Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express sana kwa kuungana nasi katika VO Express Jumanne hii ya tarehe 26 mwezi ni Mei, dakika ni 30. Tumekuandalia mengi ikiwemo ni burudani ya mziki na pamoja na taarifa kutoka maeneo tofauti ya Afrika na duniani kwa ujumla. Mimi ni Salma Mohamed na mimi ni Josphat Kioko. Kila siku itimiapo saa 10 nusu saa za Afrika Mashariki tunasafiri hewani na walio katika eneo la Afrika Kati inakuwa ni saa 9 unusu. Kuna mengi tumekuandalia, utasikia madereva Tanzania wanachopitia katika mpana wa Rwanda na DRC. Na ukosefu wa utu ni jambo linalokera wengi katika kitengo chetu cha kero langu kasumba inayosababishwa na ubinafsi hiyo. Mkamiti atakuwa anatupa ripoti zaidi kuhusiana na habari za korona duniani na hata kikanda. Na usisahau katika mziki, mziki ni sura yangu, ni mzuri sana. Je, unafahamu hiyo? Tuanze kuangalia taarifa na ripoti kuhusiana na kesi pamoja na maambukizi kutokana na virusi vya korona kimataifa, kama anavyoripoti Mkamiti Kibayasi akiwa Washington DC. Tuanzie nchini Kenya, zoezi linaloendelea la huduma ya bure kupima virusi vya korona kwa wakazi wa Nairobi. Kwa mujibu wa ofisa mkuu wa Nairobi Metropolitan Service, NMS, Ouma Oluga, anasema linatoa matumaini mazuri, na wakazi takriban elfu tatu wa Nairobi wamejitokeza kwenye zoezi hili lililozinduliwa wiki iliyopita ambalo linafanyika kwa siku kumi na mmoja hadi Mei thelathini na moja. Ouma anasema kwamba NMS ina mpango wa kuongeza juhudi zao zinazolenga utoaji huduma wa zaidi ya wakazi elfu moja kwa siku. Wakati huo takwimu za wizara ya afya Kenya juu ya kesi za COVID 19 zinaeleza kuna kesi zilizothibitishwa 1286 na pia kuna vifo hamsini na viwili na watu waliopata nafuu au kupona ni mia nne na mbili. Nchini Tanzania hakuna taarifa mpya kwa siku ya leo juu ya COVID 19. Ripoti iliyopo ni ile iliyotolewa na Waziri Mkuu Kasim Majaliwa siku ya Jumapili, aliposema idadi ya wagonjwa wa virusi vya korona wanaoendelea na matibabu katika hospitali kadhaa nchini humo imepungua, na wagonjwa waliobaki hadi Jumapili walikuwa ni thelathini na wawili. Hii siyo idadi mpya kwako wewe, msikilizaji, na huenda kuna mabadiliko yeyote hadi wakati huu, lakini ni nikakufahamisha kile kilichopo huko nchini Tanzania, nako na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, takwimu za mtandao unaofuatilia kesi na taarifa za COVID-19 kimataifa zinaonyesha kuna kesi zilizothibitishwa 2296 na idadi ya vifo ni 67. Vile vilevile watu waliopata nafuu au kupona ni 337 kwa upande wa Marekani, wakati ambapo majimbo mengi yamepunguza masharti ya watu kukaa ndani au kuruhusiwa kufunguliwa tena kwa baadhi ya shughuli za biashara bado idadi ya vifo vinavyotokana na virusi vya korona inaongezeka kila siku. Kulingana na takwimu za mtandao unaofuatilia kesi na matukio ya COVID 19 kimataifa wa chuo kikuu cha John Hopkins ni kwamba kuna kesi zilizothibitishwa zaidi ya milioni moja na laki saba, huku idadi ya vifo ni 9985 na watu waliopata nafuu au kupona ni zaidi ya laki 4 na elfu 60. Wataalam wa afya Marekani na kwingineko wanaendelea kusisitiza watu kunawa mikono kila wakati ili kujikinga na COVID-19, hali kadhalika kuvaa barakoa pale wanapotoka nje na pia kujiepusha na msongamano wa watu au kupeana nafasi kutoka mtu mmoja hadi mwingine. Ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa kuhusiana na taarifa na matukio mbalimbali kuhusiana na kesi za virusi vya korona kimataifa. mimi naitwa Mkamiti Kibayasi wa VOA, Washington DC. Asante sana dada yetu Mkamiti Kibayasi kwa kutuandalia taarifa kuntu hiyo na hivyo tunasonga mbele kwa taarifa yetu ya pili, ambapo nchini Congo DRC madereva zaidi ya kumi kutoka Tanzania wamezuiliwa katika mpaka wa Rwanda na DRC kwa tuhuma kuwa mmoja wao wamepatikana na virusi vya korona baada ya kupimwa, lakini sasa madereva hawa wameruhusiwa kurudi nyumbani. Austeri Malivika ana anaripoti zaidi. Ni lori zaidi ya kumi, zote kutoka Tanzania. Dereva mmoja apimwa na kupatikana na virusi vya korona hapa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefunga shughuli zote mpakani kwa kuzuia maambukizi zaidi. Richard Atsongia ni mmoja wa wananchi ambao wamekuja kutazama lori hii kwenye mpaka kwenye, kwenye jimbo letu la Kivu la Kaskazini. Kunaonekana mahali mbalimbali mbali ya korona ambao inatokea tu Tanzania na Rwanda, pia nchi jirani. Nawe tusaidie, kusudi wale watu waweze wakawapima na wakati wamewapima wale watu, wakionekana wenye kuwa na hiyo virusi ya korona, waweze kurudishwa kwenye mainji zao na kuomba madereva hao wasitembee hovyohovyo na kubaki ndani ya gari zao hadi kuondosha bidhaa yao bila kushuka. Na hii ni kwa sababu ya kulinda wananchi wa Kongo. Wizara ya Afya inanyunyuzia dawa katika sehemu zote hapa mpakani, huku wananchi wakiomba hatua wa zaidi zichukuliwe mpakani kwa kuzuia korona kuingia katika muji wa Goma kutokea inji jirani. Hapa anakutana na baadhi ya wananchi, wakati wanaona muti kwa na korona wanapasha wakilia tu kule kulekule, basi tuletea ye huku ile ni tuambukizie tuambukizia tuke waviktime huku. Mimi ningesema vraiment angepasha wakilia tu kule hapana kukia naye huku tena igisi wameubana na tena, wa na magonjwa ya partiri ya huku basi murudishe kule, jo akienda kule sote anaweza ambukizia familia yake au anaambukizia ndugu zake kitu, kitu endezilomba kugovernema wakati wanabana mtu huku kule kama, kama wako na lazima mizigo mizigo inapasha kwa desharge mmoja. Wa madereva kutoka Tanzania amezuiliwa hapa katikati ya mpaka kwa tuhuma kwamba amepatikana na korona. Shughuli zote zimesimama hapa mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda na hata zile lori za chakula zote zimezuiliwa na watu kuwekwa karandeli, Wizara ya Afya bado ikiwa haijasema lolote, lakini ikiendelea na shughuli za kuweza kuwarejesha nyumbani madereva hao baada ya kupakua bidhaa yote kwa dakika za mwisho, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekubali madereva hao kuingiza mizigo yao kwenye ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na vilevile baadaye kuweza kurudi kwao nyumbani, ambako watafatiliwa na wizara ya afya katika nji ya Tanzania ama kupata matibabu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mkoa wa Kivu ya kaskazini ikisema kwamba ni kuepuka maambukizi zaidi kwa wananchi wake. Hadi tukienda hewani, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba dereva