Imetimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa mbili kamili. Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. Sekta ya uchimbaji madini nchini Afrika Kusini imerekodi visa mia tatu ishirini vya maambukizi ya virusi vya korona, wakati kampuni za kuchimba madini zinajitayarisha kufungua kazi serikali itakapolegeza masharti ya watu kubaki nyumbani. Serikali ya Afrika Kusini inapanga kufungua baadhi ya shughuli za kawaida kuanzia wiki ijayo. Afrika Kusini ambayo ni mzalishaji mkubwa wa dhahabu na almasi kote duniani ililazimika kufunga migodi yake mwanzoni mwa mwezi Machi kutokana na janga la virusi vya korona. Rais Cyril Ramaphosa alitangaza Jumapili kwamba shughuli za kawaida zitaanza kurejea polepole kuanzia Juni mosi. Baraza linalosimamia uchimbaji madini Afrika Kusini limesema kwamba karibu watu elfu tano wamepimwa korona na mia tatu ishirini kupatikana kuambukizwa. Baraza hilo limesema kwamba huenda idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona katika machimbo ya madini ikaongezeka. Wakili wa mshukiwa wa mauaji ya halaiki nchini Rwanda, Felicien Kabuga, amesema kwamba anaamini mteja wake hatapata haki katika mahakama ya kimataifa inayosikiliza kesi hiyo. Wakili Emmanuel Altit kutoka Ufaransa amedai kwamba kesi hiyo ina ushawishi wa kisiasa. Wakili huyo amesema hayo muda mfupi baada ya Kabuga kuiambia mahakama hiyo yenye vikao vyake nchini Ufaransa kwamba mashtaka dhidi yake ni ya uongo. Kabuga amesomewa mashtaka ya mauaji na uhalifu wa kibinadamu katika mahakama ya Umoja wa Mataifa inayosikiliza kesi yake. Akizungumza kupitia kwa mkalimani, Kabuga amesema kwamba mashtaka dhidi yake ni ya uongo na kuongezea kwamba hakuua Mtusi yeyote na kwamba alikuwa anafanya nao kazi. Kabuga ambaye alikamatwa karibu na mji wa Paris mapema mwezi huu baada ya miongo kadhaa ya kuwa mafichoni, anashutumiwa kwa kufadhili na kuwapa silaha wapiganaji kutoka kabila la Wahutu waliowaua wa kinyama Watusi na baadhi ya Wahutu karibu elfu mia nane mwaka 1994. Waandamanaji wanaodai wapewa ajira wamekwamisha kabisa shughuli za uchimbaji madini ya fosfeti nchini Tunisia. Waandamanaji wamefanya mgomo wa kukaa chini katika machimbo ya Gafsa yanayosimamiwa na serikali na ambayo ndiyo pekee yanayozalisha madini hayo kote nchini humo. Maandamano hayo ni miongoni mwa mitihani ya kwanza ya serikali ya waziri mkuu Elias Fakfa aliyesema mwezi uliopita kwamba kuongeza kiwango cha uzalishaji wa madini ya fosfati ni mojawapo ya malengo muhimu ya serikali yake. Tunisia iliwahi kuwa miongoni mwa nchi zenye uzalishaji mkubwa wa madini ya fosfati kote duniani, lakini uzalishaji wake ulianguka wakati wa maandamano ya mwaka elfu mbili kumi na moja yaliyomwondoa madarakani aliyekuwa rais Zain Al Abidain Ben Ali. Madini hayo yanatumika kutengeneza mbolea na karibu asilimia 40 ya kiasi cha dola milioni 312 zilizotumika kwa ununuzi wa silaha kwa ajili ya ulinzi nchini Niger katika kipindi cha miaka mitatu zilipotea. Kulingana na shirika la habari la Reuters, maafisa walifanya ulaghai katika ununuzi wa magari ya kijeshi, risasi na ndege za vita kwa bei ya juu zaidi ya bei halisi. Shirika la habari la Reuters limenukuu ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali ya Niger. Kulingana na ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali, maafisa wa ununuzi walisaini zabuni na wauzaji ndani ya nchi, lakini wakanunua silaha hizo kutoka kwa kampuni nchini Ukraine, Ufaransa, Russia na China. Niger ni mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani ambazo zimetumia kiasi kikubwa cha pesa kwa ununuzi wa silaha. Nchi hiyo ambayo ni mshirika mkubwa wa Ufaransa na Marekani katika kupambana na makundi ya kigaidi ya Islamic State na Al Qaida ambayo yamehusishwa na makundi ya wapiganaji katika kanda ya Sahel inaendelea kupambana na wapiganaji hao katika sehemu hiyo. Idadi ya watu ambao wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona Afrika imefikia 115616 kulingana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika. Watu 3479 wamekufa kutokana na virusi vya korona kulingana na kituo hicho. Watu 46630 waliokuwa wameambukizwa virusi hivyo kote Afrika wamepata nafuu. Afrika Kusini, Misri, Algeria, Nigeria na Moroko ni miongoni mwa nchi ambazo zimeripoti idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona Afrika. Nchi zilizo kaskazini mwa Afrika ndizo zimeathirika zaidi kwa maambukizi na vifo. Nakomea hapo kwa sasa, namkaribisha Idi Ligongo kuletea kipindi cha kwa undani. Mimi ni Kennes Bwire kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, e, tutaanza kuangalia namna mataifa ya Afrika a, Mashariki, hasa taifa la Kenya, kuanza kulegeza masharti yaliyowekwa ya kukabiliana na e, virusi vya korona. Na katika sehemu ya pili tutaangalia kwa upana hatua ambazo mataifa mbalimbali yamekuwa yakilegeza e. Nini hasa kinachojitokeza? Kwa nini muda huu mataifa haya yanalegeza masharti yake yaliyowekwa ya kukabiliana na virusi vya korona ilhali maambukizo bado yanaendelea kuripotiwa kila siku? Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Karibu katika Kwa Undani ambapo hii leo moja kwa moja tunaanzia nchini Kenya, katika studio zetu za Mombasa, ambapo leo e, wanaangazia a, namna mataifa ya Afrika Mashariki, haswa Kenya, inavyokusudia kulegeza masharti makali ya kukabiliana na korona ili kufufua uchumi. Tujiunge na wanahabari wetu Libert Adede, e, ambaye amezungumza suala hili. Karibu sana Adede. Shukran sana wenzetu kule Washington. Kama ulivyogusia, mataifa mengi siyo Afrika peke yake, hata kule ughaibuni viongozi na marais wa mataifa hayo wanawazia kuondosha au kulegeza baadhi ya masharti yaliyowekwa kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona, kusudio ikiwa ni kufufua uchumi ambao umeumia ama umedorora, haswa sana wakati huu ambapo sheria hizi zinatekelezwa kuzuia kuenea kwa virusi hivi vya korona. Ndani ya studio mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Amina, uh, sheria hizi zimetatiza pakubwa sana sekta za uchumi, iwe ni usafiri, iwe ni biashara. Haswa sana tukiangalia nchini Kenya kuna sehemu nyingi sana zimepigwa marufuku hizi ama sheria hizi. Tuangazie baadhi ya sehemu ambazo zimekabiliwa ama zimetatizwa na sheria hizi. Baadhi ya sehemu ni kama vile uh, sekta ya uchukuzi, kwa sababu ukiangalia, uh, ikiwa