kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc jambo popote ulipo asubuhi ya leo nayekukaribisha jina langu harrison kamau na msikilizaji harrison kamau hayuko peke yake tunaandamana naye jina la langu ni bmj mridhi na kukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 28 mwezi Mei mwaka wa 2020 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja pia na kupitia tovuti yetu kwa wasikilizaji wetu kote duniani, www voaswahili.com. Andamana nasi hadi mwisho. kwenye matangazo yetu hivi leo, mabadiliko yafanyika katika bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya naibu spika anayetoka kwenye chama cha rais Felix Chisekedi kuondolewa na wabunge, swala ambalo limezua maoni tofauti miongoni mwa viongozi na wachanganuzi wa maswala ya kisiasa. Je, baadhi ya wabunge wanasema nini kilipelekea hatua hiyo? Njamarke Kabundi walimtosha kwa kwa sababu sababu alikuwa anafaa vitu. Haulize wengine, haulize konsei, kwa sababu unaona kama mko onesha kama wewe ndiye wewe, una nguvu kushinda wengine, haiko mzuri. Na kwenye habari nyingine, Umoja wa Mataifa wasema kwamba kundi lililoathiriwa zaidi na janga la korona ulimwenguni katika kupoteza nafasi za ajira ni vijana na kwamba tatizo hilo huenda likadumu kwa muda mrefu hata zaidi, hata baada ya janga hilo kumalizika. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zitakazosomwa na mwenzangu hapa BMJ Boridi. Moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba idadi ya vifo kutokana na ugonjwa wa korona hapa Marekani hatimaye imefikia laki moja, hali ambayo inapelekea wasiwasi kwamba huenda watu wengi zaidi wakafa kutokana na ugonjwa huo, tofauti na ilivyotabiriwa awali, kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na kituo cha chuo kikuu cha Johns Hopkins cha hapa Marekani. Hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, Marekani ilikuwa imepoteza takriban watu laki moja na arobaini na saba. Haya yanajiri huku majimbo mengi yakiendelea na mipango ya kufungua shughuli za kawaida licha ya onyo kutoka kwa taasisi na mashirika mbalimbali kwamba iwapo ufunguzi kama huo hautafanywa kwa uangalifu mkubwa, basi idadi ya maambukizi na ile ya vifo huenda ikapanda kwa kasi. Marekani ina visa mia tatu sabini na moja elfu vya maambukizi huku duniani kote takriban watu milioni moja na laki saba wakiwa wameambukizwa virusi hivyo hatari. Waziri wa afya wa Kenya jana alikiri kwamba wizara hiyo ina maafisa wahalifu ambao wanashutumiwa kuhusika kwa vitendo vya ufisadi, huku nchi hiyo ikikabiliwa na janga la korona. Mutahi Kagwe alisema hayo baada ya ripoti kuibuka kwamba maafisa kwenye wizara hiyo walitumia hila kupata vifaa vya kujikinga kutokana na maambukizi ya korona vya thamani ya mamilioni ya pesa kinyume cha sheria. Waziri huyo alisema suala hilo linachunguzwa na idara ya upelelezi. Alieleza hayo katika siku ambayo Kenya iliripoti visa vingi zaidi vya maambukizi ya korona kuliko siku nyingine yoyote tangu kisa cha kwanza kuripotiwa mapema mwaka huu. Watu 123 walithibitishwa kuwa na virusi hivyo na kuifanya idadi ya maambukizi kufikia 1471. Haya yamejiri siku chache tu baada ya rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kuashiria kwamba serikali ina mipango ya kulegeza masharti makali yaliyowekwa katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa virusi hivyo. Mwendesha mashtaka mmoja nchini Burkina Faso jana Jumatano alisema kwamba uchunguzi wa awali haukubaini ni nini kilipelekea vifo vya watu kumi na wawili ambao walikuwa kwenye rumande ya polisi saa chache baada ya kukamatwa. Afisi ya mwendesha mashtaka ilianza uchunguzi tarehe kumi na nne mwezi huu baada ya watu hao kumi na wawili kati ya ishirini na tano waliokuwa wamekamatwa kwa tuhuma za kuhusika kwa uhalifu wa kigaidi e kupoteza maisha yao katika mazingira tatanishi. Jana mwendesha mashtaka Judiko Kadeba aliwaambia waandishi wa habari kwamba uchunguzi zaidi unahitajika kufanywa na maafisa wa jeshi la nchi hiyo, lakini shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limepinga vikali kauli hiyo na kusema kwamba kuna njama za kuficha ukweli. Mkurugenzi wa shirika hilo anayesimamia eneo la Sahel Corin Dufka alisema kwamba kuna haja ya dharura ya kufanya uchunguzi huru, ikiwa ni pamoja na kuwahusisha maafisa wa taasisi za kimataifa ili ukweli ubainike. Na Umoja wa Mataifa umesema jana Jumatano kwamba mauaji, ubakaji pamoja na maovu mengine yanayotekelezwa na wapiganaji, wengi wao wakiwa kutoka kabila la Walendu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo huenda yakachukuliwa kama uhalifu wa kibinadamu na ule wa kivita. Mwenzangu Harrison Kamau anasimulia zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, katika kipindi cha wiki sita kufikia Aprili mwaka huu, takriban watu 299 waliuawa, 151 kujeruhiwa, huku 38 wakibakwa, wengi wao wakiwa wanawake na watoto kulingana na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, UNHJHRO, maovu hayo yanadaiwa kutekelezwa na wapiganaji kutoka kundi la waasi la Kodeco ambao wengi ni kutoka kabila la Lendu. Jimbo la Ituri lenye utajiri mkubwa wa madini na lililoko kaskazini mashariki mwa DRC ndilo lililoshuhudia mapigano mabaya zaidi kati ya mwaka 1999 na 2007 baada ya mgogoro kati ya waasi kugeuka na kuwa vita vya kikabila kati ya jamii ya Wahema na Walendu. Baada ya hali ya utulivu kushuhudiwa kwa miaka kadhaa, mapigano makali yalizuka tena mwaka 2017. Mapigano yanayoshuhudiwa sasa yanasemekana kulenga makabila mengine pia, suala ambalo UNHJHRO linaonya huenda likaongeza ukosefu wa usalama nchini humo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba wafungwa wasiopungua watatu ambao walikuwa maafisa wa ngazi ya juu katika serikali ya aliyekuwa kiongozi wa Sudan Omar al Bashir wameambukizwa virusi vya korona. Hayo ni kwa mujibu wa afisi ya mwendesha mashtaka mkuu nchini humo. Nchi hiyo ambayo imeripoti vifo 184 vilivyotokana na korona na jumla ya visa 4146 vya maambukizi ya ugonjwa huo, iliwaachilia wafungwa wapatao elfu nne mwezi Machi kama tahadhari katika juhudi za kukabiliana na kusambaa kwa ugonjwa huo. Hata hivyo, kwa sababu ya hisia za kisiasa, wale waliofungwa jela pamoja na Bashir wameendelea kusalia huko waliopatikana na virusi hivyo ni pamoja na wandani wa Bashir, Ahmed Harun na Abdel Rahim Muhammed Hussein, wote wakiwa wanatakikana na mahakama ya kimataifa inayosikiliza kesi za uhalifu wa jinai, ICC, kwa tuhuma za kutekeleza mauaji ya raia na ukandamizaji, e katika eneo la Dafuu. Na serikali ya Pakistan imesema kwamba maafisa kumi na mmoja wakiwa ni kutoka nchini humo na kutoka nchini Ufaransa wameanza