Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ni saa nane kamili kwa saa za hapa mjini Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Tume ya afya nchini China inaripoti kesi mpya za covid-19 katika majimbo kadhaa na kuchochea maafisa wa afya kuwasihi raia kutumia vifaa vya kujikinga COVID 19 ni ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Kwenye mkutano na waandishi wa habari huko Beijing, msemaji wa tume ya taifa ya afya Mi Feng alisema kesi mpya kumi na saba ziliripotiwa leo Jumatatu, ikiwa ni ongezeko la kutoka kesi kumi na nne siku moja kabla. Hii inafanya ongezeko la kwanza kufikia tarakimu mbili katika muda wa siku kumi. Usafiri wa umma umeanza tena nchini Ufaransa leo Jumatatu, huku masharti kadhaa yakiendelea kuimarishwa hususan kwenye usafiri. Japokuwa hatua kadhaa za kutotoka nje zilizowekwa tangu Machi 17 zimeondolewa, hali itatathminiwa tena mapema mwezi Juni. Wakati wa huo, watu wanahitajika kuvaa barakoa wanapokuwa kwenye usafiri wa umma na madereva lazima wahakikishe kanuni ya watu kutokaribiana inatekelezwa. Hata hivyo, wakazi hawahitajiki tena kujaza hati maalum za kuomba ruhusa wanapotoka majumbani mwao. Baadhi ya biashara ndogo ndogo pia ziliruhusiwa kuanza tena hivi leo, kama vile maduka, saluni za nywele na biashara nyingine. Kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa na chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani, Ufaransa ina rekodi ya zaidi ya kesi 177,000 za maambukizi ya virusi vya korona na zaidi ya vifo 26. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Saudi Arabia inasema inaongeza mara tatu kodi ya thamani ya bidhaa VAT na kusitisha kwa muda posho ya gharama ya maisha. Riyadh ilisema inajaribu kuchukua hatua za kubana matumizi ili kukabiliana na kupungua kwa fedha kwa sababu ya janga la COVID-19 na kupelekea kushuka kwa bei ya mafuta ulimwenguni. Waziri wa fedha wa Saudi Arabia Mohamed Al-Jadan aliyeambia shirika la habari la Bloomberg News leo Jumatatu kwamba hivi ni vipaumbele vyetu, huduma za afya kwa watu na maisha ya watu. Tunataka kuhakikisha tunaendeleza nguvu yetu ya kifedha, ili uchumi uanze kufufuka, tuna uwezo wa kusaidia uchumi. Vati ya miaka miwili itaongezeka kutoka asilimia tano hadi kumi na tano kuanzia Julai mosi. Zaidi ya waandamanaji mia mbili wanaounga mkono demokrasia walikamatwa Hong Kong Jumapili usiku baada ya kufanya mgomo wa kukaa chini kwenye eneo lenye maduka mengi mjini humo katika wilaya ya Mong Kok. Maafisa wanasema kiasi cha waandamanaji mia mbili na thelathini waki wakiwa kati ya umri wa miaka kumi na miwili na sitini na mitano walikamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kukusanyika kinyume cha sheria, kushindwa kutoa vitambulisho na ukiukaji mbalimbali mwingine. Mbali maandamano hayo yalikuwa moja ya maandamano kadhaa madogo madogo yaliyofanyika katika maeneo kadhaa yenye maduka mengi katika mji wa China wenye utawala kiasi huku washiriki wakiimba na kubeba mabango yanayopinga utawala baada ya kunyimwa ruhusa ya kufanya maandamano katika siku ya mama maarufu Mothers Day. Na mabaharia kumi na tisa wa Iran waliuawa na kumi na tano kujeruhiwa katika tukio la bahati mbaya la ufyatuaji risasi. Televisheni ya taifa ya Iran ilisema tukio hilo lilitokea katika eneo la kusini mwa bahari ya Bandar El Jask ya Iran katika ghuba ya Oman wakati jeshi la majini la Iran likifanya mazoezi jana Jumapili. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo basi katika kuundani, ikiwa ni siku ya Jumatatu ya Mei 11 mwaka 2020, e, tutaanza kuangazia e, hali ya maambukizi ya virusi vya korona kote ulimwenguni. Hali kadhalika tutaangalia vilevile katika eneo la Afrika ya Mashariki. Katika sehemu ya pili, tutaangalia hatua ya serikali ya Zambia kutangaza kuufunga mpaka wake na Tanzania, ikiwa ni juhudi za kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi Kwa Undani hii leo moja kwa moja tunaanza kuangazia eh, hali ya maambukizi ya virusi vya korona eh, kote ulimwenguni, ambapo tunaanzia na eneo la Afrika Mashariki, ambapo mpaka uh, hii leo kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na wizara ya afya ya mataifa ya Afrika Mashariki, tukianza na Kenya aa, jumla ya maambukizo yamefikia watu mia sita sabini na wawili huku Tanzania e, ikifikia watu mia tano na tisa. Ikumbuke Tanzania Bara bado haijatoa taarifa zozote mpya e, kwa muda wa zaidi ya wiki moja hivi sasa, huku Zanzibar mwishoni mwa juma ikitangaza e, maambukizo zaidi ya watu ishirini uh, ambao wamesababisha idadi hiyo ya wagonjwa ama walioambukizwa virusi vya korona nchini Tanzania kufikia mia tano na tisa lakini taifa la Rwanda lenyewe mpaka hivi sasa limeandikisha maambukizo mia mbili themanini na nne huku Uganda ikiwa na maambukizo mia eh, moja ishirini na moja. Na maambukizo na mengi ambayo yanaelezwa eh, kutokea nchini Uganda yanahusishwa na madereva wa malori. Lakini kwa upande eh, wa Kenya hii leo eh, inaeleza kwamba idadi ya wagonjwa wa virusi vya korona nchini humo iliongezeka e, mpaka kufikia mia saba baada ya wagonjwa wapya ishirini na nane kuthibitishwa katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Kwa maana hiyo hivi sasa e, kwa mujibu wa taarifa ambazo zimeongezwa na serikali ya Kenya a, kwa muda sio mrefu uliopita jumla Kenya ina maambukizo mia saba. Katibu mtendaji wa Wizara ya Afya uh, Rashid Aman amesema kwamba kati ya wagonjwa hao wapya, kumi wanatokea Mombasa, tisa kutoka Kajiado na saba kutoka Nairobi, huku wawili wakitokea katika eneo la Wajir. Uh, wagonjwa wote tisa kutoka Kajiado ni madereva wa malori eh, wa masafa marefu ambao walikuwa wanarudi kutokea nchini Tanzania katika mpaka wa Namanga ambapo amana amesema kwamba madereva hao uh, kutoka Kajiado walipimwa katika mpaka wa Namanga pamoja na wenzao wa Tanzania, ambapo jumla ya sampuli mia nane arobaini na moja zilifanywa vipimo katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita kwa mujibu wa taarifa. Lakini tukiangalia uh, mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona dunia uh, kiujumla ni kwamba mpaka hivi sasa watu walioambukizwa ni zaidi ya watu milioni nne eh, na laki mbili na kumi na tisa elfu, na vifo ambavyo vimeshatokea ni uh, vifo zaidi ya laki mbili na themanini na nne elfu, huku waliopona eh, wakiwa ni zaidi ya watu milioni moja uh, laki tano na elfu uh, saba. Marekani bado inaendelea kuongoza kwa idadi eh, ya uh, vifo, hali kadhalika idadi ya maambukizo, lakini habari ambayo inaonekana ni habari njema eh, kwa sababu idadi ya maambukizo inaanza kuonekana kupungua eh, Marekani ikiwa imeshaandikisha eh, jumla ya maambukizo uh, ya watu zaidi ya milioni moja laki tatu na sabini elfu huku vifo vikiwa vimeshatokea vikiwa ni zaidi ya watu elfu themanini na mia nane Uhispania uh, yenyewe inawa maambukizo zaidi ya laki mbili na sitini na nane elfu huku vifo vikiwa ni ishirini na sita elfu, uh, mia saba arobaini na nne. Kutaka kujua kinachoendelea, nimezungumza na, elfu, uh, na, ni uh, na Profesa Ham kutoka kwake. Je, mwelekeo wa virusi hivi vya korona hivi sasa una Asante sana Profesa uh, uh, Asa. Kwanza tunianze tu kusema tu kwamba katika hali ya kidunia sasa hivi ni kwamba uh, duniani uh, uh, ugonjwa huu, watu wameanza kuelewa na watu wengi wanafuata masharti ya kutoka kwa wataalamu wa uh, afya ya kujikinga na ugonjwa huu. Uh, lakini sasa mpaka uh, sasa hivi uh, kuna Waafrika karibu zaidi ya milioni nne uh, vifo zaidi ya laki mbili na themani na nne elfu uh, na zaidi ya watu milioni moja uh, nukta tano wameweza uh, kupona kutokana na uh, kupata ugonjwa huu. Hiyo ni katika hali ya kidunia kwa ujumla mpaka sasa hivi kile ambacho kimekuwa kikiendelea uh, kote ulimwenguni mpaka hivi sasa uh, Marekani bado inaonekana ina maambukizi mengi hasa ya virusi vya korona pamoja na vifo. Hebu tuelezee uh, kile ambacho kinaonekana hivi sasa, mwenendo wa virusi hivi kwa Marekani. Hali inapungua inaonekana kuwa ni mbaya uh, ukiangalia za za kutoka katika moja na uh, chombo kikuu cha serikali hapa Marekani nacho kama CDC bado kinaonyesha kwamba hali si nzuri sana kama ilivyokuwa ikitarajiwa, na bado uh, uh, waathirika wa uh, virusi hivi ina, inazidi kuendelea kupanda juu, na vifo viko katika pale pale, pale bado havijapungua kwa kasi, lakini la niseme tu ni kwamba uh, baadhi ya wananchi wengi hapa Marekani wa ndugu zao ugonjwa huu na wanafata uh, maelekezo kutoka kwa jana wataala wa afya kwa karibu zaidi. Labda moja kwa moja tuelekee uh, katika uh, ukanda wa Afrika Mashariki. Hali ikoje hivi sasa uh, katika mataifa ya Afrika Mashariki? Katika hali katika ma uh, mas, uh, Afrika Mashariki uh, ukiangalia takwimu kutoka vile vile katika uh, chombo hiki cha hapa Marekani cha CDC inaonyesha kwamba takwimu katika mashariki ya kati wa Afrika kuna zaidi ya watu a, elfu sita na vifo vimepanda katika ma, maelfu vile vile na waliopona vile vile. Kwa hiyo kwa ujumla tuniseme tu kwamba hali katika Afrika Mashariki ugonjwa huu bado si nzuri, na kama nilivyogusia hapo mwanzo ni kwamba watu wanatakiwa kupata masharti ya wataalamu wa uh, kiafya na kuyazingatia ili kuepukana na kuongezeka kwa maambukizi katika bara la Afrika hususan mashariki ya kati kiujumla. Mazingira ambayo uh, yamekuwa yakiendelea barani Afrika hivi sasa uh, mwenendo unaonekana vipi? Maanake bado hali ya vifo ilikuwa ikionekana kama uh, ni chache, tofauti na ubashiri wa shirika la afya ulimwenguni WHO. Kwa hali jinsi inavyokwenda kwa Afrika yote kiujumla hali ikoje? Uh, ukifuatilia, uh, ukifuatilia uh, watu waliokuwepo pale katika bara la Afrika hususan Tanzania, ni kwamba inaonekana kwa sasa hivi wengi wa Watanzania, tutazungumzia kwa Watanzania, hawafuati masharti yale ya wataalamu wa kiafya, na na hii inaweza ikawaathiri wengi wao zaidi, kwa sababu ugonjwa huu ni hatari na huko, kwa hiyo tuta kuzungumzia au cha ku kuwapatia taarifa wananchi wa Tanzania na, na Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla, na Afrika kwa ujumla ni kwamba wazingatie masharti ya kitaalamu ya kiafya ili kuepukana na kuambukizwa na ugonjwa huu. Nini ambacho kinaonekana kwa barani Ulaya? Maanake tumeshasikia kwamba uh, hali pengine inaweza ikaanza kurudi. Tumeona Ujerumani maduka yameanza kufunguliwa; hali kadhalika Uhispania, Italia Uh, mwenendo ukoje wa virusi barani Ulaya? Maanake hata Uingereza hapo jana, waziri wake mkuu Boris Johnson ametangaza kwamba yeyote atakayoingia Uingereza lazima apitie siku kumi na nne za lazima za karantini. Je, kiujumla jumla hali iko vipi? Oh, bado magonjwa yanazidi kuongezeka kama Ujerumani, na hili tu ni kutokana na kufunguliwa kwa baadhi ya shughuli mbali mbalimbali. Kwa hiyo watu wanaendelea, labda niseme tu ni kwamba kuambukizana, na ni cha muhimu tu ni kwamba inaonekana, inaonekana ya kwamba hali si nzuri kama ilivyokuwa ikitarajiwa, na tunaona hivi sasa mataifa mbalimbali yanaanza uh, kuruhusu shughuli za kawaida uh, kuweza a uh, kuendelea kama hapo awali. Je, kwa yale ambayo yanazungumzwa na wataalam mbalimbali ni kwamba dunia sasa imefikia hatua ya kuona kwamba virusi vinaweza vikadhibitiwa wakati huo huo, shughuli zikiendelea kama kawaida? Ah, uh, kwa kweli hilo swali linaukata kidogo kwa sababu bado kinga ya ugonjwa huu haijapatikana na baadhi ya viongozi wengi wa kisiasa wanajaribu sana kuangalia hali ya uchumi wa ya ya mataifa yao isiporomoke. Kwa hiyo wanajaribu ku, ku, ku, kuangalia tu ya kwamba labda wafungue shughuli za kiuchumi na kibiashara, ili kuweza kurudi katika madarakani katika siku za baadaye kwa kutumia gharama ya uhai wa binadamu. Kwa hiyo tu mimi tunisisikizie tu ya kwamba hali si nzuri, kinga haijapatikana, bali wananchi wenyewe watumie busara na hekima zao kujikinga na ugonjwa huu hususan kukaa katika kukaa majumbani. Lakini kile kinachoonekana uh, kuna ishara ya maisha kuanza kuendelea wakati virusi vya korona vikiwa bado vipo, ni, ni, ni swali zuri tu, ni kwamba tumeona hapa vile vile hapa Marekani maisha yameanza kurudi na wananchi wanajaribu kusahau uwepo wa ugonjwa huu, lakini ugonjwa huu upo, lakini tutachukua muda mrefu wa maisha ya kawaida kurudi kama ilivyokuwa katika siku za awali. Asante sana uh, Profesa Patrick Nugula kwa kutueleza hayo, na hapa ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo katika sehemu hii basi tunaangazia e, hatua ambayo imetangazwa e, na Zambia a, ikiwa ni hatua ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Zambia imeamua kufunga mpaka wake na nchi jirani ya Tanzania kuanzia leo Jumatatu. Hii ni baada ya kuwa na maambukizi mengi, hususan miongoni mwa wafanyabiashara wa ngono na madereva wa malori kwenye uh, mji wa mpaka wa Nakonde ambao wanapatikana katika mpaka wa Tanzania eh, ukifahamika Tunduma eh, na Nakonde kwa upande wa Zambia eh, wale ambao wamekuwa wakifanya biashara ya kujiuza uh, imeeleza kwamba Uh, kwa mujibu wa taarifa kutoka wizara ya afya ya Zambia, e, wamesaidia kupata watu walioambukizwa e, virusi vya korona kwenye mji huo wa Nakonde. E, wafanyabiashara hao wa ngono nchini Zambia, e, wanasaidia sana kuwapata watu waliopata wapa, maambukizi mapya ya virusi vya korona uh, Chitalu Chafya amesema Uh, sabini na sita uh, kati ya 85 walioripotiwa kuambukizwa uh, virusi vya korona katika uh, eneo hilo la kaskazini mwa taifa hilo la Zambia uh, walikuwa ni wafanyabiashara wa ngono eh, au madereva wa