Hivi sasa ni saa nane kamili za mchana hapa Washington, saa tatu za usiku Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Kamandi ya Marekani Afrika AFRICOM imesema hivi karibuni Rusia ilipeleka ndege za kivita Libya kusaidia wakandarasi wa kijeshi wa kibinafsi ambao wanasaidia vikosi vinavyopambana na jeshi la serikali na no muungwa mkono na no Umoja wa Mataifa. Ndege hiyo ya kijeshi cha Rusia iliwasili kwenye uwanja wa ndege wa al Jufra huko Libya, baada ya kutoka kwenye kambi moja ya jeshi, baada ya kupita nchini Siria ambapo walibadili rangi kuficha asili yao ya Rusia. AFRICOM ilisema Jumanne ndege hizo za wapiganaji zinatarajiwa kutoa msaada wa karibu kwa wakandarasi hao wa jeshi la Rusia na kundi la Wagner, ambao wamekuwa wakisaidiana na kiongozi wa kijeshi Khalifa Haftar wa jeshi la taifa la Libya lna katika mapambano yake dhidi ya serikali ya muungano gna. Kamanda wa AFRICOM um, joel stephen townsend aliolaumu Rusia katika taarifa kwa waandishi wa habari hii leo kwa kupanua harakati zake za kijeshi barani Afrika kwa kutumia marubani mamluki kuwapiga mabomu wa Libya. Uganda imeanza kulegeza masharti ya watu kaa nyumbani kwa kuruhusu magari binafsi kuanza kufanya kazi huku maduka na migahawa ikifunguliwa, lakini lazima kwa kila mtu kuvaa barakoa na kuheshimu maagizo ya maafisa wa afya. Rais Yoweri Museveni alichelewesha hatua ya kwanza kufungua shughuli za kawaida iliyotarajiwa kuanza wiki iliyopita ili kuruhusu kila mtu nchini humo kupata barakoa. Serikali inatoa barakoa bila malipo kwa kila mtu nchini humo aliye na umri wa zaidi ya miaka sita. Hatua ya kulegeza masharti hayo inaanza kutumika katika wilaya tisini na tano pekee kati ya wilaya zipatazo mia moja thelathini na tano. Wilaya zilizo katika mpaka na nchi jirani zitaendelea kufungwa na shughuli za kawaida kusitishwa. Vyumba vya kufanyia mazoezi na vya burudani vitaendelea kufungwa. Usafiri wa umma unatarajiwa kuanza tena kutumika kuanzia Juni nne, lakini kuna masharti yanatarajiwa kutekelezwa. Shule zinaendelea kufungwa hadi mwelekeo utakapotolewa kutoka kwenye wizara ya elimu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waziri mdogo wa serikali ya Uingereza anayeshughulikia masuala ya Scotland amejiuzulu hii leo baada ya uamuzi wa waziri mkuu Boris Johnson kutomfukuza mfukuza kazi msaidizi wake wa juu kwa kukiuka masharti ya karantini ya virusi vya korona kwa kusafiri kutembelea ya familia yake. Katika barua yake ya kujiuzulu pia aliweka kwenye akaunti yake ya Twitter, naibu waziri huyo wa mambo ya nje anayeshughulikia masuala ya Scotland, Douglas Ross, alisema msaidizi huyo Dominic Cummings alichukua hatua na alifanya maamuzi wengine wengi walifikiri hayapo kwao. Johnson ameendelea kumuunga mkono Cummings juu ya uamuzi wake wa kuendesha kilometa zipatazo mia nne kwenda nyumbani kwa wazazi wake mwishoni mwa Machi, licha ya agizo la kitaifa la watu kubaki majumbani. Cummings amesema alisafiri ili ndugu zake waweze kumsaidia kulea mtoto wake wa miaka minne, iwapo yeye na mkewe, ambao wote wawili walikuwa na wasiwasi juu ya kuambukizwa korona, wataugua. Korea Kaskazini na Kusini wote walikuwa na makosa wakati wa majibizano ya risasi mapema mwezi huu kwenye mpaka wao uliojaa nguvu, kulingana na uchunguzi wa kamandi ya juu ya Umoja Mataifa. Ripoti iliyotolewa Jumanne na kamandi hiyo inayoongozwa na Umoja Mataifa na Marekani ilisema tukio hilo lilivunja