriki kupimwa. Kuna baadhi ya wale walikataa kupimwa hata baada ya kushauriwa na gavana wa jimbo la Mombasa Hassan Joho kushiriki zoezi hilo, alipotembelea eneo hilo akijaribu kusisitiza. Idadi kubwa ya maambukizi iko katika eneo hilo, na idadi kubwa ya vifo vilivyotokea hapa Mombasa pia ni watu kutokea eneo hilo la Old Town, na imekuwa ni ngumu Kuna wale wanapinga kupimwa. Mfano tu, msikize huyu ambaye ni mkazi wa Old Town. Kwani ni lazima kwa kwa kwa ni kwa? Kama mimi si mgonjwa, kwa nini nipimwe? Kwa nini lazima? Sijaona maradhi, kwa tunapimwa nini? Kama nyumbani kwangu kutokea mgonjwa wa kweli, afa nipimwe TB, kija ni hivyo hivyo. Tunajua AIDS, kija ni hivyo. Kuna maradhi mabaya kama AIDS, na mbona hakuna kinga kama hii? Hey, jamani, vipi sasa? Kama sijaona mgonjwa kokote, wanipima nini? Na mimi najua kwenda hospitali kila siku nikiwa mgonjwa. Wewe ndio unapeleka mimi hospitali? Si mimi huenda. Sisi hatutapimwa tupelekeni kokote, kama ni lazima mimi sina Gavana wa jimbo la Mombasa Hassan Joho aliongoza kwa kuweza kushiriki zoezi hilo, yeye naye akapimwa. Nafikiria hilo limeweza kutoa ule unyanyapaa kwa wale walikuwa wanaogopa, na sasa wanaweza kushiriki. Asante sana Idi Ligongo. Mimi ni Collins Liberty Adede. Asante, Liberty Adede kwa kutueleza eh, hayo. Basi hapo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Mimi ni Idi Ligongo. Asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila laheri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idaa ya Kiswahili ya sauti Amerika.