Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo basi, katika kwa undani, ikiwa ni siku ya Jumatatu ya Mei 11 mwaka 2020 e, tutaanza kuangazia e, hali ya maambukizi ya virusi vya korona kote ulimwenguni. Hali kadhalika tutaangalia vilevile katika eneo la Afrika ya Mashariki. Katika sehemu ya pili, tutaangalia hatua ya serikali ya Zambia kutangaza kuufunga mpaka wake na Tanzania, ikiwa ni juhudi za kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi kwa undani hii leo moja kwa moja tunaanza kuangazia eh, hali ya maambukizi ya virusi vya korona eh, kote ulimwenguni ambapo tunaanzia na eneo la Afrika mashariki ambapo mpaka uh, hii leo kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na wizara ya afya ya mataifa ya Afrika Mashariki, tukianza na Kenya uh, jumla ya maambukizo yamefikia watu mia sita sabini na wawili huku Tanzania eh, ikifikia watu mia tano na tisa Ikumbuke Tanzania bara bado haijatoa taarifa zozote mpya eh, kwa muda wa zaidi ya wiki moja hivi sasa, huku Zanzibar mwishoni mwa juma uh, ikitangaza eh, maambukizo zaidi ya watu Uh, ishirini ambao wamesababisha idadi hiyo ya wagonjwa ama walioambukizwa virusi vya korona nchini Tanzania kufikia mia tano na tisa. Lakini taifa la Rwanda lenyewe mpaka hivi sasa limeandikisha maambukizo mia mbili themanini na nne, huku Uganda ikiwa na maambukizo mia eh, moja ishirini na moja, na maambukizo na mengi ambayo yanaelezwa eh, kutokea nchini Uganda yanahusishwa na madereva wa malori lakini kwa upande wa Kenya hii leo e, inaeleza kwamba idadi ya wagonjwa wa virusi vya korona nchini humo iliongezeka e, mpaka kufikia mia saba baada ya wagonjwa wapya ishirini na nane kuthibitishwa katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita. Kwa maana hiyo, hivi sasa e, kwa mujibu wa taarifa ambazo zimeongezwa na serikali ya Kenya kwa muda sio mrefu uliopita jumla, Kenya ina maambukizo mia saba. Katibu mtendaji wa wizara ya afya Rashid Aman amesema kwamba kati ya wagonjwa hao wapya kumi wanatokea Mombasa, tisa kutoka Kajiado na saba kutoka Nairobi, huku wawili wakitokea katika eneo la Wajir. Wagonjwa wote tisa kutoka Kajiado ni madereva wa malori e, wa masafa marefu ambao walikuwa wanarudi kutokea nchini Tanzania katika mpaka wa Namanga, ambapo Amana amesema kwamba madereva hao o, kutoka Kajiado walipimwa katika mpaka wa Namanga pamoja na wenzao wa Tanzania, ambapo jumla ya sampuli mia nane arobaini na moja zilifanywa vipimo katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita kwa mujibu wa taarifa. Lakini tukiangalia uh, mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona dunia uh, kiujumla, ni kwamba mpaka hivi sasa watu walioambukizwa ni zaidi ya watu milioni 4, eh, na laki mbili na tisa elfu, na vifo ambavyo vimeshatokea ni uh, vifo zaidi ya laki mbili na themanini na nne elfu, huku waliopona E, wakiwa ni zaidi ya watu milioni moja uh, laki tano na elfu uh, saba. Marekani bado inaendelea kuongoza kwa idadi e, ya uh, vifo, hali kadhalika idadi ya maambukizo, lakini habari ambayo inaonekana ni habari njema e, kwa sababu idadi ya maambukizo inaanza kuonekana kupungua e, Marekani ikiwa imeshaandikisha e, jumla ya maambukizo uh, ya watu zaidi ya milioni moja uh, laki tatu na sabini elfu, huku vifo vikiwa vimeshatokea vikiwa ni zaidi ya watu elfu thamanini na mia nane. Uhispania uh, yenyewe ina maambukizo zaidi ya laki mbili na sitini na nane elfu, huku vifo vikiwa ni ishirini na sita elfu Uh, mia saba arobaini na nne. Kutaka kujua kinachoendelea nimezungumza na, ni uh, na Profesa Ham kutoka kwake. Je, mwelekeo wa virusi hivi vya korona hivi sasa una? Asante sana uh, uh, profesa Asa. Kwanza tunianze tu kusema tu kwamba katika hali ya kidunia sasa hivi ni kwamba duniani uh, uh, Uh, ugonjwa huu watu wameanza kuelewa na watu wengi wanafuata masharti ya kutoka kwa wataalamu wa uh, afya ya kujikinga na ugonjwa huu uh, lakini sasa mpaka uh, sasa hivi uh, kuna Waafrika karibu zaidi ya milioni nne, uh, vifo zaidi ya laki mbili na themanini na nne elfu uh, na zaidi ya watu milioni moja Uh, nukta tano wameweza uh, kupona kutokana na uh, kupata ugonjwa huu. Hiyo ni katika hali ya kidunia kwa ujumla mpaka sasa hivi. Kile ambacho kimekuwa kikiendelea uh, kote ulimwenguni mpaka hivi sasa uh, Marekani bado inaonekana ina maambukizi mengi hasa ya virusi vya korona pamoja na vifo Hebu tuelezee uh, kile ambacho kinaonekana hivi sasa, mwenendo wa virusi hivi kwa Marekani, hali inapungua, inaonekana kuwa ni mbaya uh, ukiangalia za, za kutoka katika moja ya uh, chombo kikuu cha serikali hapa Marekani kinacho kama CDC bado kinaonyesha kwamba hali si nzuri sana kama ilivyokuwa ukitarajiwa na bado uh, uh, waathirika wa Uh, virusi hivi ina inazidi kuendelea kupanda juu, na vifo viko katika pale pale, bado havijapungua kwa kasi la, lakini niseme tu ni kwamba uh, baadhi ya wananchi wengi hapa Marekani wameuelewa ugonjwa huu na wanapata uh, maelekezo kutoka kwa kuja na wataalam wa afya kwa karibu zaidi. Labda moja kwa moja tuelekee uh, katika uh, ukanda wa Afrika Mashariki, hali ikoje hivi sasa? uh, katika mataifa ya Afrika Mashariki, katika hali katika ma, uh, mas, uh, Afrika ya Mashariki, uh, ukiangalia takwimu kutoka vilevile katika uh, chombo hiki cha hapa Marekani cha CDC kinaonyesha kwamba uh, uh, takwimu katika mashariki ya kati wa Afrika kuna zaidi ya watu Uh, elfu sita na vifo uh, vimepanda katika maelfu ma vilevile, na waliopona vilevile. Kwa hiyo kwa ujumla tuliseme tu kwamba uh, hali katika Afrika Mashariki, ugonjwa huu bado si nzuri, na kama nilivyogusia hapo mwanzo ni kwamba watu wanatakiwa kupata masharti ya wataalamu wa uh, kiafya na kuyazingatia ili kuepukana na kuongezeka kwa maambukizi. Kiujumla ki mazingira ambayo uh, yamekuwa yakiendelea barani Afrika hivi sasa uh, mwenendo unaonekana vipi? Maanake bado hali ya vifo ilikuwa ikionekana kama uh, ni chache tofauti na ubashiri wa shirika la afya ulimwenguni WHO. Kwa hali jinsi inavyokwenda kwa Afrika yote kiujumla, hali ikoje? Uh, ukifuatilia uh, watu waliokuwepo pale katika bara la Afrika hususan Tanzania, ni kwamba inaonekana kwa sasa hivi wengi wa Watanzania, utazungumzia kwa Watanzania, hawafuati masharti yale ya wataalamu wa kiafya, na na hii inaweza ikawaathiri wengi wao zaidi, kwa sababu ugonjwa huu ni hatari na huko, kwa hiyo tucha kuzungumzia au chabu. Kuwapatia taarifa wananchi wa Tanzania na, na Afrika Mashariki na Afrika kujula, kwa ujumla ni kwamba wazingatie masharti ya kitaalamu ya kiafya ili kuepukana na kuambukizwa na ugonjwa huu. Nini ambacho kinaonekana kwa barani Ulaya? Maanake tumeshasikia kwamba uh, hali pengine inaweza ikaanza kurudi. Tumeona Ujerumani maduka yameanza kufunguliwa, hali kadhalika Uhispania, Italia Uh, mwenendo ukoje wa virusi barani Ulaya? Maanake hata Uingereza hapo jana, waziri wake mkuu Boris Johnson ametangaza kwamba yeyote atakaingia Uingereza lazima apitie siku kumi na nne za lazima za karantini. Je, kiujumla hali iko vipi? oh, bado magonjwa yanazidi kuongezeka kama Ujerumani, na hili tu ni kutokana na kufunguliwa kwa baadhi ya shughuli mbalimbali. Kwa hiyo watu wanaendelea labda niseme tu ni kwamba kuambukizana, na ni, ni cha muhimu tu ni kwamba inaone, inaonekana ya kwamba hali si nzuri kama ilivyokuwa ikitarajiwa, na tunaona hivi sasa mataifa mbalimbali yanaanza uh, kuruhusu shughuli za kawaida uh, kuweza uh, kuendelea kama hapo awali. Je, kwa yale ambayo yanazungumzwa na wataalam mbalimbali ni kwamba dunia sasa imefikia hatua ya kuona kwamba virusi vinaweza vikadhibitiwa, wakati huo huo shughuli zikiendelea kama kawaida. Uh, kwa kweli hilo swali lina, linautaka kidogo, kwa sababu bado kinga ya ugonjwa huu haijapatikana na baadhi ya viongozi wengi wa kisiasa wanajaribu sana kuangalia hali ya uchumi wa ya, ya mataifa yao isiporomoke. Kwa hiyo wanajaribu ku, ku, ku, kuangalia tu ya kwamba labda wafungue shughuli za kiuchumi na kibiashara, ili kuweza kurudi katika madarakani katika siku za baadaye, kwa kutumia gharama ya uhai wa binadamu. Kwa hiyo tu mimi tu nisisitizie tu ya kwamba ah, hali si nzuri, kinga haijapatikana, bali wananchi wenyewe watumie busara na hekima zao kujikinga na ugonjwa huu na hususan kukaa kukaa katika majumbani. Lakini kile kinachoonekana uh, kuna ishara ya maisha kuanza kuendelea wakati virusi vya korona vikiwa bado vipo ni, ni, ni swali nzuri tu, ni kwamba tumeona hapa vile vile hapa Marekani maisha yameanza kurudi, na wananchi wanajaribu kusahau uwepo ugonjwa huu, lakini ugonjwa huu upo, lakini itachukua muda mrefu wa maisha ya kawaida kurudi kama ilivyokuwa katika siku za awali. Asante sana uh, profesa Patrick Nugula, kwa kutueleza hayo, na hapa ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Nam karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii basi tunaangazia e, hatua ambayo imetangazwa e, na Zambia a, ikiwa ni hatua ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Zambia imeamua kufunga mpaka wake na nchi jirani ya Tanzania kuanzia leo Jumatatu. Hii ni baada ya kuwa na maambukizi mengi, hususan miongoni mwa wafanyabiashara wa ngono na madereva wa malori kwenye uh, mji wa mpaka wa Nakonde ambao wanapatikana katika mpaka wa Tanzania e, ukifahamika Tunduma e, na Nakonde kwa upande wa Zambia e, wale ambao wamekuwa wakifanya biashara ya kujiuza. Imeeleza kwamba a, kwa mujibu wa taarifa kutoka Wizara ya Afya ya Zambia e, wamesaidia kupata watu walioambukizwa e, virusi vya korona kwenye mji huo wa Nakonde e, wafanyabiashara hao wa ngono nchini Zambia e, wanasaidia sana kuwapata watu waliopata opa, maambukizi mapya ya virusi vya korona. Chitalu cha afya amesema 76 kati ya 85 walioripotiwa kuambukizwa a, virusi vya korona katika eneo hilo la kaskazini mwa taifa hilo la Zambia. Uh, walikuwa ni wafanyabiashara wa ngono uh, au madereva wa malori, lakini hatua hiyo bado inaendelea kuzusha wasiwasi uh, wasi mkubwa juu ya usafirishwaji wa mizigo uh, kuingia ndani ya Zambia, hali kadhalika kwenda katika uh, miji mingine ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Dar es Salaam George Njogopa, kutaka kufahamu taarifa ambazo zimetolewa nchini Tanzania juu ya kufungwa kwa mpaka huo na kweli kumekuwa na taarufi kutoka kwa raia wa Tanzania walioko katika ndani ya Zambia baada ya serikali ya Zambia kurejelea tena hali yake ya kufunga mpaka unaounganisha kati ya mataifa haya mawili suala, so, hili limekuwa likijadiliwa kwa muda mrefu, na utakumbuka hivi karibuni katibu mkuu wizara ya mambo nchi za nje alifanya majadiliano na balozi wa Zambia hapa nchini akimkumbusha namna ambavyo ilivyokuwa muhimu kwa, kwa pande hizi mbili kuzingatia makubaliano aliofikia hivi karibuni katika kikao cha baraza la mawaziri wa nchi za Zasab ambako waliruhusu kupitishaji wa bidhaa muhimu katika eneo mpakani, hasa kuzingatia kwamba mataifa baadhi yanategemea ma zaidi bandari ya Dar es Salaam kusafirisha bidhaa muhimu. Kwa hivyo kwa sasa madereva wengi wamekuwa wakilalamika kuhusu kusitishwa kwa safari katika mataifa jirani, hasa Zambia na ripoti zinasema kwamba maduka yaliyokuwa yakiendeshwa na wafanyabiashara wa Tanzania huko Zambia mpakani kabisa mwanzo mwanzo, uh, yamefungwa, hali ambayo kidogo imewatia katika hali ya sintofahamu wafanyabiashara hawa ndogo ndogo wa Tanzania. Kwa hivyo kumekuwa na hali hiyo inayojitokeza sasa, na utakumbuka kwamba tangu kuzuka kwa maambukizi ya virusi vya korona, baadhi ya mataifa yamekuwa akichukua hatua kama vile kudhibiti mwingiliano wa watu na misafara, lakini kwa hali hii, kwa Tanzania hali ni tofauti. Watu wanaruhusiwa kusafiri sehemu moja kwenda nyingine, lakini kwa tahadhari. Kwa hivyo, tatizo la korona linazidi kuathiri biashara ndogo ndogo na zile biashara kubwa kubwa, kubwa, katika maeneo yanayopakana. Sasa hili la kufungwa huu mpaka wa Zambia na Tanzania, mpaka hivi sasa, njiogopa, kuna taarifa zozote ambazo mmeshazipata za athari yake maanake ili swali linaanza hii leo e, mpaka utafungwa rasmi hii leo, na wanaeleza kwa muda, japo haijaelezwa ni kwa muda gani. Sasa kwa mazingira ambayo yapo, kuna lolote ambalo mmeshaarifiwa juu ya athari zake au nini ambacho kitaendelea baada ya kufungwa mpaka? Kwanza lazima kufahamu kwamba athari ziko za moja kwa moja, kwa sababu uh, eneo la mpakani ni eneo muhimu kwa wafanyabiashara, hasa walioko katika mikoa uh, ya Rukwa Mbeya, hata Dar es Salaam kwa sababu safari nyingi zinafanywa kutoka Dar es Salaam mpaka, mpaka mpaka mpaka kupitia bandari ya Dar es Salaam na baadaye katika barabara. Kwa hivyo kumekuwa na athari za moja kwa moja kwa sababu wafanyabiashara wengi wamesimama sasa, wameshindwa kwenda upande wa pili kuendelea na shughuli zao. Pia madereva wamekuwa kitoa kilio chao na mara kadhaa wamekisikika kwamba wanapata wakati mgumu wanapofika katika eneo la mpaka kwa ajili ya kupita kuendelea na safari yao na hivyo karibuni baadhi walitishia kugoma baada ya kuona hali inavyowakumba. Kwa hivyo kuna athari za moja kwa moja unazoshuhudia wakati, kwa sababu biashara ndogo ndogo nyingi zinasimama wakati huu, licha ya kwamba athari nyingine zinaweza zikajitokeza zaidi katika siku za usoni. Tatu ni tangazo lenyewe limekuja ghafla sana njogopa. Uh, ukiacha hili swala la mpaka wa Tanzania na Zambia, kumekuwa na malalamiko mengi sana yakiendelea kutoka kwa madereva wa malori, na wewe wiki iliyopita umezungumza nao baadhi yao kile ambacho uh, kinaonekana kipo katika mipaka karibu yote hivi sasa, eh, ya Tanzania na mataifa mengine jirani. Nini madereva wanachoeleza, kilichopo kikubwa wanacho kizungumza, wanatiliwa hofu hawa madereva kutoka Tanzania wanapoingia katika nchi jirani, pengine wanaweza wakasambaza virusi vya korona, madai ambayo yamekuwa kipuuzwa na madereva wenyewe, kwa sababu hawana wa uhakika kama wanasambaza virusi, na kwa dhana hii inachukuliwa kubwa kwa sababu tu Tanzania, mpaka wakati huu tunavyozungumza, haijaweka vizingiti vyovyote. Raia wanaruhusiwa kusafiri pahala popote, na shughuli nyingine za kibiashara za kijamii zinaendelea, isipokuwa tu shule na vyuo zimefungwa mpaka wakati huu. Kwa hivyo kwa dhana hiyo basi huenda mataifa jirani yanajaribu kutizama namna ambavyo uhuru wa Tanzania ulivyokuwa mkubwa. Wanapoingia katika mataifa yao, pengine wanadhani wanaweza wakawa wamepata maambukizi na hivyo kuyasambaza katika mataifa hayo. Na wakati mwingine madereva wanasema wanalazimishwa kujiweka karantini kwa muda fulani kwa gharama zao wenyewe na mipakani. Na wakati mwingine mataifa mengine yanaripotisha kwamba yana, walazimisha madereva wanaokuja Tanzania kushusha mizigo yao katika maeneo mipakani, kitu ambacho ni kinyume na makubaliano wakati wanapoanza safari. Kwa hivyo kumekuwa na mkanganyiko wa kiaina hiyo kuhusiana na nangali la korona na adha wanazokumbana nazo madereva wafanya biashara kutoka nchini Upinga na kone hisi wanakwenda nchi jirani. Asante sana uh, George Njogopa kwa kutueleza hayo. Kutokana na hilo basi, nilipata bahati ya kuzungumza na dereva wa lori Barnabas Anderson Mchiwa, ambaye yeye hii leo amefanikiwa e kuvuka katika mpaka huo wa Tanzania na Zambia, na mpaka hivi sasa tunavyozungumza yupo katika mpaka huo wa Tunduma na Nakonde e, ambapo anaelezea hali halisi. Sasa, Banaba, hebu tueleze hali halisi kile ambacho mmeambiwa juu ya sakata hili. Hali ikoje na hebu tueleze. Tunajua wewe uko hapo, kwamba hata mi ninapongea mpaka hivi sasa niko hapa boda, ndio nimeingia jana usiku, leo ndo nime, nimebreak nimefanya nime kwenda kupeleka document kabidhi lakini utaratibu kwamba bwana, hakuna swala lote ambayo tulioambiwa kabla ya maana, tumefika hapa na leo kufika eka dokumenti kuuliza swala kuvuka, ndio tunapata taarifa kwamba bwana, boda imefungwa, haitaruhusiwa haita gari yote kuvuka usiku wa leo kwa muda usiojulikana kwao, bado hatujaelewa nini kinachoendelea mpaka sasa hivi, labda ndio najaribu kufatilia fatilia, lakini hapo uh, hali hali ikoje hivi sasa katika huo mpaka wa Tanzania na Zambia hivi sasa ambapo wewe upo? Ah, hali ni shwari tu, maana hakuna gari yote uliokaa kwenye foleni wala hali hakuna kinachoendelea lakini, wanavyodai kwamba ni kuna mazungumzo yanaendelea kwamba kesho tutapata jibu kamili. Nadhani Mungu akisaidia, kesho tukapata jibu kamili kujua kinachotokea ni kitu gani. Hayo mazungumzo yanayoendelea ni mazungumzo ya yanahusu nini hasa? ni, ma, ni mazungumzo ya kuhusu hizi boda mbili Tanzania na Zambia, kwamba itakuwa watapimwa vipi madereva kuhusu kupata usalama wao na kuepuka na ile gonjwa, ndio wanavozungumzia hivi sasa. Lakini kijumla, ambapo hivi sasa mambo yanavyokwenda, uh, kwa wamiliki wenyewe kuna chochote ambacho wameshawaambia? Maanake tunajua kuna watu wengine walikuwa tayari wanasubiri kuchukua mizigo kuivusha kwenda Zambia, kuna chochote ambacho mmesha kielezwa? Sio wewe binafsi, labda wenzako wa makampuni mengine au wa kampuni moja na wewe? Habari ah, tunavyopata, tunashukuru, tunavyopata kwenye hii mitandao mitandao yetu ya kijamii, ndio mtu unavyopata habari, kwa huyu anajaribu kusambaziwa na kuweza kujua kinachoendelea, lakini kwa wamiliki wetu hawajapata kutuambia chochote kinachoendelea, bado tunapata kw-kwa kubadilishana kupitia tu mitandao hii ya kijamii. Na kile ambacho mmeelezwa ni kwamba uh, ni magari tu yatakuwa haruhusi kutoka Tanzania kuingia Zambia, au kwa upande wa Tanzania magari yatakuwa yanaruhusiwa, uh, kutoka Zambia kuingia Tanzania. Sasa kwa sababu gari wanatuvai mpaka sasa, hakuna gari litakayoweza, hamna gari litakayoenda wala gari litakayorudi, kwamba ni kutakuwa kupo kimya, walio kule Zambia watabaki kuwa Zambia na walio kupo Tanzania watabaki kuwa Tanzania na je, kuna uh, madereva woote ambao kwa namna yoyote ile hawawezi uh, kufika mpakani hii leo ni kutoka Tanzania ambao wanarejea kutoka labda Kongo ama Zambia yenyewe? Kwa maana hiyo kwamba unadhani kuna baadhi yenu ama wenzako watakwama kabisa ndani ya Zambia? Mpaka sasa navongea wengine bado wamekwama, wako upande wa Zambia kule, wako wamekaa kwamba kitakachoendelea ni kitu gani. Bado wako Zambia wengine lakini kile ambacho mnakiona kama athari za uh, uh, uamuzi huu ni nini hasa, nyinyi kama madereva wa malori? Maanake mnajua uh, hali halisi ya namna ya mizigo inavyopelekwa uh, eh, kwa sababu Zambia haina bandari, inategemea bandari ya uh, Tanzania, halikadhalika na baadhi ya miji mingine ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo imekuwa ikipitisha shehena zake uh, Tanzania. Athari zake unaziona zinakuwa zitakuwa vipi? Mimi nahisi labda ambayo kitakachowasumbua ni swala zima la mafuta, manake wamekataza mpaka gari za mafuta kwenda kule. Nadhani hiyo haitakuwa kwa muda mrefu, nadhani kwa sababu mafuta ndio kila kitu, anao waweza kusukuma mambo yote. Nadhani zikikaa kama siku nne, siku ngapi, wanaweza wakachemka, tukalus tukaweza kwenda kama kawaida, maana magari ya mafuta nao buki na mafuta ndio kila kitu anaweza kusukuma siku. Lakini nyinyi binafsi kama madereva mmepokea hali hii kwa namna gani? Manake uh, kuna hali ya mazingira kwamba uh, madereva kutoka Tanzania wamekuwa wakipata ukaguzi mkubwa zaidi wa maambukizi ya virusi uh, vya korona wanapopitia katika mipaka mbalimbali mbali. Si huo tu wa Zambia na Tanzania bali hata mipaka mingine na nchi jirani kwa sababu kama kwa sisi tunaenda sehemu nyingi nyingi, nakutana na vitu vingi vingi, inawezekana wakusa wakuendeleza kusambaza huu ugonjwa. Lakini tunachoomba ajabu ajabu, kuangalia tu njia mbadala ingine yote iweze kutumika, ili kuweza kuweza kustopisha huu ugonjwa au kupunguza kusambaa kwa ugonjwa. Asante sana uh, Barnabas Anderson Mchiwa eh, ni dereva wa lori huyu, akitueleza yale yanayoendelea eh, katika mpaka na kile ambacho wanakifahamu mpaka hivi sasa. Basi kufika hapa, tumefikia mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asanti sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.