malori. Lakini hatua hiyo bado inaendelea kuzusha eh, wasiwasi mkubwa juu ya usafirishwaji wa mizigo Uh, kuingia ndani ya Zambia, hali kadhalika kwenda katika uh, miji mingine ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimezungumza na, na mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa, kutaka kufahamu taarifa ambazo zimetolewa nchini Tanzania juu ya kufungwa kwa mpaka huo. Naam, kweli kumekuwa na taarufi kutoka kwa raia wa Tanzania walioko katika ndani ya Zambia baada ya serikali ya Zambia kurejelea tena hali yake ya kufunga mpaka unaunganisha kati ya mataifa haya mawili suala. So, hili limekuwa likijadiliwa kwa muda mrefu, na utakumbuka hivi karibuni katibu mkuu wizara ya mambo nchi za nje alifanya majadiliano na balozi wa Zambia hapa nchini akimkumbusha namna ambavyo ilivyokuwa umuhimu kwa pande hizi mbili kuzingatia makubaliano aliyofikia hivi karibuni katika kikao cha baraza la mawaziri wa nchi za SAB ambako waliruhusu kupitishaji wa bidhaa muhimu katika eneo mpakani hasa kuzingatia kwamba mataifa baadhi yanategemea zaidi bandari ya Dar es Salaam wa kusafirisha bidhaa muhimu. Kwa hivyo kwa sasa madereva wengi wamekuwa wakilalamika kuhusu kusitishwa kwa safari katika mataifa jirani, hasa Zambia, na ripoti zinasema kwamba maduka yalikuwa wakiendeshwa na wafanyabiashara wa Tanzania huko Zambia mpakani, kabisa mwanzo mwanzo Uh, yamefungwa, hali ambayo kidogo imewatia katika hali ya sintofahamu wafanyabiashara hawa ndogo ndogo wa Tanzania. Kwa hivyo kumekuwa na hali hiyo inayojitokeza sasa, na utakumbuka kwamba tangu kuzuka kwa maambukizo ya virusi vya korona, baadhi ya mataifa yamekuwa akichukua hatua kama vile kudhibiti mwingiliano wa watu na misafara, lakini kwa hali hii, kwa Tanzania hali ni tofauti. Watu wanaruhusiwa kusafiri sehemu moja kwenda nyingine, lakini kwa tahadhari. Kwa hivyo tatizo la korona linazidi kuathiri biashara ndogo ndogo, ndogo na zile biashara kubwa kubwa katika maeneo yanayopakana. Sasa hili la kufungwa huu mpaka wa Zambia na Tanzania mpaka hivi sasa, njiogopa kuna taarifa zozote ambazo mmeshazipata za athari yake, maanake hili swali linaanza hii leo. E, mpaka utafungwa rasmi hii leo na wanaeleza kwa muda, japo haijaelezwa ni kwa muda gani. Sasa kwa mazingira ambayo yapo, kuna lolote ambalo mmeshaarifiwa juu ya athari zake, au nini ambacho kitaendelea baada ya kufungwa mpaka? Kwanza lazima kufahamu kwamba athari ziko za moja kwa moja, kwa sababu uh, eneo la mpakani ni eneo muhimu kwa wafanyabiashara, hasa walioko katika mikoa wa ya Rukwa, Mbeya ya hata, na hata Dar es Salaam kwa sababu safari nyingi zina kufanyika kutoka Dar es Salaam mpaka mikopo mpaka mipakani kupitia bandari ya Dar es Salaam na baadaye katika barabara. Kwa hivyo kumekuwa na afa moja kwa moja, kwa sababu wafanyabiashara wengi wamesimama sasa, wameshindwa kwenda upande wa pili kuendelea na shughuli zao. Pia madereva wamekuwa kitoa wa kilio chao na mara kadhaa ba, wamekisikika kwamba wanapata wakati mgumu wanapofika katika maeneo ya mipakani kwa ajili ya kupita kwenda safari kuendelea na safari yao, na hivyo karibuni baadhi walitishia kugoma baada ya kuona hali inavyowakumba kwa hivyo kuna athari za moja kwa moja unazoshuhudia wakati, kwa sababu biashara ndogo ndogo nyingi zinasimama wakati huu, licha ya kwamba athari nyingine zinaweza zikajitokeza zaidi katika siku za usoni. Tangazo lingine limekuja ghafla sana njogopa. Uh, ukiacha hili swala la mpaka wa Tanzania na Zambia, kumekuwa na malalamiko mengi sana yakiendelea kutoka kwa madereva wa malori, na wewe wiki iliyopita umezungumza nao baadhi yao, kile ambacho uh, kinaonekana kipo katika mipaka karibu yote hivi sasa e, ya Tanzania na mataifa mengine jirani. Nini madereva wanachoeleza, kilichopo kikubwa anachokizungumza, wanatiliwa hofu hawa madereva kutoka Tanzania, wanapoingia katika nchi jirani pengine wanaweza wakasambaza virusi vya korona, madai ambayo yamekuwa akipuuzwa na madereva wenyewe, kwa sababu hawana wa uhakika kama wanasambaza virusi, na kwa dhana hii inachukuliwa kubwa kwa sababu tu Tanzania, mpaka wakati huu tunavyozungumza, haijaweka vizingiti vyovyote. Raia wanaruhusiwa kusafiri pahala popote, na shughuli nyingine za kibiashara, za kijamii zinaendelea, isipokuwa tu shule na vyuo vimefungwa mpaka wakati huu. Kwa hivyo, kwa dhana hiyo basi huenda mataifa jirani yanajaribu kutizama namna ambavyo uhuru wa Tanzania ulivyokuwa mkubwa. Wanapoingia katika mataifa yao, pengine wanadhani wanaweza kawa wamepata maambukizi na hivyo kuyasambaza katika mataifa hayo, na wakati mwingine madereva wanasema wanalazimishwa kujiweka karantini kwa muda fulani kwa gharama zao wenyewe na mipakani, na wakati mwingine mataifa mengine yanaripotisha kwamba yana walazimisha madereva wanaokuja Tanzania kushusha mizigo yao katika maeneo mipakani kitu ambacho ni kinyume na makubaliano wakati wanapoanza safari. Kwa hivyo kumekuwa na mkanganyiko wa kiaina hiyo kuhusiana na jangali la korona na adha wanazokubara nazo madereva wafanya biashara kutoka nchini upinda na wanapojihisi wanakwenda nchi jirani. Asante sana uh, George Njogopa kwa kutueleza hayo. Kutokana na hilo basi nilipata bahati ya kuzungumza na dereva wa lori Barnabas Anderson Mchiwa ambaye yeye hii leo amefanikiwa eh, kuvuka katika mpaka huo wa Tanzania na Zambia na mpaka hivi sasa tunavyozungumza yupo katika mpaka huo wa Tunduma na Nakonde eh, ambapo anaelezea hali halisi. Sasa Barnabas, hebu tueleze hali halisi kile ambacho mmeambiwa juu ya sakata hili. Hali unakoje na hebu tueleze, tunajua wewe uko hapo kwamba, hata mimi ninapoongea mpaka hivi sasa niko hapa boda, ndo nimeingia jana le, usiku. Leo ndo nimefanya kwenda kupeleka document kamizi, lakini utaratibu kwamba, bwana, hakuna swala lolote ambalo tuliambiwa kabla ya maana, tumefika hapa na leo kufika kupeleka document kuuliza swala kuvuka, ndo tunapata taarifa kwamba, bwana, boda imefungwa, haitaruhusiwa haita gari yote kuvuka usiku wa leo kwa muda usiojulikana kwao, bado hatujaelewa kinachoendelea mpaka sasa hivi, labda ndio najaribu kufuatilia fuatilia, lakini hapo. Uh, hali hali ikoje hivi sasa katika huo mpaka wa Tanzania na Zambia hivi sasa ambapo wewe upo? Uh, hali tu, mana, geli, ni shwari tu, maana hakuna gari yote uliokaa kwenye foleni wala hali hakuna kinachoendelea, lakini ni kuna mazungumzo yanaendelea kwamba kesho tutapata jibu kamili nadhani Mungu akisaidia, kesho o tutapata jibu kamili kujua kinachotokea ni kitu gani. Hayo mazungumzo yanayoendelea, ni mazungumzo ya yanahusu nini hasa? Ni, ma, ni mazungumzo ya kuhusu hizi boda mbili, Tanzania na Zambia, kwamba itakuwa watapimwa vipi madereva kuhusu kupata usalama wao na kuepukarepuka na hili gonjwa, ndio wanachozungumzia hivi sasa lakini kijumla, ambapo hivi sasa mambo yanavyokwenda, uh, kwa wamiliki wenyewe kuna chochote ambacho wameshawaambia? Maanake tunajua kuna watu wengine walikuwa tayari wanasubiri kuchukua mizigo kuivusha kwenda Zambia. Kuna chochote ambacho mmeshakielezwa, sio wewe binafsi, labda wenzako wa makampuni mengine au wa kampuni moja na wewe? na kuweza kujua kinachoendelea, lakini kwa wamiliki wetu hawajapata kutuambia chochote kinachoendelea. Bado tunapata tunapata kuwabalishana kwa, kwa kupitia tu mitandao hii ya kijamii na kile ambacho mmeelezwa ni kwamba uh, ni magari tu yatakuwa hayaruhusiwi kutoka Tanzania kuingia Zambia, au kwa upande wa Tanzania magari yatakuwa yanaruhusiwa uh, kutoka Zambia kuingia Tanzania. Sasa kwa sababu gari wanatuvaai mpaka sasa, hakuna gari takayoweza, hamna gari takayoenda wala gari takayorudi kwamba ni kutakuwa kuvu kimi walioko kule Zambia watabaki kuwa Zambia na walioko po Tanzania watabaki kuwa Tanzania. Na je, kuna uh, madereva wote ambao kwa namna yoyote ile hawawezi uh, kufika mpakani hii leo, ni kutoka Tanzania ambao wanarejea kutoka labda Kongo ama Zambia yenyewe, kwa maana hiyo, kwamba unadhani kuna baadhi yenu ama wenzako watakwama kabisa ndani ya Zambia? Eh, mpaka hivi sasa tunavyoongea, wengine bado wamekwama huko upande wa Zambia kule wako wamekaa wanasubiria tu jibu kamili takalotoka kwamba kitakachoendelea ni kitu gani. Bado wako Zambia wengine baadhi. Lakini kile ambacho mnakiona kama athari za uh, uh, uamuzi huu ni nini hasa, nyinyi kama madereva wa malori? Maanake mnajua uh, hali halisi ya namna ya mizigo inavyopelekwa uh, eh, kwa sababu Zambia haina bandari, inategemea bandari ya uh, Tanzania, halikadhalika na baadhi ya miji mingine ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo imekuwa ikipitisha shehena zake uh, Tanzania. athari zake unaziona zinakuwa, zitakuwa vipi? Athari kubwa sana, mimi nahisi labda, ambayo kitakachowasumbua ni swala zima la mafuta, maana wamekataza mpaka gari za mafuta kwenda kule. Nadhani hiyo haitakuwa kwa muda mrefu, nadhani kwa sababu mafuta ndio kila kitu, anao waweza kusukuma mambo yote. Nadhani zikikaa kama siku nne, siku ngapi, wanaweza wakachemka tu, kwa sababu tukaanza kwenda kama kawaida, maana ya mafuta nayo ya wuki, na mafuta ndio kila kitu anaweza kusukuma maisha ya kila siku. Lakini nyinyi binafsi kama madereva mmepokea hali hii kwa namna gani? Maanake uh, kuna hali ya mazingira kwamba uh, madereva kutoka Tanzania wamekuwa wakipata ukaguzi mkubwa zaidi wa maambukizi ya virusi uh, vya korona wanapopitia katika mipaka mbalimbali mbali. Si huo tu wa Zambia na Tanzania bali hata mipaka mingine na nchi jirani. Kweli hilo ilo swala lipo kwa sababu, kama kwa sisi tunaenda sehemu nyingi nyingi na na vitu vingi vingi, inawezekana kuendeleza kuusambaza huu ugonjwa, lakini tunachoomba gejabu kuangalia tu njia mbadala nyingine yote iweze ye kutumika ili kuweza kuweza kustopisha huu ugonjwa au kupunguza kusambaa kwa ugonjwa. Asante sana. Uh, Barnabas Anderson Mchiwa eh, ni dereva wa lori huyu, akitueleza yale yanayoendelea eh, katika mpaka na kile ambacho wanakifahamu mpaka hivi sasa. Basi kufika hapa, tumefikia mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.