Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tutaangalia hatua ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuainisha shughuli na majukumu ya taasisi na idara zote, e, za serikali na kuzihamisha nyingine, e, kupitia amri ya kiutendaji. na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani hii leo tutaangazia mwendelezo, e, wa maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea kupinga mauaji, e, ya mwanaume Marekani mweusi George Floyd ambaye kifo chake kimetokea akiwa mikononi mwa polisi. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Migongo. Karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo tunaangalia hatua ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuainisha shughuli na majukumu ya taasisi na idara zote za serikali na kuzihamisha nyingine kupitia amri ya kiutendaji ya e, hapo jana Jumatano e, ambapo suala hilo limeibua a, maoni mbalimbali mbali na mjadala mkubwa katika taifa hilo la Kenya jaji mkuu wa Kenya David Maraga uh, imeelezwa kwamba ameripotiwa kwamba akimtaka rais Kenyatta kuifanyia masahihisho kabla ya kutekelezwa kwa sababu ya kile anachokitaja kuwa ni ukiukwaji wa utaratibu wa kisheria unaozifanya taasisi na idara kadhaa kuwa huru kama vile mahakama na tume e, za kitaifa lakini wapo wale ambao wanaamini kabisa kwamba Uh, jaji mkuu David Maraga hajaelewa vilivyo ama bayana kile kinachoendelea uh, na nia sahihi kabisa ya Rais Uhuru Kenyatta kutumia mamlaka yake ya ofisi yake ya rais kutekeleza majukumu hayo. Kutaka kujua undani wake, uh, tunaanza kwanza kuzungumza eh, na mwanahabari wetu Kenneth Wandera, Kenneth Wandera, hebu tueleze kwanza hili swala liko vipi? Na ni amri ya kiutendaji ambayo imetolewa na Rais Kenyatta, na ni amri ambayo imefanyiwa marekebisho, maana amri ya kwanza aliyotoa Rais Kenyatta ilikuwa Januari. Sasa hii ni amri ambayo ameifanyia marekebisho, sasa imetolewa Mei tarehe kumi na moja mwaka huu. Na katika amri hii Rais Kenyatta anaainisha au anaorodhesha majukumu mbalimbali ya taasisi na idara za serikali akieleza kwamba uainishaji huu unaiwezesha serikali kutoa huduma kwa raia wa Kenya kwa njia ambayo ni sahihi, na vilevile vile majukumu ya taasisi mbalimbali yanawekwa wazi, wananchi wa kufikia taasisi hizo kwa haraka, pamoja na nyaraka zinazoonyesha kwamba hii ni taasisi iliyo katika idara ya serikali, au hii ni taasisi ambayo iko maeneo fulani na inasimamiwa na afisa fulani. Kwa hivyo Ikulu inaeleza kwamba ni muainisho tu wa taasisi na majukumu ya serikali ambayo ni muhimu katika utekelezaji wa a, huduma kwa wananchi. Wandera, kuna hili swala ambalo limejitokeza ambalo linaonekana kama kuigusa ofisi ya makamu wa rais moja kwa moja, hebu tupe ufafanuzi. E, katika muundo huu na mabadiliko haya, ofisi ya, rais, ya, ya, ya makamu wa rais inaguswa vipi hasa na hapo nyuma ilivyokuwa kabla. Uh, ma marekebisho haya, nieleze kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tatu sheria ilivyokuwa ni kwamba afisi ya rais Kenyatta ilikuwa taasisi kivyake na ofisi ya naibu rais pia ilikuwa taasisi kivyake. Sasa katika amri hii ya kiutendaji ya kwanza ya mwaka elfu mbili na ishirini rais Kenyatta ameweka taasisi hiyo Chini ya taasisi yake. Hii ni kumaanisha kwamba sasa afisi ya naibu rais William Ruto iko chini ya taasisi inayosimamiwa na Rais Kenyatta ambayo ni taasisi kuu ya serikali. Sasa haijafahamika ni kwa nini Rais Kenyatta ameondoa taasisi ile na kuiweka afisi sasa ikawa kama afisi au idara ambayo sasa inasimamiwa na yeye binafsi. Hilo ndilo watu wanalolizungumzia hapa wakisema kwamba huenda rais Kenyatta ame toa madaraka au majukumu au nguvu za afisi ya naibu rais zilivyokuwa hapo awali, na kuweka chini yake, na sasa yeye ndiye anaweza kuelekeza na kuainisha majukumu ambayo afisi hiyo inaweza kuyatekeleza. Na kile ambacho uh, kinaelezwa ama mapokezi yake kwa wataalamu wa masuala eh, ya kikatiba hapo ni nini hasa? kwa mfano ofisi eh, ya mwanasheria mkuu wa majaji mkuu ya ama wachambuzi wengine wa kisiasa wanasema hii hatua iko vipi hasa? Ni, ni suala ambalo limeibua hisia mseto, ikulu ikieleza kwamba hii huu ni utaratibu tu ambao serikali inaofanya kuainisha mifumo yake na taasisi na idara nyingine muhimu, lakini sasa suala ambalo linazungumziwa na ambalo jaji mkuu David Maraga amelishtumu ni kwamba inaonekana kwamba rais Kenyatta ameainisha pamoja katika mifumo hiyo kuainisha na kuorodhesha katika afisi yake ya serikali kuwa tume ya huduma za mahakama almaarufu kama JSC na ambayo yeye jaji mkuu ni mwenyekiti. Sasa inaorodheshewa majukumu na nguvu kutoka kwa afisi ambayo inasimamiwa na rais Kenyatta. Sasa hilo ndilo ambalo jaji mkuu David Maraga analishtuma akisema kwamba Katiba ya Kenya, ambayo ni sheria kuu ya nchi, inatoa nguvu kupitia vipengee vya mia moja sabini na moja mia moja sabini na mbili na mia moja sabini tatu. Tume hiyo inapata nguvu kutoka kwa katiba ya Kenya, wala si taasisi ambayo inapewa majukumu yake na uainishaji wa amri ya kiutendaji kutoka kwa rais Kenyatta lakini ni swala ambalo nimemuuliza huyu Bobi Mukangi, ambaye ni mwanasheria na mtaalamu wa maswala ya katiba. Bobi Mukangi alikuwa mojawapo wa watu ambao walikuwa wali, wali na harakatia katiba hii na kuweka mambo sawa na nilitaka kujua je, hali hii huenda imeshawishika na siasa za Kenya za Rais Kenyatta, nyumba ya Jubilii au ni vipi? Lakini ananieleza kwamba mvuto wa kisiasa hauwezi kuepukika katika amri hiyo ya kiutendaji ya Rais Kenyatta hata japo kama alikuwa analenga maswala mengine ambayo ni muhimu katika uundaji wa serikali. Naam, vilevile uh, tumezungumza na mwanasheria uh, tume na, mwana na mtaalamu wa masuala ya katiba uh, Bobi Mkangi juu ya swala hili na umegusia uh, mambo mengi Wandera, ulipozungumza naye yeye anaeleza nini juu ya uh, kile ambacho uh, kimejitokeza? Hebu tumsikilize hapa. Nadhani na, eh, na kama amri yenyewe ilivyoarifu eh, ni kwamba eh, ni mabadiliko mabadiliko ya jinsi eh, rais eh, Uhuru Kenyatta kwa kutumia mamlaka yake na madaraka yake ya kikatiba kama kinara wa shughuli za serikali na kinara wa taifa pia, na kwamba yeye ndiye aliye na jukumu la kuunda na kuainisha madaraka na utendakazi wa serikali ya kitaifa, yani national government, na haswa kitengo cha utendaji executive. Um, kwa hivyo kwa kuweza kubuni idara, uh, kubuni afisi tofauti, uh, na kuweza kuwateua ambao wataweza kufanikisha majukumu ya hizo idara na, na, na, na afisi ni jambo ambalo yeye huwa anatakikana kulifanya, uh, ki katika utendakazi wake. Kwa hivyo mwaka jana ama miaka miwili iliyopita, mwaka wa elfu mbili na kumi na nane aliweza kufanya hivyo, na kama tulivyoona kupitia tangazo la jana ni kwamba uh, yeye ni kama anarekebisha hilo tangazo la mwaka wa elfu mbili na kumi na nane um, na, na nadhani eh, malengo yake makuu yanaweza kuangaziwa kupitia muktadha wa kisiasa uliopo kwa sasa, kwa sababu tukiangalia katiba, uh, yale madaraka na ma, uh, kama nilivyosema madaraka majukumu, uh, uh, mamlaka anayo ya kuweza kufanya hivyo kwa, uh, kwa mara kwa mara kuwateua kama ni mawaziri na kuwaondoa na kuwabadilisha kwa, uh, kwa hivyo hilo anaweza kufanya lakini sasa uh, ukiangalia tangazo lenyewe la uh, rais juu ya mabadiliko haya ya muundo huo, japokuwa umegusia kwamba ndio inaweza ikaleta hali fulani ya uh, suala zima la mtazamo wa kisiasa kikatiba kisheria, ni uh, nini hasa uh, tangazo lenyewe linaonyesha kubeba? Um, unajua hayo matangazo ukiangalia, e, kichwa chake ni kwamba Uh, organization of the national government. Uh, uh, hivi ndivyo serikali ya uh, kitaifa ilivyo, uh, na ukiangalia taasisi zilizopo ni zile taasisi huwa zi zinafahamika ni za kiserikali ama za kidola um, kwa hivyo kwa namna moja na, lakini na uki, ukiangalia kwa kina pia haijatangaza haija ama haijaarifu ni jinsi, jinsi ipi hizi ofisi zinashirikiana zina zinahusiana, zina haswa kiutendaji. E, ni, ni, ni ofisi, ofisi ipi ambayo itakuwa ikiripoti kwa nyingine? ni, mamlaka gani kama yamebadilishwa hayo? e, pengine mimi sijasikia lakini sijaona e, matangazo. Kwa hivyo kwa ile picha ya kwamba hii ndio serikali, ndio kuna swali, kwa nini bunge halimo pia hapo? e, ama pengine limo lakini sijaona uh, Ukiangalia katiba, katiba ni, ni bayana kwamba kunazo eh, afisi kunavyo vitengo vya, vya, vya dola ambavyo viko huru uh, separation of powers, tunasema uh, kwa hivyo na katika utendakazi wao wa, wa, wa, wa hizi idara um, tuseme kama ni idara ya mahakama ni mkuu ama jaji mkuu ambaye ana mamlaka kamili ya kikatiba ya kuweza kutoa uh, maelekezo ya jinsi ile idara itahudumia wananchi, na haiwezi kupo idara ama jaji mkuu uh, amelindwa na hawezi kupote kuagizwa, na, na, na, na mtu yeyote mwingine ama afisi yote nyingine ya kidola. Kwa hivyo huu uhuru upo na pia ukiangalia tume za kikatiba zile zinazojulikana kama constitutional commissions chini ya uh, sura ya 15, pia hizo katiba inasema kwamba hizi ni taasisi huru na hazi eh, katika utendakazi wake hazifuati maagizo ya afisi ama mtu yeyote mwingine ila tu viongozi ambao wamechaguliwa kusimamia hizo uh, uh, tume, lakini kile ambacho uh, cha muhimu hasa ambacho unadhani watu wanapaswa kukielewa juu ya mabadiliko haya ni nini hasa? Maanake eh, watu wamekuwa wakitoa tafsiri mbalimbali mbali, uh, za amri ya rais mwenyewe. La muhimu ni kukumbuka ya kwa kwamba ile amri ya rais eh, kama itakuwa Eh, ni, ni, ni, eh, ni tangazo la kwamba hizi afisi na taasisi ziko chini ya uh, afisi ya rais kikatiba, basi si sawa, lakini kama tu ni kusema kwamba hivi ndivyo serikali eh, mustakabali wa serikali, taswira ya serikali ilivyo kwa sasa, basi hakuna mengi ya kuzungumzia, maanake mamlaka, madaraka ya hizi afisi na hizi idara eh, yametangazwa na kuainishwa na kulindwa na katiba, na hayawezi kubadilishwa na mtu yoyote mwingine kwa kimchakato wa ku eh, amri hii haitaathiri kwa pakubwa uh, maanaake hata nadhani tukizungumzia kwa sasa na tarehe hiyo, bajeti iko tayari, nasalia tu kutangazwa. Uh, pengine athari na ambazo zimekuwa zinazungumziwa zitakuwa zinahusiana na jinsi zile ofisi zilivyobadilishwa idara, pengine idara moja kutolewa hapa kuweko katika kitengo kingine, na haswa mazungumzo e, yamekuwa kuhusu hilo swala kuu la uhusiano baina ya, ya rais na naibu wa rais, ofisi ya rais na ofisi ya naibu wa rais kwamba pengine uh, rasilimali kupitia tangazo la jana zitaelekezwa moja kwa moja uh, katika usimamizi wa uh, afisi ya rais uh, bila ushawishi wowote uh, bila mamlaka yoyote kuwemo katika uh, afisi ya naibu wa rais uh, pengine hilo tu, na uh, kama idara zimeondolewa, idara fulani imeondolewa na kuwekwa kwingine uh, baada ya bajeti kutangazwa, basi zile rasilimali zitaelekezwa kule, lakini kimchakato e, e, hayo mabadiliko hayaathiri e, kwa namna kubwa a, a, bajeti. Lakini baada ya hapo, ugavi ni idara ipi, ni wizara ipi ambayo itaweza kupokea e, um, hela za wananchi, rasilimali tofauti e, vyeo fulani. Uh, hayo pengine ndiyo ambayo yatakuwa ya kuangaziwa kwa kina. Naam, huyo basi ni Bobby Mkangi ambaye ni mwanasheria na mtaalamu wa masuala ya katiba, akizungumza eh, nasi juu ya kile ambacho kimejitokeza eh, mara baada ya Rais Uhuru Kenyatta kutumia amri ya kiutendaji kufanya mabadiliko ya muundo wa taasisi mbalimbali za kiserikali tutaendelea kuangalia suala hili namna kadri na linavyozidi kwenda. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani e, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaendelea kuangalia kwamba e, hali inavyokwenda katika e, maandamano ya kumwenzi George Floyd ambapo waombolezaji e, wamepanga kukusanyika a, siku ya Alhamisi ya leo katika mji wa Minneapolis Marekani, kuomboleza kifo cha George Floyd, maombolezo ambayo matatu uh, yalitayarishwa kwa ajili ya uh, marehemu huyo. Ikumbuke kwamba George Floyd kifo chake kimetokea akiwa ameshikiliwa na polisi e, ambapo kimesababisha maandamano mengi kufanyika katika maeneo mbalimbali mbali ya hapa e, Marekani, katika hali isiyo ambayo haikutarajiwa wengi. Vilevile, maandamano yamekuwa yakiendelea katika sehemu nyingi e, za dunia kupinga kile ambacho kinaonekana, uh, hali ambayo si njema kwa watu weusi. Matukio kama haya ambayo yamekuwa yakitokea mara kwa mara katika maeneo mbalimbali eh, ya Marekani. Lakini hayo tukumbuke kwamba uh, yakitokea maafisa wa polisi ambao walikuwa bado hawajafunguliwa mashtaka kuhusika na uh, tukio hili. Hapo jana ofisi mwana ya mwanasheria mkuu ya jimbo la Minneapolis ilitamka kwamba maafisa hao wa polisi wameshikiliwa na vilevile wamefunguliwa mashtaka kufuatia kifo cha George Floyd, ambao maafisa hao ni Derek Chauvin, uh, j Alexandra Kueng na Thomas Lane pamoja na Uh, toutao ambapo kwa pamoja mshukiwa nambari moja ambaye ni Derek Chauvin, imeelezwa kwamba mashtaka yake yametoka ya, eh, ya kuua Uh, katika ile sehemu ya tatu na kuingia katika sehemu ya pili, ikimaanisha kuwa bila kukusudia, na wengine hawa maafisa wa polisi wamejumuishwa wenyewe kwa kushiriki kufanya tukio hili. Nimezungumza na Dr. Timothy Sadera juu ya kile ambacho eh, anakiona kimejitokeza. Dr. Sadera, hebu tueleze, nini ambacho kinaonekana. Je, uh, maandamano haya uh, yatamalizika mara baada ya maafisa hawa wa polisi kufunguliwa mashitaka au tutarajie tena maandamano kuendelea? Nadhani kwamba jambo hilo ni jambo la hatu, ni hatua muhimu sana, kwa sababu huo ni mwanzo tu, na wengi walikuwa wakiashiria na kuuliza maswali, mbona wangali hawajashikwa. Na kwa hivyo sasa, wanapokuwa wamefunguliwa mashtaka, ni kumaanisha ya kwamba mambo yanaendelea katika mwelekeo ambao watu walikuwa wakitarajia. Kile ambacho tumekiona uh, kimefanyika nao, wamejumuishwa katika mashtaka uh, ya kushiriki e, kwa namna moja ama nyingine uh, tukio ambalo limesababisha kifo cha George Floyd. Kwa mazingira sasa yaliyokuwepo uh, waandamanaji wengi walikuwa wanataka kuona hawa mapolisi wengine nao wanafunguliwa mashitaka. Tutarajie hali ya utulivu kuanza kurejea uh, kuanzia leo ama kwa uhakika, jambo la utulivu halijathibitika, maanake hata sasa tunapozungumza nawe kuna maandamano makubwa ambayo yanaendelea mchana sasa hivi mwendo wa saa sita, na utaona kama miji ya Los Angeles, San Francisco bado angali barabarani. kwa hivyo watu wengi ni kwamba wameumia wetu. Watu wengi bado wangali wanasema mbona ikachukua siku tisa kuwashtaki kuwashtaki, lakini ukiangalia bado kuna kilio cha wengine kule kule Kentucky, uh, uh, Kentucky ndiyo, na pale Georgia pia kuna yule Albany na kuna wengine wengi ambao wametajwa ya kwamba wamekufia mikononi mwa polisi. Kwa hivyo jambo linalotarajiwa ni kwamba viongozi watokee wazungumzie kuhusu mielekeo na mienendo watakayokuwa nayo sasa, ili waweze kudhibiti na kuweza kuhakikisha umati ya kwamba tuko uh, tuko njiani na tuko pamoja tunaelekea katika mwelekeo mpya. Rais Donald Trump amekuwa akilaumiwa sana juu ya namna ameshughulikia hili swala, kauli zake ambazo amekuwa akizitoa. E, hata majuzi tuliona kwamba waandamanaji waliokuwa katika viwanja vya Ikulu e, katika ile bustani maarufu ya Lafayette walioondolewa kwa ajili rais aende kupiga picha mbele ya kanisa la kihistoria ambalo liko karibu na Ikulu akiwa ameshika Biblia e, je, kile ambacho unachokiona unadhani kwamba uh, ili hali kurejea katika hali ya kawaida ni kwamba rais lazima atoke nje, aongee kauli ambayo kwa namna moja ama nyingine inaweza ikatuliza waandamanaji? Mwanzo wa ngoma ni lele, ni lazima rais mwenyewe achukue hatua ya kuweza kutokea kuonyesha ya kwamba haungi mkono, na jambo jingine ambalo ni la muhimu ni kwamba rais itambidi asitishe kutuma Twitter zake, manake anapotuma na pia washirikiano wake ambao ni wa Republican pia wanamuunga mkono, na anapoonyesha dalili kama hizo ni kumaanisha ya kwamba ah, bado angali hajatokea wazi kusema ya kwamba jambo hili ni kosa, nanyi mnaoandamana tutaangalia na malalamiko yenu na kilio chenu, ndiposa tuweze kuelezea na tuwele, tuweze kuleta mwelekeo ambapo utaleta kuiana na kuelewana. Ukiangalia kwa mfano alivyosema Joe Biden wakati huu ambapo ametoa hotuba yake, ni kumaanisha anajaribu kuwaleta watu kwa pamoja. Ule ni uongozi na kiongozi mwenye maono. Ukiangalia Rais Obama pia alitoa hotuba yake ya kuambia vijana wanaoandamana ya kwamba kweli tuko pamoja nanyi, lakini huu ni mwanzo mpya, sasa tutasikilizwa. Kwa hivyo kiongozi wa nchi anapotokea na kuweza kuelezea mambo kama haya, yataleta mwamko mpya, na pia watu wanaweza kubadilisha kuona ya kwamba kile wanachopigania, haki yao inapatikana. Tukirejea sasa kwa mashtaka ambayo yamefunguliwa kwa nini inaonekana kwamba imechukua muda mrefu sana kwa uh, jimbo la Minnesota hasa kwenye ofisi ya uh, mwanasheria mkuu kuamua kuwafungulia mashtaka uh? Pale kuna msisimko na msukumo pia kuhusu sheria zilizopo, ukatoka na sheria mpya y kwamba ijapokuwa hakukuwa na picha iliyoonyesha jinsi Fredi alivyokufa ikilinganishwa na sasa kuhusu uh, George Floyd. Ni tofauti ni kwamba sasa hivi tunaona picha, lakini pale hakukuwa na picha. Kwa hivyo nachosema ni kwamba uh, polisi walipochukua muda mrefu sana kuwashika hawa waliohusika jambo hilo liliwaudhi watu sana sana sana, kiasi cha kwamba vijana wengi walisikia kwamba ni kama hawaishi katika nchi yao, ama ni kama watu ambao hawana haki ya udhamini wa maisha yao. Kwa hivyo jambo hilo linaleta kumaanisha ya kwamba sasa hivi wameamka, wameamua, ni kama wameamka kutoka usingizini kuona kwamba kuna shida, lakini moto ushawaka. Kwa hivyo kuutuliza, bado kuna dalili za moshi. Kile ambacho tuna uh, tutarajia kukiona sasa kwa siku zijazo e, ni nini hasa maanake? e, bado kuna mkanganyiko huo wa uh, zile amri za watu kutotoka nje, lakini uh, pamoja na uwepo wa virusi vya korona ili swala limekuwa kama vile sasa halipo. Manake watu wanatoka mabarabarani, wanaandamana eh, bila kujali kile ambacho kinaweza kikatokea baadaye, na kwa hali halisi ilivyo, virusi vya corona, kile ambacho wanachokiona, nini hasa tutarajie? Uh, matarajio yangu na hasa ninachokiona ni kwamba kuna hatari kubwa ambayo sasa ipo, manake tangu ukiangalia matangazo ya jana walisema ya kwamba kumekuwa na nyongeza ya, ya magonjwa ya corona. Manake wengine wanapotoka pale wanaya, wanapayuka wengine wanazungumza kwa sauti hata vile zile barakoa hazitaweza kuzuia mara kwa mara. Utakuta kama watu ni wengi, watu elfu moja elfu mbili elfu tatu elfu kumi wakiwa pamoja, kwa hivyo kuna hatari hiyo. Asante sana Dr Timothy Sadera kwa kutueleza haya, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya ya kuundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila la heri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika.