Saa nane mchana hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msemaji nimipatrick Ndwimana. Msemaji wa rais Vladimir putin Dimitri peskov, corona, wa Rasia, Dimitri Peskov ameambukizwa virusi vya korona, anapatiwa matibabu katika hospitali, vyombo vya habari vya Rasia vimeripoti leo. Shirika la habari Interfax News limemnukuu Peskov akisema ni kweli, naumwa na ninapewa matibabu. Shirika la Tas nalo limeripoti kwamba alikiri kuwa alikutana kwa mara ya mwisho ana kwa ana na rais Putin mwezi uliopita. Putin amekuwa akifanyia kazi nyumbani nje ya Mosku na kufanya mikutano mingi kwa njia ya video. Peskov ni miongoni mwa maafisa kadhaa wa Rasia walioambukizwa virusi vya covid 19 mwishoni mwa mwezi Aprili waziri mkuu Mikhail Mistushin alimwambia Rais Putin kwamba alikutwa na virusi vya korona, na kwamba anajiuzulu kwa muda kwa kusubiri apate afueni. Waziri wa utamaduni Olga Lubimova alikutwa ameambukizwa korona mapema mwezi huu, naye waziri wa ujenzi Vladimir Yakushev na mmoja wa manaibu wake waliambukizwa virusi vya COVID-19. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema halitakuwa jambo la busara kuitisha uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mapema mwaka ujao iwapo virusi vya korona vitaendelea kuliathiri taifa hilo. Museveni mwenye umri wa miaka 75 ameiambia televisheni ya Uganda NBS katika mahojiano yaliyorushwa hewani Jumatatu usiku kwamba itakuwa wazimu kuandaa uchaguzi wakati virusi vya COVID-19 bado vipo nchini. Tamko hilo limeleta hofu kuwa huenda uchaguzi wa rais wa mwaka 2021 ukaahirishwa. Uganda kufikia leo ilikuwa na idadi ya watu 122 walioambukizwa korona baada ya kisa kipya kuripotiwa leo. Mtu huyo aliyekutwa ameambukizwa ni dereva wa lori raia wa Uganda aliyeingia nchini humo akitokea Juba, huko Sudani Kusini, imesema wizara ya afya ya taifa hilo. Tarehe tano Mei Uganda ililegeza masharti ya kudhibiti maambukizi ya COVID-19 kwa kufungua baadhi ya shughuli zilizokuwa zimefungwa kwa zaidi ya mwezi mmoja. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Benki Kuu ya Tanzania leo imesema imeshusha kiwango cha akiba ya pesa katika benki za biashara kutoka asilimia saba hadi asilimia sita na kupunguza pia riba kwenye mikopo ya benki ili kunusuru uchumi kutokana na athari za janga la korona. Hatua ya kupunguza akiba itaanza kutekelezwa tarehe nane Juni ili kutoa pesa taslimu zaidi kwa benki. Gavana wa benki kuu Florence Luoga amesema katika taarifa. Benki kuu imepunguza pia riba inayoombwa kwenye mikopo kutoka asilimia saba hadi asilimia tano ili kutoa fursa kwa benki za biashara kuomba mkopo kwa benki ya taifa kwa riba iliyo chini. Marais wa Kenya, Uganda, Rwanda na Sudani Kusini leo wamefanya mkutano wa kawaida kwa njia ya video ili kujadili juu ya janga la virusi vya korona vinavyoikumba jumuiya ya Afrika Mashariki. Mkutano huo ambao ulikuwa unaongozwa na, na rais wa Rwanda Paul Kagame umeazimia nchi wanachama kuwa na mfumo mmoja wa kuhalalisha na kubadilishana habari kuhusu matokeo ya vipimo vya COVID-19. Marais hao wamewaagiza mawaziri wanaohusika na afya biashara na uchukuzi kuhakikisha mpango wa kikanda wa kukabiliana na janga la korona unazingatia sera za kila nchi mwanachama