Saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji nimi Patrick Ndwimana. Mkuu wa mkoa wa Tanga Martin Shigela amefunga mpaka wa Horohoro baada ya madereva 19 kutoka nchini Kenya waliopima virusi vya korona kugundulika wana maambukizi ya ugonjwa huo. Mkuu wa mkoa wa Tanga amefikia maamuzi hayo huku akisisitiza kwamba Tanzania haiwezi kuvumilia kupokea raia wa kutoka Kenya walio na virusi vya korona, huku siku chache zilizopita Kenya nayo ikitangaza kufunga mipaka yake na Tanzania kwa kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Mkuu huyo wa mkoa wa Tanga alilazimika kufanya ziara ghafla katika eneo la mpaka wa Horohoro akisema anataka kujionea matatizo wanayopata madereva pamoja na wafanyabiashara wa mizigo wa Tanzania ambao wamezuiwa kuingia mpaka wa Kenya, na ndipo alipotoa maamuzi hayo ya kufunga mpaka. Baadhi ya madereva wamezungumzia mkanganyiko uliopo katika upimaji wa virusi vya korona ambapo wanadai vipimo wanavyopimwa Tanzania ambavyo mara nyingi wanakutwa hawana maambukizi ya korona vinatofautiana na vile wanavyopimwa wakiwa nchini Kenya na kukutwa na maambukizi ya korona. Watu ishirini waliuawa Jumapili katika shambulizi lililofanywa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram kwenye kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Nigeria. Waasi hao ambao walikuwa katika magari kadhaa aina ya walirusha magroneti kwenye nyumba za watu katika kijiji cha Gajigana wakati watu wakikusanyika kwa ajili ya kufuturu, vyanzo vimeliambia shirika la habari la AFP. Watu wengine 14 walijeruhiwa vibaya na nyumba kadhaa ziliharibiwa katika shambulizi hilo, afisa mmoja wa serikali amesema. Wapiganaji wa Boko Haramu wameendesha uasi wa mwongo mzima kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua zaidi ya watu elfu thelathini na sita na wengine milioni moja na laki nane kukoseshwa makazi. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mashirika ya kiraia ya Uganda yameomba kuwepo na uwazi kuhusu matumizi ya serikali ya nchi hiyo kwa mikopo iliyotolewa kwa ajili ya janga la Korona ili pesa za walipakodi zisigubikwe na ufisadi. Katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, mataifa mengi ya Afrika yaliomba mikopo ya mabilioni ya dola kufuatia athari za janga la korona kwenye uchumi wa mataifa hayo. Uganda ilipata mkopo wa dola milioni mia sita kutoka kwa wakopeshaji tofauti, mkiwemo dola milioni mia nne tisini na moja nukta tano kutoka kwa shirika la kimataifa la fedha IMF. Mkurugenzi wa shirika la kupambana na rushwa nchini Uganda, Sisi Kagaba, ameonya kwamba janga la korona mifumo dhaifu ya kiasili ya uwajibikaji yanatoa mazingira mazuri kwa ubadhirifu. Takwimu zaonyesha kwamba deni la Uganda kufikia sasa ni shilingi trilioni 11.8 sawa na asilimia 38 ya mapato yote ya taifa. Shirika lingine li lilofuatilia mikopo ya serikali Uganda, Debt Network halikubaliani na takwimu za serikali kuhusu deni la Uganda, linakadiri kuwa ni shilingi trilioni 14.3 kabla ya mikopo ya hivi karibuni. Mkutano mkuu wa siku mbili wa shirika la afya duniani WHO ambao umeanza leo mjini Geneva utajikita kwenye suala la janga la Covid 19 ambalo limekwisha uwa zaidi ya watu laki tatu na elfu kumi na kuambukiza wengine zaidi ya milioni nne na laki saba. Akifungua mkutano huo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameelezea masikitiko yake kuona nchi nyingi zilipuuza maagizo ya WHO. Inchi tofauti zilifuata maagizo tofauti, nyingine zikafanya kinyume na kuweka mikakati tatanishi, na hivi sasa tunapata pigo kubwa, ameonya Guterres. Viongozi wa nchi, wakuu wa serikali na mawaziri wa afya wanatarajiwa kushiriki mkutano huo kwa njia ya video. Hatari ya kutofikia makubaliano juu ya hatua za ulimwengu kushughulikia janga la korona itasababishwa kuwepo na uhusiano mbaya kati ya mataifa mawili yenye uchumi mkubwa duniani, ambayo ni Marekani na China. Wiki iliyopita rais Donald Trump alitishia kuvunja uhusiano wowote na China na mara kadhaa amedai kwamba chimbuko la virusi vya COVID-19 ni kutoka kwenye maabara ya China. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu. Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tutaangazia namna ambavyo rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, John Pombe Magufuli alivyohutubia hapo jana na ujumbe wake tutaangalia kwa undani kile ambacho amekizungumza na tafsiri halisi ya mambo katika mapambano ya virusi vya korona. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia eh, hali ya kisiasa nchini Burundi, ambapo hivi sasa nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi wiki hii mara baada ya kumaliza kampeni zake hapo jana Jumapili. Inayokaribisha katika kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kwa undani. Katika kwa undani hii leo tunaanzia nchini Tanzania. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli hapo jana alitoa salamu eh, kwa Watanzania wakati aliposhiriki ibada ya Jumapili katika kanisa la Kilutheri ushirika wa Chato mkoani Geita nchini humo Tanzania. Rais huyo Magufuli ameeleza mambo mengi, mojawapo ikiwepo ni kueleza kwamba idadi ya wale ambao wamelazwa ama wako katika sehemu za uangalizi za virusi vya korona wanaendelea kupungua a, licha ya kwamba nchi hiyo mpaka hivi sasa haijatoa takwimu mpya kwa muda wa zaidi ya wiki mbili mpaka hivi sasa ambapo mpaka sasa vile e, wale ambao wameambukizwa maambukizi ya korona a, kwa mujibu wa taarifa rasmi ni watu 509 hali hiyo ikiendelea e, bado Tanzania inaendelea kukusanya ukosolewaji mkubwa hasa kwamba haijafanya mengi kukabiliana na janga hili la virusi vya korona. Ikumbukwe juma lililopita ubalozi wa Marekani uh, jijini Dar es Salaam ulitoa tahadhari kwa raia wa Marekani na wafanyakazi wake wa ubalozi wanaoishi nchini Tanzania kwa uangalifu kwa sababu hali ya korona nchini humo haijulikani, kwa sababu serikali ya Tanzania haijatoa takwimu hizo. Katika hotuba yake ya jana, vilevile rais wa Tanzania aligusia nia yake e, ya ku Uh, fungua vyuo vya elimu ya juu hali kadhalika, uh, michezo vilevile vile ambayo hivi sasa pia imefungwa, lakini aligusia swala la kuruhusu ndege kuingia katika uh, nchi ya Tanzania, jambo ambalo hii leo uh, waziri wa uchukuzi eh, ametangaza rasmi kwamba anga la Tanzania limefunguliwa. Kwa hiyo ndege za abiria zitaruhusiwa kuingia uh, nchini humo Tanzania, lakini mambo ni mengi kwelikweli. Na kutokana na hilo nimezungumza e, na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania, bwana Goodluck Ngingo, kuangazia je, uh, kile ambacho kipo. Rais Magufuli ametoa uh, idadi ya wale ambao wamebakia hospitalini kwa virusi vya korona, akidai kwamba ni chache, lakini bado kuna hali ambayo imeendelea yasintofahamu. Sasa bwana Goodluck, hebu tueleze moja kwa moja, nini hasa ambacho amekigusia Rais John Pombe Magufuli? Uh, kwenye hotuba ya Rais Magufuli ameongelea mambo kadhaa, na mojawapo ameendelea kusisitiza lile ambayo ilikuwa akisema ya kwamba uh, kama watanzania wapasi kuwa na hofu na augopa ugonjwa wa korona, na akisema zaidi ya kwamba watu wa wanapaswa waelewe namna gani ya kujikinga na korona, lakini uh, ugonjwa wenyewe wa korona isiwe ni sababu ya kuwafanya wao waweze kusimamisha shughuli za kiuchumi. Na mara kadhaa amekuwa akihimiza na kusisitiza kwamba madhara ambayo yanaweza kutokana, uh, na kama nchi ikiamua kusitisha shughuli za kiuchumi kwa sababu ya hofu ya ugonjwa wa korona, lakini uh, njia hiyo pia amejaribu kutoa kwa kimu kadhaa za baadhi ya vituo ambavyo vilikuwa vikitumika kupima na pia kuhudumia wagonjwa ambao walikuwa na maambukizi ya korona, na mojawapo ya kituo ambacho kilikuwa ambacho kiko katika mji wa Dar es Salaam, ambacho kituo cha Amana ambacho uh, kuna wakati fulani kilisikia kuwa na wagonjwa takriban mia mbili ima rais amesema aki kumi na mbili ambayo uh, kwa muktadha wa kitaalamu ameonyesha ni hatua nzuri ya maendeleo ya, ya namna ambavyo maambukizi yameendelea kupungua uh, lakini pia jambo lingine ambalo wamegusia ni ni namna ambayo sasa wananchi wameweza kuwa na uelewa hususan katika namna gani ya kuweza kujikinga na ugonjwa na pia katika namna gani ya kuweza na kupambana na dalili ambazo zinaambatana na ugonjwa, kwa sababu mathalani, unaona mara kadhaa pia ali, aliweza kusema kwamba watu waweze kutumia tiba mbadala za mba kujifikiza na, na utumiaji wa tiba za asili, na pia kwenye hotuba yake ya jana akagusia akasema ya kwamba mtoto wake pia alipata maambukizi na pia akaweza kutumia tiba za asili, hiyo ikiwa ni katika namna ya kuonyesha kwamba uh, si tu ya kwamba tiba za asili anaziongea watu wa Tanzania wengine, lakini hata watu, watu, watu wake wa karibu kwenye familia yake wamekuwa kutumia. Sasa sasa amegusia pia kwenye, kwenye naam, tumesikia kwamba akisisitiza kwamba Mungu amejibu maombi ya Watanzania, jambo ambalo ulimwenguni alikuwa akipata ukosolewaji mkubwa kwamba jambo hili ameliweka. Uh, kwenye mikono ya dini zaidi badala ya kisayansi. Na kingine ambacho anaweza uh, kuwa amekizungumzia ni idadi hiyo ambayo ya ugonjwa umepungua katika sehemu mbalimbali, na Tanzania mpaka hivi sasa bado haijatoa takwimu za kujua kwamba uh, kwa kipindi hiko cha wiki mbili na zaidi zilizopita ni wagonjwa wangapi wameongezeka ama hali halisi uh, iko vipi sasa. Je, unadhani kwamba Rais Magufuli anamweka kwanza Mungu kuliko uh, sayansi, kwa yale ambayo umeyasikia jana, ukitazama uh, okay, zaidi ya kwamba si no, kana kwamba ameliweka zaidi katika upande wa imani, kwa sababu tunaona kwamba mara nyingi amekuwa akisisitiza hata katika hotuba zake hata kabla ya kuweko kwa korona, amekuwa akisisitiza zaidi ya kwamba kwenye uh, kila jambo wanalofanya Watanzania wamtangulize Mungu mbele, amekuwa uh, ni kauli ambazo amekuwa akipenda kuzitumia mara kwa mara na pia moja wapo katika namna ambayo kama kiongozi wa nchi anaamini ya kwamba inaweza kusaidia wananchi kuweza kuondolea hofu na wakawa na uthabiti wa akili katika kupambana na janga la korona, ni katika kutumia imani zao ambazo wanaziamini, kwa sababu anaamini ya kwamba wanadamu kama anavyosema kutana jambo kubwa zaidi, wanaweka matumaini kwa Mwenyezi Mungu, lakini pia wataalamu wamewapa nafasi, kwa sababu so, unaweza ukaona baada ya kutilia mashaka Uh, namna ya majibu ya vipimo waliweza kuunda jopo la wataalam la kutaka wafanye uh, uh, uchunguzi. Lakini pia katika jambo lingine ambalo amegusia, ameigusia katika namna ambavyo uh, uh, wataalam wanapoteza zaidi rasilimali wa katika kupima uh, watu ambao wameshakwisha kupoteza maisha, na akasema ya kwamba uh, bila kujarisha kwamba uh, watu waliopoteza maisha wamepoteza kwa virusi vya korona, mara waweze kufanyiwa maziko kama ambavyo wanafanyiwa kwa kawaida. Na hii pia ukiangalia inaendana na miongozo pia ambayo wametoa Shirika la Afya Duniani WHO katika namna gani uh, ya kuwahifadhi wale ambao wamefariki pia kutokana na virusi vya corona kisobu, uh, lakini pia, kwa sababu hawakutoa maelekezo ya kwamba wanatakiwa wapimwa. Lakini nje ya hilo pia hata sisi ambao wakazi wa kawaida ambao tumekuwa tukiishi kwenye mitaa unaweza ukaona, uh, ile kasi sasa ya magari yale ya dharura ya kuhudumia wagonjwa imepungua sana, sababu uh, wiki kama mbili zaidi ilikuwa ni kila baada ya muda fulani utasikia kuna gari ya kuhudumia wagonjwa ikipita kwenye mtaa kuchukua wagonjwa, na hii nadhani labda ime, imesaidia kwa kwa serikali kuweka mkazo katika namna gani ya watu kuelewa hasa namna gani ya kupambana na ugonjwa, na hasa katika kutibu dalili ambazo zinaambatana na ugonjwa. Kwa hiyo nadhani hilo pia ni jambo ambalo pia lime, limepelekea yeye kuweza kusema ya kwamba yawezekana yale maombi yameweza kujibiwa na pia kuelekeza ya kwamba Uh, Tanzania itafuta siku tatu pia za kufanya maombi ya shukrani. Lakini pia amekuwa akishirikisha viongozi wa dini na pia amekuwa akishirikisha wataalam, kwa sababu hata yeye mwenyewe pia kitaalam ni mkemia, maana yake ni mtu wa maabara, kwayo naamini pia amelitazama katika mtazamo wa kitaalam. Na pia hata hivi katika siku za karibuni tunaona amefanya mabadiliko makubwa ya ya watendaji kwenye sekta ya afya, na ikiwemo kumwondosha aliyekuwa naibu waziri, mganga mkuu na katibu mkuu wa Wizara ya Afya. Kwa hiyo yote ni katika kuhakikisha ya kwamba hata wataalamu wanakuwa na nafasi katika kupambana uh, na corona. Vipi juu ya idadi? Unadhani kwamba idadi zinaleta picha kamili ya uh, uh, wagonjwa? Maanake amezungumzia wengine kwamba wamebaki kumi na wawili. Sasa hao wengine waliosalia, na kutokana na kutokuwepo na takwimu haijulikani wangapi wamefariki dunia au wangapi wamepona. Kwako, kwa wewe, kwa ulivyokuwa unazisikia zile idadi alizokuwa anazizungumza, nini hasa ambacho kilikuwa kimekufanya kwa namna moja ama nyingine, pengine uhoji au ukubaliane na kile ambacho kilikuwa kinaelezwa. Ukitazama kwa takwimu ambazo rais amezitazama, ameongelea zaidi katika wale ambao tayari wameshaonekana na maambukizi, na kwa kwetu a, Tanzania ama Afrika, watu mara nyingi huenda kwenye vituo vya afya pale wanapokuwa na zile dalili nyemelezi ambazo zimesikia katika kiwango cha juu, na kwa sababu hata wataalamu ukiangalia wanavyosema kwamba kuna mwingine anaweza akapata maambukizi lakini asiwe na dalili, ambapo pia hata yeye rais ameweza kurudishia. Kwa hiyo kakimu zake zimeangalia zaidi katika wale ambao, uh, umepata ugonjwa na kuhitaji huduma za kiafya, kwa sababu wengine hata kama una maambukizi lakini hawana zile dalili ambazo, uh, zinahitaji uangalizi wa kiafya, bado wanaweza kufanya shughuli zao za kiuchumi. Nadhani hiyo pia ndo imekuwa ni sababu ya yeye kusema, uh, uh, anafikiria kurudisha hata shughuli za kimichezo, kwa sababu anaamini ya kwamba sehemu kubwa ya Watanzania hata kama watapata maambukizi hawatohitaji msaada zaidi wa kitabibu ama hawatokuwa kwenye hali mbaya. Lakini ukija kwa sababu, katika kipindi cha siku kadhaa pia hatujapata sana kwa kimu, na ndio maana hata yeye amebaki kwenye kwa kimu ya wale ambao walikuwa wamelazwa kwenye hivi vituo ambavyo vinatoa huduma kwa wagonjwa waliopata wali maambukizi ya virusi vya corona, lakini pia hatujapata taarifa kutoka kwenye vyombo vingine vya habari ya kwamba kama kuna wagonjwa wengine wapya ambao wamekuwa wakienda kwenye vituo vya kutolea tiba. Asante sana bwana Goodluck. Basi hapa ndo tunafika mwisho wa sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwaundani. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo tunaangalia hali ya kisiasa nchini Burundi, taarifa ya pamoja imetolewa na tume ya Umoja wa Afrika pamoja na sekretariati ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na uchaguzi wa Burundi, ambapo taasisi hizo mbili katika taarifa yao ya pamoja wameeleza uh, kuwa na wasiwasi kutokana na ripoti ambazo zimekuwa zikiendelea za watu kunyanyaswa, vilevile eh, ghasia baina ya um, pande mbili E, ambazo ni upinzani na chama tawala, hasa wafuasi wa pande hizo mbili ambao wamekuwa wakikabiliana e, na kusababisha machafuko. Taasisi hizo mbili zinaeleza kwamba zinaitaka serikali ya Burundi kuweka mazingira salama e, na yaliyo mema kabisa ya amani ambayo itawafanya raia wa Burundi e, kutumia haki yao e, ya kikatiba kwa ajili ya kushiriki katika uchaguzi na masuala mengine ya kisiasa kwa amani na kukubalika hata kama wanakuwa na mawazo tofauti. Taasisi hizo mbili ambazo uh, zinaangalia kwa umakini uchaguzi wa tarehe ishirini mwezi Mei, ambapo uh, Burundi itachukua ikichagua rais wake pamoja na wabunge. Hali hiyo imetokea wakati ambapo Burundi uh, imeripotiwa kutokea machafuko katika wiki kadhaa zilizopita. Kutokana na hilo, nimezungumza na mwanahabari wetu uh, Jean Marie H. Burundi, kutaka kujua kile ambacho kinaendelea. Hebu tueleze kwanza, uh, nini ambacho kinaendelea? Tunajua kampeni zimemalizika hapo. E, ndiyo hakika, kampeni za wagombea wa kiti cha urais imehitimishwa siku ya Jumapili kila mgombea alipata nafasi ya kuweza kujielekeza katika mikoa mbalimbali ya nchi ya Burundi eh, na hususani katika mji mkuu eh, wa kisiasa wa Gitega na mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura ili ku, kutafsiria eh, sera zao na hisia zao za kisiasa wananchi, ili waweze kuwapigia kura kwa wingi lakini kile ambacho kinadhihirika hadi sasa na ambacho kinatia wasiwasi wachunguzi wengi wa masuala ya kisiasa nchini Burundi ni hali ya mtafaruko ha au hali ya ghasia ambayo inajitokeza mara kwa mara kati ya wafuasi wa chama madarakani CNDD-FDD na wafuasi wa chama chenye upinzani mkubwa cha FNL kinachoongozwa na Agathon Rwasa kile ambacho unaweza kutueleza h uh, Burundi kwa mazingira ambayo yamekuwepo, kwa tathmini yako, hali za ghasia ambazo ziliripotiwa mpaka kusababisha vifo vya takriban watu watatu, uh, hali imemalizika vipi mpaka uh, kampeni za jana zilipofungwa, mpaka hadi kampeni za zimemalizika hiyo jana, imeonekana e, kuwa hali za ghasia ziliendelea na wafuasi wa chama cha chama chama, chama madarakani smddsdd e, na sasa vijana wa chama hicho, e, maarufu Imbonerakure ndio wameonekana kuwa kuna hasira kubwa sana na wakionekana kushambulia wafuasi wa chama cha senen, lakini vile vile wafuasi wa chama cha senen, ndicho chama chenye upinzani mkubwa, wameonekana kutosalia kimya, na vile vile pia wanajipiza kisasi na kuzusha ghasia na machafuko na kuweza kuwajeruhi baadhi ya uh, wafuasi wa chama cha, na hali hiyo ikiwa polisi haitawajibika, uh, uh, uh, inaonekana kuwa itakuwa, ni itaweza kuzusha madhara mengi eh, wakati wa uchaguzi. Kile ambacho unaweza uh, kutueleza sasa kuelekea kwenye uchaguzi wenyewe kwa siku ya leo uh, kesho, mpaka siku ya Jumatano, nini kinaonekana kipo katika hali nzima ya utulivu uh, wananchi kuwa tayari kwenda kupiga kura? na maandalizi yote kiujumla ya uchaguzi huo, maandalizi ya uchaguzi wenyewe ni kama vile yamekamilika, na wagombea wa chama wa vyama mbalimbali ya kisiasa ambao walijiorodhesha kuwania nyadhifa za uongozi, ikiwa ni kuwania kiti cha urais wa jamhuri au viti bungeni, wote hivi sasa wanasubiri dakika ya mwisho, siku ya mwisho ya siku ya Jumatano tarehe ishirini Mei E, mwaka huu 2020 20, 20, ili kupokea kura za, za, za, za, za, za wapiga kura za wananchi. Lakini kile ambacho hadi sasa, licha ya kuwa hali zimetulia eh, hadi siku ya, siku ya Jumatano hiyo inaonekana kuwa ikiwa eh, vyombo vya sheria au vyombo vya usalama vitakuwa makini, hali ya vurugu inaweza kujitokeza na kuzusha dosari kubwa katika uchaguzi katika uchaguzi huo ambao unatarajiwa kuitisha siku ya Jumatano. Kwa nini unasema vurugu zinaweza zikatokea kama vyombo vya usalama havitochukua tahadhari ya mapema nini ambacho umekiona? Kile ambacho kinazusha wasiwasi mkubwa katika chaguzi hizo ni kuwa wafuasi wa chama chenye upinzani mkubwa cha CNN wanahisi kuwa chama madarakani sddfdd kinapania kuiba sauti za kura. Hiyo ndio hali ambayo inazusha wasiwasi mkubwa, na wametaja kuwa wafuasi hao wa chama cha upinzani wametaja kuwa ikiwa se, serikali ikiwa chama madarakani pende de kita- su, kitathubutu kuiba sauti za kura, basi hawatakubali na vilevile vile watazusha ghasia ili kudhihirisha masikitiko yao dhidi ya wizi huo wa kura. Na kwa hali mpaka hivi sasa, uh, nini ambacho wanachokizungumza upinzani kwamba wako tayari kwa ajili ya uchaguzi au wanaenda kwenye uchaguzi wakiwa hawana uhakika nao? Na kama hawana uhakika nao kwa nini labda wanashiriki? E, kile ambacho kinaonekana miongoni mwa vyama vya upinzani ni kuwa wenyewe wako tayari kwenda katika uchaguzi, lakini kile wanachofia ni kuwa tume huru ya uchaguzi sen haitakuwa haitawajibika, na wanahofia kuwa labda inaweza tume hiyo ya uchaguzi inaweza kuchangia katika wizo wa kura ambao unatarajiwa ambao una, wanahofia kuwa unaweza kufanywa na tume madarakani, ndicho ambacho kinawatia wasiwasi. Kitu kingine ambacho kinawatia wasiwasi e, wafuasi au viongozi wa vyama vya upinzani ni kuwa chaguzi zenyewe zitaandaliwa bila kuwa na waangalizi wa, wa, wa kimataifa. Hilo, hilo pia linatia wasiwasi na kwa mazingira yaliyopo mpaka hivi sasa, kwa ushawishi kampeni uh, zilivyokwenda uh, ni mgombea gani ambaye anaonekana dhahiri kabisa kwamba anaweza akashinda? Au uchaguzi utakuwa namna gani, utakuwa na upinzani mkubwa au utakuwa ni uchaguzi wa kuelemea upande mmoja, hasa ukizingatia jinsi hali yani ilikuwa wakati wa kampeni na jinsi wananchi walikuwa wakiitikia eh, wagombea wa uchaguzi, inaonekana kuwa hali itakuwa ni avuta ni kuvute kati ya mgombea wa chama madarakani CNDD-FDD Evariste Ndayishimiye pamoja na mgombea wa chama chenye upinzani mkubwa cha SNL mbunge Agaton Gwasa kwa sababu vyama hivyo viwili mashuhuri, yaani chama cha CNDD-FDD madarakani na chama chenye upinzani mkubwa cha SNL vilionekana wakati wa kampeni kuwa vilivutia wananchi wengi. Uh, umati, umati mkubwa sana wa wananchi walijitokeza katika kampeni, wakati katika kampeni ikionekana kuwa wanaunga mkono vyama hivyo viwili vya upinzani, na hadi sasa sio rahisi uh, kutaja ni nani ambaye atashinda uchaguzi kati ya wagombea hao wawili, kwa sababu inaonekana kuwa kuna mvutano mkubwa kati ya wagombea hao. Asante kabisa uh, Jean Marie hicho Burundi, na nimezungumza vile vile na mchambuzi wa masuala ya kisiasa ya Burundi, Bwana Khalid Hassan ambaye yuko uh, Kigali nchini Rwanda. Nikataka kumuuliza kwanza kile ambacho anakiona, je, kuna mazingira ya uchaguzi huu kufanyika uh, kwa hali ya amani na utulivu, na uchaguzi ukawa uhuru na wa haki? Ukitizama hali ya sasa hivi, ni hali ambayo inatisha. Inatisha kutokana na kwamba kila upande tayari wamekusha jitangaza kwamba ni mshindi kwenye uchaguzi, na hii ni dosari kubwa sana katika chaguzi zozote zile. Hili ni, ni kwamba pande zote mbili, ikiwa ya Rdimi ambaye ndio anagombea kwa tiketi ya chama hicho na CML ya Gatongwasa, kila upande una makundi yake ya vijana, na hawa wa vijana wameonekana tayari ni wakerekeswa, ni wakali kupita kiasi na uvumilivu kati ya pande mbili hizi hamna. Katika matukio mbalimbali, wamekuwa wakishambuliana, wako pia majeruhi na taarifa zinasema kwamba tayari wamepatikana wa, wa, wa, wa, wa tayari ambao wamekufa wa, na hii ni hali ambayo sasa inatisha na inaweta giza kwenye mustakbali wa matokeo ya baadaye ya uchaguzi huko Burundi. Lakini kile ambacho kinazungumzwa kuelekea uchaguzi huu Uh, kuna mazingira yoyote yale ambayo yanaonyesha kwamba uchaguzi utakuwa huru uh, na wa haki na uchaguzi ambao utaleta uh, pengine mshikamano na kuondoa hali tete ya kisiasa ambayo imekuwa uh, inaendelea nchini Burundi toka elfu mbili kumi na tano? Nikiendelea kwa, ukianzia kwanza kwa mshikamano, kwa haditete nchini Burundi, na mshikamano ni mambo mawili ambayo ni uh, nadra kuweza kupatikana kwa kufuatia uchaguzi huu kutokana tu na kwamba uchaguzi kwanza umefanyika, sio uchaguzi shirikishi. Kuna makundi mbali ambayo hakushiriki kwenye uchaguzi bado yapo nje ya nchi, na kuna makundi ya chini kwa chini ambayo yamekaa kimya na anaendelea kutazama jinsi uchaguzi unavyoendelea una, una, una halafu ukienda katika hali yenyewe ya kiusalama hivi sasa kuna taarifa mbalimbali za mauaji ya hapa na pale ikiwa mjini bujumbura ikiwa nchini kati watu wanakuta wakiwa wameuawa miili iko barabarani na wote kuwatizama ni matukio ambayo ana moja kwa moja na siasa uh, za burundi hii ni hali ambayo italeta matatizo makubwa halafu ukitizama kati ya, ya, ya pande mbili kila mmoja tayari uh, amemlaumu mwingine kwamba ameanza kufuja uchaguzi. uh, chama cha cha cha Batongwa tayari kimelaumu Sendebebe kwamba uh, imepanga kwa mbinu, yeye bado ataendelea kumtegemea katika maswala mba mbalimbali, na akatizama katika siasa zilizo hivi sasa uh, kile kinachoashiria kwamba bado anao mkono ndani ni kutokana tu na kwamba tayari ndani ya chama hicho hicho cha chad kuna mpasuko mkubwa, ambao uh, haujasema hau, hau, hau wazi, lakini kusema kwa karibu, kuna mpasuko na mpasuko huu, hofu ni kwamba wengi kati ya wale waanzilishi ama wale walikuwa vigogo katika chama hicho wanaunga mkono kwa njia moja na nyingine, upande wa Gato wa Mdugwasa, na ndio hali hii inaweka mashaka ndani ya chama hicho cha CNDD-FDD. Si dhani kwamba uchaguzi huu utakuwa ndio umeweka kando, bali utakuwa bado umemsogeza karibu, na hii ndio hali ambayo italeta tafrani kubwa katika kuyatangaza matokeo ya nani mshindi katika uchaguzi wa sasa. Sasa sasa, kile ambacho unaweza kutueleza uh, moja kwa moja uh, jumuiya ya kimataifa Eh, hasa jumuiya uh, ya Afrika ya mashariki unadhani kwamba uchaguzi huu wenyewe wana ich, uchukuliaje? Maanake ukiangalia nchi nyingi za Afrika mashariki sasa hivi zimejikita hasa katika kukabiliana na virusi vya korona. Kweli kuna a, mshawasha wowote wa, wa kuangazia kwamba Burundi eh, na, kama mwanachama wa Afrika mashariki inafanya uchaguzi basi wawe karibu na kuhakikisha kwamba hali inaendelea kuwa ya uthabiti na Burundi inarejea katika hali ya ya ya kawaida ya kuaminika hata katika jumuia ya kimataifa. Ukitizama kwanza kile kinachofanyika hapa katika ukanda mzima, Jumuia ya Mashariki iko katika harakati kubwa sana za kupambana na hivi virusi vya covid-19. mbali na uh, Burundi na, na, na, na, na Tanzania. Sa Burundi katika kuendeleza hizi kampeni zake za uchaguzi bila shaka, hii ni hali ambayo tayari imeshakuleta hali ya sintofahamu katika jumuia hii ya Afrika ma, ma, Mashariki na jumuia yenyewe imetengwa katika Uh, mchakato mzima wa uchaguzi kwa Burundi hadi hivi sasa, kampeni zimeingia na uh, Mei ishirini ndio uchaguzi wenyewe. Hili ni jambo ambalo hata zitakayotokea hapo nyuma katika matokeo ao zitaweza pia kuigawa zaidi hii jumuiya ya Afrika Mashariki. Asante sana bwana Halid Hassan kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami.