Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa sasa hivi eh, kupata kipindi cha marudio, kipindi cha Kwa Undani ambacho kilienda hewani kwa mara ya kwanza siku ya Jumatano. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo akikuendeshea mpango huo. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika matangazo ya Kwa Undani basi tunaangalia kwanza uchaguzi e, wa Burundi ambao umefanyika hii leo na kumalizika hivi punde, ambapo watu walikusanyika katika vituo mbalimbali vya kupigia kura. Katika sehemu ya pili, tutaangalia hali ya uchumi na biashara ambazo zimepata pigo kubwa katika kila nchi, hasa kufuatia hatua za mataifa ya Kenya na Tanzania kuwa na mvutano katika mipaka, hasa kwa madereva wa malori wanaopeleka uh, bidhaa mbalimbali katika mataifa hayo ya Kenya na Tanzania. Mimi naitwa Idi Ligongo, karibu katika matangazo ya kwa undani. Naam, hii leo tunaanzia nchini Burundi ambapo wananchi wa Burundi hii leo waliamka asubuhi kwenda kwenye vituo vya kupigia kura eh, kwa ajili ya kutekeleza wajibu wao wa haki ya kupiga kura kwa ajili ya wabunge na rais wa taifa hilo la Burundi. Ikumbukwe uchaguzi wa leo ndio unaomaliza uh, miaka kumi na tano ya utawala wa Rais Pierre Nkurunziza. E, Burundi ambayo imekuwa ikipitia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe toka hapo mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tatu ambapo kumekuwa na pande zinazokinzana na mvutano wa hapa na pale wa kisiasa ambapo mvutano wa hivi karibuni ulitokea mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati rais wa sasa Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea muhula wa tatu. Wapo kundi la upinzani ambao walisema kwamba kikatiba ilikuwa hapaswi kugombania tena kwa sababu e, alikuwa tayari ameshakuwa rais wa taifa hilo kwa vipindi vya mi, mihula miwili ambayo huwa inaelezwa na katiba ya Burundi, lakini wakati huo yeye akieleza kwamba ule muhula wa kwanza haukuwa kikatiba kwa sababu aliwekwa uh, kulingana na mazungumzo ya amani, na muhula wa pili ndio ulikuwa muhula wake wa kwanza kwa kulingana na katiba uh, ya Burundi, hali ambayo ilisababisha mvutano mkubwa kwelikweli, na kuifanya Burundi eh, kuwa kama vile imetengwa na jumuiya ya, ya kimataifa ambapo jumuiya ya Ulaya na jumuiya nyingine zilionyesha kukosoa Burundi na kuifungia misaada mbalimbali mbali. Lakini hayo yakiendelea, vilevile vyombo vya habari hasa vya kimataifa vilionekana nchini humo e, kama chachu na ambapo taifa la Burundi, serikali yake iliamua kuvifungia vituo vya kimataifa Kutoendelea kufanya matangazo yake na toka kipindi hiko, wanahabari wamekuwa wakielezwa kwamba kupata wakati mgumu, hali kadhalika upinzani. Lakini uchaguzi huu, a, swali kubwa ambalo linagubika, je, ndio utakuwa mwisho wa Burundi kupitia kipindi hiko cha kisiasa na kuonekana kama taifa kaidi mbele ya macho ya jumuiya ya, ya kimataifa? Ambapo uchaguzi huu unafanyika, wakati wa kampeni zilielezwa kutokea ghasia za hapa na pale, lakini kile kinachosubiriwa ni kuona uh, mwisho wake wa uchaguzi huu e, kutokana na kwamba wananchi wengi wamemaliza kupiga kura muda si mrefu uliopita nchini humo Burundi. Nimezungumza na mwanahabari wetu kutupa hali halisi e, jinsi ilivyokuwa siku ya leo. Jean, Jean Marie Hichu, Burundi. Jean Marie, hebu tueleze kwanza kile ambacho uh, kinaendelea ama kimemalizika hapa Burundi katika uchaguzi huu wa leo, ni nini hasa tupe Uh, ripoti ya kamili ya kile kinachoendelea hapo. e, uchaguzi wenyewe me, umefanyika kama kawaida tokea asubuhi mapema alfajiri. raia e, wengi kitovi, akura, e, umgoza, mula, e, hilevine, na, e, wa Burundi yani, wamejielekeza kwenye vituo vya kura ili waweze kujichagulia rais atakalowaongoza katika muula ujao pamoja na wabunge na vilevile pamoja na washauri wa watarafa yani wajumbe wa baraza la majiwani. E, walikuwa ni wengi sana katika vituo vya kura ambavyo vilikuwa vimetarajiwa kufunguliwa saa mbili ya asubuhi, lakini shughuli zenyewe za kupiga kura zimeanza, zimechelewa kidogo kutokana na hitilafu e, ndogo ndogo ambazo zimejitokeza e, miongoni mwa wajumbe wa tume huru ya uchaguzi. Lakini tu muda mfupi baada ya kufunguliwa vituo hivyo vya kura wanaosimamia vituo vya kura yaani wawakilishi, eh, eh, eh, wa tume huru ya uchaguzi walianza kwanza kula kiapo na kuhakikishia wapigaji kura ambao walikuwa kwenye vituo vya kura huwa watakuwa waadilifu na kuwa wataendesha shughuli zao bila kuegemea upande wowote. Na hebu tueleze hawa wagombea wenyewe walionekana kupiga kura majira gani na maeneo gani hasa? Wagombea e, wa kura karibu ya wote saba ambao wamejierezesha kuwania kiti cha urais wa jamhuri walifika mapema kabisa asubuhi kwenye vituo vya kura e, katika mikoa mbalimbali. Wengi miongoni mwao walijielekeza katika katika mikoa yao ya asili ambako walizaliwa kama, e, mgombea wa chama madarakani Evariste Ndayishimiye alikuwa katika tarafa ya Kineta mkoani Kitega. E, katika mkoa wake wa asili naye, mgombea wa chama cha upinzani cha CNL Agaton Gwasa alikuwa katika tarafa ya Kiremba mkoani Ngozi kaskazini mwa Burundi ambako amezaliwa pia, na wagombea wengine vilevile walionekana katika mikoa yao ya asili ambako waliendesha shughuli hiyo ya kupiga kura na kile ambacho unaweza kutueleza ni nini hasa juu ya uh, wananchi wenyewe kujitokeza na kushiriki katika zoezi hilo la kupiga kura hii leo wamejitokeza kwa wingi uh, hali ilikuwaje kulikuwa kuna utulivu maanake ghasia ziliripotiwa wakati wa kampeni sasa kwa kipindi cha leo uh, hali ilikuwaje wakati wa upigaji kura hali kwa ujumla ilikuwa ni tulivu kwa sababu vikosi eh, vya usalama vilionekana e, kwa wingi katika vituo vya kura ili kuimarisha usalama, kwa sababu walikuwa wanahofia kuwa kunaweza kuwa vile vile matokeo mbalimbali ya kuweza kuvuruga usalama katika maeneo ko, e, ya kupigia kura katika vituo vya kura. Hali hiyo imepelekea vikosi vya usalama e, kuwa imara na kuhakikisha usalama kwa kikamilifu ili juhudi hizo za kupiga kura zifanyike bila matatizo yoyote okay. Dosari kadhaa nini ambacho unaweza kutueleza juu ya swala zima la uhesabuji wa matokeo na matokeo, uh, kutangazwa rasmi lini hasa inatarajiwa uh, zoezi hili kuanza? E, hakika tu muda mfupi baada ya zoezi leo nyewe la kupiga kura kumalizika, yn yani ilikuwa inatarajiwa kumalizika saa kumi jioni saioni, e, kukawia umeanzisha h eh, operesheni au zoezi la kuhesabu sauti za kura lakini e, zoezi hilo la kuhesabu sauti za kura inaonekana kuwa limetusha utata e, kati ya wagombea wa vyama kadhaa vya upinzani pamoja na tume huru ya uchaguzi, kwa sababu wagombea wa vyama wa, vya upinzani wameomba tume ya uchaguzi ishirikishe wa wagombea wenyewe au wawakilishe wagombea hao katika zoezi lenyewe la na, kuhesabu na sauti za kura, jambo ambalo tume huru ya uchaguzi imekana na kuahidi kuwa itaendelea, na kuwa itaendelea itaendelea le, lenyewe la tunafahamu hivi sasa Burundi, uh, kama yalivyo mataifa mengine ya dunia yanakabiliana na maradhi haya ya COVID-19. Je, hii leo katika upigaji kura kulikuwa kuna hali yoyote ile ambayo inaonekana ni maalum kabisa kuzingatia watu wasiambukizane labda wakati wa upigaji kura? Hakika siwezi kusema kwamba juhudi au jitihada e, za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona viliimarishwa, e, katika vituo vya kura. Kile ambacho kilionekana katika vituo vya kura ni kwamba e, walikuwa walikuwa wanalazimisha wapiga kura kuanza kunawa, pamoja kunawa mikono pamoja na sabuni. Lakini kwa jumla ya karibu ya wote ambao walikuwa walijielekeza katika vituo vya kura walionekana hawakuwa na E, wamevalia maske uh, au ba, barakoa za za kujikinga za, za na maradhi yenyewe ya maambukizi wa, wa, na vilevile walionekana wanaesogeleana, hapakuwa ile amri ya kuweza watu waikae wafanyie mbalimbali bila kusogeleana kukaribiana. Inaonekana watu walikuwa wamekusanyika kwa pamoja, na hiyo inakuwa ni hatari kubwa sana kwa kuweza kuzuisha maambukizi ya ziada au maambukizi zaidi ya virusi vya korona. Hakika katika operesheni hiyo katika chaguzi zenyewe hakuna jitihada e, eh, za kuridhisha ambazo zilifanyika ili kuweza kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona au COVID-19. Sasa kwa mujibu wa ratiba ambayo ipo, uh, lini hasa ambapo inatarajiwa matokeo kutangazwa, hali kadhalika uh, na lile tukio la kuapishwa rasmi kwa raisi wa Burundi ajaye. E, hakika jinsi kulingana na ratiba yenyewe iliyotolewa na tume ule ya uchaguzi ni kwamba matokeo ya muda yatatangazwa tarehe ishirini na tano na ishirini na sita za mwezi huu wa Mei, na matokeo rasmi, matokeo ya mwisho yatatangazwa tarehe eh, nne mwezi wa Juni ujao. Na ndio hivyo ambavyo mambo yamepangwa, na hiyo itatokana na vile, ikiwa kwamba hapata kuwa ma, duru ya pili ya chaguzi zenyewe nchini e, Burundi. Labda utueleze nini hasa kinaweza kikasababisha kukawa na duru ya pili ya uchaguzi? Hadi yenyewe inaonyesha kuwa kunaweza kutokea duru ya pili ya uchaguzi ikiwa tume huru ya uchaguzi kweli itawajibika na kufanya uchaguzi wenyewe wa kidemokrasia, huyo wa usawa na nauna wa ukweli. Ni kwamba wakati wa kampeni za chaguzi zenyewe wagombea wawili wa hapa nikisema mgombea wa chama madarakani CNDD-FDD tembe, Ndayishimiye na, na mgombea wa chama chenye upinzani mkubwa cha CNL mbungi Agathon walionekana kuwavutia maelfu na maelfu kabisa ya ya, ya watu na ilikuwa ni vigumu na hadi sasa ni vigumu kusema au kuhakikisha ni nani ambaye atapata sauti nyingi za kura, kwa sababu wote walionekana kuwa walihitikiwa na watu wengi wakati wa kampeni ya kura. Ni hali hiyo ndo inaweza kuonyesha kuwa huenda kama sauti zenyewe, kama ee, chaguzi zenyewe zitakuwa za usawa, huenda anaweza kutokea e, duru ya pili ya chaguzi. Na kikatiba ni nini hasa huwa kinasababisha iwepo duru ya pili ya uchaguzi? E, duru ya pili ya uchaguzi ikusema ifanyike, inatokana na vile kuna kuwa hakuna mgombea hata mmoja amepata zaidi ya asilimia hamsini e, ya sauti za kura, yaani sauti e, asilimia hamsini ya sauti za kura kuongezea sauti moja ya kura, ndio hiyo. Ukiwa na chini ya ya au kufikisha asilimia hamsini ya sauti za kura, watu wanachukua wagombea wawili ambao walipata sauti nyingi. Asante ah, sana mwanahabari wetu ah, Jean Marie h Burundi kwa kutueleza hayo eh, kwa kile kinachoendelea nchini Burundi, na tutaendelea kuweka macho na masikio kujua E, namna matokeo yatakapoanza kutangazwa na pengine kutangazwa kwa mshindi ama kutangazwa kwa duru ya pili ya uchaguzi kama alivyozungumzia e, mwenzangu hichu Burundi kwamba endapo mgombea mmoja wa urais hatopata zaidi ya asilimia hamsini ya kura ambazo zimepigwa basi uh, duru ya