Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani na jina langu ni Harrison Kamao. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo kama kawaida huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Ikiwa leo basi ni Alhamisi ya tarehe ishirini na moja ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ambapo tunaangazia uchaguzi wa Burundi. Hali kadhalika, katika sehemu ya pili tutaangalia namna familia zinavyokabiliana katika kupambana eh, na virusi vya korona. Basi hii leo mimi na kualika, na jina langu ni Idi Ligongo, nakuambia uwenami mpaka mwisho wa matangazo haya. Katika kundani ileo tunaanzia nchini Burundi. Ikumbukwe hapo jana tarehe ishirini ya mwezi huu wa Mei mwaka wa 2020 Burundi iliingia katika uchaguzi wake muhimu kabisa ambao unatarajia kumaliza e, utawala wa miaka kumi na mitano ya rais Pierre Nkurunziza ambaye alichukua nchi hiyo mara baada ya kutoka katika vita vya wenyewe kwa wenyewe e, hapo mwaka 1993, ambapo shughuli za kupiga kura zilimalizika majira ya saa kumi ya jana kwa saa za Afrika ya Kati, ambapo maafisa wa polisi uh, walitoa taarifa kwamba uchaguzi huo ulifanyika kwa amani e, licha ya upande wa upinzani kudai kwamba uh, kuna udanganyifu eh, ambao ulifanyika na kukamatwa kwa wachunguzi wa ukaguzi ambapo wagombea wakuu wa, wa, wa uchaguzi huo ni kutoka chama tawala cha CNDD-FDD, e, Evariste Ndayishimiye, e, na mpinzani wake mkubwa ni Bwana Agathon Rwasa e, ambaye ni upande amba wa upinzani ambao wao wote kwa pamoja hapo pa siku ya jana waliomba a, utulivu kwa wafuasi wao na kusubiri e, matokeo yanayotarajiwa kutolewa hapo a, tarehe ishirini na tano, lakini kuna mengi ambayo yanaendelea nchini humo, na tunataka kujua kile ambacho a, kinaendelea hivi sasa, na wachambuzi nini ambacho wanakiona. Lakini taarifa ambazo zilitangazwa na shirika la habari la Uingereza BBC kwamba uh, mitandao kama vile ya Twitter, WhatsApp, na Facebook uh, haipatikani nchini humo uh, na hili ambalo ni jambo limefanya uh, kuleta maswali mengine. Kwa maana hiyo basi tutaanza kwa kumsikiliza mwanahabari wetu uh, Jean-Marie Hich Burundi. Jean-Marie Hich Burundi, hebu tueleze nini kwa siku ya leo kimeendelea nchini humo. Siku moja baada ya chaguzi kuu kuandaliwa nchini Burundi katika mazingira ambayo yamearifiwa na wadadisi wa mambo kuwa yalikuwa ni salama na tulivu kwa ujumla, licha ya kujitokeza dosari kadhaa. Viongozi wa tume huru wanaendelea na zoezi la kuhesabu sauti za kura, na wakati raia wengi wa Burundi wanasubiri kwa shauku kubwa matokeo ya chaguzi hizo, mgombea wa chama tawala CNDD-FDD Evariste Ndayishimiye ameimiza kila raia wa Burundi ajiepushe na vurugu najiandaye kupokea matokeo yatakayotangazwa na tume huru ya uchaguzi. Kila mrundi atiye mbele masilahi ya taifa badala ya faida ya chama chake cha kisiasa, najiepushe na ghasia. Tusubiri wahusika watufahamishe matokeo baada ya kuhesabu sauti za kura, na kila mtu ayazingatie kwa upande wake. Mgombea wa chama kikuu cha upinzani cha CNL, Agaton Gwasa ametaja utayarifu wake wa kuwasilisha mashtaka mahakamani ikiwa kutafanyika wizi wa kura wawakilishi wetu kwenye vituo vya kura wapewe ripoti ya jinsi hesabu zilifanyika, na tukiwa na hofu tuweze kuwasilisha mashtaka yetu mahakamani, kwa sababu tuna taarifa kuwa kuna watu wenye nia ya kutenda kinyume na walivyochagua wananchi. Kile tunachohitaji ni kuona nchi yetu inaendelea kuwa na utulivu Kuro. Wakati huohuo mgombea wa muungano Kira Burundi Rais wa zamani Domitien Ndayizeye ameiomba tume huru ya uchaguzi iwajibike pasavyo, ili matokeo yatakayotangazwa yaaminiwe na Warundi wengi. Matokeo ya chaguzi hiyo yataaminiwa na wengi ikiwa tume huru itawajibika kwa kufahamisha hesabu za kura zinazomaanisha matakwa ya wananchi. Sisi tutakubaliana na kile kilichopendekezwa na raia wengi. Hadi sasa tume huru ya uchaguzi bado haijatoa taarifa yoyote kuhusu matokeo ya chaguzi hizo. Hata hivyo ikiwa ni chama tawala sendede FDD Aidha, chama kikuu cha upinzani cha Senel, kila upande umekuwa ukizagaza habari kwenye mitandao ya kijamii kuwa mgombea wake ndiye anaonekana kuwa na sauti nyingi za kura. Na wakati hayo yakiarifiwa, viongozi wa tume huru ya uchaguzi wamewataka Warundi wote wasalie watulivu na kuwahakikishia kuwa matokeo ya mchakato wa chaguzi hizo yatakuwa nenye haki na usawa. Itafahamika kuwa matokeo ya muda ya chaguzi hizo yanatarajiwa kufahamishwa hadharani tarehe ishirini na tano na ishirini na sita Mei ijayo. Shukran kabisa hich Burundi kwa kutueleza hayo, na nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Bwana Khalid Hassan kutaka kufahamu kile ambacho anakiona kama tathmini ya uchaguzi wa jana na hali jinsi ilivyo, uh, wakati wananchi wa Burundi wakisubiri matokeo na hapo baadaye nini kitarajiwa kuonekana kitatokea endapo upinzani au chama tawala uh, kitashinda. Je, ndio itakuwa suluhu ya kumaliza mgogoro wa kisiasa wa muda mrefu ambao umeifanya Burundi e, kujitenga katika jumuiya ya kimataifa. Hebu tueleze kile ambacho umekiona, uh, Bwana Halil Hassan, kwa uchaguzi wa jana ni nini hasa? Eh, jambo kwanza la msingi la kusisitiza hapa kwamba ni kutokana na kwamba kwa watu walivyojitokeza kwenye uchaguzi ilionyesha kwamba watu kweli wanataka yawepo mabadiliko, na uchaguzi ulifanyika katika hali ambayo ilikuwa ni utulivu, japo kulikuwa na matukio ya hapa na pale yaliyoelezwa kwamba uh, yalikuwepo makundi yaliyokuwa yakitaka kulazimisha watu wapi wataelekeza kura zao, na pia yakiwepo pia makundi e, mengine ambayo yalipatikana yakiwa na kadi za wapiga kura ambazo im, ile taarifa zilisema kwamba hazikuwa rasmi kadi hizi, na wengi miongoni wao ni kutoka hiki chama cha uh, cha CNDD-FDD ambacho ni chama tawala kinachowakilishwa na huyu Evariste Ndayishimiye. Pia uh, katika uchaguzi uliofanyika, kuna wale iliyosemekana kwamba wamekamatwa, na hawa ni kutoka hiki chama cha upinzani cha Agathon Rwasa na ambao mpaka sasa bado hawajaachiwa, lakini kwa upande mwingine wale waliokamatwa kutoka chama tawala wao waliachiwa mara moja. Kile ambacho unakiona uh, kimefanyika katika uchaguzi wa jana, unadhani ndiyo sasa uh, mwisho wa kumaliza mzozo wa kisiasa? Maanake uchaguzi kama ulivyogusia, e, pamoja na masuala mawili matatu ambayo yanaweza kawa yanaonyesha ni dosari, lakini hali imekuwa ni ya utulivu. Kwani Burundi uchaguzi bado haujamaliza mgogoro wa kisiasa, kwani eh, taki na Burundi sio uchaguzi akina Burundi ni swala la mfumo mzima wa kisiasa na, na kijamii na uchaguzi wenyewe umefanyika ambao unatajwa kama si uchaguzi shirikishi. Wadau wote wa kisiasa hawajashirikishwa katika uchaguzi huo, na bado wapo wengi, wako nje, ni wakimbizi, na hakuna jitihada zote zile zilizofanyika kuwashawishi kurejea nyumbani, na pia kuwataka pia, kuwaonyesha kwamba kwa kuna hali ama kuna mazingira ambayo yanaweza akawavutia, ambayo yakawapa imani kwamba wanaweza wakarudi nyumbani. Mbali na hayo, pia kuna haya makundi ya chini kwa chini, nayo bado hayajatoa kauli yake, lakini bado yakiendelea na harakati zao za chini kwa chini, na taarifa zikisema kwamba bado yakirandaranda ki, ya katika ya maeneo yanayopakana na, na, na, na Burundi. Hili ni suala ambalo bado litaendelea kuleta hali ya kutofahamu huko nchini Burundi, lakini mara nyingi linagusiwa hili swala la wale watu ambao wako nje ya nchi kuto ushirikishwa Uh, je, kwa kile ambacho umekiona, ushirikishwaji wa namna gani labda ulikuwa ukitarajiwa? Je, kuna uh, chochote ambacho serikali imewahi kukifanya, kuona kwamba kuruhusu wao, maanake tumesikia mara kadhaa serikali ikisema kwamba wakimbizi warejee nyumbani kwa sababu hali imekuwa tulivu. Hapana, kwanza kulikuwepo na hizi jitihada za kusaka amani ya Burundi, na ambazo zilitarajiwa kwamba zaweza kumulika Uh, chanzo ama msingi wa wawa matatizo haya sababu za matatizo haya, na kuweza kuyapatia ufumbuzi. Jitihada zote hizo zilikwama, hakuna kili kilichoendelea na hawa wakimbizi wanaendelea uh, kuwa nje ya nchi na hakuna eh, njia nyingine zilizofanyika ili kujaribu kuwashawishi kurejea nyumbani, wala kuandaa mazingira ambayo kwao waliona kwamba ni mazingira sahihi ya kuweza kuwafanya warudi nyumbani. Hali yote hii bado itaendelea kuwa ni hali ya kuleta hali sintofahamu katika swala zima la amani ya Burundi. Kile ambacho unaweza kutueleza kwa uh, hali halisi hivi sasa. Uh, je, unaona kwamba matokeo yoyote yale yatakayotoka, uh, iwe mpinzani ameshinda ama chama tawala kimeshinda, uh, kuna hali ya utulivu ambayo itatokea? Bado kuna mijiza kutizama hapa mbele kwani uchaguzi wenyewe kabla hujafanyika kikianza, mmoja mmoja, chama tawala kilikuwa katika kampeni zake tayari, wafuasi wake na kinyewe kisema kwamba uchaguzi tayari umekwisha, kitu kinachobakia wenyewe kwa hesabu tu kura hivi, jambo ambalokiaa katika chaguzi zilizopita zili na kujitangaza ni mshindi kabla ya uchaguzi pia. Na hiki chama chenyewe, chama kikuu cha upinzani cha CNL cha Agathon Rwasa, pia kilikuwa kimesema tangu mapema kwamba tayari kitashinda uchaguzi. Kwa hivyo kila mmoja alitangazia ushindi kabla ya uchaguzi wenyewe na kabla ya kuhesabu kuhesabu kura. Na matokeo ya mwanzo yaliyokuwa aki-yakitolewa alikuwa akionyesha kwamba CCM wanaongoza, lakini baadaye matokeo mengine akatolewa kwamba dd nao wanaongoza. Na vilevile kila mmoja ameushakusema kwamba yeye ndio mshindi, na imesha sema kwamba haitokubali safari hii kupoponywa haki yake kama ilivyokuwa hapo awali na chama tawala bado kimeendelea kukaa kimya, kinatizama tu, na hili ndiyo jambo ambalo linaleta hali ya hofu. Na ukitizama mazingira yenyewe ya kisiasa nchini Burundi, mazingira ambayo yalizongwa sana na mauaji hapa na pale, ilizongwa sana na utekaji nyara, lizongwa sana na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, na maswala yote haya bila shaka yanamulikwa na, na pande zote hizo si mbili katika uchaguzi, na hakuna yule ambaye ataonekana kwamba atakuwa tayari kuweza kulegeza kamba kwa upande mwingine. Na kile ambacho unaweza uh, kutueleza sasa, kwa hali halisi ambayo umeiona, uh, mwelekeo wa uh, namna ya kutawala Burundi mara baada ya uchaguzi huu itakuwaje? Itategemea kwanza jinsi matokeo yatakapokewa na pande zote mbili. Itategemea pia hali itakayojiri baada ya kutangazwa ba matokeo haya, haya ndiyo mambo ambayo ya msingi yataonyesha sura ya, ya, ya, ya Burundi hapo kesho. Lakini pamoja na hivyo, serikali bado itakuwa na kibarua kigumu, kibarua kigumu kitakurejesha kwanza imani na wale wanaotajwa kwamba ni wahisani uh, wa Burundi, kuonesha so, imani pia na majirani wa Burundi sama kwa karibu tu nchi ya Burundi kama nchi ambayo ilikuwa ni tenga yenyewe bali na uh, vikwazo vile ambavyo ilikuwa tayari mkishawekewa. Na kibarua hicho kigumu pia kitakuwa cha kuweza kushawishi hawa uh, wanaotoa misaada kwa Burundi, uh, Umoja wa Ulaya na mashirika ya kifedha kuweza kuitolea Burundi misaada mingine, nakuskua tu kwamba uh, ni nchi ambayo ilikuwa imezongwa sana na ulaji rushwa, uporaji wa mali um, ya umma, ya maswala yote kama haya Badi itakuwa ni kibarua kigumu kwa utawala utakaokuja ili kutaka kujaribu kuleta imani ya pande zinazohusika kuweza kuanzika upya ushirikiano wake na serikali. Shukrani Khalid Hassan kwa kutueleza hayo juu ya uchaguzi uh, wa Burundi, na tutaendelea kuangazia nini kinatokea mpaka hapo tarehe 25 ambapo matokeo yanatarajiwa kutangazwa. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani. Katika sehemu hii ya pili ya Kwa Undani, ambapo hii leo tunaangazia e, familia mbalimbali zinavyokabiliana na virusi vya ugonjwa wa korona, ambapo Kennesi Bwire anasimulia kile ambacho kinaendelea katika makabiliano ya virusi vya korona katika familia mbalimbali. Hofu kubwa kote duniani ni maambukizi ya virusi vya korona, kila mtu akichukua tahadhari kujikinga na maambukizi changamoto kubwa ni jinsi ya kukabiliana na athari za kiuchumi zinazoendelea kujitokeza. Mashirika kadhaa ya kifedha hasa IMF yamekuwa yakitoa msaada kwa nchi za Afrika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Msaada huo unapokelewa na serikali na kutumiwa katika kupima na kutoa tiba kwa watu wanaopatikana kuambukizwa virusi vya korona. Msaada wa moja kwa moja kwa raia hasa kwa ajili ya chakula ni wa kiwango cha chini sana au haupo kabisa, huku katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki raia wakilazimika kuendelea na hali ya kawaida kimaisha licha ya hatari inayowakabili ya kiafya. Changamoto kubwa katika jamii ni jinsi ya watu kupata chakula na kulipa kodi hasa kwa wale wanaoishi mijini Afrika Mashariki. Nchini Tanzania, japo watu wameshauriwa kuendelea kufanya kazi zao kama kawaida, ili mradi wanazingatia maagizo ya maafisa wa afya kuepuka maambukizi ya virusi vya korona, baadhi ya watu wamejitokeza kutoa msaada kwa wenzao. Miongoni mwao ni msanii maarufu na mfanyabiashara Diamond Platnumz, anavyoeleza meneja wake Hamisi Shaba Maarufu Babu Tale amejitolea kusaidia nyu walipia kodi watu mia tano kwa sababu ya kipindi hiki cha COVID, watu wengi hawafanyi kazi, biashara yeah, nyingi zimesimama. Lakini ukitoa hapo, uh, Diamond amekabidhi nyumba ya ghorofa nne kwa serikali kwa ajili ya kusaidia madokta ambao wanasaidia wagonjwa wa korona. Ni ngumu kutoa msaada wa aina hii, ngumu mno, lakini ihii kinachofanyika Tanzania wanaani nasaidia watu wasiojiweza, watu wa hali ya chini. Lakini ukitoa hivyo, tuna namba ya simu tuliitangaza pale. Kwa hiyo tuna meseji nyingi zinapata kutoka kwa wadau mbalimbali. Obviously sisi tunajuana, familia jani ina shida, familia jani haina shida, kiasi ya kwamba sasa watu kama ni wakulima wanakula mbegu zao, maana kiasi ya kwamba hakuna mtu anayetengeneza pesa, watu wote pesa hakuna na kwa mfano sisi ambao kazi zetu zinahusika na mikusanyiko ya watu tumekuwa tuna wakati mgumu kidogo, hairuhusu watu ku, kujaa. Basi matokeo yake tupo ndani ya mitihani. Kama kuna wasamii ambao hawajasevu kipindi chao, basi sasa hivi wanajuta. wana Jo Kusaga, mmiliki wa kampuni ya habari ya Clouds ameanzisha kampeni kubwa kuwafikia watu wengi kabisa kuchangisha pesa kwa ajili ya kununua vifaa vya matibabu na vya kuwakinga madaktari pamoja na wauguzi dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona wanapokuwa kazini. Kusaga bila kusema kiwango cha mafanikio ya kampeni yake, anasema kampuni na watu binafsi wamejitokeza kufanikisha kampeni hiyo. Usaidizi wetu utakuwa zaidi kwenye vifaa ambavyo vifaa hivyo vitatoka kwenye kwenye medical store ya serikali, kwa hiyo tunajaribu kukusanya ku, uh, partners, pamoja na watanzania ambao wanaona ukweli. Uh, watu ambao wako kwenye afya frontliners, uh, wengi wamefanya kazi kubwa kwa tukasema, sio suala la kuiachia serikali tu. Sisi kama kuna uwezo wa mtu kusema apunguze kunywa bia moja au mbili, akaweza kuchangia sisi, tuwe, tuweze kuwa motivate watu zaidi. Kwa hiyo sisi tunawamotivate watu kusudi waweze kuchangia kwenye akaunti maalum ambayo itahusika na kukusanya mapato na kuweza kununua hivyo vifaa, kwa sababu ya huduma wetu wa Tanzania nzima. Nchini Kenya, Michael Munene, mmiliki wa nyumba za kukodisha kwa watu kuishi na za kibiashara katika mji wa Kinangop, kaunti ya Nyandarua, ameamua wapangaji wake wasimlipe kodi tena. Inatakiwa sio pesa tu, ni binadamu kama wewe, unatakiwa umjue na kumjua, nina mambo mingi, kwa sababu anako na mahitaji kama mtu yule mwingine. Kwa hiyo wakati tuko na wao tena, ninakuwa tunaingiliana na ninajua mtu vile kibinafsi na shida yake. Kwa hiyo wakati hii janga ilitokea, nilijua kwa sababu wengi wako kwa informal sector, watu ambao ni wavibarua, wengine wameajiriwa kwa maua, na wakati huo wakati hii janga iliingia, niliona watakuwa na shida sana, hiyo tu ya kulipa rent lakini hata ya kupata chakula. Kwa hivyo niliwaita wote kwanza, tukajadiliana jad, nikawauliza ile shida wako naye, na kama mimi ni mwenyeji mwenyeji wa hapa na ninaelewa shida ya hapa. Sasa wakaniambia watakuwa wako na changamoto mingi sana, sababu hata watoto shule zimefungwa, sasa wanakaa na watoto wanawapatia chakula, na tena unajua Kiafrika sisi tunakuanga na extended family, kwa hivyo kuna watu wewe kama wewe binafsi unaweza kuwa unaangalia ndugu yako, dada yako, kama ako shule na kadhalika. Kwa hivyo nikawambia, sasa, ningependelea nyinyi kuanzia wakati huo hamtalipa rent ya miezi tatu, lakini ile pesa ungetumia kulipa rent ile mahitaji ni muhimu sana, yani basic needs, shurukia mambo ya watoto Mnene vile vile anawapa chakula wapangaji wake, kando na kutenga chumba maalum kwa ajili ya huduma ya kwanza, endapo mpangaji wake yeyote au mtu kutoka familia ya mpangaji anapata dharura ya kiafya ya aina yoyote, kabla ya kupelekwa hospitalini taki kusema vile viongozi wanatakiwa kufanya ama serikali kufanya, lakini ile ya muhimu, wewe mtu kama binafsi umefanya kile unatakiwa kufanya, kusaidia mwenzako. Na sio hata mambo ya rent, unatakiwa kujua your neighbor, ujue anakaa kwa hali gani, kwa sababu unaweza kuwa na chakula, unatupa hiyo chakula na labda mwenzako your neighbor anakuwa ana, anaenda ja na wakati, unaweza kuwa na na tenant. Ukiwa na tenant, unaitwa landlord kwa sababu ya tenant. bila tenant, wewe sio landlord. hiyo nyumba ni useless kama wewe hauna tena na watu niwe kwambia wameniinua, kwa sababu nilikuwa natumia pesa zao za kulipa rent kufanyia mambo ingine kama kuwarudishia mkono na kuwarudishia mkono wakati ufaao. Kundi jingine la watu walio katika hatari kubwa ya kuambukizwa virusi vya korona ni watu wasiokuwa na makao, hasa watoto wanaokula kutoka kwa takataka maarufu kama Chokora. Samuel Oduor maarufu kama Torres kijana aliyewahi kuishi kama chokora amechukua jukumu la kuwasaidia vijana wanaotafuta chakula kutoka kwa mabaki hotelini ambazo kwa sasa zimefungwa na hamuna chakula kinatoka kule, na hata kukosa chakula kutoka kwa takataka zinazotoka majumbani. Tuko katika mitaa ya mabanda ambayo ni Korogosho, tuko pia na mitaa ya mabanda ambayo inaitwa Gurukola tuko na mitaa ya mabanda ya jirani yetu ambaye ni Mathare na tuko na jirani yetu ambaye ni Dandora Damside. Hawa vijana ambaye wako katika mazingira ya ambaye ni machokora tumekuwa tukiwahamasisha, na pia unajua sasa hivi wanaenda njaa kwa sababu chakula mahoteli mingi zimefungwa kwa sababu hakuna hakuna kupika chakula kwa mahoteli na watu wanachukua takeaway. Kwa hivyo hawa vijana wamekuwa wakikula kwa mapipa na chakula vikitoka kule hotelini zile, zile bakfishi zinamwagwa kwenye taka, then wanapokea sasa hivi ni naweza na kukuambia Bwire, watu wanaumia na hawa vijana. Tunajaribu tu kuwatafutia maziwa ama tuwatafutie chakula kidogo tuwalipie hapo ni wamekuwa wakipata mapato, na sasa hivi hakuna gari lolote ama lori lolote la taka ambayo linakuja huko kumwa a chakula chakula hata kama, chakule, hata kama mm, takataka zinamwagwa lakini unapata mahoteli mingi zile makubwa kubwa kama Serena hoteli kama KICC kule, hakuna watu, hakuna wageni. Kwa hivyo chakula kwao imekuwa nadra. Au vijana hao chokora, unawafikiaje na huu msaada mnautoa huu? E, msaada tunapewa na watu kana kwa social media, na pia kuna zile maduka ambazo wanatujua tumejitambulisha, tume, alafu pia kuna wale wa binafsi kama wewe Bwire, unaweza tuambia, leo tuko na hii liko na hii mia tano Enda ununue maziwa. Hawa vijana tunatumia, kuna vile vinaitwa base, kama unajua kuna base, kila base, tunavijua. Hawa vijana tukienda kule tunawambia watu wabaki pale kwa base. Na tunaenda tunawaita na tunawapata na tunawapatia chakula, alafu wanajipelekea hao wenyewe na wanajua, wanajua kwamba sasa hivi kila mtu anafaa na kila mtu anafaa kuzuia hivi, kuna nidhamu kidogo ambaye pia hawa wamejionea, so tunatumia hizo bases na pia kuna base leaders wale tunawajua kuna kati yao kuna wale tumewachagua ambaye ni viongozi wao, ambaye tunawatumia kama daraja pia kuwafikia. Mnapoweka kampeni kwenye mitandao, watu wanajitokeza hmm, kuchangia ama watu wanasoma wanaomba msaada. sasa hivi watu wako 50-50. wengine wanachanga wengine wanaomba wakiona tumeweka sabuni tumepokea, wengine wanatu inbox wanatuambia tuwapelekee nchini Uganda. Msaada wowote wa kibinafsi unapelekwa kwa kamati maalum iliyoundwa na Rais Yoweri Mseveni. Mtu binafsi haruhusiwi kutoa msaada wa moja kwa moja kwa raia, ikiwa ni tahadhari ambayo imechukuliwa kuhakikisha kwamba hakuna mikusanyiko ya watu, hali hii inayoweza kusababisha virusi vya korona kusambaa kwa haraka. Tayari kuna wanasiasa wamekamatwa na kuripotiwa kupigwa vibaya na maafisa wa usalama kwa kukiuka agizo hilo la Rais Mseveni. Nchini Rwanda, watu maarufu kama wachezaji wa basketiboli wamekuwa wakitoa msaada kwa raia hasa barakoa na sabuni, huku watu kadhaa wakijitolea kueneza ujumbe wa namna kuzu ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nchini Burundi, shughuli za kawaida zinaendelea, umati mkubwa wa watu wakikusanyika kila siku katika mikutano ya kampeni kuelekea uchaguzi mkuu mwezi huu. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Nam, basi na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi. Basi nashukuru sana kwa muda ulionipa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho au kikomo cha marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokuacha na kibao moto sana cha sauti Sol, kibao Suzana. Kwa heri ya kuonana.