Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza asubuhi ya leo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Harrison Kamau, tukikukaribisha kwa matangazo yetu leo alfajiri, ikiwa ni Jumatatu tarehe 18 mwezi Mei mwaka wa 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na Kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Andamana nasi hadi tamati katika matangazo yetu. Hii leo tuna mahojiano ya kipekee na mmoja wa wagombea wakuu kwenye uchaguzi wa urais nchini Burundi, Agaton Ruasa, ambaye anasema ana matumaini makubwa ya kuwa rais wa nchi hiyo baada ya uchaguzi wa hapo kesho kutwa siku ya Jumaatano. Je, ana wito upi kwa utawala wa sasa na vyombo vingine husika? Tunaomba kila mmoja aheshimu kile wananchi watakachokuwa wameamua. Mahakama ya Kikatiba, tume ya uchaguzi yenyewe, vyombo vya serikali, tunachowaombeni ni kwamba waheshimu raia wa Burundi madaraka mikononi. Na katika habari nyingine, rais wa Tanzania John Magufuli asema serikali yake haina mpango wowote wa kufunga mipaka na nchi jirani, na kwa mara nyingine kusisitiza umuhimu wa raia wa taifa lake kuendelea kuchapa kazi. Je, ni upi msimamo wake kuhusu kusitishwa kwa shughuli za kila siku? Hakuna lockdown, au baba yake na lockdown, au ndugu yake na lockdown hayupo Tanzania. Na Mungu atatusimamia kwenye hilo. Sisi tuchape kazi, watakapo maliza kujiroko kule watakuja huku, tutawasaidia chakula. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti www ya yetu www.voswahili.com, na kabla ya kupata yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Mwanaharakati mmoja mashuhuri wa haki za binadamu wa Uganda ameelezea wasiwasi wake kuwa serikali inatumia baadhi ya idara zake kukandamiza pamoja na kudhulumu wakosoaji wake. Isaac Semakade ambaye pia ni wakili amesema kuwa ataendelea kutetea wateja wake katika juhudi za kuzuia serikali kutumia uwezo wake kuhujumu haki za watu za kujieleza kwa mujibu wa katiba. Semakade hivi karibuni alikamatwa na kuzuiliwa kutokana na taarifa alizoweka kwenye mitandao ya kijamii akikashifu mfumo uliotumika kuchagua maafisa wa mahakama nchini humo. Baadhi ya mashtaka aliyofunguliwa ni matumizi mabaya ya kimitandao, utumizi wa lugha chafu pamoja na kuchapisha habari za uongo. Hata hivyo, wafuasi wake wanasema kuwa mashtaka hayo yamechochewa kisiasa na kwamba analindwa na katiba ambayo imetoa haki ya kujieleza. Wanaunga mkono hatua ya serikali wanasema kuwa wakili huyo amekiuka sheria na kwamba ni lazima adhibishwe kisheria. Semakade ameambia VOA kwamba kukamatwa kwake pamoja na kuzuiliwa ni mpango wa serikali wa kuhujumu juhudi zake za kutetea haki za watu nchini Uganda. Misri imeongeza muda wa kuanza kwa kafyu ya usiku kwa saa nne ikiwa na maana kwamba sasa amri hiyo itaanza kutekelezwa saa kumi na moja jioni, kupia hatua za kusitisha usafiri wa umma kwa siku sita ukisemekana kuanza Mei ishirini na nne wakati wa sikukuu ya Eid ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tangazo hilo limefanywa jana Jumapili na waziri mkuu wa taifa hilo Mustafa Modly, ambaye ameongeza pia kuwa maduka, migahawa, pamoja na bustani za umma zitabaki kufungwa wakati wa sikukuu hiyo. Kufikia sasa Misri imeripoti visa 12229 vya maambukizi ya korona vikiwemo vifo 630. Idadi ya maambukizi ya kila siku iliongezeka pale serikali ilipolegeza kidogo tu kanuni za kubaki manyumbani saa za usiku, hatua iliyopelekea idadi hiyo kupanda hadi mia tano na kumi jana Jumapili. Hata