Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. toka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tunaangazia mgogoro ambao umejitokeza kati ya mahakama na ofisi ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, hasa kutokana na hatua ya juma lililopita la kufanya mabadiliko kwa kutumia amri ya kiutendaji yanayompa mamlaka rais kufanya mabadiliko katika idara za serikali, ambapo vilevile vile aligusia katika suala la mahakama. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo, tunaangalia basi sababu gani ambazo zinachangia hivi sasa, ambapo inaonekana mataifa ya Afrika Mashariki yanaandikisha idadi kubwa ya maambukizo ya virusi e, vya korona. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, katika kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo juma lililopita rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta alitangaza kufanya mabadiliko kadhaa ya muundo katika idara mbalimbali mbali za serikali, ikiwemo mahakama na ofisi ya makamu wa raisi, jambo ambalo limezua mjadala mkubwa, ambapo tulimsikia eh, jaji mkuu wa taifa la Kenya David Maraga akieleza kwamba kumekuwa na ukiukwaji wa kikatiba. Uliofanywa na rais wa Kenya. Hali hiyo imeleta mjadala mkubwa na mgogoro ambao umeonekana e, baina ya mahakama na ofisi ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambapo sasa katika matangazo yetu ya leo, uh, tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya Uh, Libert Adede pamoja na Amina Chombo ambao wanaangazia mgogoro huu unaoendelea nchini humo eh, kati ya idara ya mahakama na ofisi ya rais, jambo ambalo hivi uh, sasa naweza nikasema kwamba ukiacha yale maambukizi ya virusi vya korona kwa taifa la Kenya huu ndio mjadala mkubwa wa kisiasa hasa kuelekea katika ule mpango wa maridhiano unaofahamika ufami, una kama BBI, hali kadhalika kuelekea katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2022 na mbili na namna hali ya kisiasa ilivyo katika uh, chama tawala cha Jubilee pamoja na washirika wake mbalimbali mbali, ambapo hivi eh, sasa rais pamoja na makamu wake Dr. William Ruto uh, kwa namna moja manyingine, wamekuwa wakionekana kutokuwa na hali fulani ya kutoelewana, licha ya mara kadhaa Uh, makamu wa rais kueleza hakuna chochote eh. Lakini hayo yanaendelea, na vilevile suala hili la idara ya mahakama na ofisi ya rais Uhuru Kenyatta eh, inagubika suala hili Libert Adede na Amina Chombo, hebu tuelezeni zaidi juu ya kile ambacho mmekiona katika mgogoro baina ya mahakama na ofisi ya rais wa Kenya. Asanteni sana wenzetu huko Washington DC. Katika kwa undani, tunaangazia mtafaruku, mgogoro ama mvutano ulioko kati ya ofisi ya rais na idara ya mahakama. Jaji mkuu nchini Kenya amelalamika, ofisi ya mwanasheria mkuu ikiwakilisha ofisi ya rais imetoa upande wake wa maneno. Mapema wiki hii, jaji mkuu nchini Kenya David Maraga ametoa malalamishi alipozungumza na wanahabari akilalamikia idara yake imenyanyaswa kwa njia moja au nyingine. Jaji mkuu alilalamika akisema kwamba idara hiyo ya mahakama imepunguziwa fedha ambazo zimesababisha eh, kulemaza huduma zinazotolewa na idara hiyo ya mahakama. Eh, miongoni mwa huduma zilizotatizwa ni kukosa majaji na hata kuendeleza marekebisho na maendeleo mbalimbali ambayo mbali, ilikuwa inafanyika katika idara hiyo. Inasemekana kwamba idara hiyo ilikuwa imeulizia eh, takriban shilingi bilioni 31.2 na, na bajeti ikawatengea shilingi bilioni 14 pesa za Kenya. Tatizo lingine ikawa ni kwamba majaji 41 waliteuliwa wakachunguzwa na ilikuwa imebakia kuapishwa mbele ya rais, lakini kufikia sasa, miezi sita tangu kuteuliwa kwao, hawajaapishwa na hawajaingia kutekeleza kazi zao. Sababu ambazo zilizotolewa ni kwamba baadhi ya majaji wamehusishwa na masuala ya ufisadi. Mengine ni kwamba kumekuwa na ukiukaji wa amri zinazotolewa na mahakama, ikiwemo ubomoaji uliofanyika jijini Nairobi katika mtaa mmoja, licha ya kuwepo na amri ya mahakama kwamba ubomoaji huo usifanyike. Na sasa hilo limeleta mvutano kati ya idara hizo mbili, hatua ambayo ilikuwa ni ya mwisho zaidi ni, ni idara ya mahakama inalalamika kwamba hatua iliyochukuliwa na rais Uhuru Kenyatta kufanyia mabadiliko katika usimamizi wa ofisi ya naibu rais ili iwe chini ya ofisi ya rais, anasema kwamba inakiuka katiba ya Kenya. Akitilia uh, pondo uh, malalamishi hayo, Jaji Mkuu David Maraga alisema kwamba kutoidhinishwa kwa wale majaji 41 na kuapishwa basi, huenda eh, kukatatiza shughuli katika mahakama ambazo zinashughulikia masuala ardhi, masuala uajiri na mazingira. Hivi akasema, basi ikiwa kuna mtu sasa hivi atapeleka kesi mahakamani kuhusu ardhi, kesi yake itasikizwa mwaka 2022 kwani kwa sasa kuna majaji eh, 33 tu ambao wanasikiliza kesi eh, elfu ambao wanashughulikia ajira ni kumi na wawili, kesi wakiwa nazo kumi na tatu elfu 97 kwa hivyo anasema kwamba ikiwa utakuwa na kesi eh, huenda ukasubiri. Tumsikize jaji mkuu David Maraga alipozungumza na kituo cha runinga nchini Kenya, NTV. Kama bajeti inakatwa kwa judiciary, sio Maraga ataumia, sio jaji wataumia, ni wananchi. Kwa hivyo MPs wakikata budget, au wasipotupatia wa pesa, wajue mtu ambao wanaumiza wana, uh, uh, uh, wana ni mwananchi huo huko nyumbani ambaye atakuwa anaenda kotini. Vile nimesema tunataka kuajiri ma, majaji wa, wa, kutosha, lakini kwa sababu hatuna maofisi ambayo watakaa, itakuwa shida ku, kuajiri wa, wa, kutosha na, na, na, na kesi itaendelea ita enda, ita itaende, itaende, kurumbukana na wananchi watakuwa wanateseka. Sijui kama niseme ni njama. Bunge mwezi wa sita bunge walinakiliwa wali kusema ati watakata hiyo budget by 2.5 billion. Mimi nikafikiri ni mchezo na that's what has happened. Bunge vile mi naona wanataka kucontrol judiciary. Ukiangalia wakati judiciary yametoa uh, hukumu ambao wapendelei, si unaona vile wanatisha. Ni sauti yake Jaji David Maraga alipokuwa akifanyiwa mahojiano na kituo kimoja cha televisheni nchini Kenya, NTV, alijibiwa vipi? Mkuu wa sheria uh, Kihara Kariuki kwanza alipuzlia mbali yale e, ma, madai ambayo e, mk, e, jaji mkuu anazungumzia akisema kwamba kwanza amekiuka sheria za mahakama, haupaswi kuzungumzia kesi ambazo ziko mahakamani nje na vyombo vya habari. Pili akasema kwamba e, kuzungumzia kwamba hati kesi e, zimekuwa nyingi ndani ya mahakama kwa sababu ya wale 41 ambao hawajaapishwa, uh, hiyo ni kudanganya uma alivyosema, e, eh, asema kwamba tangu yeye aingie katika mamlaka hiyo na kusimamia idara mahakama, imekuwa siku zote iko na mkusanyiko ama msongamano wa kesi katika mahakama. Kwa hivyo akawambia kwa kwamba kuna uhaja afungue mahakama na kesi zizungumziwe, wala asisingizie kutokuwepo kwa wale 41 huku akisema kwamba rais Uhuru Kenyatta anahakikisha kwamba kila anayepatiwa nafasi awe hana maswala ya ufisadi ama na maadili mema. Kwa hivyo anasema kati ya wale kunao ambao wako na kesi mbalimbali ambazo hawafai kuajiriwa. Ya mwisho kabisa akasema kwamba kuna haja ya jaji mkuu kutumia ile njia mwafaka ya mawasiliano kati ya idara mahakama na afisi ya rais. Japo Maraga hilo alilijibu akisema kwamba alitumia njia zote kufikia afisi ya rais ama kuzungumza na rais, lakini hajawai kupata hilo. Sasa tunapata fursa ya kuzungumza na wakili katika mahakama kuu, lakini mahakama kuu ya hapa Mombasa wakili Elizabeth Aroka, atupatie mtizamo wake kuhusiana na matatizo haya ama mtafaruku huu nchini Kenya. Kwanza kabisa, ningependa kusema ya kuwa executive kazi yake ni kutekeleza sheria ambazo zimeweza kupitishwa, na pia masuala ya kutekeleza bajeti na kadhalika. Judiciary nayo kazi yake ni kuweza kuinterpret zile sheria, na wakati ambapo kuna tatizo lolote ina kazi ya kuweza kutatua hizo mizozo. Sasa changamoto ya sasa yenye tumeona kati yenye watu wanasema ni tashwishi kati ya rais na chief justice, unapata sana sana ni kutokana na ile ishu ya kuapisha wale afisa wa mahakama arobaini na moja, wakaenda through the process, wakakuwa vetted. Hadi wa leo hawa maafisa arobaini na moja hawajawapishwa, na ukiweza kuangazia kutafuta ni nini haswa, haieleweki kabisa. Kama kuna yeyote ambaye ameleta an adverse report uh, against any of the persons, mbona wao ndio wasichukuliwe, wawekwe kando, wachunguzwe ama wafanyiwe whatever, hawa wengine waweze kuapishwa, because kazi imekuwa ngumu kufanya. Kwa upande mwingine, kuna wale wanaomuunga rais eh, katika hatua aliyochukua alio kukosa kuwaapisha haya majaji. Wewe unatizama vipi katika upande huu, hii blanket condemnation ya hawa watu arobaini na moja? Mimi kwangu sioni kama ni sawa kama kuna watu ambao kwa kweli kuna ripoti nimetokea, basi waweze kuanza the process, waweze kuwatoa labda katika hiyo orodha, wafanye investigation, na kama wamepatikana y kuwa hawawezi kuhold your office, hiyo division ifanyike, lakini lazima tufanye kitu inaitwa due process of the law. Hii si mara ya kwanza kwa Jaji Mkuu kulalamika, labda hmm, inaashiria kukanyagwa idara ya mahakama, inakanyagwa ama, mtizamo wako gani? Kumekuwa na changamoto ukiweza kuiangazia zaidi. I think hizi issue zimeanza around 2017, 2018. Kwanza wakati ambapo kulikuwa na budget cut. Budget ya judiciary ilikatwa without proper reason. Uh, kwa nini imeweza kukatwa? Na hii ilileta changamoto. Pia kumekuwa na orders zimekuwa issued na koti so, sasa mizozo zinapoletwa kotini na wanapeana orders, orders saa zingine zina affect wale executive. Executive wakipatiwa hizo orders ili waweze kuadhere to those court orders, unapata ya kuwa hizo orders pia hazifuatiliwi. So hizi ndizo mojawapo ya, ya njia zingine ambazo tumeweza kuona ya kuwa hii kesi ya majaji ni just an isolated case, kuna many other instances hizo zingine. Mm -hmm. ni tumeweza kuona ni kama kuna hiyo utofauti kati ya executive na judiciary. Namtukushukuru sana wakili Elizabeth Aroka, wakili katika mahakama kuu ya Mombasa, kwa muda wako kutuelezea mawili matatu kuhusiana na matukio yaliyoko. Asante. Naam na, na huku hakijiri e, chama cha mawakili ikiongozwa na rais wa chama hicho e, wakili havi anasema kwamba wakati umefika kwa Rais Uhuru Kenyatta. <laughs> wanasema kwamba watapeleka e, petition kule katika bunge ili kuhakikisha kwamba Rais Uhuru Kenyatta anaondolewa mamlakani kwa kutofuata e, sheria za mahakama vile zinavyofuatwa. Kwa hivyo iliobakia labda kusubiri tu kuona ikiwa je, kweli LSK itatekeleza hilo na je, ikitekeleza litaafikiwa? Wanadai kwamba rais ametwikwa jukumu la kuilinda katiba na, na tayari anaifanyia uh -huh. mabadiliko na kukosa kuilinda, sasa ni kama anakiuka katiba. Sasa ndipo wanataka kuishinikiza bunge ama kuihimiza bunge, pa, bunge pamoja na, na bunge la senati kupitisha hoja ya kumuua mamlakani rais uhuru Kenyatta, kwamba hawana hawa imani naye. Msikilizaji, kufikia hapo tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Tunakurejesha Washington DC. Asante sana uh, Liberty Adede pamoja na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo haya ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, basi tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaangazia eh, kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona katika mataifa ya Afrika ya Mashariki. Nam karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, katika sehemu hii ya pili ambapo tunaangalia eh, kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona katika mataifa ya Afrika ya mashariki hivi. E, sasa katika mataifa yote ya Afrika mashariki inaonekana kuna hali ya kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona, tofauti na miezi miwili iliyopita toka ambapo eh, mataifa hayo yalianza kutangaza Uh, kesi za kwanza kwanza kabisa za maambukizo ya virusi vya korona hadi wakati huu ambapo uh, tunaangalia kile kinachoendelea katika mataifa hayo. Uh, Kenya mpaka hivi sasa ndiyo taifa ambayo limeandikisha maambukizo mengi zaidi yaliyofikia alfu tatu na tisini na nne huku ikiandikisha vifo themanini na tisa tu mpaka hivi sasa, lakini kwa upande wa taifa la Uganda lenyewe lina maambukizo jumla la 760 Rwanda 439 eh, huku idadi ya maambukizo nayo nchini Burundi eh, idadi yake ikiwa bado haijapatikana kamili, lakini kwa taarifa ambazo zimekuwa zikiendelea eh, kutoka nchini humo zinaeleza kwamba maambukizo nayo yameongezeka tofauti na ilivyo awali. Kwa upande wa Tanzania, mpaka hivi sasa hakijulikani kile kinachoendelea kwa mujibu wa takwimu zilizopo, ambapo mara ya mwisho Tanzania kutoa takwimu zake eh, takriban mwezi mmoja uliopita. Uh, ilikuwa imeandikisha jumla ya watu mia tano na tisa walioambukizwa virusi vya korona, lakini katika wiki kadhaa ambazo zimepita, hivi sasa rais wa taifa hilo pamoja na waziri mkuu halikadhalika na waziri wa afya wamekuwa wakitangaza kwamba maambukizo ya korona yamepungua maradufu katika taifa hilo, hatua ambayo bado uh, imetoa mwanya kwa ukosolewaji uh, mkubwa kwa taifa hilo kutokana na kile ambacho yenyewe ilichokifanya kuwa na mtindo tofauti wa kukabiliana na virusi vya korona kwa kuruhusu watu kuendelea na kazi zao kama kawaida, lakini wakichukua tahadhari kubwa, ambapo katika uh, sehemu mbalimbali za Tanzania watu wamekuwa wakivaa barakoa kuosha e, eh, vile vile mikono yao eh, hali kadhalika kutoa marufuku ya watu kutu kwenda mashuleni na vyuo hivi sasa vimefunguliwa toka Juni mosi ambapo wanafunzi wa vyuo vikuu na wale ambao wa kidato cha sita wanaotarajia kufanya mtihani wa taifa ndio wameruhusiwa kurejea mashuleni, lakini madarasa wengine eh, ama wanafunzi wengine wote mpaka hivi sasa bado wako majumbani. Lakini vilevile vile Tanzania iliweka marufuku uh, ya siku kumi na nne kwa raia wewote wa kigeni anaingia nchini humo e, kuto a, fika katika umma bila kukaa ama kutengwa kwa siku kumi na nne. Licha ya haya yote, bado Tanzania imeonekana kwamba haikufanya kikubwa katika kukabiliana, hasa kwa ujumbe ambao umekuwa ukitolewa na Rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli kwamba a, maombi yaendelee, lakini wakati huu wakichukua tahadhari. Kenya nayo imefanya mengi tu kukabiliana na, na watu kutoambukizwa. Uh, imeweka marufuku ya watu kutotoka nje, iliweka vilevile eh, marufuku ya watu eh, kutotoka nyakati za usiku kabisa. Uh, na vilevile vile kwa maeneo ambayo yaligundulika kuwa na maambukizo mengi kama vile kaunti za Nairobi, eh, kaunti za Mombasa eh, Kwale na sehemu nyingine watu walikatazwa kutoka eh, ama kusafiri kutoka eneo moja kwenda eneo lingine. Hali hiyo pile vile vile inaonekana nchini Uganda, ambapo kwa taifa hilo la Uganda watu wamekuwa hawaruhusiwi kutoka nje kwa kipindi kirefu, mashule yakifungwa, hali kadhalika taifa la Rwanda. Lakini pamoja na hayo yote, bado maambukizo ya virusi vya korona yanaonekana kupanda. Kutokana na hilo, nimeongea na Daktari Omar Juma kutoka nchini Tanzania, ambaye yeye vilevile vile ni mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza. Na kwanza kabisa nikataka kujua kile ambacho wao kama wataalam wanakiona sababu ya kuongezeka huku kwa maambukizo ya virusi vya korona katika ukanda huo wa Afrika ya Mashariki. Daktari, hebu tueleze sababu ni nini? Kitu cha kwanza kabisa ni asili ya ile eh, habari Nikuwa inawezekana kuwa umepata hii habari kwa kusoma sehemu, au umepata hii habari kuwa uh, za... <tipa> <tipa> <tipa> ni mhusika katika wizara za afya za zaa, ni eidha mtaalamu katika masuala ya barabara uh, au ni mtaalamu katika madaktari. Kwa hiyo swala la kuongezeka unana, kuna sababu mbili kuu za kusema kuwa maradhi ya covid-19 yameongezeka katika Uh, nchi za ziwa hizi, um, za ziwa kuu. Sababu kwa ya kwanza ni kuongezeka uh, kwa vipimo, kwa sababu wakati unaingia ugonjwa huu wa COVID-19 uh, ilikuwa ni kama mshtuko mkubwa kwa nchi nyingi, hasa katika nchi zetu hizi, ambazo nchi uh, zilizo chini ya jangwa la Sahara, nchi zinazoendelea, ilikuwa ni mshtuko mkubwa uh, tutaweza kuzoea tu kufanya vipimo uh, maradhi mengine kama TB, HIV na na malaria. Kwa hiyo kwa COVID-19 ilikuwa ni mshtuko mkubwa. Kwa hiyo nchi nyingi zilikuwa hazitandaa kufanya vipimo. Uh, dipino. Kwa hiyo baada ya muda uh, kama uh, kama ambavyo mnakumbuka um, kwa uh, COVID-19 inaanza uh, kwa uh, mwezi wa pili wa tatu wacha na kuendelea. Kwa hiyo baada muda hasa kuanzia mwezi wa wa, wa, wa etro ndo nchi nyingi zilianza kupata vifaa na ilianza ku- kuongezeka upimaji huu wa ugonjwa huu wa COVID 19. Kwa hivyo kuongezeka ya kwanza ni kwa sababu vipimo vimetatikana. Sa, na watu wengi wanapimwa, hiyo ndio ya kwanza. Sababu nyingine uh, ambayo inachangia maambukizi kuongezeka ukiacha upimaji na kwa nini hasa, sababu ya pili ambayo kusababisha kuongezeka kwa ugonjwa haya ugonjwa huu wa COVID-19 ni kwa sababu ya kuna yale masharti ya afya ambayo wananchi walipewa wakati ugonjwa huu umeingia. Wananchi walipewa masharti, kwa mfano kuvaa eh, barakoa au maski, kunawa mikono na vile vile vilevile, kutokuwa kutokaa sehemu kwa wingi kwa pamoja kwa kwa hiyo masharti haya ni kuwa yakifuatwa, yaki basi kunakuwa na upungufu sana wa maradhi ya COVID-19, na yasipofuatwa, basi kunakuwa na, unakuwa na mwongezeko wa ugonjwa huu wa COVID-19. Kama tunavyojua, kwa COVID-19 ni ugonjwa wa mtu kwa mtu, kwa hiyo COVID masharti, mtu ambaye ana ugonjwa wa COVID-19 kama atafuata masharti hataweza kumwambukiza mtu mwingine, lakini afuata masharti ugonjwa utaendelea kuwepo. Lakini sasa ukiangalia, kuna mataifa mengi ya Afrika Mashariki yalifanya haya masharti ya kuweka marufuku mbalimbali mbali ya watu kutotoka mji mmoja kwenda mji mwingine au kutotoka nyakati fulani za usiku kupinga ama kukataza safari za vyombo vya umma na kadhalika, lakini bado kwa kipindi hiki inaonekana hivi sasa bado maambukizi yanazidi kuongezeka, ndio, uh, kama nilivyosema kuwa kwa... suala la upimaji imeongezeka, kwaio lazima namba ya watu wenye COVID itaongezeka kwa sababu ya vipimo vimekuwa vingi na vinapatikana, na, na, na, na sababu ya pili kama ninavyosema ni kuwa kwa sababu unakuta kuwa kuna baadhi ya nchi ambazo waliweka ile lockdown unaona, lakini tukumbuke kuwa unapoweka lockdown katika nchi zetu hizi ambazo asilimia kubwa ya watu wana kipato cha chini ya dola tano kwa siku, ukisema uweke lockdown ambayo ni zaidi ya wiki mbili, ina maana watu wengi watakuwa wanashindwa kupata chakula na watakuwa wanatoka wana kwa njia asili kutoka nje kwenda kutafuta kula kwa hiyo kwa maana hiyo kutokana na hali hii ugonjwa unaweza ukaendelea uh, kwa sababu maambukizo ya mtu ambaye anayo mmoja na kama ataendelea kuchanganyika na watu wengine ni rahisi kwa uh, kwa mtu huyo kuweza kumwambukiza uh, mtu mwingine sasa kuna swala ambalo limekuwa likizua mjadala mkubwa sana kwa hivi sasa bado kiujumla inaonekana idadi ya vifo uh, si vingi ukilinganisha kwa mfano na mataifa Uh, ya Ulaya na hapa Marekani kwa mataifa ya Afrika kwa ujumla, lakini hata mataifa ya Afrika Mashariki, kwa sababu ukijumlisha vifo vyote eh, vya mataifa sita ya Afrika Mashariki kwa mujibu wa takwimu rasmi eh, hawajafika hata watu mia mbili waliopoteza maisha kutokana na virusi vya korona. Nini hapa kinachotokea kuwa na vifo vichache katika eneo hilo? Kwanza, kimaadili ki, ki ni kosa kubwa kutegemea kuwa nchi fulani watakufa watu kiasi kadhaa. Hiyo kimaadili ni kosa kubwa, na katika suala kama hili ni kosa kusema kuwa, uh, Afrika uh, Afrika uh, tunategemea watu wengi wake, hiyo ni kosa kubwa sema, na hii ni kosa kwa sababu Uh, hii asili ya ugonjwa ndio maana unaweza ukafikia kwa kuna uh, uh -huh. Baadhi ya nchi kuna malaria nyingi zaidi kuliko nchi nyingine, baadhi ya nchi tamka kuta magonjwa kakikuni. Kwa hiyo suala la kusema mtu walikuwa wanategemea kwa nchi za chini ya jangwa la Sahara ndio watu wase wengi kwa sababu ya COVID-19 hilo ni kosa kubwa. Shukran kabisa, Dakta Omari Juma kwa kutueleza hayo. Na hapa basi tunakamilisha matangazo ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami Sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison, Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.