Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Murithi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha kwa undani. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu katika studio nambari 15 akikuendeshea mpango huo undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangalia mkutano wa dharura ulioitishwa na mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, Rais wa Rwanda, Paul Kagame, Mkutano ulioshirikisha e, nchi wanachama nne e, kati ya sita za umoja huo wa Afrika Mashariki katika kushughulikia mwenendo wa kusambaa kwa virusi vya korona. Katika sehemu ya pili tutaangazia e, hali ambayo imezusha wasiwasi wa uwepo wa mgogoro ndani ya chama cha Jubilii ambacho kinaongoza taifa la Kenya, ninayokaribisha mimi. Jina langu ni Idi Ligongo. Nam karibu katika Kwa Undani. Marais wa nne wa mataifa e, ya Jumuiya ya Afrika Mashariki e, wakiongozwa na mwenyekiti wake Rais Paul Kagame wa Rwanda, e, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir walikutana e, katika mkutano kwa njia ya video kuzungumzia a, kwa namna ya pamoja ya kukabiliana na virusi vya korona. Mkutano huo umefanyika ukiwa umeacha mataifa mawili ya jumuiya ya afrika mashariki, Tanzania na Burundi, ambapo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa mara baada ya kumalizika kwa mkutano huo ilielezwa kwamba basi marais hao wawili yani, John Pombe Magufuli na Pierre Nkurunziza wenyewe hawakushiriki katika mkutano huo. Mkutano huo umegusia mambo mengi tu ambayo kwa namna moja manyingine yana lengo la kukabiliana na kuongezeka kwa maambukizo ya virusi vya korona, hasa eh, kupitia njia ya mipakani ambapo kwa majuma ah, matatu hivi sasa. Uh, madereva mbalimbali wa malori kutoka mataifa jirani ya Afrika Mashariki wamekuwa wakielekezewa vidole kwamba kwa, kwa namna moja ama nyingine wamechangia katika kusambaa kwa virusi hivyo vya korona kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Hali hiyo eh, ya mkutano huo ambao umezua maswali, kwa nini mataifa mawili ya Burundi na Tanzania hayajashiriki, eh, licha ya kwamba taarifa iliyotolewa haikuweka kinaga ubaga sababu ya kutoshiriki kwa mataifa hayo mawili. Kutokana na hilo, nimezungumza na mwanahabari uh, mwanahistoria na mchambuzi vilevile wa masuala ya kisiasa Majid Mjengo kutaka kufahamu kile ambacho kimeainishwa ndani ya mkutano huo uh, pamoja na sababu ambazo zinaweza ikawa zimechochea uh, kwa nini Tanzania na Burundi kutoshiriki, na je, mustakabali wa Uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki uko vipi huko mbele, endapo baadhi ya wanachama watakuwa wanakutana wengine eh, hawahudhurii? Basi maji ni Mjengo, moja kwa moja, labda ungeanza kutueleza ndani ya kile ambacho kimeandikwa ni uh, nini hasa eh, ambacho kimeainishwa eh, kama makubaliano, mapendekezo ya mkutano huo leo baina ya viongozi hao wa mataifa hayo ya Afrika Mashariki Majid. Shukran sana hili ligongo kilichoonekana kwenye tamko la pamoja la marais wanne, eh, Sudani Kusini, eh, Uganda, Kenya na, na, na, na Rwanda ni eh, yale ambayo mataifa hayo yanaona kwamba ni, ni kukabiliana na changamoto ya, ya, ya COVID kumi na tisa eh, kwa pamoja eh, kwa kushirikisha eh, sekta zote muhimu ikiwemo wizara ya afya za nchi hizo, lakini pia wizara zenye kuhusika na usafirishaji e, kwa hiyo ni mikakati ya pamoja ya namna ya kukabiliana na changamoto hiyo e, la, la, lakini katika hilo lililojitokeza kwenye eh, komunike, au kwenye tamko la pamoja ni, ni, ni kuto kuwepo kwa, kwa, kwa taifa muhimu kabisa katika Afrika Mashariki. E, taifa la Tanzania lakini hata Burundi pia ni taifa muhimu e, katika Afrika Mashariki. Mataifa hayo mawili hayapo kwenye tamko la pamoja, lakini pia hayakuwepo e, kwenye kusanyiko hilo. Labda kabla hatujazungumza uh, kuto kuwepo kwa Tanzania na Burundi, nini ambacho unaweza kutueleza ambacho uh, moja kwa moja walichowafikiana katika kushughulikia ni masuala gani hasa? Je, ni ya upimaji usafirishaji wa mizigo, ama namna ya kuhudumia wagonjwa? Ni nini ambacho wamegusia e, kubwa kabisa e, mataifa haya manne yameafikiana kwenye namna ya kupata udhibiti e, certification ya vipimo na, na udhibiti. Wame pia pendekeza e, hata hatua za za eh, madereva kwa mfano, ah, wanapoanza safari zao wao wamepimwa eh, virusi vya korona eh, na, na, na na na baada ya wiki mbili tena kuwe na namna nyingine tena ya kuwapima. Kwa hiyo hilo eh, limeonekana eh, la la la kuona kwamba wa, wenye sekta usafirishaji ni moja ya changamoto uh, za usambaji wa virusi vya UKIMWI. Kwa hiyo miombani mwa watua walizodhibitia ni pamoja na hilo. Na inaonekana kwenye kwenye kikao hicho s au mwanga ilimurikiwa zaidi kwenye maambukizi yma yenye kuvuka mipaka. Na kama unadhibiti mahala pamoja, viongozi wamedhani kwamba haisaidii kama sehemu nyingine hakuna udhibiti. Sasa tukija kwenye hali yenyewe halisi, Burundi na Tanzania hawapo vikao vingi vya Afrika Mashariki tumeweza kushuhudia kwamba akiwepo kiongozi mmoja au akakosekana mwingine basi kikao kina uh, sitishwa. Hii imekuwaje? Tumeona kwamba viongozi wa mataifa mawili hawapo. Imeshawahi e, kutokea? Yawezekana uh, nchi uh, moja pengine ikashindwa kushiriki kwa sababu ya uwepo wa kusanyiko la nchi fulani uh, lakini kwenye Afrika Mashariki haijapata kutokea kwa kweli, tangu kuvunjika kwa a Afrika Mashariki mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ukawepo na kusanyiko la la la la mataifa ya Afrika Mashariki bila kuwepo kwa wakilishi wa nchi wanachama wanachama, tena taifa kama la Tanzania ambalo nchi mbili e, katika Afrika Mashariki ukosekana kwake hata uwakilishi mara nyingi, na kukosekana kiongozi wa taifa husika, basi unakuwa na uwakilishi na hata uwakilishi ukiwa wa level ya chini, kiwango cha chini, na pia uzua uzua inomono e, kwa nini ametuma mwakilishi? Kwa hiyo jumuiya kama zilivyo neno lenyewe ni jumuiya, inahusisha wanajumuiya, na wanajumuiya wa Afrika Mashariki wanafahamika. E, sasa anapokosekana mwanajumuia au wanajumuia katika kusanyiko e, ni ishara sizo njema, na itapelekea mazungumzo zaidi na kubwa kabisa kwamba haya hawakutajwa e, katika katika jumuisho majumuisho ya kikao hicho hawakuwepo na hawakutajwa. Kile ambacho unaweza kutueleza kuna uh, taarifa yoyote ambayo labda ilieleza uh, kwa nini Tanzania na Burundi hawakuwepo, hilo ndio tarajiwa eh, pengine kutoka kwa