Katika sehemu mbalimbali ulimwenguni, karibu sana. Katika matangazo yetu leo hii, huko nchini Burundi mgombea wa chama tawala atangazwa kwa mshindi katika uchaguzi wa rais nchini humo na katika habari nyingine, rais Donald Trump wa Marekani amesimamisha kwa muda safari kutoka Brazil kwa raia wa kigeni katika mapambano dhidi ya virusi vya korona. Ni baadhi ya hali itakayosikia katika matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya yanakujia pia ya kupitia tovuti yetu www voaswahili com. Lakini kabla ya kupata yale yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari muhimu za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Leo ni siku ya Mashujaa nchini Marekani, siku maalum ambayo imetengwa kuwapa heshima maelfu ya wanaume na wanawake ambao walijitolea maisha yao kwa ajili ya kuitumikia nchi yao. Bendera zinapepea nusu mlingoti nchi nzima kutoa heshima kwa wanajeshi ambao walipoteza maisha yao wakiwa kazini, na pia chini ya utawala wa Rais Donald Trump ameamuru bendera kupepea nusu mlingoti tangu Ijumaa hadi leo, wakumbuka takriban wa Marekani laki moja ambao wamefariki kutokana na virusi vya korona. Marekani inaongoza kwa idadi ya vifo duniani ikijumuisha zaidi ya wanajeshi wa zamani elfu moja ambao wamekufa kutokana na COVID 19 kwa mujibu wa wizara inayoshughulikia masuala ya mashujaa nchini. Sikukuu hii pia ni mwanzo wa msimu wa mapumziko ya majira ya joto Marekani, lakini kutokana na kanuni za wataalam wa afya za kujikinga na covid-19 zinazosisitiza watu kutokaribiana, masharti yaliyopo juu ya safari zisizo za lazima na mamilioni ya watu kukosa ajira, msimu huu unaonekana kuwa tofauti na miaka mingine iliyopita. Waziri Mkuu wa Japani Shinzo Abe ameondoa hali ya dharura ya kitaifa kwa Tokyo na wilaya nne jirani zilizowekewa hatua hiyo mwezi uliopita kufuatia kuongezeka janga la virusi vya korona. Hatua hiyo inasitisha masharti ya nchi nzima, huku biashara zikianza kufungua tena milango yake. Waziri huyo alitangaza hatua hii leo Jumatatu wakati wa hotuba kwa njia ya televisheni saa kadhaa baada ya jopo maalum linalohusika na virusi vya korona lilipoidhinisha mpango wa kuondoa masharti kwa mji mkuu wa Japan na maeneo yanayozunguka. Uamuzi huo ulifanywa baada ya kupungua idadi mpya ya maambukizi ya virusi vya korona nchini humo. Awali waziri mkuu alitangaza siku thelathini za dharura ya kitaifa hapo Aprili saba kwa mji wa Tokyo na maeneo mengine sita ikiwemo bandari kuu ya mji wa Osaka wakati idadi ya maambukizi ya covid-19 ilipoanza kuongezeka, Abe aliongeza hatua hii kwa nchi nzima siku chache kabla ya agizo la awali kuisha muda wake, kisha polepole aliondoa masharti kulingana na hali ya maambukizi inavyoendelea kupungua. Masharti yalipangwa kuisha Mei 31. Ugonjwa wa covid-19 unasababishwa na virusi vya korona. China inasema baadhi ya makundi ya kisiasa nchini Marekani yanashikilia mahusiano ya pande hizi mbili na kuzishinikiza nchi hizi zenye uchumi mkubwa duniani kuelekea katika vita vipya baridi. Akizungumza pembeni ya mkutano wa National People's Congress huko Beijing jana Jumapili, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi, alisema virusi vya kisiasa vinasambaa huko Marekani ambapo vinatumia kila fursa kuishambulia na kuipaka matope China. Wang alisema China haina nia yeyote ya kubadilisha au kuchukua nafasi ya Marekani na kwamba Marekani inatakiwa iachane na fikra zake potofu za, za kuibadilisha China na kuwasitisha watu wapatao bilioni 1.4 katika maandamano yao ya kihistoria kuelekea utaratibu wa utamaduni wa kisasa Umoja wa nchi za Afrika unapanga kuchangisha dola bilioni moja kwa lengo la kusaidia nchi wanachama kupambana na janga la virusi vya korona pamoja na athari zake za kiuchumi na kijamii. Umoja huo ukiadhimisha miaka hamsini na saba tangu kuanzishwa kwake hii leo. Kumekuwepo na mikutano kadhaa kupitia mtandao pamoja na tamasha la wanamuziki wa Afrika wakiwa nyumbani, chini ya mada ya mwaka huu ya kunyamazisha silaha barani Afrika. Abdushakur Abud anatuarifu zaidi. umoja, afrika na wa, umoja afrika, wa Afrika uliandaa mkutano kwenye mtandao ulioongozwa na mwenyekiti wa sasa wa umoja wa Afrika, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika ya Kusini, pamoja na mwenyekiti wa kamisheni ya Afrika, Musa Faki Muhammad, kwa lengo la kuhamasisha upya kauli mbiu ya mwaka huu nyamazisha silaha Afrika. Katika hotuba yake, Rais Ramaphosa amesema inabidi watu kutumia funzo lilopatikana wakati huu wa janga la Korona na kusitisha migogoro barani humo inaripotiwa kwamba idadi ya migogoro na uhalifu wa kutumia bunduki imeshuka sana barani Afrika mnamo kipindi hichi pale baadhi ya nchi zilipolazimisha wakazi wake kubaki nyumbani ili kupambana na ugonjwa wa COVID-19. Kwa upande wake Mahamad alianzisha fuko maalum mwezi Machi kuchangisha karibu dola milioni moja ili kusaidia nchi za Afrika kuimarisha mifumo yake ya afya na hasa kuwasaidia wananchi kukabiliana na matatizo ya kiuchumi na kijamii kutokana na janga hilo. Rais wa zamani wa Zambia Kenneth Kaunda, akisherekea miaka 95 ya kuzaliwa kwake hii leo, alikuwa mgeni wa heshima katika mkutano huo, akiwa pia ni kiongozi wa mwisho hai aliyekuwepo wakati Umoja wa Nchi Huru za Afrika OAU ulipoanzishwa mjini Adis Ababa tarehe 25 Mei 1963. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump alitishia leo Jumatatu hatua yake ya kuteuliwa tena mkuu wa nchi mwezi Agosti Kwenye mkutano wa chama kwa ajili ya kuwania muhula wa pili madarakani kutoka Charlotte kwenye jimbo la North Carolina, kama gavana wa jimbo hilo mdemokrat hatoi uhakikisho wa haraka kwa chama cha Republican kwamba kitaweza kupewa uwanja wote wa mchezo wa mpira wa kikapu, wakati kukiwa bado na janga hili la virusi vya korona. Kwa bahati mbaya y gavana mdemokrat Roy Cooper, bado yupo kwenye mazingira ya kuweka masharti na hawezi kutoa uthibitisho kwamba ifikapo Agosti tutaruhusiwa kuingia watu wote katika ukumbi huo, rais Trump alitwiti hivyo. Kwa maneno mengine, tutatumia mamilioni ya dola kujenga ukumbi wenye hadhi ya juu kabisa, Trump alisema, bila hata kufahamu kama gavana huyo mdemokrat atakiruhusu chama cha Republican kufanya shughuli zao zote huko. Vietnam ni moja ya nchi pekee duniani ambayo uchumi wake utakuwa mwaka elfu mbili na ishirini hatua ambayo inaboreshwa na wakati taifa hilo likielekea kwenye upigaji kura wa mwisho juu ya mkataba wake wa biashara na Ulaya. Wiki hii bunge la taifa la Vietnam limepanga kupiga kura siku ya Alhamis kwa makubaliano ambayo yamesubiriwa kwa muda mrefu. Mkataba wa biashara huru ya pamoja kati ya Ulaya na Vietnam unaonekana kama nyenzo mojawapo ya kufufua uchumi uliodidimia kutokana na COVID-19 pamoja na kuchochea ajira na mageuzi ya mazingira. Biashara zilifungwa kwa wiki kadhaa, lakini zinafunguliwa tena kufuatia mataifa kadhaa kusaidia kuvutia uwekezaji wa kigeni kwa Vietnam, kama vile uamuzi wa kwanza kuwahi kutokea wa kampuni ya Apple wa kutengeneza bidhaa zote mpya huko Vietnam, ikiwemo headphones zake za hivi karibuni. Taifa hilo lililopo kusini mashariki mwa Asia liliripoti hakuna idadi yoyote ya kifo kutokana na virusi vya korona na ina kesi mia tatu ishirini na tano. Rais Donald Trump anasimamisha kwa muda safari kutoka Brazil, ambayo ni nchi ya pili inayoongoza duniani kwa idadi kubwa ya kesi za virusi vya korona. Uamuzi huo unawagusa wageni ambao wanataka kuja Marekani na wamekwepo nchini Brazil katika muda wa siku kumi na nne zilizopita. Wakazi wa New York walijazana kwenye fukwe za bahari katika wikendi ndefu iliyoambatana na sikukuu ya Mashujaa baada ya gavana wa New York Andrew Cuomo aliposaini Ijumaa muswada wa kushtukiza wa kufungua fukwe za umma pamoja na watu kutokaribiana kwenye maeneo ya umma. Wanda Cooper Jones, mama wa mwathirika Ahmad Aber mwenye miaka ishirini na mitano aliyeuawa kwa kupigwa risasi, alitembelea eneo ambalo mtoto wake aliuawa huko Brunswick na alisema hato sita kutafuta majibu wakati jina la mwanaye limekuwa likitolewa wito kwa taifa kuhusu haki ya kisheria. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Pia matangazo haya yanasikia kupitia kwa washirika wetu Radio Citizen kote nchini Kenya, kwetu Radio Nairobi, Radio Kaya Mombasa, Sayari FM Eldoret, Mwenedu Radio kule Voi nchini Kenya, e, bila kusahau RFA kule nchini Tanzania, Kis FM Mwanza, Sunrise Radio kule Arusha, TKFM kule Tanga, Dodoma FM kule Dodoma Tanzania, Key FM kule Songea, Mbeya Highlands, hali kadhalika kule Mbeya, na washirika katika eneo zima la maziwa makuu. Na huko nchini Burundi, mgombea wa chama tawala CNDD FDD, Evariste Ndayishimiye, ametangazwa na tume huru ya uchaguzi kama mshindi wa kiti cha urais kwa asilimia 68.72 ya sauti za kura dhidi ya mpinzani wake mkuu wa chama cha CNL Agathon Rwasa ambaye amejipatia asilimia ishirini na nne nukta moja tisa kwa jumla, wapiga kura zaidi ya milioni tano waliojirodhesha kote nchini Burundi. Hata hivyo mpinzani huyo amelalamika kuwa ametendiwa dhuluma na ameahidi kuwa atawasilisha mashtaka yake mbele ya vyombo vya sheria. Jean Marie Vianney, Burundi, anayo taarifa zaidi. Katika mjini Kigali, sherehe rasmi za kutangaza matokeo ya muda ya uchaguzi mkuu wa Mei ishirini nchini Burundi zimeanzishwa na wimbo wa taifa wa Jamhuri ya Burundi katika Hotel Club du Lac Tanganyika kwenye umbali wa kilomita sita na mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura. Baadaye mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Pierre Claver Kazise amewathibitishia viongozi mbalimbali waliohudhuria sherehe hizo kuwa baada ya kuchambua kwa makini sauti zote za kura, mgombea wa chama tawala Sendede FDD Evariste Ndayishimiye ameshinda uchaguzi wa kirais kama ifuatavyo: dfdd qui a obtenu 68,92% kwanza kabisa chama cha sent de dfded kimekuja mbele na asilimia 68 na pointi 72. Chama cha pili ni Senen na asilimia 24 na pointi 19. Kinafuata chama cha Uprona na asilimia moja na pointi 64. Kira Burundi na asilimia 0 na pointi 55. Sawanya Frodebo debou asilimia 0 na nukta 47. Mwishowe ni wagombea huru na Imana Diedone na Francis Rohero na asilimia 0 na nukta 40 na 40 na 0 na. Hata hivyo, mgombea wa chama kikuu cha upinzani cha CNL Agaton Gwasa hakushiriki katika sherehe hizo na ametupilia mbali matokeo hayo na kutaja kuwa ametendewa dhulma. Wakati huo, amehakikisha kuwa hata kama hana imani hata kidogo na vyombo vya sheria vya Burundi, atawasilisha katika mahakama ya kikatiba mashtaka yake akidai kuwa ripoti za hesabu za kura zilizokusanywa na wawakilishi wake katika vituo vya kura vinabaini kuwa chama chake cha CNL kilijinyakulia ushindi na sauti nyingi katika kura zote, ikiwa ni za kirais, za wabunge na za wawakilishi wa serikali za mitaa. Matokeo hayo ya muda yaliyotengenezwa na tume huru ya uchaguzi nchini Burundi yamefahamisha pia kuwa chama tawala cha CNDD-FDD kimejinyakulia viti vingi katika bunge la taifa. Itafahamika kuwa sherehe hizo. Itafahamika kuwa sherehe hizo zimeandaliwa chini ya ulinzi mkali wa vikosi vya usalama kwa kuhofia maandamano ya upinzani yenye lengo la kupinga matokeo hayo ya muda ya uchaguzi mkuu nchini Burundi. Aarin Burundi, sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, yakitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na pia matangazo haya ya yanakujia pia kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Serikali ya Uganda imewachia raia ishirini na tatu wa Kenya ulakamatwa Mei tano mwaka huu na kuwekwa karantini lazima kwa siku ishirini na moja kwa kuvuka mpaka na kushutumiwa kueneza maambukizi ya virusi vya korona nchini humo watu hao 23 kutoka eneo la Pokot Magharibi wanaeleza mateso na manyanyaso mikononi mwa afisa wa polisi nchini Uganda. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Vijana hao wengi kutoka jamii za wafugaji wa kuhamahama na wafanyabiashara kutoka maeneo ya Makuriat, Lorio, Lorengipi, Lokales na vijiji vingine vilivyoko karibu eneo la Pokot Magharibi walikamatwa katika mpaka wa Kenya na Uganda eneo la Kokochwai kwa shutuma za kuvuka mpaka ili kueneza maambukizi ya virusi vya korona nchini Uganda. Hasa katika wilaya ya Amudat, kaskazini mwa Uganda. Wote wanadai kuwa walikamatwa na wanajeshi wa Uganda na kufululizwa hadi kwenye karantini ya lazima kwa siku 21 kwenye shule ya msingi ya Katikis katika wilaya hiyo ya Amudat, ambako wanasimulia kupitia mateso, kama anavyoeleza mojawapo wa vijana hao Abraham Amarireng. Bwana Marirenga reng anaeleza kuwa kando na kuwakuta raia wengine wa Kenya waliozuiliwa kituoni humo, hapakuwa hapo una mazingira bora ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Sisi meumia sana kwa hapo, umeumia sana kwa maneno ya njaa. Hakuna kitu ya kukula, unakoroga unga na maji tu. Na anapatia sisi chakula ile kama ya umbwa. Kila nchi katika ukanda wa Afrika Mashariki imeweka utaratibu wa kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, na zuio la kuingia wala kutoka mipaka yake kwa raia wa nchi nyingine limeonekana kutajwa kama njia mwafaka ya kulemaza kabisa maambukizi ya virusi hivi ambavyo vimelemaza shughuli muhimu kote kote. Hata hivyo, Achipa John kutoka eneo la Kokochwai ulipo mpaka wa Kenya na Uganda, anaeleza kukamatwa wakati alipokuwa anatoka kuoga kwenye mtu ulioko karibu na kijiji anamotoka. Tumekaa, tukajua sasa kwarantaini 14 days saca tukaa tuiyo 14 days tumamua kukampu wakaleta watu wengine kutoka loro amakuria tuwapi tukajasana. Sasa unapata klas moja watu salasini na japo haipo taarifa kutoka kwa serikali ya Uganda au usimamizi wa serikali ya Kenya kuhusu madai haya, mbunge wa Kapenguria Samuel Moroto amewaeleza wanahabari kuwa tukio hili na matukio mengine ya hivi nyuma huenda yakaeneza na kuchochea uhasama kati ya watu wanaoishi mpaka wa Uganda na Kenya. Ukanda huo kuna wale wamekuwa wachochezi mtu akiona rafiki yake mbaye anajua anatoka Kenya, anasema huyu amekuja na korona. Kuna watu madereva wale wanapeleka matraks kubwa kubwa kupita Uganda kwenda nchi zingine, wakati wanaingia huko hata wenyewe wanasema, hata wakishuka kwenda kununua kitu hata maji peke yake kwa duka, watu nakimbia kwa hiyo duka na kusema ndio hiyo korona amekuja. Marais wa serikali za Afrika Mashariki wametoa mwongozo wa kukabili maambukizi ya virusi vya korona. Kenya na Uganda zimekubaliana kutumia kituo cha pamoja cha uhamiaji katika mpaka wa Busia kuwapima madereva wa malori ya masafa marefu. Kenya na Tanzania ambazo hivi majuzi karibu zijikuta katika mzozo wa kidiplomasia, zimekubaliana kuwapima madereva hawa na kuwapa vyeti vya kuonyesha hawana maambukizi ya virusi hivi kusafiri nchi husika, lakini pia walikubaliana kutotangaza idadi ya maambukizi wala uraia wa dereva husika. Kenya Jumatatu imetangaza maambukizi mapya 72 kutoka kwa vipimo vya afya vilivyofanyiwa sampuli za watu 2711 katika kipindi cha saa 24. Idadi ya jumla ya maambukizi imefikia watu 1286 na waliopata nafuu na kuruhusiwa kuondoka hospitalini ni ni mia nne na wawili huku waliofariki wakiwa hamsini na wawili. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ya ya Sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa, Washington DC. Na huku maambukizi ya virusi vya korona duniani yakiwa imefika na kuzidi milioni tano na laki tano, hali inaendelea. Kwa hivyo na huku Afrika Kusini, rais Cyril Ramaphosa atangaza Juni mosi kwamba atafungua baadhi ya shughuli zilizokuwa zimefungwa nchini humo ili kupambana na virusi vya korona. Taarifa zaidi anaye mwenzangu wakati wa kuandaa ripoti hii idadi ya maambukizi kote duniani ilikuwa inazidi milioni tano na laki tano zaidi ya vifo laki tatu na elfu arobaini na sita vimethibitishwa na wagonjwa milioni mbili laki tatu elfu kumi na mia mbili arobaini na tisa walipona imesema ripoti ya kitengo kinachofuatilia maambukizi ya, ya covid-19 ulimwenguni wa odomita Barani Afrika, rais wa Afrika Kusini Siri Ramafosa jana ametangaza kwamba kuanzia tarehe moja Juni serikali yake itafungua baadhi ya shughuli zilizokuwa zimefungwa ili kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona, lakini wakati huo huo ameonya kwamba hali inaweza kuwa mbaya zaidi iwapo wananchi hawatochukua tahadhari. Ramafosa ametoa onyo hilo baada ya kampuni moja ya madini kutangaza kwamba wafanyakazi wake mia moja sitini na wanne walikutwa wameambukizwa virusi vya korona kufikia sasa Afrika Kusini na zaidi ya wagonjwa elfu ishirini na mbili wa COVID kumi na tisa na vifo mia nne ishirini na tisa vimethibitishwa. Kenya nayo na pia inajiandaa kufungua uchumi ifikapo tarehe sita Juni. Rais Uhuru Kenyatta aliunda kamati ya maafisa wa serikali ambayo itaandaa mikakati ya kufungua baadhi ya shughuli za biashara na kiuchumi. Kamati hiyo inaongozwa na waziri wa afya Mutahi Kagwe kamati hiyo inatakiwa kuwasilisha mikakati hiyo kwa kabla rais kabla ya tarehe sita Juni. Juma mosi rais Kenyatta amesema hata kwamba shughuli zitafunguliwa, Wakenya wanalazimika kuendelea kuheshimisha maagizo ya serikali ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Wakati wa kuandaa ripoti hii idadi ya maambukizi nchini Kenya ilikuwa ni elfu moja na mia mbili kumi na nne baada ya kesi mpya ishirini na mbili kuripotiwa hapo jana. Nchini Uganda, idadi ya maambukizi imefikia mia mbili kumi na mbili baada ya kesi mpya kumi na tisa kuripotiwa jana Jumapili. Watu hao walioambukizwa waliwasiliana na madereva wa lori ambao nao walikuwa wameambukizwa virusi vya korona. Waziri Mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa, jana akizungumza na waumini wa dini ya Kiislamu baada ya sala Eid al-Fitr. Alisema idadi ya wagonjwa nchini humo imepunguka sana. Amesema kufikia jana kulikuwa wagonjwa ishirini na wawili katika hospitali tano za nchini. Katika jiji kuu la Dar es Salaam, jana kulifanyika burudani mbalimbali za kile viongozi wamesema Tanzania imeshinda korona kutokana na maombi. Nchini Rwanda idadi ya maambukizi imefikia mia tatu ishirini na saba baada ya kesi mpya mbili kuthibitishwa hapo jana. Wagonjwa mia mbili thelathini na saba wamepona, imesema taarifa ya wizara ya afya nchini humo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo idadi ya maambukizi imefikia elfu mbili na mia mbili tisini na sita baada ya visa vipya mia moja hamsini na sita kuthibitishwa jana. Tukirejea hapa Marekani, utawala wa rais Donald Trump jana Jumapili umetangaza marufuku ya wasafiri ambao si raia wa Marekani kuingia nchini wakitokea Brazil. Serikali inasema imechukua hatua hiyo ili kukabiliana na ongezeko la maambukizi ya korona. Kulingana na takwimu za chuo kikuu cha Johns Hopkins cha hapa Marekani, Brazili sasa imekuwa kitovu kipya cha maambukizi ya korona huku ikishindwa tu na Marekani, ambayo inaongoza kwa idadi kubwa ya watu walioambukizwa virusi vya korona ulimwenguni. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika kipindi cha michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni mimi Idi Ligongo, moja kwa moja tunaanza eh, kuangazia taarifa ambayo inaleta ishara ya pengine kuanza kwa ligi inayopendwa ulimwenguni kote ya Uingereza, ambapo serikali imethibitisha kwamba hatua nyingine e, inatakiwa iende mbele kabisa ya kuruhusu wachezaji kukaribiana zaidi wa michezo ya juu ya kulipwa, na hatua hiyo inawezesha uwezekano wa kukaribia kuanza tena kwa michezo hiyo. Hatua hii ya pili ni mwongozo uliochapishwa kwa pamoja na maafisa wa afya ya jamii na maafisa wa afya katika michezo utaruhusu kwa mazoezi ya pamoja ya wachezaji kukaribiana chini ya uangalizi maalum wa kanuni za afya. Ushauri huo umekuja na unakuwa ni mazingira ya kuanza kwa mchakato wa tatu unaotarajiwa kufanikiwa mwezi ujao wa kuanza kwa ligi ya Uingereza. Tusubiri e, tuone hilo litaanza e, ama kwenda vipi. Moja kwa moja, tuende katika ripoti zetu za michezo. Tuanzie nchini Kenya, kwake Dennis Wanyonya, tueleze yale ya kimichezo. Mwenyekiti wa bodi ya uchaguzi wa shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya FKF utakaofanyika siku za usoni, Kantas Tikolo amedokeza kuwa uchaguzi unaokuja utafanyika kwa njia ya dijitali. Tikolo anasema kuwa mfano wa dijitali ndio njia pekee itakayohakikisha kuwa uchaguzi huo ni wa huru, wazi na ukweli. Kwenye mazungumzo na meza ya VOA michezo jijini Nairobi, Tikolo aidha anasema kuwa wanasubiri mwelekeo zaidi kutoka kwa shirikisho la mchezo wa soka duniani FIFA ambayo makataa yake ilipita mwezi wa Machi. Uh, Uh, uh, kwa sababu pifa ndio ina uwezo wa kusema vile tutaendelea. Uh, mambo ya korona tu, kwa sababu kama, uh, watu hawawezi kukutana pamoja uh, na kulingana na hayo, tunajaribu kuona vile uchaguzi um, inaweza ku, ku, kuendekezwa kwa Wadhifa wa wenyekiti wa FKF unazidi kuwavutia wagombezi wengi, huku wa hivi karibuni kutangaza rasmi kuwa atajitosa ulingoni kuwania wadhifa huo ni aliyekuwa katibu mkuu wa SEKAFA Nicholas Musonyi. Aidha, siasa za FKF zinazidi kunoga kila kunapokucha, baada ya mwenyekiti wa sasa Nick mwendwa kuhojiwa na maafisa wa ujasusi kuhusiana na matumizi mabaya ya kima cha shilingi milioni 244 zilizotengewa timu ya taifa soka Harambee Stars. Nikiripotia Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu. Mimi naitwa Denis wanyonyi nam na mna. Hivi sasa moja kwa moja tuelekee kwa mwanamchezo wetu Kahozi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo anaangazia hatua ya FIFA kutoa uamuzi kuhusu kesi ya mshambuliaji wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, dhidi ya timu ya Raja ya Moroko. Kahozi Kosha, eh, tupatie habari kamili kutoka hapo Lubumbashi, eh, DRC. Shirikisho la kandanda FIFA imetoa uamuzi leo kuhusu kesi baina ya mchezaji wa kulipo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Lema Mabidi, ambaye alikuwa akichezea timu ya Raja Kasablanka ya Moroko. FIFA imempatia sheria Lema Mabidi ambaye alichezea a timu hiyo bila kulipwa. Raja Kasablanka italipa rumande kali kulingana na vitendo hiyo ya dola elfu mia mbili elfu mia mbili ya Marekani. Rema Mabidi ambaye ana umra miaka 32, amekuwa huru kuichezea timu yote ile itakayo. Alikuwa akichezea timu ya Vita Club ya Kinchasa ambaye itawakilisha msimu wa hujao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la maklabu bingwa barani Afrika. Nayo timu ya Berman City ya London imesimamisha mkataba ya kumtumia mchezaji Jackie Magoma ambaye ni mchezaji mshambuliaji wa timu ya taifa ya leopar ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo jackie magoma amekuwa huru kuichezea timu yoyote aitakayo barani ulaya meza ya michezo sauti amerika lubumbashi jina langu kaozi kosha kutoka drc twende moja kwa moja jijini dar es salaam kwa mwanamchezo wetu georgi njogopa atueleze kimichezo yanayoendelea nchini humo Baadhi ya klabu za soka zinazoshiriki ligi kuu zimepanga kurejea uwanjani hapo kesho kwa ajili ya maandalizi yamechezo ligi hiyo itakayorejea tena Juni mosi, baada ya kusimama kwa miezi kadhaa kutokana na janga la virusi vya korona. Miongoni mwa klabu hizo zinazoanza mazoezi ni pamoja na mabingwa watetezi Simba, ambayo pia ametamba nia yake ya kutaka kutetea ubingwa huo. Msemaji wa timu hiyo Haji Manara amedai kwamba ndoto ya timu hiyo ni kuchukua makombe yote yanayoshindaniwa, yaani ubingwa wa ligi kuu pamoja na kombe la FA. Dhamira yetu ni kuchukua dabo. Hiyo ndiyo dhamira ya simba Sports Club, na tunayo matarajio makubwa ya kushinda. Timu amesema wachezaji wake wa kimataifa waliokuwa nje ya nchi wanatarajiwa kuasili siku yote kuanzia sasa, ili kujiunga na wenzao ambao watakuwa tayari wameanza mazoezi. Pamoja nayo, klabu ya Yanga inakusudia kucheza michezo miwili ya kirafiki kama sehemu ya maandalizi ya kurejea katika michezo ya ligi kuu. Hadi ligio inasimama Machi 17 Yanga ilikuwa imeshuka dimbani mara 27 na kujikusanyia pointi 51 wakati Simba ikiendelea kuongoza kwa kuwa na pointi 71 mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni Joochi Njogopa. Basi na hayo tu ndo tunakamilisha michezo ya Jumatatu ya leo kutoka idhaa so ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni mwana michezo wako Idi Ligongo. Hapa tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. E, nimeshirikiana na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Usikose basi tatu za usiku wa saa za Afrika Mashariki utasikiza kipindi cha kwa undani. Kwa niaba wote walifanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa. Jina langu ni Sandey Shomali. Matigani wote usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.