Sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Leo ni siku ya Mashujaa nchini Marekani, siku maalum ambayo imetengwa kuwapa heshima maelfu ya wanaume na wanawake ambao walijitolea maisha yao kwa ajili ya kuitumikia nchi yao. Bendera zinapepea nusu mlingoti nchi nzima kutoa heshima kwa wanajeshi ambao walipoteza maisha yao wakiwa kazini. Na pia chini ya utawala wa Rais Donald Trump, ameamuru bendera kupepea nusu mlingoti tangu Ijumaa hadi hii leo kuwakumbuka takriban wa Marekani laki moja ambao wamefariki kutokana na virusi vya korona. Marekani inaongoza kwa idadi ya vifo duniani ikijumuisha zaidi ya wanajeshi wa zamani elfu moja ambao wamekufa kutokana na COVID 19 kwa mujibu wa wizara inayoshughulikia masuala ya mashujaa nchini Marekani. Sikukuu hii pia ni mwanzo wa msimu wa mapumziko ya majira ya joto Marekani, lakini kutokana na kanuni za wataalam wa afya za kujikinga na COVID-19 zinazosisitiza watu kutokaribiana, masharti yaliyopo juu ya safari zisizo za lazima na mamilioni ya watu kukosa ajira, msimu huu unaonekana kuwa tofauti na miaka mingine iliyopita. Waziri mkuu wa Japani, Shinzo Abe, ameondoa hali ya dharura ya kitaifa kwa Tokyo na wilaya nne jirani zilizowekewa hatua hiyo mwezi uliopita kufuatia kuongezeka janga la virusi vya korona. Hatua hiyo inasitisha masharti ya nchi nzima, huku biashara zikianza kufungua tena milango yake. Waziri mkuu huyo alitangaza hatua hii leo Jumatatu wakati wa hotuba kwa njia ya televisheni, saa kadhaa baada ya jopo maalum linalohusika na virusi vya korona lilipoidhinisha mpango wa kuondoa masharti kwa mji mkuu wa Japan na maeneo yanayozunguka. Uamuzi huo ulifanywa baada ya kupungua idadi mpya ya maambukizi ya virusi vya korona. Awali, waziri mkuu alitangaza siku thelathini za dharura ya kitaifa hapo Aprili saba kwa mji wa Tokyo na maeneo mengine sita ikiwemo bandari kuu ya mji wa Osaka. Wakati idadi ya maambukizi ya covid-19 ilipoanza kuongezeka, Abe aliongeza hatua hii kwa nchi nzima siku chache kabla ya agizo la awali kuisha muda wake. Kisha polepole aliondoa masharti kulingana na hali ya maambukizi inavyoendelea kupungua. Masharti yalipangwa kuisha Mei 31. Ugonjwa wa covid-19 unasababishwa na virusi vya korona. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. China inasema baadhi ya makundi ya kisiasa nchini Marekani yanashikilia mahusiano ya pande hizi mbili na kuzishinikiza nchi hizi zenye uchumi mkubwa duniani kuelekea katika vita vipya baridi. Akizungumza pembeni ya mkutano wa National People's Congress huko Beijing jana Jumapili, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi alisema virusi vya kisiasa vinasambaa huko Marekani ambapo vinatumia kila fursa kuishambulia na kuipaka matope China. Wang alisema China haina nia yeyote ya kubadilisha au kuchukua nafasi ya Marekani na kwamba Marekani inatakiwa iachane na fikra zake potofu za, za kuibadilisha China na kuwasitisha watu wapatao bilioni moja nukta nne katika maandamano yao ya kihistoria kuelekea utaratibu wa utamaduni wa kisasa. Na umoja wa nchi za Afrika unapanga kuchangisha dola milioni moja kwa lengo la kusaidia nchi wanachama kupambana na janga la virusi vya korona pamoja na athari zake za kiuchumi na kijamii. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Shukran kwa kunisikiliza. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha kwa undani, basi tutaangalia uchaguzi wa rais na wabunge wa nchini Burundi, ambapo katika sehemu ya kwanza tutaangalia kile kinachoendelea na sehemu ya pili tutaangalia eh, mwendelezo wa mapambano ya virusi vya korona, wapi tulipo hivi sasa ulimwenguni kote, hali kadhalika katika eneo la Afrika ya Mashariki. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ambapo tunaanzia e, nchini Burundi. Nchini Burundi, matokeo ya uchaguzi yametangazwa na tume ya uchaguzi nchini humo, ambapo imeonekana mgombea wa chama tawala Evariste Ndayishimiye amekuwa mshindi wa urais. Kwa maana hiyo basi, e, kama kila kitu kitaenda sawa na kukamilika na baadaye kuapishwa, Evariste Ndayishimiye ndiye atakayekuwa rais wa Burundi na kuongoza muhula E, mwingine na kumaliza miaka kumi na tano ya utawala wa Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Ndayishimiye ni jenerali mstaafu wa taifa hilo uh, la Burundi ambaye e, ameshinda kwa kura zote zilizopita zilizopigwa, wakati mpinzani mkuu wa chama e, cha upinzani bwana Agathon Rwasa e, ambaye e, yeye vilevile vile amejikuta katika nafasi ya pili e, kwa mujibu wa matokeo ya leo jambo hili ambalo lilikuwa likitarajiwa uh, kabisa, lakini haya ni matokeo ya awali, ambapo matokeo ya mwisho yatatangazwa na mahakama ya kikatiba hapo uh, tarehe nne ya mwezi Juni, yani mwezi ujao. Jenerali Ndaishimia aliteuliwa kupeperusha bendera ya chama tawala cha CNDD FDD katika kikao kisicho cha kawaida kilichofanyika Gitega, ambapo ndipo e, mji mkuu wa kisiasa wa taifa la Burundi, ambapo mazungumzo yalifanyika marefu sana ya kufanikiwa kumteua kuwa mgombea wa chama hicho. Bwana Ndayishimiye ni miongoni mwa wanasiasa mashuhuri kabisa katika siasa za Burundi, e, walio karibu na rais ambaye anaondoka madarakani, e, Pierre Nkurunziza, ambaye uamuzi wa wake wa kuwania madaraka kwa muhula wa tatu kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tano ulisababisha upinzani uh, mkubwa E, wa kisiasa. Wagombea wengine ambao hawakupata kura nyingi katika uchaguzi huo, ukiachana na uh, bwana Agaton Rasa, e, ni bwana Gaston uh, Sindimu wa chama cha Uprona. Uh, Domitine uh, Domitien Daise uh, wa chama cha Kira Burundi, e, uh, vile vile Leonce Ngendakumana wa Frodebu, huku Nahimana a, uh, Diodon naye akiwepo katika uh, nafasi za mwisho mwisho kabisa a, uh, huku mwisho kabisa akiwa ni bwana Francis Rohero, ambao wamepata uh, chini ya asilimia moja ya kura zilizopita zilizopigwa ukiacha bwana uh, Gaston Sandimo ambaye alipata juu ya ya kura moja, ya kura moja zote ambazo zimepigwa. uh, uh, tumsikilize mwanahabari wetu uh, Jean Marie Hichi Burundi atueleze hali halisi ya matokeo hayo. Hebu tueleze sasa uh, nini ambacho kimetangazwa na tume ya uchaguzi na hali ikoje ya matokeo uh, na nini kinaendelea hapo Burundi? Ndio e, uh, siku uchake baada ya uchaguzi, na kama ilivyokuwa ipangwa na ratiba yenyewe ya tume huru ya uchaguzi nchini Burundi hii leo e, kumetangazwa matokeo ya muda ya uchaguzi wenyewe e, na katika matokeo hayo imedhihirika wazi kuwa mgombea wa chama madarakani au chama tawala ndiye amejipatia sauti nyingi za kura. Tume ya uchaguzi nchini Burundi na hususan mwenyekiti wa tume hiyo Kazise amefahamisha uh, katika sherehe rasmi iliyoandaliwa hii leo mjini Bujumbura, katika mji mkuu wa kiuchumi kuwa mgombea wa chama madarakani amejipatia zaidi ya sauti ya asilimia ya sauti za kura na hivyo akiwa mbele ya mgombea wake mkuu mgombea mkuu wa upinzani, mpinzani wake mkuu Agaton Gwasa ambaye amefanikiwa kuwa amepata asilimia zaidi ya ishirini na nne sauti zote za kura. Sasa kwa kile ambacho kinaendelea hapo, a, matokeo yamekubaliwa na wapinzani ama nini kinaendelea? E, hadi sasa matokeo hayo ambayo ametangazwa na tume huru ya uchaguzi ni ya muda na kila mgombea ambaye ameonekana kuwa hakuridhishwa na matokeo hayo ana haki ya kuweza kufikisha mashtaka yake kwenye mahakama ya kikatiba na hivyo ilivyo. E, bila kukaria, mgombea wa chama cha upinzani cha Seme na Gatembwasa amefahamisha kuwa yeye hakubaliani hata kidogo na matokeo hayo ambayo ametangazwa na tume huru ya uchaguzi, na amefahamisha kuwa hivi sasa amefahamisha utayarifu wake Kambene, maaka, ena, kwa kuweza kufikisha mashtaka yake mbele ya mahakama ya kikatiba, ili weze kukosoa yale ambayo amesema kuwa amefanyiwa dhulma, kwa sababu yeye huyo mpinzani wa chama cha semela cha gatombasa cha anahisi kuwa yeye ndiye alipata sauti nyingi za kura. Katika chaguzi, katika uchaguzi uliofanyika ikiwa uchaguzi wa kirais, uchaguzi wa bunge na uchaguzi wa watumishi wa serikali za mitaani, yani washauri wa, wa, wa, wa tarafa hi. Anahisi kuenda alipata sauti nyingi za kura, na kwa maana hiyo sasa, uh, kile ambacho anatarajia kukifanya ni nini hasa, kama hakubaliani na matokeo haya Kile ambacho kitaendelea hivi sasa, kwa sababu yeye amehisi kuwa akubaliani na matokeo hayo, ni kuwakilisha mashtaka yake mbele maha ya mahakama ya kikatiba amepewa. Kwa mujibu wa sheria yenyewe ya uchaguzi, ana siku tatu kabla ya kufikisha malalamiko yake au madai yake mbele ya mahakama hiyo ya kikatiba, na kwa mujibu wa taratibu za Burundi atakapofikisha sasa malalamiko yake katika hiyo mahakama ya kikatiba. Uh, mchakato ama uh, uh, uh, ule utaratibu mzima unaelezwa, utakuwa ni upi hasa mpaka wa kufikia kusikiliza shauri na ikiwezekana kusema kwamba matokeo haya uh, si kweli uh, si, si, si, si matokeo haya siyo yale ambayo uh, kwa mujibu wa uh, tume wa uchaguzi ndiyo yaliyotangazwa na kumtangaza mshindi, kwa, kwa kusubiri hatua ambayo itachukuliwa na mahakama hiyo ya kikatiba matokeo ambayo hadi sasa yanachukuliwa kama ni rasmi ni haya matokeo ambayo yametangazwa ya na tume huru ya uchaguzi. Na vilevile inaweza kufahamisha tu, kwa kuwa kwa wachunguzi wengi wa masuala ya kisiasa nchini Burundi wanahisi kuwa mashtaka hayo ya mgombea wa chama cha upinzani cha Semela Katombwasa hayana manufaa yoyote na wana imani kuwa eh, mahakama ya kikatiba haitabadili lolote. Sasa kwa hali jinsi ilivyo, endapo mahakama ya kikatiba haitopitisha, uh, wachunguzi wa mambo wanazungumza nini, itakuwa ni hatua ya bwana uh, Agaton Rwasa? Hapa maoni yanatofautiana. Kuna watu wa wachunguzi wa mambo wanahisi kuwa e, Agaton Rwasa, ni huyo mpinzani wa chama kikuu cha upinzani cha Sene, atalazimika kukubali matokeo ambayo yametangazwa na tume huru ya uchaguzi au ni baadhi ya wachunguzi wa mambo wanahisi hio. Kuna vilevile wachunguzi wengine wa, wa mambo wanahisi kuwa yeye akipiga matokeo hayo, bila shaka hali itakuwa ni ngumu na mchakato mzima wa uchaguzi unaweza kuelekea kuzorota, na, na hali kama hiyo ni ile ile imelalamikiwa na jumuia ya kimataifa, nchi nyingi za ikiwa ni nchi za jumuia ya umoja Ulaya ineikiwa sani Marekani wanaotaka wanasiasa wa Burundi wasalii watulivu na wakubali matokeo hayo ambayo yametangazwa ya na tume ya uchaguzi. Mapokezi ya umma wananchi yanazungumzia kwa matokeo haya ni nini, nini mpaka hivi sasa ja, wa, wa, wa, wa, wananchi wengi wana maoni e, tofauti Wananchi wa ambao ni wafuasi wa chama madarakani SD wenyewe wamefurahishwa na matokeo haya, lakini wafuasi wa, wa vyama vya upinzani na usa chama cha upinzani cha sene cha Datonbwasa, wao wameonekana kuwa wamegunumika, wamelaumu sana, wametaja kuwa wamefanyiwa dhulma na wameonekana kuwa na hasira, na ijui kile ambacho kitaendelea baadaye. Asante sana uh, mwanahabari wetu Jean Marie h Burundi. Kutokana na hayo moja kwa moja, uh, nilizungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa uh, kutoka nchini uh, Tanzania, uh, Bwana Goodluck Ngingo, ambapo nikataka kufahamu kile anachokiona uh, mara taarifa zilipotoka kwamba bwana Agathon Rwasa hajakubaliana na matokeo yaliyotangazwa na tusubiri uamuzi wa, wa mahakama ya kikatiba ambayo ndiyo yenye madhumuni ya kutangaza mshindi hapo uh, Juni nne e, katika kuangazia nani hasa ambaye atashika uh, wadhifa wa urais wa taifa hilo lakini tunachojua yule ambaye ametangazwa ni mgombea wa chama tawala cha, cha CNDD-FDD eh, Evaristi Ndayishimiye. Sasa Goodluck, hebu tueleze kukataa matokeo haya, ah, kwa matokeo haya kwa huyu mgombea Agaton Rwasa kunaweza kukaleta hatari yoyote kwa Burundi? Uh, okay, uh amepinga matokeo lakini kwenye, kwenye kwenye sasa kidogo kwenye miaka hii karibuni kwenye uchaguzi asa siasa za Burundi unaona kwamba chama uh, tawala cha CNDD-FDD kimekuwa zaidi na na ushawishi mkubwa wa miongoni mwa vijana toka lile jaribio la mapinduzi ambayo ilizoshindwa. Sasa kupinga kwake matokeo ni kawaida kwa mara nyingi kwa wagombea ambayo wamekuwa wakigombea hususan nafasi za juu kwenye nchi za Kiafrika, lakini haiwezi kuwasisi sana walisia wa namna gani chaguza kwa sababu lazima ukumbuke kwamba kwenye uchaguzi wa Burundi hata waangalizi wa kimataifa walikuwa wachache, lakini wenyewe wa Burundi walalamika kwamba labda kuna ukiukwaji kwa namna kura zilizopigwa. Lakini hata katika kipindi cha muda fulani, pia ushawishi wa agatanawasa walipungua sana nchini Burundi. Kwa hiyo uh, hatutegemei kama itakuwa na athari sana isipokuwa labda tunaweza tukategemea asisi za kimataifa ambazo zina uchaguzi kwenye ripoti zake, inaweza ikatoka kwa kuonyesha kasoro kadhaa, lakini uh, sio ambazo ziliweza kuwakisi Uh, matokeo ya, ya, ya urais wa Burundi, kwa sababu litazamiwa kabisa angeweza kushinda na kwa namna ambavyo uh, rais ambaye anamaliza muda wake kujimarisha katika siasa za Burundi hususan kupitia vijana wa. Kwa hiyo unaona kabisa ni matokeo ambayo alitarajiwa ingawaje aitarajiwaawajeomba uh, mpinzani amekuwa akiyapinga, lakini hayatakuwa na athari kubwa sana kwa sasa hivi, na tutegemea kwamba uh, kunaweza ukatokea hali yoyote machafuko nchini Burundi kile ambacho kinaonekana hasa hivi sasa kuna hali yoyote labda, uh, baadaye tukaona Agaton Rasa anawekwa katika serikali ili kuleta kama hali fulani ya muungano wa kitaifa e, kwa sababu ya namna ambavyo amekuwa akiendesha siasa zake na kwa utulivu kwa muda fulani, anaweza kuwa sehemu ya serikali uruiwaj si mkakati wa chama tawala nanao alizungumzia. Hatutegemei okay, sana ya kwamba anaweza kuwa sehemu uh, ya serikali ya Burundi kasibabu, uh, ya Ilawaje, uh, kwa sababu chama tawala akikuongelea kuwa na serikali ya umoja wa kitaifa ingawaje, kwa huyu ambaye sasa anampokea madaraka Nkurunziza, labda katika kujiimarisha naye Burundi na katika siasa na pia katika kubadilisha kwasila, hususan kwenye nyanja za kimataifa, anaweza kuamua kumshirikisha katika serikali. Ni mtazamo wa kuonyesha ya kwamba uchaguzi uh, umekwenda sawasawa na uh, chama tawala kinaangalia zaidi katika uh, umoja wa kitaifa kwa sababu ikumbuke hata mzee naye alipata madaraka baada ya kuwa na ushirikiano na kubadilishana vijiti uh, di, di, uh, miongoni mwa vyama, lakini kwa sasa, uh, hatuoni kama, uh, kama ni sehemu ya mpango wa chama tawala ingawaji, labda katika siku za usoni katika kujitengenezea kwa sira nyanja za kimataifa wanaweza kufanya kumhusisha, na iwapo kama bado ataendelea kusitiza kupinga matokeo na labda kama kutaonekana na ushahidi wa na hali halisi jinsi ilivyo hivi sasa, kwa kuangalia uchaguzi wenyewe jinsi ulivyokuwa umefanyika uh, kuna hali yoyote ama ishara yoyote ya, ya kuifanya uh, Burundi kuondoka kabisa katika mgogoro wa kisiasa uh, kwa hivi sasa uh, kwa ukitazama uchaguzi ulivyokwenda, unaweza ukaona hata kipindi cha kampeni kulikuwa na lakini bado siasa za Burundi zimejipita zaidi katika namna gani, wale ambao walikuwa upande wa chama tawala, hususan makabila ya kihutu ambao ni wengi, katika namna ambavyo wameweza kuunga mkono. Kwa hiyo bado upingaji utakuwepo, na kwa sababu ukiangalia pia katika za uh, mwishoni mwa utawala wa Rais Nkurunziza uh, baadhi uh, ya Watutsi walilalamika kutengwa na serikali, hususan wa maeneo ya simitoke na maeneo mengine. Kwa hiyo Uh, ni jambo ambalo lina, linaweza likawepo, ingawaje si kwa hali kubwa sana kama ambavyo ingeweza ene, kutokea hapo siku za nyuma kabla ya sasa, lakini ni vitu ambavyo tunategemea vitaendelea kuwepo uh, kwa sababu uh, vuguvugu zimekuwa mara nyingi zikiwepo nchini Burundi, za baadhi ya ja watu kutaka, ama kupingana na serikali ama kupingana na chama cha Nkurunziza vile uh, katika namna ambavyo pia alivyopata muhula wake watatu wa uongozi, kwa sababu ndo ilikuwa chanzo zaidi cha ja pingamizi kubwa, ingawaje baadaye aliweza kuidhibiti, lakini bado watu wako ambao wanaendelea kupinga chama tawala na namna ambavyo kimekuwa kikiendesha siasa zake. Sasa labda itategemea huyu rais atakayeapishwa atakuja na mkakati gani wa kuhakikisha anaondosha ama anaondoa ile vuguvugu la watu ambao wanapinga serikali nchini kwake. Asante sana Bwana Goodluck Ngingo kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo uh, ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia e, pale tulipofikia katika mapambano ya virusi vya korona, lakini tukianzia uh, Afrika Mashariki, ni kwamba maambukizo ya virusi vya korona kwa mujibu wa takwimu ambazo zimeshatolewa uh, taifa la Kenya hivi sasa limeshaandikisha jumla ya uh, maambukizo 1214 kwa taarifa zilizotolewa, huku Uganda ikiwa na jumla ya maambukizo mia tatu ishirini na sita na Rwanda 327, lakini Tanzania mpaka hivi sasa ina uh, maambukizo mia tano na tisa lakini ikumbukwe kwamba Tanzania haijatoa Uh, ripoti yoyote ile mpya juu ya mwenendo wa maambukizo ya virusi vya korona katika kipindi cha zaidi ya wiki tatu, uh, mpaka hii leo. Lakini kwa nyakati tofauti tumemsikia rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli, na hapo jana katika salamu zaidi, waziri mkuu wa taifa hilo Kassim Majaliwa walitangaza kwamba wagonjwa uh, wa korona wamepungua katika hospitali eh, ama vituo mbalimbali ambavyo vimetengwa kwa ajili ya kuwahudumia, ikisema eh, kwamba jumla ya nchi nzima ina wagonjwa thelathini na mbili lakini bado haijawekwa bayana kwamba je, wagonjwa hawa 32 wanatokana katika idadi ya wale mia tano eh, na tisa. Eh, vile vile bila ya kuwepo na uainisho uh, mwingine mpaka hivi sasa kuna vifo vingapi vimeshatokea uh, wala maambukizo eh, katika kipindi cha wiki hizo tatu, kama kuna wale ambao wameambukizwa. Lakini ikumbukwe vile vile Tanzania ilisitisha kupima kwa kusema kwamba inafanya uchunguzi wa maabara yake ya hapo ya awali ambapo mwishoni mwa juma waziri wa afya wa Tanzania Ummy Mwalimu alijitokeza na kueleza bayana kwamba hivi sasa, uh, serikali inatumia uh, Uh, maabara mpya ambayo itakuwa na uwezo wa kupima sampuli 1800 kwa siku, tofauti na ile ya awali ambayo ilikuwa ikipima sampuli 300 tu kwa ndani ya saa 24 na kugundua kulikuwa kuna hitilafu eh, katika maishinde zake za kupimia uh, virusi vya korona. Haijafahamika kwamba uh, Tanzania itaendelea uh, kutoa ripoti hizi au la, lakini wakati huo huo uh, ubalozi wa Marekani umetoa tangazo la kuelezea kuwepo kwa safari aa, nyingine ya kuondoa aa, wananchi wake waliopo nchini Tanzania, wakisema kwamba wana wasiwasi juu ya uwezekano wa maambukizi Uh, kuwepo uh, bado eh, katika jiji la Dar es Salaam na kuwasihi wafanyakazi wake kuendelea kubaki majumbani mwao eh, wakuifanyia kazi kutoka majumbani eh, kwa kuwa hakuna taarifa zinazoeleza hali halisi ya uh, ugonjwa wa virusi hivyo uh, vya COVID-19 ama corona. Basi kutokana na hilo vilevile eh, vile tukiangazia hali ya dunia hivi sasa eh, dunia iko wapi? Kidunia maambukizo yaliyofikiwa ni zaidi ya uh, milioni tano na laki tano na arobaini na tano elfu vifo mpaka hivi sasa eh, ni jumla ya vifo laki tatu na arobaini na saba elfu eh, zaidi hivyo eh, huku maambukizo ya, ya wale ambao wamepona wakiwa ni zaidi ya watu uh, milioni mbili laki tatu na ishirini na saba elfu kwa mujibu wa ripoti ambazo zinaendelea kutolewa, Marekani yenyewe ikiwa ndiyo taifa lenye e, kuongoza kwa vifo na maambukizo mengi, ikifuatiwa na Brazil hivi sasa, ambayo na yenyewe imeonekana e, ikiwa ni e, nchi yenye maambukizo mengi kabisa, ambapo hata Marekani imefikia hatua kwamba e, kupiga marufuku kwa wasafiri kutoka katika taifa la Brazil kuingia Marekani kwa hivi sasa. Rusia yenyewe katika nafasi ya tatu ikipita mataifa ya Uhispania uhi eh, Uingereza na Italia. Italia ambayo ilikuwa, eh, wakati fulani kinara kabisa katika maambukizo na vifo, yenyewe imefikia katika eh, nambari sita ya maambukizo ya jumla ya virusi vya korona. Kutokana na hayo nimezungumza na dkt Uh, David Monda nikataka kujua kile ambacho kipo na mwelekeo wa ugonjwa huu kwa dunia hivi sasa. Profesa, hebu tueleze, uh, nini ambacho kipo. nafikiria kwa ujumla, nikianzia hapa Marekani, ni kana kwamba bwana eh, Trump anataka eh, kupunguza hivi vikwazo dhidi ya eh, coronavirus ya kwamba watu warejee makazini, ya kwamba uchumi eh, uweze kuimarika tena, lakini kuna ile hofu uh, pia upande mwingine ya kwamba serikali kuu kule Washington inalegeza vikwazo haraka bila kufikiria kwa dhati ya kwamba huenda pia kukawa na maambukizi mengine. Kule Afrika Mashariki kumekuwa na hii sintofahamu kati ya Kenya na Tanzania kuhusu uh, hili suala la madereva wa malori na magari yanayopita mpakani, na hilo janga laonekana ya kwamba limetatuliwa, lakini pale ndani tunaona ya kwamba kuna hili tatizo ya kwamba mataifa tofauti tofauti yanatumia mitindo tofauti kuweza ku eh, kuthibiti hali hii ya sasa coronavirus. Profesa, labda tungeangalia suala lingine ambalo linaonekana kujitokeza hivi sasa, si uh, hapa Marekani tu eh, Afrika hali kadhalika na Ulaya. Uh, kumekuwa na kama hali ya kulegeza yale masharti, ukiwa ni kama mwelekeo fulani wa kurejea katika hali ya kawaida. Je, kwa dunia hivi sasa, uh, hili unavyoliona, uh, hali hii ni tayari imefikia kwa dunia kwenda huko fika hali ya kawaida lakini nafikiria pengine baada ya mwezi mmoja au miwili hivi ya kwamba tutafika pale. E, kule Ulaya tumeona shirika la Lufthansa lime, limeanza tena au limetangaza kwamba litaanza safari za ndege. E, ligi za soka e, kule Ujerumani zimeanza, Uingereza pia wananuia kuanza na kule Ufaransa e, na nafikiria polepole mataifa yataanza kupunguza uh, visingizio na hizo hadhari dhidi uh, ya Covid 19, uh, uh, lakini nafikiria itakuwa mwelekeo tofauti tofauti, uh, kwa taifa moja hadi nyingine. Kuna suala ambalo limeonekana, kwa mfano uh, tumemsikia Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akieleza uh, kwamba Uh, watu ndio wanapaswa kujilinda zaidi, kwa sababu maambukizi bado yanaonekana ya kupanda, licha ya kuwekwa juhudi mbalimbali za watu kutotoka nje katika muda fulani, ama watu kutotoka kabisa katika eneo moja kwenda eneo lingine, na bado kuna sakata hilo la madereva wa malori ambalo, eh, kwa namna moja ama nyingine, Kenya na Tanzania ilifanikiwa ku Uh, kuwa na mpango maalum ambao unaanza rasmi kuanzia leo, hali eh, kadhalika bado tunaona tatizo bado ni kubwa katika mpaka wa Malaba wa Kenya uh, na Uganda. Kwa mazingira haya sasa, kile ambacho kinaonekana uh, profesa uh, J kule Afrika Mashariki kimaambukizo, uh, hali mwelekeo wake unaonekana huko vipi? uh, kwa mfano kule Kenya yameanza tena kupanda. Tanzania hatujui eh, maambukizi ni yepi, maanake serikali imekataa eh, kutoa zile takwimu za maambukizi sasa, imekuwa karibu wiki tatu hivi. Na kule Burundi kwa mfano pia kumekuwa na uchaguzi eh, ambapo mfuasi wa uh, rais Nkurunziza aliweza kushinda uchaguzi huo, lakini kule pia utapata ya kwamba eh, Burundi nayo imeendelea na maisha ni kama hakuna COVID 19. Asante sana Profesa David Monda kwa kutueleza haya na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kuundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na asante sana kwa kuwa nami na kila laheri.