Kutoka studio 15 hii ni VOA Express Metangaza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kutoka studio nambari 15 mjini Washington DC, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina ni Sunday Shumari, leo Jumatano Mei 20 mwaka wa 2020. Na, na ndani ya VOA Express leo tuna ripoti kuhusu uchaguzi mkuu nchini Burundi, ambapo wapiga kura wanaendelea na zoezi hilo linalofanyiwa wakati huu wa janga la virusi vya korona. Vilevile tutakuwa na kipengele cha barazani ambapo tuliuliza swali kupitia Facebook linalosomeka korona imehamishia maisha mashambani. Kuna maoni mengi sana, na tutakusomea hivi punde. Vile vile tutakuwa na ripoti ya kila siku juu ya kesi za virusi vya korona kimataifa. Nam, raia wa Burundi leo unapiga kura katika uchaguzi ambao unafikisha komo utawala wa miaka 15 wa rais Pierre Nkurunziza, ukifanyika ukiona janga la virusi vya korona wapiga kura wamejitokeza kwa wingi na kuonekana wakisimama kwenye mistari mirefu nje ya vituo vya kupigia kura ambavyo vilifunguliwa saa 12 asubuhi kwa saa za huko kwa ajili ya kumtafuta rais mpya, wabunge na wameya wa miji. Mkamiti Kibayasi anayo taarifa kamili. Ja, uchaguzi mkuu huo unafanyika baada ya miaka mitano ya vuguvugu la kisiasa lililochochewa na juhudi za Nkurunziza kutaka kuwania muhula wa tatu madarakani, hatua iliyopelekea ghasia nchini humo ambazo zilisababisha vifo vya na watu wapatao elfu moja na mia mbili na takriban watu laki nne kukimbia nchi Wapiga kura waliojiandikishwa wapatao milioni tano nukta moja watamchagua kati ya Evariste Ndaishimie ambaye aliteuliwa na Nkurunziza na ndiyo mgombea anayeonekana kuongoza kati ya wagombea wa kiti cha urais, au watamchagua kiongozi mkuu wa upinzani Agathon Rwasa, na pia kuna wagombea watano wengine ambao wanaonekana kutokuwa na ushawishi mkubwa. Makamu Rais Gaston Sindimo kiongozi wa chama cha UPRONA na mgombea kiti cha rais akizungumza na Sauti ya Amerika hivi punde, anasema uchaguzi unaendelea vizuri na kuna amani hadi wakati huu. Kwanza ni kutoa shukrani za dhati kwa raia wa Burundi na kwa polisi ya Burundi, sababu wamedhibiti usalama mpaka hivi, pako usalama nchini kote na watu wanakwenda kuchagua bila wasiwasi wasi, na mambo naona ni shwari. Ili tunangoja matokeo ya uchaguzi, ila kuna kasorobo. Kasorobo hizo ni kasorobo, tumeweza kutamka hapo mbele, sababu tume huru ya uchaguzi haikuweza kutanisha wa candidates ama wakuu wa vyama, ili wazungumze vipo watatia Eh, wanamemba wa vote, bureau vote. Sababu hiyo ni kasorobo kubwa na tunaona wa mandateri, uh, wa vyama mbalimbali wa makandidati wa mbalimbali wa mbali mbali, wanafukuzwa, wanakimbizwa, wamoja wanafungwa. Hiyo inakuwa ni kasorobo, lakini kikubwa sisi ni kuzibatia, kuzibitia usalama wa nchi njo kikubwa kwa kwetu. Eh, tumeona tena makadi mingi yamezagazwa mbali, mbali. Na polisi imeshika wengi, lakini wengi wameshikwa, inakuwa vigumu sababu, ukishikwa unapelekwa kwa mwenye amekupa kadi hizo, inakuwa vipi? Warundi karibu milioni kumi na mmoja hawajapatiwa masharti yoyote ya kusitisha shughuli zao kutokana na janga la korona, ikilinganishwa na nchi za jirani. Ethiopia ambayo pia ilikuwa iitisha uchaguzi wake mwaka huu imeahirisha kwa ajili ya janga hilo. Kampeni za uchaguzi ziliendelea na kuwavutia mashabiki wengi kama ilivyoshuhudiwa kwenye mkutano wa mwisho wa chama tawala cha CNDD-FDD siku ya Jumamosi kwenye mji mkuu Bujumbura, kulikuwa na umati wa maelfu ya watu waliokusanyika, huku kinga pekee dhidi ya ugonjwa wa COVID ikiwa ni ndoo za maji pamoja na sabuni kwa ajili ya kunawa mikono ili kujiepusha kusambaza ugonjwa huo katika uchaguzi wa leo, kulingana na video na picha za mashirika ya habari, wapiga kura wanaonekana wamesimama pamoja bila ya kuheshimu masharti ya kujikinga au kuzuia kusambaza virusi vya korona ikiwa ni pamoja na kuvaa barakoa. Makamu Rais Sindimo anasema cha muhimu hivi sasa ni kuona uchaguzi unamalizika kwa amani na kura zinahesabiwa kwa njia ya uwazi na huru na kuwaruhusu wawakilishi wa vyama kuingia ndani ya vituo vya kupiga kura kushuhudia kura zikihesabiwa. Kwa ujumla uchaguzi kunaendeka vizuri, tunangoja jioni wako wanapeperusha, tuangalie gisi utaendeka. Nayepo hatuna uhakika, sababu hatujui yenye ya tafata, sababu njama, tunaona ni njama za za kujificha, lakini kinazificha katika ngazi za uh, tume ya, ya huru ya uchaguzi. Kwa kwa sisi tumetangaza tumetangazia tume huru kama kwa kusema mambo awe wazi ni watie eh, kila chama ama kila mgombania wote awe na mtu katika uh, biro ya vot. Sasa hawakutaka kusikia, sisi tumeyashika vile vile basi, lakini ilikuwa vizuri jioni waite wawakilishi wa vyama mbalimbali walipokuwa karibu ya ofisi za kupiga kura waingie ndani, akisha wahesabu wako pale. Tume huru ya uchaguzi ifanye hivyo kesho, pasisema seme nimeibiwa ama nimefanya nini. Matokeo rasmi yanatarajiwa baada ya siku tano, na ikiwa hakuna mshindi atakayepata zaidi ya asilimia 50 ya kura, duru ya pili inatarajiwa kufanyika baada ya wiki mbili. mimi ni mkamiti kibayasi, VOA Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa msikilizaji wa VOA Express, Tunakupatia ripoti mpya ya kila siku inayoelezea taarifa na kesi za virusi vya korona kimataifa, iliyoandaliwa na mwenzangu Sande Shomari. Katika taarifa za ugonjwa wa COVID duniani, mpaka tunatayarisha ripoti hii, kuna kesi zaidi ya milioni tano duniani kote, huku wakiwa na vifo zaidi ya laki tatu na waliopona zaidi ya milioni moja na laki tisa. Na wakati huo huo, nchi wanachama wa shirika la afya duniani WHO zimekubali uchunguzi huru kuhusiana na majibu ya shirika la afya duniani WHO. Hatua hiyo inakuja ukiwa na ukosoaji mkubwa kutoka kwa Marekani juu ya kushughulikia janga la korona, na rais Donald Trump akitishia kuiondoa Marekani, akishutumu shirika hilo kwa majibu yake na kuwa kibaraka wa China. Wakati huo huo, Russia inalaani jaribio la Trump kuivunja WHO, ikituhumu Washington, ikisema kuwa inafanya siasa. Mpaka wa Kanada na Marekani utabaki umefungwa kwa safari zote ambazo sio muhimu, kwa mwezi mwingine hadi Juni 21 kuendelea kupambana na virusi vya korona, waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau ametangaza. Hata hivyo, nchi za Ulaya ya kati ikiwemo pamoja na Austria, jamhuri ya Chek, Ujerumani, Hungary na Slovakia zinasema zinaweza kufungua mipaka yao katikati kati ya mwezi Juni, na serikali ya Roma inawasihi jirani zao wa Jerumani waondoe hofu yao na kuanza kwenda likizo zao nchini Italia msimu huu wa joto, kwani inajiandaa kufungua tena nchi kwa watalii wa Ulaya kuanzia mapema mwezi Juni na kuondoa siku kumi na nne za lazima za kukaa karantini kwa wageni. Na katika idadi ya kesi, Marekani imeendelea kushika nafasi ya juu ikiwa na kesi mpya 435 na kufikisha jumla ya zaidi ya wa wagonjwa milioni 1.5 huku waliofariki ni wagonjwa tisa na kufikisha jumla waliofariki zaidi ya elfu tisini na tatu. Rusia inafuatiwa ikiwa na wagonjwa zaidi ya laki tatu ukiandikisha wagonjwa wapya elfu nane mia saba sitini na nne na vifo mia moja thelathini na tano na kufikisha jumla ya vifo zaidi ya elfu mbili na mia tisa. Barani Ulaya, Belgium kuna kesi mpya mia moja tisini na mbili, vifo arobaini na mbili na kufikisha jumla waliofariki elfu tisa mia moja na hamsini wakati Ujerumani imeshuhudia kesi mpya 15 huku ikiwa na zaidi ya kesi laki moja sabini na saba. Huko Afrika Mashariki, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo imetangaza kesi mpya 102 na, na kufikisha jumla ya wagonjwa 1731 na, na vifo 61. Nchini Kenya kuna kesi 963, wakati Ethiopia kuna kesi mpya 24 na jumla wagonjwa 389. Huko Uganda kuna kesi mpya 4 na jumla ya wagonjwa 264, wakati kwingineko Afrika, Tunisia ina kesi mpya moja na jumla ya wagonjwa 1044 na vifo vilipatavyo 47, na nchini Tanzania mkuu wa mkoa wa Arusha Mrisho Gambo amesema ili kujiridhisha na majibu ya madereva wa Tanzania waliokuta na COVID-19 kwa mujibu wa mamlaka nchini Kenya, waliamua kuchukua sampuli 19 za madereva hao na kuzipima tena. Amesema sampuli hizo, baada ya kupelekwa kwenye maabara kuu nchini humo, majibu yake yalionyesha kwamba madereva hao hawana maambukizi. Mkuu huyo wa mkoa amesema mkoa wa Arusha wamejiridhisha kuwa hizo ni mbinu tu za Kenya kutaka kuwa soko la utalii la Arusha kwa ujumla hizo ndio baadhi ya habari zilizopo katika matokeo ya ugonjwa wa covid-19 duniani kwa jumla. Jina langu ni Sande Shomari. Kwako, Mkamiti Kibayasi. Shukrani sana Sande Shomari kwa ripoti hii. Kutoka hapa studio namba 15 za VOA Express mjini Washington DC, tunakuletea habari za dunia mkopo wa dola bilioni moja kwa Kenya ili kufadhili bajeti yake katika lengo la kukabiliana na msukosuko wa kiuchumi uliotokana na janga la virusi vya korona kwa mujibu wa pande zote mbili. Taarifa hiyo imetolewa leo ambapo mkopo huo uliombwa kabla ya janga la afya kuanza, na huu ni mkopo wa pili kupelekwa katika bajeti kutoka Benki ya Dunia ambapo mkopo wa kwanza ulichukuliwa mwaka jana. Upungufu wa bajeti ya Kenya umesinia kwa asilimia 8.2 ya pato la taifa katika mwaka wa fedha unaoishia mwezi Julai, kutoka kiwango kilichobashiriwa awali cha chini ya asilimia 7, hasa kutokana na kupungua kwa makusanyo ya kodi na kupotea kwa kodi ya mapato yani VAT na punguzo la mapato ya ushuru. Katika taarifa yake ya leo, benki ya Dunia imesema mkopo huo umekuja katika wakati mwafaka, huku waziri wa fedha wa Kenya Ukur Yatani akisema kuthibitishwa kwa mkopo ni ishara ya kuaminika kwa serikali katika kushughulikia uchumi wake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa mwito wa mshikamano wa dunia na bara la Afrika ikiwa ni sehemu muhimu ya kumaliza janga la virusi vya korona, ikisema hatua ya kimataifa inayohitajika kusaidia kuimarisha mfumo wa huduma za afya na upatikanaji wa chakula na kuepuka misukosuko ya kifedha. Guterres amesema haya leo hii akipongeza mataifa ya Afrika na Umoja wa Afrika kwa kuchukua hatua za haraka kuweka karantini na kufunga mipaka na kutegemea jumuiya ki, za kikanda kujaribu kusitisha kusambaa kwa virusi, kwa kuongeza kusihi juhudi za jumuiya ya kimataifa kusaidia elimu na ulinzi wa ajira. Guterres pia amezitaka nchi za Afrika kuwa na mpango wa pamoja na wenye nafuu katika upatikanaji wa chanjo na tiba. Kituo cha kudhibiti magonjwa cha Afrika CDC kinasema kwamba COVID 19 imeshaua watu wa 2800 kote barani Afrika. Rais wa Taiwan Tsai Ingwen amekula kiapo leo hii cha kuongoza taifa hilo na kutilia mkazo kuongeza nguvu za kiulinzi kufuatia vitisho vya nguvu kuliko kawaida kutoka kwa serikali yenye upinzani wa muda mrefu ya China. Amesema kwamba wakati wanaimarisha uwezo wa kiulinzi, mafunzo yajayo ya kijeshi yatajikita zaidi katika uwezo wa kusambaa, kukabiliana, kuwa na uwezo wa pamoja ambao utajumuisha mfumo usio wa kawaida. Rais Tsai amesema hayo wakati wa kiapo cha kuongoza taifa hilo kwa muhula wake wa pili baada ya uchaguzi uliomtangaza mshindi hapo mwezi Januari. China ni ya tatu katika viwango vya majeshi yenye nguvu huku Taiwan ikitajwa kuwa 26 kwa mujibu wa mtandao wa globalfirepower.com. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Sasa tuangalie kipengele cha Barazani, ambapo tulibandika swali kwenye ukurasa wetu wa Facebook likisomeka corona imehamishia maisha mashambani. Kuna maoni mengi sana, kama nilivyosema hapo awali, pamoja na yale yaliyoandikwa kwa ujumbe wa maandishi hebu tuanze na wasikilizaji kwa njia ya sauti. Aya, mimi ni Simeo Semaswaka Tetrado kutoka kiwanja ikiwa ni Karapani Ruturu jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kauli yangu ni kwamba wakati huu wa kuzingatiwa na kirusi cha korona, ama COVID 19 maeneo ya kuweza pues, kufanyia biashara kama masoko na mahali penginepo zimeweza kusambazwa na kupigwa marufuku na sheria ambazo zimechukuliwa na viongozi wa nchi kadhalika na sasa, huku kwetu, utaamini ya kwamba mahali kama hivyo ama nafasi kama na hizo zimeenda kujielekeza hata uh, mashambani. Basi wakati ambapo watu wameona hiyo kujielekeza huko mashambani, kujiepusha na mizozo ni hali kadhalika dhidi ya vyombo vya usalama, kwani kwa moja wao kama vyombo vya usalama niazozsema inaenda kukamata hatua hizo za viongozi kuwa ni kubahatisha tu, kutafuta namna gani kuweza kuleta unyenyaso baadhi ya raia, uku wategemea sisi hizo ambazo ilichukuliwa na viongozi, nazo wakiziendesha bidaya sana. sasa wafanyabiashara na wengineo wamejikusudia basi kuhama na kujielekeza maeneo za mashamba wape, ambapo wao watapata usumbufu kama na huo ambao wamesumbuliwa nao nasu. Na Sauti ya Amerika kunipatia nafasi kama na hii, asante. Kwanza kwa majina ni Ochieng George kutoka Kakamega hapa nchini Kenya. Mimi maoni yangu ni kwamba kwa kweli biashara nyingi hazijahamia vijijini, ilichopo hapa ni kwamba kuna sababu kubwa kwa biashara iwe ni vijijini ama hapa mijini. Juzi nimekuwa kule vijijini, hali ya maisha ni ngumu sana, kuna baa la njaa, watu wanalia kwamba biashara imepungua pakubwa na ukilinganisha na siku za awali, ilhali pia mijini pia hali ni hivyo hivyo, hakuna biashara na hali ya biashara ni tete kila mahali na kili kinachofanyika ni kwamba watu wengi wanakimbilia ndio mashinani, lakini wana hawana fedha, hawana chochote cha kufanya, ila kukimbia kwao huko ni kujikinga tu na kujilinda dhidi ya makali ya njaa yanayopatikana mijini. Asante sana nam mkamiti. Maoni safi kabisa hayo kutoka kwake Simeon Semasco wa DRC na Ochieng George kutoka kule nchini Kenya. Ukiwa okay, na maoni tofauti kabisa kuhusiana na swala hili basi, moja kwa moja, mimi niangalie maoni mengine hapa. Naye huyu Godigota Magabe akiwa GGM kule Geita, Tanzania, anasema korona imeathiri kila sekta dunia nzima na kuharibu maisha ya mwanadamu, wanaishi kwa hofu kubwa sana na uchumi umeyumba. Simforia Lubumbashi anasema huu ni ukweli, kwa sababu watu wanaofia kuhatarisha maisha yao kufanya biashara. Kila mahali, watu hukusanyika wakiwa wengi mno. Hali ya wingi wa watu ni hatari kwa maambukizi ya korona. Kahambo yuko kule DRC Lubumbashi. Mtu pesa Mwanambuki anasema nikiwa Masisi Katavi Tanzania, kweli biashara zimehamia mashambani, maana biashara zimeyumba kutokana na mipaka ya nchi kufungwa, hali imekuwa tete. Sawa kabisa, nimekupata vizuri e. Clio Mo anasema bwana, swala hili limeharibu mno biashara kote, hasa hapa nchini Kenya, Kwani hata mashambani biashara hazistawi inavyostahiki. Wengi hapa Kenya hufanya biashara jioni, watu wakishatoka makazini. Sasa ukiweka haya masharti ya kuwaweka watu ndani na karantini, yameua biashara nyingi sana. Sawa. Richard Kambale, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema, bila shaka shamba eh, limechangia sana, kwani hata ukosefu wa fedha, tunataka chakula kwa changamoto kubwa ni kwamba mashamba yetu yamevamiwa. <tie> Haya, naona watu wa mjini wamehamia mashambani, kazi kweli kweli. Haya, wengi tu wametuma ujumbe wao hapa. Mubagila Masinzu wa Bushtala Maswa Simiyu anasema kweli biashara zimehamia mashambani kwa sababu mipaka imefungwa. Sasa wafanyabiashara wanakusanya vyakula huku mashambani. Haya, ujumbe watu wametoa wengi kweli kweli kweli, lakini niishi hapo. Endelea kutuma ujumbe wako mtandao wetu wa Facebook, msikilizaji mambo haya ya Upande wangu Sande Shomari, nina maoni mengine kutoka kwa Sutsele, mwanaharakati wa Cashpoint Shinyanga, Tanzania anasema, hakika biashara kwa sasa ni ya mazao ndiyo iliyochangamka sana, biashara nyingine ni changamoto. Cleva Tanga Kontiho anasema, huku kwetu Kongo corona imekuwa biashara, sababu wagonjwa ambao wanasemekana ni wa uongo. Huyu anajiita Semasaka Haji kutoka huku ko Rushuru, mashariki mwa DRC, anasema kwa kweli janga hili la virusi vya korona limesababisha mambo mengi kuharibika, kwani wakati ambapo soko zimepigwa marufuku, raia wamekusudia kuzielekeza mahali penginepo kama vile mashambani. Huko wamejielekeza ili kuepuka mizozo kati yao na vyombo vya usalama, wakati ambapo biashara hiyo inaendelea bila matatizo yoyote. Maoni yako mengi sana sande Shomari, naona <laughs> labda tuishie hapa kwa wakati huu ili tuweze kuendelea na taratibu zingine tulizonazo ndani ya VOA Express. Naona sasa, sande, tupate burudani ya muziki, manake VOA Express bila muziki bado haijakamilika. Ni kibao hiko kizuri kabisa, kinaitwa Selensi kutoka kwa cm Nikibamurati kabisa hicho, mambo mazito hain, uh, unajua bila muziki hujasukuma gurudumu. Basi moja kwa moja, msikilizaji, mambo hayo yanakujia vizuri kabisa. Tuangalie katika maswala ya teknolojia. Makala ya teknolojia hii leo tunaangalia apu mpya ijulikana kama M. Hii ni apu, apu inayorahisishia wakazi wa Kenya kuagiza chakula mpaka mlangoni kutoka kwenye migahawa na kwa wao wanaotumia ap hii kama vile Uber Eats ama Grab Hub wanafahamu jinsi hapo hivi zinaofanya kazi. Mkamisi haya, basi Uba Abdi anayo taarifa zaidi. Ap ya simu ya Mcap ilizinduliwa na kampuni ya Aptivate Africa hapa mjini Nairobi, mojawapo ya masoko manne makuu ya Afrika ya masuala ya teknolojia. Neil Ribeiro, mkurugenzi mtendaji wa kampuni anasema, programu hii ya simu imetokea wakati mwafaka wa janga la Korona ili kuwarahisishia Wakenya kununua vyakula mbalimbali mbali, mahali popote walipo bila ya kufika kwenye migahawa ya kuuzia vyakula. Ribeiro anasema kutokana na changamoto za kusafiri, app hii itasaidia familia nyingi kupata chakula nyumbani moja kwa moja, na hivyo kuepusha maambukizi ya COVID 19. Linda Gatwiri ni mmiliki wa mgahawa jijini Nairobi. Anasema amejiunga na app ya M-Cup ili kuwapata wateja wanaohitaji chakula na uingizaji kwa urahisi. Anasema itamsaidia kurudisha tena wateja wake na kuongeza wengine, hasa kwa vile makampuni yaliyo karibu na mgahawa wake yamefungwa na wafanyikazi kutoweka, na yeye kuingia hasara kubwa kwa sababu ya Covid-19 tumeadhirika sana kibiashara, watu hawakuji kukaa chini kukula venye tulikuwa tumezoea. So sasa Mkula inatusaidia kwa vile sasa, ukiwa na hiyo app, una mwenye amekuja kununua chakula, ananunua chakula na Mkula, ana oda chakula, analipa na app yake, na sisi tunaenda tuna deliver hiyo chakula na Mkula, sasa inalipwa via kwa app, inaingia straight kwa akaunti yangu mimi na confirm that hiyo transaction imeenda through na yeye anapata chakula yake. So hakuna kushika pesa, ama hakuna Covid 19 vitu kama hizo eh, it's efficient na inasaidia sana, kwa sababu sasa singekuwa na customers, but nikiweza kufanya deliveries inanisaidia kidogo. Brian Ngethe anautumia mfumo huu wa app baada ya kufahamu kuwa anapokea chakula chake kwa njia salama pasipo na kufika kwenye mkahawa. Uh, nimeona imenisaidia sana katika kuitisha chakula uh, katika hii msimu wa Corona. Ukiwa kwa nyumba unaweza pata chakula yako imeletwa na uh, wenye Jumia wanaoletea tu na pikipiki. Unaweza oda chakula yako kutoka KFC ama kibanda chochote chenye kiko karibu na nyumba yako si lazima utoke nyumba na unaona tu, hata wenyewe wenye, wenye baiskeli wanakuja wanakusanitize, wanaangalia mashati yote ya usafi. Inaripotiwa kuwa asilimia sabini ya wakenya mapato yao yamepungua kwa kiwango kikubwa, huku asilimia themanini wakisemekana wanahitaji msaada wa chakula. Vucha inayotumika katika app hii ni kati ya shilingi mia moja hadi shilingi elfu ishirini na nane kwa wateja, Huba Abdi, VOA, Nairobi. Asante sana Huba Abdi kutoka Nairobi, Kenya. Msikilizaji anapenda kukumbusha kwamba matangazo haya yanakujia kupitia VOA Express moja kwa moja kutoka Washington DC. Vilevile kwa mtandao wetu wa www VOA swahilicom, pamoja na redio zetu shirika, vilevile kwenye Facebook. Matangazo hayo yanakujia moja kwa moja. Sasa basi, ni wasawa kuchanganua yale yanayotamba na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii. Mkabiti Kibayasi, upo tayari kutujuza zaidi? Nam, sande basi. Kinachozungumziwa sana katika mitandao ya kijamii hususan katika Facebook ni suala hili la madereva kati ya Tanzania na nchi ya Kenya, ambao kama tunavyofahamu, hivi sasa nchi hizi mbili zimefungiana mipaka. Basi kile kinachozungumzwa kwenye mitandao ni kwamba baadhi ya madereva wa Tanzania ambao walipimwa uh, virusi vya korona kwenye mpaka wa Namanga kwa upande wa Kenya walikutwa na virusi Yani wakiwa positive, lakini kulingana na taarifa iliyotolewa na mkuu wa mkoa wa Arusha inaeleza kwamba sampuli za madereva hao zilichukuliwa na kupelekwa maabara kuu ya taifa Dar es Salaam, na zilionyesha kwamba hawana korona, yani wapo negative. Basi kumekuwa na maneno ya hapa na pale kwenye mitandao. Subilaga anasema jamani, mbona hatuwaelewi viongozi wetu, nini hapo kinachoendelea? kuweni wawazi. Basi korona siwe ndio sababu ya kutibua hayo tusiyoyajua. Kenneth ameandika hapa, mimi naona yako mengi yanahitajika kuzungumzwa. Smith ameandika jamani, mwaka huu tutasikia mengi, korona tumeshaiona, lakini kuna mengine ambayo sasa hatuyaoni. Nunu anasema enyi Wanaafrika Mashariki, haya pia yatapita, udugu wenu udumu. Mariam anasema sasa hivi taharuki kila mahali, maana itafika wakati huwezi hata kuolewa na mtu wa jirani. Minin anasema jamani, kaeni chini, mmalize haya mambo, ni madogo tu, haya yatapita, lakini udugu utaendelea. Maoni yako mengi na siwezi kuyasoma yote, kwani muda pia nao unakwenda mbio hapa VOA Express kutoka Washington DC. Narudi kwa mwenzangu Sande Shomari kuweza kukamilisha matangazo haya. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na Mkamiti, asante sana. Basi na kufikia hapo, vyo Express ndio inakamilisha nanga kwa siku ya leo. Muda unakimbia kweli kweli. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekeza anaitwa Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi, langu jina Sandey Shomari, na watakieni wote jioni njema. Kwa herini.