wa kwanja anayeshukiwa kuwa na korona tayari amerudishwa kutoka upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hoser Malivika, VOA Express, Goma. Shukran Malivika kwa ripoti hiyo ya usumbufu wa madereva na sijaelewa ni kwa nini nchi zinaowekeana uhasama na marais wameshasema tufanye biashara pamoja, tufungue mipaka hivi tukizungumza, nasikia bado kuna milolongo katika karibu na mipaka hata ya Kenya na Uganda. Ni kweli msongamano wa magari ni, mwi, ni mrefu sana yani, watu wanaketi pale zaidi ya wiki moja. Katika ripoti ya mkamiti, kuna matumaini nchi zinataka kufungua kabisa. Nimeona hata Kenya kuna dalili wafungue baada ya miezi mingapi miwili unusu hivi ya mambo ya Kenyatta akisema kwamba hatutaendelea kuzuia watu kuendelea na shughuli zao za kawaida. Aha, shukran sana. Matangazo haya unayapata katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, na pia katika maeneo ya maziwa makuu. Kama haupo redioni, unaweza kufuatilia matangazo katika njia ya mtandao kupitia internet www.voaswahili.com. Na sasa tuungane na Sandey Shomari atuletee habari za dunia. Marekani kwa wasafiri kutoka Brazil yanaanza kutumika hii leo Jumanne, siku mbili mapema kuliko tangazo la white House, ikiwa ikiwa na juhudi za ziada kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Maafisa hawakutoa sababu zozote za, za kusogeza siku ya marufuku hiyo kutoka tarehe ya kwanza ya Alhamisi. Inatumika kwa wageni wanaoingia Marekani ambao wamekuwa nchini Brazil wakati fulani kati ya siku kumi na nne zilizopita. Maafisa wa afya wanasema Naweza kuchukua siku mbili hadi kumi na nne kabla ya dalili kuonekana kwa mtu ambaye ameambukizwa COVID-19. Madagaskar inatuma wanajeshi wake na madaktari katika jiji la Toamasina ikiwa juhudi za kudhibiti kuongezeka kwa kesi za COVID-19 katika mji wa pili kwa ukubwa wa kisiwani humo. Madagaskar imethibitisha kesi mpya 122 tangu Alhamisi iliyopita. Wanajeshi zaidi ya 100 waliotumwa watu wa Masina, wanapewa jukumu la kudhibiti amani na kuimarisha mahitaji ya kuvaa barakoa na kutokaribiana. Msemaji wa kituo cha kupambana na COVID-19 alisema madaktari wanachunguza ikiwa vifo vya hivi karibuni kwenye kisiwa hicho vinatokana na ugonjwa wa virusi vya korona au ugonjwa mwingine. Serikali ya Afghanistan imepanga kuachilia huru wafungwa zaidi ya mia tisa wa Taliban hii leo wakati sitisho la mapigano na wanamgambo linaingia katika siku yake ya tatu na ya mwisho. Mapumzika ya mapigano yaliyoanza Mei 24 kwa sheria ya kuadhimishwa kwa Idi Alfitri ilikuwa sehemu kubwa nchini kote, maafisa wanasema. Hapo awali serikali ilijibu ombi la sitisho la mapigano la Taliban kutangaza mpango wa kuachilia huru wapiganaji wapatao elfu mbili. Kuna uamuzi wa kuachia mia tisa hii leo, msemaji wa baraza la usalama la kitaifa Javid Faisal alisema leo na kuongeza kuwa idadi sahihi inaweza kutofautiana kulingana na taratibu za kisheria. Darazeni ya wafanyakazi wa afya huko Mexico City wanaotaka maafisa waupatia vifaa vya kinga PPE vinavyohitajika wahudumia wagonjwa wa virusi vya korona. Wafanyakazi hao waliweka vizuizi barabarani katika mji mkuu wakati jimatano wa maandamano ya Jumatano wakidai maafisa wa afya wa Meksiko wanaweka maisha yao wa hatarini kwa kuwapa vifaa duni. Mwongozi Susana Balestoros alisema wameombwa kutumia tena sare na barakoa za wenzao baada ya hao wenzao kadhaa kuambukizwa na hata kufariki dunia. Alesteros anataka vifaa vya kuwezesha kufanya kazi. Haikujulikana mara moja ikiwa maandamano yao yameweza kukaribia kufanikisha matokeo wanayotaka. Wauguzi hao pia wanalalamika juu ya mzigo mkubwa wa kazi, wakisema hata pamoja na kazi za ziada kwa sababu ya wagonjwa wa COVID bado wanahitaji kutoa mafunzo kwa wahitimu wa vyuo vikuu. pata kibao hicho ambacho kimekuongoa hapo. Ni wasaa sasa wa kwenda katika barazani, kwa sababu siku moja kabla leo tunakuwa tumeweka swali katika mtandao wetu wa Facebook na hii leo tunaangalia maswala ya uchaguzi kule nchini Burundi. Hii leo tukiwa tumekuuliza nini haswa hisia zako kuhusu matokeo ya uchaguzi mkuu nchini Burundi. Anaona wa kwanza hapa anatoka Kinondota, Dar es Salam. Tusikie maoni yake, na salma anajiita sa richard dk tukinandeo um, naam, karibu sana. Unasema kwamba uchaguzi wa Burundi ulikuwa na kama mchezo tu umechezewa, unamaanisha nini? Ninaona ni kama mchezo kwa sababu kama ukiangalia tangu wanafanya maandalizi wana wa wa ya, ya, ya, ku, wa ya uchaguzi, kuna wale waangalizi wa Umoja wa Mataifa ambao walizuiliwa kuingia kwa ajili ya kuhakikisha uchaguzi naenda kwa huru na haki. Kwa hiyo naweza nikasema ilikuwa ni njama tu ya chama tawala kuhakikisha kwamba wanawabana wapinzani ili wasiweze kupenya kwenye kinyanganyiro cha uchaguzi. Kama chama tawala na nia mbaya ya, ya, ya kuwazuia wapinzani, basi waiwaruhusu wale waangalizi wa Umoja wa Mataifa waje waangalie namna uchaguzi ambavyo unafanyika uh, una, jambo ambalo huwa linafanyika kawaida tu kwenye uchaguzi nyingi ambazo zinaendelea kwenye mataifa mbalimbali. Kwa hiyo hata wanavyolalamika upinzani kwamba wanataka kuchukua hatua uh, kulingana na matokeo yalivyotoka, mi naona ni sahihi, kwa sababu kuna namna kama chama tawala kilitumia mabavu kukandamiza vyama uh, vingine ambavyo upinzani lakini kwa upande mwingine eh, sa, Richard, huoni kwamba imeonyesha demokrasia kwa sababu kulikuwa utulivu na uchaguzi ukakamilika bila misukosuko yoyote? okay. Uchaguzi unaweza ukapita kwa utulivu kwa sababu ya watu kuwa na hofu, lakini sio, sio utulivu ule wa amani. Kuna tofauti za za utulivu na amani. Unaweza ukawa na utulivu kwa sababu watu wana hofu, lakini kunaweza ukawa na utulivu kwa sababu ya amani. Kwa hiyo utulivu unaoona sio kwamba ni utulivu ule wa amani, ni utulivu ambao watu wanaona kwamba mambo yasija kawa mabaya, kuzingatia kwamba Burundi ilikuwa kwenye migogoro miaka kadhaa iliyopita, kwa hiyo isije ikaingia kwenye migogoro tena, basi watu wakawa na ile hofu, lakini sio ile amani kabisa, kwamba ni, ni, ni, ni huru na amani. Sawa, tumekupata. Asante sana, tumeshukuru kwa mchango wako huo. Yeah, nashukuru sana pia wewe kutoka huko Tanzania. Naona sasa turejee hapa Kenya katika mji wa Nairobi, tumtafute Mkungi Francis Musia. Naam. Mkungi Francis, nam na. Karibu katika mjadala wa barazani. Uh, nashukuru sana katika mjadala kuhusu mshindi wa uh, Evaristi juu ya uchaguzi wa Burundi ni kwamba ilikuwa ni wazi kwamba Pierre Ngurunzinza angeweza kuingiza mtu ambaye angemkinga dhidi ya mashtaka ya kupigania muhula watatu. Tunajua kuwa ulikuwa kinyume na katiba na pia angetafuta mfuasi na mwandani wake ili kumkinga na mashtaka yote ya baadaye kutokana na ufisadi wa serikali yake. Unavyojua pia kwamba alihusika pia katika kuandaa kundi la Imbonerakure ambalo lilikuwa linatisha wapinzani na kunyanyasa watu nchini Burundi. Kwa hivyo, kwa vyovyote vile, Agathon Rwasa angekuwa na nafasi yoyote ya kupenya kwa ajili angekuwa na nafasi bora sana ya kufungulia mashtaka. Na umeridhika na uchaguzi wenyewe? Kama Mwafrika mimi sijaridhika nao, maana ukiangalia kama wapinzani wengi wengi walihusika katika kipindi cha mwisho cha Nkurunziza, wengi waliweza kuteswa, wengine wakauawa, waandishi wa habari wakapotea. Kwa hivyo uwazi haukuwepo kabisa, ilikuwa ni kama tu kionyesho fulani kwamba kuna demokrasia, si kweli. Maana wapinzani hawakupewa muda, wengine wakatishiwa. Kwa hivyo hakukuwa na haki yoyote pale. Ile tu ilikuwa tu ni kuonyesha ulimwengu kwamba ni kwa watu wale walikuwa wanashindana. Asante sana, Musia, kwa maoni yako. Nashukuru pia Salma. Kuna wengi wametuma ujumbe. Kwa mfano, huyu Samora Machel, anajiita hivyo katika Facebook, anasema: Afrika ukishinda uchaguzi umeiba na ukishindwa umeibiwa. Dada ya Fatuma Seleman anasema wachato, huyu Afrika, hakuna tume huru kutokana na dosari zilizoonekana, mshindi wa mabavu alikuwa ameshajulikana. Mwingine hapa naye ni kaka kuona MP Ruben, anayosema, nipo zangu Mwanza, Tanzania. Ujumbe wangu juu ya matokeo ya Burundi ni kwamba naona kama sumu ya mkoloni inaanza kupungua kwa kiasi fulani. Ni shindano hemba huyu kutoka kule Mugizi ya Kongolo, RDC. Hisia zangu mimi ni kuipongeza chama tawala kwa kuchukua tena madaraka, waendelee vile vilevile kwa kuongoza nchi, na nimewauliza wapinzani wa Afrika, ndani ya uchaguzi kuna neno mbili kushindwa na kushindwa, yaani anasema umeikala kimya bila vurugu lolote. Kaa kimya ukae utulie. Tunawashukuru wote waliochangia katika ujumbe na pia walioshiriki kwa njia ya simu, na ni ule wa sawa. Mziki maanake Express, bila mziki haijakamilika. Tunalo kundi la Kenya liitwalo Sauti Sol, hawa ni vijana waliburudisha rais wa zamani wa Marekani Barack Obama na kibao chao sura yako Nime. na wale watanashati sana, sauti sola, nakuambia, kibao hicho kilikuwa kina mambo yake. Yani mrembo anatambulika na sura yake eh? na unajua Afrika, zamani kulikuwa kuchaguliwa, ama bado kuendelea, bado ni mambo ni yale. <laughs> aliyemwacha mwile ni mtumwa wanasema kwa uim... hivyo ukiwekea mrembo wako pale lazima umjue. Naona wimbo huu pia ulimrudisha sana rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ha, aliukatika sana alipozuru Kenya. Basi baada ya kuburudika na, na mziki huo, kama kawaida, tunakwenda kitengo chetu hii leo cha kero lako, ambapo ukosefu wa utu ni jambo linalokera watu wengi, kasumba inayosababishwa na no ubinafsi. Tupate kero langu kutoka Kenya. Kwa majina mimi naitwa Joseph Madeda Mile. Kitu inayonikera zaidi haswa ni ubinafsi Ukiangalia barabarani mediala, magari ni shida. Utapata watu abiria wamejaa, alafu ukiangalia magari saa hii watu kuenda ni wanane, ushaona? Utapata mtu ana private yake noa, hajabeba mtu yoyote, hana mtu yote, anaenda peke yake, anaenda mjini na anacha wengine wenye wako pale wanangoja magari na magari yenyewe ni shida. Wawili ile utu ile tusaidiane, kibeba hata wale wawili kuwapeleka, ile shukrani imekuongezea baraka kwa Mwenyezi Mungu sidiasi kibinadamu, tusibaguane kwa ule umaskini na wale utajiri. Ukiangalia kama pia swai kafyu, pia ikifika saa moja watu wako ndani, una kuaga na wagonjwa yaani, kuna matatizo pia usiku kusafiri kwenda hospitali. Utapata mwanamke ni mgonjwa ama mwanaume anaenda hospitali usiku, naanatembea kuja hapa barabarani kutafuta usaidizi, ukawa kuna ambulensi ya Mombasa yenyewe ule mwanaume mwanamke akajieleza, yule dereva alimwambia tu live, mimi sitaweza kukusaidia. Na kaangalia ile ni ambulance ambayo na serikali inafaidi watu wapi, na bwana wake mwenyewe ni amepoza ubafu mmoja. Hiyo kitu tuangalie kama upendo, yaani tusaidiane. Tutapata mtu ana magari yake ana gari lake, yani unaona mtu tu yani anaika ile ajipange, tupata ni maskini wa chini mwenye uko chini au na nyote hiyo mi ndo kitu nanikera. Mambo mengi ananikera, natamani ingekwenda ulo uwezo. Mambo na hizi hizi taa za mtaani, taa zikiharibika zishughulikiwi na zinakaga hata mwezi, lakini ukiangalia kama upande wa kule ni watu wenye hela nini hasa kule kini tokezea kasoro hivi wanakimbilia kutengeza, lakini huku tabaguliwa. Unaangalia ule mwenye pesa, wengine hata wenye pesa ndo wamewekewa mpaka nje makwao. Yaani, kuna ubaguzi wa mambo mengi sana ukiangalia pia upande wa kama kuna mambo na vijana inaangaliwa kujuana na isho yote vijana inafaa imetokea kama ni kazi kiangalia ni serikali imetoa kama ni kazi, ni mambo na msaada ni kujuana. Hiyo ndio kero langu mimi linaloniugi sana. n tuna, tuna utu kabisa, si binadamu, twabagwana mwenyewe. hapa akajieleza alivyokereka katika kitengo hicho, na sasa ni wakati wa kufuatilia ya vuma mitandaoni. Naona Patrick Ndwimana yuko tayari kabisa kutupasha zaidi. Asante sana wenzangu wa Mombasa, Josephat Kioko na Salma Mohamed. Kwenye mambo yaliyovuma mitandaoni, bila shaka ni burudani iliyofanyika jana kupitia mitandaoni wakati wa kusherekea siku maksusi ya Africa au African Day, burudani ambayo iliwashirikisha wasanii wengi wa bara la Afrika. Niwakumbushe kwamba burudani hiyo iliyoitwa Benefit Concert. ilisimamiwa na mcheza filamu na mwanamuziki Idris Elba raia wa Uingereza na lengo kuu ilikuwa kuchangisha pesa ili kusaidia wanaoathiriwa na janga la COVID-19 barani Afrika hasa akina mama na watoto. Elba mwenyewe mwezi Aprili alifahamisha kwamba aliambukizwa virusi vya corona. Walioandaa burudani hiyo iliyodumu saa mbili walisema pesa zitakazopatikana zitapewa shirika la umoja mataifa linalohudumia watoto UNICEF na shirika la chakula duniani WFP, na lengo lilikuwa kukusanya dola milioni moja. Kama nilivyosema, wasanii wengi kama Diamond, kundi la Sauti Sol la huko Kenya Fali Ipupa wa DRC ni miongoni mwa wanamuziki walioburudisha wapenzi wa muziki wa Afrika kwa saa mbili mfululizo kwenye mtandao. Inaonekana msanii Diamond ameshangiliwa sana na kufurahisha wengi. Eh, huyu anajiita Dosi John, anasema nimekufurahia sana Diamond, nimekuwa nikikuamini kila wakati, bila shaka wewe ni wa kwanza kwa Kiingereza anasema you are the best. Suleimani Mohamed anasema Diamond siku moja atapata tuzo la grami na si mbali sana. Bright Belva naye ameandika Diamond ni mfalme wa Afrika, kwa Kiingereza amemwita King of Africa. Uh, huyu anajiita Ivtube anasema pongezi kwako kwa Diamond kwa kazi nzuri. Uh, amempongeza pia msanii wa Nigeria Yemi Alade. E, wamepongezwa pia fali ipupa na kundi la sauti sol kutoka huko Kenya. Tukiendelea na habari za macelebrities na COVID-19, mchezaji wa zamani wa mpira wa kikapo Marekani Patrick Ewing jana aliondoka hospitali alipokuwa amelazwa, baada ya kukutwa na virusi vya korona. Baada ya baba yake kuondoka hospitali, mtoto wake Patrick Ewing Jr aliandika kwenye ukurasa wa Twitter, ninawashukuru madaktari na wafanyakazi wote wa hospitali waliomhudumia baba yangu na wale wote waliomwombea baada ya kukutwa na korona. Baba yuko nyumbani sasa na anaendelea kupata nafuu. Patrick Ewing mwenyewe alitoa ujumbe kwa raia wa Marekani waendelee kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa korona. E, tukielekea huko Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba Wizara ya Afya ya Uganda imeanza kuwatafuta watu waliowasiliana na madereva saba wa lori waliokutwa na virusi vya korona ambao walitoroka siku ya Jumamosi usiku baada ya kugundua kwamba wameambukizwa virusi vya korona. Afisa mmoja kwenye kamati ya taifa ya kupambana na janga la korona amesema operesheni ya kuwasaka madereva hao inaendelea pia watu wote waliokutana madereva hao wanatafutwa ili wafanyiwe vipimo. Naam, asante sana Patrik, kwa kutueleza hayo mengi yanayovuma mitandaoni. Kabla ya kwenda tukupatie maswali mas, ambapo tumekuuliza, je, kuna juhudi za kutosha kukomesha migogoro ya silaha miaka 57 ya Afrika? Tumekuuliza kuna juhudi za kutosha kukomesha migogoro ya silaha wa kwanza hapa ni Kasongo Mzazi Augustin kutoka Dubumbashi, DRC, anasema hakuna uhakika wowote kwa sababu mkoloni ndiye mwenye kiti, sisi Afrika hatuna lolote la kujivunia. Nipo Tanzania anasema hapana, hakuna juhudi za kukomesha migogoro ya silaha, kuna mashindano ya kumiliki silaha. Huyu ni Mwalimu Malale wa Mambere. Huyu naye Emmanuel Lusona kutoka Dar es Salaam, Kigamboni, anasema hapana, ni utaifa ndio umetawala, wala hamna umoja dhabiti wa au kudhibiti matumizi mabaya ya silaha. Mchangiaji wetu kutoka Uganda, sehemu za Soroti, anajiita Kesi ya Hura. Kama nchi za kanda hii zaweza kujiunganisha katika jumuiya moja na kutoa mipaka ya uraia, vilevile migogoro ya silaha itakomeshwa. Wa mwisho hapa hajasema iko wapi, lakini ameweka jina lake la Facebook uzalendo haupo, anasema juhudi ni kumwachia mkoloni mkononi. <laughs> <laughs> na Yasir Matsawili tumemuuliza swali naye anatuuliza vilevile, kwani Afrika inatengeneza silaha? Silaha zinatengenezwa UK na Marekani. Maoni yake tunaheshimu lakini kabisa. <laughs> Asanteni sana, muda basi hauturuhusu kusonga mbele, inabidi tukomee hapo hadi wakati mwingine. Mimi naitwa Salma Muhamed na mimi ni Josephat Kioko. Ni washukuru sana watayarishaji wa kipindi cha leo, VOA Express Collins Libert Adede pamoja na Aida Hissa na mwariri wetu Khadija Riami.