Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Kennes Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Rais wa Tanzania John Magufuli leo amelihutubia taifa kwa njia ya televisheni kutoka Chato nchini humo na amesema maambukizi ya virusi vya korona nchini humo yamepungua na kama hali ikiendelea hivi ana mpango wa kufungua vyuo nchini humo ili wanafunzi waendelee na masomo na pia anafikiria shughuli za michezo kufunguliwa. Sikutoa amri ya lockdown, ya kuwafungia watu majumbani Ulikuwa ni utumwa wa ajabu. Kazi lazima tufanya, hakuna lockdown au baba yake na lockdown au ndugu yake na lockdown, hayupo Tanzania na Mungu atatusimamia kwenye hilo. Sisi tuchape kazi. Watakapomaliza kujiroko kule, watakuja huku, tutawasaidia chakula yale yatakayoweza, na tusiwabague. Na sisi ndani ya Afrika Mashariki na ndani ya Sadeki tuko pamoja, na tunafanya kazi pamoja, tunashikamana katika kuleta maendeleo. Lakini katika kutatua tatizo kila mtu ana njia zake za kutatua. Hata katika mji huwezi kila siku wewe na mji wako, halafu unapangiwa ya kufanya. Mzee wetu kikweta alishasema ukiambiwa, changanya na za kwako mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa mjini washington dc mlipuko wa bomu la mjitoa mhanga katikati ya somalia leo jumapili umeua takriban watu watano akiwemo gavana mmoja wa eneo hilo maafisa wanaiambia sauti amerika voa idhaa ya kisomali Gavana wa jimbo la Puntland katika eneo la Mudug, Ahmed Muse Nur, na walinzi wake watatu pamoja na dereva wake waliuawa baada ya mjitoa mhanga aliyekuwa akiendesha bajaji kuelekeza usafiri wake kwenye gari hilo na kujilipua katika mji wa Galkayo uliopo kilomita mia sita kaskazini ya Mogadishu. Meya Sahid Mohammed Ali aliambia VOA idhaa ya Kisomali kwamba gavana alifariki katika eneo la tukio pamoja na watu wote ndani ya gari hilo. Ali alielezea kwamba bajaji iliyofanya tukio hilo ilikuwa imesheheni milipuko na kuigonga gari ya gavana. Nur alichaguliwa kwenye wadhifa huo Mei mwaka jana. Awali alikuwa akihudumu kama naibu gavana na alielezewa kama mkongwe wa kisiasa katika eneo Kundi la wanamgambo wa Al Shabab linadai kuhusika kwa mlipuko huo. Nur ni gavana wa pili kutoka utawala wa Puntland kuuawa na wajitoa mhanga ndani ya kipindi cha miezi miwili. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ametia saini mkataba wa kushirikiana madaraka na mpinzani wake mkuu Abdallah Abdallah leo Jumaapili, na kutoa uwezekano wa kumaliza miezi kadhaa ya vuguvugu la baada ya uchaguzi wa urais na miaka kadhaa ya vita vya kisiasa kati ya kambi hizo mbili. Wakati Ghani ataendelea kuwa rais wa nchi hiyo, Abdallah atakuwa kiongozi wa pili mwenye madaraka . Atapendekeza wagombea kwa asilimia hamsini kwenye baraza la mawaziri ikiwemo wizara nyeti na atasaidia kupanga mpango mbadala wa kuwateua magavana. Abdullah pia ataongoza utaratibu wa amani na mashauriano yajayo na kundi la Taliban kama mkuu wa baraza jipya la maridhiano kitaifa. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amewasilisha serikali yake mpya ya umoja kwa bunge leo Jumapili, na kumaliza zaidi ya mwaka mmoja wa kizuizi cha kisiasa, lakini bado anakabiliwa na kesi inayotarajiwa kuanza ndani ya muda wa wiki moja kwa shutuma za rushwa Mkataba wake wa kushirikiana madaraka na mpinzani wake wa zamani katika uchaguzi, kiongozi wa chama cha Blue and White, Benny Gantz, unafungua njia kwa chama cha Netanyahu kuendelea kusonga mbele utaratibu aliyoahidi kuchukua sehemu inayokaliwa ukanda wa Gaza, ardhi ya wa Wapalestina wanayoipigania kwa taifa lao, chini ya mkataba wake na Gantz, baada ya miezi mitatu ya uchaguzi usio na matokeo. Netanyahu ataendelea kuwa waziri mkuu kwa miezi kumi na minane kabla ya kukabidhi madaraka kwa mshirika wake mpya Gans. Mkuu wa zamani wa jeshi atakuwa waziri wa ulinzi wa Netanyahu na waziri mkuu anayebadilishana madaraka, nafasi mpya ambayo Netanyahu ataishikilia wakati Gans anashika madaraka. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Marekani bado inaendelea kuongoza katika maambukizi ya COVID 19 duniani ikiwa na takriban kesi milioni moja nukta tano na vifo vipatavyo elfu themanini na tisa. Katika jimbo la North Carolina, jaji wa serikali amepinga masharti ya Gavana Roy Cooper kuhusu huduma za ibada ambazo zingehusisha watu kumi pekee kushiriki kwa wakati mmoja. Marufuku ya kusitisha mikusanyiko iliwekwa ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Wakati wa huo maambukizi ya virusi vya korona ulimwenguni, pamoja na idadi ya vifo, inaendelea kuongezeka. Zaidi ya watu milioni 4.6 duniani wana maambukizi ya virusi hivi na zaidi ya watu laki tatu na elfu kumi na moja wamefariki. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA hapa mjini Washington DC. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, mahala popote pale ulipo, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa mjini Washington DC. Basi mwenye bahati ya kutufungulia ukurasa wa salamu na muziki siku ya leo ni Devota Daniel Elias, mama Elizabeth wa Mageuzi, Shinyanga, Tanzania. Yeye anasema salamu zake za kwanza kabisa zimfikie mtangazaji wa kipindi. Basi nasema shukrani sana Devota Daniel Elias kutoka kule Shinyanga, Tanzania. Salamu pia unataka ziende kwa baba watoto wako, lakini hujamwandika ni nani huyo. Vilevile vile salamu unasema ziende kwa John Ipembe, salamu ziende kwa Jafari Kopo Edinali nyam Mwelu vile vile wamemsalimia Sidia Afuguru, Rustic Maratu na Leticia Shilogile, popote pale walipo, wapokee salamu. Ujumbe unasema nawapenda na tudumishe amani. Salamu hivi sasa nazishika zako wewe na ili sio bela wa Tanzania. Unataka salamu zimfikie huyu Juventus Joasi Ntalima, Dorika Tadeo, Philbert Jonathan Kenshambi, Eric Victus Masawe, Mesha Mwamala, Jogo Kuchi Mkongwe, Masanja Ngasa, Mzee Joseph Sindano, Sali Bunzali Sali na Deus Masonga. Basi baada ya kusoma salamu hizi, sasa nakaribisha salamu kwa njia ya sauti. Ni kutoka kule Misri, Cairo kama ambavyo mwandishi wetu Shafi Mbinda alivyozituma salamu hizi kutoka kwa wasikilizaji wa huko. Kwa jina naitwa Muharam Ali Mtupa, niko huku nchini Misri. Napenda kutoa salamu kwa mama yangu mzazi Nyambonde, na salamu ya pili iende kwa mjomba wangu Yakubu Showeji ambaye anapatikana Dar es Salaam, na mwisho kabisa namkumbuka mangu mdogo na Fatuma Bakari Mikange. Ujumbe katika mwezi huu wa Ramadhani mtukufu, na korona iliyoingia, tuzidishe dua kwa Mwenyezi Mungu. Wajina anaitwa Lusi Joni Mareko, ni mkazi wa Kairo. Salamu zangu za kwanza zimfikie mama yangu Magreti Joni Mareko akiwa pale Moshi vijijini. Ya pili imwendee dada yangu Felista Joni Mareko akiwa Moshi vijijini. Ya tatu imwendee mama mkwe Asha Ramazani Majingo akiwa pale Tandika. Salamu yangu ya nne imwendee mume wangu kipenzi Adinani Ramazani Majingo Cairo. Mjumbe wangu nawaambia wajilinde sana na hili janga la korona, wasike tahadhari zilizotolewa na Wizara ya Afya. Kwa jina naitwa Hassan, Muhamed Hassan, nipo Cairo e, natoka Tanzania. Salamu zangu za kwanza napenda kuzituma kwa mama wangu mzazi, namwombea Mungu ampe afya njema, ampe umri mrefu, na salamu zangu za pili zimtikie baba wangu mzazi, Bana Muhamed Hasan, naye namtakia afya njema na Mwenyezi Mungu amlinde na kila shari. Na salamu zangu za tatu ziwafikie wanangu Ibrahimu na Asmani, na watakia afya njema, na Mungu awazidishie kila laheri. Na salamu zangu za mwisho ziwafikie ndugu na majamaa wote walioko huko nyumbani Tanzania na pia nawasihi kwamba kutokana na janga hili la korona, basi waweze kuchukua tahadhari mbalimbali zinazotolewa na wataalamu wa afya, na pia dua kwa ajili ya kumwomba Mwenyezi Mungu atuondoshee janga hili la korona. Asante sana. Salamu hizi za Misri basi zinasindikizwa na kibao murwa kabisa, kutoka kwa Sauti Sol akishirikiana na Nandi, wanakuambia kiza kinene mambo yanavyokwenda ndani ya salamu na muziki kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa nasoma salamu zako wewe Deusi Masunga, ujaandika unatokea wapi, lakini salamu unataka ziende kwa Mashaka Subi, Mkonole Mkalagwa, mjukuu wa Malagwa, Tunza Godfrey, mwaka mwakapenda Rutahi wa Busisi, Charles Jumanne, fundi simu Majali wa Bususu, Juma Hassan Joka, Miraji mwana wa Kibinda akiwa Morogoro, Tanzania, apokee salamu. Salamu unasema ziende kwa Mark Mihayo, Anthony Mazengo popote pale alipo, Wilfred Tambwe na William Kitengai pia apokee salamu. Salamu hivi sasa ninazikamata zako wewe, si mwingine, unajiita mkongwe wa salamu, ni fikiri Dario Gakala wa Shinyanga, salamu zako ziende kwa Richard Kambale wa DRC, Ali Kidol Kataya wa DRC, Joseph Sindano, Devota Daniel Elias popote pale alipo, ujumbe unasema, jamani, Mungu tunusuru na gonjwa hatari la korona. Na sasa basi namwona mwenzangu mwandishi kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, yupo tayari kabisa kuzipeperusha salamu kwa njia ya simu, ambapo alizungumza na baadhi ya wasikilizaji kutoka kule Mombasa. Hebu tuwasikilize. Kwa majina, anaitwa Dery Abdul Salim. Nashukuru Mola kwamba nimeamka buheri wa afya na ni nadra bahati kama hii. Kwanza kabisa ningependa kusalimia familia yangu yote ya Bini Mzee ikiwa maeneo ya Mwagosi Mombasa, dadangu mkubwa Miamadi Salim akiwa Kongoea huku pamoja na dadangu Mwanamisi akiwa Chuda, kakangu Bakari akiwa Katar, mjombangu Rashid na Siti wote wakiwa Katar, shemegi yangu Halfan kaka akiwa Japan, mjombangu Idi Mombala akiwa Tanzania Mwanza na mjombangu Bonje akiwa Mara Mwanza, na dadangu mwanachuoni naye akiwa Tanzania Mwanza, na wafanyikazi wenzangu wote wa kampuni ya Console Base, na wasalimu kwa sana, bila kumsahau Geoffrey Nganyi, Nelson Nyae, Cedric Lugwe na wengineo zaidi. Hao wote wako Console Base Mombasa. Ningependa kuwashauri wakae sef, hili janga la korona, janga liko kweli, tuchukue tahadhari, tufanye yanavyotakikana. Naatakia Waislamu wote Ramadhani karim na saumu