Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC jina langu ni mkamiti kibayasi leo ni jumatatu mei 18 mwaka huu wa 2020 ndani ya VOA Express utasikia ripoti kutoka maeneo tofauti tofauti ikijumuisha huko nchini Tanzania spika wa bunge la nchi hiyo Job Ndugai amekosoa vikali kauli zinazotolewa na chama cha upinzani cha Chadema baada ya hotuba iliyotolewa na Rais Magufuli jana Jumapili, akisema kauli hizo zina nia ya kuichafua serikali. Nam, asante sana na mimi ni Sunday Shomari kamekusha ja tele kama pishi la mchele moja kwa moja. Basi kwenye Express leo hii tunaangalia kule kwenye kipindi cha Barazani. Kwenye barazani hii leo tunakuuliza wewe, msikilizaji, maoni yako Umeathiriwa vipi na hatua ya mipaka kufungwa katika eneo lako hasa kwa upande e, wa Kenya, Tanzania, Zambia, Somalia. Lakini kabla ya yote, mwenzangu Mkamiti Kibayasi ametendea ripoti mpya kila siku za taarifa za kesi za virusi vya korona kimataifa. Taarifa za kesi juu ya virusi vya korona zinaongezeka kila siku, hali ambayo inaendelea kubadilisha mfumo wa maisha ya watu ulimwenguni. Huko nchini Kenya, takwimu za wizara ya afya juu ya COVID-19 zinaonyesha kwamba kesi zilizothibitishwa ni 887, idadi ya vifo ni 50, na watu waliopata nafuu au kupona ni 313. Mwishoni mwa wiki Rais Uhuru Kenyatta aliongeza masharti katika juhudi za kukabiliana kusambaa kwa virusi hivi nchini mwake ikiwemo kufunga mipaka ya nchi hiyo kwa Tanzania na Somalia. Nako nchini Tanzania, Rais Magufuli wa nchi hiyo alizungumza na taifa jana Jumapili kutokea Chato nchini humo, na alisema kwamba maambukizi ya virusi vya korona nchini Tanzania yamepungua, na kama hali itaendelea vyema, basi ana mpango wa kufungua vyuo ili wanafunzi waendelee na masomo na pia anatathmini kufungua shughuli za michezo. Kumbukumbu kumbu za mwisho kuhusiana na ripoti za Covid 19 kwa Tanzania zinaonyesha kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo Kassim Majaliwa alitangaza wagonjwa wapya 196 hapo April 29 mwaka huu na kufikisha idadi ya maambukizi 480. Na baadaye Tanzania visiwani yani Zanzibar ilitangaza mara ya mwisho Mei 7 kuhusu kesi hizi za korona, waliposema kuna kesi mpya 29 vifo vitano, hivyo kuna jumla ya kesi 509 na vifo 21 huko Tanzania. Hakuna ripoti mpya iliyotolewa hadi wakati huu tunapokwenda hewani. Na Somalia, wakati ikiendelea kutaabika na ghasia za kisiasa pamoja na mashambulizi ya mabomu ndani ya nchi yanayofanywa na kundi la wanamgambo wa Al Shababu, maambukizi yanazidi kuongezeka. Na kulingana na mtandao unaofuatilia kesi za virusi vya korona ulimwenguni, nchi hiyo ina kesi zilizothibitishwa 1421 na idadi ya vifo ni 56 huku watu waliopata nafuu au kupona ni 152. Kwingineko hapa Marekani, wakati baadhi ya majimbo yamepunguza masharti ya kutotaka watu wakae majumbani na kufungua baadhi ya shughuli zake za kiuchumi, kesi zinazidi kuongezeka. Kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins cha hapa Marekani, kuna kesi zaidi ya milioni moja na laki tano, huku vifo ni 89932 na, na watu waliopona au kupata nafuu ni zaidi ya laki 2 na elfu themanini wakati wa maambukizi ya virusi vya korona ulimwenguni pamoja na idadi ya vifo inaendelea tapakaa zaidi ya watu milioni nne na laki saba duniani wana maambukizi ya virusi hivi, na zaidi ya watu laki tatu na elfu kumi na tano wamefariki, na tano wamefariki, na waliopata nafuu ni zaidi ya milioni moja na laki saba. Utafiti wa shirika la afya duniani WHO unaonya kwamba takriban robo bilioni ya watu hatimaye watapata maambukizi ya virusi, na kwamba watu laki moja na elfu hamsini huko barani Afrika watakufa kama hatua za dharura hazichukuliwi. Ni hayo tu niliyokuandalia kwa sasa kuhusiana na ripoti juu ya kesi za virusi vya korona hapa ulimwenguni. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa ripoti hiyo ya kina kabisa inayochambua COVID-19. Na tukielekea huko nchini Tanzania, spika wa bunge la nchi hiyo Job Nungai amekosoa vikali kauli zinazotolewa na mwenyekiti wa chama cha upinzani CHADEMA Freeman Mbowe, akisema mwanasiasa huyo amekuwa na ajenda ya kuchafua serikali ya nchi yake. Matamshi ya spika Ndugai yamekuja siku moja baada ya rais wa Tanzania John Magufuli kutoa hotuba yake kwa taifa jana Jumapili. Mwandishi wetu George Jogopa anayo taarifa zaidi kutoka Dar es Salaam. Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Ndugai amekosoa vikali hotuba iliyotolewa na mwenyekiti wa chama cha upinzani CHADEMA akisema kwamba kiongozi huyo amekuwa na ajenda isiyotaka kuitendea haki Tanzania, hasa katika kipindi hiki cha janga la korona. Amesema kiongozi wa kambi ya upinzani bungeni Freeman Mbowe kwanza amekuwa mtoro kuhudhuria vikao vya bunge na pia amekuwa akitoa shutuma zisizo na ukweli wowote. Ajifunze kubadilika. Freeman Mbowe amekuwa kiongozi muda mrefu, usiwapelekeshe wabunge wako kiasi hicho. Wabunge wakipata mshahara wanakatwa wa chama chake kupelekwa kwenye chama chake kwa matumizi ambayo hata hayaeleweki. Ni wabunge wao wananiambia, mi ndo spika wao, situngi maneno. Kwa nini mnachukua hela za wabunge hao? Piga hesabu ya miaka mitano, uone ni bilioni kadhaa kwa miaka mitano. Zikishafika huko hazina, hata transparency yoyote wanatumia wanavyotaka. Huwezi kuwa kiongozi namna hiyo, rekebika. Unapenda kusema wenzako na sisi lazima tukwambie maeneo ambayo lazima urekebishe. Mbali na hilo, spika huyo amemtaka kiongozi huyo kurejesha fedha alizopewa ambazo zilitolewa kama sehemu ya wabunge wanaohudhuria vikao vya bunge, lakini yeye pamoja na baadhi ya wabunge wenzake walisusia vikao hivyo. Fedha ambayo hukustahili kuichukua, rudisha. Usitafute visingizio ninafuatwa, ninasemwa, nafanya. Ungekuwa umerudisha ungesemwa? unapaswa kurudisha immediately na kitendo cha kwamba mpaka leo tarehe 18 mgomo wako mpaka tarehe 17, bado hivi tunavyoongea na nyinyi, hajarudisha fedha, ni kuonyesha kwamba alikuwa na nia ovu ya kuchukua hizo fedha. Kwa hiyo arudishe hizo fedha, hilo ni jambo la haraka. E, sina shida na hakika, waandishi, na hakika hizo fedha zitarudi. Yani hilo wala msiwe na wasiwasi. Ni njia gani nitatumia? Nyinyi wala msiwe na wasiwasi, hilo niacheni mimi, na hakika kwamba hizo fedha za umma zitarudi. Kwa upande huo ataniona mbaya bure, lakini ili tuelewane basi arudishe fedha hizo na washauri wenzake ambao bado hawajarudisha warudishe fedha hizo, na wengi wao kwa kweli wamekisha kurudisha, amesema mwanasiasa huyo. Amekuwa akitumia janga la korona kama kigezo cha kuisema serikali, jambo ambalo amesisitiza kwamba halikubaliki hata kidogo. Ukimdharau rais wetu umetudharau sisi wote. Kufanya kazi na sisi itakuwa vigumu sana, yule ndio mkuu wa nchi. Jiepushe sana njia hizo unazoziendea, kwa sababu hazikusaidii, anasema. Nchi hii uchumi umeharibika, umekwisha kwa sababu kwanza watalii hawaji hapa, ni hotuba yake. Hivi nyinyi, watalii sasa hivi dunia wanaenda nchi gani? Wanaenda nchi gani? hata hizo nchi jirani hizo sa, kuna mtalii gani anaenda wapi huko Rwanda anakosifia? Kuna, kuna mtalii anaenda huko Uganda? Kuna mtalii Kenya? Kuna mtalii wapi? Kuna utalii? Unaponda nchi yako for no reason at all na hii ni pandemic, ni tatizo la dunia, hali kuletwa na mtu hasa kubeba nungwa, kila wakati kuzungumzia kana kwamba kuna, kuna jambo fulani ambalo limeletwa na kikundi fulani cha watu, si jambo ambalo ni sawasawa. Katika mkutano wake hapo jana, mwenyekiti huyo wa Chadema Freeman Mboya alikosoa vikali serikali na kulishutumu bunge kwa namna linavyoshughulikia janga la korona. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti America. Naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka studio namba 15 mjini Washington DC. Sasa basi, kaa tayari kabisa kusikiliza habari za dunia. Uchumi wa Japani umeingia katika kipindi cha kudorora kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2015 kutokana na janga la korona lililoathiri shughuli za uchumi za ndani na nje ya nchi. Kulingana na takwimu zilizotolewa leo na ofisi ya baraza la mawaziri, pato la ndani ya nchi lilianguka kwa asilimia 3.4 katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu wa 2020 kufuatia kushuka kwa uchumi katika robo ya mwisho ya mwaka 2019, na kuifanya Japani kimsingi kuingia katika hali ya kudorora kwa uchumi katika vipindi viwili mfululizo katika robo mbili za mwaka. Japani haikuathiriwa sana na janga la covid 19, ukilinganisha na mataifa mengine ya dunia. Taifa hilo lina visa vya maambukizi zaidi ya elfu kumi na sita vilivyokwisha thibitishwa pamoja na vifo mia saba. Lakini waziri mkuu Shinzo Abe mwezi uliopita alipitisha hali ya dharura katika mji wa Tokyo na wilaya nyingine sita, akihofia kwamba mlipuko wa korona utafanya mfumo wa huduma za afya wa Japan uzidiwe kutokana na idadi kubwa ya wagonjwa wa korona. Baadaye hali ya dharura ilitangazwa nchi nzima. Serikali ilitenga kiasi cha dola bilioni 990 ili kuchochea uchumi wa taifa ulioanguka kutokana na janga la korona. Miongoni mwa pesa hizo, dola bilioni 55 zilitengwa kwa ajili ya malipo ya moja kwa moja kwa familia na wafanyabiashara wadogo wadogo. Maafisa katika bunge la Marekani wameviambia vyombo vya habari kwamba mkaguzi mkuu kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani aliyefutwa kazi hivi karibuni na rais Donald Trump alikuwa anafanya uchunguzi kuhusu madai kwamba waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo ana mfanyakazi wa wizara anayemfanyia kazi zake za kibinafsi kama kumtembeza mbwa wa waziri Pompeo. Maafisa hao wamesema mfanyakazi huyo alikuwa anapeleka nguo za Pompeo kwenye majumba ya kufua nguo na kumtayarishia mipango ya kwenda kwenye migahawa kwa ajili ya Pompeo na mke wake. Wademokrat katika baraza la wakilishi na senete wameanzisha uchunguzi kuhusu kufutwa kazi kwa mkaguzi mkuu Steve Linick. Seneta mdemokrat Bob Menendez na mbunge mdemokrat Eliot Engel wametuma barua ya pamoja ya White House wakiwaomba maafisa wa utawala kuwasilisha nyaraka zote zinazohusiana na kufutwa kazi kwa mkaguzi mkuu kwenye wizara ya mambo ya nje. Seneta Menendes jana alisema rais hawezi kuwa na wafutakazi wakaguzi bila kutoa maelezo yoyote kwa baraza la wawakilishi. Mashirika ya kiraia ya Uganda yameomba kuwepo na uwazi kuhusu matumizi ya serikali ya nchi hiyo kwa mikopo iliyotolewa kwa ajili ya janga la korona, ili pesa za walipa kodi zisigubikwe na ufisadi. Katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, mataifa mengi ya Afrika yaliomba mikopo ya mabilioni ya dola kufuatia athari za janga la korona kwenye uchumi wa mataifa hayo. Uganda ilipata mkopo wa dola milioni 600 kutoka kwa wakopeshaji tofauti, mkiwemo dola milioni 491.5 kutoka kwa shirika la kimataifa la fedha IMF. Mkurugenzi wa shirika la kupambana na rushwa nchini Uganda, Sisi Kagaba, ameonya kwamba janga la korona, mifumo dhaifu ya kiasili ya uwajibikaji yanatoa mazingira mazuri kwa ubadhirifu. Takwimu zaonyesha kwamba deni la Uganda kufikia sasa ni shilingi trilioni 11.8 sawa na asilimia 38 ya mapato yote ya taifa. VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Sasa tuangalie kipengele cha barazani ambapo tulibandika swali kwenye ukurasa wetu wa Facebook likisomeka namna hii: umeathiriwa vipi na mipaka kufungwa katika eneo lako? Kuna maoni mengi kweli kweli, kweli sauti, dhalika, kwa njia ya sauti hali kadhalika yale yaliyoandikwa kwa ujumbe wa maandishi . Hebu tuanze na wasikilizaji kwa njia ya sauti. Asante sana kwa majina, naitwa Kanuti Liambo, napatikana Tunduma Mbeya, nchini Tanzania. Mimi naona kufungwa mipaka si jambo jema kabisa, kwa sababu nchi zetu zinategemeana. Ukiangalia Tunduma ni mpakani mwa Tanzania na Zambia na kuna wafanyabiashara wa Tanzania wanafanyia biashara zao Zambia na Wazambia wanafanya biashara zao Tunduma nchini Tanzania. Kwa hiyo mipanga ikifungwa, uchumi unayumba na nchi zetu ni za kutegemeana. Kwa hiyo mi naona kwamba wangeacha swala la kufunga mipaka, ili nchi zetu ziendelee kutegemeana kibiashara na kiuchumi pia inatusaidia. Kwa hiyo mi naona kwamba kufungwa mipaka si jambo jema kabisa. Serikali ingeangalia, waachie mipaka ili tuendelee kufanya biashara. Mchango wangu mi naona serikali ikinisikia itakuwa ni vizuri kabisa. Mimi ni mkungi Francis Musia kutoka maeneo ya Nairobi, Kenya. Ningependa kusema kwamba Tanzania na Kenya kufunga mipaka yao imeathiri maana watu wanaofanya biashara kati ya mataifa mawili hawatakuwa na uwezo wa kufanya biashara huru kama jinsi walivyokuwa wakifanya. Pia bidhaa muhimu ambazo tulikuwa tukitegemeana kama mataifa mawili hatutaweza kuzipata. Sababu ni kwamba mipaka hiyo imefungwa na hakuna chochote kinachoruhusiwa kutoka ama kuingia Kenya kupitia mipaka ya Tanzania na Somalia, kama jinsi Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, alivyoidhinisha katika hotuba yake aliyotoa kwa taifa pia kwa watu wa, watu wenye ndugu jamaa na marafiki ambao pia wanaishi Tanzania, itakuwa ni vigumu sana kujuliana hali, kutembeleana na pia kujua jinsi wanavyoendelea. Maana tunavyojua ni kwamba hakuna uwezo wote wa kwenda, isipokuwa tu kupitia mitandao ya kijamii, ndipo unapo uwezo wa kuwasiliana na jamaa na rafiki unayemwenzi. Ila mimi ninachokiona ni kwamba ni kweli maana, unajua mtu anapotoka nchi nyingine kuingia tena katika taifa lingine, ni kweli unaweza ukakuta labda pengine kuna tatizo la hili virusi vya korona. Ehe, sasa ni kwamba tuchukue tu tahadhari, zichukuliwe tu tahadhari korona, tuendelee tu kujilinda. A, tahadhari zikichukuliwa itakuwa ni jambo jema, lakini mipaka isifungwe kwa kweli. Mi naona ni hilo tu, mipaka isifungwe. Kwa upande wangu mimi ninayo maoni kutoka kwa Geoffrey Linus, anasema ishu ni sisi raia wa Tanzania ambao tuko nje, Kenya na Zambia, namna gani tutarudi nyumbani? Tunaiomba serikali yetu itusaidie kama inavyosaidia raia wengine wa Tanzania walioko huko nchini Ulaya. Anasema kwa sasa yeye yupo Mombasa nchini Kenya. Mariamu Lute Magula wa Geita, Tanzania, anasema mipaka ya Tanzania wala haijafungwa na haitokuja kutokea mipaka ya Tanzania kufungwa. Tanzania kinachotuponza ni upendo na huruma milele, sisi ni kuchapa kazi. Hakuna mipaka ya Tanzania iliyofungwa, hapa ni kazi tu. Korona tunaishi nayo milele, yani kama vile mafua. Inamaanisha inabidi tujipange na kujua hii hali tunayo. Bwaji Deo yeye anasema ni mzaliwa wa kanda ya ziwa mwenye asili ya Kichaga anasema kufungwa kwa mipaka ya Kenya na Zambia yeye binafsi hakujamua athiri kitu chochote maana kazi zake hazihitaji kutoka nje ya Tanzania, hivyo biashara zake zinaendelea kama kawa, ila anaiomba serikali kufikiria kwa makini kuwasaidia hao waliokwama mipakani. Masanja Kanone yeye anapatikana Geita Tanzania, anasema mimi sio mkaaji wa huko katika nchi za Ugenini, hivyo basi sijaathiriwa na chochote. Dominik Lazaro wa Inyonga Mpanda, Katavi huko Tanzania. anasema yeye binafsi hakuja hajaathiriwa na chochote kile, ila anawaombea dua wale ndugu na marafiki ambao wamekwama nchi za ugenini wapatiwe msaada wa haraka. Kaju Kajugusi anasema jamani, hili ni janga la wote. Kwa hiyo usifurahi kuona mwenzio kakwama. Simeon Semasaka yeye anatoka kiwanja Rushuru, jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, anasema kwa kweli, baada ya kufungwa kwa mipaka hiyo, hata nasi huku raia wa nchi zingine tumelemewa sana, kwani bidhaa nyingi tunazitegemea kutoka Tanzania ndiyo zivuke mipaka ije huku. Sasa mnatufungia mipaka, mambo yatakuwaje? Mm, sande, mambo mengi yameandikwa, lakini naona muda nao pia unakimbia kweli kweli na moja kwa moja basi, ndiyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express. Maana kama unavyosema mkamiti, bila burudani ya muziki hatujasukuma gurudumu la Express. Kibao safi kabisa hicho kwake kutoka kwake Mario <manyo> Basi tuangalie kule kwenye hoja kwa hoja, nini kinaendelea. Migogoro ya familia inaripotiwa kuongezeka kipindi hiki ambacho kila mtu analazimika kukaa nyumbani, kwa baadhi ya nchi na nyumba, kutokana na hofu ya virusi vya korona. Lakini dhana hiyo inapingana na wengine, wakisema kwamba ni wakati mwafaka kwa familia kwa pamoja, kinyume nilivyokuwa siku za nyuma. Mwandishi wetu Joseph Kioko ametuandalia hoja kwa hoja, anaanza hapa. Tedi Lusi wote ni wakazi wa Mombasa, tuwasikilize. Saa hizi bwana ako ndani ya nyumba, kuna mahali anaenda? Unapata kama bwana alikuwa anakuachia mia tano kwa siku, sai anakuachia mia mbili Mwanamke auna pesa ya kuseve, at least uende ukatengenezwa nywele. Sasa mkikaa hapo kwa nyumba mkiangaliana, mtasaidianaje jamani? Hata tusingizie mambo ya nywele kwanza, hata ukimwachia elfu moja hata wakati huu bado maisha ni yaleale. Utasikia amekununulia ile nyama ya shilingi hamsini na umemwachia pesa ya nyama kilo, sukuma kakubandikia mwanzo speciali, utasikia ameingia katika hivi vyama ambao viko mitaani, ndo bibi yako kila mali ameanza chama kuanzia mwanzo mpaka mwisho, na saizi vile watu wanazingatia masaa kafyu. Hakaa manake yoyotarajiwa aende angalie ni wapi kuna takeaway. Anywe aje kwa nyumba. Sasa hiyo 200 atakuwa chie mtakula vizuri wapi? Kwa mfano wewe uko na familia kubwa, kuna maziwa, kuna mboga, hapo kuna kula vizuri kweli na hii corona. Tena sasa hivi wamama wanaenjoye manake kwa ajili ya masaa makafyu baa zote zimefungwa. Hakuna mahali watu wanaenda kununua. Unapata nyote mmekaa kwa nyumba. Hata hiyo 200 anasema kwanza tunashukuru kuna vile vyama vao vya Jumamosi. Hakitoka usubuhi baba ako pale, wanaona angalau baba akisikia tu kuna upungufu mali aseme, lakini akitoka unaweza pata amerudi na kipande cha nyama, ambapo tunasema tunashukuru kuwa familia pamoja. Migogoro ni mambo ya kawaida, ni kama vikombe na vikiwekwa kwa kabati, lazima utasikia vikigongana. Na katika pia familia isipokuwa na migogoro hiyo familia ina ina shida. Sasa imezidi sababu tuko ndani wote, kuanzia asubuhi mpaka jioni, tuko ndani tuangalia, lazima migogoro iwepo. Basi inawepo kwa ajili ya nini? Mwanaume lazima migogoro iwepo sababu kuangalia na alafu, mwanaume hapendi kurekebishwa, mwanaume huwa anakaa kama mtoto. Basi wakati ni... wote kitaka kurekebishwa yeye ona yuaonewa ye ah, kule siku rekebishwa, migogoro inatokea wapi? Unapata huyu mama amekaa, kuna hizi vi programs zimekuja za runinga hizi soap opera, pia ilikuwa tukitoka ukiangalia wakati tuna michezo ya mipira ile EPL, Bundesliga, Champions League, wanalalamika tumekaa nje mpaka saa saba, sasa tumerudi kwa nyumba jamani ye, tutafanyaje? ni maoni ya Tedi na Lusi kutoka Mombasa huko Kenya. Vilevile msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahilicom pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na eneo la maziwa makuu. Sasa basi umewadia wasaa wa kuchanganua na kuangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Sande Shomari yupo tayari kukujuza zaidi. Naam, haya basi mkabiti moja kwa moja naangalia notamba na kwenye mitandao ya kijamii kuanzia kule Instagram, Twitter, Facebook na maeneo mengine mengi. Mambo ni mengi kweli kweli. Haya basi naangalia moja kwa moja na kule nchini Nigeria, inasemekana kwamba eh, kuna hali ya sintofahamu baada ya timu ya madaktari 15, raia wa China waliowasili nchini humo Aprili mwaka huu, kwamba hao madaktari wanasema kwamba hafla imekuwa binvu wanatajwa kwamba pengine si madaktari. Timu ile iliwasili nchini Nigeria kwa ajili ya kusaidia mapambano dhidi ya korona, na serikali ya China ilisema kuwa hao ni wataalam na walikwenda kwa maombi ya serikali ya Nigeria. Lakini basi, mapema mwezi huu waziri wa afya nchini humo akadai kwamba mbele ya waandishi wa habari kwamba hawa walikuwa ni wageni wa kampuni ya ujenzi na sio wote waliokuwa madaktari, hu wakisema wamesikia kwamba baadhi ni mafundi tu wa hiyo kampuni. Sasa basi maswali yakawa ni kizungumkuti je, hawa mafundi, hawa madaktari au wajenzi? Lakini basi kizungumkuti kimeendelea na maswala mengi yameendelea kuulizwa na mitandaoni, mengi yameendelea kuzungumzwa. Na waziri huyo aliwajibu waandishi wa habari akiwa anaonekana kabisa akiwa na hasira akisema kwamba hawa hawakuwa wageni wetu, lakini tumeweza kujifunza mambo kadhaa kutoka kwao na tunashirikiana nao mawazo juu ya namna ya kukabiliana na gonjwa hili la virusi vya korona. Lakini basi kauli hiyo pia likinzana na ya waziri wa habari nchini humo, ambaye alisema kwamba madaktari hao wanaendelea na shughuli zao katika vituo mbalimbali na kuwajengea uwezo wa madaktari wa nchini Nigeria. Lakini basi wakati wa madaktari hao wanawasili, makundi mbalimbali yakiwemo chama cha madaktari wa Nigeria kilikosoa ujio huo, akisema kwamba serikali ilisitiza kuwa hawa walikuwa wakitoa usaidizi tu. Haya basi, natukielekea huko nchini Tanzania na Kenya. Kama mnavyokumbuka, mwishoni mwa juma Rais Huru Kenya atatangaza kufunga mpaka wake e, na Tanzania. Lakini siku moja baada ya tangazo hilo, rais wa Tanzania John Magufuli alizungumza na Watanzania huko mkoani Geita, kwenye kanisa la Kilutheri mkoani humo, akisema kwamba e, pamoja na yote hayo, Tanzania haitafunga mipaka yake kwa sababu kufanya hivyo itaathiri nchi jirani na biashara, na pia kutangaza kwamba wagonjwa wa corona nchini humo wamepungua, akitoa idadi baadhi ya mahospitali nchini humo. Habari hiyo imegonga vichwa vya habari vingi na mitandao mingi, wakati akizungumza kwenye YouTube, watanzania wengi na wangi wakiwa wakizungumza na kutoa maoni yao, kama huyu e, mpako anasema kwamba acha wafunge mipaka, sisi tunatunza chakula lakini mwaka kesho tutawauzia tunavyotaka. Christine Onyango huyu anasema bana, ndio maana anakupenda sana Magufuli. Mungu azidi kufungulia jicho la tatu kuona vile visivyoonekana. Haya, huyu Janet Kimara anasema Mungu akutunze Rais Magufuli, hawingiwa na mihemko hii korona. Waraisi wengine wamepelekeshwa, hawana maamuzi juu ya wananchi wao. Haya nam, basi ni mengi tu yanaendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii na maeneo mbalimbali, lakini hayo ni baadhi tu. Nikamilishe haya hayo, basi na kurudi kwako Mkamiti Kibayasi. Asante sana, sande Shomari. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na sande Shomari, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Ninawatakia wasikilizaji wote jioni tulivu ya siku ya leo ya Jumatatu.