uchukuzi, hapa tunaangalia uchukuzi wa hewa ambao ni ndege. Uh, baada ya mataifa kuonekana kwamba alikuwa tunaingiza ule ugonjwa basi viwanja vya ndege vilifungwa. Vile vile pia usafiri wa barabarani, ambapo uchukuzi hapa tunaangalia labda basi ilikuwa zinatoka Mombasa zikielekea Nairobi, ama kutoka bara kuja Mombasa, lakini kwa vile hakuna watu kutoka ama kuingia ndani ya Mombasa, kutoka ama kuingia ndani ya Nairobi na miji mingine ambayo imefungiwa, hilo likawa ni tatizo. Pili ni usiku, kwamba hakuna safari usiku. Kwa hivyo ikiwa kuna kafi usiku, kumaanisha hakuna uchukuzi Uzi. Jambo jingine unaangalia ni upande wa biashara hasa katika sekta ya utalii. Kenya inategemea sana utalii lakini sasa hivi mbuga za wanyama ha, ni wanyama ndio wengi lakini hamna watu e, kwa sababu wageni hamna wanaoingia, sio e, tu wale wa kutoka mataifa ya nje lakini hata wa humu humu nchini imekuwa vigumu kwao kutembelea. Mfano mzuri ni juzi tu wakati wa sherehe za Idd-il-Fitri ambapo kulikuwa kimya. Uh, ukifika katika fukwe za bahari hakuna mtu. Ukifika katika maeneo kujivinjari hamna mtu. Ukifika mbuga za wanyama, hamna watu. Hii ni kutokana na hali ambavyo imekuwa tete, eh, kutokana na hali masharti ambayo yamewekwa. Jengine ukifika katika vituo vya mafuta, yani petrol station, pia wanalalamika kwamba hawana wa kuwauzia mafuta yale. SGR imefungwa, uh, hakuna tena usafiri. Tena katika uchukuzi ule eh, wa, eh, reli ya kisasa. Kwa hivyo kwa jumla hayo ni baadhi tu ya ile ambayo yametatizika na pia ajira ikapotea. Na hizi ndizo sekta ambazo zinategemewa sana na uchumi wa taifa la Kenya. Katika mazungumzo ya Rais Uhuru Kenyatta hivi majuzi, ameangazia mipango ya serikali yake kufufua uchumi huu na uwezekano wa kuondosha baadhi ya sheria hizi, akisema kwamba ni lazima uchumi urejelee hali yake na kwamba taifa halitaishi katika lockdown. Hii ni swala ambalo pia limejadiliwa na viongozi wa maeneo mbali. hapa tuna sauti ya John Elungata ambaye ni mkuu wa eneo la pwani ya Kenya akizungumzia uwezekano wa sheria hizi kulegezwa, haswa sana akiangazia hoteli za kitalii ambazo anatarajia kwamba wageni watakuwa wanarejea tena. Tumsikie anasemaje. Nafasi hii pia ningetaka kuwaomba sasa wenye mahoteli, kwa sababu wamekuwa na muda wa kuzirekebisha, waanze kuziandaa kupokea wageni wakati ambapo kulegezwa kwa haya makataa yatafikiwa. Tunaona kwamba kama vile rais alivyosema hatuwezi kukaa katika kujifungia, e, hii lockdown kwa siku zote. Siku zimekaribia ambapo sasa watu waanze kujiandaa. Ikifika tarehe hiyo ya kusema tumefungua nchi, basi wawe tayari kuanza kazi mara moja, kwa sababu ugonjwa huu utakuwa nasi. Jambo ambalo limebakia ni kwamba responsibility ya kujichunga itatoka kwa serikali kwenda kwa mwananchi. Kwa hivyo wakati wa kuandaa ni sasa, kujiandaa ni sasa, na tunaomba kwamba jambo hilo lizingatiwe na kila mtu. Tunajua kwamba kuna wale ambao wanaongea juu ya mashule, mashule yatakuwa namna gani, lakini kama mnavyojua, serikali hata ilikuwa imeanza kupanua mashule yetu hapo mwanzo, na tunatarajia kwamba kwa sababu ya msukumo wa COVID hayo mashule sasa yatapanuliwa vilivyo, ili watoto wakiweza kurudi shuleni waende