katika kukabiliana na janga hilo. Viongozi hao wamekubaliana pia kushirikiana habari wakati wa janga, haswa janga la COVID-19 ni muhimu sana na wamewaagiza mawaziri wa afya, biashara na uchukuzi kukamilisha na kuidhinisha mfumo wa kidijitali wa kuchunguza na kupima madereva wa magari ya mizigo ili mfumo huo uanze kutumiwa na nchi zote wanachama. Marais wa Tanzania John Pombe Magufuli na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza hawakuhudhuria mkutano huo. China leo imetoa orodha ya bidhaa sabini na tisa za Marekani zitakazoondolewa ushuru uliokuwa amewekwa kwenye bidhaa hizo kama njia ya kulipiza kisasi juu ya ushuru wa Marekani kwenye bidhaa za China. Taarifa ya wizara ya fedha ya China imesema hatua hiyo itaanza kutekelezwa tarehe kumi na tisa Mei na itaendelea hadi Mei kumi na nane mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja, lakini wizara ya fedha haikusema wazi thamani ya bidhaa hizo za Marekani. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio, mnaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia mkutano wa dharura ulioitishwa na mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki, rais wa Rwanda, Paul Kagame, mkutano ulioshirikisha e, nchi wanachama nne, e, kati ya sita za umoja huo wa Afrika Mashariki katika kushughulikia mwenendo wa kusambaa kwa virusi vya korona. Katika sehemu ya pili tutaangazia eh, hali ambayo imezusha wasiwasi wa uwepo wa mgogoro ndani ya chama cha uh, Jubilee ambacho kinaongoza taifa la Kenya. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. nam karibu katika kwa Undani. Maraisi wanne wa mataifa e, ya Jumuiya ya Afrika Mashariki e, wakiongozwa na mwenyekiti wake Rais Paul Kagame wa Rwanda, e, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir walikutana e, katika mkutano kwa njia ya video kuzungumzia a, kwa namna ya pamoja ya kukabiliana na virusi vya korona. Mkutano huo umefanyika ukiwa umeacha mataifa mawili ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Tanzania na Burundi, ambapo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa mara baada ya kumalizika kwa mkutano huo ilielezwa kwamba Uh, basi marais hao wawili yani John Pombe Magufuli na Pierre Nkurunzinza wenyewe hawakushiriki katika mkutano huo. Mkutano huo umegusia mambo mengi tu ambayo kwa namna moja ama nyingine yana lengo la kukabiliana na kuongezeka kwa maambukizo ya virusi vya korona hasa uh, kupitia njia ya mipakani ambapo kwa majuma uh, matatu hivi sasa Uh, madereva mbalimbali malori kutoka mataifa jirani ya Afrika Mashariki wamekuwa wakielekezewa vidole kwamba kwa namna moja ama nyingine wamechangia katika kusambaa kwa virusi hivyo vya korona kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Hali hiyo eh, ya mkutano huo ambao umezua maswali, kwa nini mataifa mawili ya Burundi na Tanzania hayajashiriki eh, licha ya kwamba taarifa iliyotolewa haikuweka kinaga ubaga sababu ya kutoshiriki kwa mataifa hayo mawili. Kutokana na hilo, nimezungumza na mwanahabari uh, mwanahistoria na mchambuzi vilevile wa masuala ya kisiasa Majidi Mjengwa kutaka kufahamu kile ambacho kimeainishwa ndani ya mkutano huo uh, pamoja na sababu ambazo zinaweza ikawa zimechochea uh, kwa nini Tanzania na Burundi kutoshiriki na je, mustakabali wa Uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki huko vipi uko mbele endapo baadhi ya wanachama watakuwa wanakutana wengine eh, hawahudhurii? Basi majini mjengo, moja kwa moja, labda ungeanza kutueleza ndani ya kile ambacho kimeandikwa ni uh, nini hasa ambacho eh, kimeainishwa kama makubaliano a mapendekezo ya mkutano huo leo baina ya viongozi hao wa mataifa hayo ya Afrika Mashariki Majid. Shukran sana. Hili ligongo kilichoonekana kwenye tamko la pamoja la marais wa nne eh, Sudani Kusini eh, Uganda, Kenya na, na la, la Rwanda ni eh, yale ambayo mataifa hayo yanaona kwamba ni, ni kukabiliana na changamoto ya, ya, ya Covid kumi na tisa eh, kwa pamoja eh, kwa kushirikisha eh, sekta zote muhimu ikiwemo wizara ya afya za nchi hizo lakini pia wizara zenye kuhusika na usafirishaji e, kwa hiyo ni mikakati ya pamoja ya namna ya kukabiliana na changamoto hiyo. E, la, la, lakini katika hilo lilojitokeza kwenye eh, komunike, au kwenye tamko la pamoja ni, ni, ni kuto kuwepo kwa, kwa, kwa taifa muhimu kabisa katika Afrika Mashariki. E, taifa la Tanzania lakini hata Burundi pia ni taifa muhimu e, katika Afrika Mashariki. Mataifa hayo mawili hayapo kwenye tamko la pamoja lakini pia hayakuwepo e, kwenye kusanyiko hilo. Labda kabla hatujazungumza uh, kuto kuwepo kwa Tanzania na Burundi, nini ambacho unaweza kutueleza ambacho uh, moja kwa moja walichowafikiana katika kushughulikia ni masuala gani hasa? Je, ni upimaji, usafirishaji wa mizigo, ama namna ya kuhudumia <laughs> wagonjwa? ni nini ambacho wamegusia e, kubwa kabisa e, e, mataifa haya manne yamehafiana kwenye namna ya kupata udhibiti e, certification ya vipimo na na udhibiti. Wame pia pendekeza e, hata hatua za za e, madereva, kwa mfano, wanapoanza safari zao wao, wamepimwa e, virusi vya vya korona e, na, na, na na na baada ya wiki mbili tena kuwe na namna nyingine tena ya kuwapima. Kwa hiyo hilo e, limeonekana e, la la, la kuona kwamba wenye sekta usafirishaji ni moja ya changamoto e, za usambazaji wa virusi vya UKIMWI, kwa hiyo miongoni mwa hatua walizozifikia ni pamoja na hilo, na inaonekana kwenye kwenye kikao hicho focus au mwanga ilimulikiwa zaidi kwenye maambukizi yenye kusema cross border, yenye kuvuka mipaka. Na kama unadhibiti mahala pamoja, viongozi wamedhani kwamba haisaidii kama sehemu nyingine hakuna udhibiti. Sasa tukija kwenye hali yenyewe halisi, Burundi na Tanzania hawapo vikao vingi vya Afrika Mashariki tumeweza kushuhudia kwamba akiwepo kiongozi mmoja au akakosekana mwingine, basi kikao kina aa, sitishwa. Hii imekuwaje? Tumeona kwamba viongozi wa mataifa mawili mwi, hawapo. Imeshawahi e, kutokea. Yawezekana nchi e, e, moja pengine ikashindwa kushiriki kwa sababu ya uwepo wa kusanyiko la nchi fulani e, na kiongozi wake, lakini kwenye Afrika Mashariki e, haijapata kutokea kwa e, kweli e, tangu kuvunjika kwa jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka elfu moja mia tisa na sabini na saba ukawepo na kusanyiko la, la, la, la, la mataifa ya Afrika Mashariki e, bila kuwepo kwa uwakilishi wa, wa, wa, wa nchi wanachama wanachama, na hiyo nasema tena. E, taifa kama la Tanzania e, ambalo limekuwa ni mbili ni, ni e, katika Afrika Mashariki, ukosekana kwake hata uwakilishi mara nyingi, na kukosekana kiongozi wa taifa husika, basi unakuwa na uwakilishi na hata uwakilishi ukiwa wa level ya chini, kiwango cha chini, na pia uzua uzua inong'ono e, kwa nini ametumwa mwakilishi? Kwa hiyo jumuiya kama zilivyo neno lenyewe ni jumuiya, inahusisha wanajumuiya na wanajumuia wa Afrika Mashariki wanafahamika e. Sasa napokosekana mwanajumuia au wanajumuia katika kusanyiko ni e, ishara zisizo njema na itapelekea mazungumzo zaidi na kubwa kabisa kwamba haya hawakutajwa e, katika katika jumuisho majumuisho ya kikao hicho e, hawakuwepo na hawakutajwa. Kile ambacho unaweza kutueleza kuna taarifa yoyote ambayo labda ilieleza Uh, kwa nini Tanzania na Burundi hawakuwepo? Hilo ndio lilitarajiwa e, pengine kutoka kwa mwenyekiti wa kikao kuweza kuwaambia watu wa Afrika Mashariki e, sababu zilizopelekea e, kiongozi taifa la Tanzania kukosa mwakilishi e, na taifa la Burundi kukosa mwakilishi e, hakutolewa maelezo hayo na, na, na, na bila shaka wananchi wa Afrika Mashariki watataka sasa kujua zaidi nini kimetokea, kitu gani kilipelekea e, mataifa ya Burundi na Tanzania kutokuwepo, na kutokuwepo bila maelezo. Sasa Majidi, wewe ni mwanahabari wa siku nyingi, umefuatilia mambo mengi, mwanahistoria vile vile, uh, picha hii inaonyesha nini hasa katika uh, mustakabali mzima wa jumuiya ya Afrika Mashariki, maanake si mara ya kwanza tunaona uh, vikao kama hivi vinatokea. Kama utakumbuka kuliwahi kufanyika mkutano ambao ulikuwa unajadili uh, ujenzi wa reli ya kisasa uh, katika mataifa ambao wenyewe waliita ukanda wa kaskazini, e, na Tanzania haikuwemo, na hii inajitokeza tena Burundi vilevile vile haikuwemo. Mustakabali wa Afrika Mashariki uko vipi? e, ni bahati mbaya, ni swali zuri. Bahati mbaya kwa sisi. Siasa za nchi za maziwa makuu e, kumekuwepo na na hali za uasama uh, wa chini kwa chini e, tunafahamu bila kuficha, e, kuna wakati Burundi haikushiriki moja ya vikao muhimu. Ni kwa sababu e, Rwanda ilikuwa ikiutuhumu Burundi kwa kuwahifadhi e, e, wale ambao wanaharakati wapinzani vikosi wa, wa, wa, wa nchi ya e, Rwanda e, na undi nayo kuna wakati nakuwa naonyesha uhusiano wa mashaka na Rwanda e, na na na, na, na, na tumeona hilo e, na, na sasa hivi kumekuwa na hali za e, kutupia na lawama e, si kawaida inapotokea janga kama hili. Tumeona katika nchi za wenzetu hatukuona e, nchi za wenzetu zikilaumu e, madereva moja kwa moja nchi labda ya Denmark ianze kulaumu tu E, changamoto ya e, virusi katika Denmark ilitokana na madereva kutoka kutoka nchi ya Finland. Hicho e, e, imekuwa ni kiwango cha chini cha kuangalia tatizo, kwa sababu e, covid covid covid-19 ni tatizo la dunia, janga la dunia, pengine si kuanza kuangalia limetoka wapi. Na katika hatua tuliosikia, hii sio hatua ya kuangalia. E, wanasema imported cases kama ndio swala tana muhimu ya kuiangalia, mayari maambukizi yanaotoka nje. Sasa hivi tumefikia katika nchi zote za ukanda wetu maambukizi ya ndani. Sasa kama ni maambukizi ya ndani, pengine takwimu zenye kuonyesha madereva watatu wanne wametoka Somalia au wametoka wapi hazina umuhimu sana, wakati tayari kila nchi husika ina changamoto za maambukizi ya ndani katika nchi. Kwa hiyo nchi za Afrika Mashariki zilihitaji kubadilishana uzoefu wa namna wanavyofanya na katika Afrika Mashariki ya kukaa pamoja na kuyaacha haya haya, yamepita tuangalie mbele. Afrika Mashariki inahitajiana. Unadhani kwamba kuna uh, upande wowote unakaidi maswala fulani ndani ya Afrika Mashariki? Eh, tafsiri ya kukaidi inaweza ikatokana na wewe unayetafsiri. Kila mmoja na katika mapambano haya amejaribu bila kumshirikisha mwenzake kufanya maamuzi. Eh, Rwanda ilifanya peke yake mwanzoni kabisa kufunga kufanya lockdown, Uganda ikafuatia, pengine Kenya ikafanya namna yake ya ya ya, ya, ya katazo la like George kwa kila nchi mwingine, amekataza watu wasipande mabasi, wasipande magari. Kwa hiyo nchi katika janga hili zimechukua hatua kulingana na wao walivyoona na kikao cha pamoja, Tanzania ikachukua mtaratibu tofauti fanana la, labda la, na la, nchi chache za dunia e, ambazo hazikufunga hazikufanya hazikufunga shughuli za za kiuchumi e, badala yake imeruhusu watu waendelee na shughuli za kiuchumi, badala yake walifunga mashule, lakini watu wameendelea kufanya shughuli zao za kiuchumi. Hakukuwa na vurugu hakukuwa na hali ya unyanyasaji wa raia, lakini hii ni namna ambayo Tanzania iliona kwamba njia ambayo tunaweza tukaifuata e, hata nchi kama Sweden umefuata utaratibu unaofanana na Tanzania. <laughs> Wengine katika Afrika Mashariki wanadhani pengine njia hiyo ni ya makosa. Basi e, ni mtazamo e. Tanzania haina sababu ya kulaumu mfumo au njia uliofuatwa na Rwanda au uliofuatwa na Kenya. Mimi nadhani wakati sasa wa kuangalia uzoefu wa njia zote zile kwa pamoja, badala ya kuona kwamba mwingine alikosea na mwingine alikuwa sahihi. Asante sana Majini ni Mjengo kwa kutueleza hayo. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo katika kipindi hiki cha kwa undani hii leo e, tunaangalia hali inayoelezwa kwamba kuna uwezekano wa uwepo wa mgogoro ndani ya chama cha Jubilee, hasa kwa viongozi wawili e, wa juu, ambapo ni rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta na makamu wake wa rais William Ruto, ikielezwa kwamba kuna viashiria kwamba mambo hayaendi sawa kwa wawili hao. Hatua hiyo inakuja e, ikiwa imeambatana na hatua ya spika wa bunge la seneti la Kenya, Kenneth Lusaka, ambaye amepitisha e, kuwepo na mageuzi ambayo e, yataondoa E, yule ambaye atakuwa ni mkubwa wa walio wengi ndani ya e, baraza hilo la Senate katika nchi hiyo ya Kenya e, hali ambayo inafanya uh, kuleta uh, mashauri ama maswali mengi, kwa sababu viongozi hao wawili uh, wana uhusiano mkubwa ama wa karibu na naibu wa rais wa Kenya William Ruto. Aidha vilevile, e, chama hicho cha Rais Uhuru Kenyatta kimeweka makubaliano mapya ya ushirikiano kati yake na chama uh, cha zamani cha taifa hilo ambacho kilikuwa kikiongoza madarakani cha Kanu kuongeza nguvu zake katika bunge hilo ambapo hali ya mabadiliko hayo ya uongozi katika chama cha Jubilee ndani ya bunge la Senate inaelezwa kuwa ni mfululizo wa zile tetesi ambazo zimekuwa zikiendelea kwamba rais Uhuru Kenyatta na naibu wake hawaelewani. Lakini uh, yapo ambayo yameendelezwa uh, kuelezwa uh, kuwa kama ni misukosuko ndani ya chama tawala ambako kumeibuka miungano kinzani inayo Uh, umzunguka rais ukunya-rais eh, Kenyatta na naibu wake William Ruto. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa uh, jijini Nairobi uh, Jason Nyakundi atueleze uh, kinaga ubaga nini kile ambacho kinaelezwa uh, kipo ndani ya chama cha Jubilee. Jason, hebu tueleze nini hasa ambacho kipo hapo? eh, kile ambacho kipo ni kwamba ukirudi nyuma kidogo ni kwamba eh, tufahamu kwamba eh, Rais Uhuru Kenyatta na, na makamu wake wa rais William Ruto hawaja um, um, kuwa na wakati mzuri e, e, tangu tuseme kwa mfano, tangu, e, tangu ile handshake kifanyike kati ya e, e, rais Kenyatta na e, alikuwa waziri mkuu Raila Odinga. Kwa hivyo um, kumekuwa ni kama vita baridi kwa muda uh, uh, lakini jana tuliona kile ambacho kilitokea ni kwamba kuna mkutano ulifanyika katika ikulu ya, ya, ya rais ambapo um, e, maseneta kadhaa walifika pale na waka, uh, waka, waka, wakamtoa, uh, seneta seneta waliwa Marakwet um, uh, bwana Murkomen uh, kutoka kutoka uh, kama uh, alikuwa anashikilia nafasi ya um, kiongozi wa wengi katika seneti. Kwa hivyo wali walifanya uamuzi wa kumtoa pamoja na yule um, majority whip ambaye ni seneta wa Nakuru ambaye ni Susan Kihika. Kwa hivyo hilo lilichukuliwa inaonekana kama, kama ni kwamba njia ya kujaribu eh, eh, eh, eh, eh, kupunguza ushawishi wa makamu wa rais William Ruto. Kwanini? kwa nini lakini inaonekana kwamba uh, ushawishi wa William Ruto inabidi upunguze kwa kipindi hiki na kile ambacho uh, kipo kwa maslahi gani? uh, kuwepo Raila Odinga katikati ya Rais Uhuru Kenyatta na makamu wake William Ruto kunaweza kuhatarisha ule uh, uhusiano wao wa kisiasa wa muda mrefu ambao umewaweka hapo madarakani kuna kwamba uhusiano kati ya uh, makamu wa rais William Ruto na rais Uhuru Kenyatta hauko mzuri na uh, inaonekana kwamba tangu Raila aingie pale katikati, kati yao hawajakuwa na uhusiano ule mzuri ambao tulikuwa tunaushuhudia, tuna tangu wawili hawa waungane na, na kuunda serikali ya kwanza. E, suala so ambalo labda wengi wanalifikiria ni kwamba kuna kuna kuna kuna ule uhasama ambao umekuwepo kwa muda kati ya Raila Odinga na labda na William Ruto e, ni kama uh, sasa Raila Odinga labda anajaribu ana, ana, ana kutafuta njia labda ya ku- ya, ku, ya kuingia katikati labda kama kuna njia fulani ya kumzuia labda bwana bwana William Ruto, makamu wa rais, kuwa, kuja kuwa kushika wa hatamu za uongozi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili lakini wanadisi wa mambo wanazungumza nini kuelekea huu mwaka wa 2022 ambapo uchaguzi mkuu utafanyika hapo Kenya? Je, kuna dalili yoyote ya bwana Raila Odinga kugombania? Na endapo atagombania, kuna ishara yoyote kwamba pengine NASA na Jubilee itaweza ku, kuwa kitu kimoja au kama itagawanyika, tutarajie kuona kati ya rais Uhuru Kenyatta au William Ruto akiondoka katika Jubilee. Wadadisi wengi ambao ambao nimejaribu kuongea nao, wengi wanasema wana, wana, wana, wana kwamba kuna ishara zilizo wazi kwamba huenda eh, zilizo eh, eh, kukakuwa na mwanyiko mkubwa na labda eh, eh, rais Uhuru Kenyatta hataweza hata kumuunga mkono William Ruto katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Labda wakati mmoja rais Uhuru Kenyatta, naweza kukumbuka, alisema kwamba chaguo lake litawashangaza wengi. Kwa hivyo yule mtu ambaye labda ana, anaweza kumchagua kuwa munga mkono katika uchaguzi kuombea urais katika uchaguzi mwaka elfu ishirini na ishirini na mbili ni mtu ambaye labda wakenya hawange hataweza kutarajia lakini kadugu kwamba bwana Ruto na bwana William Ruto makamu Eh, pia naye ametangaza msimamo wake kwamba liwe liwalo, atawania urais. Kwa hivyo sisi tunasubiri kuona hasa, katika hali kama hii ambayo Wakenya kuna sintofahamu kubwa, watu bado wana, wanatazama kuangalia kile ambacho kinaweza kutokea, lakini huenda kukawa, Ruto labda huenda akawania urais kwa upande wake, na labda hasa kile ambacho hatuelewi ni nani hasa upande huu mwingine anaweza ku, ku, kupeusha bendera ya upande mwingine. Lakini kwa upande wake makamu wa rais William Ruto, nini ambacho anakizungumza au nini ambacho anaonekana kukifanya wakati wa wingu hili kubwa likiwa limetanda? Kuna chochote tayari ameshaonyesha kwa namna moja ama nyingine eh, kwamba anafahamu fika kwamba haya mambo uh, hayako kwa upande wake hasa E, kwa Bwana Raila Odinga, lakini kubwa zaidi ni kwa Rais Uhuru Kenyatta ambaye angependa kuona kwamba anamuunga mkono katika nia yake ya kuwa uh, kutaka kuwa rais wa Kenya. E, kwa sasa hivi tangu uh, hii vuta ni kuvute hii bunge, Ruto hajatoa uh, tamko lolote, lakini kuna wale wafuasi wake sugu ambao uh, wanazungumza kwa mfano uh, huyu bwana uh, Eh, Kipchumba Murkomen ambaye alikuwa ni kiongozi wa wengi katika seneti ni mfuasi sugu sana wa Ruto, na wengineo ambao wa wamepinga wa, wa, wa, wa, wa vikali. Kwa hivyo tukiona wakipinga vikali wafuasi wa Ruto, tunalewa kwamba eh, ni, kwa, kwa niaba yake. Lakini sasa hivi bwana Ruto hajaongea lolote, labda tusubiri, labda siku mbili tatu zinazokuja tuseme kama anaweza kuwa na tamko lolote na kuelekea huo mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili aa, kwa umegusia kwamba rais Uhuru Kenyatta alisema kwamba chaguo lake litashangaza wengi. Kuna kiongozi yoyote yule ambaye eh, anadhaniwa kwamba anaweza akaungwa mkono na rais Uhuru Kenyatta kuelekea katika uchaguzi huo, na je mtu huyo yupo ndani ya Jubilii ama yupo nje ya Jubilii? Kwanza tuambie kwamba bwana Raila Odinga ambaye sasa ame alijiunga na na, bwana Uhuru Kenyatta na ana wafuasi wengi sana, ana mamilioni ya wafuasi hapa Kenya. E, wengi wanaona kwamba eh, kama atakuwa atafurusha bendera ya upande huu mwingine ambao sasa sijui kati ya NASA na Jubilee labda watakuwa, watakuwa na chama kimoja, ataweza kuwa na nafasi kubwa labda ya ku ya kuweza kupata kura nyingi, lakini kuna pia uh, wengine wanasema kwamba labda Uhuru Kenyatta analenga labda kumunga kum, kum, kum, kum, kum, kum mkono mtoto wa rais wa zamani e, uh, hayati e, m, Daniel Toroitich Arap Moi, ambaye sasa ni seneta wa Baringo, ambaye ni Gideon Moi. Lakini sasa hivi hatuna uhakika kabisa, mwaka elfu mbili na ishirini bado ni, ni muda mrefu, bado tunasubiri kuona hasa hasa ni kitu gani hasa kati ya uh, hao wanangi labda anaweza kuungwa mkono ili aweze kuongoza ku, ku, nchi kama atashinda. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutueleza hayo, na hapa basi ndo tumefika mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nani.