mwenyekiti ya wa kikao kuweza kuwaambia watu wa Afrika Mashariki eh, sababu zilizopelekea eh, kiongozi uh, taifa la Tanzania kukosa mwakilishi eh, na taifa la Burundi kukosa mwakilishi eh, hakutolewa maelezo hayo. Na, na, na, na bila shaka uh, wananchi wa Afrika Mashariki uh, watataka sasa kujua zaidi nini kimetokea, kitu gani kilipelekea mataifa eh, ya Burundi na Tanzania kutokuwepo na kutokuwepo bila maelezo. Sasa, Majid wewe, ni mwanahabari wa siku nyingi, umefuatilia mambo mengi, mwanahistoria vile vile. Uh, picha hii inaonyesha nini hasa katika uh, mustakabali mzima wa jumuiya ya Afrika Mashariki? Maanake si mara ya kwanza tunaona uh, vikao kama hivi vinatokea. Kama utakumbuka, kuliwahi kufanyika mkutano ambao ulikuwa wanajadili uh, ujenzi wa reli ya kisasa e, katika mataifa ambao wenyewe waliita ukanda wa kaskazini e, na Tanzania haikuwemo, na hii inajitokeza tena. Burundi vile vile haikuwemo. mustakabali wa Afrika Mashariki uko vipi? E, ni bahati mbaya. Ni swali zuri. Bahati mbaya kwa sisi tunaofuatilia siasa za nchi za, za maziwa makuu e, kumekuwepo na, na hali za uhasama wa chini kwa chini E, tunafahamu kila kuficha e, kuna wakati Burundi haikushiriki moja ya vikao muhimu, ni kwa sababu e, Rwanda ilikuwa ikiutuhumu Burundi kwa kuwahifadhi e, e, wale ambao tsu, wanaharaka, wa, wanaharakati wa wafunzani e, vikosi wa nchi ya Rwanda e, na Burundi nayo kuna wakati na kuwa naonyesha uhusiano wa mashaka na Rwanda na, na, na, na, na, na tumeona hilo na na sasa hivi kumekuwa na hali za eh, kutupia na lawama eh, si kawaida inapotokea janga kama hili. Tumeona katika nchi za wenzetu eh, hatukuona nchi za wenzetu zikilaumu eh, madereva moja kwa moja, nchi labda ya Denmark, ianze kulaumu tu changamoto eh, ya eh, virusi katika Denmark ilitokana na madereva kutoka nchi ya Finland. Hicho eh, imekuwa ni kiwango cha chini cha kuangalia tatizo, kwa sababu eh, covid-19, covid-19 ni tatizo la dunia, janga la dunia, pengine si kuanza kuangalia limetoka wapi. Na katika hatua tuliofikia, hii sio hatua ya kuangalia, eh, wanasema imported cases kama ndio swala dana muhimu ya kuangalia, ya mayari maambukizi yanaotoka nje. Sasa hivi tumefikia katika nchi zote za ukanda wetu maambukizi ya ndani. Sasa kama maambukizi ya ndani pengine takwimu zenye kuonyesha madereva watatu wanne wametoka Somalia au wametoka wapi hazina umuhimu sana, wakati tayari kila nchi husika ina changamoto za maambukizi ya ndani katika nchi. Kwa hiyo nchi za Afrika Mashariki zilihitaji kubadilishana uzoefu wa namna wanavyofanya kukabiliana na hali. Kwa hiyo Tanzania ilihitajika, Burundi ilihitajika, nchi eh, zote zilihitajika kuonyesha wanafanya nini na wanafanyaje, kwa pamoja iwa kazi kabisa kwenye vita hivi vya ya kutenga mmoja eh, au mwingine wakati wote, na, na share au tunagawa, na mipaka uaa na tunataraji sasa, baada leo kutangulizwa busara ya viongozi wetu katika Afrika Mashariki ya kukaa pamoja nakuyayate haya yamepita, tuangalie mbele Afrika Mashariki inahitajiana. Unadhani kwamba kuna a, upande wowote unakaidi masuala fulani ndani ya Afrika Mashariki? Tafsiri ya kukaidi inaweza ikatokana na wewe unayetafsiri tafsiri, kila mmoja na katika mapambano haya amejaribu bila kumshirikisha mwenzake kufanya maamuzi eh. Rwanda ilifanya peke yake mwanzoni kabisa kufunga kufanya lockdown, Uganda ikafuatilia pengine, eh, Kenya ikafanya namna yake ya ya, ya, ya, ya, ya katazo la jioni kwao, kila nchi mwingine. Amekataza watu wasipande mabasi wasipande magari. Kwa hiyo nchi zime katika janga hili zimechukua hatua kulingana na wao walivyoona. Hakukuwa na kikao cha pamoja. Tanzania ikachukua mtaratibu tofauti fanana labda na nchi chache za dunia e, ambazo hazikufunga hazikufanya hazikufunga shughuli za, za kiuchumi, e, badala yake imeruhusu watu waendelee na shughuli za kiuchumi, badala yake walifunga mashule, lakini watu wameendelea kufanya shughuli zao za kiuchumi. Hakukuwa na vurugu, hakukuwa na hali ya unyanyasaji wa raia lakini hii ni namna ambayo Tanzania iliona kwamba ndio njia ambayo tunaweza tukaifata. E, na kingeni hata nchi kama Sweden imefata utaratibu unaofanana na Tanzania. Sasa, okay. Wengine katika Afrika Mashariki wanadhani wana pengine njia hiyo ni ya makosa. Basi e, ni mtazamo e, Tanzania haina sababu ya kulaumu au njia uliofatwa na Rwanda au uliofatwa na Kenya. Mi nadhani wakati sasa wa kuangalia uzoefu kwa njia zote zile kwa pamoja badala ya kuona kwamba mwingine alikosea na mwingine alikuwa sahihi. Asante sana, maji ni mjengo, kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika kipindi hiki cha Kwa Undani hii leo e, tunaangalia hali inayoelezwa kwamba kuna uwezekano wa uwepo wa mgogoro ndani ya chama cha Jubilii, hasa kwa viongozi wawili e, wa juu ambapo ni rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta na makamu wake wa rais William Ruto ikielezwa kwamba kuna viashiria kwamba mambo hayaendi sawa kwa wawili hao. Hatua hiyo inakuja e, ikiwa imeambatana na hatua ya spika wa bunge la seneti la Kenya Kenneth Lusaka ambaye amepitisha e, kuwepo na mageuzi ambayo e, yataondoa E, yule ambaye atakuwa ni mkubwa wa walio wengi ndani ya e, baraza hilo la Senate katika nchi hiyo ya Kenya e, hali ambayo inafanya a, kuleta a, mashauri ama maswali mengi, kwa sababu viongozi hao wawili wana uhusiano mkubwa ama wa karibu na naibu wa rais wa Kenya William Ruto. Aidha vilevile e, chama hicho cha rais Uhuru Kenyatta kimeweka makubaliano mapya ya ushirikiano kati yake na chama uh, cha zamani cha taifa hilo ambacho eh, kilikuwa kikiongoza madarakani cha Kanu kuongeza nguvu zake katika bunge hilo ambapo hali ya mabadiliko hayo ya uongozi katika chama cha Jubilee ndani ya bunge la Senate inaelezwa kuwa ni mfululizo wa zile tetesi ambazo zimekuwa zikiendelea kwamba rais Uhuru Kenyatta na naibu wake hawaelewani. Lakini uh, yapo ambayo yameendelezwa uh, kuelezwa uh, kuwa kama ni misukosuko ndani ya chama tawala ambako kumeibuka miungano kinzani inayo Uh, umzunguka Rais eh, Kenyatta na naibu wake William Ruto. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa uh, jijini Nairobi uh, Jason Nyakundi atueleze uh, kinaga ubaga nini kile ambacho kinaelezwa uh, kipo ndani ya chama cha Jubilee. Jason, hebu tueleze nini hasa ambacho kipo hapo? Uh, kile ambacho kipo ni kwamba ukirudi nyuma kidogo ni kwa uh, kwamba tufahamu kwamba uh, Rais Uhuru Kenyatta na, na makamu wake wa rais William Ruto hawaja um, um, kuwa na wakati mzuri e, e, tangu tuseme kwa mfano tangu e, tangu ile handshake ifanyike kati ya e, e, Rais Kenyatta na e, aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Kwa hivyo um, kumekuwa ni kama vita baridi kwa muda uh, uh, lakini jana tuliona kile ambacho kilitokea ni kwamba kuna mkutano ulifanyika katika ikulu ya, ya rais ambapo um, e, maseneta kadhaa walifika pale na waka uh, wakamtoa waka, waka, waka uh, seneta waliwa Marakwet Bwana Murkomen kutoka uh, kama uh, alikuwa anashikilia nafasi ya kiongozi wa wengi katika seneti. Kwa hivyo wali walifanya uamuzi wa kumtoa pamoja na yule um, majority whip ambaye ni seneta wa Nakuru ambaye ni Susan Kihika. Kwa hivyo hilo lilichukuliwa inaonekana kama, kama ni kwamba njia ya kujaribu eh, eh, eh, eh, eh, kupunguza ushawishi wa makamu wa rais William Ruto kwa nini lakini inaonekana kwamba uh, ushawishi wa William Ruto inabidi upunguze kwa kipindi hiki, na kile ambacho uh, kipo kwa maslahi gani uh, kuwepo Raila Odinga katikati ya Rais Uhuru Kenyatta na makamu wake William Ruto kunaweza kuhatarisha uh, ule uhusiano wao wa kisiasa wa muda mrefu ambao umewaweka hapo madarakani kwamba uhusiano kati ya uh, makamu wa rais William Ruto na rais Uhuru Kenyatta hauko mzuri na, uh, inaonekana kwamba tangu Raila aingie pale katikati, kati yao hawajakuwa na uhusiano ule mzuri ambao tulikuwa tunaushuhudia tuna, tuna tangu wawili hao waungane na, na kuunda serikali ya kwanza. E, suala ambalo labda wengi wanalifikiria ni kwamba kuna, kuna, kuna, kuna ule uasa ambao umekuwepo kwa muda kati ya Raila Odinga na, labda na William Ruto e, m, ni kama uh, sasa Raila Odinga labda anajaribu ana, ana, ana kutafuta njia labda ya ku- ya, ku, ya kuingia katikati labda kama kuna njia fulani ya kumzuia labda bwana William Ruto, makamu wa rais, kuwa, kuja kuwa kushika wa hatamu za uongozi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili lakini wanadisi wa mambo wanazungumza nini kuelekea huu mwaka wa 2022 ambapo uchaguzi mkuu utafanyika hapo Kenya? Je, kuna dalili yoyote ya bwana Raila Odinga kugombania? Na endapo atagombania, kuna ishara yoyote kwamba pengine NASA na Jubilee itaweza ku- kuwa kitu kimoja au kama itagawanyika, tutarajie kuona kati ya rais Uhuru Kenyatta au William Ruto akiondoka katika Jubilee? wadadisi wengi ambao vile jaribu kuongea nao wengi wanasema wana, wana, wana, wana kwamba kuna ishara zilizowazi kwamba eh, zilizo wazi, kwamba huenda eh, eh, kukakuwa na muwanyiko mkubwa na labda eh, eh, rais Uhuru Kenyatta hataweza hata, hata kumuunga mkono William Ruto katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Labda wakati mmoja rais Uhuru Kenyatta naweza kukumbuka alisema kwamba chaguo lake litawashangaza wengi. Kwa hivyo yule mtu ambaye lab, labda ana anaweza kumchagua kuwa umunga mkono katika uchaguzi kuombea urais katika uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ni mtu ambaye labda Wakenya hataweza kutarajia, lakini kwa ndugu, kwamba bwana Ruto na bwana William Ruto makamu wa rais