makubaliano yaliyomaliza mapigano katika vita vya Korea vya mwaka elfu tisa mia hamsini hadi hamsini na tatu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao Ili Ligongo atakuletea kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tutaanza kuangalia siasa za nchini Kenya, ambapo hivi sasa inaelezwa kwamba kumetokea mvutano baina ya rais Uhuru Kenyatta na makamu wake wa rais William Ruto e, ndani ya chama cha Jubili ambapo e, kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili mengi yanaelezwa kutokea e, nchini humo. Tutaangalia kwa undani wake haya maswala hasa ni nini na tumetokea wapi na tumefikia vipi hapa. Katika sehemu ya pili tutaangazia basi e, Afrika pale ilipo, hasa ikiwa tayari imeshaadhimisha e, siku ama mwaka wa 57 toka uh, Umoja wa Afrika ambao ulianza kama OAU. Eh, kufikisha miaka 57 na kuadhimisha siku ya Afrika hasa wakati huu bara hilo likiwa lina ah, kabiliana na kuenea kwa virusi vya corona, hali kadhalika migogoro ya sehemu mbalimbali. Maadhimisho yamefanyika jana, mengi yametokea eh, basi tutaangalia katika sehemu hiyo ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Kwa undani leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo hivi sasa kunaelezwa kwamba kumetokea e, hali ya kuvutana baina ya Rais Uhuru Kenyatta na makamu wake wa rais William Ruto, jambo ambalo bado halijawa hadhara ni moja kwa moja, lakini kuna matukio ambayo yameshatokea ya uadadisi ya wa mambo wakieleza kwamba ni viashiria kwamba hali si njema baina ya wanasiasa hao wa ngazi ya juu kabisa wa taifa hilo la Kenya. Kwa hivi sasa e, minongono ya wanasiasa, macho yao yanaelekeza katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili ambapo ndiyo itakuwa ni ukomo wa utawala wa rais wa sasa, uh, Uhuru Kenyatta. Wadadisi wa masuala ya kisiasa wanasema hatua hiyo ya chama cha Jubilii inaonyesha wazi kwamba Rais Kenyatta anamlenga naibu wake William Ruto, ambaye mara kwa mara amelaumiwa na baadhi ya wanachama wa Jubilii kuto mheshimu wa kiongozi wa taifa hilo la Afrika Mashariki. Kuna hatua za Rais Kenyatta ambazo zinaelekea kuonyesha jambo hili. Inakumbukwa kwamba tangu eh, kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na saba, kwa mujibu wa shirika la habari la BBC, rais Kenyatta amekuwa akilenga katika eh, hatua ya kufikia malengo yake ya maendeleo, ajenda zake tano, na kuonyesha kuhusu kampeni za mapema. Hata hivyo, naibu wake waziri uh, William Ruto amekuwa akionekana akizuru maeneo mbalimbali mbali ya nchi kujipigia debe na hivi majuzi tu, uh, mara baada ya mlipuko wa virusi vya korona uh, kuelemea uh, bara la Afrika na hususan Kenya, ndipo ziara zake zilipokwamishwa na sheria zinazolenga kudhibiti ugonjwa huu. Hatua ya kwanza ni ile ya hivi karibuni, rais Uhuru Kenyatta uh, kuitisha mkutano wa maseneta wa chama cha Jubilii katika ikulu ya Nairobi, ambapo uongozi wa chama chake cha Jubilii katika bunge la seneti ulibadilishwa hicho kilihudhuriwa na maseneta ishirini wa vyama vya Jubilii na KANU huku maseneta kumi na tisa wanaoegemea upande wa makamu wa rais wakikosa kuhudhuria. Katika mabadiliko yaliyofanyika katika mkutano huo, wanasiasa wanaonekana kumuunga mkono naibu rais eh, William Ruto akiwemo alikuwa kiongozi wengi Kipchumba eh, Murkomen na mnadhimu Susan Kihika wamevuliwa nyadhifa zao. Basi kuna mambo mengi ambayo yanaendelea, lakini kikubwa nikataka eh, kuzungumza na mwanahabari wetu ah, Kennedy Wandera ambaye anafuatilia sana siasa za Kenya na nikataka kujua kwamba kile ambacho anakiona ni nini hasa juu ya yes, swala hili. Kennedy, hebu tueleze hili swala limetufikisha vipi hapa? Kilichotangulia uh, kuonekana kuna nyufa katika chama tawala ni wakati Rais Kenyatta aliwataka viongozi wa chama hicho kuweka siasa kando na kumsaidia kumalizia awamu yake ya pili madarakani, ili kutekeleza ajenda zake nne za, za maendeleo. Lakini sasa wabunge wanaomuunga mkono upande wanaomuunga mkono naibu wake William Ruto wamekuwa wakitumia nafasi hiyo kuendelea kupiga siasa za kumpigia debe naibu rais William Ruto kutoa nafasi hiyo madarakani, na hata wengine wakiwa ni baadhi ya mawaziri ambao sasa la rais Kenyatta wameondoa, wakitoa matamshi mbele ya bwana Ruto kwamba rais Kenyatta ana deni la na kulipa naibu wake William Ruto kwa kumunga mkono baada ya miaka yake likionekana kumkasirisha rais Kenyatta na baadaye kumwondoa. Alikuwa waziri wa kilimo wakati huo anaitwa Kionjuri. Kwa hivyo hayo na mengi ambayo yamekuwa akifuatiwa ni kwamba mara nyingi sasa tukiona matukio ambayo yanatendeka ndani ya chama tawala, mfano rais Kenyatta akiidhinisha mabadiliko muhimu ya uongozi wa chama, baraza kuu la chama ili wathawa washikigani aifa fulani ambazo kuna wale ambao waliofatilia nafasi hizo na wakachukua nafa za serikali. Lakini rais, naibu rais alituma ujumbe kwenye chama kwenye, kwenye mtandao wake wa kijamii wa Twitter akieleza kwamba mabadiliko kwa hayo ye hayaungi mkono, na kuna watu anawataja kuwa makateli wanaokiteka chama, lakini yeye hata ruhusu watu hao kuchukua chama hicho. Lakini baada ya matamsha hayo, baadaye Rais Kenyatta aliidhinisha mkutano wa bunge la seneti katika uh, ikulu ya rais ambapo aliwaalika maseneta na, na kuna maseneta ambao hawakuhudhuria, na kuna wale ambao walihudhuria. Wale walihudhuria waliidhinisha wali wali mabadiliko muhimu katika bunge hilo la seneti ikiwa ni pamoja kumwondoa aliyekuwa aliyekuwa, wakati huo mkuu wa shughuli za serikali katika bunge hilo Kipchumba Murkomen. Na hivyo basi pamekuwapo na matukio mengi tu ambayo yameonyesha kwamba kuna nyofa kati ya naibu rais, kati ya rais Kenyatta na naibu wake William Ruto. Kingine ambacho tungependa kufahamu ah, Wandera, juu ya swala hili, kuna baadhi ya wadadisi wa mambo wa siasa za Kenya wanadai kwamba haya yote ni kuweka mazingira ya a, naibu William Ruto asifanikiwe kuchukua wadhifa wa nchi katika uchaguzi mkuu ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili, na kisa kingine ambacho wengine baadhi wanadai kwamba kuna uwezekano labda rais Uhuru Kenyatta hana ah, uhakika naye kwa namna gani anaweza akaendeleza eh, kusimamia maslahi ya kwake ama ya familia ya Kenyatta. Je, hili limegusiwa chochote na wadadisi wa siasa za hapo? Hayo ni baadhi tu ya yale ambayo wengi wamezungumza, lakini nieleze kwamba swala la kwanza kwamba huenda ikawa ni azma ya naibu rais kutaka kupata wadhifa wa urais mwaka wa wa elfu mbili na ishirini na mbili. Wale wabunge ambao wanamuunga mkono ambao wamekuwa wakiandamana na naibu rais wamekuwa wakielezea hilo kuju, kwamba huenda uh, kuna kuna ile inayoitwa conspiracy kwamba kuna watu fulani katika serikali ambao wanajaribu kadri ya wezavyo kumzuia naibu rais asichukue uongozi uh, wa taifa ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na awajili hao wameliweka wazi na wakaeleza kwamba naibu rais watahakisha kwamba wanamuunga mkono hasa katika ngome ya rais Kenyatta, ngome uh, katika uliokuwa mkoa wa kati kwamba watamuunga naibu, naibu rais kuchukua nafasi hiyo. Kwa hivyo wachanganuzi wa siasa na, na usamiaji wengine wamekuwa wakizungumzia hilo wakieleza kwamba yapo mengi ambayo huenda hatu ya jui, lakini rais Kenyatta hajazungumzia bayana kuhusu haya, baya haya. Lakini tunatarajia kwamba sasa, manake rais Kenyatta na na naibu wake hawajakutana kwa muda ana kwa ana. Tunataraji kwamba wiki ijayo huenda ika wiki hii ama wiki ijayo, huenda tukaona wote wakikaa pamoja, kwa sababu ni wanachama wakuu Wacha, wa, wa baraza kuu la chama tawala Jubilii. Kwa hivyo chama hicho kitakuwa kinaandaa mkutano wake Alhamisi. Kwa hivyo tunataraji kwamba huenda wakakutana na iwapo na, kwa kwamba kweli ipo mianya katika chama tawala. Kwa hivyo ni mengi tu yanayosemwa na wa siasa na hasa wale ambao wanamuunga mkono na, kwa mazingira yaliyopo tunaona uh, ushirika wa waziri mkuu wa zamani wa taifa hilo na kiongozi wa upinzani bwana Raila Odinga na rais Uhuru Kenyatta katika ile maridhiano yao maarufu kabisa kama handshake yamechochea swala hili na kuna uwezekano vilevile, e, uwepo ama kusikika ama kutokeleza kwa jina a, la Gideon Moi ambaye ni mtoto wa rais wa zamani a, Daniel Arap Moi, kwa namna moja ama nyingine pia linachochea na kuleta ishara pengine, a, ndi, ndiye ambaye anaandaliwa E, na ambaye atapata baraka za Rais Uhuru Kenyatta. Kwa mazingira sasa yaliyopo, wadadisi wa mambo, karata zitakuwaje e, katika kuelekea huku mbele, hasa hali ya kisiasa ya Kenya kuelekea katika uchaguzi na uhusiano wa Rais Uhuru Kenyatta na a, naibu wake William Ruto, kuwepo kwa mabadiliko katika, katika baraza kuu la chama na kuidhinishwa hata baada ya chama hata baada ya wale majaji wa, wa taasisi ya vyama nchini Kenya kusema kwamba mabadiliko hayo hayakukubalika, hayakubaliki kwa sababu hayakufata sheria zinazohusika na vilevile kuwepo kwa makubaliano mapya ya ushirikiano kati ya, no, mabia, ya no, kafia, chama cha Kano na kufu, kufuatiwa na hatua za kumtenga kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la seneti, seneta Kipchumba Murkomen. Walikuwa wameeleza kwamba huenda huhuenda pakawa, pakawa ama, na njama fulani ambayo huenda ina msukumo huu, lakini wengi pia wameeleza kwamba ukifuatia alivyokuwa akizungumza hapo awali rais Kenyatta alikuwa ameeleza kwamba akiunda serikali atahakikisha kwamba KANU inakuwa ndani ndani ya chama cha ndani ya chama tawala. Kwa hivyo wako wanaeleza kwamba huenda huu ni utaratibu kukuwepo hapo au ni mnakasa Rais Kenyatta anaanza kuutekeleza lakini wako pia wanaoeleza kwamba huenda uh, Kenyatta anatumia chama cha tano kumpiga ku, ku, jeki mwanawe uh, rais wa pili wa Kenya ambaye anaitwa Gideon Moi kutoa madaraka wakati fulani, lakini hilo amelizungumzia leo aliyekuwa wazi, waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa chama cha upinzani hapa nchini Kenya. Amekuwa akizungumza na vyombo vya habari hapa nchini Kenya akaeleza kwamba haipo njama kama hiyo. Anachokifanya na, rais in Kenyatta nikuwaleta pamoja watu ambao uenda wakamsaidia sana katika kutimiza ndoto yake ya kutimiza ajenda zake naweza mserikiza za maendeleo. Kwa hivyo yapo mengi yanayozungumzwa, lakini hatujajua kiini cha haya. Lakini pia ikumbuke kwamba Odiga na Kenyatta wanaendelea na mkakati wa kufanya mageuzi katiba ya Kenya kupitia mfumo ule wa mbia Ura, na hatua hiyo sasa inafikia katika upeo, upeo, upeo wa juu, na tunatarajia hii siku za hivi karibuni, mswada tayari umechapishwa. Tunatarajia wabunge kuanza kuunda sera itakayokinga mabadiliko hayo. Kwa hivyo jambo mengi yanayofanyika, na hatujajua iwapo wanalenga huko lakini wengi ni watu wananong'onezani tu, lakini na naibu rais William Ruto mwenyewe hajazungumzia haya sana. Tutajua kuenda siku za hivi karibuni iwapo atakuwa na kauli ya kueleza uh, taifa iwapo wapo wanamwandama au iwapo kanza hizi kwamba amesakamwa kisiasa katika serikali ambayo yeye na rais Kenyatta wanaiongoza. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo yote eh, kutoka hapo Nairobi nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Katika sehemu hii moja kwa moja tunaangalia eh, maadhimisho ya siku ya Afrika ambayo hufanyika kila uh, tarehe ishirini na tano ya mwezi Mei, ambapo uh, bara la Afrika huangalia masuala mbalimbali yanayogubika mwenyekiti wa Umoja wa Afrika wa hivi sasa ambaye pia ni Rais wa Afrika Kusini Cyril uh, Ramaphosa alitoa hotuba uh, juu ya kile ambacho anachokiona katika kuadhimisha miaka 57 uh, ya uh, Umoja wa Afrika, ambapo lengo lake ilikuwa ni kukutanisha na kuunganisha mataifa mbalimbali mbali ya Afrika hivi sasa, Afrika ikiwa bado inaendelea kugubikwa eh, na hali ya uh, migogoro mbalimbali mbali, na hakikisho la kuhakikisha kwamba inafikia zile malengo yake ya ile ya ajenda ya mwaka 2063 ambayo inalenga uh, amani umoja eh, na ustawi wa bara la Afrika. Hivi sasa bara la Afrika linakabiliwa sana na virusi vya korona, ambapo nchi mbalimbali hivi sasa zinaendelea kupambana, huku shirika la afya ulimwenguni WHO likiweka bayana kwamba uh, bara la afrika lisipoangalia li tumelikuta linaangamiza eh, watu wake kutokana na virusi hivyo, na hivyo basi limetaka juhudi mbalimbali kufanyika. Wakati hayo yakifanyika katika maadhimisho eh, ya siku ya Afrika, kumefanyika vilevile matamasha ya muziki, ambapo wanamuziki wengi tu kutoka sehemu mbalimbali za Afrika walijumuika wakifanya eh, matamasha kwa kutumia njia ya teknolojia, kwa sababu hivi sasa ulimwengu kama vile umesimama, watu hawaruhusiwi eh, kukutana pamoja na kujumuika pamoja moja, kupitia mitandao mbalimbali ya kijamii e, kupitia uh, mfumo wa kompyuta, basi Rais Ramaphosa alijiunga vilevile vile na wasanii mbalimbali e, kutoa burudani, lakini kubwa zaidi ambalo, uh, watu bado wanaendelea kuliuliza na wadadisi wa mambo wanaendelea kuelezea ni kwamba je, e, Afrika hivi sasa iko wapi? Na kutokana na hilo nimezungumza na mchambuzi wa masuala haya e, Majid Mjengwa, na nikataka kwanza kuanza kufahamu kile ambacho anakiona je Afrika iko wapi hasa katika kufikia malengo yake ya elfu mbili na sitini na tatu ya kuleta amani, umoja na usawi wa bara hili la Afrika. Majid, hebu tueleze. Eh, shukrani sana Ili Digongo. Kwanza kabisa kwa muhimu kwa Afrika ambayo imeadhimishwa jana, lakini imeadhimishwa katikati ya changamoto o kubwa ya e, kidunia, kwa maana janga la la la la virusi vya corona, na imekuwa ni mtihani pia kwa viongozi wa bara la Afrika ambao huko nyuma moja, kama unavyosema maazimio ya umoja huo ilikuwa ni kuyaangazia masuala ya ya amani, uchumi na ustawi wa jamii kwa ujumla wake ifikapo mwaka elfu mbili na sitini na tatu, lakini tumeona virusi vya korona vimeweka, imekuwa mtihani mkubwa pia kwa umoja wa Afrika kwa maana ya E, tumeziona jitihada e, za nchi zikifanya jitihada nchi moja moja bila e, kuonyesha ushirikiano mkubwa miongoni mwao. E, tumeona mataifa ya, ya ya kikanda kwa maana ya jumuiya zile za kikanda zikionyesha udhaifu kwenye ushirikiano katika kupambana na janga kubwa ambalo ni la dunia. E, lakini pia Afrika kwa miaka mingi e, imekuwa ni bara a uh, mtoto mwenye matatizo problem child e, na katika hili bahati njema kabisa imekuwa kwenye janga hili la corona e, haikuwa vile ambavyo ilifikiriwa, lakini bila shaka yote e, kufikia elfu mbili na sitini na tatu na kutokea sasa hivi na kabla hata janga la corona e, changamoto kubwa ya Afrika ni ni, ni umaskini na, na, na, na uchumi e, duni kwa maana hiyo basi. E, kunahitajika jitihada za pamoja za viongozi na kuweka mikakati iliyokuwa halisia e, katika kupambana na umaskini na zaidi ni kwenye elimu, afya na miundombinu lakini kile ambacho kimekuwa kikielezwa ama malengo ya uh, bara hili la Afrika la uh, katika kipindi cha miaka hiyo uh, ya elfu mbili na sitini na tatu eh, suala la amani. Je, hili kwanza, tukiang, tukiangalia Afrika imepiga hatua yoyote mpaka hivi sasa katika kulifanikisha, eh, kubwa kabisa kwenye suala la amani. Eh, tayari nchi nyingi za Afrika zime zimebaini kwamba vita, migogoro haina eh, tija na eh, gharimu vita, vina gharama lakini bado kuna ukanda ule wa Maghreb e, nchi ambazo zina bado changamoto ya ugaidi changamoto ya migogoro ya mipaka. Nchi kama Libya ni nchi ya kiafrika ambayo leo tunaona askari wa mataifa mbalimbali wanapigana katika pande mbili tofauti e, katika Libya e, mpaka mataifa ya Ulaya yanaingia ya pia kwa maana ya kuuza silaha. E, kwa wapiganaji wa vikosi tofauti katika, katika, katika Libya a, a, amani katika Afrika ina e, maana pia ya, ya, ya, ya, ya uchumi. Kwa maana kama nchi hazina uchumi e, ulioimara inapelekea e, migogoro, na migogoro ndo inapelekea kuwepo kwa, kwa kutoweka kwa amani katika hizo nchi e, kwa hiyo tuna safari ndefu, lakini nadhani e, kuna kila namna na ambayo e, kuna kila na haja ya kutaka e, sasa kwa kile ambacho kimekuwa kimeelezwa, uh, tunaona kwamba bara la Afrika sasa hivi linakabiliana na changamoto uh, kubwa sana ya kuungana pamoja, na kuungana kwenyewe ni kutokana na masuala mbalimbali ya ushirikiano eh, wa kibiashara na mataifa makubwa yaliyoendelea. Unakuta kuna baadhi ya mataifa yameelemea Ufaransa baadhi ya mataifa yako na Marekani, baadhi ya mataifa yako na China, ambayo hivi sasa imejidhatiti e, kwelikweli katika kushirikiana na bara la Afrika. Sasa kwa mazingira haya yaliyokuwepo, lengo ni kuona kwamba yeah, uh, bara la Afrika linaungana. Je, hili litawezekana? Inawezekana, na kuungana huko ligongo na husiana kuungana katika sauti moja katika kutetea maslahi ya kiuchumi ya bara la Afrika lakini bara la Afrika pia lina bahati moja ambayo bara mengi ya, ya, ya dunia hayana. E, ndio bara ambalo katika dunia lina lina idadi kubwa ya, ya, ya, ya, ya watu wake ambao ni vijana e, kwa zimia, kwa zaidi ya asilimia sitini. Ni hata sasa kwenye janga la Corona tunaona kwamba moja ya, ya faida au e, nafasi nzuri ya bara hili kwamba lina, lina, lina, lina idadi kubwa ya vi jana kuliko wazee kiasi kwamba amba, e, waze wazee ambao wapo kwenye kundi lenye hatari kubwa ya kushambuliwa na, na ugonjwa huu wa virusi vya korona hawapo katika Afrika. E, nchi moja tu ya Italia wazee wake ni saw sawasawa na wazee wote katika Afrika kusini ya jangwa la Sahara. Huu ni mtaji mkubwa kwa Afrika. E, bahati mbaya, e, inapohusu afrika pia tusisahau kuzungumzia swala la utawala bora na demokrasia e, ingekuwepo ukiwekwa misingi imara ya utawala bora na demokrasia, wa vijana wakapewa nafasi, hasa kwenye elimu. Nafasi sio kwa maana ya uongozi tu, nafasi kwenye kutoa elimu, elimu ya maarifa ya kawaida tu, lakini elimu ya ujuzi e, ujuzi mbalimbali mbali, katika lugha ambazo e, zinaeleweka na watu wa mataifa hayo, kwa mfano Tanzania lugha ya Kiswahili ndio lugha ambayo watu wanaweza wakajifunza maarifa mbalimbali kiwemo ujuzi mbalimbali bila kulazimika kutumia lugha ya kikoloni za eh, wa, Waingereza au, au lugha nyingine zote zile. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba ni mtaji uliokuwa umekaa umedumaa. Vijana ni wengi sana Afrika eh, bila shaka kuna mataifa ya, ya Ulaya na Marekani. Wana, wanaona wivu kwamba tuna idadi kubwa ya vijana, lakini tunashindwa tuna kuwatumia vizuri, na kuwatumia vizuri ni kuwapa elimu, lakini kuweka misingi mara ya miundo mbinu na afya za watu hao. Kwa hiyo mimi naona matumaini makubwa kama viongozi wetu watatambua e, mtaji huo mkubwa wa, wa bara la Afrika kwa sasa hivi kulinganisha mataifa mabara mengine. Kwa kumalizia majin jengo, labda tungegusia suala ambalo ni muhimu sana aa, moja kati ya masuala ambayo yalijadiliwa hapo jana ni kuhakikisha kwamba uh, uwepo wa silaha haupo. Lakini Afrika imekuwa ni uh, bara ambalo nimeku, limekuwa kwa kiwango kirefu ni muhanga E, wa machafuko mbalimbali mbali, silaha zile ambazo zinaingizwa kinyemela silaha ambazo uh, zinaingizwa kwa ajili ya kuondoa hali ya amani katika maeneo mbalimbali hasa kwenye sehemu zenye mali. Je, hili ni swala ambalo linaweza kufanikiwa kweli kwa utajiri wa Afrika, hasa kuzingatia vile vile hali yake ya kisiasa bado haijawa thabiti kwa uh, eneo lote e, la Afrika? E, kubwa kabisa katika swali hilo e, ninahusiana na tena uh, uh, utawala bora na demokrasia, pale tunapokuwa na viongozi wachache katika bara la Afrika wenye ku, kuangalia zaidi maslahi yao binafsi kuliko maslahi ya e, nchi wanazoziongoza. E, watu hawa wako tayari hata kuwagawa watu wao e, na kutumia migogoro ikiwemo silaha na migogoro ya kivita e, yenye kupelekea nchi hizo kuwa na machafuko. Fuko. Machafuko yanatokana na au vita vinatokana na kutokuwepo na usawa katika mgawanyo wa rasilimali katika nchi husika e, na inahusu rasilimali. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba e, mataifa ya nje sasa nayo pia yanakuwa na, na maslahi ya kiuchumi katika hizo nchi kwa kuwatumia viongozi wachache baraka wenye, wenye kuangalia wao wenyewe na sio maslahi ya nchi zao e, kwa hiyo wanaweza wakapenyeza e, aina hii ya migogoro ambayo yenye kuhitaji kwa hiyo unaweza ukaona kabisa kwamba pakiwepo na elimu, miundombinu, afya na, na utawala bora na demokrasia eh, ni siri kabisa ya maendeleo katika Afrika, kwa maana ya kwamba watu walioelimika wanaweza kuchagua viongozi sahihi, lakini pia wanaweza kutambua haki zao kama ni niwap, wapiga kura, lakini pia wanaweza kugombea nafasi za uongozi wakatanguliza maslahi ya, ya nchi zao wakaweza kutetea nchi zao, kwa sababu watakuwa wanajitambua. Eh, kwa hiyo mimi nadhani kwa kifupi inarudi tena kwenye utawala bora na demokrasia na hiyo hali ya ubinafsi wa, wa baadhi ya viongozi katika bara Afrika. Asante sana maji ni Mjengwa kwa kutueleza hayo, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.