hivyo, Madbouly amesema kuwa huenda baadhi ya biashara zikaanza kufunguliwa polepole kufikia katikati mwa mwezi Juni, wakati serikali ikitathmini kuhusu kufunguliwa tena kwa nyumba za ibada baada ya sherehe za Eid. Saa za kafyu basi zitarudi tena kama zilivyokuwa hapo awali, yaani saa mbili za usiku hadi saa kumi na mbili asubuhi. Na maafisa wa kulinda usalama wa pwani ya Uhispania wamesema kwamba wameokoa wahamiaji 49 wa asili ya kiafrika jana Jumapili. Wahamiaji hao walikuwa kwenye mtumbwi maili chache tu kutoka kwa ufukwe wa pwani ya Gran Canaria anavyotuarifu mwenzangu BMJ Mridhi. Kwa mujibu wa maafisa hao, wahamiaji hao walionekana na wavuvi ambao walipiga ripoti kwa mamlaka. Hatimaye maafisa wa kulinda pwani wa Uhispania waliwapeleka hadi kwa ufukwe wa bahari katika mji wa Aquenigwin ambako waliokuwa kwenye mtumbwi huo walihudumiwa na maafisa wa Msalaba Mwekundu waliowapima viwango vya joto kabla ya kuwafunikia kwa mablanketi ili wapate joto. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema kupitia taarifa kwamba wote waliokuwa kwenye chombo hicho walikuwa ni wanaume na kwamba 35 kati yao wanaaminika kuwa chini ya umri wa miaka kumi na minane. Takwimu za wizara ya usalama wa ndani ya Uhispania zinaonyesha kwamba uhamiaji haramu umeongezeka kwa asilimia mia saba mwaka huu. Kufikia mwisho wa mwezi Aprili mwaka huu, wahamiaji haramu wapatao elfu moja mia tisa thelathini na sita waliripotiwa ikilinganishwa na 243 katika kipindi hicho hicho mwaka uliopita. Hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, wahamiaji hao walikuwa wanaendelea kupewa hifadhi eh, kwenye mahema yaliyo katika kambi ya muda katika bandari hiyo ya Akwenigwin. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington D. C. tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Shirika la habari la serikali ya Sudan la SUNA limesema jana Jumapili kwamba viwanja vya ndege vitabaki kufungwa hadi Mei 31. Hatua hiyo dhidi ya safari za ndege za ndani ya nchi na pia kimataifa lilianza kutekelezwa tarehe 16 mwezi Machi kutokana na kuzuka kwa maambukizi ya virusi vya korona. Ndege zitakazoruhusiwa kuruka ni zile za kupeleka misaada pamoja na zile zinazowaondoa wafanyakazi wa kigeni nchini humo. Kufikia mwishoni mwa wiki taifa hilo lilikuwa na visa 2289 vya maambukizi vilivyoripotiwa pamoja na vifo 97, wakati wizara ya afya ikisema kuwa idadi hiyo huenda ikaongezeka iwapo watu wataendelea kukiuka kanuni zilizowekwa za kuzuia maambukizi. Kufikia sasa virusi hivyo vimeambukizwa takriban watu milioni 4 na elfu 700 kote ulimwenguni huku vifo zaidi ya 313 vikiripotiwa kote ulimwenguni. Afisa mmoja wa usalama wa Somalia amesema kuwa mshambuliaji wa kujitoa mhanga na aliyekuwa amejaza vilipuzi kwenye teksi ndogo ameua gavana mmoja wa jimbo katikati mwa taifa hilo hapo jana Jumapili. Mkuu wa polisi kwenye mji wa tukio wa Galkayo, Mumin Abdi, ameambia shirika la habari la AP kwamba mshambuliaji huyo alingoga gari alimokuwa akisafiria gavana wa jimbo la Mudug, Ahmed Muse Nur, kwa upande wa nyuma na kumuua yeye pamoja na walinzi wake watatu baada ya mlipuko nje ya makao makuu ya jimbo hilo. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Alqaida limedai kutekeleza shambulizi hilo kupitia tangazo lililofanywa kwa njia ya redio. Nur, ambaye ni mwanasiasa wa siku nyingi mwenye umri wa miaka sabini, alichaguliwa kuwa gavana wa Mudug katikati ya mwaka uliopita. Kifo chake ni cha pili ndani ya kipindi cha miezi kadhaa baada ya gavana mwingine kuuawa kwenye eneo lililojitangazia uhuru wake la Puntland lililoko kaskazini mashariki mwa Somalia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko Burundi. Kampeni rasmi za uchaguzi wa rais katika nchi hiyo, ambao utafanyika kesho kutwa Jumatano, zimemalizika mwishoni mwa wiki kwa mikutano mikubwa ya hadhara ya vyama vya upinzani na chama tawala. Kampeni hizo hata hivyo zinaripotiwa kugubikwa na ghasia na kufungwa kwa baadhi ya wafuasi wa chama kikuu cha upinzani CNL, Kulingana na makundi ya haki za binadamu katika taifa hilo, kuna jumla ya wagombea saba wanaotaka kuchukua nafasi ya Pierre Ngurunziza, rais wa sasa ambaye hashiriki kwenye uchaguzi huo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Agaton Rwasa ambaye ni wa chama cha CNL na kumuuliza kwanza kabisa jinsi kampeni zilivyofanyika kwa ujumla. Kampeni kwa kweli ilikuwa na changamoto zake tunaona upande wa chama madarakani wamekuwa na wasiwasi wasi nyingi kiasi cha kutumia vibaya madaraka waliyo nayo kwa kufunga watu ovyo, watu wengine kupigwa ovyo, hata wengine wamepoteza maisha yao. Inasikitisha, ni dhahiri kwamba mwenendo wa demokrasia kwao bado ni kitendawili tu. Kwa hivyo, vipi, unashiriki katika utaratibu ambao unahisi kwamba kuna unyanyasaji namna hiyo? Unajua, miaka yote hiyo tumekuwa tukinyanyaswa nyanyaswa, ila njia ya kujikomboa na unyanyaswaji wenyewe ni kuweza kushiriki uchaguzi, upate ushindi kupitia kura za wananchi ambao wanatamani mambo yabadilike sasa. Lakini katika hali kama hiyo unafikiri mtaweza kushinda? Maanake mlikuwa mkilalamika hamna wawakilishi ya kutosha katika vituo vya kupiga kura. Mtafanya vipi kuweza kuhakikisha mnapata ushindi au mna kura zenu zinakuwa za haki? Kushinda ni, ni lengo na nitumaini pia sana, sana tukizingatia kwamba kila jambo lina wakati wake. Tunaamini kwamba japo wametunyanyasa na wamejaribu kututenga katika nyadhifa zinazohusika, tuna imani ya kwamba walio wengi hata miongoni mwao wanahitaji mabadiliko ya, yawepo. Kwa hiyo tunaamini na tunatumaini kwamba Warundi walio wengi watakuwa tayari kuweza kuhakikisha kwamba lengo hilo la kufikia mabadiliko tunalifikia. Kuna watu wanasema kwamba mkiwa hamtapata ushindi mnaweza kuchukua hali ya kwamba ghasia zinaweza kutokea. Je, unaweza kuhakikisha kwamba ukishindwa au ukishinda vilevile, wanasema vile upande ule mwingine utakuwa unakataa, unafikiri hali hiyo inaweza kujitokeza? Au mtakabiliana mta vipi na hali hiyo ya matokeo? Sisi, tunakabiliana na matokeo kwa mujibu wa sheria. Hatuwezi tukapalilia tuka njia ya vurugu hata kidogo. Tunataka nchi iwe tulivu, nchi iwe na amani. Ndiyo maana tunaomba kila mmoja aheshimu kile wananchi watakachokuwa wameamua: mahakama ya kikatiba, tume ya uchaguzi yenyewe, vyombo vya serikali, tunachowaombeni ni kwamba waheshimu raia wa Burundi kwani ndiyo wenye madaraka mikononi. Wakiamua mabadiliko, asiwepo mtu wa kuchakachua, asiwepo mtu wa kugusha matokeo, wayatangaze kama yalivyo, wasijaribu kutangaza. Wameshindwa kutawala nchi, walichoweza, walichofaulu ni kuendelea kugawa jamii ya Burundi kwa misingi ya kisiasa, ni kuendelea kufanya ubadhirifu wa hali ya juu kiasi kwamba sekta zote zimedidimia, kiasi kwamba nchi ya Burundi imejikuta hali imetengwa yenyewe ikitengwa kwa ajili ya viongozi wake ambao hawataki kuwa na suluhu, hawataki kusuluhishwa na watu. Kwa hiyo wakitarajia kufanya vurugu watakaopenda kuwa kwenye vurugu watakuwa ni wachache. Ni Agaton Ruasa, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Burundi CNL akizungumza na Sauti Amerika kutoka Bujumbura. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwa sasa, Harrison Kamau yuko tayari kuendelea na habari za dunia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Brazil Jair Bolsonaro jana Jumapili ameungana na mamia ya wafuasi wake nje ya ofisi ya rais, wakiunga mkono pendekezo lake la kufunguliwa tena kwa shughuli za kiuchumi Licha ya kuwa taifa hilo linaendelea kushuhudia wimbi kubwa la maambukizi ya virusi vya corona. Waandamanaji kwenye mji wa Brasilia na Sao Paulo walikaidi amri ya kubaki manyumbani ili kuhudhuria mikutano ya hadhara ya kumuunga mkono Bolsonaro, ambaye anakosolewa na baadhi ya viongozi wa kisiasa kutokana na anavyoshughulikia janga lilo tangu lilipotokea. Kufikia sasa, Brazil imeshuhudia vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na tano kutokana na virusi vya korona. Wafuasi wa Bolsonaro wamekuwa wakikusanyika nje ya ofisi yake kila siku, wengi wakishika mabango yanayokashifu bunge pamoja na mahakama ya juu, wakidai kuwa taasisi hizo zinatumika kumwondoa madarakani. Wengine wanaitisha kutolewa kwa wingi wa dawa ya kutibu malaria ya chloroquine, ambayo Bolsonaro aliwahi kudai inatibu corona, licha ya kwamba hakuna udhibitisho wa kisayansi uliotolewa kufikia sasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi, basi uko naye Harrison Kamau na mimi BMJ Mridhi katika matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar. Tukirejea kwa ripoti za waandishi wetu ni kwamba rais wa Tanzania John Pombe Magufuli jana Jumapili alisema kwamba hana nia yoyote ya kufunga mipaka ya nchi hiyo na nchi jirani, na kwamba Mungu ameendelea kuisaidia nchi hiyo kupunguza idadi ya maambukizi ya korona kwa kiasi kikubwa. Magufuli aliyesema hayo siku moja tu baada ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutangaza kwamba serikali yake imefunga mipaka ya Tanzania na Somalia katika juhudi za kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anayoripoti kamili katika Mungu amesikia sala zenu. Rais Magufuli ametoa takwimu za kupungua kwa idadi ya wagonjwa wa korona ambapo amesema mpaka tarehe 17 Mei katika hospitali ya Amana ya jijini Dar es Salaam idadi ya wagonjwa imepungua kutoka wagonjwa 198 na hadi kufikia wagonjwa kumi na wawili hospitali ya Mloganzila kutoka wagonjwa 30 na kubaki na wagonjwa sita kituo cha Lulanzi Kibaha kutoka wagonjwa zaidi ya hamsini Hindumandali wagonjwa kumi na sita. Regency hospitali wagonjwa kumi na saba. TMJ wagonjwa saba. Rabinisia wagonjwa kumi na wanne. Moshono Arusha wagonjwa kumi na moja. Longido hakuna. Karatu hakuna. Buswelo wawili. Misungwi wawili. Ukerewe hakuna. Magu hakuna. Makuyuni hakuna. Nyamabuge hakuna. Sengerema hakuna. Kwimba hakuna. Bugando na Sekoture wawili. Dodoma wagonjwa wawili, kutoka idadi ya wagonjwa zaidi ya arobaini. Rais Magufuli amesema endapo hali ya ugonjwa wa korona itaendelea hivi, serikali inafikiria kufungua vyuo ili wanafunzi warudi vyuoni kuendelea na masomo na pia michezo itaruhusiwa kuendelea kufanyika hapa nchini na kuruhusu watalii wanaotaka kuja nchini kufanya hivyo pamoja na michezo kuendelea. Siku moja tu baada ya Kenya kusema kwamba inafunga mipaka kwake Tanzania, Rais Magufuli amesema hakutoa amri ya kuwafungia ndani wananchi kama lockdown wala kufunga mipaka, kwani ingeleta athari kubwa katika shughuli za