Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa, inaanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 kule Kisangani nchini DRC, bila kusahau 104.3 Kigali, Rwanda inayo karibisha ileo. Ni mimi Sunday Shumari, katika matangazo yetu ya leo tutakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari muhimu za dunia. Ifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Aamerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anaunga mkono maandamano ya amani kufuatia kifo cha mtu mweusi aliyeuawa kwa kukanyagwa na goti na polisi mzungu, lakini ameonya kuwa hato hali kuwa ya ghasia zaidi. Maandamano zaidi yamezuka Minnesota na miji mingine ya Marekani kupinga hali hiyo ambayo imekasirisha wengi huku baadhi ya wa wachambuzi wa mambo na wananchi wakioji kuwa ni kitendo cha chuki za kibaguzi. George Floyd mwanaume mweusi alikufa Mei 25 baada ya polisi mzungu kumkanyaga na goti kwa nguvu kwa takriban dakika nane. Watu wenye hasira wamefurika katika maeneo mbalimbali Minnesota, Georgia, Texas na hata Washington DC kwa maandamano ambayo mengine yamegeuka na kuwa ghasia baina ya waandamanaji na polisi. Magari, maduka na majengo kadhaa yameharibiwa wakati wa maandamano hayo. Polisi Derek Chauvin yuko jela hivi sasa, amefunguliwa mashtaka ya kuhusika na mauaji ya Floyd. Hata hivyo, licha ya viongozi mbalimbali mbali kujitokeza kukemea hali hiyo, Rais Donald Trump ametoa amri ya kuharakisha uchunguzi juu ya tukio hilo. Wakati huo huo, wakosoaji wanamshutumu Trump kwa kuongeza gasia baada ya kutumia maneno ya mkuu wa polisi wa Miami miaka elfu moja mia tisa na sitini yenye mbinu za kibaguzi kwamba uporaji unapotokea ufiatuaji risasi unaanza. Umoja wa Mataifa na mashirika ya misaada anayeongeza juhudi kwa maelfu ya watu waliopoteza kila kitu katika moto kwenye kambi ya Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Borno lililo huko mashariki mwa mo Nigeria. Moto huo umetokea wiki moja iliyopita. Kulikuwa na sherehe mwishoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhani, na hali ilibadilika na kuwa ndoto ya kutisha. Siku moja kabla ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kuelekea sikukuu ya Eid el-Fitri, moto ulizuka katika kambi hiyo inayohifadhi watu takriban elfu arobaini waliokimbia ghasia za Boko Haram. wa watu wawili walikufa katika ajali hiyo ya moto. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulika na masuala ya wakimbizi amesema watu elfu nne, wengi wakiwa wanawake, walipoteza vitu vyote msemaji wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR Shabia Manto amesema moto katika kambi hiyo umeharibu kabisa kambi. UNHCR inafanya kazi na maafisa wengine wa mashirika ya misaada kuhakikisha kwamba wale walioathiriwa wanapata hifadhi na vifaa vingine vya kuwasaidia kimaisha. Kutokana na hali hiyo, watu wengi wanaishi nje ya kambi hiyo iliyoungua, wakiwemo watoto, ikiwa wazi bila ulinzi. Taarifa zinasema mahitaji mengine yanayotakiwa ni chakula, nguo na sehemu bora ya kulala. Takriban watu laki tatu wamekoseshwa makazi na kundi la kigaidi la Boko Haram. Wengi wanaishi katika kambi za kutengenezwa kwenye jimbo la Maiduguri. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Marufuku ya matangazo ya mijadala ya moja kwa moja nchini Malawi imetenguliwa na mahakama ya katiba. Ijumaa, mahakama ya katiba ya Malawi ilisimamisha marufuku iliyowekwa na serikali dhidi ya vipindi vya mijadala inayohusisha watu moja kwa moja. Serikali ilishitumu watangazaji katika vyombo mbalimbali vya habari kwa kutokuwa makini na kuthibitisha habari zinazotolewa dhidi ya maandamano kufuatia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Jaji Chifundo Cha Kale, kwa niaba ya jopo la majaji watatu, amesema marufuku hiyo imekiuka uhuru wa kujieleza kama ilivyohakikishwa katika katiba ya Malawi. Jaji pia amesema maafisa wa serikali pia hawakuwasiliana na watangazaji kabla ya kuchukua hatua hiyo. Teleza Ndaga anaongoza kundi la kudai uhuru, taasisi ya habari kwa nchi za afrika kusini, ambayo ilihamasisha kesi hiyo. Wahamiaji sita wamepimwa na kukutwa na virusi vya korona katika kambi inayosimamiwa na serikali kwenye mpaka wa Meksiko. Wizara ya kazi imesema jana mji wa kiviwanda wa El Paso, Texas, umepokea maelfu ya wa wahamiaji chini ya sera ya utawala wa rais Trump, inayotuma watu walioko Marekani wanaotafuta ukazi kwenda kusubiri matokeo ya kesi zao Mexico. Wahamiaji waliopimwa na kukutwa na virusi vya corona katika kituo cha Leona Vicario chenye watu takriban 337 wametengwa kwa ajili ya kuzuia kuenea virusi hivyo, wizara imesema katika taarifa yake. Watu wenye covid-19 wanapata tiba kwa wakati unaostahili na wanabaki katika hali ya karantin ili kuangalia hali zao, imeongeza kusema taarifa hiyo. Wahamiaji waliokutwa na virusi hivyo wanatoka Brazil, Guatemala, Honduras na Nikaragua. Wahamiaji wengine kumi na nne wako katika hali ya hatari, akiwemo mwanamke mmoja mja mzito na watu wenye magonjwa ya kudumu, walihamishiwa katika vituo vingine, serikali imesema. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC hivi leo, likuwa nami Mary Mgawe. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Mskilizaji, nchi ya Burundi, mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, iliandaa uchaguzi mkuu wiki iliyopita. Wagombea saba waliwania kiti cha urais kumridhi Pierre Nikurunzinza. Evarest Ndaheshimie wa chama kinachotawala CNDD FDD, mshirika wa karibu sana wa rais anayoondoka Pierr Nkurunzinza, alitangazwa mshindi wa uchaguzi huo kwa asilimia68 akifuatiwa na mgombea wa chama cha upinzani SNL Agaton Gwasa aliyepata asilimia 24. Gwasa, hata hivyo, amewasilisha kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi huo akidai kuwepo wizi mkubwa wa kura, madai yanayoungwa mkono na kanisa Katoliki. Ni uchaguzi ambao haukuwa na uangalizi wa kimataifa baada ya serikali kutoa masharti siku kumi na moja kabla ya uchaguzi huo kwamba waangalizi watakaoingia nchini humo watawekwa karantini kwa muda wa siku kumi na nne ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, maana kwamba hata kama waangalizi wangefika Burundi uchaguzi ungekamilika kama bado wapo karantini. Mitandao ya kijamii ya Twitter, WhatsApp na Facebook ilizimwa nchini Burundi siku ya uchaguzi. Nikurunzinza japo kuwa anaacha madaraka ya urais, atakuwa na cheo rasmi kipya cha mshauri wa ngazi ya juu wa uzalendo, ishara kwamba bado ana ushawishi mkubwa katika utawala wa Burundi, ambayo sifa yake kuhusu haki za kibiniadamu