Eh, pia naye ametangaza msimamo wake kwamba liwe liwalo, atawania urais. Kwa hivyo sisi tunasubiri kuona, hasa katika hali kama hii ambayo wa Kenya akuna sintofahamu kubwa, watu bado wana, wanatazama kuangalia kile ambacho kinaweza kutokea, lakini huenda kukawa, Ruto labda huenda akawania urais kwa upande wake, na labda hasa, kwele, eh, baana ni, ni, ni, ni hasa kile ambacho hatuelewi baana ni nani hasa upande mwingine anaweza ku, ku, kupeusha bendera ya upande mwingine. Lakini kwa upande wake makamu wa rais William Ruto, nini ambacho anakizungumza au nini ambacho anaonekana kukifanya wakati wa wingu hili kubwa likiwa limetanda? Kuna chochote tayari ameshaonyesha kwa namna moja ama nyingine, eh, kwamba anafahamu fika kwamba haya mambo uh, hayako kwa upande wake hasa kwa Bwana Raila Odinga, lakini kubwa zaidi ni kwa Rais Uhuru Kenyatta ambaye angependa kuona kwamba anamuunga mkono katika nia yake ya kuwa uh, kutaka kuwa rais wa Kenya e, kwa sasa hivi, tangu uh, hii vuta ni kuvute hii buke, Ruto hajatoa uh, tamko lolote, lakini kuna wale wafuasi wake sugu ambao uh, wanazungumza, mfano huyu uh, bwana uh, Eh, Kipchumba Murkomen ambaye alikuwa ni kiongozi wa wengi katika seneti, ni, ni mfuasi sugu sana wa Ruto na wengineo ambao wa wamepinga wa, wa, wa, wa vikali. Kwa hivyo tukiona wakipinga vikali wafuasi wa Ruto, tunalewa kwamba kwa eh, niaba yake, lakini sasa hivi bwana Ruto hajaongea lolote, labda tusubiri, labda siku mbili tatu zinazokuja, tuseme kama anaweza kuwa na tamko lolote na kuelekea huo mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili aa, kwa umegusia kwamba rais Uhuru Kenyatta alisema kwamba chaguo lake litashangaza wengi. Kuna kiongozi yoyote yule ambaye e, anadhaniwa kwamba anaweza kaungwa mkono na rais Uhuru Kenyatta kuelekea aa, katika uchaguzi huo, na je mtu huyo yupo ndani ya Jubilee ama yupo nje ya Jubilee? Kwanza tuambie kwamba Bwana Raila Odinga ambaye sasa ame alijiunga na na, na Bwana Uhuru Kenyatta ana wafuasi wengi sana, ana mamilioni ya wafuasi hapa Kenya. E, wengi wanaona kwamba e, kama atakuwa atafurusha bendera ya upande huu mwingine ambao sasa tujui kati ya NASA na, ju, na Jubilee, hata watakuwa na chama kimoja, ataweza kuwa na, na nafasi kubwa labda ya ku ya kuweza kupata kura nyingi. Lakini kuna pia uh, wengine wanasema kwamba labda Uhuru Kenyatta analenga labda kumunga mkono mtoto wa rais wa zamani uh, uh, hayati um, Daniel trsharab Moi ambaye sasa ni seneta wa Baringo ambaye ni Gideon uh, Moi, lakini sasa hivi hatuna uhakika kabisa. Mwaka elfu mbili na ishirini bado ni, ni, ni muda mrefu, bado tunasubiri kuona hasa ni kitu gani hasa kati ya uh, hawa nani labda anaweza kuunga mkono ili aweze kuongoza ku, ku, nchi kama tashinda. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutueleza hayo. Na hapa basi, ndio tumefika mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nani asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio basi kutoka kwangu mimi hapa studio sina cha ziada jina langu ni bmj mridhi na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila laheri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika