Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Zimetimia sasa saa 10 unusu saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 9 unusu saa za Afrika Kati. Karibu sana katika matangazo haya ya VOA Express tukileta kutoka studio za VOA mjini Mombasa nchini Kenya. Mimi ni Josephat Kioko. Hujambo, natumai kwamba mzima wa buheri wa afya. Tarehe mbili ya mwezi Juni na hapa tushajaja ndani ya studio, tumekuandalia mengi kabambe kabisa, ikiwemo taarifa kuu kuhusiana na maandamano yanayoendelea kule nchini Marekani. Kumbuka haya ni matangazo ya nusu saa. Utasikia mengi kuhusu mataifa yanayounga mkono maandamano huko Marekani kufuatia kifo cha George Floyd. Nami Salma Muhamedi, leo ndani ya burudani. Basi unajua, nimekatika mpaka, wacha tu, na mimi nakuambia, nakudokezea kwamba leo mambo moto hapo, usikose kibao cha leo. Shabiki wetu uliye hapo Congo DRC, Goma, Bukavu na kwingineko, ha ukikosa Utalaumiwa. Diamond ameanza kufanya ni upende mziki huo wa Lingala. Na bado tukiwa ndani ya kirindima cha COVID-19, tumekuuliza katika swali letu hii leo. Je, yeah, kuongezeka kwa maambukizi kule nchini Afrika Kusini kumesababishwa na kulegezwa kwa masharti ama ni kutokana na kupimwa zaidi? Jiandae wanaoshiriki barazani, tutakupigia ili wasilishe maoni yako. Na moja kwa moja maandamano ya kuunga mkono waandamanaji wa Marekani wanaotaka haki tendeke kufuatia kifo cha Marekani mweusi George Floyd yamefanyika katika maeneo mengine duniani. Wakati huo wa Umoja wa Ulaya unasema umeshtushwa na kifo chake George Floyd. Ripoti kamili na Patrick Ndwimana kutoka Washington. Maelfu ya watu wameandamana leo katika mji mkuu wa Australia, Sydney, licha ya katazo la mikutano ya hadhara wakati huu wa janga la Korona. Waandamanaji wameandamana kwa amani wakipita mbele ya bunge Australia na ubalozi mdogo wa Marekani mjini Sydney. Baadhi yao walikuwa wamevaa barakoa wakiwa na mabango yanayosema siwezi kupumua, ikiwa ni neno alilolitumia George Floyd akilalamikia afisa wa polisi mzungu aliyeweka goti lake kwenye shingo la Floyd. Wengine wamesikika wakiimba maisha ya watu weusi ni muhimu. Huko Brazil, wanaharakati waliandamana Jumatatu usiku kuungana na waandamanaji wa Marekani, wakisema wamechoshwa na uhalifu wa polisi dhidi ya weusi. Polisi wametumia gesi ya kutoa machozi na risasi za plastiki kutawanya maandamano hayo dhidi ya ubaguzi wa rangi yaliyofanyika katika mji wa kusini mwa Brazil wa Kuritiba. Ghasia zimetokea wakati wa makabiliano kati ya polisi na waandamanaji. Maandamano mengine ya amani yalizimwa wakati waandamanaji walikuwa wanatoa matamko dhidi ya ubaguzi wa rangi na dhidi ya rais wa Brazil jair Bolsonaro. Vitendo vya uporaji pia vimefanyika. Maelfu ya waandamanaji wamekusanyika katika mji mkuu wa Uholanzi, Amsterdam kulani kifo cha George Floyd na kupinga ubaguzi wa rangi lakini maandamano hayo yamezusha mjadala kuhusu namna mikusanyiko ya hadhara inafanyika wakati wa Uholanzi inakabiliwa na mlipuko wa korona. Meya wa mji wa Amsterdam amekosolewa na baadhi ya wanasiasa na wataalamu wa afya kwa kile wanachosema waandamanaji wamekiuka maagizo ya kutokaribiana ili kuepuka ongezeko la maambukizi ya korona. Meya wa Amsterdam, Femke Halsema wa chama cha mrengo wa kulia kinachotetea mazingira amesema viongozi wa mji walishindwa kudhibiti umati wa watu. Ameunga pia mkono haki ya raia kuandamana. Maandamano yamefanyika pia katika mji wa Barcelona huko Spain. Mjini Paris Ufaransa, waandamanaji walioandamana kwa amani wameonekana wakipiga goti nje ya ubalozi wa Marekani. Walikuwa na mabango yenye maneno, ubaguzi wa rangi unatukandamiza, siwezi kupumua. Maandamano yamefanyika pia nje ya ubalozi wa Marekani mjini Nairobi. Kundi la waandamanaji limesikika likilani kifo cha George Floyd aliyefariki dunia akiwa mikononi mwa polisi. Waandamanaji wamelani ubaguzi wa rangi unaoendelea Marekani. Umoja wa Ulaya wamesema wameshtushwa na kifo cha George Floyd aliyefariki akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Afisa anayehusika na sera za kigeni kwenye Umoja wa Ulaya leo amesema kilichotokea kwa Floyd ni matumizi ya kupindukia ya nguvu. kama wananchi wa Marekani walivyoshtushwa na kifo cha George Floyd, sisi pia tumeshtushwa na kifo chake. Jamii zote zinapaswa kuwa makini na kukemea matumizi ya kupindukia ya nguvu, Joseph Borel amewaambia waandishi wa habari. Borel amesema kifo cha Floyd ni tukio la kusikitisha, na amelitaja tukio hilo kama utumiaji mbaya wa madaraka wa afisa wa polisi. Tunalani aina yote ya ubaguzi, tunaamini uwezo wa Marekani kuungana pamoja na kulinusuru taifa lao dhidi ya ubaguzi, amesema Borrell. Shukran sana Patrick Ndwimana kwa taarifa hiyo. Na kwingineko, Rais Donald Trump ameahidi kuimarisha wanajeshi kushika doria katika miji ya Marekani ili kusima gasia na maandamano ambayo hajawahi kushuhudiwa katika miongo kadhaa huko nchini Marekani. Maandamano hayo yameshuhudiwa katika miji mbalimbali, pamoja na nchi ya Whitehouse ambako polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kutawanya waandamanaji. Abdul Shakur Anatuarifu zaidi. Baada ya kukosolewa kwa kukaa kimya wakati maandamano yanazidi kuwa mabaya kufuatia kifo cha George Floyd mjini Minneapolis ambaye alikuwa anashikiliwa na polisi, Rais Trump amesema anachukua hatua mara moja kusitisha ghasia ili kudumisha usalama na amani katika miji ya Marekani. Alipokuwa analihutubia taifa kutoka bustani ya Rose Garden, White House, polisi wa jeshi walianza kufyatulia mabomu ya kutoa machozi waandamanaji waliokuwa wakikusanyika kwa amani kwenye bustani ya Lafayette nje ya White House. Muda mchache baadaye ikafahamika kwamba Trump alitaka kupita katika eneo hilo kuelekea katika kanisa la kihistoria nje ya ikulu ili kupiga picha akiwa na Biblia. Ndiyo maana waandamanaji waliondolewa. Kitendo hicho kimewastajabisha wengi na kukosolewa na wachambuzi wanasiasa na wanaharakati. David Monda, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini New York, anasema. Na huko mjini Minneapolis, hiyo jana Jumatatu, wakazi wa mji huo, wanaharakati na hata mkuu wa polisi walielekea mahala Floyd alifariki wiki moja iliyopita baada ya afisa wa zamani wa polisi Derek Chauvin kumwekea goti lake kwenye shingo kwa karibu dakika nane ili waweze kutoa heshima zao kiongozi wa kutetea haki za kiraia Kasisi Kevin McCall alisafiri kutoka New York hadi Minneapolis kuhudhuria kumbukumbu kumbu hiyo jana, akiwa pamoja na kakake Floyd Terence. Matokeo ya uchunguzi wa mwili wa Floyd uliofanywa na daktari huru unaonyesha kwamba alifariki kutokana na kubanwa njia ya kupumua, kinyume na uchunguzi wa daktari wa serikali kwamba alifariki kutokana na matatizo mengine ya moyo. George Ndege maarufu kama Jojo kutoka Kenya anayeishi Minneapolis ameiambia Sauti ya Amerika kwamba watu wa mji huo wanataka mabadiliko. Akizungumzia juu ya jinsi wahamiaji kutoka Afrika ambao ni wengi katika mji huo wanavyokabiliana na maisha na polisi, Ndege anasema maisha yao ni sawa na yale wa Marekani weusi wa ghasia na wizi wa ngawira zimepungua kuanzia jana baada ya miji mingi kutangaza amri ya kutotoka nje, jambo ambalo ni nadra kuonekana hapa Marekani, pamoja na kupelekwa kwa walinzi wa usalama wa taifa katika baadhi ya miji mikubwa ya hapa nchini. Magavana wa baadhi ya majimbo wamepinga hatua ya rais Trump kutaka kupeleka wanajeshi katika miji ya Marekani. Abdushakur Abud, Sauti ya Amerika, Springdale, Maryland. Asante sana Abdu Shakur kwa taarifa hiyo kutoka Marekani, ambayo ulimwengu mzima hivi sasa imeungana katika maandamano hayo ya kutetea watu weusi. Na kweli, Salma, nilikuwa nikitazama runinga usiku na hata alfajiri leo, nimeona familia ya George Floyd wanazungumzia amani irudishwe. Nimeona hata wakili wa familia akisema walete amani ili kupata kile ambacho George alikuwa analilia katika siku ambayo anasemekana kudhulumiwa na polisi. Mwito mzuri sana huo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ukiyapata pia katika mtandao kupitia internet wwwvoa swahili com. Na sasa tuungane na Mkamiti Kibayasi akituletea habari za dunia. Makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden ameelezea wasiwasi uliopo kwa nchi yetu baada ya rais Donald Trump alipoapa jana Jumatatu kutumia jeshi kuzima ghasia na harakati nyingine zisizofuata sheria ambazo zimeibuka nchi nzima baada ya tukio la mtu mweusi aliyefariki akiwa anashikiliwa na polisi wiki moja iliyopita katika mji wa Minneapolis huko minnesota. Katika hotuba aliyoitoa kwenye televisheni kwa taifa akiwa White House, Rais Trump alionya kama mji au jimbo halitachukua hatua zinazohitajika kulinda maisha na mali ya wakazi wake, basi atapeleka jeshi la Marekani na kutatua haraka tatizo kwa ajili yao. Matamshi hayo yanafananishwa na sheria 1807 ya kuchukua hatua dhidi ya uasi ambayo inamruhusu rais kuchukua hatua bila kushirikisha bunge wakati wa dharura. Sheria hiyo ilitumika mara ya mwisho mwaka 1992 kufuatia ghasia huko LA, baada ya mtu mwingine mweusi Rodney King alipopigwa na polisi. Rwanda inasema itatangaza masharti mapya ya kudhibiti virusi vya korona leo Jumanne, ikiwa ni mabadiliko makubwa kwa mpango wa nchi siku chache zilizopita, kulegeza masharti ikiwemo usafiri wa magari kote nchini. Hatua hii ya karibuni huko Rwanda inahusiana na taifa hilo la Afrika Mashariki kurekodi kifo chake cha kwanza kutokana na virusi vya korona na ongezeko la kesi za covid-19 mwishoni mwa wiki. Rwanda ilirekodi kesi 11 siku ya Jumamosi na kifo cha kwanza kutokana na virusi vya korona. Rwanda pia iliamua kuendelea na masharti ya kusitisha magari kusafiri kati ya majimbo na mji wa Kigali katika juhudi za kuilinda jamii kusambaza virusi hivyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington D C. Viongozi wa New Zealand huenda wakaamua mapema wiki ijayo kuondoa masharti ya watu kutokaribiana pamoja na mikusanyiko ya makundi kutokana na mafanikio nchini humo ya kusitisha kusambaa kwa virusi vya korona. Waziri Mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern alisema Jumanne kwamba mkakati wetu madhubuti wa mapema umeonyesha mafanikio. Nchi hiyo iliweka masharti makali kwa zaidi ya wiki sita na hivi sasa kwa siku ya kumi na moja mfululizo haijathibitisha kesi mpya ya virusi vya korona. Baraza la mawaziri litaamua Jumatatu iwapo waingie katika awamu nyingine ya serikali ya kulegeza taratibu masharti, ambapo mipaka ya nchi hiyo itaendelea kufungwa. Burudani hiyo fupi ambayo bila shaka imekuongoa msikilizaji wetu, tunakwenda katika kitengo chetu cha barazani hii leo, ikiwa tunakuuliza je, haki ya mtoto inalindwa? Haki ya mtoto inalindwa? Kupitia kurasa yetu ya VOA Swahili Facebook page tunakushirikisha pale. Maoni ni mengi, wachangiaji ni mengi, lakini mwanzo kabisa tunakwenda kwa simu. Bwana anajiita Kanuti Liambo, huyu yuko kule maeneo ya Mbeya TZ. Habari za saizi Kanuti? Salama kabisa. Habari za huko? Aa, tuko wazima na sisi tunashukuru. Karibu sana katika mjadala um, wetu wa barazani. Asante sana kwa majina, anaitwa Kamiki Liambo, napatikana Mbarali Mbeya hapa nchini Tanzania. Mimi naona haki ya mtoto hailindwi pasavyo, kwa sababu watoto, kuna baadhi ya watu utakuta wame watu wamezalia watoto nyumbani, kwa hiyo watoto wale wanakuwa wanalelewa nyumbani na bibi zao, baadaye hawapati mahitaji pasavyo. Kwa hiyo utakuta wanakuwa ni, wa wa, wa ni watoto wa mtaani, wanakuwa sio watoto wa hawapati haki ilivyo, haki yao hailindwi, hailindwi pasavyo kwao, wanakuwa ni watoto wa mtaani kuliko watoto ambao wanazaliwa wakiwa na wazazi wote wawili, inakuwa inapendeza, lakini mtoto anayekuwa anazaliwa na na wazazi na mama yake, utakuta pengine alipata ujauzito nyumbani, baba yake wa huyo mtoto haeleweki. Mtoto huyo anakosa haki kama inavyotakiwa. Utakuta eh, haki ya mtoto ha, hapati kama inavyotakiwa. Asante, tumekushukuru sana na kwa kuchangia katika mjadala huu wa barazani VOA Express. Asante sana na nashukuru sana kunishirikishi. Naona pia umeandika wewe ni shabiki mkubwa wa V Express. E, ni mdao mkubwa sana. Aya, karibu sana yeye. Kwa upande wake, anahisi kwamba wazazi wanaozalia nyumbani watoto wale huwa hawana haki kama hivyo, hawana wazazi, inabidi walelewe na bibi Wacha sasa, kutoka huko tuelekee jamhuri ya Kongo tusikie kwake. Simeon Semasaka, karibu sana Semasaka. Halo, nimekaribia. Hebu tueleze, kwa upande wako, unahisi kwamba mtoto analindwa ama haki zake zinalindwa? Haya, nashukuru sana kunipatia tena fursa na mm -hmm. wakati wa kuzungumza kwa kipindi hicho mm -hmm. na hisi ya kwamba mm haki -hmm. za mtoto kabisa hazilindwi na hazitumiki kuhuswa. Kuna hali ambayo inaonekana wazazi wameenda kuwatumia watoto kutumika kazi ambazo ni nzito nzito, na watoto wanakamatwa vibaya sana, zaidi sana kazi za uchuguzi ama biashara. Ni kazi ambazo haziko kwa hali ya kutumia watoto, wabebesha mizigo mizito wanawatumia hata na wengine kwa njia za kingono na inakuwa ni hali ambayo inaonekana kwamba haki za watoto zimeenda zikikiukwa, kama uh, sicu nikiolela tu o. Kwa hivyo unazungumzia kuhusu mtoto huyu ambaye hajatimia umri wa miaka kumi na nane, sio ndiyo? Kabisa. hali hizi umezishuhudia huko ulipo? Kabisa, mahali hapa nilipo zinaonekana kiolela nila... Ana na kuna wakati ambapo tunafanya uchunguzi kwa ajili ya hali hiyo, unakuta kwamba imeenda kabisa kuzofisha hata maisha ya watoto wa moja wa moja ndani ya jamii mbalimbali. Sawa sawa, asante sana kwa kutupatia pia mfano. Asante kwa kuwa shabiki wetu, nami nashukuru sana basi. VOA na wengine pia wametuma ujumbe hapa studio ili tusome, na mmoja ni Santos di Ruto anasema, nikiwa hapa Kenya kwa kweli huku kwetu ni takriban asilimia 90 za hali za watoto zinalindwa. Sheria imewekwa kudhibiti dhuluma dhidi ya watoto. Gideon Kasongo Waliso akiwa kule Kamituga, DRC anasema yeye, haki ya watoto hapa kwetu Kongo inaheshimika kwenye vikaratasi, lakini si kwa matendo. <laughs> naye sa Richard d k wa Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania anasema haki za watoto Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla hazilindwi ipasavyo ikilinganishwa na mataifa ya Ulaya, Amerika na bara Asia. Nimalizie na jumbe yake KB Leani Alimasi, anasema ni wachache wanaelewa haki ya watoto, ila maskini wanaendelea kuzaa watoto wengi wakati hali ya maisha ni ngumu. Huyu yuko maeneo ya kuleka Mpala, Uganda, anaogopa <laughs> <laughs> <laughs> wengine wanakwambia watoto wengi ndio wanaleta barka. Tuwashukuru sana wote waliochangia kwa njia ya simu na pia walioshiriki kwa njia ya SMS ama ujumbe mfupi tuliosoma hapa studio. Barabara kabisa. Tunasonga mbele katika kitengo chetu kile cha mziki, yani burudani, mziki wa leo hii. Leo nakuambia kama kiuno hakiendi basi, nafikiri itabidi uanze mazoezi <laughs> <laughs> Diamond kaungana na Wanalingala huko Congo, wanatuletea kibao chao cha yope simama. <laughs> Paka nakuambia, kijasho kikutoke hapa kama hujui kucheza iope. Kioko, sijui uko wapi wewe maanake, kama ni mziki huu uliroga roga sana, na pale nje watoto wote nakwambia, ilikuwa ndio kama anthem hii. Patoto pakongoo popote walipo, nawaambia tokomana na lobi basi mashabiki wetu, tunatumai kwamba kule maeneo ya Kongi, basi ni mshirikisho mzuri huo wa Diamond na mwanamziki huyo kutoka maeneo ya Kongo. Hiyo ilikuwa kolabo safi sana, na sasa ni wasaa wa kupata avumao mitandaoni. Naona tayari Sunday Shomari amejaja kama pishi la mchele, atuarifu yanayotamba katika mitandao ya kijamii. Asante sana Josephat Kioko na Salma kule Mombasa studios. Mimi nimekusha tele kama pishi la mchele naangalia kwenye mambo yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Kama kawaida, Facebook, Twitter, hali kadhalika Instagram, Yahoo na maeneo mengine yote. Moja kwa moja tunaanza zima, na swala zima ambayo linazungumzwa duniani kote ni maandamano yanayoendelea hapa Marekani. Picha zimesambaa kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii karibu yote, ikionyesha waandamanaji wengi kwelikweli, wengine wakipambana na polisi, lakini pia zimesambaa picha za baadhi yao eh, wakiungana polisi wakiungana na waandamanaji. Moja ya hizo picha ni kupiga goti kupinga ukandamizaji. Hii ni alama ambayo hapa Marekani inafahamika sana, duniani kote, iliyotumiwa na mchezaji wa mpira wa Marekani maarufu sana Colin Kaepernick, ambapo yeye alikuwa akipiga goti katika kila mechi, hatimaye akawa anakataliwa na timu nyingine za mpira. Lakini mkuu wa polisi wa New York, Terence Monahan alihutubia wananchi waliokuwa wamejazana kwenye eneo, na moja kwa moja akapiga goti na kukumbatia baadhi yao, tukio ambalo limerekodiwa katika maeneo mengi sana na kuzungumzwa na watu wengi. Matukio kama haya pia yametokea katika maeneo mengine mbalimbali, ikiwa ni polisi kuonyesha nia yao ya kuwa wanaunga mkono na hawa waandamanaji wa amani, na sio wale wenye kufanya ghasia na vurugu. Na katika hatua nyingine isiyokuwa ya kawaida kwenye mtandao wa Twitter, makampuni hapa Marekani, hasa sekta ya teknolojia, benki, viwanda vya nguo, burudani wengi wametuma ujumbe kupinga vitendo vya polisi dhidi ya watu weusi. Kwa mfano, kampuni ya Microsoft imesema kwenye Twitter kwamba huu ni wakati ambapo tutakuwa tayari tukitumia jukwaa letu kukuza sauti kutoka jamii za watu weusi hapa Microsoft. Hali kadhalika Netflix Google na Citibank nao wameingia na kuunga mkono. Kampuni ya Netflix iitumia ujumbe wa Twitter ikasema kwamba kukaa kimya ni kuunga mkono uhalifu, ikiongeza kwamba tuna wajibu wa kushiriki wafanyakazi wetu, watengenezaji na vipaji vyetu wa hasa watu weusi kupaza sauti zao. Twitter pia imebadili akaunti yake na ujumbe kuweka ujumbe unaosema hashtag Black Lives Matter, yani maisha ya watu weusi ni muhimu. Kwingineko kwenye mitandao ni habari ya jarida la Billboard, wakieleza na kuwashauri wasanii wa, wa magharibi namna ya kupata mafanikio kwa kutumia mtandao wa YouTube, huku wakimtolea mfano msanii maarufu kutoka Tanzania, Diamond Platinumz. Meneja wa YouTube Trends, Kevin Minan, ambaye anasimamia ukusanyaji na uchambuzi wa data za chati za muziki za YouTube za wasanii wengi wa huku magharibi amesema kwamba wanaweza kujifunza kutoka kile wanachokifanya wasanii wa Kiafrika wa wa ki hasa wale ambao wamefanikiwa kimataifa, akieleza kwamba amevutiwa sana na Diamond Platnumz na mbinu zake anazotumia msanii huyo wa Bongo Fleva kwenye mtandao wa YouTube. Haya basi, hayo ni baadhi tu yanayotamba katika mitandao mbalimbali. Inayorudisha kule studio za Mombasa kwake Salma Muhamed au Salma Ranks, akiwa naye Josephat Kioko. Asante sana jamaa la pishi la mchele huyo, ametujuza mengi ya vumayo mitandaoni. Tunakwenda katika swali letu la leo. Tumekuliza, kuongezeka kwa maambukizi COVID-19 Afrika Mashariki, je, inatokana na kulegezwa masharti au watu kupimwa zaidi? Na majibu hapa pia yamotele tuanze kwa mtu pesa mwanambuke anasema, tatizo ni kupuuza masharti yanayotolewa na serikali, ndiyo maana maambukizi yanazidi kuongezeka. Jamani, hebu tuacheni hizi habari za korona, kikubwa ni kuchukua tahadhari. Mbona hamuulizi wagonjwa wa kansa na ukimwi wapo wangapi? Tusitishane, wacha tuendelee kuchapa kazi. Anajiita Mariam Rwanda. Huyu naye Silvesta Nyanda wa Chikobe, Geita, Tanzania, anasema inatokana na kutomakinika na kuchukua tahadhari. Frank Mkopi anatuuliza swali, na sisi imeongezeka kwenu huko? Hatujui sisi, tunakuuliza <laughs> <laughs> naye eh, Jack Anthony Elieza anasema huu ugonjwa uwe na masharti makali au legevu, kukwepa ni ngumu. Mungu tu Mungu tu hausike. Ukitazama mataifa makubwa jinsi yalivyoathiriwa na COVID-19 ni ajabu. Pius Dankala anasema vipi kuhusu wa Marekani, mbona watu wanazidi kuangamia? Haya. haya, kazi ipo. tunaulizwa maswali leo na sisi. Mimi nikamilishe na Celestin Kajuna anasema, anatoka Bukoba, Kagera, Tanzania. Hiyo inatokana na watu kupimwa zaidi, mfano ni huku kwetu Tanzania. Tanzania haina mfumo wa kupima watu wake. Na langu la mwisho ni kwamba ni mpango wa WHO, sasa hizi namba zinaongezwa kimakusudi. Timothy Machayo anapaza maoni yake hapo na ni maoni mengi sana, lakini ndio tumeweza kuyasoma hayo machache. Shukran sana kwa wengi mliochangia kwa wingi zaidi katika VOA Swahili peji yetu. Na kweli watu wamechanuka kutokana na mambo ya COVID 19, na wengi wanasema pia wamekuwa bunifu sana hata katika mitandao ya kijamii. Mimi ni Josephat Kioko. Tushukuru sana wenzetu waliosimamia matangazo ya wa leo, Collins Libert Adede produsa wetu Aida Isa pamoja na mhariri wetu