uchunguzi kubaini kilichosababisha ajali ya ndege iliyotokea wiki jana na kusababisha vifo vya watu 97. Maafisa wa Ufaransa wanaungana na, na Pakistan kwa uchunguzi huo kwa sababu ndege iliyohusika katika ajali hiyo iliundiwa Ufaransa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Ndege hiyo, muundo wa Airbus A tatu saba sufuri ambayo inamilikiwa na shirika la ndege la Pakistan pia ilianguka karibu na uwanja wa ndege wa Karachi muda mfupi kabla ya kutua ikitokea mjini Lahore. Awali wachunguzi walisema walishuku kwamba ajali hiyo ilisababishwa na hitilafu kwenye injini yake. Reuters imemnukuu mtu mmoja aliye na ufahamu wa karibu na uchunguzi huo akisema kwamba wachunguzi watafanyia injini za ndege hiyo ukaguzi wa kina ili kubaini kilichosababisha ajali hiyo. Ni abiria wawili tu walionusurika baada ya mkasa huo <mulia> na popote unapotutegea tegea msikilizaji ni matumaini yetu kwamba unaendelea kufurahia na kujifunza mengi kutokana na, na matangazo yetu haya ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni kutoka huko tanzania ambapo siku moja tu baada ya serikali ya nchi hiyo kumwita balozi wa marekani kujieleza kuhusu kauli ambazo ubalozi huo umekuwa ukitoa hususan kuhusiana na hali ya ugonjwa wa korona nchini. Kiongozi mkuu wa chama cha upinzani katika taifa hilo ACT Wazalendo, Zito Kabwe, amepinga taarifa za serikali ya nchi hiyo kwamba maambukizi ya virusi vya korona na wagonjwa wa covid 19 wamepungua. Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Akiongea na wanahabari wa mashirika ya kimataifa kwa njia ya mtandao, Kabwe amesema kwamba kwa utafiti waliofanya kwa njia mbalimbali mbali. Takwimu walizopata zinaonyesha jiji la Dar es Salaam lina idadi kubwa sana ya maambukizi pamoja na vifo vingi, licha ya kwamba takwimu hizo hazijadhibitishwa rasmi. Kabwe amepinga taarifa ambazo zimetolewa na serikali ya Tanzania kwamba kwa sasa wagonjwa wa covid-19 wamepungua sana katika vituo mbalimbali vya afya vya serikali na binafsi vilivyotengwa kuwahudumia watu walioambukizwa virusi vya korona. Vilevile amesema kwamba wamepata taarifa kuwa serikali ya Tanzania imeendelea kupima korona licha ya kutotoa takwimu za mwenendo wa virusi kwa zaidi ya wiki tatu, ambapo kwa sasa msisitizo zaidi wa upimaji umeelekezwa kwa madereva wa malori, ikiwa ni utekelezaji wa makubaliano baina ya Kenya, Tanzania na mataifa ya Rwanda pamoja na mengine ya kieneo. Akizungumzia kuhusu hali ya uchumi Kabwe amesema kwa mujibu wa vyanzo vya ACT Wazalendo, mapato yanayokusanywa na serikali yameshuka sana na ipo hatari ya wafanyakazi wa serikali kushindwa kulipwa mishahara yao. Amesema malipo ya kampuni ya madini ya Barik yametolewa kunusuru hali hiyo mbaya ya ufinyu wa mapato kutokana na janga la corona madai hayo ya kiongozi mkuu wa ACT wa zalendo yametolewa wakati ambapo ya chama cha madaktari Tanzania MAT ya yamamat kwa kushirikiana na wataalam na viongozi mbalimbali katika vituo vya kutolea huduma kufanya tathmini juu ya mwenendo wa ugonjwa wa covid 19 na kubaini kupungua kwa kiasi kikubwa kwa idadi ya wagonjwa wa covid 19 katika vituo mbalimbali mbali vya afya nchini. Akitoa tathmini hiyo jijini Dar es Salaam Jumatano, rais wa chama cha madaktari Dr. Elisha Osati amesema mwezi wa nne mwaka huu wagonjwa walio na mahitaji ya huduma kama ya hewa ya oksijeni, kwa sampuli zilizokuwa zikipelekwa maabara takriban asilimia 90 walikuwa na maambukizi ya COVID-19, lakini kwa sasa ni chini ya asilimia kumi. Hata hivyo amekiri kwamba wakati ugonjwa wa COVID-19 ulipotangazwa kwa mara ya kwanza kulikuwepo na changamoto kubwa ya utoaji huduma kutoka kwa wataalam wa afya, huku baadhi ya wa wataalam hao pia wakiambukizwa virusi vya korona. Serikali ya Tanzania haijatoa takwimu kwa muda wa zaidi ya wiki tatu, huku maambukizo yaliyoandikishwa yakiwa 509 na, na vifo vikiwa ni 16. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kuwakumbusha tu ni kuwa matangazo haya yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio nchini Kenya 107.5 Nairobi, 107.8 Mombasa, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa, Kaya FM huko Mombasa, Milimani Radio 106 Dar es Salaam, ABM 91.2 FM Dodoma, Tanzania na vilevile raga. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba matumaini ya wawekezaji kuhusu kufufuka tena kwa uchumi wa Marekani yaliendelea kujidhihirisha jana Jumatano kwa kuimarika kwa shughuli kwenye soko la hisa mjini New York shughuli kwenye soko la Dow Jones ziliongezeka kwa pointi 333, sawa na asilimia 2. Ilikuwa ni mara ya kwanza tangu mwezi Machi mwaka huu ambapo athari zilizohusiana na maambukizi ya korona zilianza kujidhihirisha kwenye soko hilo. SNP 500 na Nasdaq kila moja ikiripoti ongezeko la asilimia 1. Hisa za mabengi ndizo zilizoongoza hapo jana ambayo ni ishara nzuri kwamba wawekezaji wameanza kupata imani e, kwa mara nyingine tena na mfumo wa soko la hisa na kufufuka kwa shughuli za biashara kwa jumla. Hata hivyo, bei za hisa za makampuni ambayo yamekuwa yakipata faida wakati shughuli za biashara zilikuwa zimesitishwa kabisa, kama vile Amazon na Zoom, zilishuka. Masoko makubwa ya Ulaya kama vile London na Frankfurt pia yalishuhudia ongezeko la bei za hisa. Hata hivyo, masoko ya Asia kwa ujumla hayakuimarika sana, hususan kutokana na kile wachambuzi wanasema ni wasiwasi wasi kuhusu mapendekezo ya sheria mpya ya China kuhusiana na utawala wa Hong Kong ambayo imeibua utata. Soko la Nikkei la Japan lilipanda kwa asilimia moja. Na uzinduzi wa chombo cha anga za juu kinachomilikiwa na kampuni ya SpaceX uliokuwa unasubiriwa kwa hamu na baadhi ya Wamarekani jana Jumatano uliahirishwa ghafla kutokana na hali mbaya ya hewa. SpaceX, kampuni ya kibinafsi inayomilikiwa na mfanyabiashara bilionea uh, Elon Musk, ilikuwa imetoa chombo chake cha rocket kwa mamlaka ya Marekani ya kuratibu safari na shughuli za anga za juu, NASA, ili kusafiri hadi kwenye kituo cha kimataifa cha anga za juu kikiwa kimewabeba manahodha wawili wa, wa, wa Marekani ambao ni wataalam wa safari za anga za juu. Hii ingekuwa mara ya kwanza kwa chombo kama hicho kurushwa kutoka kituo cha kurushia roketi hapa Marekani kwa kipindi cha miaka tisa mipango ya uzinduzi huo ilisitishwa takriban dakika 17 kabla ya roketi hiyo kuruka kutoka kituo cha Kennedy Space Center, jimbo la Florida. Maafisa wa NASA wamesema jaribio lingine la kurusha chombo hicho litafanyika siku ya Jumamosi wiki hii. Awali, roketi nyingi ambazo zimekuwa zikisafirishwa hadi kwenye kituo cha kimataifa cha anga za juu zikiwa ni pamoja na zile za Marekani zimekuwa zikiondoka kutoka vituo vya Urusi. Rais Donald Trump alikuwa mmoja wa maafisa wa ngazi ya juu wa serikali waliohudhuria uzinduzi huo ulioahirishwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunaelezwa kwamba naibu spika wa bunge John Mark Kabundi, kutoka chama cha UDPS anakotoka Rais Felix Chisekedi, ameondolewa kwenye wadhifa wake kutokana na madai ya kuwa na mwenendo mbaya dhidi ya wabunge wenzie. Austel Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Jean-Marc Kabundi, spika wa bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ametumuliwa kwenye uongozi wake mjini Kinjasa kutokana na mwenendo mbaya na msimamo usioeleweka kwa wenjie, akisema Kizerbo Watevwa, mbunge wa Beni akiwa katika bunge la Kinshasa, kumwondoa Jean Marc kabun haitaleta tatizo kwa sababu uh, ni kiti ambacho kinakuwa kwa hii ambayo tunaita regroupement ya Kash, na wataweza kuteua mtu mwingine ambaye ataweza kuwa hapo, ni kusema ni uh, makamu uh, spika wa, wa bunge ndio ameondoshwa na sio kusema tu ni yeye anakuwa na ujuzi kuliko wengine wote, lakini watatafuta mtu mwingine ambaye anaweza zile kuheshimia wabunge wenzake kama sisi, ili tuweze kufuatana vizuri naye. Mgombe wa Claude, mbunge kutoka Uvira, Kivu Kusini, asema katika hatua hiyo kuna masuala ya kisiasa. Uh, unajua katika mambo yote hakuwezi kosa siasa haku, ku, kuleta eh, bwana Kabundi kuweza kuondoshwa kwenye kwenye ofisi ya bunge la kitaifa. Ifahamike kwamba Jean-Marc Kabund ni mmoja wa viongozi wa chama cha UDPS chake Felix Chisekedi, raisi, raisi wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa Goma ambako nimezungumuza naye Jedo Sepengwa kutoka chama cha UDPS chake Felix Chisekedi: ni vitu vilikuwa vimepangiwa tokea zamani, ni mtu alikuwa hawaruhusu uhuru kufanya vitu ambavyo walipenda wavifanye tokea mbele. Vilevile nimezungumza naye Inosa Mirimo Kambale kutoka chama cha PPRD chake Rais Mustafu Joseph Kabila. Mjamarke Kabundi walimutosha kwa sababu alikuwa nafaa vitu haulize, wengine hawaulize konsei, kwa sababu unaona kama muko mkoalisio, ukaanza onyesha kama wewe ndiye wewe, una nguvu kushinda wengine, haiko mzuri. Wachambuzi wa siasa wasemaje? Kuhusiana na hatua hiyo, huyu hapa Laura Mugira Neza. Ni kwamba Jean-Marc Kabund alikuwa mtu mwenye hasemi vizuri, ni kusema alikuwa anasema vibaya mbele ya watu, hajue kusifasilia mbele ya watu wengine, wakisema kwamba huenda chama cha UDPS kikaangukia katika mtego wa siasa mbele yake bila kufahamu. wakati huohuo huo, Gavana wa Kivu Kaskazini hapa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aomba wananchi kuunga mkono juhudi za serikali kupambana na korona kwa sababu visa vimeendelea kuongezeka katika mkoa wake. Tunaomba Mungu, eh, asaidie roho za watu ya North Kivu waweze kuheshimia hiyo mipango ambayo tunaweka surtout ya kujiproteje ili population yetu yote iweze kupata sekurite juu ya hii magonjwa ambayo tu, tunayo ya e Covid kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kukiwa visa zaidi ya elfu mbili na mia tano Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kumbuka yote yanapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Rais wa Iran Hassan Rouhani amelaani kile alichokiita vita vya kisaikolojia na ugaidi wa kiuchumi na afya vinavyoendeshwa na Washington dhidi ya Teheran wakati wakikao, wa kikao cha kuhapishwa wabunge wapya kufuatia uchaguzi wa mwezi Februari uliowapatia ushindi mkubwa wa onsrvativ. Rohani pia amewasihi bunge kushirikiana na serikali yake, akiongeza kuwa inabidi kila mbunge kuweka maslahi ya wananchi mbele, usalama wa taifa pamoja na utambulisho wa kitaifa kwenye Rais Rohani alitoa wito huo wakati wabunge wengi ni wakihafidhina wenye msimamo mkali wanaompinga kwa takriban masuala yote kutoka namna anavyoendesha uchumi uliokumbwa na vikwazo pamoja na mapambano ya janga la virusi vya korona hadi namna anavyoshughulikia mahusiano na Marekani. Bunge ambalo linapanga jinsi mjadala unavyoendelea Iran lilikuwa limefungwa kwa wiki sita hadi Aprili saba kama sehemu ya masharti yanayolenga kuzuia kusambaa kwa COVID 19. Iran ndiyo nchi iliyoathirika zaidi na janga hili la virusi vya korona kwa kanda ya mashariki ya kati. Wizara ya afya nchini humo ilisema maambukizo ya virusi hivyo yamesababisha vifo vingine 56 katika muda wa saa 24 zilizopita na kufikisha jumla ya vifo 17564 kukiwa na wagonjwa 141591 Ruhani anasema: Kuhusiana na mapambano dhidi ya virusi hivi hatari, Iran hii leo inasimamia miongoni mwa nchi ambazo zimefanikiwa kukabiliana na janga hili. Moja ya sababu hizi ni kwamba serikali inaimarisha huduma ya afya na matibabu katika nchi yetu. Iran ilifanya uchaguzi wa wabunge Februari ishirini na mmoja na inatarajiwa kufanya uchaguzi wa urais ndani ya muda wa miezi kumi na miwili. Bunge la kumi na mmoja tangu mapinduzi ya Kiislamu mwaka elfu moja mia tisa na sabini lilifunguliwa jana Jumatano, wakati uchumi wa nchi taratibu unarejea kwenye hali ya kawaida kufuatia matatizo ya afya. Ruhani ambaye yupo katika mwaka wake wa mwisho wa muhula wake wa pili na wa mwisho alilaani kampeni za Washington dhidi ya Teheran, wa agar hamaye fekrha baray manofee mili baray amniyat mili baray masoleh milli "Kuhusiana na mapambano dhidi ya vita vya kiuchumi na ugaidi wa Marekani na hivi karibuni ugaidi wa afya, tunaweza kusimama pamoja bega kwa bega dhidi ya vikwazo vyao na vitisho vyao na kuwashinda. Kwa hilo, Rais huyo mwenye msimamo wa wastani alitetea utendaji kazi wa serikali yake ambao unakabiliwa na ukosoaji kutoka kwa wapinzani wake wa conservative wenye msimamo wa wastani na wa conservative wenye msimamo mkali ambao hivi sasa wanaunda bunge lenye wawakilishi wengi. Fereshte Sadegh mwandishi wa masuala ya kisiasa mjini Teheran anaelezea wasiwasi wasi iwapo bunge jipya litashirikiana naye. Alitwit kwa lugha ya Kiingereza Akisema Ruhani kwa mara nyingine amenyoosha mkono wa amani kwa bunge jipya, akisema hataki mvutano, lakini anatarajia urafiki. Aliendelea kuandika kwa kwamba anafahamu wapinzani hawa hawawezi kudhibitiwa kama vile Ali Larijani, spika anayemaliza muda wake, alifanya hivyo kwa ajili ya kumsaidia Ruhani mnamo miaka saba iliyopita. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Shukran sana mkamiti kibayasi kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington, na kila tunapokuletea matangazo haya, wakati unakimbia kweli kweli, lakini si hoja. Tumebakisha ripoti moja na ni kuhusu ILO. Shirika la ajira duniani linasema kwamba vijana kote duniani ndio waliopoteza nafasi za kazi zaidi kuliko makundi mengine yote kutokana na janga la virusi vya korona, hususan kuanzia umri wa miaka kumi na mitano hadi ishirini na minne Mwandishi wa VOA Lisa Schlein akiwa Jeneva, Uswizi, ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Harrison Kamau. ILO linasema kuwa kufikia mwishoni mwa mwaka uliopita asilimia kumi na tatu nukta sita ya vijana kote ulimwenguni ambao ni sawa na milioni 267 hawakuwa na ajira wala kuwa kwenye mafunzo ya aina yoyote idadi hiyo ikiwa ni kubwa kuliko iliyoshuhudiwa mwaka wa elfu mbili na nane wakati wa mfumuko wa uchumi ulimwenguni. Mkurugenzi mkuu wa ILO Guy Ryder anasema na kuwa hali inayoshuhudiwa sasa tangu kuzuka kwa janga la korona ni baya hata zaidi. Suala ambalo tumegundua work, wakati tukichukua takwimu ni kwamba zaidi ya kijana mmoja kati ya kila sita waliokuwa na ajira kabla ya janga hilo sasa hawana kazi. Hata kwa wale waliobaki kwenye ajira, muda wao wa kufanya kazi umepunguka kwa asilimia 23. ILO linasema kuwa miongoni mwa vijana hao idadi kubwa ya walioathiriwa ni wanawake. Ripoti inaongeza kusema kuwa janga hilo limeathiri vyuo na taasisi za kutoa mafunzo, suala ambalo litapelekea wengi wa vijana kukosa ajira kabisa kutokana na ukosefu wa elimu au pengine kupata ajira zenye kipato cha chini. Raida anasema kuwa kuna hatari ya kizazi cha sasa kusahaulika kabisa kwenye sekta ya ajira. Anaonya kuwa vijana wengi huenda wakaachwa nyuma kwenye ajira hata baada ya janga kumalizika. Raida anasema kuwa zaidi ya nusu ya vijana kote ulimwenguni wako kwenye hatari ya kupatwa na msongo wa mawazo. Anasema athari za janga lenyewe pamoja na kupoteza nafasi za ajira huenda zikaongeza idadi ya watu wenye matatizo ya kiakili. Ilo linatoa wito wa hatua za dharura kuchukuliwa kwenye sera zinazolenga kusaidia vijana. Shirika hilo linasema kuwa ni sharti serikali ziwasaidie vijana kwa kutoa mafunzo pamoja na kubudi nafasi za ajira. Raida anaonya kuwa kutenga vijana kutokana na kwamba hawana ujuzi kutasababisha hali kuwa ngumu katika kufufua uchumi baada ya janga la COVID-19 kuondoka <mulia> Kabla ya kutamatisha Kumekucha Afrika hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. <mulia> Idadi ya vifo kutokana na ugonjwa wa korona hapa Marekani hatimaye imefikia laki moja, hali ambayo inapelekea wasiwasi kwamba huenda watu wengi zaidi wakafa kutokana na ugonjwa huo tofauti na ilivyotabiriwa awali. Waziri wa afya wa Kenya jana alikiri kwamba wizara hiyo ina maafisa wahalifu ambao wanashutumiwa kuhusika kwa vitendo vya ufisadi, huku nchi hiyo ikikabiliwa na janga la korona. Mutahi Kagwe alisema hayo baada ya ripoti kuibuka kwamba maafisa kwenye wizara hiyo walitumia hila kupata vifaa vya kujikinga eh, kutokana na maambukizi ya korona vya dhamani ya mamilioni ya pesa kinyume cha sheria. Mwendesha mashtaka mmoja nchini Burkina Faso jana Jumatano alisema kwamba uchunguzi wa awali haukubaini ni nini kilipelekea vifo vya watu kumi na wawili ambao walikuwa kwenye rumande ya polisi saa chache baada ya kukamatwa. Afisi ya mwendesha mashtaka ilianza uchunguzi tarehe 14 mwezi huu baada ya watu hao kumi na wawili kati ya 25 waliokuwa wamekamatwa kwa tuhuma za kuhusika kwa uhalifu wa kigaidi kupoteza maisha yao katika mazingira tatanishi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika ya idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, produsa CD Chubahiro, jina langu Harrison Kamau ikikutakia siku njema popote ulipo.