Hivi sasa ni saa nane kamili kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Idadi ya kesi za COVID-19 ulimwenguni inakaribia milioni nne na nusu leo Ijumaa, huku kukiwa na vifo zaidi ya laki tatu. Maafisa huko Ufilipino wana wasiwasi kwamba virusi vya korona vitasambaa zaidi, ambapo hivi sasa maelfu ya watu wanaondolewa na wanapatiwa makazi ya muda katika vituo vilivyopo kwenye kisiwa cha Luzon. Wakazi hao wa visiwani walilazimika kuondoka kwenye nyumba zao wakati kukiwa na masharti ya kutotoka nje ili kujikinga na COVID kwa kuwa kimbunga Vongfong kinaelekea kwenye eneo hilo kikiambatana na mvua kali pamoja na upepo. Katika mji wa Wuhan nchini China, mahala ambako virusi vya korona vilitokea kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwaka jana, wafanyakazi wa huduma za afya wanaanza kupima virusi hivyo kwa kila mtu baada ya kuwepo maambukizi mapya. Upimaji wa mamilioni ya watu unatarajiwa kuchukua muda wa siku kumi. Wakati huo manuari ya jeshi la majini Marekani inayotumika kama hospitali USNS messi inaondoka Los Angeles leo Ijumaa. Manuari iliwasili katika bandari ya LA Machi 27 kuzisaidia hospitali za California zilizojaa wagonjwa katika muda wa janga la virusi vya korona wafanyakazi wa huduma za afya kwenye manuari hiyo wapatao sitini wanabaki kuendelea kutoa huduma. Vilevile, halmashauri tano zilizopo katikati ya jimbo la New York zimefunguliwa leo kutokana na masharti yaliyokuwepo ya COVID-19. Mji wa New York City haupo kwenye orodha hii ya leo. Gavana wa jimbo la New York Andrew Cuomo aliwashauri wakazi wa eneo linalofunguliwa kutoka masharti ya COVID 19 kwamba waendelee kuwa waangalifu na makini wanapofanya shughuli zao. Waziri mkuu wa Sweden Stefan Lofven leo Ijumaa alitetea mkakati wa nchi yake katika kukabiliana na kusambaa kwa ugonjwa wa COVID 19 akipinga wazo kwamba Sweden imechukua mwelekeo na kuendelea na maisha kama kawaida katika kupambana na janga hili. Akizungumza na waandishi wa habari wa nje katika mji mkuu Stockholm hii leo, kiongozi huyo alisisitiza maisha hayaendelei kama kawaida nchini Sweden kama vile mtazamo wa kimataifa unavyoichukulia. Mataifa mengine ya Ulaya yanaelezea wasiwasi kuhusu hatua dhaifu ambazo Sweden imechukua kupambana na virusi vya korona. Anasema serikali inawasihi watu wake kutekeleza kanuni ya kutokaribiana wakiwa nje na Wasweden kwa kiasi kikubwa wanatekeleza hilo. Loften alisema watu wengi wamekuwa wakikaa nyumbani, kitu ambacho anasema kinaleta matokeo chanya. Alikiri kwamba vifo elfu tatu na mia tano ni idadi kubwa zaidi ikilinganishwa na idadi ya vifo katika majirani zake wa ukanda wa Skandinavia ambao ni Finland, Norway na Denmark wote walichukua mkakati mkali wa kukabiliana na Covid 19 akisema sehemu kubwa ya waliofariki ni wazee na wala sio wale wanaotoka nje. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Maafisa wa Uturuki leo Ijumaa waliwakamata mamea wanne zaidi wanaounga mkono vita vya wakurdi katika majimbo ya kusini mashariki na mashariki mwa nchi, vyombo vya habari nchini humo vimeripoti. Mamea kutoka chama cha People's Democratic Party HDP, ambacho serikali inakishutumu kuwa na uhusiano na chama kilichopigwa marufuku cha Kurdish Workers Party PKK, walikamatwa wakiwa majumbani mwao. Waliondolewa madarakani na nafasi zao zikazibwa na watu walioteuliwa na serikali. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Shukran kwa kunisikiliza. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia maswala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani basi tutaangalia kama majumuisho ya juma hili kwa namna virusi vya korona vinavyoendelea, ambapo e, mataifa mbalimbali mbali ya dunia yakiendelea kupambana kuhakikisha kwamba maambukizi hayo yanapungua, lakini mengi yamejitokeza na taarifa nyingi uh, zimeelezwa. Katika sehemu ya pili tutaangalia, eh, sekta ya michezo hivi sasa inayojipanga vipi, eh, katika kurejea kwake mara baada ya kukabiliana na eh, janga hili la korona na kusimamisha ligi mbalimbali inayokaribisha. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo hii leo tunaanza kuangalia mjumuisho eh, namna juma lilivyokwenda katika mapambano dhidi ya virusi vya korona, wakati huu mataifa mbalimbali ulimwenguni yakiendelea eh, kufanya juhudi nyingi tu za kuhakikisha kwamba maambukizi hayo eh, yanapungua ah, kwa kidunia. Basi tukianza kwa haraka haraka hii leo eh, tumefikia Uh, maambukizi zaidi ya milioni nne laki tano na thamanini elfu ambapo vifo tayari vilishakwisha tokea e, kote ulimwenguni ni vya watu zaidi ya laki tatu na elfu tano, huku wale ambao wamepona ni zaidi ya watu milioni moja laki saba na thelathini na sita elfu. Na hayo yakiendelea basi, eh, kwa mataifa ya ukanda wa Afrika ya Mashariki ambako, eh, kwa namna moja manyingine, eh, bado mataifa hayo yanaendelea kukabiliana na maambukizi hayo ya virusi vya korona. Uh, eh, Kenya yenyewe inaonyesha kuwa na maambukizi mengi zaidi, jumla eh, ya uh, wale wameambukizwa ni watu mia saba themanini na moja mpaka hivi sasa, huku Uganda walioambukizwa ni 160, na Rwanda ni 287, e, lakini kumbukwe Tanzania ina jumla ya maambukizi 509 ambapo mpaka hivi sasa ni wiki ya e, pili inakwenda Tanzania bila kutoa majibu yoyote, ambapo hatua hiyo imeleta ukosolewaji mkubwa kote ulimwenguni ambapo ikieleza kwamba kutotolewa majibu hayo e, kunaendelea ile hali ambayo imekuwa ikizungumzwa kwa Tanzania kwamba pengine haiwajibiki katika kukabiliana na kusimamisha maambukizi haya ya virusi vya korona na pengine ikaleta athari kwa mataifa ambayo yanazunguka taifa hilo lakini hayo yakiendelea e, kwa upande wa serikali ya tanzania e, msemaji wake mkuu dr abbas amezungumza kwamba kwa namna moja manyingine tanzania imefanya mikakati takriban 45 ya kukabiliana na virusi hivi vya korona licha ya kwamba watu wanaruhusiwa kufanya eh, kazi zao biashara zao, kama kawaida, tofauti na sehemu nyingine, na watu kuruhusiwa kuenda kwenye majumba ya ibada. Tanzania imedai kwamba imekuwa ikifanya juhudi nyingi kutoa elimu kwa watu eh, kuvaa barakoa, kuosha mikono, hali kadhalika kuhakikisha kwamba popote pale wanapokaa kwenye eh, sehemu ya watu wengi wasikae karibu karibu, angalau a, ah, sehemu mbali wa futi moja moja. Halikadhalika wamezungumzia pia kueleza watu kutokwenda katika maeneo yenye mkusanyiko mkubwa palipo na uh, pasipokuwa na sababu maalum. Lakini hayo yakiendelea, uh, kwa juma hili bado madereva wa malori wameonyesha kugubikwa na adha kubwa ambapo misururu mirefu katika mipaka uh, yote ya Afrika ya Mashariki imeonekana ku, uh, kuwa na tatizo kubwa la malori hayo kupita kwa nyakati ambapo msururu mirefu imesababisha kwamba kutokana na ucheleweshaji wa kupeleka mizigo iliyotokana na madereva hawa kupimwa kwanza, ambapo katika mataifa kwa mfano Tanzania na Zambia. Zambia yenyewe ilifunga mpaka wake kwa muda, imedai kufunga kwa siku tano ili kutoa e, mwanya kwa maafisa wa a, pale mpakani kutoa kupata elimu ya namna ya kukabiliana na swala hilo. Hali hiyo pia imejitokeza katika mipaka ya Namanga, yani mpaka wa Kenya na Tanzania, mpaka wa Malaba e, wa Kenya na Uganda, hali kadhalika mpaka wa Rusumo ambao unagusanisha mataifa ya Rwanda na Tanzania, ambapo kwa mujibu wa adereva mal wa malori nilozungumza na jana, hali kubwa zaidi na tete inaonekana katika mpaka wa Tanzania na Rwanda, ambapo baadhi ya madereva wanadai kwamba hawako tayari kuona kwa kwamba wanakubali E, wana, wachia madereva wa Rwanda kuendesha magari yao huku, hawataki kuruhusu madereva wa Rwanda kuingia katika taifa la Tanzania. Kwa upande mwingine taifa la Burundi lenyewe, uh, wiki hii limewaondosha maafisa wa shirika la uh, afya ulimwenguni WHO, kwa kile ambacho bado hali inaelezwa kuwa ni tata, ambapo vilevile vile, e, Umoja wa Mataifa kupitia shirika hilo umeendelea kuonya yale mambo yanayoendelea nchini Burundi ambapo inaelezwa kuwa hawawajibiki ipasavyo katika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona huku sasa hivi wanasiasa kujikita zaidi katika uchaguzi unaoendelea, lakini kikubwa kinachoonekana sasa hivi, macho yote yanaelekezwa kwa Tanzania, na kumekuwa na hali eh, ya inayoonyesha pengine eh, mtetereko fulani ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, viongozi kutokuwa katika uh, usawa mmoja, hasa katika kiko, kikao kile kilichofanyika uh, na kukutanisha marais wa Uganda, Sudan Kusini, eh, Kenya na Rwanda, huku viongozi wa mataifa ya Tanzania na Burundi wakiwa hawajatokea e, katika kikao hiko na kile ambacho kimeelezwa ni kama vile e, kukaa na kujadili, kwa namna moja namna gani ya kukabiliana na maambukizi haya ya virusi vya korona. Nimezungumza na Dr. David Monda juu ya kile kinachoendelea na mwenendo wa virusi hivi vya korona kwa juma hili. Dr. Monda, labda tuanzie hapa Marekani. Kile ambacho nakiona juma hili, nini hasa kimejitokeza kuanzia Marekani? Majimbo ni tofauti tofauti. Kwenye majimbo mengine eh, maambukizi yameendelea kuongezeka kwa kiwango kidogo, na majimbo mengine kama hapa nilipo New York ni kama maambukizi yametulia na yanaendelea kwenda chini. Eh, kwa leo na jana pia maambukizi hayakupita uh, mia tano. Kwa hivyo hiyo inaashiria ya kwamba Uh, kiwango cha maambukizi kulinganisha na siku za nyuma imepungua. Uh, kwa serikali kuu kule Washington kuna jitihada kabambe uh, za Bwana Trump kujaribu juu chini kuhakikisha kwamba uchumi unarudi Eh, eh, barabara eh, na pia jimbo hili hapa New Jersey, jimbo letu jirani eh, wanajiandaa kufungua mikahawa, kufungua eh, sehemu za watalii, ili msimu huu wa sama ukija, angalau eh, uchumi za majimbo zitaweza kuimarika na kujijenga zaidi. Na ukiangalia barani Ulaya, hali imekwendaje kwa juma hili ambalo tunamaliza ah, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa? nafikiria kwa kiwango kikubwa eh, mataifa yale makubwa kama Ujerumani, Ufaransa, Italia, Uhispania, uh, maambukizi yameendelea uh, kuwa uh, kwa wingi, ingawa yamepungua pia ukilinganisha na siku za nyuma, lakini kwa haya madola makubwa hususan Ujerumani eh, na Ufaransa maambukizi yameendelea kuwa eh, onyo kubwa. Kwa Ulaya kwa, kwa ujumla, na mimi nafikiria ukiashiria jambo hili la korona na, na jambo hili la uhamiaji na zile eh, patashika za Umoja wa Ulaya utaendelea ku, kuleta pengo kati ya washirika na mataifa za Ulaya ya kwamba eh, eh, siku za usoni Umoja wa Ulaya utaendelea ama mataifa yataendelea kujitoa kama vile Uingereza uh, ilivyofanya. Nafikiria eh, jambo hili la korona limechangia lime tena kuleta mgawanyiko mkubwa eh, kwenye jumuiya ya Ulaya na vipi barani Afrika? Maanake nako uh, umoja wa Mataifa kupitia shirika lake la afya WHO umekuwa ukiendelea kufanya uangalizi na kueleza kwamba uh, hali inaweza ikawa si nzuri sana kwa siku zijazo, lakini uh, bado inaonekana athari sio kubwa kwa bara la Afrika. kwa wiki hii Afrika kumeendaje juu ya virusi vya korona? Nafikiria kwa wiki hii Afrika inategemea na ile nchi eh ni nchi tofauti tofauti zimeambukizwa kwa njia tofauti tofauti. E, najua kule Afrika Kusini ile lockdown iliyokuwa ikiamrishwa na jeshi wameanza kui, e, kuipunguza kidogo kidogo. E, kule Kenya na, pi, na pia maambukizi yameendelea, yalikuwa yakipungua, yameanza tena kupanda na fikiria taifa jirani la Tanzania, Bwana Magufuli amepigwa shutuma ya eh, kwamba anatuuza korona na kwamba Tanzania kwa ujumla haipo pamoja na mataifa mengine ya kanda ya Afrika Mashariki, yaani Kenya eh, Uganda na Rwanda pia ukiangazia upande wa Burundi ni kama kule maisha yanaendelea kama kawaida. Eh, rais kule amepuuza maneno ya ya korona, anasema hii hivi ni virusi vya shetani, ya kwamba waburundi waendelee vile eh, mambo yalivyo ya, ya eh, siku za nyuma na pia ukiangazia kwa mfano ujirani kati ya Tanzania na Zambia, kumekuwa na ule mtafaruko kwenye eneo za mpaka. Madereva wa malori wamekuwa e, wakipigwa e, shutuma ya kwamba wanaeneza virusi vya korona, korona, na kwamba Zambia pia imefunga e, lile mwingilio e, wake na Tanzania kule mpakani, wamepafunga wakisema kwamba E, Watanzania wanaambukiza wa Zambia na hivi virusi. Kwa hivyo ukiangalia kwa ujumla kuna misimamo tofauti tofauti ya kikanda na kila taifa inajaribu kudhibiti hali hii ya korona kwa njia zake. Lakini kuniki, nikiangazia upande wa Afrika Mashariki ni kana kwamba kwa wakati huu kuna ule uwiano unafikiria kati ya Kenya, Uganda na eh, Rwanda, ambapo marais wa mataifa hayo walijaribu kuja pamoja kuwa na msimamo wa umoja kuweza kupinga eh, virusi hivi vya korona, lakini Burundi na Tanzania nao wamejitenga. Kile ambacho unaweza kutueleza? Tunaona sasa hivi taratibu, uh, sehemu mbalimbali za ulimwengu zinaanza uh, kurejea. Hata shirika la afya ulimwenguni WHO limeeleza juma hili vilevile kwamba inabidi tuanze kujifunza kuishi na vi virusi, kwa sababu haijulikani lini hasa virusi hivi vitaondoka kabisa, na pengine tuna paswa kuanza kutafakari namna ya kuishi navyo. Uh, ukiangalia juhudi ambazo mbalimbali mbali za kufungua e, biashara kufungua shughuli mbalimbali e, hapa Maryland leo tunaanza rasmi kuruhusiwa kutoka majumbani, lakini bado maambukizi yapo. Nini ambacho unaweza kutueleza mwelekeo wake? wanasayansi wamesema wakuu wa WHO ya kwamba hivi virusi lazima tuwe eh, tayari ku, kuishi navyo eh, huenda msimu wa fall yani eh, agosti septemba oktoba novemba na disemba hapa marekani kuna hofu ya kwamba huenda kukawa na maambukizi mengine eh, hivi virusi ni vile vya virus sio bakteria kwa hivyo eh, vila vinapiga vina wanasayansi chenga na kuweza kujiendeleza. Ni tofauti na magonjwa mengine. Kwa hivyo, nafikiria kimataifa, hususan kule Afrika, lazima tuweze kuweka misingi na miundombinu sekta zetu za afya, tusikue kila wakati tukitegemea wanasayansi wa kutoka ng'ambo. Tuna vituo vyetu kule Afrika kama Kemri, kama African Center for Research in Diseases ambazo zinaweza kufanya utafiti huu, na pia kwa upande mwingine, ningependa kuona msimamo thabiti wa Umoja wa Afrika, maanake sauti yao haijakuwa pale ambapo eh, Waafrika wamekuwa wakiathirika. Ni kama kwamba wanasema janga hili halijapiga Afrika, maanake hivyo haina haja kuweza kumakinika. Ningependa kuwe na sauti kutoka umoja wa Afrika ne, ya kwamba kuna msimamo huu wa kikanda wa kibara na kutakuwa na uwekezaji wa eh, eh, dola eh, sehemu fulani kwa utafiti na kuweza kuwa na uwiano kati ya haya mataifa yote ya Afrika hamsini na nne ili kuweza kudhibiti hali hii ya coronavirus. Maanake siku za mbele huenda ikalipuka tena zaidi, na Afrika isipokuwa imejitayarisha tutajipata pabaya. Shukran kabisa, Dr David Monda, kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii basi tunaanza kuangazia yale yanayoendelea katika midani ya michezo. Ambapo kwa mfano tukianzia nchini Japan ambako ndiko ilipaswa kufanyika Olimpiki ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na kusimamishwa, msemaji wake e, ambaye ni msemaji mkuu wa serikali anayezungumzia juu ya mashindano hayo amesema kwamba e, wamerejea kauli yao kwamba wao, yani, Japan na kamati ya kimataifa ya Olympic, IOC zilikubaliana tathmini ya pamoja ya kufanyika ya kuangazia athari za kuahirishwa kwa mashindano ya Olimpiki. Na kauli hiyo imekuja wakati ambapo IOC ikiwa imeshatangaza kwamba imetenga kiasi cha dola milioni mia nane za mkopo na malipo yatakayojitokeza baada ya kuahirishwa kwa mashindano, ambapo Japan imeeleza kwamba ina wasiwasi kwamba kiwango hicho cha fedha hakitotosha kwa mahitaji yaliyopo kutoka kwa IOC. Lakini upande mwingine Uingereza ni kwamba katibu eh, eh, wa masuala ya utamaduni Oliver Dowden, amesema kikao ambacho kimefanyika jana uh, kilichowakutanisha uh, shirikisho la soka la Uingereza FA, ligi ya Uingereza EPL, na ligi nyingine za Uingereza uh, kikao hicho kinaelezwa kufanya maendeleo makubwa ambapo ameongeza kusema uh, mtu huyu ambaye anasimamia uh, sehemu ya utamaduni kwamba mipango ya kwanza kwa michezo lazima ijumuishe namna ya mashabiki watakavyoshuhudia michezo hiyo, lakini mpango ni kuhakikisha kwamba ligi kuu ya Uingereza inarejea hapo Juni, uh, kumi lakini, mwingine, tisa, eh, Juni kumi na mbili lakini kwa upande mwingine Italia inaelezwa asilimia 99 kwamba ligi yake itarejea Juni kumi na tatu, eh, kwa mujibu wa taarifa ambazo zimetoka ndani ya serikali eh, kwamba itaruhusu uh, ligi kuu ya soka nchini humo Serie A kuanza eh, na hii litakuwa ni ligi nyingine eh, kubwa barani Ulaya kuhakikisha kwamba inarejea tena mara baada ya kutokea kwa janga hili la virusi vya korona. Lakini kwa hapa Marekani kwenye ligi ya mpira wa kikapu uh, yaani NBA timu ya Orlando Magic yenyewe imekuwa ligi ya kwanza eh, ya NBA eh, kuanza mazoezi katika kituo chake toka ilipofungwa kutokana na virusi vya korona, ambapo mchezaji Nikola uh, Vucevic alikuwa ni miongoni mwa wachezaji wa kwanza kabisa kuwasili katika programu ya mazoezi binafsi, ambapo uh, kocha msaidizi Lionel Talmes alionekana akimsaidia kufanya mazoezi, lakini akiwa amevalia barakoa na uh, gloves uh, kama jinsi ilivyoainishwa na ligi ya mpira wa kikapu hapa ya Marekani yani NBA. Kutokana na hilo, nimezungumza na uh, mwanamchezo wetu mwandishi wetu wa Cairo, Misri Shamfim Binda uh, juu ya kile ambacho anakiona kuelekea E, katika kufunguliwa kwa ligi mbalimbali. Shafi, hebu tueleze kile unachotuona. Aidi ni kwamba miongoni mwa habari zinazo trendi katika ulimwengu wa soka, kabla hatujaingia hapa barani Afrika, ni kwamba hii hapo kesho Jerumani kuanza kwa ligi yake licha kuwepo kwa wasiwasi na hofu kwa wadau wa soka juu ya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19, na hii hasa kufuatia taarifa za Italia baada ya wachezaji kwenye mchakato wa soka ambao umeanza hivi karibuni kukutwa na maambukizi ya, ya ugonjwa wa COVID-19 nchini DR Congo kumaliza michuano kwa kuwapa ubingwa wa timu hiyo na ubingwa umekuja kwa TP Mazembe kwa kile kilichokuwa kinaonekana TP Mazembe ikifanya vizuri, ikiongoza ligi nchini humo katika kipindi ambacho michuano hiyo kabla haijasitishwa kufuatia ongezeko la maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 nchini DR Congo na Afrika kwa ujumla. Na tukirejea katika makao makuu ya CAF hapa nchini Misri, nikiwa hapa jijini Cairo, ni kwamba kwa rais wa shirikisho la soka barani Afrika CAF Ahmed, Ahmed Ahmed amesema kwamba kwa sasa hafikirii CAF kuanzisha kwa michuano yoyote ile, michezo ya ligi au ya kirafiki, kwa hofu ya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 na hata yoyote uh, ile basi kutakuwa na tahadhari ya hali ya juu. Na mwisho akaongezea kusema kwamba katika vipaumbele vya vi kafu ni afya na usalama wa wachezaji, mashabiki, wafanyakazi na jamii kwa ujumla, sio tu kwa shirikisho la soka barani Afrika kafu hapa Misri, bali hata wizara ya vijana na michezo haijaruhusu watu kukusanyika katika viwanja na kushiriki michezo mbalimbali mbali kutokana na hofu ya maambukizi ya ugonjwa wa covid 19, na ikizingatiwa kwamba Misri ni katika mataifa ambayo barani Afrika yana idadi kubwa ya visa vya maambukizi ya ugonjwa huu. Hivyo, salama vimeendelea kuimarisha ulinzi na kuzuia mikusanyiko yote ile ya kimichezo au sio ya kimichezo katika hali ya kudhibiti ongezeko la maambukizi ya ugonjwa wa covid-19. Hivi inavyokwambia kuna watu 5000 wameshakamatwa kwa kukiuka marufuku ya kuwepo nje katika mida ambayo serikali hairuhusu watu kuwepo nje au kutembea isipokuwa kwa kibali maalum, ambapo 21 miongoni mwao wamekamatwa kwa kuandaa mechi za kirafiki katika kipindi ambacho kuna marufuku ya kuwepo nje. Asante kabisa, Shafii. Basi moja kwa moja tuende kwa uh, mwanahabari Anwari Mkama ambaye yuko nchini Tanzania. Tanzania, Anwari, hebu tuulize kwa kile ambacho kinaonekana katika uh, kufunguliwa kwa michezo mbalimbali, nini unakiona, unachokifahamu hivi sasa? Nyota kidogo ya kijani tayari ishaanza kuonekana kuwaka, kwa sababu ligi ya Bundesliga ya Ujerumani, moja kati ya ligi kubwa kabisa duniani, inataraji kuanza kwanza hapo kesho, kitu ambacho kitakata kiu cha wapenzi wengi sana wa soka, kwa sababu ligi ambayo inaendelea ni ligi ya Belarus ya huko barani pia Ulaya, lakini si ligi maarufu sana duniani hiyo kwa kurejea kwa Bundesliga kutasaidia pia kushawishi hata ligi nyingine za soka, kwa mfano ligi ya Uhispania La Liga, lakini pia ligi kuu ya England, licha ya kwamba kumekuwepo na mzozo sana England kurejea, baadhi ya timu zikisema kwamba haziko tayari kurejea, lakini timu zikiwa tayari kurejea. Kwa hiyo eh, kurejea kwa Bundesliga kumeonesha na hara njema ya kurejea kwa michezo na hasa katika mchezo wa soka ambao ndio unapendwa zaidi. Lakini kwa mataifa ya Afrika bado hali si tofauti ya, ya, ya, imeendelea ya, kuwa kubwa sana. Ushirikisho la soka barani Afrika CAF limekuwa kama limejifungia ndani, na kama UEFA amekuwa wakifanya hivyo na pengine FIFA wakiongea, lakini CAF imekuwa kimya mmm. Kwa hiyo ligi ambayo kidogo ishara inaweza ikarejea ni ligi ya Tanzania, hii e, inatokana na, na Rais Dr John Pombe Magufuli kusweka bayana kabisa kwamba anachofanya hivi sasa ni kushirikiana na wale washauri wake e, hii ikimaanisha kwamba hata waziri wa michezo e, wahusika wa, wa, wa Tanzania Dr Harison Mwakembe kwamba je, kuna uwezekano wa ligi kurejea katika kipindi hiki cha janga la Corona? Hiyo ligi ya Tanzania pengine ndo inaonekana kama inaweza ikarejea. e, kumbuka hapo awali pengine nakumbuka ni ligi ya Burundi ilikuwa inaendelea aburundiinadlea kucheza kama kawaida, lakini Kenya ameshamaliza ligi yao, amefuta kabisa na bingwa amepewa Gor Mahia. e, na pengine mataifa mengine ya Afrika yamekuwa kimya zaidi. Kwa hiyo e, tunachotegemea kuona ni kwamba Ulaya ligi zinaweza zikarejea, lakini Afrika bado kizungumkuti ni kikubwa kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa. Manake ligi nyingi zinaeleza hata zikirejea, uh, basi itakuwa katika hali ambapo mashabiki watakuwa hawaruhusiwi kwenda eh, katika viwanja uh, mbalimbali kwa mazingira ambayo yapo. Bundesliga inarejea kesho. Uh, ukiangalia Uingereza kwa mfano, wenyewe wanadai kwamba Juni katikati wanafikiria kuanzisha ligi na kile kinachosubiriwa ni kuona serikali itazungumza nini juu ya hilo. Kwa wadau ama mashabiki wenyewe wa michezo, maoni yao imekuwa ni nini ulimwenguni kote juu ya uh, ligi hizo kusimama mpaka hivi sasa? Wadau wanaonekana kabisa kufurahishwa na kuona kuna, kuna dalili njema kurejea kwa ligi, na hii kwa sababu ligi mpira umekuwa ni starehe, lakini pia mpira umekuwa ni biashara, na biashara hii inawahusu wengi, kwa sababu hata huko Afrika tunahusika zinapokuja katika masuala ya fanya hizi betting ama tunasema kamari za kwenye kwenye, kwenye michezo lakini pia ile tu starehe ama uondo umeondoka machoni eh, eh, mwa wapenzi wengi. Kwa hiyo wadau wengi wamekuwa wakifuatilia sana vyombo vya habari vya kimataifa, kwa mfano VOA, lakini i habari mbalimbali, lakini pia opaza nyumbani na vyombo vya habari hapa nyumbani, kwamba kujua je, hizi ligi lingi zinarejea ama zirejei, kwa sababu wanataka kufahamu hivyo. Lakini kwa hapa nyumbani ligi wapenzi wengi walikuwa kisubiri sana kuona kwamba ligi kirejea. E, na wengi wameonesha kwamba watakuwa wanachukua tahadhari ya kwamba hata kama zikirejea hakuna mashabiki wenye watu jali, na kikubwa zaidi hivi, hata kuna baadhi kuna vile vibanda umiza zaidi e, vipo hapa nyumbani tayari. Kuna hata watu wameshaanza kufanya marekebisho hivi vibanda umiza, kwamba pengine vijengwe katika kuruhusu mita moja moja, ili watu wakienda kuangalia mpira basi, wale wanachukua tahadhari ya janga la corona. Kwa hiyo wapenzi wengi wanakuwa wanasubiri wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana, kile ambacho uh, kinaonekana uh, pindi hizi ligi zitakaporejea, maisha yatakuwa katika hali ya kawaida kabisa kwa wanamichezo wenyewe, hata waliopo uwanjani, ama tutarajie kuona pengine mare farihi eh, ama waamuzi wakiwa wamevalia uh, zile nguo rasmi za kujilinda. Na ni kweli kabisa, kwa mfano, bado hatujafahamu hapa nyumbani, lakini huko Ulaya kwa mfano, Ujerumani wenyewe Dario Sheka bana kabisa kwamba kutakuwa kuna karantini ya wachezaji wote wanaocheza katika hizo ligi, yaani ni Bundesliga ligi ya ligi daraja la kwanza na hata ile ligi daraja la pili, ambayo kwa bahati mbaya kuna timu ilibainika kwamba tayari karibu wachezaji wake wote walikuwa na corona, wana virusi vya corona. Lakini bado DFL imesema kwamba ligi itaendelea. Kwa hiyo ukiangalia kwamba kutakuwa kuna tatizo kubwa sana, kwa mfano mtaji, kwa mfano mshaka hivyo. Lakini Uingereza wameshachukua tahadhari ya michezo ile kwa katika viwanja yani vile neutral, yani uwanja ambao si wa timu husika yoyote. Sasa, hii ssa kufanya ya kwamba ili kuzuia mkusanyiko wa mba, mashabiki wasiwe wengi nje ya uwanja. Asante sana Anwar Mkama na Shafi Mbinda, eh, kwa kutueleza hayo. Basi hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami.