kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ujambo popote ulipo asubuhi ya leo na ninakukaribisha hapa. Jina langu ni Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Mridhi, tunakukaribisha kwa matangazo yetu hii leo alfajiri, ikiwa ni siku ya Ijumaa tarehe 29 mwezi wa Mei mwaka wa 2020 kama kawaida, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu na kote ulimwenguni kupitia tovuti yetu www.voswahili.com. Andamana nasi hadi mwisho, msikilizaji, kwenye matangazo yetu hivi leo, mawaziri wa afya pamoja na mambo ya ndani wa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wafanya kikao cha siku nzima kushauriana kuhusu kukabiliana na janga la virusi vya korona hasa kwenye mipaka yao. Nini baadhi ya yaliyozungumziwa? tatizo wa dereva ni kutoka nchi zote za East Africa uh, lakini ni kusema kama tunafanya vyote uh, tunapasha fanya juu Uh, tufanye surveillance epidemiologique mu bale ba drivers, na bato bengine vile tuko nafanya mu population yote ya mapei ya nchi za East Africa na katika viowe mitaani. Hivi leo tutasafiri hadi pwani ya Kenya tupate kujua ni vipi ambavyo wa Kenya wamepokea tangazo lililofanywa na rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kwamba huenda shughuli za kawaida zikarejeshwa baada ya kusitishwa kwa muda kufuatia janga la COVID-19. Kama taifa, kama wananchi Kweli ni kwamba mwaka mzima umeharibika na itabidi tu tuvumilie tu katika hali ambazo zitakuwa, lakini naona ni wazo zuri watu wakirudi katika shughuli za kawaida, maanake hatuwezi tukavumilia tena kukaa ndani. Hivi hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zinazosomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. Kiongozi wa upinzani nchini Burundi, Agaton Wasa, jana Alhamisi, aliwasilisha kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika wiki iliyopita. Katika hoja yake aliyoiwasilisha kwa mahakama ya kikatiba mjini Bujumbura, Wasa anasema ana ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba zoezi hilo liligubikwa na dosari mbalimbali mbali. Punde tu baada ya kuwasilisha malalamishi yake mahakamani, Wasa aliwaambia waandishi wa habari kwamba kulikuwa na udanganyifu wa wazi katika wilaya na mikoa yote nchini humo. Tume ya uchaguzi ya Burundi ilitangaza Jumatatu wiki hii kwamba jenerali mstaafu Evariste Ndayishimiye ambaye aligombea uraisi kwa tikiti ya chama kinachotawala CNDD FDD aliibuka mshindi wa uchaguzi huo Jumaatano wiki iliyopita akiwa na asilimia 69 ya kura zote zilizopigwa, tume hiyo ilisema. Wasa, kiongozi wa chama cha upinzani cha CNL, alipata asilimia 24 tu ya kura hizo. Chama cha CNDD FDD kinashikilia kwamba uchaguzi huo ulikuwa huru na wa haki. Waendesha mashtaka mjini Minneapolis, jimbo la Minnesota, hapa Marekani, wamesema kwamba bado hawajafikia wa uamuzi wa kuwafungulia mashtaka maafisa wanne wa polisi ambao wanashutumiwa kuhusika kwa njia moja au nyingine na kifo cha mwanaume Mmarekani mweusi George Floyd kilichotokea katika mazingira yaliyoibua utata mkubwa hapa Marekani katika siku mbili zilizopita. Mwendesha mashtaka wa serikali kuu mjini Minneapolis, Erica McDonald, aliwaambia waandishi wa habari jana jioni kwamba wangetaka muda zaidi wa kufanya uchunguzi na kuwataka Wamarekani kuwa na subira. Kisa kilichopelekea kifo cha Floyd kama kinavyoonekana kwenye video zilizoibuka kimepelekea hisia mseto na kufufua kwa mara nyingine tena mjadala kuhusu mahusiano kati ya maafisa wa polisi wazungu na Wamarekani weusi. Afisa mmoja alionekana akimfinyilia na goti lake kwa shingo kwa takriban dakika tano. Mshukiwa huyo ambaye mara kadhaa alikuwa akisema siwezi kupumua, tafadhali, siwezi kupumua, tafadhali Watu wenye ghadhabu wamekuwa wakifanya maandamano katika miji kadhaa hapa Marekani, wakidai haki itendeke kwa wale waliohusika katika kifo hicho. Maafisa hao wane tayari wameachishwa kazi, na Rais Donald Trump amesema hakupendezwa na kile alichokiona baada ya kutazama video hiyo. na mipango ya taasisi za kifedha za kimataifa ya kusamehe mikopo baadhi ya mataifa maskini duniani yakiwa ni pamoja na yale ya bara la Afrika yanayokabiliwa na wakati mgumu kwa sasa, ilipiga hatua kubwa jana Alhamisi kutokana na mikakati iliyowekwa, licha ya ukosoaji kwamba huenda isifaulu. Mwenzangu Harison Kamau anasimulia zaidi. Taasisi ya kimataifa ya fedha ya IIF inayofadhili mpango huo imesema kuwa wakopeshaji watatathmini hatua ya kusamehe madeni baada ya kufanya mashauriano na mataifa tofauti yanayodaiwa, na wala haitakuwa hatua ya jumla. Mpango huu umehusisha mameneja zaidi ya mia moja kutoka sekta ya fedha, kufuatia ombi kutoka mataifa ishirini kwamba sekta ya binafsi itimize mpango wake wa kusamehe madeni kwa mataifa sabini na saba maskini duniani. Mkuu wa IIF Tim Adam amesema taasisi yake imekuwa ikihimiza umuhimu wa kusamehe madeni ili kuwezesha mataifa maskini kukabiliana na janga la COVID-19. Wakosoaji wa mpango huo, hata hivyo, wanasema kuwa muda uliowekwa wa kutekeleza wa mwishoni wa mwaka hautoshi kamwe. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres jana Alhamisi alitoa wito wa kuongezwa kwa muda wa kulipa madeni ya kimataifa na kulitaka shirika la fedha duniani IMF kuongeza fedha zaidi kwenye mfuko wake maalum ili kuwawezesha mataifa yanayohitaji usaidizi wa dharura kupata fedha hizo. Mwaka huu pekee nchi za Afrika zina deni ya takriban dola bilioni 44. Inatarajiwa kwamba janga la corona hatimaye litapelekea umaskini mkubwa wa takriban watu milioni 60. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moto mkubwa umeteketeza jela moja iliyokuwa imejaa wafungwa kupita kiasi katika mji wa bandari wa Duala nchini Kamerun. Kwa mujibu wa afisa mkuu wa idara ya zimamoto nchini humo, wafungwa wasiopungua watatu wamelazwa hospitalini wakiuguza majeraha wa mabaya. Wazimamoto wakishirikiana na maafisa wa polisi waliweza kudhibiti moto huo ili usienee nje ya jela hiyo ambayo imejengwa katika eneo lenye wingi wa wakazi karibu na soko kuu la mji huo ulio kitovu cha biashara katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Gereza hilo lililoteketea hiyo jana ni la ulinzi mkali. Mkuu wa wazima moto hao Codre Abdiel amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba wingi wa wafungwa kwenye gereza hilo uliifanya iwe vigumu kuudhibiti moto huo kwa haraka. Haikufahamika mara moja ni nini kilisababisha moto huo, lakini mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakilalamikia wingi wa wafungwa katika magereza ya Camerun ambayo yanashikilia wafungwa wengi kuliko ilivyokusudiwa wakati yakijengwa. Na baraza la kimataifa la wauguzi limesema jana Alhamisi kwamba virusi vipya vya korona vimeua idadi kubwa ya wauguzi nchini Brazil kuliko taifa lingine lolote ulimwenguni tangu kutokea kwa janga hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, baraza hilo kupitia afisa wake wa mawasiliano Richard Elliot limesema kuwa halina idadi kamili ya maafa yaliyotokea, lakini linaendelea kukusanya takwimu ambazo zitatolewa hivi karibuni. Lakini baraza la wauguzi la Brazil limeorodhesha vifo 157 vya manesi pamoja na wasaidizi wao kutokana na COVID-19 kufikia sasa. Limeongeza kwamba idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka katika siku za usoni, iwapo virusi vitaendelea kuongezeka au kama kutakuwa na upungufu wa vifaa muhimu vya kujikinga. Kufikia sasa, Brazil imeripoti takriban maambukizi 411,000 na vifo 25,000 kutokana na COVID-19 likiwa taifa linaloongoza miongoni mwa taifa ya Latin America. Wakati huo huo, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema jana kwamba marufuku ya kutosafiri kati ya miji iliyoathiriwa zaidi na virusi vya korona itaondolewa huku migahawa, viwanja vya michezo pamoja na fukwe za bahari zikifunguliwa tena hapo Jumatatu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba mahakama nchini Rwanda, kitengo kinachoendesha kesi za jinai, imehukumu Ladislas Ntaganzwa kifungo cha maisha baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika kwenye mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Watutsi wa Rwanda. Ntaganzwa ambaye alikuwa mkuu wa zamani wa wilaya ya Nyakizu, jimbo la Kusini, sasa anaingia kwenye orodha ya watu mashuhuri waliohukumiwa kwenye jela ya maisha kutokana na mauaji ya halaiki yaliyotokea nchini humo mwaka wa 1994. Basi kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Ladislas Ntaganzwa ni mmoja wa vinara saba sambamba na Felicien Kabuga aliyekamatwa mwezi huu nchini Ufaransa na ambaye sasa kesi yake imeanza kusikilizwa. Mahakama ya Nyanza kusini mwa Rwanda, kitengo kinachosikiliza kesi za jinai, kimemkuta na hatia ya kuhusika na mauaji yaliyofanyika kwenye wilaya Nyakizu ambaye alikuwa mkuu wake hapo mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Siku ya Alhamisi ilikuwa maalum kwa ajili ya kurejelea mashtaka na tuma zilizomkabili na hatimaye kuamua kesi hiyo ambayo ilionekana kuvutia hisia za watu wengi kutokana na mtuhumiwa mwenyewe kuwa miongoni mwa vinara wa mauaji ya kimbali dhidi ya watutsi hapo mwaka tisini na nne. Wakati kesi hii ikiendelea kusikilizwa, mara zote radisi la Senaganzwa alisikika akiomba mahakama kupuuza upande wa mashtaka ambao awali uliendelea kudai apewe adhabu ya maisha jela. yeye alikuwa akisema kwamba ushahidi uliotolewa na manusura wa mauaji hayo ulikuwa batili, kwa sababu kwa maelezo yake, manusura hao hawakuwa na ukweli katika madai walioyatoa. Hata hivyo, kwa muda wa masaa matatu mahakama ikisikiliza ushahidi baada ya mwingine, ilitangaza kwamba Ladislas Ntaganzwa alikutikana na hatia ya kuamuru majeshi ya serikali na wanamgambo wa kihutu wa Interahamwe kufanya mauaji ya wakimbizi wa kitutsi elfu thelathini na tano waliokuwa wametafuta hifadhi kwenye kanisa Katoliki la Chahinda, parokia ya Chahinda katika wilaya ya Nyakizu kusini mwa Rwanda ambayo alikuwa akiongoza. Mahakama imesema watu hao waliteketezwa kwa amri ya Ladislas Ntaganzwa. Baada ya hukumu hiyo, walionusulika kwenye eneo hilo walikuwa na haya: hukumu aliyopewa inamfaa kutokana na makosa aliyoyafanya kwanza. Kungekuwepo na hukumu zaidi ya hiyo katika sheria za Rwanda, ndiyo angepaswa kupewa, kwa sababu alifanya mambo mabaya sana. Chani, ko mu Rwanda kutoa hukumu kwa mtu kama yule ni ishara kwamba nchini Rwanda kuna mfumo wa sheria unaofanya kazi, kwa sababu hii inatoa hueni kwa manusura wa mawaji hayo. Mimi kama mtu aliyenusulika mawaji ya Chahinda ambayo aliyasimamia nasema hukumu hii inafaa kwa mtu kama yeye. Ladislas Naganzwa alikamatwa tarehe 7 mwezi wa 12 mwaka 2015 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kurejeshwa Rwanda, tarehe ishirini na tatu mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na sita ni miongoni mwa vinara wa mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi na ni kati ya watu watano ambao Marekani awali marekaniawali kitita cha milioni tano za Marekani kwa yeyote yule ambaye angesaidia kukamatwa kwao. Hukumu hii imetolewa huku, huku Felisien Kabuga ambaye pia alikuwa kundi moja kwenye orodha ya vinara hao wa mauwaji hayo akiwa naye ameshakamatwa na kesi yake ikiwa ndiyo ameanza kusikilizwa huko Ufaransa. Sauti ya Amerika, Kigali. Idha ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kumbuka yote pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Malawi na Zimbabwe zimeanza misako ya watu waliotoroka kutoka karantini, ikihofiwa kwamba huenda wakaeneza virusi vya COVID-19 ya kwenye mataifa yenye mifumo dhaifu ya kukabiliana na janga hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP, nchini Malawi ripoti zinasema kwamba zaidi ya watu 400 wa taifa hilo walioingia hivi karibuni kutoka Afrika Kusini wametoroka kutoka kituo maalum cha karantini kilicho kwenye uwanja wa michezo mjini Blantyre baada ya kuruka uzio au kutorokea kupitia lango kuu. Inadaiwa kwamba watu hao waliwashinda nguvu maafisa wa usalama pamoja na wafanyakazi wa afya waliokuwemo kabla ya kutoroka. Ripoti kutoka kwa wahudumu wa afya zinasema kwamba watu wapatao wa 46 miongoni mwao walitoroka tayari wakiwa wameambukizwa virusi hivyo. Katika nchi jirani ya Zimbabwe, msemaji wa polisi Paul Nyati amesema kwamba maafisa wa usalama wanaendelea kusaka zaidi ya watu 100 waliotoroka kutoka vituo maalum vya karantini ambavyo wageni kutoka mataifa ya nje wanahitajika kukaa kwa muda wa siku 21 kabla ya kuruhusiwa kuingia nchini. Karibu visa vyote 75 vya maambukizi wiki hii nchini Zimbabwe vimegunduliwa kwenye vituo hivyo, kwa mujibu wa msemaji huyo. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi tukielekea huko mashariki mwa DRC, mawaziri wa afya pamoja na wale wa ndani kutoka serikali ya DRC na Rwanda walijumuika pamoja na magavana wa mikoa inayopakana na Rwanda na Congo na ni katika hali tu ya kujadili mikakati ya kuimarisha usalama pamoja na kudhibiti janga hilo la COVID-19. Basi Astel Malivika anatusilimia zaidi kuhusu mambo yalivyokuwa. Mawaziri hao wa afya na wale wa maswala ya ndani na wengine wanaohusika na maswala ya biashara wakijumuika na magavana wa Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na vile upande wa Rubavu na upande mwingine, upande wa Rwanda wamekutana kwa siku nzima katika mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, hapa Kivu Kaskazini, kujadili kwa undani swala la virusi vya korona na vinyume vyake kwa wananchi wa nchi mbili, namna korona inavyoleta hasara kwa wananchi wao upande wa kibiashara, kutokana na mipaka kufungwa. Inosa Bokele aliongoza ujumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Sete, Mkutano ulikuwa wa hali ya juu na muhimu. Utafahamu kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda inapitia hali ngumu kuhusu afya, na ilikuwa ni muhimu kwa nchi mbili kukutana ili tuweke nanga kwa maambukizi ya korona. Kuna hatua zilizochukuliwa na kila nchi kukubaliana kwamba hili ni janga na kufunga mipaka, lakini tumezungumzia mambo hayo na mambo mengine. Tumekubaliana kwamba tutapeana taarifa kwenye mipaka kwa viongozi wetu na wale chini tunafurahi, kwani tunashirikiana na tutaendelea kupeana taarifa kuhusu wagonjwa wa korona wanaovuka mipaka. Na vile tuligusia swala la usalama kwenye mpaka ya nchi yetu. Mipaka inabaki ikifungwa, lakini magari inayoruhusiwa ni yale yanaobeba bidhaa pamoja na chakula, na madereva wake wanapitia vipimo kwenye wafanyakazi wetu wanaokuwa mipakani esumi o control medical aprofondi Mawaziri hao wamesema kwamba wamekubaliana na serikali zao kupambana na korona vilivyo, kwani ni tatizo kubwa na vilevile vile, tatizo lingine ikiwa ni madereva kutoka nchi za Afrika Mashariki ambao kwa sasa hukutwa na virusi vya korona. Dr. Ngamije Daniel ni waziri wa afya wa nchi ya Rwanda ambaye nimezungumza naye mpakani mwa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tatizo wa wadereva ni kutoka nchi zote za East Africa. Uh, kwani wana kama wengine mabam, batu bamoya mwa bale ba driver bana ile ugonjwa uh, lakini ni kusema kama tunafanya vyote uh, tuna, tu, tunapasha fanya juu uh, tufanye surveillance epidemiologique mbali ba drivers na batu bengine vile tukunafanya Populasyon yote ya mapei ya nchi za East Africa. Rwanda ikisema kwamba tangu korona itangazwe katika nchi yake hakuna mtu aliyefariki, na wamekubaliana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushirikiana kupambana vilivyo na korona. waser malivika Kumekucha Afrika, Goma. Basi, wakati janga la virusi vya corona likiendelea kuathiri mataifa kote ulimwenguni, wakimbizi pia hawajabaki nyuma, wengi wao wakijipata katika hali ngumu ya kiuchumi pamoja na ukosefu wa mahitaji muhimu. Kwa mujibu wa shirika linaloshughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR, hatua za dharura zinahitajika katika kusaidia kundi hilo la jamii. Mwenzetu Huba Abdi akiwa Nairobi anaripoti hali ilivyo kwa baadhi yao kufikia sasa. Suleka Abdurashid alitorokea Kenya mwaka elfu mbili baada ya nchi yake Somalia kukumbwa na vita. Alipata hifadhi katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma akiwa na matumaini ya kuboresha maisha yake. Yeye ni miongoni mwa wakimbizi wanaosubiri kupata uhamisho wa mataifa magharibi. Safari ya kufika mjini Nairobi ili kutafuta riziki, akisubiri siku yake ya kuondoka ilikatika ghafla baada ya janga la korona kubisha hodi. Eh, nilikuwa nafanya kazi travel agency ya tuislim, Madina Mall. Eh, lakini sasa venye travel ban ikakuja Kenya ikabidi nikose kazi, ikabidi nikae Imeni affect kwa sababu nilikuwa na hiyo income, at least ilikuwa nann ni support but now nikakua jobless. Alitarajia kupata usaidizi kutoka kwa mashirika ya wakimbizi, jinsi ya kujinasua katika minyororo ya korona, kama inavyofanywa na serikali ya Kenya kwa raia wake waliojipata pabaya. Saizi mimi wenyewe sina kazi, nategemea eh, mandugu zangu wenye uko ngambo, lakini wao wanategemea serikali yao na hiyo ndio inatusupport sasa. Sisi wote wakimbizi, wengi wamepoteza kazi, kwani biashara zao zimedorora kutokana na masharti ya wizara ya afya kujikinga dhidi ya virusi vya korona. Theresa Moyo, mkimbizi kutoka taifa la Zambia, anaelezea masikitiko yake kutokana na janga hili. Niko na watoto wawatima, chakura hakuna na kazi ndio hii sasa kumefungwa kwa kazi tunapeleka kumefungwa, tuko na shida, sijapata. Nilijaribu kuuliza mama mwingine, ninataka kuandikisha mimi, shosho niko na mwaka 78, wakasema kama hauna barua huwezi nikakaa ti. Ukosefu wa kitambulisho hasa kwa jamii ya Washona imewanyima fursa ya kutambulika iwapo kuna ugavi wa chakula au fedha pesa inashindwa kufikia hata hawa shosho juu ya hizo ma, ma identifications. Wanakuja wanaitisha mabarua, hakuna kitu ya kupeana, sasa inabaki tu kila kitu tumekuwa left out. Mtu umesoma uko na mabarua zako kwa nyumba, lakini usaidiki juu, ukienda wakutambui, ukienda una ID, ukienda una pesa ya, ya kupush uende mbele katika mataifa ya Rwanda na Kenya. Shirika la UNHCR imekuwa ikitoa msaada kwa wasiojiweza na kutoa mipango ya kuwanasua wakimbizi kutokana na janga la korona. Hata hivyo, usaidizi huo unadaiwa huenda ukawa ni wa muda kutokana na athari kubwa ya janga la korona. Huba Abdi, VOA Nairobi. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka kwamba tu nikueleze kwamba leo baadaye, saa moja na nusu jioni itakuwa ni wakati wa live talk, ambapo utapata fursa ya kutoa mjadala na, na kushiriki kwa njia ya simu na mazungumzo na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa Facebook, ikiwa mada yetu leo itazungumzia maswala nchini Burundi ambapo sasa kuna rais mpya baada ya uchaguzi mkuu kufanyika. Kwa hivyo, saa moja na nusu jiunge nasi kwenye live talk, na unaweza ukaendelea kutoa maoni yako kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili kwa njia ya Facebook. Basi kwenye VOA mitaani leo ni kwamba serikali ya Kenya inatazamia kufungua tena shughuli zake za, za kiuchumi takriban miezi mitatu baada ya kuchipuka kwa janga la virusi vya korona japo kwa masharti. Dola milioni 53 tayari zimetengwa na serikali kusaidia sekta tofauti katika hali ya kuinua sekta hizo ili kujiimarisha tena. Wakati hilo likitekelezwa, wananchi wameshauriwa kuchukua jukumu la kuhakikisha wanadhibiti maambukizi kwa kufuata masharti yaliyopo. Katika pwani ya Kenya, mwandishi wetu Salma Muhamed ametembelea mitaa tofauti na kutathmini kwa ujumla mipango iliyoko na namna wananchi wanavyochukulia hatua hiyo. Serikali kupitia kwa mheshimiwa rais umetangaza kwamba huenda uchumi yetu ikafunguliwa watu warudi kazini, lakini kabla watu hawajarudi kazini, pia lazima watayarishwe kwamba kurudi kazi haimaanishi kwamba sasa korona imeisha. Korona bado iko na bado tutahitaji kufuata masharti, ikiwemo mambo ya kuosha mikono, lazima tuzingatie mambo ya kusanitize, mambo ya social distancing mambo ya, kwa, ya na mambo ya ku mtu asiende mahali watu ni wengi, ikiwezekana mtu abakie nyumbani. Mtu akiwa na homa asitoke nyumbani, abakie pale nyumbani mpaka aweze kupona. Kwa hivyo hizo ndio vitu ambazo lazima tutayarishe watu wetu mapema kwamba iwapo itafunguliwa lazima tufuate hiyo, bure mambo hayatakuwa mazuri. Ugonjwa huu unaenea kwa sababu ya mrundiko wa watu ama kusongamana kwa watu. Ni vyema mtu aelewe kwamba anapoenda kwa beach ajue beach imejaa ama beach haijajaa. Kama beach imeanza kujaa, yeye aji angoje mpaka awe na nafasi ya kuweza kuingia katika hizo beaches. Na nafikiria labda ni wakati mzuri watu kuanza kuenda katika zile beach ambazo watu hawajakuwa wakienda. Kuna beaches nyingi ambazo watu hawajakuwa wakienda. Watu wamekuwa wakisongamana katika Jomo Kenyatta Public Beach asif hakuna beaches zingine. Na kuna beaches nyingi sana kuanzia Kwale mpaka Lamu. Tuna beaches nyingi sana. Kwa hivyo itakuwa ni mpango wa kila mtu, ukitaka kwenda kwa beach, unapanga ni beach gani utakwenda, kule ambapo hutapata watu waki baada ya kupata tahadhari na maelezo kutoka kwa asasi za kiserikali. Hivi sasa twende mitaani tukapate maoni ya wananchi ambao wanazungumzia jinsi pigo hilo la kiuchumi linavyoendelea kuathiri. Na je, wamejiandaa vipi katika kudhibiti maambukizi ya COVID-19 iwapo shughuli za kiuchumi zitarudiwa, inafanya matatu sekta, sekta ya matatu industry, abiria mwenyewe akikuja akikwambia anataka kwenda tauni, anasema ile pesa niko nayo kama ni mia, anasema niko na sabini, kwa sababu uchumi wake umeadhirika. Hata kama yoenda kazini, ile kazi hakuna, kazi hakuna, kitu anapata akitoka nyumbani aende tauni hivi arudi, hakuna kazi maanake wahindi wamefunga makazi yao yote. Mimi ile kitu naomba serikali yetu ya Kenya, Mr President Uhuru Kenyatta, ile