imeharibika sana katika siku za hivi karibuni. Nikurunzinza pia atapokea malipo ya kiasi cha dola na makazi ya kifahari Mjadala wa Livetok hii leo unajadili siasa na uongozi wa Burundi. Kwenye laini ya simu kutoka Kigali, Rwanda, tunaye mwandishi wa habari raia wa Burundi Emile Nivasumba. Kutoka Brussels, Ubeligiji, tunaye Abdi Nzeimana ambaye pia ni raia wa Burundi anayeishi uhamishoni na mchambuzi wa siasa za Afrika Mashariki. Na kutoka Mombasa tunaye Bwana Maka Maur, mchambuzi wa siasa za Afrika. Tumejaribu kuwatafuta maafisa wa serikali na watume ya uchaguzi nchini Burundi ili kushiriki mjadala huu lakini hatukufanikiwa, ikizingatiwa kwamba mashirika kadhaa ya habari ya kimataifa ikiwemo VOA yalipigwa marufuku Burundi kwa sababu ya kuandika habari huru zisizoegemea upande wowote. Nashirikiana na Patrick Ndwimana. Mimi ni Kenneth Bwire. Msikilizaji, sote tupo kwenye laini ya simu, hakuna aliye studioni kwa sababu tunaheshimu na kuzingatia ushauri wa maafisa wa afya kuhusu namna ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Kwa maana hiyo, hatutaweza kuchukua simu yako, lakini tutasoma maoni yako. Basi endelea kutuandikia kwa ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Patrick Emil Nibasumba, wewe ni mwanahabari wa Burundi ambaye yuko huko Kigali, Rwanda. Karibu kwenye mjadala wetu wa Live Talk. Ulifuatilia zoezi zima la upigaji kura nchini Burundi, uchaguzi uliofanyika tarehe ishirini Mei, na matokeo yalitangazwa wiki hii na mwanzoni mwa wiki hii na tume ya taifa ya uchaguzi, ya uchaguzi. Matokeo hayo yamepingwa na chama kikuu cha upinzani uh, cha CNL. Chama hicho kimewasilisha shauri lake la kupinga matokeo kwenye mahakama ya katiba nchini humo. Wewe, sijui taarifa ambazo ulizipata wakati wa kufuatilia zoezi hilo la uchaguzi la kupiga kura, kile ambacho umesikia au umepata kama taarifa ni nini, imetokea kuhusu hasa eh, madai kwamba uchaguzi haukuwa wa huru na wa haki kama wanavyosema chama kikuu cha upi CNL wanadai kwamba wameibiwa hata, ma, hata mashirika ya, ya, ya kiraia ambayo hayamo nchini, anasema kwamba uchaguzi huu ume una kasoro nyingi. Kwanza eh, yeye mwenyekiti wa, wa chama cha CNL Gwasa eh, ha, ametoa madai mengi kwamba ameibiwa eh, wametoa hata e, ripoti zao ambazo wanasema kwamba e, ziko kinyume kabisa na zile ripoti ambazo zimetolewa na na tume ya taifa ya, ya uchaguzi e, ambao we, wao wanasema kwamba wao ndo wameshinda, ingawa leo hakurudilia hayo mambo kwenye koti e, wakati ame, ame, amewasilisha madai yake hii leo kwenye koti ya, ya, ya kikatiba. Hakutaka kuzungumza mengi lakini, amesema kwamba tu eh, kuna kasoro nyingi ambazo zilijitokeza eh, kwenye uchaguzi huo eh, na si peke yake, kwa sababu, eh, eh, kuna eh, kundi la kanisa la Katoliki la Burundi nalo na pia limesema kwamba eh, uchaguzi uligubikwa na kasoro nyingi na kanisa hilo linajiuliza e, iwapo linajiuliza e, kama e, uchaguzi huo uta, utakubaliwa kama uchaguzi sahihi. Matokeo unazungumzia, kanisa linazungumzia matokeo, linasema kwamba e, kasoro hizo e, zilikuwa nyingi. E, kanisa limetaja kwa mfano e, limetaja watu ambao wali walipigiwa kura na watu hao tayari wa, wa, walifariki. E, ikasema pia kwamba e, kuna watu kuna kura ambazo ziliwekwa katika sanduku na watu bado hawajaanza kupiga kura. Wamezungumzia kasoro nyingi ambazo walikuwa wakijiuliza e, huu uchaguzi je, huu uchaguzi matokeo ambayo yalitangazwa na seni yatakubaliwa? E, kwa hiyo ndo, ndo hivyo. Na mnajua kwamba e, waangalizi kutoka nchi mbalimbali e, mataifa mbalimbali hawakuwasili kule nchini. Ilikuwa ni uchaguzi ambao e, ulikuwa tu ni wa nchini na watu ambao walikuwa nchini wao ndo wameangalia uchaguzi huo, Emili, wakati ambapo kanisa Katoliki linazungumzia kuwepo dosari, kuwepo makosa katika hesabu ya kura na unaposema kwamba hakukuwepo waangalizi kutoka nje ya nchi, je, kanisa Katoliki lilikuwa na waangalizi katika vituo vingi ama vituo vyote vya kupigia kura ndio ifikie kutoa madai kama haya? E, kanisa Katoliki li... wameeleza kwamba walikuwa na waangalizi nchini kote, ingawa walikuwa waangalizi wachache wa lakini walikuwa wanaenea nchini kote, wao ndo e, katika tangazo lao So, wanadai wana hivyo e, na wanasema kwamba e, kulingana na yale ambayo wameona e, wanauhakika kwamba e, uchaguzi huu ulikuwa umegubikwa na kasoro nyingi ambazo zi, zinasababisha wao kujiuliza iwapo matokeo yatakubaliwa. Na hilo Kanisa Katoliki lina, lina wafuasi wengi humo nchini, idadi kubwa ya raia wa Burundi ni wafuasi wa kanisa Katoliki lina nguvu zozote kuweza kushawishi matokeo yoyote ama raia wa Burundi. E, kanisa Katoliki wana ushawishi mkubwa kwa sababu ukitizama, um, nchini Burundi e, zaidi ya e, ya asilimia themanini ni, ni kutoka katika e, dini katoliki e, ni, ni, ni wakatoliki e, kwa, kwa hiyo e, wana ushawishi mkubwa e, katika raia wa Burundi e, kwa sababu watu wengi e, naweza nikasema, majority e, ni, ni, ni zaidi asilimia zaidi ya themanini ni wengi wengi e, na inaonekana kwamba wana ushawishi mkubwa nchini e, Burundi. Haijulikani matokeo yatakuwa yapi, lakini ukisikia matamko ya kanisa ni kwamba wanapinga wa eh, matokeo ambayo yametangazwa na tume ya eh, taifa ya, ya uchaguzi nchini Burundi. Nam, mjadala wa Live Talk unaendelea hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC na hivi sasa tunampokea mgeni mwingine ambaye yuko huko Beljiji. Ni Abdul Nzaymana, ni mwanasiasa. Karibu Abdul Nzaymana. Asante ndugu Patrick, asante sana Naam, Abdul Zaimana, matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika tarehe ishirini Mei yametangazwa. Chama tawala kimetangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais, uchaguzi wa uh, wabunge, wa madiwani. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Agathon Gwasa amewasilisha shauri kwenye mahakama ya kikatiba uh, sijui uyeopo hapo Ubelgiji uh, ambapo ni makao makuu ya umoja wa Ulaya kuna fununu zozote ambazo wamezisikia upande wa wanadiplomasia wa umoja wa Ulaya wakizungumzia kuhusu matokeo yenyewe ya uchaguzi nchini Burundi? Naam, asante ndugu Patrick. E, fununu unaweza kusema kuwa zipo. Sababu kuna taarifa ambayo ilitolewa na una wanaowasilisha wa, wa, wa, nchi zao kule nchini Burundi, e, wakiwemo wa wa waki, wakiwemo mabalozi e, wa nchi hizi za Ulaya na ukitazama Unaona kuwa kwenye taarifa yenyewe ni kama e, wanakwenda wanakwenda kukubaliana na hali ambayo yenye inatokea kule nchini Burundi, ni kusema e, kukubaliana na, na, na, na, na matokeo ya uchaguzi e, na ukichunguza kwa makini utaona kama kidogo nchi hizi za Ulaya ni nchi ambazo zina zina malengo fulani na malengo yake mara nyingi hayakutani e, na malengo ya ya naweza kusema malengo au faida zao hazikutani na faida za za nchi zetu zile e, na mara nyingi wakiona tu kama faida zao zinaweza kupata nafasi ya kupenyeza, basi wao hawatazami sana faida za wananchi wa nchi hizo ambazo e, wanashirikiana wana nazo kwa uchache. E, ni kwamba e, hali ilivyo inaonyesha kuwa wanakwenda uh, kukubaliana na uh, na matokeo ya uchaguzi ambayo yalifanyika, chaguzi ambazo zilizofanyika tarehe ishirini kule kue nchini Burundi. Kwa mtazamo wako, unaposema wanakwenda kukubaliana na matokeo, ni makubaliano ya tukubali tu tuendelee hali ya utulivu ama ni makubaliano ambayo unaona yana haki ndani yake? E, neno hilo utulivu wamelitumia hata wao katika taarifa waliyotoa, na unaona kama wamesisitizia sana jambo hilo: utulivu, amani, utulivu, salama. e, naweza kusema kuwa taarifa yenyewe au wanaweza kuwa hawakuona hawakuona usawa ndani ya hali iliyotokea kule nchini Burundi, lakini e, wakatumia, wakatumia njia hiyo kama katika kujaribu kudumisha utulivu kama wamevyozungumza wenyewe kwenye taarifa yao. Taarifa yao nilisoma, Abdul, walisema yule ambaye anapinga matokeo ya uchaguzi afate mkondo wa sheria, na ndio kitu ambacho Agaton Gwasa ame amefuatilia ame leo. Sijui wewe upande wako unavyoangalia je, Gwasa ana bahati yoyote ya kutendewa haki, anavyosema kwamba kura ziliibiwa na kwamba chama chake ndicho kilishinda? Bwana Patrick, mi ningependa kushangaa kati ya wengine ambao wanaweza kushangazwa na jambo hilo, lakini nina makini kuwa hakuna haki ambayo atakayotendewa bwana agaton gwasa. Agaton Gwasa na chama chake kama uh, habari nyingi zinavyozungumza alishinda chaguzi zile za kule Burundi, iwe chaguzi za rais, chaguzi za wabunge na zile za madiwani. Habari ambazo zinazungumza, ukitazama kwa mfano jana E, jana tu au juzi tulipata tulipata taarifa hii ya, ya, ya shirika la maaskofu ma, ma, ma, nchini Burundi ambao walipigwa na butwa na wao kuona chaguzi kuona matokeo ambayo yaliyotangazwa, sababu na wao wanasema kuwa katika shughuli zao za kuweza kufuatilia chaguzi hizo waliona mengi ambayo hayawezi haya, haya, haya, haya, mengi ambayo sio mazuri E, kama kupakia kwenye masanduku uh, na narudi na kariri kauli yao, kupakia kwenye masanduku kura e, ku watu ambao walichagua mara pili mara tatu, na hata kufukuzwa katika, katika katika vituo vya kura kwa wasimamizi wa, wa wa vyama vya upinzani na kadhalika, mengi tu ambayo walizungumza kusema kuwa chaguzi hizo haziwezi kuwa e, ha, hauwezi kuwa na, na imani na matokeo ya chaguzi hizo. E, sasa tu niseme bwana Gatungwasa anajielekeza au kajielekeza leka kwenye mashtaka yake kwenye mahakama ya katiba. Anafanya tu yale ambayo lazima yatekelezwe, lakini hawezi kutegemea chochote, hawezi kutegemea kwa kuwa mahakama yenyewe imedhibitiwa na na na na, na, na, na uongozi ambao uko nchini Burundi leo, na kama basi anamaliza muda, unaona hawezi kapata haki pale. Mbona achukue nafasi ile, ni kama ya kumaliza muda unavyosema? Si basi angeacha wale ambao wanadai wameshinda waendelee na harakati zao za kusukuma mbele gurudumu la demokrasia wanavyosema. E, ndiyo inavyoonekana ina, ina, ina e, kama alivyozungumza anakwenda kule anafata mkondo wa sheria. Mkondo wa sheria ni kwamba ndani ya siku tano kwa kuwa leo kapeleka na ndani ya siku tano atapewa atapewa atapewa ata, uh, majibu yatapatikana kutoka kwenye koti hiyo ya, ya, ya, ya, ya katiba wa, walakini majibu hayatoshangaza ni yale yale eh, ni kwamba chama CNDD-FDD kitatangazwa mshindi na hili, na, na kuhakikisheni, baada ya siku tano mtaliona mta eh, na kile kitakachotokea ni kwamba bwana Gatungwasa katika hali ile ile ya, ku, ya kuweza ku kuzingatia amani, kasisitiziwa na yeye leo. Ukitizama hata taarifa zake za chama chake, naye anasisitiza kwenye jambo hilo, hatoweza kufanya kinyume na hali hiyo ya kuzingatia mkondo wa sheria. Alizungumza mwenyewe wa Gatongwasa katika, katika siku hizi mbili tatu zimekwisha kuwa, ikitokea kuwa kwenye, ku, kwenye koti ile ya katiba kuwa hakuna chochote ambacho kitakachotokea kizima au kizuri, basi yeye atalazimika kupeleka atapeleka uh, peleka kesi kule kwenye koti ya Afrika Afrika ya, ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na kama mnavyojua, koti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa upande wangu mimi ni koti ya kisiasa, itachukua muda wake na muda wakati huyo, eh, basi ngazi tofauti za uongozi Burundi zitakuwa zimeshawekwa eh, kama naweza kusema kama wanabunge ambao walichaguliwa watakuwa wameanza kazi eh, seneti ambayo itakuwa imeanza me, me, kazi na serikali itakuwa imeundwa na nadhani tu ma, ma, mu, mu, muhimu hapa ni kufanya busara ya kisiasa ili kuweza kurasibu hali, hali jumla uh, ambayo iko nchini Burundi leo na sasa, kama Gwasa anafanya kile ambacho hana nacho imani anaf, anafaidika nini mwishoe? Ukishakuwepo mkondo wa sheria, ni lazima ufuatiwe na kufuatishwa. Mkondo wa sheria ni kwenda kuonyesha wananchi kuwa eh, kuonyesha kama upande wake yeye anaheshimu sheria alafu kuonyesha wananchi kuwa kweli ameheshimu sheria, lakini kule alikokwenda hawaheshimu sheria. Nadhani ndicho ambacho agatongwa sana kusudia ukifanya kupaka mahakama tope uh, sio kama kuipaka mahakama tope, lakini kuonyesha mahakama zetu nani kuwa bado zinalegalega bado hazijawa mahakama ambazo zinaweza ku, uh, ku, ku, kuisimamia sheria kweli Eh, kama ipasavyo. Bwana Mauri, unapoangalia Burundi jinsi ambavyo ilivyo sasa hivi, uchaguzi umefanyika, upinzani umedai kwamba umeibiwa kura, madai ambayo yanaungwa mkono na kanisa Katoliki lenye wafuasi wengi, likisema kwamba lilikuwa na watu na wa, na wa, na wa, na wa wake katika vituo vya kupigia kura kufuatilia shughuli hii. Upande mwingine, uh, upinzani unapoelekea mahakamani, hamna imani kwamba mahakama inaweza ikabatilisha ushindi wa mgombea wa chama kinachotawala ndaishimie Burundi itabadilika ama Burundi itabaki ni ile ile? Ukweli wa mambo na ukweli wa kuchukiza ni kwamba uchaguzi mwingi unaofanyika katika nchi hizi nyingi za Afrika ni uchaguzi ambao kwamba huwa hauamuliwi na wapigaji kura, bali unaamuliwa na nguvu fulani ambazo ziko nje ya Afrika. Na utaangalia katika historia ya Afrika, hakuna siku uchaguzi unasikia umeshindwa umeshindika wa kihalali, hata, hata, hata watu wakienda uchaguzi kila watu wakienda uchaguzi siku zote lazima kutakuwepo na dhana ya kwamba ikiwa sisi hatukushinda basi tumedhulumiwa. Hiyo ni dhana ambayo, na mara nyingi inajengwa pia kupitia fitina tu za sa, ingine ni za urongo pia vile vile kwa sababu uh, ikiwa kulingana na hawakti ambayo tumefika saa hii, na tunakubaliana kwamba watu wanaenda kwenye uchaguzi na wanaokwenda uchaguzi walioko kwenye serikalini walioko kwenye upinzani ni wasomi wote. Ni kitu gani ambacho huwa kinafanya kwamba katika, katika sekta zote za siasa za sekta za se, ya serikali na sekta ya upinzani hawawezi wakakaa wakasuka mikakati ambao kwamba itakuwa ni yenye kuingiza watu kwenye uchaguzi wenye kutoa maridhawa? Ela tu kila mara tunakwenda uchaguzini na mtu anashinda, maanake hata kama ni wizi, tunajua kuna wizi kwa upande wa serikali na vilevile huwa kunatokezea na wizi upande wa upinzani lakini kutokana na sisi Waafrika mara nyingi tume tumejengia tu wenyewe kwamba hatukubali kuwekeza mazingara ya wezeshaji ya kuhakikisha ya kwamba uchaguzi unafanyika kwa mazingara ambayo kwamba ni mazingara ya kuridhisha alafu, hatukubali kwamba lazima tukubali katika kujenga nidhamu. Unajua, demokrasia pia ni mfumo mwingine wa kiajabu tu. Hauwezi kudai kwamba demokrasia, yani, ghafla bin vu unakuwa kama vile unatia swichi ya stima on na off, kwamba una ujenga ule mfumo hata hizo nchi za Amerika, nchi za bara ya Uropa, nchi za bara Asia. Gafla mba, waka, waka, waka wana ya Asia hawakulala ghafla wakadai kwamba wakadhibiti kwamba wao ni wanademokrasia, wanatarehe kubwa ya vita vikubwa vikubwa, wana tarehe kubwa ya kudhulumiana, wana tarehe ya kunyanganyana ya kufanyana kile ya mambo. Kwa hivyo hata sisi huku kwetu lazima watu waanze kukubali kwamba tunapokubali kwamba tutakwenda kwenye uchaguzi mambo ni mawili ima twashinda na hapa ndipo tunakamilisha mjadala wa Livetok leo. Niwashukuru sana wachambuzi wetu, Emili ni Basumba akiwa Kigali, Rwanda, Abdul Nzeimana kutoka Brussels, pamoja na Mauru Bwana Maka akiwa Mombasa. Shukrani zetu pia ni kwa wasikilizaji wetu wote waliochangia kwenye mjadala huu. Mimi ni Patrick Ndwimana hewani, nimeshirikiana na Kennes Bwire, msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud. Waelekezi wetu ilikuwa BMJ Muridhi na Aida Isa. Sote tuna waageni, tukiwatakia usiku mwema na wikendi tulivu, nam msikilizaji. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu jioni ya leo, sikiliza muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anaunga mkono maandamano ya amani kufuatia kifo cha mtu mweusi aliyeuawa kwa kukanyagwa na goti na polisi mzungu, lakini ameonya kuwa hataruhusu hali kuwa ya ghasia zaidi. Maandamano zaidi yamezuka Minnesota na miji mingine ya Marekani kupinga hali hiyo ambayo imekasirisha wengi, huku baadhi ya wa wachambuzi wa mambo na wananchi wakihoji kuwa ni kitendo cha chuki za kibaguzi. Umoja wa Mataifa na mashirika ya misaada anaongeza juhudi kwa maelfu ya watu waliopoteza kila kitu katika moto kwenye kambi ya Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Borno lililoko mashariki mwa Nigeria. Moto huo umetokea wiki moja iliyopita. Kulikuwa na sherehe mwishoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhani na hali ilibadilika na kuwa ndoto ya kutisha. Mwisho wa muktasari wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.