Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jambo popote ulipo na kukaribisha. Jina langu Harizon Kama na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunakukaribisha kwa mikono miwili kwa matangazo yetu ya alfajiri leo, ikiwa ni Jumaa, wikendi ikiwa tayari imeanza, ni tarehe 12 mwezi Mei, msikilizaji, mwaka wa 2020 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo la maziwa makuu na kote ulimwenguni kupitia tovuti yetu www voa swahili.com. Kama ilivyo kawaida na kusihi uandamane nasi hadi mwisho kwenye matangazo yetu hivi leo, ulimwengu unapoadhimisha siku ya kupinga ajira kwa watoto. Hivi leo kuna malalamishi kwamba idadi ya watoto walioko kwenye ajira imeongezeka sana kote ulimwenguni, hasa wakati huu ambapo wengi hawahudhurii masomo kutokana na janga la COVID-19. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tatizo hilo pia limekidhidi, lakini je, kuna hatua zinazopangwa kuchukuliwa? Siku zitakuja polisi ya watoto itaanza kufunga hata wazazi wa moja wa moja ambao wanatuma watoto wao kwenye kazi ngumu, kwa kazi ambazo hawastahili. Na kwenye taarifa nyingine, mazungumzo yaendelea nchini Burundi kuhusu uongozi wa taifa hilo kufuatia kifo cha rais wake Pierre Nkurunziza mapema wiki hii. Je, katiba ya taifa hilo inasema nini kuhusu anayestahili kushikilia hatamu za uongozi katika kipindi hiki cha mpito? Ni kwamba spika wa bunge la taifa ndiye anaruhusiwa kuchukua uongozi wa muda baada ya rais wa jamhuri kufariki. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliyokuandalia leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba janga la virusi vya korona linazidi kushika kasi barani Afrika kukiwa na takriban watu laki mbili walioambukizwa pamoja na takriban vifo elfu tano huku nchi kumi zikiwa na asilimia 75 ya maambukizi yote barani humo. Akizungumza kwenye mkutano uliofanyika katika makao makuu ya shirika hilo mjini Jeneva Uswizi hapo jana, mkurugenzi wa shirika la WHO ukanda wa Afrika Mashindiso Moeti alisema virusi vimesambaa zaidi katika maeneo ya miji mikuu na kwamba ukosefu wa vipimo na vifaa vingine ni changamoto katika kukabiliana na ugonjwa huo. Dr. Mweti alisema kwamba Afrika Kusini ilikuwa na zaidi ya robo ya wagonjwa wote katika bara hilo na ilishuhudia idadi kubwa ya wagonjwa na vilevile vile vifo vilivyothibitishwa katika eneo la Eastern Cape na Western Cape. Kwa ujumla, zaidi ya watu milioni 7.3 wameambukizwa virusi hivyo na zaidi ya watu elfu 416 wamepoteza maisha yao duniani kufikia tulipotayarisha ripoti hii hata hivyo, kufikia sasa bara la Afrika bado ndilo lililo na viwango vya chini zaidi vya maambukizi ya COVID-19 ikilinganishwa e, na maeneo mengine duniani. Mkuu wa jeshi la Ivory Coast la Sina Ndumbia amesema jana Alhamisi kwamba watu wenye bunduki walishambulia kituo kimoja cha maafisa wa usalama kaskazini mwa taifa hilo karibu na mpaka wake na Burkina Faso na kuwaua takriban wanajeshi kumi huku wengine sita wakijeruhiwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, hilo ndilo shambulizi la kwanza kubwa kutoka kwa wanamgambo katika taifa hilo la Afrika Magharibi tangu mwaka 2016 ambapo mashambulizi ya wanamgambo yaliwaua takriban watu 19 katika eneo la kitalii karibu na ufukwe wa Grand Bassam. Dumbia kupitia taarifa amesema kuwa shambulizi hilo la mapema Alhamisi lililenga kituo cha Kafolo kwenye jimbo la Sikolo. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara amesema kwamba uchunguzi unaendelea ili kubaini nia pamoja na kujua ni nani waliotekeleza shambulizi hilo. Mwezi Mei, Ivory Coast na Burkina Faso zilizindua operesheni za pamoja kwenye mpaka wao ikiwa juhudi za kukabiliana na makundi ya kigaidi. Mashambulizi kutoka kwa wanamgambo nchini Burkina Faso yamewafurusha zaidi ya watu 750,000 kutoka makwao katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Na nchi tatu za jumuiya ya Afrika Mashariki, Kenya, Uganda na Tanzania, zilisoma bajeti zao za mwaka wa fedha wa 2020 na 2021 hapo jana Alhamisi na licha ya kueleza matumaini ya ukuaji wa uchumi, mawaziri wote wa fedha wa mataifa hayo wamekiri kwamba janga la korona limedumaza mipango mingi ya kufadhili miradi mbalimbali. Mbali ya serikali kujaribu kupata mengi kuhusu mustakabali wa nchi hizo kiuchumi, tumezungumza na mchambuzi wa maswala ya uchumi ambaye pia ni mkurugenzi mtendaji wa baraza la wafanyabiashara wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Dr Peter Madhuki, ambaye hapa anaeleza nchi nyingi zilikuwa zinatarajia kukua kwa uchumi kwa asilimia juu ya asilimia sita uh, kwenda juu, lakini nchi nyingi sasa uchumi utakuwa tu kwa asilimia mbili tuseme nukta tano ukuaje. Kwa hivyo sasa unaonekana sasa uchumi katika nchi zetu za Afrika Mashariki utaenda chini sababu, sana sana sababu ya changamoto la korona, lakini tu tumeona kwamba sekta nyingi haswa sekta za sekta za tuseme viwanda na sekta za kilimo tumeona tu kwamba zimepata zimepata nguvu e, kidogo kwamba tunataka sasa tunaizingatia kwamba vyombo ama vitu vingi tu badala ya kuzitoa nchi za nje vitakuwa vinazitoa tu katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Hiyo ni kusema sasa vile makampuni ziko kwa, kati kwa sekta ya viwanda, hata metushiwa kuendelea kuchukua na kuto, na, na kuzalisha bidhaa zinazotumika kwa katika nchi yetu ya Afrika Mashariki. Na kilimo ni ipo, ipo, kusema cha kwamba ya kwamba na muhimu zaidi ni chakula tunachokipata katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sisi wenyewe badala kutoa chakula kule nje tunatoa tu katika nchi yeah, zetu za Afrika Mashariki. Kwa hivyo naona baadhi ya watu kwa fair ni kwa zote za kusaidia ukuaji ukua, wa uchumi wa nchi zetu na sisi kama baraza la wanabiashara katika Jumuiya ya Afrika Mashariki tunasema hizo bajeti kodi zilikuwa sawa tu zilikuwa za kusaidia uchumi na ukuaji wa biashara ni dr peter mathuki mkurugenzi mtendaji wa baraza la wafanyabiashara wa afrika mashariki akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, UNHCR, limesema lina wasiwasi mkubwa kwa sababu ya ongezeko la machafuko katika ukanda wa Sahel. Eneo hilo limeshuhudia raia wasio na hatia wakilengwa na kusababisha maelfu kufurushwa makwao katika wiki za hivi karibuni, hali ambayo pia imeathiri kwa kiasi kikubwa shughuli za utoaji wa misaada ya kibinadamu katika taarifa iliyotolewa jana mjini New York shirika hilo lilisema kwamba mashambulizi ya karibuni kabisa yalifanyika tarehe tano mwezi huu na kusababisha vifo vya watu 26 na wengine wengi kujeruhiwa katika kijiji cha Binedama kwenye jimbo la Mopti lililo katikati mwa nchi ya Mali Milcent Mutuli, ambaye ni mkurugenzi wa kanda la Afrika magharibi na kati wa UNHCR, alisema kwamba sasa watu zaidi ya kumi wanatafuta makazi kufuatia mashambulizi hayo. Alisema shirika la UNHCR kufikia sasa limefanikiwa kusaidia familia zaidi ya 25 na linalenga kusaidia zingine kumi na sita ifikapo mwisho wa mwezi huu wa Juni. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo makundi hayo yenye silaha pia yalilenga jamii zinazotunza wakimbizi katika eneo la Intikane magharibi mwa Niger mnamo tarehe 31 mwezi uliopita, ambako nduru zinasema kwamba viongozi wawili wa wakimbizi waliuawa na kiongozi mmoja kutoka jamii zinazowasaidia wakimbizi kwa kuwapa makazi tangu kuzuka kwa machafuko ya kwanza huko Sahil kaskazini mwa Mali mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Sasa vita vimesambaa katika maeneo mbalimbali mbali ya katikati mwa Mali, Niger hadi Burkina Faso. UNHCR inasema inawasiwasi kwamba changamoto zilizoletwa na ugonjwa wa Korona zimeongeza uzito wa mzigo ambao tayari limeubeba katika maeneo hayo. Na waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, amesema kwamba bado hajafikia makubaliano na mshirika wake mkuu wa muungano wa kisiasa wala kufikia mwafaka na Marekani kuhusu ahadi yake ya kuanza ujenzi mpya katika ukanda wa magharibi, kupitia waziri wake wa makazi Zipi Hotoveli. Netanyahu pia aliyataja matatizo ambayo huenda yakamkabili katika kuchukua hatua hiyo katika eneo hilo la makazi, huku mjadala rasmi wa baraza la mawaziri kuhusu suala hilo lilozua utata ukitarajiwa kuanza tarehe mosi mwezi ujao, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Netanyahu amesema kwamba kuambatana na mpango wa amani uliotangazwa na rais wa Marekani Donald Trump mwezi Januari, anayo mipango ya kupanua utawala wa Israeli katika makazi ya Wayahudi na bonde la Jordan katika ukingo huo wa magharibi. Wapalestina wanalitaka eneo hilo pamoja na ukanda wa Gaza na mashariki mwa Yerusalemu kulifanya taifa lao. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba baraza la mawaziri nchini Burundi limefanya kikao maalum jana Alhamisi, kikiongozwa na makamu wa rais wa kwanza Gatson Shindimo, kujadili mustakabali wa uongozi wa kitaifa baada ya kifo cha aliyekuwa rais Pierre Nkurunziza, aliyeaga dunia awali wiki hii akiwa na umri wa miaka 56. Mwenzangu Idli Gongo amezungumza na mwandishi wetu wa maswala ya Burundi John Marie Vianney Hicho Burundi akiwa mjini Kigali, Rwanda, na kwanza akamuuliza maazimio yaliyofikiwa kwenye mkutano huo. E, taarifa ambazo zimetolewa tu muda mfupi baada ya kikao hicho cha baraza la mawaziri kumalizika ni kwamba makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri Gaston Sindimo amewaambia waandishi wa habari kwamba baada ya kujadili kwa makini mustakabali wa Burundi, baada ya kufariki rais wa jamhuri, mawaziri wa Burundi wamechukua hatua ya kuandikia mahakama ya kikatiba ili iweze kuchukua uamuzi wa kufahamisha kwa makini e, kwa mujibu wa sheria yaani, kwa mujibu wa katiba ya Burundi kile ambacho kitaendelea sasa, kile ambacho wameeleza. Maanake sasa hivi kuna swali kubwa la nani hasa ambaye atachukua wadhifa mpaka rais ajaye atakapokabidhiwa madaraka mwezi Agosti. Na kwa mujibu wa katiba inaonekana kwamba ni spika wa bunge, lakini muda ulikuwa unaonekana mfupi, na tulisikia kwamba baadhi ya maafisa ama viongozi wa Burundi wanaona bora mahakama ya kikatiba ikubali kumuidhinisha eh, na aapishwe rais mteule eh, Evaristi Ndaishimie. Kika swala hilo la ni nani ambaye atachukua hatamu ya uongozi wa nchi ya Burundi baada ya kufariki Rais Pierre Nkurunziza, swala hilo linazusha utata, lakini vilevile vile itatokana na jinsi mahakama ya kikatiba itatoa mwangaza kuhusu swali hilo. Lakini kwa mujibu wa katiba ya Burundi ambayo inatoa ina, ina, ina ufafanuzi zaidi kuhusu kile ambacho kinaweza kufanyika wakati rais wa jamhuri amefariki ni kwamba spika wa bunge la taifa ndiye anaruhusiwa kuchukua uongozi wa muda baada ya rais wa jamhuri kufariki. Lakini vilevile kuna maoni mengine ambayo yanataja kwa sababu kuwa wakati huu rais wa jamhuri amefariki wakati palikuwa rais mteule, rais ambaye alishachaguliwa, ameshatangazwa kuwa ameshinda uchaguzi na ambaye ameshaidhinishwa na mahakama ya katiba. Kwa hiyo kuna baadhi ya wanasiasa na hususan wanasiasa wa chama cha ma, chama madarakani, CNDD-FDD ambao wanahisi kuwa ingekuwa ni vizuri moja kwa moja rais mteule, yaani Evariste Ndayishimiye, aapishwe moja kwa moja bila kusubiri tarehe 20 Agosti ambayo ndio ilikuwa ni tarehe ambayo imepangwa, ili aapishwe na aweze kuanza eh, madaraka yake ya kuongoza taifa la Burundi kama rais. Ni mwandishi wetu Jean Marie Vianey Hichu, Burundi, akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Kigali, Rwanda. Unapoendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Kumbuka kwamba kuna redio zetu shirika ambazo zimetapakaa kote katika eneo la Afrika mashariki na kati, na miongoni mwa washirika wetu ni kama vile redio Malaika kutoka Lubumbashi, redio Vision Sala kutoka Bukavu, Radio RTGL Butembo huko huko DRC, bila kusahau Radio Sunrise Arusha, Tanzania, miongoni mwa washirika wengine wetu wengi. Kwa hivyo endelea kusikiliza VOA kupitia washirika wetu hao. Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba waongoza mashtaka wamesema jana Alhamisi kwamba mwanaume mmoja kutoka Gambia amefunguliwa mashtaka ya jimbo la Colorado hapa Marekani ya kutesa waliopanga jaribio la mapinduzi ya serikali mwaka maka 2006 wakati akiwa kwenye kikosi maalum kilichokuwa chini ya utawala wa dikteta wa wakati huo Yahya Jammeh, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Michael San Korea mwenye umri wa miaka 41 Ameshtakiwa chini ya kifungu cha sheria za hapa Marekani ambacho kimetumika mara mbili pekee hapo awali, kinachoruhusu watu wasio raia wa, wa Marekani kufikishwa mbele ya mahakama licha ya kutekeleza ukatili katika mataifa yao. Naibu mkuu wa sheria wa jimbo la Colorado Brian Bezowski amesema kwamba Korea aliwatesa watu hao mmoja kwa mwingine wakati akiwasurutisha kukiri makosa yao. Korea amekuwa akiishi katika mji mkuu wa jimbo hilo Denver wakati akifanya kazi za mkono tangu mwaka 2016 ambapo sasa amezuiliwa kwenye jela la uhamiaji tangu mwaka uliopita. Barua pepe iliyoandikiwa ubalozi wa Gambia na shirika la habari la Associated Press ikitaka e kupata kauli yake kabla ya kuchapisha taarifa hii bado haikuwa imejibiwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wananchi katika mji wa Rutsuru, kilomita 70, kaskazini mwa mji wa Goma, Kivu Kaskazini, wamepongeza jeshi la Congo DRC, FARDC, kwa ushirikiano wao ambao unaendelea hivi sasa, hasa kusaidia wananchi wanaoshindwa kulipa fedha za matibabu hospitalini kutokana na machafuko ya muda mrefu, wakati wanawake wengi wanaojifungua wakiwa hawana uwezo kamwe wa kulipia mati, matibabu basi Austel Marivika yuko Ruchuru kaskazini mwa mji wa Goma na yu hapa anaeleza zaidi. Tulikuwa na yao kama basodani wakupiga masasi na kunyanyasa watu, kumbe ni watu wa roho mzuri sana. Hawa ni wanawake waliokuwa wamezuliwa katika hospitali mmoja mjini Ruchuru kwa kushindwa kulipa matibabu kutokana na vita vya kila mara, kupitia jenerali mwenyewe uhini kitendo cha kwanza kenye tumeona wasoda wanaangaika populasion hivi. Mama Chilombo Cecil yuko hapa katika hospitali ya Ruchuru, kilometa zaidi ya sabini kaskazini mwa muji wa Goma. Pema, tuna tunafurahi sana sisi populasion ya Ruchuru, hatukani jambo jambo, tunashukuru Mungu sana, kwani tulikuwa tumekosewa patana na hali yetu naishi huku ya ya kunyanyasi ya mji yetu iko na hali ko ovyoovyo. Me hii jambo fulani tuletea furaha sana. Fahamike kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo FARDC limewasaidia wanawake sa hasa waliojifungua. Nilikuwa mina minafaapa siku tatu, lakini makuta tulikuwa naona tutazipatatu ngebakiliaka umu me tumeona jinsi Mungu tu ametushushia baraka kutoka kwake, ametutumia jenerale mwenye anatutosha hapa, wakiwa zaidi ya sabini, wote waliojifungua wakishindwa malipo ya kutoka hospitali. Sikia mroho manake ni usawa, tunafurahi Mungu awabariki kwa kazi yenye mko nayo, kutokana na maisha magumu ya vita vya kila siku, akisema zawadi Solange. Tunapiga sana asanti jenerale wetu mkubwa na basoda yote kwa kitendo ke wanafanya juu yetu. Kwana yaka mwakili yetu wa soda ni wa kunyanyasa ni wa kupiga masasi na ni wa kuiba watu, kumbe ni watu harwa mzuri sana. Msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maeneo haya Meja Njike Kaiko vile vilevile msemaji wa operesheni ya Sokola ya pili inayoongozwa naye Jenerali Willi Yamba pamoja naye Kanali Manix Akisema jeshi sio tu kupambana kwa risasi, jeshi kazi yake sio tu kupigana risasi. Kwa muda huu tumepatikana hapa kusogelea raia wake, lakini lapaswa wasaidia wananchi. Ni siku mingi jeshi la taifa iko imepambana na vikundi ambavyo vinaomiliki silaha na hiyo inasababisha uh, wamama wetu wasiende shambani, pato inakuwa kidogo. Sasa sisi kama jeshi la taifa tuliguswa, na ndio maana tulikuja leo kwa ajili ya kulipa hiyo hela ambao wamama walikuwa wamelazimishwa, wamama ambao waliyezaa pesa walikuwa wamelazimishwa kwa ajili ya kutoka kwenye hospital. Sisi kama jeshi la taifa ilitubidi kuja kuwasaidia na hiyo pesa, ili warudi manyumbani wapate kuendelesha kazi yao ya kila siku. Dr. Christie Bitwaike ni mkuu wa hospitali hii ya Ruchuru. Najaa furaha tele kuona uh, jeshi inakuya kusaidia wagonjwa wenye walikuwa hawawezi kulipa matunzo. Malivika, Kumekucha Afrika, Ruchuru. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi ulimwengu hivi leo Juni tarehe 12 unaadhimisha siku ya kupambana na ajira za watoto, na katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo mamia watoto wenye umri kati ya miaka kumi na kumi na saba wanafanyishwa kazi kwenye migodi, mashamba na hata manyumbani licha ya hamasa za mashirika yanayotetea haki za watoto kupinga mwenendo huo kama anavyo ripoti Mitima Donashans akiwa Bukavu. Tabia hii inazidi kuonekana hasa katika maeneo yenye migodi ambapo watoto kadhaa wanahusishwa katika shughuli za uchimbaji wa madini kazi zao zikiwa hasa kuuza vitu vitu kama vile miwa, vitumbua, mahindi na vyakula vingine, kuponda mawe yenye madini yaliyokwisha chimbwa toka migodini, kusomba mchanga wenye dhahabu na kuupeleka hadi ndani ya mitoni kwa kuusugua ili kutenganisha dhahabu na takataka na kadhalika, hata pia mjini kuna mara haishangaze kuwaona watoto wa miaka kati ya 12 na 17 wakitumikishwa kwa zaidi ya masaa sita bila kupumzika, wengine wakitumikishwa katika ujenzi wa nyumba au kubeba mizigo ya zaidi ya kilo 20 au mawe makubwa, ili wapewe malipo kwa kusaidia wazazi wao. nanisaidia kuuza manguo, viato, mazingina yapatia mzazi, ni kazi ya ngufu, lakini hakuna vya kufanya. Niko nafanya hii kazi juu ya kusaidia wazazi wangu, hasa hizi siku zenye hatuko tunasoma, hakuna na hata siku tuko tunasoma tunaendaka kumasomo asubuhi, kisha mchana tunakuya huku kusaidiana na wazazi kuponda hivi. Baadhi ya wazazi katika mkoa wa Kivu Kusini wanaeleza kuwa watoto wanatumikishwa kutokana na hali ya umaskini katika familia nyingi. Kwa vile wazazi wengi hawana ajira, kila mtu katika familia akiwa na kinywa chakula, basi wote wanalazimika kuchangia kwa pato ya familia. Akiwa mzazi wa watoto tano Sakina ni mkazi wa Bukavu. Maisha iko nguvu, napasha kutumikisha mtoto njua azoe maisha, njua atujue kwenye maisha tatubeba kesho ama kesho yake. Njo mami natia mtoto wangu napasha kunisaidia kukila mara ku kazi yoyote. Lakini pamoja na kutumika kazi ngumu, mshahara wanaopewa watoto hao ni mdogo na hautoshelee kukidhi mahitaji yao na mahitaji ya familia zao. Kiongozi wa idara husika na jinsia mwanamke na mtoto katika mkoa wa Kivu Kusini, Jacqueline Ngengele, anaonya wote wanaoendelea kuajiri watoto huku wakitarajia kufanyiwa kazi kwa bei rahisi kukomesha tabia hiyo. Nchi ya kesho itajengwa na watoto wetu wa leo, na kusudi mtoto akomae vizuri, apate akili ya kumsaidia kusudi ajenge vizuri nchi kesho, yafaule mtoto aende shuleni, hapana kumtia aende kubeba mizigo. Wadadisi wa mambo wanazidi kuhakikisha kwamba kazi ngumu kwa watoto zinaweza kuathiri afya yao na hata pia kugeuza maadili yao. Waziri wa afya ambaye pia anahusika na masuala ya jamii hapa Kivu Kusini, Kosmos Bishisha, anaelezea uwezekano wa kupeleka mahakamani wale wote wanaoendelea kutumikisha watoto kazi ngumu. Siku zitakuja polisi ya watoto itaanza kufunga hata wazazi wa moja wa moja ambao wanatuma watoto wao kwenye kazi ngumu, kwa kazi ambazo hawastahili. Siku hii ya kupambana dhidi ya kazi ngumu kwa watoto ulimwenguni ni fursa pia kwa mashirika yanayotetea haki za mtoto nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kutoa mwito kwa serikali ili ijihusishe zaidi katika kupambana dhidi ya hali hiyo. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. na kwenye vua mitaani, hivi leo tunakwenda moja kwa moja huko Oicha Beni, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wananchi pamoja na raia wa kabila la Wambuti wanaomba usaidizi kutokana na ghasia na mauaji yanayoendelea kutokea mara kwa mara. Ju amani erudia huku kwetu, vanezi anja rudisha kwanja kofiasi yavo, mubapopulasio vanje faire sort kesie populasio tukwe navo kofiasi, paske hatuna tena kofiasi na arme yetu vatuprove kwanja kizi viko, viko kapable kwanza wasoda kwanza watoke wa mu, mu territoire de Beni, watafuta vingine wasoda mbalimbali ya ile amani hai, haizi kuwa pamoja na Monusco na naitoke Mm. Sabu si atuna basi tutasemanile no. Nguvu yeto haiko. Yetu aiko nyinzo mukona nguvu lakini mukis nyitu muko mukona peleka batu kumapori yetu basi kupori tuta, tutafanie hatuna tena maano aku, akufanya kule kupori mm. Balisaka tunyanganya masamba yele mukona tunyanganya, baasema tusingie tena mm. eh. wanapoitwa mahali kuna kuwa mafa, hawapendi kuenda kufanya intervensio mbalimbali, ya ile hakuna solution. Turudia kumugini yetu kale uli na nyama, wakati sasa wataenda tutaona kama nalu watatokelea tena wapi, sababu tunawaza kwamba nao vile wamejiunga na nalu ambao wanatoa, kwani nalu inaua watu karibu tu na kambi zao. La kukamilisha Kumekucha Afrika hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Shirika la Afya Duniani WHO limesema kwamba janga la virusi vya korona linazidi kushika kasi barani Afrika kukiwa na takriban watu laki mbili walioambukizwa pamoja na takriban vifo elfu tano huku nchi kumi zikiwa na asilimia 75 ya maambukizi yote barani humo. Mkuu wa jeshi la Ivory Coast La Sina Ndumbia amesema jana Alhamisi kwamba watu wenye bunduki walishambulia kituo kimoja cha maafisa wa usalama kaskazini mwa taifa hilo karibu na mpaka wake na Burkina Faso na kuwaua takriban wanajeshi kumi huku wengine sita wakijeruhiwa. Na nchi tatu za Jumuia ya Afrika Mashariki, Kenya, Uganda na Tanzania, zilisoma bajeti zao za mwaka wa fedha wa elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja hapo jana Alhamisi na licha ya kueleza matumaini ya ukuaji wa uchumi, mawaziri wote wa fedha wa mataifa hayo wamekiri kwamba janga la korona limedumaza mipango mingi ya kufadhili miradi mbalimbali ya serikali. Hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Muridhi, produsa Sidi Chubahiro, jina langu Harrison Kamau kutakia wikendi njema unapotazamia kusikiliza vipindi vingine vyetu vya VOA baadaye, saa moja na nusu jioni na saa tatu jioni wakati wa kwa undani.