uzalishaji mali, utekelezaji wa miradi, ajira za watu mbalimbali mbali, na sambamba na upatikanaji wa mahitaji muhimu ikiwemo chakula, hali ambayo ingesababisha madhara makubwa zaidi. Sikutoa amri ya lockdown, ya kuwafungia watu majumbani. Ulikuwa ni utumwa wa ajabu. Kazi, kazi lazima Hakuna lockdown au baba yake na lockdown au ndugu yake na lockdown, hayupo Tanzania, na Mungu atakusimamia kwenye hilo. Sisi tuchape kazi, watakapomaliza kujiroko kule, watakuja huku, tutawasaidia chakula yale yatakayoweza na tusiwabague. Rais Magufuli alionyesha kushangazwa na hali inayoendelea kwenye mipaka ya baadhi ya nchi zinazopakana na Tanzania kwa kuwazuia madereva wanaosafirisha bidhaa. Lakini kama unajua <coughs> kuna mambo mengine ya ajabu, unakuta dereva labda anazuiliwa hivi, kwenda wapi wewe? Watoke dar es salamu mpaka huko, ametembea kilometa mia elfu moja na kitu, hajaanguka mle, kwenye gara naliendesha vizuri katika kuwatia moyo wa Tanzania kupitia hotuba yake hiyo, rais Magufuli alitoa ushuhuda namna ambavyo mtoto wake wa kumzaa alipopata maambukizi ya ugonjwa wa korona na kisha baadaye kupona kwa njia ya kujifukiza pamoja na kula malimao na tangawizi. Rais amesisitiza kwamba viongozi na Watanzania wote kutokuwa na hofu kubwa dhidi ya ugonjwa huo wa COVID 19 kiasi cha kusababisha matatizo mengine, ikiwemo kutowahudumia ipasavyo wagonjwa mbalimbali, ambao baadhi wanaambiwa wana virusi vya korona ilhali hawajaambukizwa. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Tukitoka Tanzania msikilizaji, twende moja kwa moja mpaka kule Rwanda, ambako siku mbili baada ya kukamatwa kwa mshukiwa mkuu wa mauaji ya kimbari katika nchi hiyo ya mwaka wa 1994 Felician Kabuga, ambaye amekuwa mafichoni kwa miaka 26 iliyopita, ngazi mbalimbali zimeomba mshukiwa huyo arejeshwe ili ahukumiwe nchini Rwanda. Kabuga alikamatwa siku ya Jumamosi nchini Ufaransa ambako walikuwa akiishi mafichoni. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvano Zikaremera ana ripoti zaidi. Kwa muda wa miaka 26 iliyopita, Felisian Kabuga alikuwa akitafutwa na ngazi za sheria za Rwanda pamoja na polisi ya kimataifa Interpol, kutokana na kushuka kwake kwenye mauaji ya kimbali dhidi ya watutsi wa Rwanda mwaka 1994. Zaidi ya miaka kumi iliyopita, Marekani ilitangaza kitita cha dola milioni tano kwa yeyote yule atakayesaidia kukamatwa kwa mshukua huyo mkuu na ambaye mpaka sasa anatajwa kuwa kinara wa kuendesha mauaji hayo. Sasa manusura mauaji hayo wanaomba rejesho Rwanda ili kuweza kuhukumiwa nchini humo baada ya kukamatwa kule Ufaransa siku ya Jumamosi. Profesa Rusinyiza Mungu Jean Pierre ni mkuu wa shirika la kutetea maslahi ya walionusurika mauaji hayo. Kukamatwa kwake ni habari njema hasa wakati huu tunapoendelea na kombokombo za mauaji dhidi ya Watutsi, sana sana kwa kuwa kakamatwa nchini Ufaransa, nchi ambayo inafahamika kuwakingia kifua wale wote waliofanya mauaji hayo. Niseme tu kwamba sisi tunaomba aletwe hapa ili afikishwe kizimbani ili manusura apate haki yao. Kabuka Ferician ni mzaliwa wa eneo la kaskazini mwa Rwanda, wilayani Jichumbi. Baadhi ya wakazi wa kijiji chake cha Mkaranje nao wameomba mshukwa huyu aletwe Rwanda ili manusura na Wanyarwanda kwa ujumla wapate haki yao. Alihusika kwenye mauaji ya kimbali kwa kiasi kikubwa, kwa sababu ndiye alianzisha kituo cha redio na televisheni cha RTLM, ambacho kilieneza kwa kiasi kikubwa chuki dhidi ya Watutsi na kuhamasisha watu kufanya