kitu naomba kama unaweza tusaidia sisi, ni ujali mwananchi wa kawaida. Msianza sijui mambo na siasa, tuachaneni na siasa sahii, tufikirie mambo na korona. Korona ndio inaleta shida saa hii. Mimi nitoke hapo kisha nifungulia mpaka nitoke hapa niende nyumbani, nimpate nyanya yangu iko pale nyumbani na nimetoka Mombasa na kama niko na, na huo ugonjwa namwambukisha nyanya yangu. Tutakuwa tunatengeneza nchi ama tunauza uti wa uti. Mimi naweza support hiyo maoni ya serikali kama watafungua mipaka. At least, makato makstoma wanaweza kuja kununua manake sosa mabagi na saa hii watu hawasafiri na mabagi lazima watu wanunua wakienda bara. Sasa hivyo tukifunguliwa mimi tutaendelea kufuata, kufuata masheria sa Uh, nafikiri kwanza ilikuwa ni hatua nzuri kwa serikali yetu kuchukua kufanya maamuzi kama hayo, kwa sababu pengine walikuwa wanaiga mataifa mengine, vile amefanya kuona kwamba wacha tujaribu hiyo pia hapa kwetu. Lakini kwa kipindi ambacho tumefungiwa fungiwa kuwekwa ndani na kuto kusafiri, tayari tumeona athari ambazo zimejitokeza uh, uchumi pia hata hata uchumi wa nchi sisi wenyewe kama wananchi katika kazi zetu za kila siku, napata kwamba tumepata changamoto nyingi, kwa hiyo Uh, wazo la rais kusema kwamba tutarudi katika shughuli zetu za kawaida, nafikiri ni wazo zuri. Kimaoni yangu naweza nikasema kwamba hatuwezi uh, tukangoja mpaka ile siku tumesikia kwamba korona imekwisha kabisa ndo tuseme sasa tutaanza kurudi kazi zetu. Kitu ni kwamba watu wamehamasishwa vya kutosha na sasa hivi nafikiri kila mmoja anajua njia za, kuf, za kufuata: kuvaa barakoa, kuosha mikono, kukaa mbali na wengine. Kwa hiyo ni kujaribu kurudi tu tuanze kuzuia tena kurudi katika maisha ya kawaida, lakini hivyo hivyo tukizingatia masharti, mpaka ule wakati ambapo tutahisi kwamba kila kitu kimetulia. Uh, uchumi utachukua muda huu, mwaka wote, naweza nikasema mwaka elfu mbili na ishirini wote utaisha hivi hivi, pengine tuangalie ishirini na moja mwaka ujao mambo yatakuwa vipi, lakini mwaka huu umeshaathirika na itabidi tukubali tu turudi polepole, kama taifa, kama wananchi. Kweli ni kwamba uh, mwaka mzima umeharibika na itabidi tu tuvumilie tu katika hali ambazo zitakuwa, lakini naona ni wazo zuri watu wakirudi katika shughuli za kawaida, maanake hatuwezi tukavumilia tena kukaa ndani hivi. Kabla ya kutamatisha, Kumekucha Afrika hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Kiongozi wa upinzani nchini Burundi, Agaton Wasa, jana Alhamisi aliwasilisha kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika wiki iliyopita. Katika hoja yake aliyoiwasilisha kwa mahakama ya kikatiba mjini Bujumbura, Wasa anasema ana ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba zoezi hilo liligubikwa na dosari mbalimbali mbali. Waendesha mashtaka mjini Minneapolis, jimbo la Minnesota, hapa Marekani, wamesema kwamba bado hawajafikia wa uamuzi wa kuwafungulia mashtaka maafisa wanne wa polisi ambao wanashutumiwa kuhusika kwa njia moja au nyingine na kifo cha mwanamume Mmarekani mweusi George Floyd kilichotokea katika mazingira yaliyoibua utata mkubwa hapa Marekani katika siku mbili zilizopita na mipango ya taasisi za kifedha za kimataifa ya kusamehe mikopo baadhi ya mataifa maskini duniani yakiwa ni pamoja na yale ya bara la Afrika yanayokabiliwa na wakati mgumu kwa sasa, ilipiga hatua kubwa jana Alhamisi kutokana na mikakati iliyowekwa licha uko ya ukosoaji kwamba huenda isifaulu. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, produsa CD Chuba Hiro, jina langu Harizon Kamau ikikutakia siku njema popote ulipo.