Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na na nusu jioni saa za Afrika kati ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa. Na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, na vilevile 107.8 Mombasa, Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kuacha 104.3 Kigali, Rwanda. Ninawakaribisha hivi leo, jina langu Harrison Kamau, katika matangazo yetu hivi leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Kufuatia kifo cha Marekani mweusi aliyekanyagwa na polisi mzungu hadi mauti kumkuta Mei 25, Wamarekani katika miji tofauti tofauti wamepuuzia amri ya kutotoka nje kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Tukio hilo limetokea katika mji wa Minneapolis, Minnesota, lakini limechochea hasira zilizogubikwa na maandamano mengi yaliyogeuka na kuwa ghasia. Magari, majengo na biashara mbali mbali vimeharibiwa huku polisi wakipambana na raia wa kawaida wakati wakijaribu kutuliza ghasia. Rais Trump ametoa wito wa utulivu kufuatia kifo cha George Floyd, lakini amesema hata ruhusu magenge ya uhalifu kutumia kifo hicho kutekeleza vitendo vya uhalifu. Afisa aliyehusika na kifo hicho ambaye tayari amefutwa kazi ameshitakiwa kwa mauaji ya Bwana Floyd aliyekuwa na umri wa miaka 46 mjini Minneapolis. Derek Chauvin mwenye umri wa miaka 44 anatarajiwa kufikishwa mahakamani siku ya Jumatatu. Bwana Chauvin alionekana katika kanda ya video akipiga goti kwenye shingo la Floyd kwa dakika kadhaa, huku Floyd akisikika akisema kuwa hawezi kupumua. Maafisa wengine watatu waliokuwepo wakati wa tukio hilo pia wamefutwa kazi. Wakati huohuo, wakati mji wa Minneapolis ukiteketea kwa moto kutokana na polisi kumuua George Floyd na mshtuko wa hali ya kushangazwa ikikuwa Afrika, baadhi ya mabalozi wa Marekani katika bara la Afrika wamechukua hatua zisizo za kawaida kutoa matamko ya kukosoa tukio hilo, wakisema hakuna mtu aliyekuwa juu ya sheria. Taarifa hizo zilitolewa wakati mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Mosafaki Mahamat amelaani mauaji hayo ya Floyd na kusema Ijumaa taasisi hiyo ya Afrika inapinga vitendo vya ubaguzi vinavyoendelea dhidi ya raia weusi wa Marekani. Afrika haijawahi kushuhudia maandamano ya aina hii ambayo yamezuka kote Marekani, lakini Waafrika wengi wameelezea kuchukizwa na kusikitishwa waziwazi wazi, wazi wakijiuliza ni lini Marekani itaweza kufuata njia sahihi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Makamu wa rais wa Sudan Kusini Dr James Wan Ega amethibitisha kupimwa na kukutwa na virusi vya korona. Amesema hayo kupitia shirika la habari la taifa la Sudan Kusini. Ameongeza kuwa matokeo ya vipimo vyake yameonyesha kuwa amekutwa na korona. Kufuatia hali hiyo, amewataka raia wote wa Sudan Kusini kwenda kupimwa, akisema kuwa hilo ni muhimu ili kupunguza kusambaa kwa virusi kwa watu wengi. Taarifa ya kupatwa kwa maambukizi ya virusi vya korona kwa Dr James Wani Igga inakuja baada ya viongozi wengine wakuu wa nchi hiyo kutangaza kuugua ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona, akiwemo makamu wa rais wa nchi hiyo Riek Machar na mkewe. Pia waliambukizwa virusi vya korona mwezi huu. Miongoni mwao ni Dr Machar alisema kwamba yeye na mke wake ambaye pia ni waziri wa ulinzi walipata maambukizi baada ya kutengamana na jopo la ngazi ya juu ya kukabiliana na virusi hivyo nchini humo. Wakati huo huo, bwana Machar amesema kwamba hana dalili zozote na hali yake ya afya ni nzuri, lakini amejiweka karantini kwa siku kumi na nne. Wakati hayo anaendelea, nchi hiyo bado inakabiliana na baa la njaa. Hata baada ya Machar na rais Salva Kiir waliokuwa wapinzani wakubwa kuunda serikali ya umoja wa taifa Februari, viongozi hawa wawili bado hawajakubaliana masuala ya msingi kama udhibiti wa majimbo. Jeshi la Kamerun limesema wanaume watatu kati ya watano waliokamatwa na polisi wa Togo na kuonyesha na vyombo vya habari vya Togo kwamba ni wahalifu wanaofanya makosa makubwa dhidi ya raia wa Togo ni wanajeshi wa Kamerun, wakati wengine wawili ni watuhumiwa wa zamani. Wanamgambo hao wa watatu wameiba silaha kutoka makao makuu ya jeshi huko Yonde na kwenda katika mji mkuu wa Togo, Lom, ambako walitumia silaha kunyanyasa raia wa Togo. Hiyo ni kwa mujibu wa polisi wa Togo. Msemaji wa Togo wanamgambo wa Kamerun, Atomfak Gwemo, amesema uchunguzi uliofanywa na jeshi unaonyesha kuwa watu hao waliokamatwa Lone wana makosa ya ujambazi na unyanyasaji wa raia na ni hatari kwa kutokuwa na uaminifu kwa jeshi la Kamerun. Amesema Kamerun imeanza kuchukua hatua za kinidhamu na utawala dhidi ya wanaume hao kama zilivyo katika utaratibu wa jeshi, na ametaka Togo kuwachukulia hatua kufuatana na sheria ya nchi yao. Mkuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania IGP Simon Siro amewataka baadhi ya wafungwa wanaotoka gerezani kwa msamaha wa rais kuacha kujiingiza katika matukio ya uhalifu kwa kuwa ni kinyume cha sheria za nchi. IGP Siro amesema hayo wakati akiwa ziarani mkoani Singida. Naye alizungumza na polisi kuwataka kushirikiana na wananchi katika mapambano dhidi ya uhalifu, ikiwa e, ni pamoja na kutoa elimu kwa wananchi ya kutokujiingiza kwa matukio ya uhalifu hususan kutumia silaha za moto. Aidha, IGP Siro amewataka wenye viti wa kamati za ulinzi na usalama za wilaya na mikoa kuendelea kushirikiana na jeshi la polisi, na kwamba hadi kufikia sasa hali ya usalama nchini imeendelea kuwa shari. Naam, ulikuwa unasikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe, nilikuwa nikikusomea habari za dunia. Barabara kabisa. Ni wakati mwingine msikilizaji, ambapo tunakutana hapa hewani siku ya Jumapili ya wakati ambapo wanakupeperushia salamu zako na mziki wako upendao kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni BMJ Mridhi. Kaa nami kwa takriban dakika 22 upate vitu upate vitu moto kutoka hapa studio. Naona mmetuma salamu kwa wingi kutoka kule kwenye kupitia kwenye Facebook. Naona salamu zimemwagika pale, nitajaribu kadri ya uwezo wangu kuzisoma nyingi niwezavyo, lakini kwanza pata vitu hivi. naenda moja kwa moja kwa wale wametuma salamu zao kupitia barua pepe, manake e, email. Naona waziri wa mambo ya salamu Jus Masunga Buhungukila, Wasikonge, Tabora, Tanzania, anasema salamu zangu za kwanza zimwendee Maringo Jisena Lugobi B. Asha Shabani Ali na Nkamba kanisa Ndula mapema Ndula na vilevile Joi Yaga na James tano Haya, msikilizaji mwingine ambaye anatuma salamu hapa ni Nazareth Mwakipembe. Huyu ni shabiki wa siku nyingi wa kipindi cha salamu na muziki. A, Nazareth Mwakipembe wasema huko kule Kiwira, Tukuyu, Mbeya nafikiri huko uko Tanzania. Anasema kwanza kabisa, salamu zangu ziende kwako kwa mtangazaji wa zamu, nami nazipokea uh, kwa mikono miwili. Shukrani sana, na wengine unaotaka kuwajulia hali ni fikiri Dario Gekala, uh, Vufojei Mwamloka, Rutahiwa, Busisi, Anakret, Anatoli, Feruze, William Kitengai, Nail Siombela, uh, Charles Jumaine Fundi, na vilevile -vile Safari Kopo Agwiji eh, Kuchi Jogo mkongwe na akinyozi mstaafu Sidia Fugula pamoja pia na Saenda Mabula Magesha Babariki Bubariki eh, Kipenda na Majariwa Bososo. Haya, hizo salamu zinatoka kwa Uh, msikilizaji huyu uh, shabiki wa siku nyingi Nazareth Mwakipembe. Na sasa nichukue salamu zake huyu Makolo Ntiga, ameandika kwenye Facebook kwamba yuko kule Maswa, Simiyu, Tanzania. Asema salamu zangu ziwafikie Masanja Kosambo, Charles James Gilia Gumalija, uh, Gimbe Ntiga, Milembe Ntiga, Simon Masasi, Abeli uh, Bemba Masunga Sita, na watangazaji wote wa VOA ujumbe Maisha ni vita na vitani kuna maarifa. VOA inatuongezea, inatuongezea maarifa, tuendelee kuisikiliza. Shukran sana Makolo Nthiga, hasa kwa ujumbe huo na pia kwa salamu zako kwa watangazaji wote, ikiwa pamoja na mimi na wenzangu wote hapa VOA, Ali Mrangi Gigiri Muresa anasema ni mdau asiyechuja wa Power Family Group, ziende kwa Suke Joni wa Ilangasinga, Ilangasika, msikilizaji Geita Henry Kishiwa a, j, sijali Shomari Juma Dunga, Emmanuel Messi, salamu nyoha mudi mudi madogo niite Ali mrangi gigiri Mresa. Haya basi, haya, anasema jina lake hilo kwa mara nyingine tena. Shukrani sana Ali mrangi gigiri Mresa Neto Shantiwa anasema ako kule Songwe, Tanzania na anasema salamu zake ziende kwa Yusto Ajabu na Uyole Mbeya, Teda Mdolo Mbozi Songwe na binti yake Patricia wa mlowo songwe haya moses edward mdela huyu pia wa Power family group uh, pia ni mwana salamu wa siku nyingi huyu hapa idaa ya kiswahili ya sauti amerika anasema yuko wapi yuko manyara tanzania anasema salamu zake zimwendee musa abdullah goligota magabe mkono bakari hamisi na laga uh, padri moshi matikiti mohamed dikson waitu waitu Filipo Memba, uh, Joseph Asenga, babu Alhaji Makumba, Muharam Mabula, Musa Abdullah, Samueli na Ernesti au mtoto wa Kinyaturu. Haya ni salamu zake Moses Edward Mdela na ni wakati mwafaka sasa tuangalie upande wa pili. Eh, kuna nini? Naona kuna vitu vinatoka jikoni hapa studio. Ni kama mziki special huu, kwa sababu msikilizaji, eh, unavyojua ni kwamba ni wakati ambapo dunia inaendelea kutikisika kwa sababu ya janga hili la corona na anamwona mwanamuziki Lava ameweka Lava vitu pamoja e, sikiliza ujumbe pia na unaweza pia kufarijika iwapo kuna matatizo ambayo yamekukumba kuhusiana na korona, na vile vile pia utaburudika na kibao hiki chake lava lava lava. E, kikipewa kichwa cha korona. Haya, sikiliza vitu. Awapo tumesimama tuonyeshe suruhisho, kutwa tumeshika tama, hatuishi masikitiko ama hizi ndo zile zamu ziloandikwa za mwisho, mtoto oh. Analia papa mama wote manungu, ndipo nilidhani utani, wanatudanganya waongo nikawa tim na sikia habari ila nikipita waziri umi mwalimu katangaza tayari, unawathirika makundikundi matimu, tamko la serikali, marufuku kukusanyika, ukanipata wazimu kapata wapi ugari shoo zote zimevunjika, sekondari na vyuo vyote vifungwe, ukiona unambaya dalili muone anaondoka hapo chini kwa chini lavalava lava, sema korona. Msikilizaji, endelea kusikiliza kama alivyokueleza uh, wiki iliyopita, endelea kusikiliza na kutii uh, amri, kusikiliza ushauri ambao unatolewa na maafisa wa afya kuhusiana na jinsi ya kujikinga na virusi hivi vya korona, ikiwa ni pamoja na kunawa mikono kwa muda usiopungua sekunde 20. Msikilizaji, msikilizaji eh, usinawe mkono tu bila sabuni, na unawe kwa zaidi ikiwezekana ya sekunde ishirini. Kuna mengine ambayo pia mnaulizwa eh, muyafanye, ili kujikinga na ugonjwa huu ni pamoja pia na kutokaribia watu eh, pasina sababu. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza salamu na muziki, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ukiwa nami BMJ Mridhi na mimi na kuporomoshea vitu na kuporomoshea salamu kama ulivyozituma, uh, kutoka hapa studio uh, zetu hizi za nyumbani. Uh, zikiwa ni, pia ni studio za Sauti ya Amerika. Naona huyu Zakaria Luko Rito na Maswa anasema yuko kule Nairobi Kenya, anasema nawapata kupitia Radio Citizen. Salamu zangu zimwendee pita na Maswa Emily na Maswa Farishto Muganda nebat anyenda Simon wa Lugiro Logir Jeffrey Jeffrey Mchele na Lumbasi Liambila pamoja na Bramo Mboko na Edwin Matere, mupokee salamu hizo pia. Amemsalimia Kapedo Shem, mupokee hizo salamu kutoka kwake Zakaria Lukorito na Maswa, akiwa jijini Nairobi. Eh, huko nchini Kenya. Clinton Tarimo Clinton Tarimo akiwa kule Namanga, Tanzania: sema zangu salamu, ningependa zimfikie Patrick Damian, Chacha Johannes, Niko Iranda wakiwa Tarime, Severine Valerian, Hamisi Makuburi, Makuburi msikilizaji na vile vile eh, tunata zenjao Godfrey Tarimo wakiwa Arusha na vile vile Zagreb na mwisho kwenu watangazaji wote wa VOA Swahili, mkuu wa Washington DC. Ujumbe mwenda usiku usifiwa pasipokucha. Basi tunashukuru sana wewe Clinton Tarimo, Clinton ukiwa huko na manga kwa salamu zako hizo hasa zile ambazo umetutumia sisi wa watangazaji wako hapa VOA. Patrick Kaduji naye anasema, yuko wapi? Yuko kule Kalemie, DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kule tuna mashabiki wengi kweli kweli, msikilizaji. Nimekuwa nikiangalia wale ambao wanatuma salamu hapa, wengi wanatokea kule DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa huyu Patrick anasema zake, angependa zimwendee babu Abdallah Uh, madha Saranga na Joni Kaswi pamoja na mbuyu na watangazaji wote wa VOA. Shukran sana Patrick kwa salamu hizo. Uh, James C. Muli Kimanzi anasema zangu ni kwa my beloved wife, manake mke wangu mpendwa Dorcas Mweni eh, na watoto Blessing na Vivian wako pale Migwani mwingi Kitui. Msikilizaji ni kule nchini Kenya, kaunti ya Kitui eh, nafahamu huko, manake nishatembea nishatembea kule Mamangilu ndiye eh, eh, gavana wa kule eh, nimetembea maeneo hayo ninajua kabisa hizo uh, uh, barabara ambazo unazitaja hapa. Anasema pia angependa kumsalimia mama yake Mary Kimanzi na baba yake eh, Kimanzi Kilu, Kiliundi wote wakiwa pale Kalitini, Mwingi, Kitui Kaunti, na ndugu zake na dada zake wote popote pale walipo. Na pia anasema nimalizie kwa kumsalimia James Muli Kimanzi eh, akisema kwamba yeye antuma salamu hizo akiwa kule Kongo wea Mombasa. Haya basi, msikilizaji, mambo ni kama hayo, ukiendelea kuyapata kutoka hapa Washington DC, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mambo mazito sana, salamu zina miminika kwa wingi zinatiririka kama maji. Na, naona sasa pia kwa upande wa muziki ni wakati mwafaka tupate kibao hiki chake Nadia Mukami. Nadia Mukami, Nadia Mukami, aa, sisemi mengi manake Nadia Mukami mwenyewe anakwambia ni maombi, tuende kazi. mwanamziki huyo Nadia Mukami maarufu kweli kweli, na kitu kizito hicho akikwambia ni maombi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Ni kipindi Salamu na Muziki. Naona muda umekimbia kweli kweli, lakini mimi nitakimbia pia nihakikishe kwamba nimesoma kadhaa kabla hatujafunga ukurasa huu wa Salamu na Muziki Jumapili ya leo. Masanja Kanone wa igate Geita, DRC, eh, Geita kule Tanzania anasema salamu zangu ziwafikie wafuatao: Elias Masanja, Marieta Masanja mke wangu, Agnes Mashiku. Ujumbe, utamu wa kahawa ni maneno yako ya tu. Mashaka Juma Kayungilo anasema yuko Geita, Tanzania, salamu zangu zipeperushwe kwao: Juventus Josh, Ntalima Miraji, Zakaria Mjangwa, Omar Masaidi Masud, Mashaka Subi, Majaruwa Bususu, Furaha, James Njile. Kinyozi msimamizi ama msitazi sidi ya Fuguru Hamisi Churi, Mbaga Karimu, Solomon Njiku, Dalala Tajiri na kash, Kashinje mjomba wa watu baadhi, ujumbe wa, tukumbukane kupitia VOA amesalimia watu wengi kweli kweli, na mimi kidogo leo niko na mood nzuri manake si kati mtu nasoma wote. Kariuki Ndeshe anasema yuko nchini Kenya kule Moise Bridge e, eh, ukielekea kule Kitale, Moise Bridge. Msikilizaji pia nimekanyaga huko, manake ni katikati ya Eldoret na Kitale e, eh, karibu sana na pale panajulikana kama. Haya, ndakueleza hayo wakati mwingine, manake muda unakimbia. Nasema salamu zake zimfikie Kenneth si Bwire Kenneth si Bwire, huyo bila shaka ni mwenzangu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America. Mary Macharia Keni Katumbo Nyonyo, Balozi uh, wa Tanzania duo na wote wanaopenda VOA ujumbe. VOA ni kiboko yao. Nifunge salamu hizi ama kipindi hiki cha salamu. Na Kalele Lugembe wa Igunga kwa sasa anasema yuko Dar es Salaam, angependa kutuma salamu zake kwa mama yake Kalele wa Igunga Ngwabi eh, Lugembe wa Igunga na vilevile Mbalu Lugembe wa Igunga Kalele Ngagati wa Igunga na Mchalilu Ngagati wa Igunga. Ujumbe, nawapenda sana. Haya msikilizaji, naona nina sekunde chache zilizosalia. Aa, basi tupate zake fuso fuso, anasema yuko kule ile mela Mwanza, Tanzania, nipeperushe salamu zangu kwanza kabisa na kwake Sande Shomari akiwa VOA Swahili. Bila shaka, msikilizaji, popote ulipo, hizo salamu zitamfikia Sande Shomari, wapo hata sizikiliza. Nitahakikisha kwamba nimemfikishia moja kwa moja eh, katika uh, wakati tukikutana eh, kazini Jumatatu. Mashtaka au mashaka, sub J Koligota Magabe na Kashinje, mjomba wa watu, ujumbe VOA ndio baba lao haya. Basi naona uh, msikilizaji, kwa huo ujumbe, naona ni wakti mwafaka kukomea hapo, lakini kama ilivyo hada, uasikuati bila kibao cha mziki, uburudike na mwanamziki huyumi uh, uh, Awilo uh, Longumba uh, twende kazi. Tuonane wakati mwingine, msikilizaji, jina langu ni BMJ Mridhi nikiwa hapa studio za nyumbani lakini studio za VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Ni kuchukuru pia kwa kuendelea kuwa nasi na kusikiliza matangazo yetu ambayo hujia kila siku ya Jumapili, matangazo ya salamu na muziki. Hayo basi, tusikilize Awilo Longumba hapa wakishirikiana na BM Twende Kazi. Msikilizaji, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu jioni ya leo, sikiliza muktasari wa habari. Kufuatia kifo cha Marekani mweusi aliyekanyagwa na polisi mzungu hadi mauti kumkuta Mei ishirini na tano, Wamarekani katika miji tofauti tofauti wamepuuzia amri ya kutotoka nje kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Wakati huo huo, wakati mji wa Minneapolis ukiteketea kwa moto kutokana na polisi kumuua George Floyd na mshtuko wa hali ya kushangazwa ikikuwa Afrika, baadhi ya mabalozi wa Marekani katika bara la Afrika wamechukua hatua zisizo za kawaida kutoa matamko ya kukosoa tukio hilo, wakisema hakuna mtu aliyekuwa juu ya sheria. Taarifa hizo zilitolewa wakati mkuu wa tume ya umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amelaani mauaji hayo ya Floyd na kusema Ijumaa taasisi hiyo ya Afrika inapinga vitendo vya ubaguzi vinavyoendelea dhidi ya raia weusi wa Marekani. Makamu wa rais wa Sudan Kusini Dr James Wan Iga amethibitisha kupimwa na kukutwa na virusi vya korona. Amesema hayo kupitia shirika la habari la taifa la Sudan Kusini. Ameongeza kuwa matokeo ya vipimo vyake yameonyesha kuwa amekutwa na korona. Kufuatia hali hiyo, amewataka raia wote wa Sudan Kusini kwenda kupimwa akisema kuwa hilo ni muhimu ili kupunguza kusambaa kwa virusi kwa watu wengi. Taarifa ya kupatwa kwa maambukizi ya virusi vya korona kwa Dr. James wan Ega inakuja baada ya viongozi wengine wakuu wa nchi hiyo kutangaza kuugua ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona. Mwisho wa muktasari wa habari na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni harrison kamau nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc