Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Maafisa wa Somalia wamesema wamepeleka helikopta kunyunyizia dawa kwenye kundi kubwa la nzige ambao wanakula mazao na kutishia usalama dhaifu wa chakula wa nchi hiyo. Katika mahojiano na Sauti Amerika, waziri wa kilimo wa Somalia Said Hussein Led amesema wataalam walioajiriwa kutoka Canada watashughulika kikosi cha nzige kwa kunyunyezia dawa zenye usalama kwa mimea kutoka angani kwa kutumia helikopta tatu. Lid amesema unyunyiziaji huo wa dawa ulianza Alhamisi na unafadhiliwa na shirika la misaada ya maendeleo la Marekani USAID. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema sehemu kubwa ya nchi yake italegeza masharti ya kubaki majumbani kutokana na virusi vya korona baadaye mwezi huu hata kama idadi ya kesi zilizothibitishwa itaongezeka zaidi ya elfu kumi na mbili. Wakati wa tangazo lake la kitaifa kwa njia ya runinga Jumatano jioni, Ramafosa alitangaza mara moja kuanza mchakato wa mashauriano na wadau husika juu ya pendekezo kwamba mwishoni mwa Mei eneo kubwa la nchi uwekwe katika kiwango cha tatu cha tahadhari na baadhi ya biashara zingine zitafunguliwa tena kwa kiasi. Njia ya kupunguza kuenea kwa ugonjwa wa korona, Afrika Kusini unapangwa kwenye mfumo wa tahadhari ya tano ikiwa ya juu zaidi, na nchi ilianza kiwango cha nne Mei mosi kwa kuruhusu wakazi kufanya mazoezi ya nje na baadhi ya biashara kufunguliwa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Umoja wa Mataifa unatoa mwito kwa serikali kuzingatia huduma za afya ya akili, kwani watu ulimwenguni kote hushughulika na janga la korona. Baada ya miongo kadhaa ya kutopewa kipaumbele na kutopewa tija katika huduma za afya ya akili, janga la covid-19 sasa linagonga familia na jamii kwa msongo wa mawazo wa ziada wa akili. Katibu mkuu wa umoja mataifa, Antonio Guterres alisema Alhamisi, alisema wafanyakazi wa huduma ya afya, wazee na vijana, na wale walio na hali ya afya ya akili iliyokuwepo au wanaoshughulika na mzozo huu wapo kwenye hatari kubwa. Ujumbe huo wa mkuu wa umoja mataifa ulifuatia mwingine kutoka kwa shirika la afya ulimwenguni, ukisema kwamba virusi ambavyo hivi sasa vimeambukiza zaidi ya watu milioni nne nukta tatu na kuwa karibu laki tatu vinaweza kusababisha vifo kama vile ilivyokuwa kwa VVU, virusi ambavyo husababisha ukimwi. Wafanyakazi wa afya huko Lesotho wamekutana na kesi yao ya kwanza ya covid-19. Wizara ya afya Lesotho ilithibitisha kesi ya kwanza Jumatano na kuifanya nchi hiyo kuwa ya mwisho katika nchi ya hamsini na nne kwenye bara la Afrika kuripoti ugonjwa huo. Mamlaka nchini humo ilisema mgonjwa huyo ambaye kwa sasa ametengwa alipimwa na kukutwa na virusi hivyo baada ya kuingia nchini Lesotho siku tano zilizopita, lakini hakuonyesha dalili zozote. Mgonjwa huyo alikuwa mmoja tu kati ya watu kadhaa waliosafiri kutoka Saudi Arabia na Afrika ya kusini kukutwa na ugonjwa huo. Shambulio la Taliban kwenye uzio wa uh, jengo la kijeshi la Afghanistan katika mji wa Gardez, mkoa wa Paktia, Alhamisi asubuhi, iliuwa raia wasiopungua watano na kujeruhi watu wengine kadhaa ikiwa ni pamoja na wanajeshi wa tano. Msemaji wa kikosi cha handa o mia mbili na tatu aimal khan Mohmand aliyeambia sauti Amerika kuwa mshambuliaji huyo wa kujitoa muhanga alikuwa katika gari la aina ya mazda lililolipuka alipofanikiwa kuharibu kuta za ua huo. Shirika la habari la Afghanistan la Tolo limeripoti kwamba kutokana na picha zilizoonekana kwenye mitandao ya kijamii jengo hilo liliharibiwa. Msemaji wa Taliban Zabiula Mujahid alidai kundi hilo lilihusika na shambulizi hilo, na akasema hilo lilikuwa ni majibu kutokana na agizo la rais wa Afghanistan Ashraf Ghani la kuanza tena mashambulizi dhidi ya kundi lao. Operesheni hizo zilisitishwa tangu kundi la Taliban kusaini makubaliano ya kihistoria na Marekani huko Doha mwezi Februari kutaka kumaliza vita. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujayo utaungana na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia adha wanayopitia madereva wa malori eh, katika mipaka ya Afrika ya Mashariki. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia hali ya kisiasa inavyoendelea nchini Burundi, wakati ambapo kampeni zinaendelea kuelekea katika uchaguzi mkuu utakaofanyika baadaye mwezi huu ninayokaribisha mimi jina langu ni idi ligongo nam karibu katika kwa undani Hali ya madereva wa malori katika maeneo ya Afrika ya Mashariki wameendelea kupata adha kubwa ya kuvuka katika mipaka, kutoka kuingia nchi moja kwenda nchi nyingine, ambapo madereva hao hivi sasa wameonekana kuwa wao ndio. Uh, chanzo kikuu cha kusambaza kwa virusi vya korona. Ikumbukwe mpaka wa Tanzania na Burundi, mpaka wa Tanzania na Rwanda, hali kadhalika mpaka wa Tanzania na Uganda na mpaka wa Tanzania uh, na Kenya, hali kadhalika mpaka wa Kenya na Uganda. Kumekuwa na misururu mirefu ya malori ambao madereva wake wamekuwa wakisubirishwa kupimwa virusi vya korona, ambapo katika uh, wiki kadhaa zilizopita, mataifa mataifa ya Uganda, mataifa ya Kenya, Kenya na mataifa ya Rwanda yamekuwa yakilalamika kwamba maambukizi yake yamekuwa yakisababishwa, eh, kuongezeka na madereva wa malori hasa wanaotoka nchini Tanzania. Kutokana na hilo, hali hiyo imeendelea kuzusha tafrani kubwa kwa madereva hasa wa kutoka Tanzania na vilevile vile, ikumbukwe nchi ya Zambia juma hili ilitangaza kufunga mpaka wake kwa muda wa uh, Zambia na Tanzania katika mpaka wa Tunduma na Nakonde, kwa kile ambacho amekieleza kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona katika mji wa Nakonde uliopo katika mpaka huo wa Tanzania na Zambia. Kutokana na hali hiyo, basi nikataka kwanza kuzungumza e, na dereva wa lori ambaye anafanya shughuli zake kati ya Tanzania e, na Zambia. Huyu dereva ambaye anafahamika kwa jina la Banaba Muchwai ambaye yupo hivi sasa katika mpaka huo wa Tunduma akiwa eh, amekwama. Atueleze hali halisi. Hebu tueleze kwanza hali halisi ikoje hapo? ikoja sasa, ilichopo kwamba bado enda kwenye foreni, walisema enwalisema za tenki sasa sasaazo zikaenda kwenye foreni, lakini ikashindikana kuvuka. Akasema kama siku ikifika ya kuvuka zivuke zote lakini kile ambacho mmekuwa mnaelezwa, kwa mfano, kwa sababu tulimsikia waziri wa Tanzania wa mambo ya nje akisema kwamba huo mpaka Zambia wamedai wameufunga kwa siku tano. Sasa kuna mazingira yote