Hivi sasa ni saa nane kamili saa za Washington DC, saa tatu kamili Afrika ya Mashariki na saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Viongozi wa mataifa yenye uchumi mkubwa duniani G7 wanafikiria wazo wa rais wa Marekani Donald Trump la mkutano wa kukutana ana kwa ana, labda mwezi ujao, wakati idadi ya kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona duniani zikizidi milioni tano. Trump alitoa wazo hilo Jumatano alipoandika katika ukurasa wake wa Twitter akisema kwamba Amerika inarudi kwenye ukuu wake, washirika wengine pia wanaanza kurudi. Trump alisema itakuwa ni ishara kubwa kwa wote kurudi maisha ya kawaida. Msemaji wa serikali ya Japan Yoshihide Suga alisema hii leo Alhamisi kuwa kuhudhuria kwa waziri Shinzo Abe bado kunafikiriwa na kwamba nchi hizo mbili zimekuwa katika mawasiliano ya karibu. Biashara kote nchini Marekani zimeanza taratibu kurejea, lakini wafanyakazi zaidi ya milioni mbili nukta nne waliowasilisha maombi ya fidia ya ukosefu wa ajira wiki iliyopita, idara ya kazi iripoti hii leo Alhamisi, wakati gonjwa la virusi vya korona linaendelea kushambulia kwenye uchumi mkubwa zaidi duniani. Zaidi ya wiki tisa sasa, wafanyakazi walipoteza ajira wapatao milioni thelathini na nane nukta tisa wameomba fidia ya fedha taslimu ikiwa ni karibu mmoja kati ya kila wafanyakazi wanne katika wafanyakazi wa, wa marekani hupatao zaidi ya milioni 164 lakini jumla mpya ya kila wiki ilikuwa ndogo tangu biashara zilipoanza kufungwa kwa maelfu katikati mwa mwezi machi wakati magavana walipotoa amri ya kufungwa kwa lazima kwa maduka biashara na vituo vya matukio makubwa Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Gavana wa Michigan, Gretchen Whitmer, amesema jimbo lake litachukua kila hatua ya kisheria dhidi ya wamiliki wa moja kati ya mabwawa mawili yaliyoharibika mwanzoni mwa wiki hii na kusababisha mafuriko makubwa zaidi ya wakazi elfu kumi wa katikati ya mji waliondolewa kwenye makazi yao Jumatano wakati mto Titabawese ulipojaa na kupita kingo zake saa kadhaa baada ya bwawa la Edenville lililopo kilomita thelathini na mbili kaskazini mwa jimbo hilo kushindwa kuimili baada ya siku kadhaa za mvua kubwa. Maafisa wanasema mto wa Titabawase ulijaa zaidi ya mita kumi mwishoni mwa juma kabla ya kupungua kutoka maeneo kadhaa. Kujiweka karantini kwa siku arobaini nane nchini Botswana kumemalizika usiku wa manane Jumatano baada ya kulegeza masharti yanayolenga kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi vya korona katika nchi hiyo yenye utajiri wa almasi. Biashara zote na shule sasa zimeruhusiwa kufunguliwa tena chini ya miongozo ya serikali ikiwemo pamoja na ukaguzi wa joto la mtu binafsi, matumizi ya barakoa na usafi wa kawaida. Mratibu wa kikosi cha COVID-19 nchini humo Dr Kereng Masupu alisema katika mkutano na wanahabari kwamba kutegemeana na mwenendo wa ugonjwa wa korona, kurudi kwenye karantini kuna baki jambo linaloweza kufanyika. Wakati huo huo, watu wanaorudi Botswana watahitajika kukaa katika karantini ya lazima, na marufuku ya wageni wa nje bado yako pale pale. Botswana imethibitisha maambukizi 29 ya COVID-19 na kifo kimoja. Waziri mkuu mpya wa Lesutu Mokoeti Majoro anaanza siku yake ya kwanza kazini hii leo baada ya siku moja ya kuapishwa katika ikulu katika mji mkuu wa Maseru. Majoro, waziri wa zamani wa fedha mwenye umri wa miaka 59, alisema lengo lake la haraka ni kuiweka nchi katika usalama wakati huu wa janga la COVID-19 na kushughulikia umasikini na ukosefu wa ajira katika nchi hiyo ndogo iliyozungukwa na Afrika ya Kusini. Majoro pia tarajiwa kuleta uthabiti kwa Lesotho ambayo imekuwa na vurugu juu ya matatizo ya mtangulizi wake. Majoro anachukua nafasi ya Thomas Tabane mwenye umri wa miaka 80 aliyejiuzulu ghafla Jumanne baada ya miezi kadhaa akipinga shinikizo kutoka kwa serikali ya ushirika ili aachie madaraka kwa madai kwamba alihusika katika mauaji ya mke wake wa zamani Lipolelo Tabane na mwaka elfu mbili na kumi na saba siku kadhaa kabla ya kuapishwa kwake aji popote pale ulipo katika matangazo ya kwa undani, ambapo kama kawaida huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Ikiwa leo basi, ni Alhamisi ya tarehe 21 ya mwaka huu elfu mbili na ishirini, na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ambapo tunaangazia uchaguzi wa Burundi. Hali kadhalika, uh, katika sehemu ya pili tutaangalia namna familia zinavyokabiliana katika, uh, kupambana na virusi vya korona. Basi hii leo mimi nakualika, na kualika na jina langu ni Idi Ligongo nakwambia, uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya namba Leo tunaanzia nchini Burundi. Ikumbukwe hapo jana tarehe ishirini ya mwezi huu wa Mei mwaka wa elfu mbili na ishirini Burundi iliingia katika uchaguzi wake muhimu kabisa ambao unatarajia kumaliza e, utawala wa miaka kumi na mitano ya rais Pierre Nkurunziza ambaye alichukua nchi hiyo mara baada ya kutoka katika vita vya wenyewe kwa wenyewe e, hapo mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tatu ambapo shughuli za kupiga kura zilimalizika majira ya saa kumi ya jana kwa saa za Afrika ya Kati ambapo maafisa wa polisi uh, walitoa taarifa kwamba uchaguzi huo ulifanyika kwa amani e, licha ya upande wa upinzani kudai kwamba uh, kuna udanganyifu ambao ulifanyika na kukamatwa kwa wachunguzi wa ukaguzi ambapo wagombea wakuu wa, wa, wa uchaguzi huo ni kutoka chama tawala cha CNDDFDD e, Evariste Ndayishimiye e, na mpinzani wake mkubwa ni Bwana Agathon Rwasa e, ambaye ni upande amba wa upinzani ambao wao wote kwa pamoja toka hapo siku ya jana waliomba a, utulivu kwa wafuasi wao na kusubiri e, matokeo yanayotarajiwa kutolewa hapo uh, tarehe ishirini na tano, lakini kuna mengi ambayo yanaendelea nchini humo, na tunataka kujua kile ambacho uh, kinaendelea hivi sasa, na wachambuzi nini ambacho wanakiona, lakini taarifa ambazo zilitangazwa uh, na shirika la habari la Uingereza BBC kwamba uh, mitandao kama vile ya Twitter, WhatsApp na Facebook uh, haipatikani nchini humo na hili ambalo ni jambo limefanya uh, kuleta maswali mengine. Kwa maana hiyo basi, tutaanza kwa kumsikiliza mwanahabari wetu uh, Jean-Marie Hichu Burundi. Jean-Marie Hichu Burundi, hebu tueleze nini kwa siku ya leo kimeendelea nchini humo, siku moja baada ya chaguzi kuu kuandaliwa nchini Burundi katika mazingira ambayo yameharifiwa na wadadisi wa mambo kuwa yalikuwa ni salama na tulivu kwa ujumla licha ya kujitokeza dosari kadhaa. Viongozi wa tume huru wanaendelea na zoezi la kuhesabu sauti za kura, na wakati raia wengi wa Burundi wanasubiri kwa shauku kubwa matokeo ya chaguzi hizo, mgombea wa chama tawala CNDD FDD Evariste Ndaishimie ameimiza kila raia wa Burundi ajiepushe na vurugu na ajiandaye kupokea matokeo yatakayotangazwa na tume huru ya uchaguzi kila Mrundi atiye mbele maslahi ya taifa badala ya faida ya chama chake cha kisiasa na ajiepushe na ghasia. Tusubiri wahusika watufahamishe matokeo baada ya kuhesabu sauti za kura, na kila mtu ayazingatie kwa upande wake. Mgombea wa chama kikuu cha upinzani cha Senel Agaton Gwasa ametaja utayarifu wake wa kuwasilisha mashtaka mahakamani ikiwa kutafanyika wizi wa kura. Wawakilishi wetu kwenye vituo vya kura wapewe ripoti ya jinsi hesabu zilifanyika, na tukiwa na hofu tuweze kuwasilisha mashtaka yetu mahakamani, kwa sababu tuna taarifa kuwa kuna watu wenye nia ya kutenda kinyume na walivyochagua wananchi. Kile tunachohitaji ni kuona nchi yetu inaendelea kuwa na utulivu. Kuro. Wakati huohuo mgombea wa muungano kira Burundi, rais wa zamani Domitien Ndayizeye ameiomba tume huru ya uchaguzi iwajibike ipasavyo ili matokeo yatakayotangazwa yaaminiwe na Warundi wengi Lunga. Matokeo ya chaguzi hiyo yataaminiwa na wengi ikiwa tume huru itawajibika kwa kufahamisha hesabu za kura zinazomaanisha matakwa ya wananchi. Sisi tutakubaliana na kile kilichopendekezwa na raia wengi. Hadi sasa tume huru ya uchaguzi bado haijatoa taarifa yoyote kuhusu matokeo ya chaguzi hizo. Hata hivyo ikiwa ni chama tawala sendede FDD Aidha, chama kikuu cha upinzani cha CNL, kila upande umekuwa ukizagaza habari kwenye mitandao ya kijamii kuwa mgombea wake ndiye anaonekana kuwa na sauti nyingi za kura. Na wakati hayo yakiarifiwa, viongozi wa tume huru ya uchaguzi wamewataka warundi wote wasalie watulivu na kuwahakikishia kuwa matokeo ya mchakato wa chaguzi hizo yatakuwa nenye haki na usawa. Itafahamika kuwa matokeo ya muda ya chaguzi hizo yanatarajiwa kufahamishwa hadharani tarehe ishirini na tano na ishirini na sita Mei ijayo. Shukran kabisa hichi Burundi kwa kutueleza hayo, na nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa bwana Khalid Hassan kutaka kufahamu kile ambacho anakiona kama tathmini ya uchaguzi wa jana na hali jinsi ilivyo, uh, wakati wananchi wa Burundi wakisubiri matokeo na hapo baadaye nini kitarajio kuonekana kitatokea endapo upinzani au chama tawala kitashinda. Je, ndio itakuwa suluhu ya kumaliza mgogoro wa kisiasa wa muda mrefu ambao umeifanya Burundi e, kujitenga katika jumuiya ya kimataifa. Hebu tueleze kile ambacho umekiona, uh, bwana Halil Hassan, kwa uchaguzi wa jana. eh, la ni nini? hasa jambo kwanza la msingi la kusisitiza hapa kwamba ni kutokana na kwamba watu walivyojitokeza kwenye uchaguzi ilionyesha kwamba watu kweli wanataka yawekwa mabadiliko, na uchaguzi ulifanyika katika hali ambayo ilikuwa ni utulivu, japo kulikuwa na matukio ya hapa na pale yaliyoelezwa kwamba uh, yalikuweko makundi yaliyokuwa yakitaka kulazimisha watu wapi wataelekeza kura zao, na pia ikiweko pia makundi E, mengine ambayo yalipatikana yakiwa na, na kadi za wapiga kura ambazo e taarifa zilisema kwamba hazikuwa rasmi kadi hizi, na wengi miongoni wao ni kutoka hiki chama cha uh, cha CNDD-FDD ambacho ni chama tawala cha kinachowakilishwa na huyu Evariste Ndayishimiye. Pia uh, katika uchaguzi uliofanyika kuna wale iliyosemekana kwamba wamekamatwa, na hawa ni kutoka hiki chama cha upinzani cha, Agathon Rwasa na ambao mpaka sasa bado hawaja lakini kwa upande mwingine wale waliokamatwa kutoka chama tawala wao waliachiwa mara moja. Kile ambacho unakiona uh, kimefanyika katika uchaguzi wa jana, unadhani ndiyo sasa uh, mwisho wa kumaliza mzozo wa kisiasa? Maanake uchaguzi kama ulivyogusia, pamoja na maswala mawili matatu ambayo yanaweza kawa yanaonyesha ni dosari, lakini hali imekuwa ni ya utulivu Kwani ni Burundi uchaguzi bado hujamaliza mgogoro wa kisiasa, kwani eh, tatizo la Burundi sio uchaguzi. Tatizo la Burundi ni suala la mfumo mzima wa kisiasa na, na kijamii na uchaguzi wenyewe umefanyika, ambao unatajwa kama si uchaguzi shirikishi. Wadau wote wa kisiasa hawajashirikishwa katika uchaguzi huo, na bado wapo wengi, wako nje, ni wakimbizi, na hakuna jitihada zote zile zilizofanyika kutaka kuwashawishi kurejea nyumbani, na pia kuwataka pia kuwaonyesha kwamba kwa kuna hali ama kuna mazingira ambayo yanaweza akawavutia, ambayo ya akawapa imani kwamba wanaweza wakarudi nyumbani. Mbali na hayo, pia kuna haya makundi ya chini kwa chini, nayo bado hayajatoa kauli yake, lakini bado yakiendelea na harakati zao za chini kwa chini, na taarifa zikisema kwamba bado yakirandaranda katika maeneo yanayopakana na, na, na, na Burundi. Hili ni suala ambalo bado litaendelea kuleta hali ya kintofahamu huko nchini Burundi, lakini mara nyingi linagusiwa hili suala la wale watu ambao wako nje ya nchi kuto ushirikishwa Uh, je, kwa kile ambacho umekiona, ushirikishwaji wa namna gani labda ulikuwa ukitarajiwa? Je, kuna uh, chochote ambacho serikali imewahi kukifanya kuona kwamba kuruhusu wao, maanake tumesikia mara kadhaa serikali ikisema kwamba wakimbizi warejee nyumbani kwa sababu hali imekuwa tulivu. Hapana, kwanza kulikuwepo na hizi jitihada za kusaka amani ya Burundi, na ambazo zilitarajiwa kwamba zinaweza kumulika Uh, chanzo ama msingi wa wa wa matatizo haya sababu za matatizo haya na kuweza kuyapatia ufumbuzi. Jitihada zote hizo zilikwama, hakuna kili kilichoendelea, na hawa wakimbizi waliendelea kuwa uh, nje ya nchi, na hakuna eh, njia nyingine zilizofanyika ili kujaribu kuwashawishi kurejea nyumbani wala kuandaa mazingira ambayo kwao waliona kwamba ni mazingira sahihi uh, ya kuweza kuwafanya warudi nyumbani. Hali yote hii bado ito, itaendelea kuwa ni hali ya kuleta ali sintofahamu katika swala zima la amani ya Burundi. Kile ambacho unaweza kutueleza kwa uh, hali halisi hivi sasa uh, je, unaona kwamba matokeo yoyote yale yatakayotoka, uh, iwe mpinzani ameshinda ama chama tawala kimeshinda, Uh, kuna hali ya utulivu ambayo itatokea bado kunanijiza kutizama hapa mbele, kwani uchaguzi wenyewe kabla haujafanyika tukianza mmoja mmoja, chama tawala ambao kilikuwa katika kampeni zake tayari wafuasi wake na chenyewe kisema kwamba uchaguzi tayari umekwisha kitu kutatebakia wenyewe kwa hesabu tu kura. Hili ni jambo ambalo iakiacha katika chaguzi zilizopita zili, zili na kujitangaza kuwa ni mshindi kabla ya uchaguzi. Pia na hiki chama chenyewe chacha chama kikuu cha upinzani cha TNL caaraa nasopia kilikuwa kimesema tangu mapema kwamba tayari kikashinda uchaguzi kwa so, hivyo kila mmoja alitangazia ushindi kabla ya uchaguzi wenyewe na kabla ya kuhesabu kuhesabu kura. Na matokeo ya mwanzo aliyokuwa yakitolewa alikuwa akionyesha kwamba TNL wanaongoza, lakini baadaye matokeo mengine yakatolewa kwamba NDD nao wanaongoza, na vilevile kila mmoja amekwisha kusema kwamba yeye ndio mshindi na Senel imeshasema kwamba haitokubali safari hii kupokonywa haki yake kama ilivyokuwa hapo awali na chama tawala bado kimeendelea kukaa kimya, kinatizama tu na hili ndio jambo ambalo linaleta hali ya hofu. Na ukitizama mazingira yenyewe ya kisiasa nchini Burundi, mazingira ambayo yalizongwa sana na mauaji hapa na pale, ilizongwa sana na utekaji nyara, lizongwa sana na, na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, na maswala yote haya bila shaka yanamulikwa na pande zote hizo mbili katika uchaguzi, na hakuna yule ambaye ataonekana kwamba atakuwa tayari kuweza kulegeza kamba kwa upande wa mwingine. Na kile ambacho unaweza uh, kutueleza sasa kwa hali halisi ambayo umeiona uh, mwelekeo wa uh, namna ya kutawala Burundi mara baada ya uchaguzi huu itakuwaje? Itategemea kwanza jinsi matokeo atakopokewa na pande zote mbili, itategemea pia hali itakayojiri baada ya kutangazwa matokeo haya. Haya ndiyo mambo ambayo ya msingi yataonyesha ya ta, ya sura ya, ya, ya, ya Burundi hapo usu, lakini pamoja na hivyo serikali bado itakuwa na kibarua kigumu, kibarua kigumu kitakurejesha kurejesha kwanza imani na wale wanaotajwa kwamba ni wahisani wa Burundi, kuondesha imani pia na majirani wa Burundi, kama kwa karibu tu nchi ya Burundi kama nchi ambayo ilikuwa ni tenga yenyewe mali na vikwazo vile ambavyo ilikuwa tayari mkishawekewa. Na kibarua hicho kigumu pia kitakuwa cha kuweza kushawishi hawa Uh, wanaotoa misaada kwa Burundi uh, Umoja wa Ulaya na uh, mashirika ya kifedha kuweza kuitolea Burundi ni nia misa, misaada mingine atu, kwamba uh, ni nchi ambayo ilikuwa imezongwa sana na ulaji rushwa, ukoraji wa ngali vale, um, ya umma maswa na maswala yote kama haya, bado itakuwa ni kibarua kigumu utawala utakaokuja, kwa kwa ulikutaka kujaribu kuleta imani ya pande zinazohusika kuweza kuanziza upya ushirikiano wake na serikali. Shukrani Khalid Hassan kwa kutueleza hayo juu ya uchaguzi uh, wa Burundi na tutaendelea kuangazia uh, nini kinatokea mpaka hapo tarehe ishirini na tano ambapo matokeo yanatarajiwa kutangazwa. Uh, basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. nam karibu katika matangazo ya kwa undani. Katika sehemu hii ya pili ya kwa undani ambapo hii leo tunaangazia e, familia mbalimbali zinavyokabiliana na virusi vya ugonjwa wa korona, ambapo Kennesi Bwire anasimulia kile ambacho kinaendelea katika makabiliano ya virusi vya korona katika familia mbalimbali. Hofu kubwa kote duniani ni maambukizi ya virusi vya korona, kila mtu akichukua tahadhari kujikinga na maambukizi changamoto kubwa ni jinsi ya kukabiliana na athari za kiuchumi zinazoendelea kujitokeza. Mashirika kadhaa ya kifedha, hasa IMF, yamekuwa yakitoa msaada kwa nchi za Afrika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Msaada huo unapokelewa na serikali na kutumiwa katika kupima na kutoa tiba kwa watu wanaopatikana kuambukizwa virusi vya korona. Msaada wa moja kwa moja kwa raia hasa kwa ajili ya chakula ni wa kiwango cha chini sana au haupo kabisa, huku katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki raia wakilazimika kuendelea na hali ya kawaida kimaisha licha ya hatari inayowakabili ya kiafya. Changamoto kubwa katika jamii ni jinsi ya watu kupata chakula na kulipa kodi hasa kwa wale wanaoishi mijini Afrika Mashariki. Nchini Tanzania, japo watu wameshauriwa kuendelea kufanya kazi zao kama kawaida, ili mradi wanazingatia maagizo ya maafisa wa afya kuepuka maambukizi ya virusi vya korona, baadhi ya watu wamejitokeza kutoa msaada kwa wenzao. Miongoni mwao ni msanii maarufu na mfanyabiashara Diamond Platnumz, anavyoeleza meneja wake Hamisi Shaba maarufu Babu Tale amejitolea kusaidia walipia kodi watu mia tano kwa sababu ya kipindi hiki cha COVID, watu wengi hawafanyi wa kazi biashara, yeah, nyingi zimesimama. Lakini ukitoa hapo uh, Diamond amekabidhi nyumba ya ghorofa nne kwa serikali kwa ajili ya kusaidia madokta ambao wanasaidia wagonjwa wa korona. Wa wa ni ngumu kutoa msaada wa aina hii ngumu mno, lakini ihii inachofanyika Tanzania wananani wana, in taasisi nasaidia watu wasiojiweza, watu wa hali ya chini. Lakini ukitoa hivyo, tuna namba ya simu tuliitangaza pale. Kwa hiyo tuna meseji nyingi tunapata kutoka kwa wadau mbalimbali. Obviously sisi tunajuana, familia jani ina shida, familia jani haina shida, kiasi ya kwamba sasa watu kama ni wakulima wanakula mbegu zao, maana kiasi ya kwamba hakuna mtu anayetengeneza pesa, watu wote pesa hakuna na kwa mfano, sisi ambao kazi zetu zinahusika na mikusanyiko ya watu tumekuwa tuna wakati mgumu kidogo, hairuhusu watu kujaa, basi matokeo yake tupo ndani ya mitihani. Kama kuna wasamii ambao hawajasevu kipindi chao, basi sasa hivi wanajuta. Wana jo kusaga mmiliki wa kampuni ya habari ya Clouds ameanzisha kampeni kubwa kuwafikia watu wengi kabisa kuchangisha pesa kwa ajili ya kununua vifaa vya matibabu na vya kuwakinga madaktari pamoja na wauguzi dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona wanapokuwa kazini. Kusaga bila kusema kiwango cha mafanikio ya kampeni yake, anasema kampuni na watu binafsi wamejitokeza kufanikisha kampeni hiyo. Usaidizi wetu utakuwa zaidi kwenye vifaa ambazo, vifaa hivyo vitatoka kwenye ya serikali. Uh, kwa hiyo tunajaribu kukusanya uh, partners pamoja na watanzania ambao wanaona ukweli uh, watu ambao wako kwenye afya uh, frontliners wengi wamefanya kazi kubwa. Kwa tukasema, sio suala la kuiachia serikali tu, sisi kama kuna uwezo wa mtu kusema apunguze kwenye bia moja au mbili, akaweza kuchangia, sisi tuwe tuweze kuwamotivate watu zaidi. Kwa hiyo sisi ni tunawamotivate watu kusudi aweze kuchangia kwenye akaunti maalum ambayo itahusika na kukusanya haya mapato na kuweza kununua hivyo vifaa, kwa sababu ya wahudumu wetu wa Tanzania nzima. Nchini Kenya, Michael Munene, mmiliki wa nyumba za kukodishwa kwa watu kuishi na za kibiashara, katika mji wa Kinangop Kaunti ya Nyandarua ameamua wapangaji wake wasimlipe kodi. Tenant, unatakiwa sio pesa tu, ni binadamu kama wewe, unatakiwa umjue, na kumjua ni una mambo mingi kwa sababu ako na mahitaji kama mtu yule mwingine. Kwa hiyo wakati tuko na wao wawo, unakuwa tunaingiliana na ninajua mtu vile kibinafsi na shida yake. Kwa hiyo wakati hii janga ilitokea, nilijua kwa sababu wengi wako kwa informal sector, watu ambao wa vibarua wengine wameajiriwa kwa maua. Na wakati huo, wakati nyii janga iliingia, niliona watakuwa na shida sana, sio tu ya kulipa rent, lakini hata ya kupata chakula. Kwa hivyo niliwaita wote kwanza, tukajadiliana jad, nikawauliza ile shida wako naye, na kama mimi ni mwenyeji na mwenyeji wa hapa na ninaelewa shida ya hapa. Sasa wakaniambia wako na changamoto mingi sana, sababu hata watoto shule zimefungwa, sasa wanakaa na watoto wanawapatia chakula. Na tena unajua kiafrika sisi tunakuanga na extended family, kwa hivyo kuna watu wewe kama wewe binafsi unaweza kuwa unaangalia ndugu yako, dada yako, kama ako shule na kadhalika. Kwa hivyo nikawambia, sasa ningependelea nyinyi kuanzia wakati huo hamtalipa rent ya miezi tatu, lakini ile pesa ungetumia kulipa renti, ile mahitaji ni muhimu sana yani basic needs. Shurukia mambo ya watoto na mambo ya chakula. Mnene vilevile anawapa chakula wapangaji wake, kando na kutenga chumba maalum kwa ajili ya huduma ya kwanza, endapo mpangaji wake yeyote au mtu kutoka familia ya mpangaji anapata dharura ya kiafya ya aina yoyote, kabla ya kupelekwa hospitalini. Hataki kusema vile viongozi wanatakiwa kufanya ama serikali kufanya, lakini ile ya muhimu, wewe mtu kama binafsi, umefanya kile unatakiwa kufanya kusaidia mwenzako. Na sio hata mambo ya rent, unatakiwa kujua your neighbor, ujue anakaa kwa hali gani, kwa sababu unaweza kuwa na chakula, unatupa hiyo chakula na labda mwenzako, your neighbor anakuwa ana, anaenda ja. Na wakati unaweza kuwa na tenant; ukiwa na tenant, unaitwa landlord wa sababu ya tenant. bila tenant, wewe sio landlord hiyo nyumba. Useless, kama wewe hauna na tenant. Na watu niliyekwambia wameniinua kwa sababu nilikuwa natumia pesa zao za kulipa rent kufanyia mambo ingine kama kuwarudishia mkono na kuwarudishia mkono wakati ufaao. Kundi jingine la watu walio katika hatari kubwa ya kuambukizwa virusi vya korona ni watu wasiokuwa na makao, hasa watoto wanaokula kutoka kwa takataka, maarufu kama chokoraa. Kijana aliyewahi kuishi kama chokora amechukua jukumu la kuwasaidia vijana wanaotafuta chakula kutoka kwa mabaki hotelini ambazo kwa sasa zimefungwa na hamuna chakula kinatoka kule, na hata kukosa chakula kutoka kwa takataka zinazotoka majumbani. Tuko katika mitaa ya mabanda ambayo ni Korogosho, tuko pia na mitaa ya mabanda ambayo inaitwa Gurukola. Tuko na mitaa ya mabanda ya jirani yetu ambaye ni Mazare na tuko na jirani yetu ambaye ni Dandora Damside. Hawa vijana ambaye wako katika mazingira ya ambaye ni machokoraa, tumekuwa tukiwahamasisha na pia, unajua sasa hivi wanaenda njaa kwa sababu chakula mahoteli mingi zimefungwa kwa sababu hakuna ku- hakuna kupika chakula kwa mahoteli, na watu wanachukua takeaway. Kwa hivyo hawa vijana wamekuwa wakikula kwa bapipa na chakula zikitoka kule hotelini zile, zile bakshishi zinamwagwa kwenye taka, then wanapokea sasa hivi ni naweza na kukwambia Bwire, watu wanaumia na hawa vijana. Tunajaribu tu kuwatafutia maziwa ama tuwatafutie chakula kidogo tuwalipie juu, hapo ndiyo wamekuwa wakipata mapato, na sasa hivi hakuna gari lolote ama lori lolote la taka ambayo linakuja huko kum kumwaga chakula hata kama chakula hata kama takataka zinamwagwa, lakini unapata mahoteli mingi vile makubwa kubwa kama Serena hoteli kama KICC kule, hakuna watu, hakuna wageni, kwa hivyo chakula kwao imekuwa nadra. Hao vijana hao chokora, mnawafikiaje na huu msaada mnautoa huu? E, msaada tunapewa na watu wakana kwa social media, na pia kuna vile maduka ambazo wanatujua tumejitambulisha halafu, pia kuna wale wa binafsi kama wewe Bwire, unaweza tuambia leo tuko na hii, niko na hii, hii mia tano enda ununue maziwa. Hawa vijana tunatumia, kuna vile vinaitwa base. Kama unajua, kuna base kila tunavijua base, na hawa vijana tukienda kule tunawambia watu wabaki pale kwa base na tunaenda tunawaita na tunawapata na tunawapatia chakula, alafu wanajipelekea wenyewe na wanajua kukeep distance. Wanajua kwamba sasa hivi. Kila mtu anafaa kukeep distance na kila mtu anafaa kuzu, kuzuia. Sasa hivi kuna nidhamu kidogo ambayo pia hawa wamejionea, so tunatumia tunatumia hizo bases wa rich na pia kuna base leaders, wale tunawajua kati yao kuna, kat, kuna wale tumewachagua ambaye ni viongozi wao ambaye tunawatumia kama daraja pia kuwafikia. Mnapoweka kampeni kwenye mitandao watu wanajitokeza so, kuchangia ama watu wanasoma wanaomba msaada. Sasa hivi watu wako 50-50. Wengine wanachanga wengine wanaomba wakiona tumeweka sabuni tumepokea, wengine wanatu inbox wanatuambia tuwapelekee nchini Uganda. Msaada wowote wa kibinafsi unapelekwa kwa kamati maalum iliyoundwa na Rais Yoweri Mseveni. Mtu binafsi haruhusiwi kutoa msaada wa moja kwa moja kwa raia, ikiwa ni tahadhari ambayo imechukuliwa kuhakikisha kwamba hakuna mikusanyiko ya watu, hali hii inayoweza kusababisha virusi vya korona kusambaa kwa haraka. Tayari kuna wanasiasa wamekamatwa na kuripotiwa kupigwa vibaya na maafisa wa usalama kwa kukiuka agizo hilo la Rais Mseveni. Nchini Rwanda watu maarufu kama wachezaji wa basketiboli wamekuwa wakitoa msaada kwa raia, hasa barakoa na sabuni, huku watu kadhaa wakijitolea kueneza ujumbe wa namna kuzu ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona katika Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Nchini Burundi shughuli za kawaida zinaendelea, umati mkubwa wa watu wakikusanyika kila siku katika mikutano ya kampeni kuelekea uchaguzi mkuu mwezi huu. Kenes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC nam. Basi, na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi.