Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni Mary Mgawe mimi hapa ni mkamiti kibayasi tunawakaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo ni jumanne mei 19 mwaka huu wa 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya afrika mashariki na kati pamoja na masafa ya fm katika sehemu mbalimbali ulimwenguni karibu sana Katika matangazo yetu hii leo, tunakuarifu kuwa serikali ya Kenya yasema ushirikiano baina yake na Tanzania ni wa kindugu. Changamoto zilizopo zinasababishwa na maambukizi ya korona. Kenya na Tanzania ndio, ndio miamba ya uchumi wa jumuia ya Afrika Mashariki na Kati eh, kwa hivyo nchi hizi mbili zinaposhirikiana zaidi ndo uchumi wa eneo zima hili la Afrika Mashariki na Kati linavyosimama vizuri na katika habari nyingine tunakuarifu kwamba wanawake wa London wanabuni vifaa vya kujikinga na korona kwa ajili ya madaktari na wauguzi. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia ndani ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti yetu ya voaswahili.com. Kabla ya kupata aliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wapiga kura nchini Burundi watamchagua rais mpya wa nchi hiyo, wabunge na maafisa wa halmashauri za miji kesho Jumatano, katika uchaguzi ambao umegubikwa na changamoto za mlipuko wa virusi vya korona pamoja na shutuma za kukandamizwa kwa wapiga kura. Wasiwasi wasi huo umepelekea tume ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kutoa taarifa ya pamoja Jumaapili ikivisii vikosi vya ulinzi na usalama pamoja na vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali kuhakikisha kuna uthabiti na mazingira ya amani, hatua zinazohitajika ili kuwa na uchaguzi huru wenye kujumuisha wote, haki, uwazi na wa kuaminika nchini Burundi. Uchaguzi wa Burundi unabainisha ni hatua ya kwanza kwa nchi kusonga mbele kutoka utawala wa miaka kumi na tano ya rais Pierre Nkurunziza ambao uligubikwa na shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu na uamuzi wake wenye utata wa kutaka kuwania muhula wa tatu miaka mitano iliyopita, ambao ulichochea nchi hiyo kuingia katika matatizo ya kiuchumi. Jenerali Evariste Ndaishimiye, mgombea urais wa chama tawala cha CNDD-FDD, anaonekana kuongoza miongoni mwa wagombea wengine sita waliojitokeza. Rais wa Marekani Donald Trump anasema fedha anazokata za shirika la afya duniani WHO zitakuwa kutoka muda mfupi na hatimaye kuwa hatua ya kudumu kama shirika hilo halitatekeleza kwa dhati maboresho makubwa katika muda wa siku thelathini zijazo. Katika barua yake kwa mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, Rais Trump aliorodhesha ukosoaji wake kuunga mkono malalamiko yake kwamba shirika hili linaonyesha dalili za mapungufu ya uhuru kutoka jamhuri ya watu wa China katika kipindi cha janga la virusi vya korona. Rais Trump katika barua yake alibainisha wazi, makosa yanajirudia kutoka kwako na shirika lako katika kujibu janga ambalo limegharimu sana dunia. Njia pekee ya kusonga mbele kwa shirika la afya duniani ni kama inaweza kuonyesha kuwa iko huru kutoka China. Rais Trump alielezea moja kwa moja kwamba WHO ilirudia madai kuhusu virusi ambavyo vilikuwa vinatolewa takwimu zisizo sahihi au zenye kupotosha, ni kwa vile shirika hilo halikuiwekea shinikizo China kuruhusu wataalam wa, wa kimataifa na kwamba ilipongeza China kwa masharti ya usafiri wa ndani huku ikipinga dhidi ya uamuzi wa Rais Trump wa marufuku ya kuingia wasafiri kutoka China. Tedros alisema mwezi uliopita kwamba hatua ya Rais Trump kusitisha fedha za WHO, tumesikitishwa na uamuzi wake. Mwakilishi maalum wa shirika la afya duniani WHO kwa masuala ya COVID-19 alisema Jumanne kwamba virusi vya korona vitaendelea kuwa tishio hadi chanjo au tiba ya kuaminika inapatikana. Katika mahojiano na shirika la utangazaji la Uingereza la Sky News, Dr David Nabarro alisema hii inamaanisha kwamba dunia itahitajika kujifunza namna ya kuishi na virusi hivi. Virusi vya korona vinasababishwa na ugonjwa wa Covid 19. Nabarro alisema wakati dunia inalenga juu ya upatikanaji wa chanjo, kuna dalili za matumaini. WHO inaamini chanjo itakuwa tayari kati ya mwaka mmoja na nusu hadi miaka miwili na nusu kwa makisio. Alisema kanuni za watu kutokaribiana na hatua nyingine za kujilinda zinatakiwa kutekelezwa kwa muda mrefu. Na baro alisema hii haimaanishi kwamba maisha yasiendelee. Shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch linaeleza hii leo kwamba polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC waliua watu wapatao 55 katika juhudi za kukandamiza kundi la kidini linalotaka kujitenga mwezi Aprili ikiwa ni zaidi ya mara mbili ya idadi iliyoripotiwa na Wizara ya Mambo ya Ndani kwa wakati huo. Shirika hilo la HRW lenye makao yake makuu huko New York hapa Marekani linaishutumu maafisa wa Kongo kwa kutumia nguvu nyingi dhidi ya kikundi cha Bundu dia Kongo, BDK, ambacho kiongozi wake alikuwa anawataka wafuasi wake wawaondoe makabila mengine nje ya eneo lao kuu. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Maafisa wa usalama wa Kongo walikuwa na jukumu la kukabiliana na harakati za kundi la BDK ambazo huchochea chuki za kikabila, alisema Lewis Mage, mkurugenzi wa Afrika ya kati wa Human Rights Watch. Walakini majibu ya serikali yalikiuka viwango vya kimataifa katika utumiaji nguvu na kusababisha mwagaji wa damu, alisema katika ripoti ya Human Rights Watch juu ya matukio hayo mwezi Aprili. Mage amesisitiza kwamba serikali inahitaji kuchunguza kwa kina juu ya ukandamizaji huo na kuwawajibisha wote waliotenda makosa bila kujali vyeo vyao. Mwezi Aprili, wizara ya mambo ya ndani ilisema polisi waliwa wanachama ishirini na wawili wa BDK katika mashambulizi mawili mmoja, ambayo lilipelekea kukamatwa kwa kiongozi wa BDK Ne Mwanda Nsemi nyumbani kwake katika mji mkuu Kinshasa, lakini ripoti ya Human Rights Watch ilisema watu hamsini na tano waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa shambulio hilo na matukio mengine kadhaa ikinukuu mahojiano zaidi ya hamsini yaliyofanywa kwa waathiriwa mashahidi wanachama wa bdk serikali pamoja na maafisa wa umoja mataifa mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa mjini washington dc Seneta wa Marekani Mrepublican Marco Rubio ameteuliwa kuhudumu kama kaimu mwenyekiti wa kamati ya upelelezi, kitengo chenye nguvu sana katika baraza la Senate. Mbunge huyo kutoka jimbo la Florida aliteuliwa Jumatatu na kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate, Mitch McConnell, ili kuziba nafasi ya Richard Burr wa jimbo la North Carolina ambaye anafanyiwa uchunguzi kwa shutuma kwamba alitumia taarifa alizopata kuuza hisa za mamilioni ya dola mwezi Februari, wiki kadhaa kabla ya janga la virusi vya korona lililosababisha kuanguka kwa masoko ya fedha ulimwenguni. Ba aliondoka kwenye wadhifa wake wiki iliyopita, baada ya shirika la FBI lilipochukua simu yake ya mkononi kama sehemu ya kuchunguzwa kwake. Rubio ametumia muda mwingi wa taaluma yake kwenye baraza la Seneti akilenga sera za mambo ya nje kama mwanachama wa kamati zote za upelelezi na uhusiano wa nje. Katika taarifa akitangaza kuteuliwa kwake, McConnell alimsifia Rubio kwa wasiwasi wake kwenye usalama wetu wa taifa, mtetezi wa thamani na masilahi yetu ya mtu aliye makini kwa kitisho Mivutano bado ipo juu katika jamii maskini nje ya Santiago, huko Chile, siku moja baada ya darzeni ya waandamanaji wanaodai msaada wa chakula wakati wa masharti ya kutotoka nje ili kusitisha kusambaa virusi vya korona walipopambana na polisi. Polisi waliwamwagia maji waandamanaji katika eneo la El Bosque, waandamanaji ambao walirusha mawe na mabomu ya kienyeji kwa polisi ambao waliweka vizuizi mitaani. Ghasia hizi zilitokea siku moja baada ya Rais Sebastian Pinera kutangaza kwenye televisheni ya taifa kuanzisha programu ya msaada ya ikianza, e kwa kusambaza mifuko milioni mbili nukta tano ya chakula na vifaa vingine muhimu kwa familia zenye shida zilizo katika mazingira hatari na zile za kipato cha daraja la kati. Tangazo la Pinera linakuja wakati nusu ya nchi ikiwa bado katika masharti ya kukaa majumbani ili kupunguza kasi ya kusambaa kwa virusi vya korona. Hatua hizi za karantini zimewaumiza maelfu ya watu maskini sana huko Chile, wakizuiwa kwenda makazini kujitafutia kipato ili kuzisaidia familia zao. endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu mvutano kati ya kenya na tanzania umeathiri biashara baina ya mataifa hayo ya afrika mashariki upande wa tanzania umezuia malori ya mizigo ya kenya na kenya wakishurutisha madereva wa tanzania kupimwa virusi vya korona amina chombo anatuarifu Wafanyabiashara wanaotumia mpaka wa Kenya na Tanzania kusafirisha bidhaa wanakadiria hasara baada ya malori ya mizigo kutoka nchi hizo mbili kuzuiliwa mpakani. Mlolongo wa malori ya mizigo kutoka Tanzania yashuhudiwa katika mpaka wa Kenya wakisubiri matokeo ya vipimo vya korona huku malori ya Kenya kuelekea Tanzania yakizuiliwa kuingia nchini humo. Wakiongea na VOA madereva hao wamekashifu mvutano huo kati ya rais Uhuru Kenyatta na serikali ya Tanzania, kwani bidhaa zao zaharibika baada ya kusalia mpakani kwa zaidi ya siku tano. Sababu upande hulo wa Tanzania ni kama wanaona tunawaonea rahisi, alisema gari. Ikiwa gari za mzigo zinaweza tembea, lakini mtu wapimwe, lakini wale wanaona kama wanaonea, sababu wakipatikana na hiyo ugonjwa wanaambia warudi kule sasa wakirudi kule, naye mwenyeji kule anasema, anauliza mimi nimetoka nimeendesha ni nime gari kilomita mia tatu, mbona sijaanguka? Kwa hiyo sterling kaa nikomi niko na hiyo ugonjwa sasa. Unaona sasa, wakaona kama tuna wadhurumu, ndio wakaamua magari yasiingia ya si yasi hata wajana, magari zimerudishwa kule, lakini zao mimba bado naona zinaendelea zina kuingia, sijaona wakikatazwa. Akizungumza baada ya kuzuru mpaka huo, kamishna wa jimbo la Kwale, Karuku Ngumo, amekariri kuwa kufungiwa kwa madereva wa Kenya kuingia Tanzania, hilo ni swala ambalo yeye hawezi kulizungumzia bali wakuu serikalini. Kuhusiana na matokeo ya virusi vya korona, amesema watafuatilia ili kuhakikisha madereva hao wanapata matokeo yao baada ya masaa ishirini na nne atakuwa amepata majibu, lakini imekuwa gumu kidogo kwa sababu inabidi tukichukua zile samples, tunapeleka mpaka Kilifi, so inachukua muda kiasi. Vile mi naonelea ni tutajaribu tuweke bidii. Tuko na hospitali kubwa sana hapa Msabweni ambayo inaitwa Msabweni sub County, Msabweni referral hospital. Tutazungumza na, uh, gavana na waziri wa afya tuone kama tunaweza kufanya hiyo hospitali ikuwe kituo pia cha kufanyia uchunguzi wa virusi vya corona. Wafanyi biashara wa mpakani wanaotegemea bidhaa za Tanzania wamemtaka Rais Uhuru Kenyatta na rais wa Tanzania Pombe Magufuli kukaa chini na kuzungumza ili kufungua mipaka hiyo, kwani mataifa haya mawili siku zote yamekuwa yakifanya kazi pamoja. Imetuadhiri vibaya sana, kwa sababu wateja wengi wale tunategemea ni wateja kutoka Tanzania. Sasa saa hii hawakuji, hata sisi hatuna kitu, hakuna kitu. Tunafanya hapa ni kuumia tu, tunazidi kuumia kwa sababu wateja wetu wengi wanatoka Tanzania ya kwangu. Sasa nilikuwa nikifanya kazi jioni, napitia hapa Tanzania, nanunua viazi ya watoto na tomato, lakini sasa imekuwa shida kabisa kabisa kabisa. Hata sijui kwa nini serikali haiingilii kati ikashughulikia hii mpaka ifunguliwe, maana nikivuka pale nitapata riziki ya watoto. Haya najiri baada ya rais Uhuru Kenyatta mwishoni mwa wiki kutangaza kuwa madereva wote wa malori kutoka Tanzania hawatovuka mpaka huo hadi watakapopata matokeo yao ya virusi vya korona. Pia rais Uhuru Kenyatta alitangaza kufunga kwa Tanzania na Somalia ili kusaidia kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona kwa siku thelathini. Amina Chombo, VOA, kutoka mpaka wa Kenya na Tanzania, Lungalunga lunga. Nam, katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa serikali ya Kenya imesema nchi hiyo na Tanzania sio tu ni majirani bali ni ndugu na kwamba changamoto mbalimbali mbali, ambazo zimekuwa zikijitokeza kwenye mataifa hayo mawili katika siku za karibuni zimesababishwa na mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19. Sandey Shomari anasoma taarifa kamili. Serikali ya Kenya imesema nchi hiyo na Tanzania siyo tu ni majirani bali ni ndugu na kwamba changamoto mbalimbali ambazo zimekuwa zikijitokeza kwenye mipaka ya nchi hizo kwa siku za karibuni zinasababishwa na mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19. Hivyo zisiwe chanzo cha kuvunja udugu huo bali wa fursa ya kukaa pamoja na kutafakari namna gani ya kuinua uchumi ambao umetetereka kutokana na janga hilo. Balozi wa Kenya nchini Tanzania Dan Kazungu akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam ameweka wazi kuwa ameagizwa Rais Uhuru Kenyatta kueleza kwamba anatizama Tanzania kama nchi jirani na ndugu kutokana na urafiki wa muda mrefu, lakini pia ushirikiano mzuri wa kibiashara uliopo unaozifanya nchi hizo kwa miamba ya uchumi katika ukanda wa Afrika mashariki na ya kati. sisi, letu, kwa hivyo sisi jukumu letu inahakikisha kwa ndugu zangu, tumewaita hapa kuweka mambo sawa, ili watu wawe nazidi kuwa na subra waelewane zaidi ili tujenge jumuia yetu, hasa ikijulikana kuwa Kenya na Tanzania ndio, ndio miamba ya uchumi wa jumuia ya Afrika Mashariki na Kati. Eh, kwa hivyo nchi hizi mbili zinaposhirikiana zaidi ndo uchumi wa eneo zima hili la Afrika Mashariki na Kati linavyosimama vizuri. Lakini sisi tukianza kuyumba tunayumbisha hata wengine. Kwa hivyo hilo ni muhimu sana ijulikane, ijulikane pia asilimia nusu ya biashara inayofanyika Afrika Mashariki inafanyika nchi hizi mbili. Kwa hivyo nchi hizi mbili jamani, ijulikane kuwa ndio nguzo, ndio nguzo wa uchumi wa Afrika Mashariki na Kati. Balozi Kazungu ametoa ufafanuzi kuhusu mwenendo wa kabiliana na maambukizi ya virusi vya korona kwenye maeneo ya mipaka, akisema, Kenya haijazuia madereva wanaosafirisha mizigo kuingia nchini humo, bali utaratibu uliowekwa ni kwamba kila dereva anayeingia na kutoka nchini humo ni lazima apimwe iwapo na maambukizi ya virusi vya korona. Sandey Shomari, sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Na nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wiki moja kabla ya kesi ya Vital Kamerhe kuendelea mjini Kinshasa, baadhi ya vijana wa chama chake wanaitaka mahakama impe uhuru. Wafuasi wa kiongozi huyo wa ofisi ya rais Chisekedi wana maswali, kwa nini mahakama haitaki kumwacha huru? Mwandishi wetu kutoka Bukavu Mitima de la Chance ana maelezo zaidi. Wakijumuika katika vuguvugu vugu la kizalendo linaloitwa Kamere Libre au Kamere Huru, vijana hao wamefanya mkutano na wanahabari mjini Bukavu hii Jumanne na kuitaka mahakama impe kiongozi wa chama cha UNC katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Vital Kamere, uhuru, hata kwa muda, baada ya kuzuiliwa katika jela kuu la Makala mjini Kinshasa kwa zaidi ya mwezi mmoja. Anakle Baharanyi ni miongoni mwa wanaharakati wa vuguvugu vugu hili. Ni sisi wakaaji wa Sud Kivu tunajiunga pamoja kwa kuomba ndugu yetu Vitali Kamere aachiliwe huru. Tunajiuliza kwa nini mtu ambao wanayua makao yake, wanayua kazi yake, wanao watu ambao wanasimamia, lakini wanasema wakimwacha huru atakimbia. Tunajua sasa, atakimbilia wapi mtu ambaye anajulikana? Hiyo sisi tunaona kama ni siasa mtupu, ndiyo ambayo inamuweka ndani, lakini sio aseme uh, alifanya vitu vibaya au nini. Ferdinand Bisimwa Birindwa pia ni mwanaharakati wa vuguvugu la Kamere Libre, anajiswali kwa nini kiongozi wa ofisi ya Rais Chisekedi Vital Kamere ametiwa mbaroni mwenyewe ijapokuwa alishuhudia kwamba waliosimamia utekelezaji wa mpango wa siku mia moja za Rais Chisekedi ni watu tisa, kukiwa pia mratibu mmoja. Ile nguo ya wafungwa yenye alikuwa anavala ile siku kumi na moja haimustahili naye, inafaa bamwache kama hawaweze kamata wale wengine wote, waambie Wakongomani nini njuu ilipitika meyepeke ku wengine wote adusikie ni nini. hata hivyo wengine wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaitaka mashtaka kutojali misukumo ya kisiasa, kutoegemea upande wowote na kuleta mwangaza katika sakata hii ya kesi ya Vital Kamerhe. Lungele Mbiso Riva ni mwanachama cha UDPS cha kirais Felix Chisekedi hapa Kivu Kusini. Kwa wale ambao wanawaza ya kwamba ni kesi ya kisiasa, hiyo ni uongo. Ni hao watu wao wa huku chini njo wanampenda wana Kamere kushinda wale ambao wako Kishasa. Hata mawaziri, hata mabunge, hata wale wa seneti hawayasema kitu. Ni wale mashabiki njo wanataka kuonyesha dunia ya kwamba wale Wakongomani kama wanampenda Kamere kushinda wale ambao wako wanatumika Upande mwingine, baadhi ya asasi za kiraia zinahisi kwamba shutuma na lawama hizo zote dhidi na kati ya viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mojawapo tu ya namna za kuzubaza raia wa Kongo wanaosubiri mabadiliko yaliyoahidiwa na uongozi ulioko madarakani. Zozo Sakali ni kiongozi wa shirika la raia wa Bukavu. Walituaganisha mambo mingi sana. Wakati wa kampeni, walituambia watajenga mabalabala mwile mradi wao wa mi, siku mia moja tunabidi tuone ile, ile mabalabala. Tunapenda tuone umeme, tunapenda tuone maji. Sisi tunakuwa na haja ya usalama, watu wanauawa kila siku. Mambo ya kesi, wasikue tuambia kama hiyo kesi ndio likula wakati yote, ili kwamba siku ingine wakuje kutuomba tuwachague, ijapokuwa walishindwa kutimiza mambo ambayo waliambia raia watafanya. Wakuu viongozi raia wote wanakuwa na macho. Kesi ya Vital Kamere itaendelea mjini Kinshasa Mei 25 ijayo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake wanne kutoka London ambao wamejibu janga la virusi vya korona kwa kuandaa harakati za kujitolea. Mpaka hivi sasa wamefanikiwa kushona takriban nguo elfu nne kwa ajili ya wafanyakazi wa afya nchini Uingereza. Hadi Jariami ana ripoti kamili. Wanawake hao walichukua hatua wakati idara ya taifa ya huduma za afya nchini Uingereza ilipopungukiwa na mavazi maalum ya kujikinga na aina nyingine ya vifaa vya kinga. Baada ya kukaa nayo dhana hiyo, waliyasaidia makundi mengine ya kujitolea kufuata nyayo zao na kuanzisha harakati za kushona nguo kwa ajili ya wafanyakazi wa afya, na jinsi ya kuweza kupata watu wengi zaidi kuingia katika harakati hizi za kujitolea. Ndani ya wiki moja makundi ishirini yameundwa. Wiki moja baadaye, idadi hiyo ilipanda hadi sitini. Hivi sasa kuna makundi sabini yanayojulikana kama scrub hubs, yenye zaidi ya wafanyakazi elfu mbili mia mbili wa kujitolea wana shughuli nyingi ya kushona nguo za kujikinga kwa ajili ya kote nchini Uingereza. Madaktari, wauguzi na wafanyakazi wengine wa huduma za afya wanajitahidi kupata vifaa vya kujikinga, ikiwemo mavazi ya kujikinga uso, glavu na barakoa, kusaidia kuwalinda na virusi wakati wakifanya kazi ya kuokoa maisha. Nguo za kawaida za kujikinga ni chache kwa vile wagonjwa wa covid-19 wamechukua rasilimali zote katika mahospitali. Waanzilishi wa Scrub Hubs walifanya mawasiliano mwanzoni kabisa, mgogoro ulipoanza, ukitumia ujumbe kwa njia ya simu ya WhatsApp kuuliza kama kuna mfanyakazi yoyote wa afya katika ujirani wao ambaye anahitaji msaada. Brook Dennis, mwanzilishi wa Scrub Hubs, anasema mara tu baada ya COVID kuingia, so tulipata a... ombi could... kwa ajili ya kushona nguo za a... okay. madaktari kujikinga making... na haraka tulibaini kulikuwa na uhaba ambao unaendelea hivi sasa. Kwa hiyo tulijipanga na kufikiria jinsi ya kutatua tatizo la uhaba haraka sana. Kwa hiyo tulipata vitambaa na kuanza kushona nguo hizo maalum. Tulifanikiwa kupata kundi la watu wa kujitolea na kushona nguo kumi za kwanza, na halafu tukaanza kupata oda nyingi za haraka. Tukasema hapana, hatuwezi kufanya hivi peke yetu. Tulipata washonaji wa kutosha, timu ya uzalishaji ambayo ilikuwa haina kazi ya kufanya. Scrap Hubs ilichukua hatua zaidi na kuweka pamoja utaratibu rahisi wa kuufuata ambao ulioonyesha wengine kitu gani kinaweza kufanywa. Ronei Fagon mfanyakazi wa kujitolea anaelezea zaidi. Na hiyo ni habari njema kwa wakati huu ambapo hakuna habari nyingi nzuri. Idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona inazidi kuongezeka. Mwanzilishi wa Scrub Hubs, Brook Dennis, amesema haikuwa habari nzuri kwa wafanyakazi wote wa kujitolea kuweza kuziba mwanya katika suala la msingi la utengenezaji mavazi ya kujikinga kwa ajili ya wafanyakazi wa afya. Tulidhani tungekuwa tumemaliza shughuli kwa sasa. Tulidhani tuli watengenezaji wataingilia kati. Tulidhani kwamba tunatoa msaada, lakini haikuwa hivyo. Sawa kwa sababu hakuna hata mmoja anayefahamu unahitaji kitu gani wakati wa janga, lakini inaonekana mahitaji ni makubwa. Mwisho wa siku, wanahitaji, na tutafanya hivyo. Hivi sasa kuna makundi sabini ya scrub hubs yenye wafanyakazi wengi zaidi wanawake wa kujitolea, na wako na shughuli nyingi za kushona nguo za wahudumu wa afya kutoka Scotland na Wales. Unasikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa Washington DC, na kabla ya kukamilisha matangazo, sikiliza muktasari wa habari Ufuatao ni muktasari wa habari. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wapiga kura nchini Burundi watamchagua rais mpya wa nchi hiyo, wabunge na maafisa wa halmashauri za miji kesho Jumatano, katika uchaguzi ambao umegubikwa na changamoto za mlipuko wa virusi vya korona pamoja na shutuma za kukandamizwa kwa wapiga kura. Wasiwasi wasi huo umepelekea tume ya Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kutoa taarifa ya pamoja Jumapili ikivisii vikosi vya ulinzi na usalama pamoja na vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali kuhakikisha kuna uthabiti na mazingira ya amani, hatua zinazohitajika ili kuwa na uchaguzi huru wenye kujumuisha wote, haki, uwazi na wa kuaminika nchini Burundi. Rais wa Marekani Donald Trump anasema fedha anazokata za shirika la afya duniani WHO zitakuwa kutoka muda mfupi na hatimaye kuwa hatua ya kudumu kama shirika hilo halitatekeleza kwa dhati maboresho makubwa katika muda wa siku thelathini zijazo. Mwakilishi maalum wa shirika la afya duniani WHO kwa masuala ya COVID-19 alisema Jumanne kwamba virusi vya korona vitaendelea kuwa tishio hadi chanjo au tiba ya kuaminika inapatikana. Katika mahojiano na shirika la utangazaji la Uingereza la Sky News, Dr David Nabarro alisema hii inamaanisha kwamba dunia itahitajika kujifunza namna ya kuishi na virusi hivi. Shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch linaeleza hii leo kwamba polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC waliua watu wapatao hamsini na watano katika juhudi za kukandamiza kundi la kidini linalotaka kujitenga mwezi Aprili ikiwa ni zaidi ya mara mbili ya idadi iliyoripotiwa na wizara ya mambo ya ndani kwa wakati huo seneta wa Marekani Republican Marco Rubio ameteuliwa kuhudumu kama kaimu mwenyekiti wa kamati ya upelelezi kitengo chenye nguvu sana katika baraza la Senate. Mbunge huyo kutoka jimbo la Florida aliteuliwa Jumatatu na kiongozi wa walio wengi katika baraza la Seneti, Mitch McConnell, ili kuziba nafasi ya Richard Burr wa jimbo la North Carolina, ambaye anafanyiwa uchunguzi kwa shutuma kwamba alitumia taarifa alizopata kuuza hisa za mamilioni ya dola mwezi Februari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Shukran sana kuwa nasi katika matangazo jioni ya leo. Studioni nilikuwa ni mimi Mery Mgawe nikishirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi na mwendeshaji wa matangazo Aida Isa. Sisi sote kwa pamoja tunawatakieni nyote usiku mwema.