ambayo nyinyi mmeambiwa rasmi labda baada ya siku tano mtaruhusiwa kuvuka eh? Bado kwa mpaka sasa bado hatujaambiwa mpaka siku ngapi. Maana wanasema kuna utafiti wao wanaufanya, watakapojiridhisha wataruhusu magari kuvuka, wakati huo hawajapata kamili ni baada ya siku ngapi na tuanze kwenda. Na labda vile vile ungetueleza kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, magari mengi msururu upo upande wa Zambia ama upo upande wa Tanzania? Upande wa Tanzania magari nyingi sana Ma, ila angeenda kwenye msururu hizo kwenye parking, ina maana mpaka sasa hivi ni kuna parking hapa Tunduma, ziko parking nyingi, leo zikafika hata hata 20 leo zikafika 20 na kila parking ukienda ni gari nyingi sana zimejaa. Kwa hiyo zile zile ni zile kwenye parking lakini vilevile ungetueleza kiujumla huduma hapo sasa hivi zikoje? Watu mnachangamana, ama ndo na nyinyi pia mnaishi mkiwa mna hofu pengine mnaweza mkaambukizana, uh, hata uwezekano wa virusi vya korona, au na magonjwa mengine ya mlipuko kwa sababu mkusanyiko wa madereva umekuwa mkubwa hapo mpakani, na watu wenye karibu kuvaa barakoa na kuepuka mikusanyiko hapa na pale ndio kujilinda kwa hivyo. Lakini mpaka hivi sasa nyinyi, kama madereva wa malori hasa kutoka Tanzania ambao wanaonekana kama vile ndio wanaosambaza virusi vya korona, nyinyi hili swala mnalichukuliaje? ya huduma hapo uh, Tunduma hivi sasa, wewe, je, uko, uko upande wa Zambia ama upo upande wa Tanzania na hali ikoje? Kwa haraka haraka unaweza ukasema labda ni kama madereva wangapi hivi sasa wapo hapo? Hapa madereva ni wengi sana, na madereva ni wengi sana kwa haraka haraka, ni gari nyingi sana, maana nikikwambia parking ziko karibu ya ishirini na ni parking kubwa Athari kubwa imewafikia madereva wa Tanzania tu au pia wapo madereva wa mataifa mengine? Maanake najua mpaka huo unaohudumia ma mataifa ya Zambia, hali kadhalika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Aa, katika miji ile mikubwa kama Lubumbashi, kwa huu mpaka, asilimia kubwa ya magari za Tanzania ndio tunaopata kuweza kuvuka, tunaotumia sana huu mpaka. Kwa hiyo ndo gari nyingi sana siligari ni nyingi sana, ziko zimepaki na madereva wako ni wengi kwa hiyo ndo tuko tunasubiri subiri ya habari sio kupata kuruhusu na gari ziweze kuoka. Lakini kwa upande wa nyinyi sasa, nini ambacho unaweza kutueleza kwa wenye malori wenyewe, yani wamiliki, kuna chochote ambacho wamewaeleza kufidia gharama ambazo mtakuwa mko hapo na huduma za kijamii kwa ujumla, mnajikimu vipi? Ndio tunapenda kufikiria hivyo, kukaa vizuri, kuongea, kuongeza miliki wetu awzete kutusaidia kulu maana, hapa anavyoendelea kukaa hapa, hata gharama ya vitu baadhi ni zitaongezeka kama make vitu muhimu, kama dereva anavyokaa hapa, labda ya malazi na vyakula ndio vitu vya muhimu ambavyo hapa tumika mara kwa mara kwa dereva anavyokuwepo hapa, nisema kula na vyakula. Shukran kabisa, uh, Banaba ambaye ni dereva wa lori ambaye amekwama katika mpaka uliofungwa wa Tanzania na Zambia. Vilevile nimezungumza na dereva mwingine eh, wa malori Abdul Awadhi ambaye yeye hufanya shughuli mbalimbali hasa katika kusafirisha mizigo kutoka eh, nchini Tanzania na Rwanda ambapo ameeleza kwamba hali ya uh, mambo jinsi ilivyo katika mpaka wa Tanzania na Rwanda, hali ni ngumu kwao kwa sababu wamekuwa wakipata udhalilishwaji kwa kile ambacho yamekita, lakini zaidi yeye mwenyewe anaeleza hali halisi katika mahojiano uh, yangu mimi na yeye ye juu ya kile ambacho wanapitia katika mpaka huo. Hali ambayo ninaijua saa hivi ni hii ya mipaka ambayo ni Rwanda ambayo ni Rusumo na Tunduma, ndo najua zaidi. Na Namanga bado sijajua kama ni shwari, lakini najua sio shwari, bado manyanyaso yako vilevile na foleni bado iko pale pale kama imekuwa swali kwa kweli, sijapata taarifa mpaka dakika hii, lakini kile ambacho unaweza kutueleza unachokifahamu uh, uh, kuhusiana na mpaka wa Namanga, nini hasa kinaendelea pale? mm. ni shida kwamba wao ni kwamba wanatuona sisi madereva wa Tanzania kwamba sisi ndio tuna corona, which means kwamba wao hawatuletei corona, sisi ndio tunawapelekea corona. Na Kenya wakiwa wanaingia kwetu hawapati masharti mazito sana, wanapimwa kama kawaida ndio wanaendelea na shughuli zao, hawanyanyasi barabarani wala hawawekei masharti ya ajabu. Shida ni kwamba wao wanasema sisi ndio tunawapelekea corona, kwa hiyo wanataka watuwekee masharti mazito, manyanyaso, usishuke kwenye gari hata kujisaidia, ukae humo ndani. Ndio maana issue inakuwa ni hivyo, ni taabu sana, hata mipaka yote tatizo liko, iko hivyo na mpaka hivi sasa. Uh, nyinyi madereva wa Tanzania, nini ambacho mmesha kifanya Ndi. kwa ajili ya kuwasilisha uh, haya malalamiko yenu kwa uh, serikali yenu ili kuona kwamba kwa, kwa namna moja ama nyingine msidhihakiwe na msinyanyaswe. Sawa sawa, sisi tulichofanya mpaka dakika hii ni kwamba sisi tumegoma kwanza, moja pili, kwa mfano kama pale Rusumo, kama last week na mpaka sasa hivi, ndio kinachoendelea ni kwamba gari zinazotoka Rwanda kuja Tanzania, sisi tumezipiga stop, zisiingie zisije huku, tunawarudisha walipotoka, kwa sababu hao wanakuja kwetu na wanasema sisi tunawapelekea corona. Sasa inakuwaje, sisi tunawapelekea corona, sababu bado wanakuja tena kwetu wanasema Tanzania ndio kuna corona. Kwa hiyo tumestopisha magari asifuke, yasivuke ya rudi huko kwa Rwanda tulikuma ndio juzi, boda imefungwa. Wanasema hayajulikani ni muda gani boda itafunguliwa, lakini ni issue ni kwamba sisi Tanzania madriver ndio tunanyasika, tunakana sisi tuna corona na sisi ndio tunawapelekea corona. Kwa hiyo msimamo wa madriver tulofanya ni kwamba tumestop baadhi ya muda magari yasivuke, na magari yao hatuyataki ya huko kwa sasa ni msumo. Sasa hivi msimu ndio inaitingisha inaleta vurugu kubwa sana, tumastopisha wanyarwanda warudi kwao na sisi tuko kwetu, mpaka suluhisho serikali itakapoamua wafanyeje. Kwa hiyo anda kuniambia kwa sasa hivi hakuna um, malori kutoka Tanzania yanayoingia Rwanda, na kama hivyo, toka lini hili limeanza? Hii sasa hivi nakwenda one week, hakuna lori ya Tanzania inakwenda Rwanda. Sasa hivi ninapoongea hivi, nakwambia gari ziko boda pale Rusumo, hakuna gari inayovuka Tanzania kwenda kule, na kule tumewakataza, tuwataki waje. namba 20 mpaka sasa hivi haijapatikana na mpaka hivi sasa, kwa taarifa ambazo nyinyi mnazo kuna uh, kitu chochote ambacho kimefanyika baina ya serikali ya Rwanda na Tanzania kuhakikisha kwamba hilo linamalizika? E, kwa taarifa tulizopata ni kwamba kuna ndo bado hapo kwenye maongezi. Ushafahamu hapo bado maongezi baina ya serikali ya Tanzania na Rwanda, wana, wana, wana, wanafata, wanafanya maongezi, lakini bado nasikia Rwanda wanakuwa wabishi na zungumzo lao. Wanaotaka Rwanda ni kitu ambacho kiwezekani ni kwamba sisi twende na magari ya Tanzania mpaka Rusumo boda gari tumekuwa na tajiri wa Tanzania ametukabilisha sisi madereva, halafu tuwakabidhi wao madereva kwenye Rwanda, ndio ondoke nayo waende Rwanda washushe wa mzigo, and then waturudishie magari yetu pale boda, kitu ambacho hakiwezekani. Kwa hiyo ndio hilo sasa hivi tumewachia serikali, tunasubiria jibu la serikali a, wa wafikie mwafaka baina ya Tanzania na Rwanda. Na kwa upande mpaka labda wa Mtukula, ah, hali ikoje Mtukula? Nafikia hakuna shida na nafikia kwamba ukifika pale Wanakupima, wakisha kupima, kupima unaendelea na safari, lakini nao wana masharti yao, sio makali kivile. Hawataki tu usimame simame jani sijui ushuke uende ukachukue hoteli siu pumziki, hawataki moja, na hawataki utelee na tani kwamba nikuwa dereva peke yake mmoja. Kwa hiyo mtu kula nafanya hakuna shida kivile. Ishu ambayo inaleta shida sasa hivi ni boda ya Rwanda e, eh. na kile ambacho unaweza kukieleza ni kweli kwamba nyinyi madereva wa Tanzania, maanake ukiangalia takwimu zote za mataifa ya Uganda Uh, Rwanda hali kadhalika, Kenya. Kwa mfano, jana wametangaza madereva ishirini na tatu kutoka Tanzania wana wa virusi mm -hmm. vya korona. Ni kweli, nyinyi mnaamini mnaamini kile ambacho kimekuwa kikiendelea kwamba nyinyi ndio chanzo kikuu cha kupeleka korona katika mataifa hayo? Hapana, sio kweli kabisa. Sio kweli kabisa. Kwa sababu sisi tunaenda nchi za watu, tunaingia, tunarudi tuko salama salimini. Mimi last month nimeenda Burundi, nimepimwa, nimetoka Burundi nimeingia Tanzania nimepimwa, na sasa hivi niko Tanzania, hakuna yote. Wala, waundu, shida yoyote hakuna corona kwa na watu wapelekee corona. Nasema wao ndio wanatupa shida, wanatuambia kwamba sisi Tanzania ndio tunawapelekea corona, kwa hiyo manyanyaso yanakuwa zaidi makubwa. Tunashindwa kuelewa kwa sababu gani, na wanasema sisi tunawapelekea corona. Mbona magari yao wanaleta kuja kwetu? Kama sisi tuna corona wanafuata nini? Sasa kama sisi tuna corona tunawapelekea, ndio shida ilikuwepo. Asante sana uh, dereva eh, Awadhi. Moja kwa moja, kutokana na hilo, nilimtafuta eh, mkurugenzi mtendaji ambaye anasimamia eh, ule umoja wa wafanyabiashara biashara wa Afrika ya Mashariki, na nikataka eh, kujua kile ambacho analieleza. Maanake baraza hili la biashara la Afrika Mashariki, yeye kama mkurugenzi, wana kila sababu ya kufanya kuhakikisha kwamba hali hii haipo. Sasa Bwana Peter Madhuki, hebu tueleze kile ambacho nyinyi mnakiona na mnakifanya eh, kutokana na adha hii ya madereva hawa wa malori kwa kipindi hiki eh, wanaopitia wakati mgumu katika eneo zima la Afrika Mashariki, nini ambacho wakati mmefanya kukabiliana na hili. Tulikuwa na kikao na e, wakurugenzi watendaji wa kila nchi, nchi zote za Afrika Mashariki zikiwa tano, tukijadilia hilo jambo, na tuseme kule boda vile msikosiko yenye uko mpakani. Na kwa mfano tulianza na kipindi tulikuwa na manga kulikuwa na foleni ilikuwa kubwa zaidi ya malori yanayotoka kutoka Tanzania yanaingia Kenya lakini si kama baraza tukaingilia katikati, na tukaongea na washikadau wote, kwa sekta binafsi na sekta ya umma, na hilo likatatuliwa kabisa, ikaanza ku ukienda sasa na manga hamna foleni kabisa. Tukaenda tuka kule Malaba na kule boda ya Kenya na, na Uganda ikawa shida kubwa, yani unapata sasa hizo eh, matruck zimepanga foleni kilomita hamsini zilikuwa zina create ile ile inaitwa folani pale. Sababu gani? Sababu napata mikakati ilikuwa ilimewekwa na serikali kusema Uganda ilikuwa lazima kila dereva apimwe, e, na hiyo matokeo yake yatoke, ndio basi aweze kuendelea. Lakini sasa mawaziri na serikali kaketi au wenyewe wakaketi na wakaona ni vizuri waweke mikakati sasa, wote amna backlog yote zimekuwa zero. Cha tatu tukaenda kule sasa boda ya boda, uliona boda katikati ya Tanzania na Rwanda, na hiyo jambo tuliongelea sana, na tukapendekeza vizuri viongozi hasa mawaziri wa kutoka hizo nchi mbili waketu wazungumzi na waone suluhisho gani, na sisi kama baraza la wanabiashara tukitukiwa mle ndani na tukakubaliana. Kwa hivyo suluhisho imeanza kupatikana sababu ile shida ilikuwepo, leo haipo kabisa. Asante kabisa, bwana Peter Mathuki, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa baraza la wafanyabiashara wa Afrika ya Mashariki. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya ya kwa undani katika sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Katika sehemu hii ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo tunaelekea nchini Burundi, ambapo katika uh, kile kinachoendelea nchini Burundi hivi sasa ni kampeni za uchaguzi mkuu utakaofanyika hapo baadaye katika hali ambayo tunaweza tukaizungumza. Uh, hivi sasa Burundi bado inaelezwa kwamba kwa namna moja manyingine E, uchaguzi bado unaleta tafurani. Wiki iliyopita tulisikia mwanasheria mkuu wa taifa hilo akiwaonya wanasiasa wa chama tawala na upinzani kutotoa kauli za uchochezi ambazo zilisababisha machafuko ya vifo zaidi ya watu watatu nchini Burundi. Burundi inaelekea katika uchaguzi wakati huu ambapo inakabiliana na e, mapambano ya virusi vya korona. Halikadhalika tumeona kwamba ilitolewa tangazo ambalo lilikuwa likieleza raia wowote wa kigeni ataingia uh, nchini Burundi katika kipindi hiki basi itabidi akae siku 14. Hii ikijumuisha hata wale waangalizi wa kimataifa wa uchaguzi huo kutoka ukanda wa Afrika ya Mashariki. Kutokana na hilo, nimemtafuta Bwana Khalid Hassan ambaye nikataka kufahamu kile ambacho eh, anakifahamu kinachoendelea nchini Burundi. Khalid Hassan, hebu tueleze, eh, wewe ni mwana habari mchambuzi vile vile wa masuala ya kisiasa. Hebu tueleze hali halisi ya Burundi. Ikoje kwa hivi sasa uchaguzi, kuna mazingira ya kwamba uchaguzi huo utafanyika katika mazingira ya uhuru na wa haki? Ukitizama hali ya sasa hivi, ni hali ambayo inatisha, inatisha kutokana na kwamba kila upande tayari umekusha kutangaza kwamba ni ushindi kwenye uchaguzi, na hii ni dosari kubwa sana katika chaguzi zozote zile. Hili ni kwamba pande zote mbili, ikiwa ya Ndayishimiye ambaye ndio anagombea kwa tiketi ya chama hicho, na SNL ya Gatongwasa, kila upande una makundi yake ya vijana, na hawa wa vijana wameonekana tayari na wakereketwa, ni wakali kupita kiasi, na uvumilivu kati ya pande mbili hizi hamna. Katika matukio mbalimbali wamekuwa wakishambuliana, wapo pia majeruhi, na taarifa zinasema kwamba tayari wamepatikana wa, wa, wa tayari ambao wa wamekufa, na hii ni hali ambayo sasa inatisha na inaleta giza kwenye mustakabali wa matokeo ya baadaye ya uchaguzi huku kwa Burundi. Lakini kile ambacho kinazungumzwa kuelekea uchaguzi huu, kuna mazingira yoyote yale ambayo yanaonyesha kwamba uchaguzi utakuwa uhuru na wa haki na, na uchaguzi ambao utaleta Uh, pengine mshikamano na kuondoa hali tete ya kisiasa ambayo imekuwa uh, inaendelea nchini Burundi toka elfu mbili kumi na tano. Nikiendelea nukianzia kwanza kwa mshikamano, kwa hali tete nchini Burundi na mshikamano, mambo mawili ambayo ni nadra kuweza kupatikana kakufatia uchaguzi huu kutokana tu na kwamba uchaguzi kwanza umefanyika sio uchaguzi shirikishi. Kuna makundi mbali ambayo hakushiriki kwenye uchaguzi baada yaku nje ya nchi yani, na kuna makundi ya chini kwa chini ambayo amekaa kimya na anaendelea kutazama jinsi ya uchambuzi unavyoendelea una, una, una, halafu ukienda katika hali yenyewe ya kiusalama hivi sasa, kuna taarifa mbalimbali za mauaji ya hapa na pale ikiwa mjini Bujumbura, ikiwa nchini kati, watu wanakuta akiwa wameuawa, miili iko barabarani, na wote otekuwatizamana moja kwa moja na, na siasa uh, za Burundi. hii ni hali ambayo italeta matatizo makubwa. Alafu ukitizama kati ya, ya, ya pande mbili, kila mmoja tayari uh, amemlaumu mwingine kwamba ameanza kufunga uchaguzi uh, chama cha Chabatnaa tayari kimelaumu kwamba imepanda mbinu na matokeo, matukio ambayo kulaumu, kupitia msemaji wa polisi ar, wamelaumu kwamba hii nayo imo katika harakati za kuweza kuiba kura. Haya ni mambo ambayo tayari anaashiria kwamba katika kipindi iki cha kuelekea uchaguzi, baada ya uchaguzi na, na katika kipindi chenye cha uchaguzi hali itakuwa ni vigumu kabisa na ni vigumu kuibashiri kwa hivi sasa, lakini kile ambacho unaweza uh, kutueleza moja kwa moja uh, kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa ya Burundi, maanake kuna vitu vingi vinazungumzwa uh, uh, kulingana na haya ambayo yanaendelea. Kwa mfano tumeona wale waangalizi wa kimataifa wakielezwa kwamba uh, watapoingia nchini Burundi basi wakae siku kumi na nne karantini ikiwa ni njia moja wapo ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Haya yote uh, uh, ni mazingira ambayo kwa wananchi wenyewe wanaona ni kawaida, wanakubaliana na serikali yao ikiwa hatua ya kujikinga na korona, ama wanachukulia kama ni hila fulani ya kutotaka jumuiya ya kimataifa moja kwa moja kujiingiza katika uchaguzi wa Burundi? Wananchi kwa upande wao hawana njia nyingine ya kufanya bali ni kushuhudia tu, kama ilivyo kawaida, kile ambacho uh, utawala unafanya na unatekeleza na katika swala so zima la wachunguzi, Burundi tayari ilisema hapo kitabu kwamba haina haja ya kuwapata wachunguzi na haina haja ya misaada kutoka nje kuweza kugharamia uchaguzi wake. Na hii ilipelekea hata kulazimisha watu michango ya lazima, michango ya nguvu kuweza kugharamia uchaguzi wenyewe, na kabla ya hapo Uh, jumuia ya Afrika Mashariki, serikali ya Burundi iliwakatalia wajumbe wake kwenda kama waangalizi hapo. Kwa hiyo ni jambo ambalo lilitengenezwa kitambo, kwamba uchaguzi wa Burundi utafanyika farahani, hawana haja ya msaada um, wowote hawana haja ya um, mtazamo wowote kutoka nje, kwa kile utawala umekuwa kidai kila siku, Burundi ni nchi huru, nchi inajiweza. Uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ambao Uh, rais wa sasa Pierre Nkurunziza anayemaliza muda wake aligombania na kuleta tafurani kubwa na kuleta machafuko makubwa ya kisiasa uh, ya nchini Burundi ambayo yanaendelea mpaka hivi sasa. Amekaa kando hivi sasa, na tunatarajia uchaguzi huu utamleta rais mwingine. Je, ule uh, ugomvi ama mgogoro wa kipindi kirefu wa kisiasa Uh, wa Burundi unadhani kwamba uchaguzi huu utakwenda kumaliza na kuleta sura mpya kwa sababu Nkurunziza hatakupa madarakani? Hapana. Nkurunziza ukitizama kwa karibu, bado mkono wake upo pande pale, na huu mgombea kwa tiketi ya chama chake tayari ametamka mara kadhaa kwamba hana jipya atakalolileta, bali atafuata nyayo za mtangulizi wake na ataendelea kutoa heshima kwa yule aliyosema kwa yeye bado ataendelea kumtegemea katika maswala mbalimbali, na katizama katika siasa zilivyo hivi sasa. Uh, kile kinachoashiria kwamba bado anao mkono ndani ni kutokana tu na kwamba tayari ndani ya chama hicho hicho cha kuna mpasuko mkubwa ambao, uh, haujasema hau, hau, hau wazi, lakini hutama karibu kuna mpasuko, na mpasuko huu, hofu ni kwamba wengi kati ya wale waanzilishi ama wale walikuwa vigogo katika chama hicho wanaunga wa mkono kwa njia moja ama nyingine upande wa Agathon Rwasa, na ndio hali hii inaweka mashaka ndani ya chama hicho cha ni. Sidhani kwamba uchaguzi huu utakuwa ndio umemweka kando, bali utakuwa bado umemsomeza karibu, na hii ndio hali ambayo italeta tafrani kubwa katika kuyatangaza matokeo ya nani mshindi katika uchaguzi wa sasa. Kweli kuna aa, mshawasha wowote wa kuangazia kwamba Burundi kama mwanachama wa Afrika Mashariki inafanya uchaguzi, basi wawe karibu na kuhakikisha kwamba hali inaendelea kuwa ya uthabiti na Burundi inarejea katika hali ya kawaida ya kuaminika hata katika jumuiya ya kimataifa. Ukitizama kwanza kile kinachofanyika hapa katika ukanda mzima, Jumuia Mashariki iko katika harakati kubwa sana za kupambana na hivi virusi vya Covid-19, mbali na uh, Burundi na, na, na, na, na Tanzania. Burundi katika kuendeleza hizi kampeni zake za uchaguzi bila shaka, hii ni hali ambayo tayari imesha kuleta hali ya sintofahamu katika jumuia hii ya Afrika ma, ma, Mashariki, na jumuia yenyewe imetengwa katika uh, mchakato mzima wa uchaguzi kwa Burundi hadi hivi sasa, kampeni zimeingia, na Mei ishirini ndio uchaguzi wenyewe. Hili ni jambo ambalo hata litakayotokea hapo nyuma katika matokeo yao litaweza pia kuigawa zaidi hii jumuiya ya Afrika Mashariki. Asante sana bwana Halid Hassan kwa kutueleza hayo, na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo.