Toka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA yanayokujia kutoka hapa Washington DC nikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele langu jina ni Sandei Shomari leo ni Ijumaa Juni tano mwaka 2020 na ndani ya VOA Express hapa <coughs> Marekani Hali ya maandamano yameendelea kuwa ya amani, na ikiwa ni siku ya mazingira duniani, tutamulika yale yanayofanyika. Vilevile tutakuwa na ripoti mpya ya kila siku juu ya maambukizi ya covid-19 kimataifa, na bila kusahau siku ya Jumaa frahday tuna burudani na makala ya jicho letu. Usiondoke kando ya redio yako na hapa anamkaribisha Sande Shomari atupe ripoti kuhusu COVID-19. na katika habari za maambukizi ya COVID-19 hivi sasa kuna zaidi ya kesi milioni sita na la laki tano kote duniani na vifo zaidi ya la laki tatu themanini na saba elfu, na bara la Afrika likiwa na kesi zaidi ya laki moja na ishirini na moja elfu. Marekani bado ni kinara ikiwa na kesi zaidi ya milioni moja na laki tisa ikifuatiwa na Brazil yenye kesi zaidi ya laki sita Marekani imeripoti kesi mpya 138 na vifo sita wakati Brazil kuna jumla ya vifo zaidi ya elfu thelathini na nne. Huko nchini Kenya baada ya serikali kutangaza mwongozo kwamba huduma kwa wagonjwa wa Covid-19 zitolewe majumbani kwa sababu hospitali ya Nairobi imelemewa na idadi kubwa ya wagonjwa. Na huduma za majumbani zitafuata mwongozo wa shirika la afya duniani, kwa mujibu wa waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe. Wagonjwa walio kwa hospitali, waliotengwa katika wadi maalum, ambao hawana dalili za ugonjwa watapewa ruhusa waendelee na matibabu majumbani. Mpaka sasa nchini Kenya kuna wagonjwa waliothibitishwa 2340 waliofariki 78 na waliopona 593. Huko nchini Uganda, mpaka tunaandaa ripoti hii kuna kesi mpya 35 na kufikisha idadi ya wagonjwa 557. Rwanda ina kesi zipatazo 410 na waliofariki wakiwa ni wawili. Burundi unaripotiwa wagonjwa 63 akiwa amekusha fariki mgonjwa mmoja, na huko Madagaskar kuna kesi mpya 18 na na kufikisha jumla ya wagonjwa wapatao 975 na waliofariki wakiwa ni wagonjwa saba. Wakati Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna kesi mpya 129 na kufikisha jumla ya wagonjwa 3764 na waliofariki dunia wakiwa ni watatu zaidi, na kufikisha jumla waliofariki 81 nchini Tanzania. Rais John Magufuli ameeleza nia yake ya kutaka kufungua shule za awali msingi na sekondari baada ya kuona hali ya ugonjwa wa korona inavyoendelea kupungua nchini humo. Alizungumza hayo mjini Dodoma kuwa serikali ipo mbioni kufungua shule, kwani wanafahamu walimu wa Tanzania wanapenda kufanya kazi. Wakati huo huo, rais huyo amesema anashangazwa na na Spika wa bunge la nchi hiyo Job Ndugai kuendelea kuvaa barakoa bungeni ili hali ugonjwa wa korona nchini humo umekwisha. Na nchini Cameroon kunaripotiwa vifo vingine viwili na kufikisha jumla ya vifo mia mbili na tano na kesi mpya mia sita na tatu na kufikisha idadi ya kesi elfu saba mia tatu tisini na mbili. Kwengineko mashariki ya kati, kulegeza masharti ya kufungua biashara kumeendelea wiki hii, lakini baadhi ya nchi ziliendelea kupambana athari za virusi hivyo. Umoja wa Mataifa wiki hii ulitoa wito kwa nchi kufadhili misaada ya dharura nchini Yemen ambapo zaidi ya miaka mitano ya vita imeharibu kabisa mfumo wa afya wa nchi hiyo. Umoja wa Mataifa ulipata kiasi cha dola bilioni moja nukta tatu, lakini walipungukiwa na kiasi cha dola bilioni moja kwa ajili ya mashirika yake ya huduma. Mashirika ya misaada yalikuwa yametaka walau dola bilioni mbili nukta nne kwa ajili ya mahitaji muhimu nchini Yemen kwa miezi sita ijayo, pamoja na programu za kukabiliana na COVID 19. Umoja wa Mataifa ulionya kuwa ikiwa ufadhili hautapatikana, zaidi ya mipango 30 ya misaada nchini Yemen itafungwa katika wiki zijazo. Mpaka sasa tayari baadhi ya miradi ifikayo asilimia 75 ya Umoja Mataifa nchini Yemen imelazimika kufunga milango yake au kupunguza shughuli zao. Yemen ina kesi zipatazo 423 na vifo 96. Huko Jerusalem, ikiwa amelegeza masharti, Waislamu na Wayahudi walisali katika maeneo yao matakatifu kwa mara ya kwanza tangu kwanza kwa masharti ya kufunga shughuli nchini Israel na maeneo ya Palestina mnamo katikati ya mwezi Machi ya msikiti wa Al Aksa, sehemu ya tatu takatifu kwa Waislamu, ilifunguliwa mapema wiki hii. Israel imetoa taarifa ya kesi zaidi ya elfu kumi na sita mia sita na vifo chini ya mia tatu na zaidi ya wa wagonjwa elfu kumi na tatu wamekushapona. Huko Dubai katika fukwe za umma pamoja na maeneo ya mazoezi vilifunguliwa kwa mara ya kwanza tangu mwezi Machi. Watu walijazana na pwani mwishoni mwa juma kufurahia jua. Maeneo ya mazoezi huko Dubai sasa yanaweza kufanya kazi kwa kiwango cha asilimia hamsini na wanapaswa kufuata sheria za kujitenga kijamii. Wakati huko Lebanon maduka makubwa yamefunguliwa tena wiki hii, wakati wa masharti yakilegezwa katika baadhi ya maeneo. Kaskazini mwa Iraq, amri ya marufuku ya kutoka nje imerudishwa tena na mamlaka ya kikurdi kwa siku ya sita ili kupambana na kuibuka upya kwa maambukizi ya karibuni ya virusi vya korona. Marufuku hayo ni kati ya Juni 1 hadi sita. Nchi za mashariki ya kati zimeripoti kesi zaidi ya laki saba za COVID 19 na vifo elfu kumi na nane na thelathini na mbili. Asante sana Sandey Shomari, kwa taarifa yako hiyo. Leo ikiwa ni siku ya mazingira duniani Tuungane na BMJ Muridhi kwa ripoti maalum ya siku hii ya mazingira. Mwenyeji rasmi wa siku ya mazingira duniani mwaka huu imekuwa ni nchi ya Colombia kwa ushirikiano na Ujerumani, ambako maadhimisho makubwa yalikuwa yamepangwa kufanyika kabla ya ujio wa ugonjwa wa korona. Kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni tulinde bayoanui, yani ecosystem kwa Kiingereza, to care for humanity we must care for nature. Ingawaje maadhimisho hayo bado yameendelea katika mji mkuu wa nchi ya Colombia, Bogota, hakukuwa na wageni wengi kutoka nchi zingine. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa umeendelea kusisitiza kwamba tabia nchi inaendelea kuharibika hususan kutokana na vitendo na shughuli za kibinadamu kote duniani. Huyu hapa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Tabia nchi inatutumia ujumbe waziwazi kwa kuharibu mazingira yetu, tunajiangamiza wenyewe. Hali inaendelea kuwa tete, moto, mafuriko, ukame na vimbunga hatari vinazidi kuongezeka, na sasa na ugonjwa mpya wa korona umeibuka barani Afrika ugonjwa wa COVID-19 umeendelea kubadilisha mipango mingi iliyokuwa imepangwa hapo awali, na maadhimisho ya kila aina yamekuwa ni tofauti tangu mwezi Machi mwaka huu, lakini umuhimu wa kubadilisha mienendo ili kuiokoa dunia umeendelea kusalia. Kwa mujibu wa wataalamu wa mazingira, nchi nyingi za bara la Afrika ambazo hazikuwa zinalipa uzito suala hili zimeanza kukumbwa na athari za mabadiliko ya tabia nchi kwa kiwango cha juu hali ambayo imesababisha wasiwasi mkubwa miongoni mwao. Tanzania ikiwa miongoni mwa nchi hizo, imeanza kuhimiza namna ya utunzaji wa mazingira kwa kuhakikisha kwamba uharibifu unaofanywa kutokana na shughuli za kibinadamu unadhibitiwa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la kulinda mazingira liitwalo Nipe Fagio nchini Tanzania, Ana Osha, anasema bado kuna haja ya kuchukua hatua ambazo zimekuwa zikihimizwa na Umoja wa Mataifa miaka nenda miaka rudi. Sisi wanipefagiu tunajenga mfumo wa taka sifuri na wakati wa korona tutunzani. Kenya nayo ni miongoni mwa nchi za bara la Afrika ambayo inaendelea kusifiwa kwa kufanikiwa kwa kiasi kikubwa katika katazo la utumiaji wa karatasi za plastiki, lakini kuna nyanja zingine mbalimbali mbali za kimazingira ambazo nchi hiyo bado haijazishughulikia ipasavyo. Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda, Burundi, Sudani Kusini na hata Somalia ni chache tu kati ya nchi nyingi katika eneo hilo ambazo zimeendelea kushuhudia athari za kila aina kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa katika siku za karibuni. BMJ Murithi, Sauti ya Amerika, Washington, shukran sana BMJ Muridhi kwa vitu vizito hivyo. Hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sasa namwona mwenzangu Patrick Nwimana yuko tayari kutupa habari za dunia. Asilimia 20 ya wa Wamarekani walipoteza ajira mwezi Mei kutokana na athari za janga la corona. Ripoti imeonyesha leo, licha ya kuwa idadi ya walioachishwa kazi bado iko juu Afueni ilipatikana katikati mwa mwezi Mei baada ya biashara kufunguliwa tena. Taarifa ya shirika la habari la Reuters imesema imani ya wanunuzi, huduma za uzalishaji na viwanda pia imeanza kupata hali ya uthabiti, ingawa katika viwango vya chini, ishara za matumaini kuwa hali mbaya sana itakwisha. Habari nzuri ni kwamba hatujafikia hali mbaya zaidi, anasema Sung Won Son, profesa wa masuala ya fedha na uchumi katika chuo kikuu cha Loyola Marymount mjini Los Angeles. Lakini kuimarisha tena uchumi itakuwa vigumu sana na itachukua muda mrefu, wameongeza anasema. Itachukua miaka labda mwongo mzima ili hali ya uchumi wa Marekani irejee ilivyokuwa mwaka uliopita. Idadi ya wa Wamarekani waliopoteza ajira tangu mwezi Machi ni milioni 29.4. Rais wa Filipino Rodrigo Duterte leo ametishia tena kuwaua wafanyabiashara wa madawa ya kulevya baada ya polisi wa nchi hiyo kukamata kilo 756 za madawa ya kulevya aina ya metamfetamins, akisema ni wazi kuwa nchi yake imethibitika kuwa njia inayotumiwa na, na wafanyabiashara wa dawa za kulevya. Thamani ya dawa hizo za kulevya zilizokamatwa na polisi ni sawa na dola milioni mia moja na mbili ikiwa ni kiwango kikubwa sana cha dawa za kulevya kilichokamatwa tangu Rais Duterte aanzishe vita dhidi ya wafanyabiashara wa madawa ya kulevya mwaka 2016. Duterte ya hakusema wapi madawa hayo ya kulevya yalitokea, lakini anaamini kwamba nchi yake inatumiwa kama kituo cha kusafirisha madawa ya kulevya na makundi yanayouza madawa hayo kutoka Meksiko. Umoja wa Mataifa jana ulisema huenda maelfu ya watu waliuawa nchini Ufilipino katika vita vya kukomesha madawa haramu, na maafisa wa polisi wanaohusika katika mauaji hayo pamoja na maafisa wa ngazi ya juu wanaochochea mauaji hayo hawachukuliwi hatua za kisheria. Viongozi wa benki kuu za Ufaransa na Uingereza leo wamesema kuna ulazima kwa serikali za mataifa mengine kujenga tena uchumi wa nchi zao kwa kutafakari mabadiliko ya hali ya hewa mara tu janga la korona litakapokwisha, iwapo hatuchukui hatua leo kesho, mabadiliko ya hali ya hewa yatakuwa janga baya kuliko virusi vya COVID-19, na hili hakuna atakayeweza kujitenga nalo, amesema mkuu wa benki kuu ya Uingereza Andrew Bailey. Na mwenzake wa Ufaransa Francois Villero wamesema nchi nyingi za dunia hazijatekeleza majukumu yao ya kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Wanasema janga la korona limeonyesha kuwa kutochukua mapema hatua za kudhibiti janga, madhara ya baadaye ni makubwa. Benki ya maendeleo ya Afrika jana ilianzisha uchunguzi huru kuhusiana na madai ya ubadhirifu na upendeleo yanayomkabili mkuu wa benki hiyo Mnigeria akunumwi Adesina, shirika la habari la FP limeripoti. Adesina anawania kuchaguliwa kuiongoza tena benki hiyo hapo mwezi Agosti. Uchunguzi dhidi ya Adesina ambaye ni waziri wa zamani wa kilimo wa Nigeria unafuatia wito wa kufanya uchunguzi juu ya madai ya ubadhirifu uliotolewa na Washington. Bodi ya benki hiyo imesema uchunguzi utafanyika katika kipindi cha wiki nne, kwa sababu ya uchaguzi unaokaribia kumteua kiongozi wa benki hiyo. Mwezi Aprili, watoa siri walituma ripoti ya kurasa 15 kwa wakuu wa bodi ya benki hiyo, ripoti ambayo inaelezea kwa kina tuhuma za ubadhirifu kutoa ajira kwa upendeleo kwa wanaijeria wenzake na kuwapandisha vyeo watu wanaoshukiwa au walihukumiwa kwa vitendo vya rushwa na udanganyifu. Adesina mwenye umri wa miaka 56 ni mnaijeria wa kwanza kuiongoza Benki ya Afrika ya Maendeleo. Uchunguzi wa hivi karibuni wa ndani katika benki hiyo ulimkuta Adesina hana hatia. Jumanne wiki hii, rais wa Naijeria Muhamadu Buhari alisema Naijeria itamuunga mkono kwa dhati ya Adesina ili aendelee kuiongoza benki hiyo. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express anayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati, moja kwa moja. Basi msikilizaji, tuungane na mwenzetu Lucy Patrick kupata makala ya Jicho Letu kuhusiana na swala wanasiasa kwama vyama kutoka kimoja kwenda kingine huko nchini Tanzania. Na kukaribisha msikilizaji katika jicho letu, langu jina ni Lucy Patrick. Jicho leo linamulika masuala ya siasa, na hapa siku ya leo tunataka tuzungumze, kumekuwa na wimbi hili la baadhi ya viongozi wa kisiasa kuhama chama kimoja na kwenda chama kingine, na akisha kwenda chama kingine, basi anataka kugombea tena nafasi ile ile katika jimbo lile lile. Je, hii ni sawa? Wananchi wanasemaje kuhusiana na hili? Kwa mimi binafsi, au maoni yangu, naweza nikasema hii jambo ni la, la, la ajabu sana. Sijawahi kuona yani, unaacha nafasi ile ile sababu ya chama, unakuja tena kwenye chama kingine unaomba nafasi ile ile. Ina maana pointi ya msingi nakuwa ni chama. Wakati tujikumbushe kidogo, kwa nini nasema ni jambo la hatari, ni baya sana wakati una aa wabunge madiwani ndo sana, sana wamekuwa wakihama. Labda niwazungumzie hawa watu kwamba tuchukulie kama ndo mfano, wanapojinadi majukwani hawajawahi kutaja chama, wanataja kwamba mimi nitakuwa mwadilifu kwenu wananchi, na wajue kabisa jukumu lao kubwa linakuwa ni kuunganisha mawazo ya wananchi na kuifikishia serikali, na pia kuchukua maagizo toka serikalini na kuyaleta moja kwa moja kwa wananchi na kuweza kuyasimamia pale yanapotekelezwa. Jambo la elimu bure, serikali imependekeza, basi wao wanasimamia lile swala kuona linatekeleza kwa asilimia kubwa. Lakini nashangaa kwa nini wanakuja tena kugombea nafasi ile ile aliyokuwa nayo kupitia chama alichoondoka. Kwangu mi naona ni akili za ajabu sana kwao, sikubaliani nacho kwao. Mi naona tu ni, ni, ni, ni mtu tu anaonyesha kutokuwa mwaminifu tena. Sababu zinakuwa hazina mashiko, sioni maana. Wanaendekeza tamaa, wakipewa ofa wanakubali. Ni mambo ya hovyo na hayakubaliki. Pia hatuwezi kumchagua tena huyo mtu kwa kiongozi. Mtu sio mwaminifu, ni mhama vyama, ni msaliti, e, mwepesi kushawishika. Pia nakuwa somo wazi, basi bora kabla jahama, rudi jimboni, atuambie jamani, wananchi, nataka kuhamia, tumshauri aone kama tunakubali au tunakataa tutamwona na busara, lakini tendo cha kuhama anakuja tena anza kutudanganya danganya sisi, ko hatutakubali kumchagua tena kwenye nafasi ile ile. Kwangu mimi, kula yangu ni no, hapati. Asante kwa ninachoona kwamba hapa jibu linaweza likawa ndio au linaweza likawa hapana, kwo majibu yote mawili yanaweza kaa ni sahihi kwangu. Kwa mfano, naweza kasema ndio kutokana na utendaji kazi wake, yani kama huyo kiongozi aliyekuwa amehama chama na akaja kugombea nafasi fulani ya uongozi. Kwangu inaweza ikawa ndio kwamba naweza nikamchagua kutokana na jinsi alivyokuwa anatenda kazi katika ile nafasi, yani kipindi yupo kwenye hiyo nafasi, utendaji kazi wake ulikuwaje? Je, alitutendea haki wananchi kwa yale tuliokuwa tumeomba atu, atutekelezee. Mfano tuliomba barabara, ndio barabara akatutengenezea; tuliomba labda umeme, umeme katuletea. Na kaja kugombea katika chama kingine au kahama kaja chama kingine nyingine kugombea nafasi ile ile. Sasa siwezi jua huenda kwenye chama alichokuwepo kulikuwa labda na migogoro au kutoelewana. Kwa hiyo siwezi nikaangalia kwa makoke chama. Kwa hiyo nitakachoangalia mimi ni kwamba je, utendaji wake wa kazi ukoje? Kipindi yupo kwenye nafasi hiyo alitutendea haki kwa zile ahadi alizotuahidi wananchi. Kama alitekeleza nitamchagua kwa sababu siwezi nikachagua chama, nitachagua mtu ambaye najua anatuwakilisha hata tunavyo anavyoenda katika vikao au katika ninajua hoja zetu zile tulizopeleka ali an, au, au, au malalamiko yetu tuliyopeleka yanatendewa kazi. Kwao siwezi nikaangalia kwamba ipo chama gani. Hapa ndipo tunatia nanga kwa siku ya leo. Langu jina ni Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick. Kama kawaida, VOA Express bila burudani ya muziki, bado mambo hayajakamilika, na sasa tupate wimbo kwa heri ulioimbwa na Jua Kali akishirikiana na Sana, tuende kazi Aninivaana tulia, biashara yetu bado mi nimeshikilia na nguvu yangu yote naweza. Pesa yako kuna malipoa nimeiweka, unaweza chuna kadhaa ukitaka, zile zitabaki nunua nazo shamba, lazima tule maisha yetu ya mbele, si kila siku kelelekelele. Sa, safi kabisa. Baada e, ya kupata kibao hicho, muru wa msikilizaji, mambo haya ndiyo ya vio express yanapasua anga. Tuangalie basi katika masuala ya burudani kule Mombasa, mzee mzima Collins Liberty Adede yuko tayari kabisa kutujuza. Shukran sana wenzangu, tuangazie mengi zaidi katika masuala ya burudani. Tuanzie na haya ya michezo. Wanariadha Timothy Cheriot pamoja na wenzake Elija Manangoi wanaendelea na mazoezi yao jijini Nairobi, kujitayarisha kwa ajili ya mashindano ya riadha ya Mauri Plant Memorial Race ambayo yatafanyika siku ya Alhamisi, tarehe 11 mwezi Juni mwaka 2020. Mashindano hayo yatakuwa virtual, yani yatakuwa yanafanyika na wenzao wakifuatilia mitandao ni hivi leo imekuwa ni zamu yao kuzungumza na wanahabari, ikiwa ni siku ya mwisho ya kuzungumza na wanahabari kabla ya kuingia mazoezi yao kibinafsi, wakijiandaa kwa ajili ya mashindano hayo. Tuangazie katika burudani, ambapo hivi leo wakenya wanatazamia kwamba Rais Uhuru Kenyatta atalegeza baadhi ya masharti yaliyowekwa kukabiliana na kuenea kwa kirusi corona Baadhi yao wanatazamia kwamba sehemu mbalimbali mbali za burudani zinaweza kufunguliwa lakini hayo ni kungojea tu tusikie atazungumzia vipi, lakini ma DJ wanaendelea na kazi yao ya kutoa burudani katika kurasa mbalimbali mbali za Facebook, swala ambalo tumekuwa tukiliangazia sana kwenye vipindi vyetu vya burudani. Na hivi karibuni sasa, ma DJ hao wanafikia kampuni mbalimbali mbali ambazo zingependa kunadi bidhaa zao, kama vile hoteli, mabasi, kampuni za kusafirisha mizigo, na sasa wakati wanapoendelea na mixes zao, wanachukua fursa hiyo kuzungumza na wateja. Kampuni nyingi zimechukua fursa hii, zikiwemo kampuni za mawasiliano ya simu kwa kutoa e, salio la simu bure bilash, na pia hoteli zinatoa kama vile lunch na vyakula vya bure kwa wale ambao wanafuatilia mashindano hayo ama hata pia vinywaji. Nimezungumza na promota Gates ambaye ni mdao mkubwa wa masuala ya burudani Mombasa, na kunielezea haya Yani, kwanza naweza sema sekta ambayo imekuwa affected sana ni sekta ya entertainment, kwa sababu right now, uh, sekta ya entertainment ina and handled... Hususan upande wa DJs umeaffect sana kwa sababu most of the DJs wanategemea clubs, na ukiangalia pia clubs and bars right now zimefungwa. Ninaona mkondo mpya sasa, madj wanaonekana yeah. Ni kama wanapewa eh, zabuni na kampuni mbalimbali. Tuelezee kuhusu hili. DJs wanajichanganya na hizo mambo za uh, kufanyia hoteli, zile hoteli ambazo zinafanya lunches zile zinafanya uh, takeaways. Ni kama aweo promotion hapo, ndo wanaweza kupata dea, dea, dea daily dose ya, ya, ya lishe. Mimi ni Collins Liberty Dede, VOA Mombasa. Shukran, Liberty Dede, kwa mambo mazito. Msikilizaji, napenda kukumbusha kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati na Maziwa Makuu. Na sasa umefikia ule wakati wa kuangalia zile habari ambazo zimevuma kwenye mitandao ya kijamii, na namwona mwenzangu Mkamiti Kibayesi kabisa amejiandaa ipasavyo ili kukupasha mengi zaidi. Kuhusu habari zilizoandikwa kwenye Twitter, Facebook na mitandao mingine ya kijamii, karibu mkamiti kibayasi. Naam, basi kile ambacho kinazungumza sana kwenye mitandao ya kijamii, Facebook ni kuhusiana na video ya Rais Magufuli wa Tanzania hii leo, ambapo amezungumza na chama cha walimu akieleza kwamba korona imekwisha na ndiyo maana sasa wana mpango wa kufungua shule za msingi ikiwemo na chekechea. Ni kitu ambacho kimezungumziwa na wengi sana, kila mmoja ametoa maoni tofauti. Basi nikianza naye huyu Masako, amesema ah, kwa kweli dunia, basi inabidi iangalie mbinu ambayo imetumiwa na Tanzania kutokomeza janga hili. Ima anasema kwamba kwa kweli tumshukuru Mungu, sala zimesaidia kila mmoja alikuwa anaomba kupitia Mungu wake. Wamarwa amesema jamani, lakini pia inabidi tuendelee kuchukua tahadhari. Kasai amesema unaona, hakuna mtu yoyote anayejali kuvaa barakoa au nini, sote tunaaminiana, sote tunamwamini Mungu na sote tunajiona kwamba hakuna tena janga hili. Emmanuel amesema e, Mungu Baba tusaidie na majanga yote yanayoendelea kutokea na utulinde na kila jambo kingine ambacho kinazungumziwa kwenye ya kijamii Twitter, Facebook ni kuhusiana na ibada ya maombolezi ya kumwenzi George Floyd, marekani mweusi aliyefariki Mei 25 katika jimbo la Minnesota akiwa anashikiliwa na polisi. Kifo chake kimeibua maandamano ya amani yaliyogeuka kuwa ghasia na vilevile mjadala juu ya ubaguzi wa rangi Marekani, ikijumuisha namna polisi wanavyohudumia au kukabiliana na mtu mweusi anaposhukiwa kwa kosa la aina yeyote ile. Eduardo amesema "E Mungu Baba, tusaidie sisi watoto wako, sisi wahamiaji. Angalia janga hili, huenda likaleta mabadiliko." Sierra amesema RIP akimaanisha rest in peace, George Floyd, nasi tutakufuata huko Sims amesema nimefurahishwa sana na kila mmoja alivyojitokeza, maana maandamano haya hayaangalii rangi, kila mmoja ameshikwa na uchungu. Tarik anasema ni wakati wa kufanya mabadiliko, kujumuika pamoja na kuungana kama nchi moja. Misha anasema kifo hiki kwa kweli kimekumbusha mengi sana. Basi wenzangu hapa studio, kwa kweli mambo yaliyoandikwa kuhusiana na ibada au sala ya maombolezi ya kifo cha George Floyd ni mengi sana na muda hautanitosha vile vile, hata kama mkiniongeza. Narudi kwenu ili mweze kukamilisha matangazo haya. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukrani sana Mkamiti Kibayasi na ale anayojiri na kutamba kwenye mitandao ya kijamii. Na mwona Patrick Ndimana yuko tayari kabisa kutujuza lile swali, msikilizaji tukilokuuliza swali la leo. Patrick, nini ambacho kinazungumzwa hapo? Naam, swali tulilouliza ni je, inawezekana kuondoa kabisa matumizi ya mkaa? Uh, wasikilizaji wamejibu. Uh, naanza naye huyu Mengi Kiguruwe, anasema inawezekana sana ila vifuatavyo lazima viwepo: uwepo utashi msukumo wa kisiasa, uwepo nishati mbadala umeme, gesi na kadhalika, miundombinu ya kuwafikishia watumiaji wote na kwa wakati, bei shindanishi ya chini ya nishati mbadala kuliko ya mkaa, elimu hamasa ya matumizi na nishati mbadala. Huyu Erasmus malamsha kutoka huko Tanzania anasema inawezekana kuondoa matumizi ya mkaa. Wengine hata huo mkaa hawajawahi kuutumia maisha yao yote. Mkaa unatumika mjini tu, vijijini hautumiki mkaa. Mbokazi Mautundulu anasema ili iweje? Kwa mfano, imeshindikana kupitisha mabomba ya maji kila mtaa, kwenye gesi itawezekanaje? Wa Afrika tuacheni kidogo, labda itawezekana kwenye karne ya 35. Sebastian ni wa leo kutoka Kilombero, Tanzania, anasema anaitwa Sebastian. Inawezekana, ila matumizi ya mboga kama maharage itabidi asiwepo. <laughs> Naye Edward Elias anasema kwa nchi za Kiafrika ni vigumu, kwani nishati zingine ni hali sana naye Polifaze wangachumo gola kutoka DRC Kamituga anasema kwanza, sijui kama jambo hili linawezekanaje, sababu kuna sehemu nyingi duniani ambapo hakuna nguvu za umeme. Sasa watatumia vipi kwa kupika? Vexpress nakamilisha muda wake kwa leo, msikilizaji kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya. Muda unakimbia kweli kweli. E, msimamizi hadi yariami upande wa pili Saida Hamduni nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Dwimana, langu jina Sandey Shomari na watikeni wote, jioni njema, kwa heri kwa sasa.