pili ya uchaguzi itafanyika. Tutaendelea kuangalia uh, swala hili, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo uh, hii leo tunaangazia mgogoro wa mpakani baina ya taifa la Tanzania na Kenya, ambapo uchumi na biashara zimepata pigo kubwa katika kila nchi, yaani Tanzania na Kenya, kufuatia hatua ya kufungwa kwa mipaka kutokana na maambukizi ya korona. VOA imezungumza na mtaalamu wa masuala ya uchumi ambaye, e, utamsikia katika sehemu hii ya kwa undani kutoka Mombasa, ambapo sasa tuungane na wenzangu e, Josephat Kioko na Salma Muhamedi walioko katika studio zetu za Mombasa. Hebu tupasheni kile ambacho mmeongea na mtaalamu huyo. Shukran sana mpokezi wetu Idi Ligongo kutoka Washington. Ama kweli hii leo Kenya imetangaza idadi mpya ya maambukizi zaidi 66 kufikisha nchi hiyo alama ya 1029 maambukizi zaidi. Kufuatia tangazo hilo, serikali imeendelea kupiga jeki hatua za kudhibiti maambukizi mapya, ikiwa ni kumulika zaidi maeneo ya mipakani ambayo yametambulika kuwa na visa zaidi katika siku za hivi karibuni. Na ni kwa maana hiyo, athari za kiuchumi ambazo zimeshuhudiwa Kenya, kanda nzima ya Afrika Mashariki na kwingineko kwa ulimwenguni. Leo hii tunaangazia zaidi athari hizo na jinsi raia wamepata taabu kwa sababu ya athari za kiuchumi. Watu wamekuwa wakifanya kazi kutoka nyumbani, kampuni nyingi zimefuta watu, mashirika mengine hayatoi mishahara kwa wafanyakazi wake. Leo waziri anayehusika na masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki na maendeleo, Adan Muhamed, pia ametoa taarifa kuhusiana na hatua ambazo Kenya imepiga kuangalia uchumi wake. Kumbuka biashara katika mpaka pia zimekuwa na matatizo kwa sababu ya usafirishaji wa mizigo kuingia au kutoka. Yote haya tunakuletea katika kwa undani siku ya leo. Ni mpisha kwanza, Salma Muhamed ameandaa ripoti hii na mbarabara kabisa. Nikiongezea zaidi, waziri huyo Aden Muhammed amefafanua hilio kwamba Kenya imepokea vifaa vya kupima kutoka ubalozi wa Ujerumani, maarufu maabara ya rununu au kipenda kwa Kimombo, Mobile Testing Laboratories. Waziri huyo wa ushirikiano wa Afrika Mashariki anasema vifaa hivi vitasaidia haswa maeneo ya mipakani. Vilevile, sekretariat ya jumuiya ya Afrika Mashariki pia imenunua maabara ya rununu ili kuboresha upimaji wa madereva wa malori katika upande wa Kenya. Kwa mujibu wa shirika la takwimu hapa nchini, thamani ya bidhaa zinazosafirishwa kati ya nchi mbili za Kenya na Tanzania iliongezeka kutoka asilimia 13 kufikia kiwango cha shilingi bilioni 33.9. Hiyo ni mwaka jana. Bidhaa hizo ni kama vile plastiki, vyuma vya kiufundi, mafuta ya kupikia, vinywaji tofauti kama vileo aina ya siki na kadhalika, bidhaa za stima pamoja na magari. Kufungwa kwa mpaka wa Tanzania na Kenya kutaathiri pakubwa mapato ya kiuchumi, kama vile wanavyoelezea kwa undani wadadisi wa kiuchumi. Na moja kwa moja tunaye katika laini ya simu mchanganuzi huyo wa masuala ya uchumi, James Kwati. Karibu sana katika mahojiano haya ndani ya kipindi hiki cha Kwa Undani VOA. Asante sana kwa kunikaribisha kuweza kutoa maoni yangu. na tuwe uh, ile tunasema kwa kimombo BSF, huu ugonjwa wa corona vile tunaoita, uh, hapa Kenya, umeleta matatizo mengi, kwa sababu matatizo ya kiafya, changamoto za kiafya pale, halafu kiuchumi pia, mahusiano kati ya nchi ya shirika la Afrika Mashariki. Sasa utapata kwamba siasa zetu pia zimechanganyikiwa, kwa sababu tungetarajia kwamba, uh, magonjwa haya yaliporipotiwa mwezi wa Januari, uh, shirika la East Africa Community lingeweza kuja na ile tunaita protocol moja ya region ya kuhakikisha kwamba standards za kupima uh, ni sawa kwa kila nchi ambaye, uh, ni uh, memba na kuhakikisha uh, biashara kama zile za malori makubwa ziweze kuendelea, lakini sasa kuna changamoto unapopata kwamba kila nchi ina standard zake. Sasa so hiyo inaleta matatizo, na tumeona Kenya na Tanzania wakijipata pabaya. Umetaja jumuia ya Afrika Mashariki ingeweka mikakati kuzuia na kuhakikisha kwamba inaendelea na biashara zake Unawashauri wafanye nini hivi kwamba marais wana misimamo tofauti? Umeona yale yanafanyika katika mipaka ya Kenya Uganda, Kenya Somalia, Kenya Tanzania, washauri hivyo wafanye vipi ili uchumi usianguke? Eh, kwanza kabisa ni kukubaliana na zile tunaita standard, viwango ama protokoli. Unaposema umepima kitu, lazima wote wakubaliane kwamba kile kipimo ambacho Tanzania inatumia kipimo kile Kenya inatumia, Uganda, Rwanda, Somali, South Sudan, kiwe ni kipimo kimoja. Tusiwe na kesi ambayo Kenya ina kipimo tofauti na kile cha Uganda na kile cha Tanzania, kwa sababu sasa hilo linaleta tatizo wanapoanza kusema kwamba Wakenya kipimo chao hakifanyi sawa ama kile cha Tanzania. Kwa hivyo hiyo ndio eh, swali la kwanza ambalo itakuwa muhimu kama viongozi wetu wanaweza wakashirikiana. Pili ni kukubali kwamba huu ugonjwa hauna mipaka. Kwa hivyo, huwezi ukasema sisi wakenya tuko sawa, watanzania hawako sawa, kwa sababu kama sisi ni majirani, ugonjwa hauna mipaka, tunaingiliana kwa njia tofauti tofauti. Kwa hivyo, kujua kwamba ugonjwa hauna mipaka, ni lazima tushirikiane kama uh, watu wa shirika la East Africa, badala ya kuzozana, kwa sababu tunapozozana tunapatia ugonjwa huu fursa kubwa ya kuweza kuathiri eh, watu wa eneo hili eh, utapata kwamba, uh, Kenya kwa mfano, Kenya ilipotoa maamuzi kwamba uh, uh, watu wakae nyumbani, uh, watu uh, wafanyikazi wa kwanza kuathirika walikuwa wale wa zile kazi za rejareja, zile ambazo ni temporary. Utapata kama, kama mikahawa zile hoteli ama bar and restaurant ambazo zina wafanyikazi rejareja, kitu cha kwanza, hao ndio walikuwa mstari wa mbele kufutwa kazi, kwa sababu eh, hoteli inapofungwa ama mkahawa unapofungwa inamaanisha kwamba unaenda nyumbani. Pili, eh, wale ambao wanauza bidhaa za rejareja kwenye mabarabara, vitu kama hizo, wakaathirika pia. Alafu utapata kulipa ile tunaita kodi ama rent za nyumba maji stima, ikawa sasa ni tatizo kubwa. Sasa ni miezi miwili, e, wenzetu ambao wamekuwa wakifanya kazi kwa mikahawa ama restaurants e, wamejipata pabaya. Wale wenzetu ambao wanafanya kazi za tuseme kama pikipiki e, piki, ile tunaita bodaboda na taksi e, wamejipata pabaya kwa sababu kuna ile hofu kwamba watu huenda wataambukizwa na huu ugonjwa. Kwa hivyo kwa sasa hivi kuna changamoto kubwa jiji kubwa kama la Nairobi, ambapo tunao wachache ambao kazi zao bado zinatoa mishahara na zile zitakuwa kazi ambazo wanaweza fanya kazi kwenye mitandao ile tunaita dijitali, lakini kazi ambazo lazima uende mwenyewe kama kwenye mkahawa, hizo kazi zimekuwa na changamoto kubwa, na wachache wamejaribu kuwa na mbinu tofauti kama wenzetu wale tunaita mechanics, eh, wa kutengeneza magari. Hao wamekuwa wakiambia wenye gari, leta gari, ondoka, tuunde turudishe. Sasa kunazo changamoto kubwa pale. Kuna hela ya misaada inatoka mataifa ya magharibi na kuletwa nchi zinazostawi kama huku Afrika. Unaona hela hii it, itatumika vizuri kwa sababu ya corona, na unaona kama itatosheleza mahitaji katika janga kama hili? Kwanza kabisa kwa maoni yangu nadhani hizo eh, hela ndizo chanzo cha marais hawa kutosikilizana, kwa sababu utapata kwamba kila nchi inataka kuweza kupata pato lake kivyake. Uh, na Kenya tayari tumesikia changamoto kwamba hela ziliingia na wengine wakazitumia kunywa chai. Kwa hivyo utapata kwamba hiyo changamoto ndio inafanya Afrika Mashariki inakuwa na challenge kwa sababu wafadhili wangesema wapeleke hela tuseme East Africa Community, lakini kila nchi inasema hapana, leta kwangu, leta kwangu. Kwa hivyo hizo hela kwa njia fulani ndio zinaleta mzozano huu eh, kwa sababu kila mtu anataka azishike zile hela. Pili, utakumbuka kwamba hizo nchi pia zimeathirika, nchi za magharibi zimeathirika pakubwa. Kwa hivyo strategy yote ya kuunda mambo ya COVID, wenzetu wa Afrika Mashariki lazima watumie wa zile mbinu ambazo tunazo uwezo za kufanya, au mbinu kama usafi. Si lazima tupate msaada kuwa wasafi, yaani kuosha mkono vile tumefundishwa, ama kuweka ile distance, ama kufundishwa namna ya kuwa na usafi. Kwa hivyo hapo lazima tujiadhari kiasi, tusije tukaweka hela mbele na tukasahau kwamba objective kubwa ni kuzuia magonjwa. Naam, asante sana mchanganuzi wetu wa maswala ya kiuchumi Bwana James Shikwati akiangalia kwa undani kabisa athari hizo ambazo ni za kibiashara. Na no, umeona hapo, hata anazungumzia hela inayotoka mataifa ya, ya kigeni, na pia ameshauri jumuiya yetu ya Afrika Mashariki iliteleza wapi na inapaswa kufanya nini kuhakikisha kwamba raia wake hawateseki na athari hizi za kiuchumi katika kanda nzima ya Afrika Mashariki. Nikiongezea ya mikakati ya serikali kupitia waziri Adan Mohamed anayesimamia baraza la mawaziri Afrika Mashariki, anasema usafirishaji wa bidhaa kuingia humu nchini utashuka mwaka huu kwa asilimia thelathini kwa vile kumeanzishwa hatua madhubuti za kupambana na kuenea kwa ugonjwa wa korona. Na kwa upande mwingine, waziri huyo anasema malori ambayo huchukua siku tatu kwa mfano kwenda Kampala sasa yatachukua siku nane, hii ikiwa dhihirisho tosha ya kushuka kwa shughuli za usafirishaji na sio tu kwa nchi jirani ya Tanzania bali kwa jumuiya nzima ya Afrika Mashariki. Katika takwimu hizo pia zimeashiria kuwa Kenya ilisafirisha bidhaa zenye thamani ya shilingi bilioni 140 kwa nchi wanachama wa jumuiya, na Uganda nayo imechukua bidhaa za Kenya zilizo na thamani ya shilingi bilioni 64. Maafisa wa Kenya wamekuwa wakifanya uchunguzi katika mipaka yake baada ya kugundua ndio maeneo hatari ya maambukizi wageni 182 hadi kufikia leo ambao walijaribu kuingia nchini walizuiwa kuingia baada ya kupimwa ugonjwa wa korona. Naona kwa kweli muda unatupa mkono katika kuangazia kwa undani taarifa kuu, ikiwa ni masuala ya uchumi wakati huu wa janga la korona. Tunakomea papo tukurejeshe huko Washington DC. Mimi ni josephat Kioko, mwenzangu amekuwa ni salma Mohamed. Asante sana josephat kioko na salma mohamed kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha kwa undani, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami. Basi na mimi pia nimshukuru mwenzangu Idi Ligongo kwa kutuendeshea mpango huo wa kwa undani. Usikose kusikiliza matangazo mengine kama hayo kuanzia siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, ya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi na kutoka kwangu pia, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Mridhi, lakini naona kuna muda kidogo, kwa hivyo nakuacha na kibao hiki chake mwanamuziki Kidumu ambapo anasema nipe nguvu. Tumsikilize Kidumu. <mimu> Upendo wako papa kwa walimwengu, wewe ni mwema papa wa huruma, si watoto takusifu