iliyotakabalika. Na Mwenyezi Mungu atuepushe na janga hili la korona. Salamu zaidi ziende kwa rafiki yangu Isaac Omenye akiwa Amerika, bila kuwasahau kikosi yangu wa Magongo, Our Roots Reunion, Dominic, Lilian, Japan, Rose, Ken, Lorin, Laura Wangare, Josphat Kioko, wote wakiwa Mombasa. Big shout out, nawasalimu sana tena kwa nguvu nyingi sana. Nawapenda sana japo nimewamisi, korona imetuweka kando, lakini naimani utakuwa pamoja siku moja inshaallah. Kwa majina, naitwa Lucy. Ningependa kutuma salamu kwa wenzangu ninaofanya kazi pale town. Kuna mama yangu aliyoko nyumbani, nawasalimia wote, na ndugu zangu na dadangu aliyoko Nakuru, anaitwa na Tina, namsalimia sana. Labda wengine nikisema wa kanisa nilikuwa tunaonana sana, ninawamis sana Wanakwaya wenzangu, vijana wenzangu, sahizi hatuonani sababu ya korona. Nawasalimia sana na Mungu wabariki. Ni wengi, siwezi wataja wote kwa majina. Anaitwa Hamfromenda kama kochi mkuu. Nachukua fursa hii kusalimia mke wangu Angelina Agutu na jumla kwa watoto wangu wote, Baron Wandera, Josephat, Kiki, ambao wakiwa hapa Mombasa bom. Nachukua nafasi hii kusalimia watu wote ambao wafanya mazoezi wa Bomb Boxing na aerobic, wachezaji wa boxing, kina Ochi, kina mama Farida, wote kwa jumla. Tena nachukua nafasi hii kuwapa salamu marafiki wangu wote ambao wako katika hii hali ya Mombasa, ikiwa Josephat Wameo, Samuel Uma, Sami Ngutu na wengineo haswa. Tena nachukua nafasi hii kutuma salamu zangu kwa jamaa zangu ambao wako sehemu za Kampala, sehemu za Luguja, Mamawini, ambao wanajulikana sana katika jina hilo na wengineo ambao wamesafiri katika nchi za nje, wote wakipata salamu zangu na wapa kwa wingi sana. Ah, basi Western kama mzaliwa kwa kule, na chukua nafasi hii pia kusalimia madugu zangu ambao wako huko, Clement Ojambo, we babu na wengineo kwa wingi, na ndugu yangu mkubwa kwa Zefemi ya Nairobi, Benson Ochengi Musigo, na Josephat Ouma, wote wakiwa kama ndugu wafanya kazi wa kule sehemu za Nairobi na sehemu za Bumala kule, na chukua Clement Ojambo kwa mfanyabiashara sehemu za Bumala Busia, wengine wengi ambao pengine popote walipo, nawapa salamu nyingi tena. Nachukua fursa hii kutuma ujumbe kwa Kenya hii yetu, ambayo ile iko imesimama kwa wakati mbaya, kwa sababu ya ugonjwa, njaa ipo serikali vio, nachukua janga, kuna ubaguzi, kuangazia suala la ugawaji wa chakula kikabila na kidini, pia undani wake na upande mwingine pia Pesa ambazo zinasambazwa hazisambazwi katika njia nzuri pule, tuliona hazisambazwi maskini, ila matajiri ndio wanaozipokea, na maskini walala hoi wanaendelea kujuta na kulala njaa. Nawapa salamu hizo, wapendane na wasibaguane katika misingi ya kidini na kikabila. Shukrani, msikilizaji wewe kutoka kule Mombasa, na salamu hizi basi zinakwenda sambamba na burudani ya muziki kutoka kwa Diamond akishirikiana na Tanasha wakikwambia gere Ayonizer taratibu namna hiyo kibao gere kikiondoka namna hiyo sasa. Ninakamata kadi yako wewe Kalangaza Selemani wa Isevya, Tabora, Tanzania. Unawasalimia dada yako mama Kisiu wa Isevya, Tabora, dada yako Mwajabu au mama Kapambwe wa Tabora. Unawasalimia kaka zako Adam Jabiri na Hassan wakiwa Tanzania, mjomba wako wa jina la kurithi Abdallah Pesa wa Dodoma, Tanzania, mwanao Halima Bundala wa Lugalo, Dar es Salaam. ujumbo ematupendaneni wa ndugu na. Hivi sasa basi nina salamu zingine kutoka kule Bukavu, Jamhuri ya, ya Kidemokrasi ya Congo ambapo mwandishi wetu Mitima de la Chance ametukusanyia salamu hizi. Kwa jina anaitwa Chanse Mugula Carmel niku mkaaji wa Kansayu kwa hiki kipindi cha salamu ya Sauti ya Amerika, napenda kuwasalimia kwanza wazazi wangu wapenzi. Kwa baba, jina la baba yangu, salamu yangu imufikie Nsiku Mihigo Jean Paul, na mama yangu Dila Kwauza, na wadogo zangu wote wanaume, vile wa binti binti ni Juliane Mwinja na Ansima, na wadogo nao Biluge na, na Victoire na Daniel na warafiki zangu ambao nawapenda sana um, wameitwa kwa jina la Samuel Shokano Mugula Katimba na Cosette Mweze. Nasalimu jirani wangu Darius Bashige. Nasalimu mama moja naye nampenda sana kabisa, naitwa Sylvie Baruti. na wote wananijua kwa jina la Chance Mugula. Nawasalimu na nawapenda sana Nawatakia mwaka huu waendelee na kuchunga na wa matumaini kama Mungu atatupigania vita ya korona iishe. Naitwa Ester Baizire na ishi hapa Hipodrome na msalimu kwanza mama yangu Kristine Badesire na salimu mdogo yangu Eme Baizire na msalimu kakaangu Chance Baizire na msalimu kakangu mwingine Ale Baizire, Bienveni Baizire. E, na marafi zangu wote, umoja jinake mama Sifa, mwingine jinake mama Aline, imfikie e pale alipo rafiki yangu. Na msalimu mama Adriane Shabani akiwa hapo nyumbani na watoto wake Peisage. Na msalimu pia mama docteur Reema Mudosa akiwa pale nyumbani kwake Skyborne. Na msalimu Aline Matabaho akiwa hapo Peisage, na msalimu pia Marlene akiwa hapo Muhumba, bila kusahau Jamala Shabani Bahaya na mke wake Adrienne na mtoto wao Jean-Jacque, na msalimu sana wote nawatakia kila la heli na Mungu atuchungi kwa hii kipindi ya korona. Naamini kwamba hii korona itaisha, wasikate tamaa. Shukrani sana msikilizaji kutoka DRC ambaye ulikuwa ukipeperusha salamu zako kwa njia ya sauti, na ndio unatukamilishia kipindi kwa siku ya leo hapa studio. Mimi ni mkamiti Kibayasi na kuacha na kibao murwa kabisa, ni kibao kinachoitwa weka juu kutoka kwa Manolo. Na ufuatao sasa ni muktasar wa habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mlipuko wa bomu la mjitoa mhanga katikati ya Somalia leo Jumaapili umeua takriban watu watano, akiwemo gavana mmoja wa eneo hilo. Maafisa wanaiambia Sauti Amerika VOA idhaa ya Kisomali. Gavana wa jimbo la Puntland katika eneo la Mudug, Ahmed Muse Nur na walinzi wake watatu pamoja na dereva wake waliuawa baada ya mjitoa mhanga aliyekuwa akiendesha bajaji kuelekeza usafiri wake kwenye gari hilo na kujilipua katika mji wa Galkayo uliopo kilomita mia sita kaskazini ya Mogadishu. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ametia saini mkataba wa kushirikiana madaraka na mpinzani wake mkuu Abdullah Abdullah leo Jumaapili na kutoa uwezekano wa kumaliza miezi kadhaa ya vuguvugu la baada ya uchaguzi wa urais na miaka kadhaa ya vita vya kisiasa kati ya kambi hizo mbili. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amewasilisha serikali yake mpya ya umoja kwa bunge leo Jumaapili na kumaliza zaidi ya mwaka mmoja wa kizuizi cha kisiasa, lakini bado anakabiliwa na kesi inayotarajiwa kuanza ndani ya muda wa wiki moja kwa shutuma za rushwa. na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.