katika mazingira ambayo yanayofaa. Ni sauti yake John Elungata ambaye ni kamishna wa eneo la Pwani ya Kenya akiangazia uwezekano wa kufunguliwa kwa uchumi ama kulegezwa sheria hizi. Baadhi ya mambo Rais Uhuru Kenyatta amezungumzia ni kuziruzuku ama kutoa fedha ambazo zinaelekezwa katika idara na taasisi mbalimbali mbali kuwasaidia ama kuzifufua na kuzipiga jeki wakati huu mgumu. Miongoni mwazo ni sekta ya utalii, na wengine ambao wamepata hiyo pia ni sekta ya, ya sanaa kama vile uimbaji na tasnia ya kutengeneza filamu pia vilevile vile, uh, katika uh, kitengo hicho ama pesa hizo ambazo zimetengwa bilioni 53.7 za Kenya e, ni kwamba kuna fedha ambazo zitakwenda katika kurekebisha miundo msingi ikiwemo kutengeza zile barabara za kuingi watu kufikia majumbani mwao ama katika vile vidaraja vidogo vidogo ambavyo vimepewa bilioni tano. Ukirudi katika upande wa elimu, pia akahisi kwamba kuna haja ya kuajiri walimu zaidi e, pamoja na kutengeneza madawati kwa sababu hali ilivyo ni kwamba wanafunzi watabidi wakae mbalimbali katika madarasa endapo shule zitafunguliwa, lakini kufikia sasa, hawajajua ni lini watarudi. Pesa zingine pia vilevile zimeelekezwa katika taasisi hizi za fedha, mikopo midogo midogo, yani small microfinance, wale ambao walikuwa wanatarajia kupata fedha ndogo ndogo, kwa sababu hali ilivyo, wakati nilikuwa nazungumza na baadhi ya kina mama wale walikuwa wakifanya vile vyama vidogo, wanakuambia hakuna tena pesa za kuweka akiba maana hawaendi katika biashara zao. E, katika sekta ambayo ipo kipaumbele katika vita dhidi ya virusi vya korona ni sekta ya afya. E, pia wameahidiwa kupata e, fedha zaidi ambazo ni bilioni moja nukta saba ili kuhakikisha kwamba e, wanapanua vitanda ama kutengezewa vitanda na wadi zaidi za hospitali za umma na pia kwa ajili wafanyikazi wa wa umma wapatao elfu tano. Upande wa kilimo ambapo pia kimeathirika zaidi, pia wametengewa fedha, ikiwemo pia katika hali ya kupata mikopo midogo midogo, na huku juhudi hizi zikiwekwa kufufua tena uchumi, kuna tahadhari ambazo wataalamu wa afya wanaonya kwamba haitakuwa sawa ama bora kufungua mara moja tu kulegeza masharti hayo. Na wale ambao tumejaribu kufuatilia, wanatarajia kwamba wakati Kenya itakuwa inaadhimisha siku ya madaraka tarehe moja mwezi Juni mwaka huu elfu mbili na ishirini Rais Uhuru Kenyatta huenda akalegeza baadhi ya masharti hayo ikiwemo e, labda kuruhusu makanisa na vyumba vya ibada kurejelea shughuli zao, huku baadhi ya wakisema kwamba huenda marufuku ya kutotoka nje usiku ikalegeza katika maeneo mbalimbali, japo marufuku katika maeneo ambapo bado inaripoti visa vingi vya maambukizi kama vile Mombasa na Nairobi, huenda bado itasalia, huku ikitiliwa maanani kwamba mataifa ambayo yamejaribu kufanya hivyo yamerudi kufunga mara moja. Mfano tu Ghana, walijaribu kufungua lakini wakafunga mara moja. Afrika kusini nao wanajaribu kufungua e, uchumi wao na kulegeza masharti haya, lakini polepole pole. E, Marekani juzi tumemsikia Rais Donald Trump pia akiondosha marufuku dhidi ya kumbi za ibada kurejelea hali zao za kawaida. Na Tanzania hali imekuwa ni shwari tu, na mambo imekuwa amejiachia, japo hakuja kuwa na ripoti ya maambukizi yoyote tangia mwezi Aprili lakini ukiangalia South Africa o, wametangaza kupitia rais wao Cyril Ramaphosa anasema kwamba kufikia tarehe moja a, mwezi Juni wanatarajiwa kwamba huenda wakafungua katika viwanda vya utengenezaji a, katika uchimbaji wa madini, akasema huduma za fedha pia na biashara, maswala ya ICT na mawasiliano anasema zote atazifungua kwa sababu anasema kuna watu milioni nane ambao ni wa Afrika Kusini wamekosa ajira kwa hivyo hao wote watarudi kwenye kazi zao katika taifa hilo ambalo li idadi ya watu milioni 58. Na nchini Uganda pia inatarajiwa kwamba baadhi ya sheria hizi zitalegezwa e, japo haijawekwa bayana, lakini duru zinazotokea ni kwamba huenda masharti haya yakalegezwa kuruhusu watu warejelee kutafuta. Burundi ikiwa bado pia nayo iko wazi i, wamekamilisha tu uchaguzi mkuu kwao na hakujakuwa na ripoti zaidi kuendelea kule. Rwanda pia inatarajiwa pia kutekeleza hatua kama hiyo. Eh, huku ikibainika kwamba, eh, kutokana na ripoti ya shirika la afya duniani kwamba huenda janga la korona halitaondoka kwa mara moja kwamba itakuwa ni watu duniani kuishi na kirusi hiki. Nam anasema kwamba muhimu tu ni watu waendelee kuchukua tahadhari. Lakini yote tisa, katika taifa jirani na Kenya Tanzania, e, wao tayari hawana marufuku yoyote e, ya kutotoka nje wala kusalia nyumbani, na rais wa taifa lile akinukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba watu waendelee na maisha yao, lakini wachukue e, tahadhari wakiendelea kuvaa barakoa na pia kuosha mikono. Kwa idadi tu ya kufikia leo eh, hadi tukienda hewani kupitia Africa News ni kwamba watu laki moja na elfu ishirini hivi wamekonfamiwa kuwa na virusi vya korona kote Afrika. Uh, katika mataifa yote ya Afrika huku vifo vikirekodiwa kuwa elfu tatu mia tano tisini na mbili. Nchini Kenya eh, watu zaidi ya elfu moja mia tatu arobaini na nane eh, wamepatikana na ugonjwa huo huku eh, watu hamsini na mbili wa wakifariki, mia nne na tano wakipona. Vifo vya Afrika katika vifo nzima ni elfu tatu mia tano tisini na mbili. <mulia> Msikilizaji, kufikia hapo unaona muda wetu umekamilika hivi leo. Katika Kwa Undani tumekuwa tukiangazia uwezekano wa kulegeza baadhi ya sheria zilizowekwa kukabiliana na kuenea kwa kirusi cha korona katika mataifa ya Afrika. Mimi ni Collins Liberty Dede nimekuwa pamoja na mwenzangu Amina Chombo, tunakurejesha Washington. Shukran kabisa kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya Kwa Undani kutoka studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Na muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Nam, katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani tunaangalia kiujumla hapa dunia ilipofikia katika mapambano ya virusi vya korona, hasa wakati huu ambapo mataifa mbalimbali yameanza mkakati wake wa kurejesha E, hali ya kawaida, tukianzia hapa Marekani, Rais Donald Trump amekuwa mara kadhaa akieleza kwamba nia yake ni, ni kurejesha hali e, kuwa ya kawaida kabisa kwa serikali kuu e, ambako ambako hivi sasa ana uwezo wa kufanya hilo kikatiba, ambapo juma lililopita alitangaza amri ya kuruhusu sehemu za ibada yani, makanisa na misikiti na sehemu nyingine za ibada kufunguliwa kwa ajili ya kuendeleza shughuli zake. Lakini wakati hayo yakiendelea, majimbo mbalimbali mbali hapa Marekani yameshaanza kurejesha hali ya kawaida kabisa ya shughuli kuendelea, lakini hayo yakifanyika, bado maambukizi ya virusi vya korona yapo juu kwa hapa Marekani, mataifa ya Ulaya. Ujerumani lenyewe eh, lilianza taifa hili kufungua shughuli zake kama kawaida, ambapo eh, kwa majuma takriban matatu sasa, eh, waraia wa Ujerumani wameshazoea namna ya kuendelea kuishi na virusi vya korona. Hili vilevile limeonekana nchini Italia ambako kuna wakati fulani nchi hii ilikuwa ndiyo kitovu cha maambukizi ya virusi vya korona. Lakini kwa upande wa Afrika, nchi ya Afrika Kusini na yenyewe vilevile imetangaza kuanzia Jumapili e, makanisa, misikiti inaweza kufunguliwa na zipo juhudi ambazo zinaelezwa kwamba kuelekea katika kuruhusu e, shughuli kurejea katika hali ya kawaida. Nchini Uganda nako Rais wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni aliruhusu usafiri kwa magari binafsi wakati huu na shughuli nyingine za kibiashara kuendelea, ambapo hali hiyo vilevile inaonekana kujitokeza uh, katika taifa la Rwanda. Mataifa mengi tu hivi sasa yanaelezea mikakati mbalimbali ya kurejea, lakini hali hii inatokea bado, shirika la afya ulimwenguni WHO likitahadharisha kwamba kufunguliwa kwa shughuli hizi mbalimbali kunaweza kusababisha wimbi lingine la maambukizo mapya ya virusi vya korona. Lakini kumbuke, shirika la afya duniani WHO lilieleza kwamba virusi hivi ni ngumu kwa sasa kubashiri lini hasa vitaondoka kabisa, kwa sababu ay, kuna uwezekano dunia ikaendelea kuishi na virusi hivi kama yalivyo magonjwa mengine yanayosababishwa na virusi kama vile surua e, na a, virusi vya HIV. Nimezungumza na Daktari Timothy Sadera juu ya kile ambacho anakiona baada ya mataifa mbalimbali kuanza kufungua shughuli zake za kawaida za kiuchumi. Nini hasa ambacho kinachochea haya, Daktari Sadera? A, makweli jambo hili limekuwa ni la kutishia sana hasa tukiangalia kuhusu uchumi wa nchi. Kwa hivyo wakati mwingi viongozi uh, wametazamia na kuona ya kwamba hawataweza kustahimili kuweka watu nyumbani, na pia wanaangalia kiagiza uchumi ni kipi. Kwa hivyo, Marekani kwa mfano, wamefungua majimbo mengi yamefungua uh, kazi zao na watu wameanza kurejea maisha ya kawaida. Kama vile Jumapili iliyopita watu wengi walianza kukusanyika kanisani, misikitini na kwingineko ambapo watu wamekuwa wakipatikana. Lakini na pia ukiangalia kwa mfano Ujerumani kule Italiani na pia Singapore ijapokuwa na pia China walifungua. Kwa hivyo ni kuonekana ya kwamba ijapokuwa virusi vinazidi kupanda, watu wanazidi kufa na idadi inazidi kuongezeka, lakini sasa viongozi wa dunia wanaangalia, wanasema uchumi wa nchi unaangamia, pia watu wanateseka, kuna kilio cha njaa. Lakini shida iliyopo sasa ni kwamba kwa mfano kichukue nchi ya Marekani, kwamba watu zaidi ya milioni mia, milioni moja na nusu karibu sasa waelekea milioni mbili kuwa wana virusi hivi, wamepatikana na ugonjwa huu. Lakini sasa uh, ukiangalia waliokufa ni zaidi ya elfu mia moja. Kwa hivyo unaona, japokuwa jambo hili linazidi kupanda, lakini pia wanaangalia uchumi. Viwanda vingi vimefungwa, watu wamepoteza kazi, jamii zinaangamia, hawana chakula cha kutosha. Kwa hivyo mambo haya yote yanachangia kuelekea kufunguliwa, haswa pia katika nchi zetu za Kiafrika. Kile ambacho uh, unakiona labda, maanake, mmoja kati ya maafisa waandamizi kabisa wa shirika la afya ulimwenguni uh, WHO wiki mbili zilizopita alinukuliwa akisema kwamba kuna haja ya kuanza kuangalia virusi vya korona kama virusi vingine kwa sababu Uh, ni ngumu kuwa bashiri lini hasa vitaondoka kabisa. Je, uh, wimbi hili la serikali mbalimbali au mataifa mbalimbali eh, Marekani, Ulaya, Afrika kuanza kufungua uh, kuwa na shughuli za kawaida ni labda kuitikia huu mwito wa WHO, makweli wengine lazima wafuate mwito huu wa WHO manake hamna hamna jambo la kuthibitisha ya kwamba baada ya mwaka huu ama pengine miezi mitatu watakuwa wamepata chanjo. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo ni janga ambalo linaonekana litachukua muda, na haswa haswa kuweza kupata chanjo ya kudhibiti ugonjwa. Aa, itakuwa ni kitu ambacho watafiti wangali wana, wanajaribu kupata, lakini kwa upande mwingine, wakati ambapo WHO inatoa maoni hayo, CDC pia imetoa mwelekeo, lakini kinachoonekana ni kiunga uchumi Manake uchumi wa nchi unapoangamia, basi watu watateseka, na wengine wanaangalia waona ya kwamba je, wamepoteza mamilioni kiasi gani? Serikali itaweza kudhibiti kuendelea kuwaistahi kwa watu wake, ama wataendelea pia kuwatesa watu? Wataendelea kuteseka, maandamano yaongezeke, vita vingine vya wizi na unyang'anyi vitaongezeka pia. Kwa hivyo uh, WHO inafanya vizuri lakini bado kuna vitisho hivyo, kile ambacho uh, kinaonekana hivi sasa. Maanake hapo awali kuna baadhi ya mataifa ambayo yalikuwa yakifanya hivi na yalipata eh, ukosolewaji mkubwa. Mojawapo ni taifa la Tanzania ambalo lenyewe liliendeleza kufuata mfumo huu kwamba maisha yaendelee, ili lakini watu wachukue tahadhari Je, yeah, kile ambacho kinaonekana ama unaweza kukieleza, kuna hali fulani kwamba labda mataifa, baadhi ya mataifa yalikosea kuchukua aa, moja kwa moja mfumo labda wa kuwafungia watu bila kufanya tathmini halisi ya ugonjwa wenyewe? Makweli mataifa hayakukosea japokuwa ugonjwa wenyewe umeingia katika nchi fulani. Kwa mfano tuko nchi ya Brazil. Nchi ya Brazil haikuwa na watu wengi sana waliokuwa na ugonjwa huu pale mwanzoni, wakati tulipokuwa tunazungumzia kuhusu Italia, Italia tulipokuwa tunazungumzia kuhusu Spain na Marekani, ugonjwa ule ulianza tu kusambaa polepole polepole pole. Kwa hivyo nchi zetu za like kiafrika tuseme ya kwamba Mungu ametujalia tumebahatika ya kwamba ugonjwa ule haukufurika ama hujafurika zaidi, haujaambukizwa zaidi kwa watu wengi kule Afrika, maanake janga hili likiingia linaweza kuwa gumu. Kwa hivyo tunaweza kushukuru, lakini kwa mkono mwingine tuangalie ni kwamba, jinsi ambavyo hapa Marekani ugonjwa umesambaa, kama ungesambaa hivyo Afrika, ni kwamba hawangekuwa wanaweza, wana uwezo wa kudumu, kudumu na kuhudumia waliougua. Kwa hivyo nchi kwa mfano Tanzania Uh, kwa kufungua mipaka yake kuendelea kuendeleza na shughuli zote za kila za kawaida, jambo lililopo ni kwamba ikikisiwa ni watu wangapi wamepata, utaweza kushangaa kuona ya kwamba pengine watakuwa ni wengi zaidi, lakini watu wakiweza kujikinga na pia kuangalia usafi, kuzingatia masharti ya CDC kukiweka kimo, na fikiri ya kwamba nchi zitaweza kupunguza kusambaa kwa ugonjwa huu. Kwa hivi sasa unachoweza kusema ni kwamba vilevile unadhani, aa, hofu vilevile vile ama tathmini pia imeshafanyika kuona kwamba kuna maisha yanaweza yakafanyika, wakati huo huo shughuli zikawa zinaendelea kama kawaida, lakini aa, yale masuala ambayo wataalamu wanaelekeza ya watu kujikinga yakaendelea na kupambana na ugonjwa huu wakati shughuli za kawaida zinaendelea. Kweli hofu zipo, na ni kweli kuna mambo ambayo yanaweza kuendelea kawaida, lakini jambo lililopo ni kwamba kama hujamuona mtu ambaye ameugua, kama hujamuona mtu ambaye amekufa, kama hujasikia jirani yako, kwa mfano mahali mimi ninapoishi hapa, najua watu zaidi ya thelathini, wengine ni wa kutoka Afrika, ambao hata wamekuwa kwenye vyumba vya watu mahututi. Kwa hivyo kuna watu kama hawajaona mambo kama haya, wanadhani ya kwamba hizi ni hadithi za abunuasi zinazozungumziwa hapa ama ni vitisho tu. Lakini japo, jambo hilo lipo lijapochemka mahali pale laweza kuwa ni uh, ni bugudha kubwa sana lakini kwa sasa uh, uchumi waweza kuwa watu wanaweza kuendelea na maisha yao ya kawaida wakiwa waangalifu wa na pia wafuate. Lakini kilichopo ni kwamba tuombea kwamba jambo hili lisienee, haswa kwa sababu ukiangalia nchi zetu za Kiafrika hatuna matibabu ya kutosha, pengine hospitali hazina huduma kama vipumulia vya kutosha, wengine madaktari pia, unaona unaugua kwa wingi, na utaona kwamba ikiwa wauguzi, madaktari wote wataambukizwa virusi hivyo, basi hapata kuwa na watu wa kuwahudumia. Hilo ndilo jambo ambalo nina dharura sana kuangalia, na kile ambacho kinaonekana tahadhari yake ni nini, nini maanake? Kuna wataalam mbalimbali nao wametahadharisha kwamba endapo ulimwengu utarejea katika hali ya kawaida Uh, kuna uwezekano mkubwa sana wa wimbi lingine la virusi hivi likatokea. Nini ambacho unakiona kinakuja? Ama kweli tukiangalia hivyo, naona ya kwamba tahadhari iliyo muhimu ni kwamba tuweze kuzuia. Maana yake tusipozuia ugonjwa huu ikiingia, ama ugonjwa huu ukiingia katika mabara mengine, vifo vitakuwa ni vingi na pia gharama itakuwa ni kubwa, kwa hivyo tutapoteza watu wengi, na hapo ndipo tahadhari iliyopo ya kwamba maanake sasa ugonjwa huu haubagui. Umethibitika ya kwamba sio vijana tu, si wazee ndio wazee waze, wengi wanaathirika kwa ajili ya afya na upungufu wa kinga mwilini, lakini tahadhari iliyopo ni kwamba pia vijana, pia watoto shuleni, manake mtoto mmoja akiwa mgonjwa anaweza kuambukiza wote. Ikiwa unasafiri mahali ambapo mmekaa kwenye gari la usafiri, kwenye basi, mtu mmoja akakohoa, wengine wote wanaweza kuambukizwa. Kwa, kwa hivyo tahadhari ni kwamba tujikinge wewe mwenyewe ukiambiwa valia barakoa valia barakoa, usingoje kusukumiliwa ama utorokea askari ya kwamba nikionekana nitashikwa, ah -ah. Chukua jukumu, kila mmoja aweze kudumisha afya ah, na pia kufuata sheria. Asante sana Daktari Sadera kwa kutueleza haya, na hapa ndo tunakamilisha mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.