Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Hizi ni habari za dunia zikisomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Waombolezaji wamekusanyika leo Jumatatu katika mji wa Houston kwenye jimbo la Texas hapa Marekani kuaga jeneza lenye mwili wa George Floyd, marekani mweusi ambaye alikufa akiwa anashikiliwa na polisi, na kifo chake kiliibua maandamano mapya dhidi ya polisi kutumia nguvu kupita kiasi katika miji yote Marekani na sehemu nyingine duniani. Mazishi ya Floyd yatafanyika kesho Jumanne. Mfanyakazi mmoja wa makamu rais wa zamani Marekani Joe Biden alisema mgombea urais wa Democratic Joe Biden anapanga kusafiri kwenda Houston kukutana na familia ya Floyd na kuwasilisha ujumbe kwa njia ya video kwenye mazishi hayo. Utafiti mpya uliochapishwa leo Jumatatu umebaini kuwa masharti ya kufunga shughuli kote ulimwenguni yamesaidia kuzuia mamilioni ya vifo kutokana na virusi vya korona, kulingana na utafiti uliofanywa na Imperial College of London. Vifo vipatavyo milioni tatu viliepukwa katika mataifa kumi na moja Austria, Ubelgiji, Uingereza, Denmark, Ufaransa, Ujerumani, Italy, Norway, Spain, Sweden na Uswizi kwa sababu ya masharti, ikiwemo kufunga biashara zisizo za lazima pamoja na mashule utafiti mwingine uliofanywa Marekani na kuchapishwa pamoja na utafiti wa Uingereza hii leo Jumatatu umegundua kwamba kiasi cha kesi milioni mia tano na thelathini za COVID kumi na tisa ziliepukika kutokana na sera za masharti ya kufungua shughuli yaliyowekwa nchini China, Korea Kusini, Itali, Iran, Ufaransa na Marekani. Idadi ya vifo vya COVID 19 duniani vinafikia mia nne na tatu elfu na kesi zilizothibitishwa ni zaidi ya milioni saba, kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani, kitengo cha utafiti wa virusi vya korona. Watoto nchini Afrika Kusini wameanza kurudi madarasani hii leo kama sehemu ya kulegeza polepole pole masharti ya covid 19, huku baadhi ya wa wazazi wakiwa na wasiwasi kwamba mengi hayajafanyika kuwalinda wanafunzi kiafya. Shule zilicheleweshwa kufunguliwa tena baada ya vyama vya waalimu nchini humo kuwasihi wafanyakazi wa shule kukaidi amri ya serikali ya wiki iliyopita, wakisema mashule yana upungufu wa huduma za usafi pamoja na afya, kuwafanya waalimu na wanafunzi kuwa salama. Afrika Kusini, taifa lililoendelea kiviwanda barani Afrika, lina rekodi ya takriban kesi mpya elfu hamsini za virusi vya korona, idadi ambayo haijafikia kwenye taifa lolote huko Afrika, huku ikiwa pia na vifo vipatavyo elfu moja. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani, Annegret Kramp Karrenbauer, amesema leo Jumaatatu hajapokea uthibitisho wowote rasmi ulioripotiwa juu ya uamuzi wa Marekani kuondoa zaidi ya robo ya wanajeshi wa Marekani waliopo kwenye kituo huko Ujerumani. Gazeti la Wall Street Journal liliripoti Ijumaa iliyopita kwamba rais wa Marekani Donald Trump aliagiza Pentagon kupunguza idadi ya wanajeshi wa Marekani waliopo Ujerumani kufikia elfu tisa na mia tano kutoka elfu ishirini na tano. Gazeti la New York Times liliripoti Jumamosi kwamba waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper aliidhinisha hatua hiyo katika mkutano na waandishi wa habari huko Berlin. Kramp Karen karenbower alisema serikali ya Ujerumani iliona taarifa hiyo ikiripotiwa tu na haiwezi kufikiria zaidi juu ya kile kitakachotokea mwisho. Wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Asante kwa kunisikiliza. Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia hali ya mgogoro katika, eh, katika mpaka wa Tanzania na Kenya, hali kadhalika katika mpaka wa Tanzania eh, na Rwanda ambako bado kunaelezwa kuwepo na matatizo mengi yanayosababisha E, hali kuwa ngumu ya usafirishaji wa mizigo baina ya taifa moja kwenda taifa lingine, lakini vilevile vile hali hiyo pia inaelezwa kutokea katika mpaka wa Malaba na Busia, uh, wa mataifa ya Kenya na Uganda. ninayokaribisha katika matangazo haya mimi ni Idi Ligongo. Lakini katika sehemu ya pili hii leo katika matangazo ya ka undani, tutaangalia tangazo la kuwania kugombea uraisi eh, kwa mbunge wa zamani wa jimbo la Singida Mashariki ambaye ni mwanasiasa machachari wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, aliyeko uh, nje ya nchi kwa ajili ya kuuguza matibabu baada ya kupigwa risasi nchini Tanzania, Bwana Tundu Lisu, karibu katika matangazo ya kwa undani nam karibu katika matangazo ya kwa undani. Hali bado inaendelea kuwa tete, hasa katika mipaka miwili ya Tanzania na Kenya katika eneo la Namanga. Halikadhalika uh, hali kama hiyo inaelezwa kutokea katika mpaka vilevile uh, mingine ya Tanzania na Kenya, lakini suala hilo pia lipo katika uh, eneo la mpaka wa Tanzania, mpaka wa Kenya na Uganda yani Malaba na Busia, hali kadhalika mpaka wa Rusumo baina ya Tanzania na Rwanda ambapo kumekuwa na shutuma zikitolewa kwa mataifa yote mawili kwa wakati huu wa virusi vya korona baadhi ya mataifa yakieleza kwamba hayaamini eh, zile juhudi ambazo zinafanywa katika mataifa mengine na kuona kwamba madereva hawa wamekuwa ni chanzo cha kuongeza maambukizo ya virusi vya korona. Lakini katika mpaka huo wa Namanga, eh, madereva wa Tanzania wenyewe wamedai kulalamika kwamba vyeti vyao vimekuwa vikikataliwa wanapoingia nchini Kenya, hali iliyosababisha taharuki eh, kubwa miongoni mwa madereva wa Tanzania wanaovuka mpaka wana kuingia nchini Kenya. Ikumbukwe kwamba uh, majuma kama matatu ama manne yaliyopita, Mawaziri wa uchukuzi wa Tanzania na Kenya walikutana katika mpaka wa Namanga na kufanya kikao na kukubaliana kwamba madereva hao watakuwa wanapimwa katika nchi zao na watakuwa wakipewa vyeti endapo watakuwa hawana maambukizi vitakavyokubalika katika taifa lingine eh, kwa muda wa siku kumi na nne. Kwa mujibu wa madereva eh, wa Tanzania wameelezwa kwamba wao wamekuwa wakielezwa kwamba vyeti kutoka Tanzania vimekuwa haviaminiki kwa maana hiyo Kenya wamekuwa wakitaka kuwapima upande kwa mara nyingine tena. Hatua hiyo ilimfanya mkuu wa wilaya ya Longido Bwana Franki Mwaisumbe eh, kueleza kwamba eh, ni viashirio vya, vya kwamba hakuna ushirikiano mzuri ambao wamekuwa wakiupata walipokuwa wakifuatilia kilichojiri katika mpaka wa Namanga na kueleza upande wa Kenya nini kinachoendelea, akiongea Uh, akiongelea adha wanayopata madereva wa malori wa Tanzania wanapoingia upande wa Kenya. Mkuu huyo wa wilaya amesema suala hilo halijatolewa ufumbuzi na serikali ya Kenya ili kuondoa adha hiyo. Lakini katika mpaka wa Busia eh, na Malaba ambao unaunganisha mataifa ya Kenya na Uganda, malori bado yamezidi kuwa ni mengi mno na msururu mkubwa wakisubiri eh, kwa ajili ya kuingia taifa la Uganda ambapo tulisikia waziri wa afya e, wa Kenya ujuma iliyopita akitoa shutuma kwamba baadhi ya madereva wa malori wa Kenya wamekuwa hawapimwi e, toka wanapoondoka katika bandari ya Mombasa, wakitaka kwenda kupimwa pale mpakani na kusababisha e, msururu mkubwa kwa wale ambao wanasubiri kupatiwa vyeti ili kuingia katika taifa hilo, taifa la Uh, Uganda. Lakini vilevile vile, e, licha ya makubaliano baina ya Tanzania na Rwanda, kumekuwepo na taarifa kwamba e, madereva wamekuwa wakipata unyanyasaji mkubwa, hasa wanaoingia nchini Rwanda wakionekana kwamba wamepata maambukizo ya virusi vya korona. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Saraji Mvungi ambaye alikwenda kuangalia yale yanayoendelea katika mpaka wa Tanzania na Kenya Wanamanga, na hapa nilizungumza naye na kutueleza kile ambacho kinaendelea. Asiraji, hebu tueleze tatizo hasa liko wapi? E, ni kwamba hadi sasa hivi bado hali haijatengemaa haija, kwa sababu mambo ni yale yale na hali iko vile vile. Hakuna malori ambayo yanaweza yakatoka Kenya kuja Tanzania wala hakuna malori ambayo yanatoka Tanzania kwenda Kenya. Kwa kweli kuna msongamano mkubwa wa malori na malalamiko yameendelea dhidi ya madereva ambao wanaendelea kulalamikia baadhi ya changamoto ambazo zinawakabili kutokana na hali hii. Sasa la bunge tuambie, uh, Siraji, kwa kile ambacho uh, umefuatilia, maafisa hapo wanasema ni nini kinafanyika uh, ili kunusuru ama kuondoa hali hiyo? E, kwa kweli hakuna, hakuna yeyote ambaye yuko tayari kulizungumzia swala hili achilia mbali uki, ukiachilia uki mbali kwamba nimezungumza tu na baadhi ya madereva lakini pia nimezungumza na baadhi ya wasafirishaji ama wamiliki wa malori. Wamiliki wa malori wao wanalalamika kwamba sasa hivi e, mambo yanazidi kuwa magumu kwa upande wao, kwani sasa hivi wanadaiwa e, wameanza kulalamikiwa na wale wateja wao ambao wanawabebea mizigo yao. Wanasema kwamba e, wanapata hasara, na pia hasara ambayo wanaipata sasa, wanataka wahakishe kwamba wamiliki hawa ndio wanawalipa, kwani walikuwa na makubaliano ya kupeleka mizigo na kufikisha kwa wakati, na mizigo ndio hiyo imekwama. Kwa hiyo wamiliki wanalalamika kwamba eh, hasara hii kwa kweli itakuwa ni, ni, ni hasara kubwa, lakini wanasema kwa nini wao watushwe mzigo huo wakati wao hawana hatia. Kwa hiyo wanaendelea kuziomba mamlaka zinazohusika kuhakikisha kwamba angalau wanatatua tatizo hili, ili angalau waendelee na majukumu yao kama kawaida. Lakini kile ambacho wanaeleza wenyewe hao madereva wa malori, wamiliki tatizo hasa ni nini? Maanake makubaliano yalishafikiwa na asiraji wa ukaripoti kwamba Kenya na Tanzania zimekubaliana. Ni kweli kwamba makubaliano yalishafikiwa na pande zote, kila mmoja akawa na matumaini kwamba e, sasa mambo yamekaa sawa na biashara itaendelea. Lakini ikumbuke kwamba muda mfupi tu baada ya makubaliano yale kufanyika, e, kulitokea sintofahamu ambapo e, watendaji ama e, maafisa wa afya wa Kenya walianza kudai kwamba e, vipimo ambavyo vinafanyika Tanzania hawaviamini. Kwa hiyo, wakataka tena kuanza kuwapima upya, yani wakarudi kule kule ambapo kulikuwa zamani ama malalamiko ya zamani yalitokea. Kwani malalamiko ya zamani yalikuwa kwamba kwa nini madereva wapimwa mara mbili wakati vipimo ni vile vile, mashine ni zile zile na wataalamu ni wale wale. Kwa hiyo hiyo ndio ikapelekea hatua kufikia mwafaka. Sasa baada ya kufikia mwafaka e, watu wa, maafisa wa Kenya wakaanza kukataa kwamba hawakubaliani na vipimo vinavyopimwa Tanzania wanataka wapimwe tena, yaani wale madereva ambao wanapimwa upande wa Tanzania, wakipita pale wapimwe tena upande wa Kenya, kile ambacho ndicho walichokuwa wamekikataa. Kwa hiyo hiyo ikasababisha mzozo na ikafikia hatua kwamba okay, kama hivyo ndivyo basi, hakuna kupita kwenda Kenya, kwa sababu wale waligoma kupimwa, kupimwa mara mbili. Kwa hiyo wakasema kwamba kama hakuna kupimwa mara mbili huwezi kwenda, na wakenya nao wanaokuja Tanzania. Tanzania nao wakasema kwamba sasa kama mmezuia kutoka upande wa Tanzania kwenda upande wa Kenya hata kutoka upande wa Kenya kuja Tanzania haiwezekani. Kwa hiyo likasimamia hapo. Kwa hiyo sasa hivi kila upande umekaa kimya, unatazamana tu kwamba wewe umekataa ya kwetu yasipite huku, na wale wanasema na sisi tumekataa ya kwenu asije huku. Ndicho kinachoendelea katika mpaka wa Namanga. Sasa hawa madereva na uwamiliki wenyewe kama suluhisho lao maanake, uh, hali ndio imekuwa hivyo Kile ambacho wanakifanya au wanajaribu kukifanya, kuna wakati walieleza kwamba kuna utaratibu utakuwa kwamba mtu anashusha shehena ya mizigo katika mpaka na magari ya nchi nyingine yanayachukua na kuendelea na safari. Je, hilo wamelizungumza ikiwa kama labda ni suluhisho kwa wakati huu ambapo hali bado ni tete? Kwa kweli, hilo hatujalishuhudia, na pengine labda kama linafanyika, labda litakuwa linafanyika tu katika utaratibu usio rasmi lakini kimsingi ni kwamba mpaka sasa hivi hakuna kinachoendelea. Kwa hiyo madereva wao wanalalamika kwamba baadhi ya mizigo imeanza kuharibika, lakini kikubwa zaidi ambacho kimezungumzwa hii leo ni kwamba e, katika mizigo ambayo imebebwa pale iko mizigo ambayo wakati mwingine ni hatari. Mfano, wanasema kwamba kuna baruti, kuna malori mengine yamebeba baruti, malori mengine yamebeba gesi, malori mengine yamebeba vifaa ambavyo vinaweza vikawa vikikaa, katika utaratibu ambao sio ule wa kawaida, vinaweza vikaleta hatari. Kwa hiyo hilo ndio ndilo ambalo wameliomba kwamba sasa kuna haja ya kama aidha wakuu wa nchi hawataweza kuendelea kulisukuma swala hili likamalizika, basi kuna haja ya Jumuiya ya Afrika Mashariki nao kuingilia kati. Ama wanaenda mbali zaidi, wanasema kwamba e, sasa hivi imefikia hatua ambayo hata zile taasisi za kimataifa ambazo zinahusika na hivi vipimo ambavyo vinafanyika ama zinaratibu masuala haya ya kiafya na mashine zile ambazo zinatumika kupima e, wanatakiwa nao pia wasikae kimya, kwani e, kudharau ama kuto kukubaliana na, na matokeo ya mashine ambayo imepimwa inathibitishwa kwamba inatoa vipimo vya ukweli e, ama kuto kukubali ma, matokeo ya mtaalamu mwenzako ambaye naye amebobea ana sifa zile zile inaweza ikawa ni suala ambalo kwa kweli halikubaliki. Kwa hiyo inafikia mahali ambapo wanasema kama haya yote yataendelea hivi, kuna haja sasa ya suala hili kwenda mbali zaidi ili angalau ifike mahali utatuzi upatikane. Naam, shukran sana Asraji Mvungi kwa kutueleza hayo vilevile vile, uh, tulipata bahati ya kuzungumza na uwamiliki wa malori eh, bwana Amajirit Dlihon ambaye amesema kwamba wao hawaoni sababu ya msingi ya mgogoro huo kuendelea na kusababisha hasara inayoonekana uh, sasa eh, kwani kimsingi kile ambacho wamekuwa wakikiona ni kufanya wao hasara zaidi kutokana na kuwa kwamba baadhi ya bidhaa hizo zinahitaji eh, uharaka wa kufikishwa kwa wamiliki wake. Hali kadhalika kuna baadhi ya bidhaa nyingine zimekuwa vilevile uh, vile ni a uh, ngumu kufanyika ama kuendelea kubaki hapo kwa sababu ni hatari. Vilevile vile, vile tumeongea na uh, Bi Zainabu Athumani ambaye ni mwakilishi wa chama cha wasafirishaji Tanzania kanda ya kaskazini naye anaelezea kile kinachoendelea. Matranspota wanapata hasara, watu wengine wana mikopo benki. Sasa na kuna mizigo mingine pale ni ya ya hatari, mizigo ya ku, ya ku, ya, ku, ya kulipuka. Sasa pale na manga ukiangalia sasa hivi kuna kuna magesi ya yako pale kuna nani hii magari yamebeba baruti na baruti zo, na, na ma, na mzigo hiyo iko kwenye kontena na hizo kontena shipping line tayari, transporter anaingia demurrage. Hiyo yote hasara itakuwa ya transporter. Sasa hatujui hizi hizi hasara nani atakuja kufidia, maana kana tunaona ili tatizo linawezekana kutatulika, lakini tunaona inakuwa na mlolongo mrefu. Kwa hiyo tunaomba mamlaka husika za haswa za juu tena watizame swala hili haswa na East Africa Community wahusika watizame hili swala na litatuliwe, kwa sababu watu wanapata shida sana, na hii effect inakwenda zaidi kwa wale watu wa chini, watu watu watu wa chini wanyonge. Kinachonishangaza mimi kwanza, tulishaingia makubaliano na tukasema kila watu wapime watu wao. Sasa tunastaajabu kwa nini watu wa Kenya wasikubali majibu ya vipimo kutoka Tanzania, sema wacha tufanye uchunguzi. Kwa hiyo sisi tuliwapima madereva wetu Kenya, Alafu hawa madreva tena tukaja tukawapima hapa kwetu Tanzania, na tukaona majibu yaliyotoka Kenya ilikuwa negative na hapa Tanzania ilikuwa negative. Sasa kitu kinachonishangaza, kwa nini wale wenzetu wanakuwa hawaamini sisi certificate za kwetu au majibu kutoka kwetu, wakati vipimo au mashine inaopima hizo nani, COVID, nani, COVID-19 test mashine itakuwa ni moja inafanana tuseme nam kufika hapo basi, ndo tunafika mwisho wa sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha uh, Kwa Undani. Tutakaporejea tena katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. nam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika kipindi hiki hii leo e, tunaangalia hatua ya mwanasiasa E, Tundu Lisu kutangaza rasmi kuwania uraisi kupitia chama cha demokrasia na maendeleo Chadema. Ikumbukwe Tundu Lisu anakuwa ni mwanasiasa mwingine ambaye ameonyesha nia ya kugombania uraisi ndani ya chama hicho. Uh, vilevile ikumbukwe mwanachama mmoja, Bi Meros alitangaza, uh, majuma mawili iliyopita kwamba ana nia hiyo ya kuwania uraisi wa Tanzania kupitia Chadema, kubwa zaidi kutokana na hiba ya mwanasiasa huyo, ambaye uh, tangazo lake alilitoa kwa njia ya mtandao akiwa uh, nchini Ubelgiji, ambapo ameeleza kwamba nia yake ya kugombania uchaguzi wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini kupitia Chadema hapo katika mwezi Oktoba upo vile vile ahadi ambazo amegusia Lisu ni kwamba amekuwa e, mojawapo ni kuhusiana na swala la utawala wa sheria, ambapo kama unakumbuka, Lisu amekuwa ni mmoja wa wakosoaji wakuu wa serikali e, ya Tanzania kwa miaka iliyopita, ambapo vilevile kwenye hotuba yake ya leo pia ameendelea kukosoa uh, serikali akisema uh, kwamba nia na wajibu wake wa kutaka kile kinachosukuma kutaka kugombea nafasi yake ya juu kabisa ya taifa hilo la Tanzania ni mfumo wa kikatiba. Uh, wa nchi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ikumbukwe Tundulisu ni mwanasiasa ambaye alipigwa risasi eh, akiwa katika eh, kazi zake za kibunge katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Uh, makao makuu ya Tanzania Dodoma, ambapo alipelekwa nje ya nchi Nairobi, Kenya na baadaye kwenda Ubelgiji kwa kufanyiwa matibabu zaidi, natoka kipindi hicho Tundu Lissu hajarejea, ambapo vilevile ikumbuke kwamba Septemba saba mwaka 2017, eh, Lissu alivyoshambulio hilo aliloshambuliwa na kukaa nje kwa kipindi kirefu na baadaye kumfanya kuvuliwa ubunge eh, wa jimbo la la Singida Mashariki. Tangazo hilo la Lissu linatolewa wakati ambapo hali e, ya uchaguzi ikiwa inazidi kupanda a, joto na kwamba kile ambacho kina e, e, inaendelea haijajulikana, Lisu lini hasa atarejea nchini, nchini Tanzania licha kwamba alitangaza kurejea nchini Tanzania hapo Oktoba Uh, mwaka elfu mbili na kumi na tisa lakini baadaye akaahirisha uh, kwa kile alichokiita uh, hofu ya usalama wake. Kwa maana hiyo basi, tuangalie je, hili swala liko vipi? Na nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania, Majid Mjengwa, kutaka kufahamu kile anachokiona nafasi ya Tundulisu kuwania urais wa Tanzania. E, mimi nadhani kwanza, kwa mtazamo wangu e, Tundulisu kugombea au kutangazania e, ni haki yake E, kikatiba e, lakini sasa tunapokuja kwenye lolako la la mazingira e, hali halisi hapa e, nyumbani mm. mm. mi nadhani kwa kwa kwa hali ilivyo sasa hivi tukielekea uchaguzi miezi mitatu au minne ijayo huu mm. ni mwezi Juni, e, tunazungumzia miezi minne ijayo Watanzania wanakwenda kwenye uchaguzi mkuu. E, atakuwa na mlima mrefu mgumu kuanzia kwenye chama chake, na lakini pia na kwenye mazingira hayo tunayozungumzia e, lakini kama ana mtazamo wa ku- kuanza kuupanda mlima, mlima kwa ajili e, ya pengine uchaguzi unaofuatia tunazungumzia miaka kumi ijayo miaka aliye madarakani sasa hivi John Pombe Magufuli e, ambao sisi tunaangalia hali halisi na eh, nafasi kubwa sana ya kushinda zaidi eh, ya asilimia alizozipata eh, lakini kwa kwa mgombea yoyote mwingine kutangazania na pengine kushiriki inawezekana ikawa ni namna pia ya kuweka jina kwa ajili ya chaguzi jazo. Hilo moja, lakini pili, eh, ajenda mimi ningetaka kuangalia ajenda ambayo Tundulisi limjenga ndani ya Chadema. E, ukisoma e, kitabu kilichoandikwa na Dr. Slaa unaiona ajenda iliyopotea. Sasa atakuwa pia na, na mtihani wa kutengeneza ajenda ambayo kwa kweli Chadema kama chama wameipoteza, ajenda ya ufisadi ambayo iliwaweka kileleni miongoni mwa Watanzania na kupata wafuasi wengi, mambo mengi ambayo Chadema walikuwa wakiyafanya kwa ajenda hasa ile kubwa la vita ufisadi. Eh, aliye madarakani sasa hivi na chama chake wamekuwa kwa wakitekeleza kwa vitendo. Sasa lazima itikadi ya mtazamo mpya wa namna ya mambo ya kuendesha mambo ubuniwe. E, sasa kama Tundu Lissu watakuwa na uwezo huo wa kuja na ukurasa mpya wa namna gani ya kuendesha mambo utakaotengeneza ajenda E, yukini anaweza kufanikiwa, e, katika siku zijazo za usoni, lakini si kwa uchaguzi unaokuja sasa hivi muda mfupi sana, e, kwa yeye kuweza ku, ku, kuleta kitu ambacho kitawafanya walio wengi wampe kura nyingi za kuweza kushinda. Labda ungetueleza vilevile uh, kitu kingine ambacho watu wengi sana wangependa uh, kufahamu kwa mazingira hivi sasa, maanake tunafahamu Tundulisu uh, ni mmoja kati ya wanasiasa ambaye ni machachari kwelikweli nchini Tanzania, na alipata uh, tukio ambalo uh, limetia doa Tanzania, kwamba kupigwa risasi e, na watu ambao hawajulikani, na watu hao mpaka hivi sasa haijulikani hatima yake. Je, unadhani tukio lile linaweza likaleta huruma kubwa kwa Uh, wananchi wa Tanzania na kuona kwamba anastahili eh, kuwa kiongozi wao au nafasi aliyokuwa nayo yeye kama Tundulisu binafsi iko vipi? Uh, mi nadhani kubwa kabisa ni ni ni mtihani au ni mapambano ambayo Tundulisu itabili ayaongoze ya kupigania nafasi eh, katika Chadema, anahitaji kuwa na nafasi ya kiuongozi, kuwa na ushawishi kwa kundi kubwa la, la la vijana miongoni mwa wanachama wa Chadema kwanza e, kumkubali kwa, e, kwa mgombea wao na kutakuwa na mchakato. Hilo moja e, la, lakini pili ukizungumzia tukio hilo linalozungumzia e, imepita muda miaka mingi imepita muda mrefu e, lakini inawezekana. Uh, kwa wananchi wengi wa kawaida wapiga kura e, yale yenye kuwafanya wao kuwachagua viongozi sio tu kiongozi, kiongozi kwa maana ya rais, lakini hata wabunge na madiwani yanahusu hali zao za siku zote, changamoto zao za siku zote, kuanzia barabara, afya, elimu, ndiyo yale ambayo kwanza yanatangulia, e, mengine yanafuatia. Sasa ndiyo maana nikasema kwamba inahitaji ubunifu mkubwa kuja na ajenda yenye kuonyesha utofauti katika utekelezaji wa, wa yale ambayo yatakuja kuwasaidia wananchi wa kawaida katika ngazi zote. Huu uh, ni mtihani kwa mgombea wote sio tu Tundu Lissu uh, hata wengine katika vyama vingine vya siasa kama watataka kugombania nafasi ya rais katika kipindi hiki ambacho kwa utamaduni pia wa Tanzania uh, rais aliyekuwa na miaka mitano uh, madarakani uh, wanataka pia kumhukumu kwa miaka kumi e, e, ya, ya uongozi wake, ili asipate kisingizio cha kwamba alishindwa kutekeleza e, kutokana na kuwa kwa muda mfupi. Kwa hiyo umejengeka pia utamaduni fulani wa kwamba kwa kwa e, miaka mitano labda utokee jambo kubwa sana takalowafanya watu waseme kwamba mitano tu inatosha, mtu huyo atakuwa ni mtu ambaye amefanya mabaya sana ya kuweza kuto kuchaguliwa tena. Kwa hiyo naona kwamba yawezekana ni mchakato wa muda mrefu, Eh, ya muda mrefu ya Tundulisu ya kutaka kuja kugombea eh, zaidi ya kwa kuangalia mbele ya miaka mitano ijayo ya, ya, ya John Pombe Magufuli, kile ambacho leo amekizungumza kama yale ambayo yangependa kuona kwamba anayefanyia mabadiliko uh, kwa ujumla ni swala zima la utawala wa sheria. Je, kwa hivi sasa suala la utawala wa sheria unadhani ni moja kati ya ajenda muhimu kabisa ambazo watanzania wa kawaida kabisa wanaona kwamba ni jambo ambalo uh, linapaswa kufanyiwa kazi? Haiwezi kuwa ajenda nambari moja kubwa katika uchaguzi uliopita. Walipofanya utafiti, e, katika mambo ambayo uh, wananchi waliyaweka mbele kwamba ni changamoto, ni tatizo, ni kero, kero zile za wananchi, moja kabisa ya kwanza ilikuwa ufisadi. E, ufisadi e, ya masuala ambayo yanafuatia mengine, lakini ufisadi kwa maana ya ufisadi na rushwa ni kero kubwa kwa wananchi e. Sasa e, hilo ndio nasema kwamba ni ajenda iliyopotezwa na na, na lakini, uh, watu wa upinzani. Lakini sasa unapokuja kwenye sheria, watu wa kawaida uh, pale Mwananyamala Nyamala, uh, Tandale kwa, kwa tumbo na kwengineko, yawezekana ajenda hiyo kwamba sheria uh, mfumo wa kisheria, utawala bora juwe nambari moja na kwamba ni ngumu kueleweka eh, kwa sababu ukiukwaji wa kisheria huko chini huku, na watu wa, wanahusianisha zaidi na sheria na, na, na masuala ya rushwa, kukandamizwa haki zao. Sasa leo watendaji wanafanya yale ambayo huko nyuma watu hawakuyazoea. Watu hawacheleweshewi huduma eh, zao kama ilivyokuwa zamani. Viongozi eh, walikuwa hawapatikani eh, wanapotafutwa na wananchi lakini yote hayo watu wa kawaida wanayakusanisha na na, huo sio utawala bora. Lakini sasa hivi wanapoona viongozi wamekuwa ni watu kwenye kuwanyenyekea wananchi, wa kawaida hawakuzoea kuona hali kama hizo huko nyuma. Kwa hiyo vyote hivi vinampa nafasi aliye madarakani kuonekana kwamba hata hilo la utawala bora, kwa wao wanatafsiri wananchi wa kawaida kwamba huo ndio utawala bora. Tunaona viongozi wakiwajibishwa, viongozi wakiwajibika kwa wananchi, ni ajenda kamani ya muda mrefu baada ya kipindi hiki kilichopo sasa hivi inawezekana mtaji unaojengeka eh, kwa mtu ambaye kujengea kwa ajili ya miaka ijayo, baada ya 2020. Eh, na, asante sana maji ni mjengo, kwa kutueleza hayo, na hapa ndo tunakamilisha eh, matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.