Jumanne, Mei 12 mwaka 2020 imetimia saa 12 jioni Afrika ya kati, saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa 6 na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa Makuu na intaneti yetu www VOA swahili com miongoni mwa yale utakayoyasikia katika matangazo haya ni kwamba spika wa bunge la seneti nchini Kenya aidhinishe mabadiliko katika chama kinachotawala cha Jubili. Nafasi za wanachama hicho zachukuliwa na baadhi ya viongozi wa chama cha KANU na wabunge huru. Ikiwa wewe hutaheshimu kiongozi wa pati yako basi huna haki ya kuketi katika hili bunge la seneti ama bunge la kitaifa. Nchini Burundi viongozi wa kanisa Katoliki watoa wito kwa wanasiasa kuhubiri amani na kujiepusha na hasia kuelekea uchaguzi mkuu wiki ijayo, wakitaka wagombea kukubali matokeo ya uchaguzi. Lakini wakimbizi wanalalamika wakisema wametengwa katika shughuli hiyo muhimu. Pia utasikia makala ya wanawake katika matangazo haya ya nusu saa. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema halitakuwa jambo la busara kuitisha uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mapema mwaka ujao iwapo virusi vya korona vitaendelea kuliathiri taifa hilo. Museveni, mwenye umri wa miaka 75, ameambia televisheni, ameiambia ya Uganda NBS, katika mahojiano yaliyorushwa hewani Jumatatu usiku kwamba itakuwa wazimu kuandaa uchaguzi wakati virusi vya Covid bado vipo nchini. Tamko hilo limeleta hofu kuwa huenda uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili ishirini na moja ukaahirishwa. Uganda kufikia leo ilikuwa na idadi ya watu 122 walioambukizwa korona baada ya kisa kipya kuripotiwa hii leo. Benki kuu ya Tanzania leo imesema imeshusha kiwango cha akiba ya pesa katika benki za biashara kutoka asilimia 7 hadi asilimia 6 na kupunguza pia riba kwenye mikopo ya benki ili kunusuru uchumi kutokana na athari za janga la korona. Hatua ya kupunguza akiba itaanza kutekelezwa tarehe nane Juni ili kutoa pesa taslimu zaidi kwa benki. Gavana wa benki kuu Florence Luoga amesema katika taarifa, benki kuu imepunguza pia riba inayoombwa kwenye mikopo kutoka asilimia saba hadi asilimia tano ili kutoa fursa kwa benki za biashara kuomba mkopo kwa benki ya taifa kwa riba iliyo chini. Serikali ya Zanzibar imesema haiko tayari kufunga shughuli zote licha ya janga la korona, ikisema hatua hiyo itaathiri watu maskini sana na serikali haina uwezo wa kubeba mzigo huo mkubwa. Katika mahojiano na gazeti la The East African, katibu mkuu katika wizara ya fedha na mipango Hamisi Omar amesema shughuli zikifungwa umaskini katika familia za Wazanzibari utaongezeka kwa asilimia thelathini na moja. Omar amesema utafiti uliofanywa hivi karibuni umeonyesha kuwa asilimia 60 ya familia za Wazanzibari wanaishi katika kiwango cha juu cha umaskini, na hivyo dola milioni 19 ndizo zinahitajika kusaidia watu iwapo shughuli zitafungwa kwa kipindi cha wiki tatu. Kiasi hicho cha pesa ni theluthi mbili ya bajeti nzima iliyotengwa na serikali ya Zanzibar ili kupambana na janga la COVID-19, ameongeza Omar. Hadi Mei 8 Zanzibar ilikuwa na visa 134 vya maambukizi ya korona. Shirika la afya duniani WHO limesema leo kwamba baadhi ya matibabu yanaonekana kupunguza ukali au muda wa ugonjwa wa COVID-19, na kusema lilikuwa linalenga kujifunza zaidi juu ya dawa nne au tano zinazotoa matumaini zaidi. Sandey Shomari anayo taarifa kamili. Shirika hilo lenye makao yake Geneva linaongoza juhudi za ulimwengu katika utengenezaji wa dawa salama na zenye kufanya kazi, pamoja na vipimo na chanjo za kuzuia, kugundua na kutibu COVID-19. Ugonjwa huo wa kupumua unaosababishwa na virusi umeathiri watu milioni 4.19 ulimwenguni kote, kulingana na shirika la habari la Reuters. tuna baadhi ya dawa ambazo zinaonyesha kuwa zina uwezo wa kupunguza makali na urefu wa ugonjwa, lakini hatuna na dawa ya kutibu au kuua virusi hivyo, msemaji Margaret Harris aliwaambia mkutano juu ya juhudi ya shirika hilo kutafuta dawa. Tunayo data chanya inayojitokeza lakini tunahitaji kuona data zaidi ili kuwa na uhakika wa asilimia mia moja kuweza kutambua na kusema matibabu haya yanafaa, ameongezea afisa huyo wa shirika la afya duniani. Aliongea kwa tahadhari juu ya matarajio ya kupata chanjo, akisema kwa jumla virusi vya korona ni vigumu sana kupata chanjo dhidi yake. Zaidi ya chanjo mia moja za majaribio za COVID-19 zinatengenezwa katika majaribio kadhaa. WHO ilisema mwezi Aprili chanjo itachukua angalau miezi kumi na mbili. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington D C. Maraisi wa Kenya, Uganda, Rwanda na Sudani Kusini leo wamefanya mkutano wa kawaida kwa njia ya video ili kujadili juu ya janga la virusi vya korona linaloikumba Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mkutano huo ambao ulikuwa unaongozwa na, na rais wa Rwanda Paul Kagame umeazimia nchi wanachama kuwa na mfumo mmoja wa kuhalalisha na kubadilishana habari kuhusu matokeo ya vipimo vya COVID-19. Marais hao wamewaagiza mawaziri wanaohusika na afya, biashara na uchukuzi kuhakikisha mpango wa kikanda wa kukabiliana na janga la korona unazingatia sera za kila nchi mwanachama katika kukabiliana na janga hilo. Viongozi hao wamekubaliana pia kushirikiana habari wakati wa janga, haswa janga la COVID-19, ni muhimu sana, na wamewaagiza mawaziri wa afya, biashara na uchukuzi kukamilisha na kuidhinisha mfumo wa kidijitali wa kuchunguza na kupima madereva wa magari ya mizigo, ili mfumo huo uanze kutumiwa na nchi zote wanachama. Marais wa Tanzania John Pombe Magufuli na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza hawakuhudhuria mkutano huo. China leo imetoa orodha ya bidhaa 79 za Marekani zitakazoondolewa ushuru uliokuwa umewekwa kwenye bidhaa hizo kama njia ya kulipiza kisasi juu ya ushuru wa Marekani kwenye bidhaa za China. Taarifa ya Wizara ya Fedha ya China imesema hatua hiyo itaanza kutekelezwa tarehe 19 Mei na itaendelea hadi Mei 18 mwaka 2021. Lakini Wizara ya Fedha haikusema wazi thamani ya bidhaa hizo za Marekani. Mwezi Februari, China ilisema itaondoa kabisa ushuru kwenye bidhaa 696 za Marekani, mkiwemo bidhaa muhimu kama soya na nyama ya nguruwe. Inaarifiwa kuwa maafisa wa Washington na Beijing wanaohusika na biashara walifanya mazungumzo ya simu wiki iliyopita na kujadili utekelezaji wa awamu ya kwanza ya mkataba wa biashara uliosainiwa Januari mwaka huu. Kulingana na mkataba huo China ilikubali kununua bidhaa za Marekani zenye thamani ya dola bilioni mia mbili katika kipindi cha miaka miwili. Mauzo kwenye masoko ya hisa ya Asia leo yalikuwa chini kufuatia hofu ya wimbi la pili la mlipuko wa korona. Bei ya soko la hisa la Tokyo la Nikkei imeshuka kwa asilimia sufuri nukta moja nalo soko la Hong Kong la Hang Seng limepoteza pwenti 438 sawa na asilimia moja nukta saba ya thamani yake. SNAP ASX la Sydney limeshuka kwa asilimia moja nukta nne, huku mauzo kwenye masoko ya Seoul, Shanghai na Taipei nayo yalikuwa ameanguka sana wakati wa jioni majira ya huko. Mauzo ya siku za mbele kwenye masoko ya hapa Marekani Dow Jones, SNAP 500 na Nasdaq yatashuka chini ya asilimia moja. Pamoja na hivyo, bei ya mafuta hafifu ya Marekani West Texas ilikuwa dola 24 senti 41 kwa pipa moja ikiwa faida ya asilimia moja nukta moja. Bei ya kigezo ya mafuta hafi kwenye soko la kimataifa ilikuwa dola 29 senti 78 kwa pipa ikiwa imeongezeka asilimia 0.5. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Ndwimana. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Kaya, pwani ya Kenya, Dodoma FM Tanzania, Malaika Redio Lubumbashi, Redio Citizen kote nchini Kenya, Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu na kwenye mtandao wa www VOA swahili com. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Spika wa Bunge la Senati nchini Kenya, Kenneth Lusaka, ameidhinisha rasmi ya mabadiliko ya uongozi wa chama kinachotawala cha Jubili katika bunge hilo yaliyowaondoa viongozi walio na uhusiano wa karibu na naibu wa rais William Ruto. Mabadiliko katika uongozi wa chama cha Jubili yamefanyika baada ya chama hicho chake rais Uhuru Kenyatta kuanzisha ushirikiano na chama cha KANU. Kennedy Wandera ana ripoti kutoka Nairobi <inaudible> Mabadiliko haya katika uongozi wa chama cha Jubilii katika bunge la seneti ni mfululizo wa matukio ambayo yametendeka kwa muda mfupi katika chama hicho cha Rais Uhuru Kenyatta, lakini pia yametajwa kuwa mwendelezo wa msukosuko ndani ya chama tawala ambako kumeibuka miungano kinzani inayomzunguka Bwana Kenyatta na naibu wake William Ruto, ambao wafuatiliaji wa siasa nchini Kenya wanaeleza kutokuwa katika mahusiano bora ya kisiasa. House, to state House, Uhuru Ruto, tano tena. Siku moja baada ya rais Kenyatta kuongoza kikao cha wabunge wa seneti wa chama hicho katika ikulu ya Nairobi kulikofanyika uchaguzi wa viongozi wapya, spika wa bunge la seneti Kenneth Lusaka ameidhinisha rasmi uongozi huo mpya. I am satisfied with the changes that the changes were made in accordance with Standing Order 19, 1, 2, 3, 40, 5 and 7 and meets the threshold required under Standing Order 19. Aliyekuwa kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge hilo Seneta Kipchumba Murkomen ameachia nafasi hiyo kwa Seneta wa Pokoti Magharibi Samuel Pogisio kutoka chama cha KANU, huku Seneta Wanakuru Susan Kihika aliyekuwa akihudumu katika wadhifa wa kiranja wa serikali bungeni humo akiachia madaraka Seneta wa Muranga Irum. Kangata. Hata hivyo, Bwana Murkomen ambaye pia ni seneta wa jimbo la Elgero Marakwet ametumia maneno makali kumhusu Rais Kenyatta kwa kushinikiza mabadiliko yanayotajwa kufanywa kinyume cha sheria. Mr Speaker, I want to tell the president stop lying to the senate. You told us you will give us oversight fund. Bring the oversight fund to the senate if Murkomen was the stumbling block. Kikao cha bunge la seneti cha Jumanne kimeshuhudia wabunge wakitoa hisia kali ya jinsi mchakato mzima ulivyoendeshwa kama anavyoeleza seneta wa Kilifi. Stuart Mazayo, bosi wako ni bosi wako, hata kama hukubaliani naye, kwa sababu mbinu na njia na akili ako nazo, ndio sababu ni bosi wako. Sote sisi tulioko hapa, tuko hapa kwa minajili ya pati zetu, mimi nikiwa niko ODM. Matukio haya yanajiri muda mfupi baada ya jopo la mahakama ya vyama vya kisiasa nchini Kenya kusitisha utekelezwaji wa makubaliano mapya kati ya chama cha Jubilee na chama cha KANU. Kiongozi wa chama cha Jubilii ni Rais Uhuru Kenyatta, ambaye ni mwanawe rais mwanzilishi wa taifa la Kenya, hayati Jomo Kenyatta, huku KANU kikiwa ni chama cha Gideon Moi, mwanawe hayati Daniel Arap Moi aliyekuwa rais wa pili na wa miaka mingi wa Kenya. Hata mwaka 2017 wakati chama hicho kikiunga juhudi za bwana Kenyatta kuwania awamu ya pili madarakani, rais Kenyatta alitoa ahadi kwa chama cha KANU alichowahi kuwania urais na kufeli. na mimi niwahakikishie ya kwamba nyinyi kama wanaKANU tukishashinda, mtakuwa ndani, ndani ndani ndani kabisa ya serikali. Makubaliano haya mapya ya ushirikiano kati yake na chama cha Kanu yanapania kumpa bwana Kenyatta nguvu katika bunge hilo. Na sasa vyama vingine kama Wiper Democratic cha Kalonzo Musyoka kimeeleza kupania kuingia makubaliano na Jubilee. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Raia wa Burundi wanaoishi uhamishoni wanataka mazingira ya amani na usalama nchini mwao kuboreshwa zaidi kabla ya kuandaliwa uchaguzi mkuu uliopangiwa kufanyika wiki ijayo Mei tarehe 20. Wakimbizi kutoka Burundi wanasema kwamba ingekuwa bora kwanza kwa kila raia wa nchi hiyo kuhusishwa katika mchakato huo wa kidemokrasia kwa ajili ya umoja na maendeleo ya nchi nzima. Mary Mugawe anaripoti kamili. Hali ya sintofahamu bado imegubika Burundi huko wengine wakiona si sahihi kwa nchi hiyo kuendelea na uchaguzi mkuu wakati bado kuna madai kadhaa ya kutaka mabadiliko kutoka kwa wakimbizi na wapinzani. Elias Kabura ni mkimbizi wa Burundi anayeishi katika kambi ya Nyarugusu nchini Tanzania kwa zaidi ya miaka kumi sasa. Anasema kauli ya mgombea wa chama tawala ni sawa na mchezo wa kuigiza. Kwa sababu mazingira ya uchaguzi mkuu wa tarehe ishirini mwezi huu siyo ya utulivu na salama, sisi tunaona kwamba tutakuwa bado hatujapata amani. Ndio maana sisi kurejea kwa, kurejea kwa utawala wa kile chama kingine kilichosababisha sisi tukimbie, tunaona kweli hapo bora tubaki hapa ukimbizini, tungoje kile kitu Mungu atachokifanya, ili hicho chama kibadilike kitoke madarakani. Wanasiasa walioko uhamishoni wanatoa mapendekezo tofauti tofauti kuhusu uchaguzi Burundi. Wengine wanaona hakuna demokrasia kwa kuwa hawatopata fursa ya kushiriki katika kinyang'anyiro cha mwaka huu. Kabura anasisitiza wanasiasa walioko uhamishoni wanastahili kuhusishwa ili kutoa mvuto pia kwa wakimbizi kuona kuna maelewano. Kila mtu ana kitu alichokikimbia. Kwani sisi kama wakimbizi hapa tuko ukimbizini hapa Tanzania, tulikimbia ile migogoro ilikuwepo kati ya wanasiasa, tukaona sisi tuwapishe. Lakini wale wanasiasa waliokimbia wana vitu vingine zaidi ya hayo wanayo, kinachokuwa matatizo kwao. Lakini sisi tukiona wengine wako nchini wanafanya siasa yao, wengine wako uhamishoni bado hawajarejea nchini. Tunaona kwamba amani bado haijafika nchini, ili na sisi tuhisi ili turejee nchini. Tunaona kwamba bado mambo bado, uchaguzi wa Burundi unafanyika wakati kuna wakimbizi takriban laki tano walioko uhamishoni, wa jambo ambalo wakimbizi wenyewe na baadhi ya wachambuzi wa masuala ya siasa hawaoni kama ni sawa wengine wanaoji ni vyema amani ikapatikana baina ya pande zote badala ya kufanya uchaguzi ambao unaonekana kama umeegemea upande mmoja. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amesisitiza mara kadhaa akieleza kwamba hali ya usalama nchini kwake ni shwari na kuwasii watu wote walioko nje kurejea nyumbani kujenga taifa lao. Hapa mkimbizi wa Burundi aliyoko kambi ya Kakuma huko Kenya Manirageva Revenant anasema amini kauli za amani zinazotolewa kwa kuwa watu bado wanakufa. Anatoa maoni yake, ni vyema uchaguzi ungeahirishwa kwa sasa. Tunataka amani irudi Burundi, lakini chenye tunaona hakuna amani idafanyika Burundi kwa saa hii, kwa sababu hata ukiangalia dalili ambayo inaonesha inaonyesha kwamba hakuna amani itatokea. Kwa sababu gani hivi uchaguzi itaendelea kufanyika? Labda unaona kuna sehemu fulani unaweza kuwa watu wanasema hii takita kwa sababu waraia wamechoka sana, watu wengi wamekufa, wamekimbia, wako jela. Sasa ukiangalia mambo kisi waraia wanaishi ni mambo magumu sana. Kuhusu suala la demokrasia, imeonekana ni jambo linalozungumzia kila wakati. Serikali imehakikisha amani na demokrasia, lakini kuna maoni tofauti ya wa wakimbizi walioko nje Manirageva revenant anasema, mimi namaliza tena hii ati, niko niko mkimbizi. Sikupenda kuwa mkimbizi, ni kwa sababu nilikosa namna ya kufanya, kwa sababu nimeruka kifo mingi sana. Hivyo ni vitu inajulikana, hata wangini tuliacha huko, wengi wamekufa, wandugu zatu wa, wa familia zangu, kuna wenye walisha kufa. Wakimbizi na wanasiasa walioko uhamishoni walitoroka ghasia za kisiasa zilizokumba Burundi miaka kadhaa iliyopita. Hii ni Sauti ya Amerika. Maskofu wa kanisa Katoliki nchini Burundi wametoa wito kwa wanasiasa wote wanaoshiriki katika mchakato wa uchaguzi mkuu utakaoandaliwa Jumatano wiki ijayo Mei tarehe 20, kujiepusha na ghasia. Katika taarifa iliyochapishwa na viongozi hao wa kanisa Katoliki lenye waumini wengi nchini Burundi, wanasiasa wametakiwa pia kukubali matokeo yatakayotangazwa na tume huru ya uchaguzi. Viane hicho Burundi ana ripoti kamili. Maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Burundi wamehimiza wananchi wote wa Burundi kwa ujumla na hususani wanasiasa wanaowania nyadhifa mbalimbali za uongozi wa taifa katika chaguzi zijazo kuyapa kipaumbele maadili muhimu ya mapenzi na amani, wakati huu ghasia za kisiasa na vitendo vya mwagajidamu vinaendelea kuripotiwa miongoni mwa wafuasi wa vyama kadhaa vya kisiasa. katika tangazo lililosoma kwenye vyombo vya habari Joachim Ndaondereye askofu mkuu wa kanisa Kikatoliki nchini Burundi amedhihirisha masikitiko yake dhidi ya vitendo vya vurugu ambavyo tayari vimezusha vifo vya watu kutokana na tofauti za kisiasa. Tuna huzuni mkubwa kufuatia hali ya kutovumiliana iliyozusha mapambano yaliyosababisha majeraha na vifo vya watu. Tuna lani pia utekwaji nyara wa watu na mmoja miongoni mwao akiwa alikutwa ni maiti baada ya siku nne. Wote walio katika kampeni pamoja na wafuasi wao waheshimu na waheshimishe uhai na haki za kibinadamu. Na wakati baadhi ya vyama vya upinzani vimekuwa vikitishia kuwa vitakubaliana na matokeo ya chaguzi kuu za tarehe ishirini Mei ikiwa kutatendeka wizi na udanganyifu wa kura, askofu mkuu wa kanisa Katoliki nchini Burundi amewaomba wanasiasa hao kujiepushwa na machafuko pamoja na vita Gamge. Tunatiwa hofu na vyama vinavyojiandaa kupinga matokeo ya chaguzi ikiwa havitashinda. Tunawaomba kwa dhati kukubali matokeo yatakayotangazwa na tume ya kitaifa ya uchaguzi. Pasiwi atakayezusha ghasia na vita, muwatahadharishe wafuasi wenu wajiepushe na machafuko, mwabuze kugomoka Wito huo wa kanisa Katoliki yenye waumini wengi nchini Burundi umetolewa wakati wagombea wote saba wa kiti cha urais wa jamhuri wanaendelea na kampeni ya kuhamasisha wananchi ili wapigie kura kwa wingi. Itafahamika kuwa baadhi ya wadadisi wa masuala ya kisiasa nchini Burundi wanahofia kuwa mchakato wa chaguzi kuu katika nchi hiyo huenda ukagubikwa na dosari kadha wa kadha kutokana na vile hadi sasa waangalizi wa taifa ikiwa ni pamoja na wale wa jumuiya ya Afrika Mashariki bado hawajaruhusiwa kuwasili nchini Burundi. Hali hiyo inaarifiwa wakati tume huru ya uchaguzi nchini Burundi imehitimisha zoezi la ugawaji wa kadi za kura miongoni mwa wananchi zaidi ya milioni tano waliojorodhesha kupiga kura kote nchini Burundi. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia siku ya kimataifa ya wauguzi duniani. Wauguzi na wakunga wanatekeleza jukumu kubwa katika utoaji wa huduma za afya kote ulimwenguni. Ripoti iliyoandaliwa kwa pamoja na shirika la afya duniani WHO, kwa kushirikiana na baraza la kimataifa la wauguzi ICN na Nursing Now imeonyesha kwamba leo hii duniani kote kuna wauguzi takriban milioni 28. Kati ya mwaka 2013 na mwaka 2014 idadi ya wauguzi iliongezeka kwa milioni 4.7, lakini bado idadi hiyo inaacha pengo la like kimataifa la wauguzi milioni 5.9, na huku ripoti hiyo ikionyesha kwa asilimia 90 ya wauguzi na wakunga ni wanawake. Mwandishi wetu wa Mombasa Minachombo Anatuletea ripoti ya muuguzi mwanamke ambaye amejitoa mhanga kuhudumia kina mama mama wajawazito licha ya kuwepo kwa janga la COVID-19. Kwa miaka mingi jamii zinazoishi mashambani zilitegemea sana huduma za wakunga wa jadi wakati wa kujifungua. Hii ilitokana na umbali wa vituo vya afya na unyanyasaji wa baadhi ya wakunga hospitalini. Kuenea kwa vituo vya afya na hamasa mashinani kukisaidia wengi kujifungulia hospitalini nchini Kenya. Wakunga wa hospitalini wengi wanawake wakiwa na mchango mkubwa kufikia malengo ya maendeleo endelevu kupunguza vifo vya wanawake wajawazito wakati wa kujifungua kwenye zahanati ya Chitanze iliyo mashambani kusini mwa pwani ya Kenya, japo ina chumba kimoja cha kujifungulia, wanawake wanaokumbatia wito wa kujifungua hospitalini. Catherine Gasheri, muuguzi msimamizi na mkunga wa kituo hiki, ana uzoefu wa miaka ishirini na tano. Je, nini anachofanya anapopokea mama aliye na uchungu wa kujifungua? Niambiwa tu kuna mama sirali tena, kwa sababu ya nini, tumonita this mata from first rive inaenda mpaka second rive tunafika na yeye sasa. Mimi kama muguzi nifundishwa kwa mission hospital. Kwa hivyo I know how to alleviate the pain from, um, kumaliza hiyo uchungu si kumaliza asach lakini ta, mtu atasikia okay, tuko na mtu kama niito mgongo masaji so, kama ni maji anataka ya moto, haya pashia moto, kunywa chai rangi. Haya, chunga sasa. mama akifika second stage anajifunga vizuri. kuna ile kuremewa sasa, nyingine ndio mpaka tunaingilia na wale wale tips pale, wale tips pia ndio my colleagues, because I'm all alone in the facility. Mbali na huduma ya kuzalisha, bado yeye ndiye anayetibu wagonjwa wengine, akiona kati ya watu sabini hadi mia moja kwa siku huku tayari kukiwa na wahudumu wa afya ambao wameambukizwa virusi vya korona na hata wengine kupoteza maisha yao katika mataifa mbalimbali kote duniani. Je, wewe kama muuguzi, una hofu yoyote unapoona mgonjwa wakati huu wa COVID-19? Mm, No. Nikasikia kama niko na korona nikaambia <laughs> daktari no, nasikia kuna huyu mgonjwa kutoka Zanzibar. Mbona sasa mimi nasikia kama, na hata nasikia mafua. Daktari, yani to take an action, nikafuatilia. Kumbe alikuwa sawa, at least nitakuwa sawa, lakini at the moment that we talk, ah, sina hiyo saa inaona, hata inaondoka, inaondoka hiyo kitu katika mabao ya wagonjwa nakutana na mama Mwanauru Juma ambaye amemleta mwanawe kwa chanjo ya wiki sita. Huyu akiwa mwanawe wa tatu, na alimzalia katika kituo hiki. Nilikuja kulikuwa tarehe moja mwezi wa nne. Kanipokea vizuri, usiku kalala naye mpaka asubuhi, nikajifungua asubuhi na kanihudumia vizuri. Nikashukuru nikamshukuru sana, mpaka nikamwambia nashukuru kwa kazi yako nzuri, na kuambia Mwenyezi Mungu kuendelea na kazi yako, na hata siku nyingine nikipata tena ujauzito nitakuja tena hapa, kwa kwa kazi yako nzuri. Bali na uhaba wa uguzi nchini, zahanati za, za serikali hazitoe huduma za maabara wala huduma za wagonjwa wa kulazwa na nyingine kama vile upasuaji na chumba cha wagonjwa mahututi. Hii ikiwa moja changamoto ambazo Sister Catherine, kama wengi wanavyomuita, alikumbana nayo alipozalisha mama aliyekuwa na watoto pacha, ikitiliwa maanani umbali wa hospitali ya rufaa kutoka kwa zahanati. Mtoto anaweza akaenda, nastaki aende, wacha tu aende tumweke kwa incubator. Ana mana oxygen hapa hapa. Haya, tukafika Kwale mara moja, Matanete, Msambweni moja kwa moja. Amerundia mama hapa, mimi niacha mama watoto wako kule Msambweni. Mtoto alikuwa kwa incubator Msambweni hospital. Mmoja alipita mtoto lakini mwingine, as we talk, as we talk, the baby is alive and well. Nashukuru hata nikimwona nakumbuka ile siku nilia. All the other patients were left, nikaenda na ulimwengu. Ukiadhimisha siku ya wauguzi, alikuwa na hili kwa wale ambao bado wananyanyasa kina mama wajawazito. Wauguzi wote, ule mama akiatu aki uchungu amtuliza kidogo, kwa sababu it is painful. Kuzaa kuna uchungu, ni kweli. Katika ripoti ya hali ya wauguzi duniani, shirika la afya ulimwenguni na wadau walipendekeza nchi zote kuongeza fedha kwa ajili ya kuelimisha na kuajiri wauguzi zaidi, kuimarisha uwezo wa kukusanya, kutathmini na kuchukua hatua dhidi ya takwimu kuhusu wahudumu wa afya, kuwasomesha na kuwapa mafunzo wa wauguzi ya kisayansi, kiteknolojia na stadi za kijamii wanazohitaji kuleta maendeleo katika huduma za msingi za afya miongoni mwa mengineo. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Nam ni makala ya wanawake ambayo yanatayarishwa na Hadija Riami na kuletwa kwako kila siku ya Jumanne katika matangazo ya jioni ya Sauti Amerika, VOA. Kabla ya kukamilisha matangazo ya leo, Patrick Ndwimana anakusomea muhutasari wa habari. msemaji wa rais Vladimir Putin wa Rasia Dmitri Peskov ameambukizwa virusi corona vya korona na anapatiwa matibabu katika hospitali, vyombo vya habari vya Rasia vimeripoti leo. Shirika la habari Interfax News limemnukuu Peskov akisema ni kweli na umwa na ninapewa matibabu. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema halitakuwa jambo la busara kuitisha uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mapema mwaka ujao iwapo virusi vya korona vitaendelea kuliathiri taifa hilo. Mseveni mwenye umri wa miaka 75 ameiambia televisheni ya Uganda NBS katika mahojiano yaliyorushwa hewani Jumatatu usiku kwamba itakuwa wazimu kuandaa uchaguzi wakati virusi vya covid-19 bado vipo nchini. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo yamesimamiwa na Mery Mugawe, mwelekezi Aida Issa, hewani nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Jina langu ni Kenneth Bwire na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.