mauaji. Serikali ya Rwanda imesema kwamba kukamatwa kwa, kwa mshukwa huyu ambaye amekuwa mafichoni kwa muda wa zaidi ya miaka 26 sasa ni ishara kwamba huenda mambo kule Ufaransa yakiwa yameanza kubadilika. Johnson Businje ni waziri wa sheria wa Rwanda amesemekana kuwa in kwenye nchi mbalimbali akijificha ficha. Sijazilaumu nchi hizo kwa sababu hata hivyo, sina uhakika zilimficha, lakini taarifa ambazo tumekuwa tukizipata ndani ya zaidi ya kipindi cha miongo miwili ni kwamba alikuwa kwenye nchi mbalimbali mbali. Lakini sasa kwa sababu akamatwa nchini Ufaransa, nchi ambayo ina vyombo vya dola vyenye uweledi wa kufanya kazi, tunaamini hii ni hatua nzuri kwenye ushirikiano wetu na Ufaransa uh, uh... mpaka sasa lakini haijulikani ni wapi mshuka huyu ambaye sasa ana umri wa miaka 84 ni wapi kesi yake itakaposikilizwa ijapokuwa ana sheria Wanasema idara maalum iliyochukua nafasi ya mahakama ya ICTR ndiyo yenye mamlaka ya kuamua ni wapi atafikishwa kizimbani. Silvanus Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Katika jamii na maendeleo hivi leo, kundi moja la kijamii katika mji wa Mombasa, pwani ya Kenya, likiongozwa na wanawake limechukua jukumu la kushona barakoa na kuzisambaza bila malipo kwa watu walio na kipato cha chini. Tuungane na mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, akisimulia zaidi katika kipindi hiki cha jamii na maendeleo. Mradi wa kushona nguo na sasa umebadilishwa ili kushona mask, yaani barakoa. Huu ni ukumbi wa kijamii Mwidani Hall uliozinduliwa miaka 50 iliyopita katika mji wa Mombasa, ambao mipaka ya kisiasa inaonyesha kwamba ni himaya iliyo na idadi ya watu milioni 1.2 ikiwa ni robo ya watu wanaopatikana katika mji mkuu wa Nairobi. Nimetembelea ukumbi huu ulio upembeni mwa uwanja wa kimataifa wa ndege Moi Airport mjini Mombasa majira haya ya kirusi Covid 19, kuna kilio hata cha kiuchumi miongoni mwa raia. Twauziwa zile bandia swa, zile zinashonwa na nguo tu moja peke yake, na tunasikia ile original ina koti tatu. Tutashukuru tukitengenezwa huku Kenya, hatuwezi ngoja za China sababu huku kwetu hii mtaa naona ko karibu kuambukizwa. Kuna mwingine alikufa hapa juzi, hapa pana ni karibu, na ndiyo maana jamii hii ikachukua jukumu la kushona na kugawa maski kwa raia. Mratibu wa mradi huu amendokezea. naitwa Mzee Ahmed Halfan, mi ni mkazi wa Mwagosi, airport ward. Mradi huno tumeaza kitambo kidogo, lakini hatukuwa tukishona barakoa basically. iko ni youth center tailoring mostly ni wanawake, kupitia mwamko wa serikali kuu kujenga viwanja vya ndani kwa ndani badala ya kutegemea viwanja kutoka nje. Tumejizatiti kwa sababu ule ujuzi upo, vifaa viko, au kinamama wote, madhara ya conflict Kimetufunza kuwa tunaweza Kenya kutengeneza hizi barakoa request, wananchi wanasema wanazitaka kwa jumla, kwa Mombasa nzima. Kwa hivyo ni mradi mzuri, wengi niliowapata kazini wakishona barakoa katika ukumbi huu wa Mwidani ni wanawake wakiongozwa na mwenyekiti wao Bi Kibibi Mohamed. Sasa hili holi limekaa waizi, tu wakaiba nini, vitu vikatolewa, mpaka saa hii ndio tukapata huu mradi wa kushona barakoa, lakini Bwana Senata Mohamed Faki alituletea vyerehani kumi vya kina mama, tukaanza kufungua huu mradi wa kushona barakoa zisaidie wananchi kulingana na maradhi haya yaliyotuingilia. Nikawelezea kina mama tutajitolea kushona bila malipo, lakini tukawaambia tutaendelea kushona hizi barakoa kitakachokuwako chochote sisi tupawe Hakuna malengo ya kuwa ati tumewaajiri. Kila baada ya siku tatu tunachukua wengine, yaani sabu yake kila mtu apate. Wale wanaoshona sasa, wana ujuzi gani hao wanaoshona? kina ha, mama ambao wanajua kushona wenyewe tangu kitambo wanashona majumbani mao, na wengine nimewapata kutoka Epizedi, wale walikuwa wafanya vibarua Epizedi. Sasa vile imefungwa kwa sababu ya corona, ndio pia wamekuja, licha ya mapato madogo. Wanawake waliozungumza na VOA wanasema wana kila sababu ya kutabasamu. Naitwa Naima Omondo, mkaazi wa Mwagosi. mradi nilifanya kusikia kwa rafiki, kuna watu wanachukuliwa muidani holi washona uh, mask kwa sababu sahi hakuna kazi, EPZ zimefungwa, lakini kidogo tunapata hapa, tunashukuru kwa sababu ni za kusaidia community hii. Mambo ya kwenda EPZ tupunguze kidogo. Hii pesa inanisaidia na nunua unga, watoto wanapata kukula kila siku. Wamama wamwachia watoto sana, hata mtaani sahi ukitembea watoto wanarandaranda tu, wanaona kamba hii korona iwezi shika mtoto. Na mtoto akitoka kucheza aoshe mikono, na pia hata akicheza wacheze na mask kwa mdomo. Kwa majina, naitwa Pamela Nyango. Tumejitolea kushonea watu mask ili tusaidie wananchi pale nje, maanake watu wanashikwa wakitoa pesa sababu ya mask, na mask tuko na fabriki ya kushona maanake mafundi tuko wengi, na pia imesaidia wamama Kujikimu, maanake pia kazi huku nje hakuna. Ufadhili mkubwa katika mradi huu umetolewa na Senata wa Mombasa Mohamed Faki. Tulipopata kwamba ipo haja kubwa ya barakoa, yani hizi face masks. tukasema kwamba tuchukue fursa hii tuweze kuanzisha mradi pale ambao utawasaidia kina mama, zile nguo ambazo alikuwa akishona kule, mahitaji yake yamepungua katika masoko ya Amerika. Pia utaleta watu kujua kwamba ugonjwa wa korona huko katika miongoni mwetu, na njia moja ya kuepuka ni kuvaa barakoa. Kwa hivyo, tuliwapa materials za kuanza kushona quality nzuri, na barakoa hizi unaweza kuzifua ukavaa zaidi ya mara moja. Sasa kuna maski elfu kumi na mbili ambazo tumepanga kugawanya sisi kama ofisi ya seneta, kuwasaidia wananchi, hasa wale ambao ni wako katika hali duni ili tuhakikishe kwamba kila mtu anaweza kupata katika jamii, kina mama na kina baba na vijana. Korona iko na kila mtu atakiwa avae barakoa. Tunasisitiza tuvae barakoa. Barakoa nami nikamalizia hivyo, na papo katika makala ya jamii na maendeleo, Josephat Kioko, VOA, Mombasa. na kabla ya kutamatisha matangazo ya asubuhi ya leo, msikilizaji, nampisha mwenzangu Harison Kamau akusomee muktasari wa habari. Ufuatao ni muktasari wa habari. Mwanaharakati mmoja mashuhuri wa haki za binadamu wa Uganda ameelezea wasiwasi wake kuwa serikali inatumia baadhi ya idara zake kukandamiza pamoja na kudhulumu wakosoaji wake. Isaac Semakade ambaye pia ni wakili amesema kuwa ataendelea kutetea wateja wake katika juhudi za kuzuia serikali kutumia uwezo wake kuhujumu haki za watu nchini humo. Misri imeongeza muda wa kuanza kwa kafyu ya usiku kwa saa nne, ikiwa na maana kwamba sasa amri hiyo itaanza kutekelezwa saa kumi na moja jioni, huku pia hatua za kusitisha usafiri wa umma kwa siku sita kisemekana kuanza Mei ishirini na nne, wakati wa sikukuu ya Idd, ili kuzuia maambukizi zaidi ya virusi vya korona. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja jijini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza, mimi ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau na bila kumsahau mwelekezi wa matangazo haya hivi leo, Solomon Abo. Tunawatakia asubuhi njema mana siku njema popote mlipo.