Jambo msikilizaji wa idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakualika katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu katika kwa undani, ikiwa leo ni tarehe 11 ya mwezi wa sita mwaka wa 2020 ikiwa ni siku ya bajeti kwa mataifa ya Afrika ya Mashariki. Kwa maana hiyo basi katika matangazo yetu leo ya kwa undani tutaanza kuangazia bajeti zilizosomwa za mataifa matatu ya Afrika ya Mashariki, taifa la Tanzania, Kenya na Uganda. Ambapo katika sehemu ya pili hii leo katika matangazo yetu ya kwa undani tutaangalia kile kinachoendelea nchini Burundi wakati huu ambapo uh, rais wa taifa hilo Pierre Nkurunziza amefariki dunia, uh, huku kukiwa bado kuna maswali ya nani ambaye atachukua madaraka licha ya katiba ya taifa hilo kueleza bayana, spika wa bunge ndiye ambaye anachukua madaraka mpaka atakapokabidhiwa rais mpya ama rais mteuli wa taifa hilo la Burundi aliyechaguliwa na kuthibitishwa eh, na mahakama ya kikatiba katika uchaguzi wa hapo Mei 20. Ninayokaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. nam mataifa matatu ya Afrika ya Mashariki, kama ilivyo ada, hii leo siku ya Alhamisi ya tarehe 11 mwezi huu wa sita mwaka wa 2020, yamesoma bajeti zao za mwaka 2020 2021. Mataifa ya Tanzania, Kenya na Uganda yamebainisha kile ambacho serikali zao zinapanga eh, kutekeleza majukumu yake mbalimbali, mbali na kuweka taratibu mbalimbali za kifedha kwa mwaka ujao wa kifedha wa 2020-2021. Katika mataifa yote hayo, masuala mengi ambayo yamebainishwa ikiwa ni kuongeza thamani, halikadhalika kuongeza mapato na kuongeza ile uchumi wa mataifa hayo, ambapo kutokana na virusi vya corona ujumbe ama kile ambacho kimejitokeza karibu katika mataifa yote ni kupungua kwa ukuaji wa uchumi kutokana na virusi vya korona kama ilivyotabiriwa. Na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa ya kifedha kama vile Benki ya Dunia na shirika la kimataifa la fedha IMF, kwamba kwa mwaka ujao wa kifedha 2020 2021 mataifa mengi ya duniani yatashuhudia kudorora kwa ukuaji wa kiuchumi basi, tumepata e, ripoti mbalimbali ambapo tunaanzia nchini Tanzania kwa mwanahabari wetu uh, George Njogopa. George Njogopa, hebu tueleze uh, kile ambacho kime E, idhinishwa hii leo katika hotuba ya bajeti iliyosomwa na waziri wa fedha wa taifa hilo uh, Bwana uh, Filimon Mpango. Serikali ya Tanzania imetangaza bajeti yake mwaka 2020, 2020, ya mwaka 2021 inayofikia trilioni 34.88 huku ikiwa imejikita katika maeneo ya ujenzi wa miundombinu, kuvutia wafanyabiashara, na kikubwa zaidi kufanikisha uchaguzi mkuu utakaofanyika baadaye mwaka huu. Kati ya fedha hizo zinazokusudiwa kutumiwa na serikali, kiasi kikubwa ni kile kinachotokana na makusanyo ya ndani, huku kingine kikiwa ni mikopo kutoka benki za ndani na kingine pia kutoka kwa wananchi wa hisani na mikopo ya masharti nafuu kutoka kwa taasisi za nje. Waziri wa Fedha na Mipango Dr. Philip Mpango amesema pamoja na kuwepo kwa janga la korona lilovuruga shughuli nyingi za kiuchumi duniani, lakini kiwango cha fedha kwa ajili ya miradi kimaendeleo hakitaraji kupungua. Bajeti hii ni ya tano ya serikali inayoongozwa na, na Mheshimiwa Dr. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Bajeti hii inawasilishwa kwa mujibu wa matakwa ya ibara ya 137 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania y mwaka 77 ikisomwa pamoja na kifungu cha ishirini na sita cha sheria ya bajeti sura 439. Mheshimiwa Spika, hotuba hii inaambatana na vitabu vinne vya bajeti. Kitabu cha kwanza ni makadirio ya mapato. Kitabu cha pili ni makadirio ya matumizi ya kawaida kwa wizara, idara zinazojitegemea na wakala wa serikali Kitabu cha tatu ni makadirio ya matumizi ya kawaida kwa sekretariati za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa, na kitabu cha nne ni makadirio ya matumizi ya maendeleo kwa wizara. Ama katika maelezo yake Waziri Mpango amedokeza namna mwenendo wa deni la taifa, akisema kwamba tathmini zote zilizofanywa zinaonyesha kwamba uwezo wa Tanzania kulipa deni hilo ni mkubwa mno. Tathmini ya uhimilivu wa deni la taifa iliyofanyika Desemba 2019 ilibainisha kuwa deni ni himilivu kwa muda mfupi wa kati na mrefu. Katika tathmini hiyo viashiria vinavyopima uwezo wa nchi kukopa vinaonyesha kuwa katika mwaka 2019/20 uwiano wa thamani ya sasa ya deni lote kwa pato la taifa ni asilimia 27.1 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia sabini. Uwiano wa, wa thamani ya sasa ya deni la nje kwa pato la taifa ni asilimia kumi na sita nukta tatu ikilinganishwa na ukomo wa asilimia hamsini na tano na uwiano wa thamani ya sasa ya deni la nje kwa mauzo ya nje ni asilimia mia moja na tatu nukta tisa ikilinganishwa na ukomo wa asilimia mia mbili arobaini. Mheshimiwa Spika, ewachi kulipa deni. Matokeo yalibainisha kuwa uwiano wa ulipaji wa deni la nje kwa mapato ya ndani ni asilimia kumi na moja nukta tisa ikilinganishwa na ukomo wa asilimia ishirini na tatu na uwiano wa ulipaji wa deni la nje kwa mapato yatokanayo ya ya nje ni asilimia kumi na moja nukta tisa ikilinganishwa na ukomo wa asilimia ishirini na moja. Masuala ya kisiasa yamejitokeza kwa sehemu kubwa katika bajeti hii, hasa kwa kuzingatia kwamba ni bajeti ya mwisho serikali ya Rais John Magufuli kabla ya kuingia katika mchaka, mchaka wa uchaguzi mkuu ambao mara zote hufanyika mwezi wa kumi. Kwa hatua hiyo, bajeti hiyo imetupia macho wakulima, ikiwapa nafuu ya kodi na kuwapunguzia mzigo pia mlolongo wa kodi wafanyabiashara. Ama kama ilivyoada ya miaka yote, bajeti hii imependekeza ongezeko la kodi kwa baadhi ya pombe. Jambo lingine lililojitokeza katika bajeti hii ni kukaribisha mfumo mpya wa kusajili namba za magari, ikipendekezwa kuwepo kwa namba maalum fanya marekebisho kwenye sheria ya usajili wa magari sura hiyo ya 124 ili kuanzisha usajili wa magari kwa kutumia namba maalum, mfano t777ddd kwa ada ya shilingi laki tano ili kuwezesha wateja kuchagua namba ya usajili wa gari katika namba zilizopo katika rejista ya namba ya magari katika muda husika. Baada ya hapo bajeti itaanza kujadiliwa na wabunge na kisha ikifanyiwa marekebisho kiasi na kupitishwa rasmi. Asante Georgi Njogopa kwa hilo kutoka Tanzania. Moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo napo taifa la Kenya nalo limesoma bajeti yake e, na kupendekeza yale ya kufanyika kwa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja. Kenya kama mataifa mengine ya ulimwenguni nayo yameeleza kwamba yatashuhudia kudorora kwa ukuaji wa uchumi kutokana na virusi vya korona. Mwanahabari wetu wa huko nimezungumza naye, Kenned Wandera, Kenned Wandera, hebu tupe uh, tathmini ama tueleze eh, mukhtasari tu wa uh, bajeti ya serikali ya Kenya kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini, elfu mbili na ishirini na moja. Nini kimeelezwa? Kenya imetangaza leo bajeti ya shilingi trilioni 2.79 katika makadirio ya matumizi ya fedha mwaka elfu mbili na ishirini, mwaka elfu mbili na ishirini na moja, huku pia ikikadiria kukusanya ushuru wa hadi shilingi trilioni 1.621 hii inamaanisha kwamba Kenya ina kibarua cha kutafuta shilingi bilioni 8 359 kufadhili bajeti hiyo lakini pia ni sisitize kwamba uh, waziri wa fedha Ukur Yatani ameeleza kwamba kama yalivyo mataifa mengine ulimwenguni, Kenya imepondwapondwa na janga la korona, uvamizi wa nzige, mafuriko yaliyohamisha wengi na kusababisha maafa, pamoja na uhaba wa chakula na hali ngumu ya maisha. Hivyo basi inatarajia uchumi wake kukua kwa asilimia 5.8 mwaka wa 2021 mwaka 2022 na asilimia sita nukta mbili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na vilevile asilimia sita nukta tano mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa kuelezea makadiri ambayo yamewekwa kwenye bejeti ya Kenya ni kwamba Kenya inasema itatumia shilingi trilioni 1.82 ambayo ni asilimia 16.2 ya pato la taifa kulipia huduma na mishahara ya wafanyakazi wake. Bunge la Kenya limetengewa shilingi bilioni 37.3, nayo idara ya mahakama bilioni 18.3, huku serikali za majimbo 47 zikipokea shilingi bilioni 369.8 na na shilingi bilioni 3.1 kwa tume ya kupambana na ufisadi na vilevile kiwango hicho kwa afisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma. Pia Kenya inasema kwamba itatumia shilingi bilioni 1.2 kwa ajili wa wahudumu wa afya wa ziada 5000 kuziba uhaba uliopo ili kuongeza juhudi za serikali kupambana na virusi vya korona na vile vile pia itatumia shilingi bilioni 21 kuwajiri walimu 1500 kote nchini wakati shule kapo, uh, kufungua milango yake kwa wanafunzi. Kingine ambacho kinatajwa katika hii ni kwamba serikali ya rais Kenyatta inatarajiwa kutumia shilingi bilioni594 kufadhili elimu ya upili bila malipo na shilingi bilioni124 kwa shule za msingi bila malipo. Pia inatarajia kukamilisha awamu ya pili ya reli ya kisasa almaarufu SGR. Hii ni kutoka Nairobi hadi Naivasha kwa shilingi bilioni 18.1 na shilingi bilioni nyingine kuimarisha miradi ya bandari ya Mombasa, huku bilioni 58.2 na zikitengwa kuhakikisha kuwa Kenya ina chakula cha kutosha kwa raia wake wa Kenya. Kwa hivyo huu ni mfumo mkubwa mpana ambao umetolewa na serikali ya Kenya, ikieleza kwamba itatumia shilingi bilioni 111.7 kuboresha mfumo wake wa huduma za afya kwa wakenya wote kwa bei nafuu, na vilevile na vile kuanzisha shughuli na mifumo mingine katika majimbo kote nchini kuhakikisha kwamba hilo linapatikana. Na pia kumekuwa na ripoti kwamba masoko ya kimataifa yamepondwapondwa na hivyo basi Uh, wale wakulima wa kilimo cha maua hawawezi kupata fedha na vilevile kujikinga. Sasa serikali ya Kenya inatangaza kwamba itatumia shilingi bilioni moja nukta tano kuwasaidia wakulima hao kufikia kwa haraka masoko ya kimataifa. Hii ni bajeti ya nane katika uongozi wa rais Kenyatta chini ya chama cha Jubilii. Lakini sasa hii ni bajeti ambayo ina mapungufu ya asilimia tano nukta tano ya pato la taifa, na inatajwa kama ile itakayolinda ajira na maisha ya raia wa Kenya na kuboresha kunawiri kwa viwanda. Shukrani Kennedy Wandera. Vilevile vile, uh, mwenzetu Kennedy Bwire aliangazia Uh, yale ambayo yamejitokeza katika bajeti ya taifa la Uganda. Hebu tupashe, nini kimejitokeza huko? Uganda inawapa afu enu wafanyabiashara kwa kuwasamehe kulipa ushuru ili kujiimarisha kutokana na janga la korona. Mashirika madogo madogo pia yamesamehewa kulipa ushuru sawa na wafanyakazi ambao hawatatozwa ushuru kwa mshahara wao kufikia mwezi Septemba mwaka huu. Ushuru utakaotozwa kwenye bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi umeongezwa katika hatua ya kuimarisha uzalishaji ndani ya Uganda. Mashaka Saija ni waziri wa fedha wa Uganda. In view of the recent emergencies we have faced. Kwa kuzingatia majanga ambayo tumekumbana nayo katika siku za hivi karibuni, serikali imelegeza baadhi ya ushuru kwa kujali hali ya maisha ilivyo kwa sasa, ili kusaidia uchumi kufufuka na kukua kwa kasi. Sekta za kilimo, utalii, uchukuzi, ujenzi na viwanda ambazo zimeathirika zaidi kutokana na janga la virusi vya korona, nazo zimepata msamaha wa ushuru ili kuziwezesha kujikwamua upya na kukua kwa haraka. Kampuni zinazodaiwa ushuru na serikali, deni wanalodaiwa halitazalisha riba na kampuni zitasaidiwa katika uzalishaji, ili kubuni nafasi kadhaa za ajira. Paying taxes is a noble, is a noble, a noble. Kulipa ushuru ni jukumu ambalo hatuwezi kuepuka. Tunahitaji ushuru wako, hasa nyinyi wafanyabiashara ili tuwatengenezee mazingira mazuri ya kufanya biashara zenu na kupata faida nzuri zaidi. Bajeti ya Uganda vilevile imetoa nafasi kwa Benki ya Uganda kuratibu upya mikopo iliyokuwa imetolewa kwa wafanyabiashara na watu binafsi ili kuweka mazingira mepesi ya kulipa mikopo hiyo kwa kuzingatia kuyumbayumba kwa soko la fedha kote duniani. Benki Kuu ya Uganda imepewa jukumu la kuhakikisha kwamba ada zinazotozwa kwa wanaotuma na kupokea pesa kwa kutumia simu sawa na wale wanaolipia ada zao kwa kutumia kadi za benki zinapunguzwa kabisa ili kuzuia watu kubeba pesa taslimu, ikiwa mojawapo ya mikakati ya kupunguza maambukizi ya virusi vya korona kwa watu kupokezana pesa. Kwa wachambuzi wa masuala wa uchumi wa Uganda na wafanyabiashara kama kapteni Francis Babu, bajeti ya nchi hiyo inaleta matumaini makubwa licha ya kuwepo janga la korona. Yaani tuwe tunaweka nguvu pesa zetu zote tunazokujenga viwanda vya kufanya vitu nakiwa tunaweza tuviuze kwa watu wengine nchi zetu hapa yani, tusinue vitu kutoka nchi e, za Ulaya na China na nini. Uganda inapanga kufadhili bajeti yake kwa asilimia sabini na mbili nukta tano huku ikikopa kiasi cha asilimia ishirini na saba nukta tano ya shilingi trilioni arobaini na tano nukta tano zinazohitajika bajeti hiyo ambayo tayari imejadiliwa na kupitishwa na Bunge inaanza kutekelezwa Julai mosi mwaka huu. Naam, kutokana na hilo nimezungumza na mkurugenzi mtendaji wa uh, sekta majumuiya ya wafanyabiashara wa Afrika ya Mashariki, Bwana Peter Mudhuki, ambaye yeye ni katika kufahamu kile ambacho amekiona kwa bajeti za mataifa ya Afrika ya Mashariki, yani Tanzania, Kenya na Uganda ambayo yamesoma bajeti zake hii leo. Ikumbuke kwamba Rwanda ambayo pia husoma siku ya leo, kwa taarifa ambazo amenieleza mwanahabari wetu wa Kigali nchini Rwanda, Silvanus Karimera, kwamba Rwanda hii leo haijasoma bajeti yake licha ya kwamba imekuwa katika maandalizi toka juma lililopita. Sasa bwana Mudhuki, kwa yale ambayo umesikia katika mataifa hayo ambayo ya Afrika mashariki yamesoma bajeti zake hii leo, nini ambacho unaweza kutueleza umekiona? Cha kwanza ni kwamba kweli tumepokea bajeti nyingi nyingi tu katika ili kanda la Afrika Mashariki. Nasikia tumepata bajeti spicha kutoka Kenya, kutoka Tanzania, Uganda na Rwanda na ukiangalia cha muhimu zaidi ni kwamba changamoto imetokezea. Kwa hiyo ni kwamba sasa changamoto la korona itachangia pakubwa, yaani kwa ukuaji wa, wa, wa uchumi wa nchi zetu, sababu nchi nyingi zilikuwa zinatarajia kukua kwa uchumi kwa asilimia juu yeah, ya asilimia sita uh, kwenda juu, lakini sasa nchi nyingi sasa uchumi utakuwa tu kwa asilimia mbili uh, nukta nukta tuseme nukta tano ukuaji. Kwa hivyo sasa, unaonekana sasa uchumi katika nchi zetu za Afrika Mashariki utaenda chini, sababu sana sana, sababu ya changamoto la corona. Lakini tu tumeona kwamba sekta nyingi haswa sekta, sekta za sekta za tuseme viwanda na sekta za kilimo, tumeona tu kwamba zimepata me, zimepata nguvu eh, kidogo kwamba tunataka sasa tunaizingatia kwamba vyombo ama vitu vingi tu baada la ya kuzitoa nchi za nje vitakuwa vinazitoa tu katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Hiyo ni kusema sasa vile makampuni ziko kwa, kwa katika sekta ya viwanda sa hata motisha kuendelea kukua na kuto, na kuzalisha bidhaa zatumika kwa katika nchi yetu ya Afrika Mashariki. Na kilimo ni hivyo hivyo, kusema jwa, kwam, ya kwamba na muhimu zaidi ni chakula tunachokipata katika jumuiya ya Afrika Mashariki sisi wenyewe, badala ya kutoa chakula kule hizo, tunatitoa tu katika nchi yeah, zetu za Afrika Mashariki. Na cha ki, tatu ni, ni sekta ya afya, imeona sana, imetoa kipaumbele eh, sababu lazima tuzingatie na kuangalia afya ya wananchi, na hizo ni sekta za muhimu sana, zimepata zimepata support zimepata hela, kuona ni vipi sasa tutazingatia mambo ya afya katika jumuia ya Afrika Mashariki. The budget tu kama vile mnapoona hamna hamna mengi, bila tu kutoa hapa na kuweka pale, lakini sekta za tuseme kuseme sekta za wanahusika tuseme kwa, kwa mfano tumeona mambo ya pombe na vitu vingine eh, ushuru umepanda juu kidogo. Hiyo ni njia ya kusema kwamba hela wanataka watafute hela domestically kuzitoa tu ndipo sasa wa waangalie sekta zingine. Unaona bajeti zote zilikuwa fea, zilikuwa zote za kusaidia ukuaji wa uchumi wa nchi zetu. Na sisi kama baraza la wanabiashara katika jumuia ya Afrika Mashariki tunasema hizo bajeti kweli zilikuwa sawa tu, zilikuwa za kusaidia uchumi na ukuaji wa biashara na kujitegemea sisi wenyewe haswa e, nchi za Afrika Mashariki na si kutegemea sana bidhaa zinaotoka nje nje ya uya Afrika Mashariki. Asante sana Bwana Peter Mudhuki kwa kutueleza hayo yote. Na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi, wakati taifa hilo hivi sasa likiwa lipo katika maombolezo ya siku saba kufuatia kifo e, cha rais wa taifa hilo Pierre Nkurunziza, ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 55 kwa mujibu wa taarifa zikieleza kwamba chanzo cha kifo chake ni shinikizo la moyo. Kifo hiko kimetokea wakati rais Pierre Nkurunziza mkewe akiwa katika matibabu yake nchini Kenya alipokimbizwa takriban wiki mbili na nusu zilizopita, lakini hii leo baraza e, la mawaziri lilikutana kujadili mustakabali wa taifa hilo wakati huu ambapo taifa hilo linapitia maombolezo, lakini kukiwa na e, hali ya sintofahamu ya nani hasa atakayechukua madaraka katika kipindi ambacho kimesalia mpaka kuelekea Agosti ishirini ambapo raisi amb ambapo rais mteule wa taifa hilo Everiste eh, Ndayishimiye atakabidhiwa madaraka mara baada ya kupitishwa eh, kwa matokeo yake na bunge la kikatiba, kutokana na matokeo ya uchaguzi wa hapo Uh, Mei ishirini mwaka huo. Sasa katika kikao cha baraza hilo, nimezungumza na mwanahabari wetu uh, Jean Marie Hichu Burundi kutaka kufahamu kile ambacho kinaendelea Hichu Burundi, hebu tueleze uh, hivi sasa tunajua kikao kimemalizika cha baraza la mawaziri uh, kikiongozwa na makamu wa raisi. Nini hasa ambacho kimejitokeza katika kikao hicho ambacho kwa kweli kimekuwa kikisubiriwa uh, kwa hamu kubwa kusikia kile ambacho kitatoka kwa sababu pengine kingetoa mwanya E, wa nini kinaendelea mara baada ya chama cha CNDD-FDD kuona kwamba muda uliobaki ni mfupi kumpa spika e, kuchukua madaraka. Kwa nini asiapishwa moja kwa moja rais mteule? Sasa hebu tueleze, nini ambacho kimejitokeza hapo. Ndio, e, hakika baraza la mawaziri limekutana hii leo. E, na kikao hicho kimeongozwa na makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri Gaston Sindimo. E, mada pekee ambayo ilikuwa imejadiliwa hii leo imehusu mustakabali wa nchi ya Burundi na vile nchi hiyo e, itaongozwa baada ya rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza kufariki ghafla e, siku ya Jumatatu. Mada hiyo ndio mada ambayo ilikuwa imeshughulikiwa leo na baraza la mawaziri. Nini hasa ambacho kimejitokeza kwenye mkutano huo, kwa mujibu wa taarifa ambazo pengine mmezipata hivi sasa, au kuna nini kinachoendelea? E, taarifa ambazo zimetolewa tu muda mfupi baada ya kikao hicho cha baraza la mawaziri kumalizika ni kwamba makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri Gaston Sindimo amewaambia waandishi wa habari kwamba baada ya kujadili kwa makini mustakabali wa Burundi baada ya kufariki rais wa jamhuri, mawaziri wa Burundi wamechukua hatua ya kuandikia mahakama ya kikatiba ili iweze kuchukua uamuzi wa kufahamisha kwa makini, e, kwa mujibu wa sheria, yani kwa mujibu wa katiba ya Burundi kile ambacho kitaendelea sasa, kile ambacho wameeleza. Maanake sasa hivi kuna swali kubwa la nani hasa ambaye atachukua wadhifa mpaka rais ajaye atakapokabidhiwa madaraka mwezi Agosti. Na kwa mujibu wa katiba inaonekana kwamba ni spika wa bunge, lakini muda ulikuwa unaonekana mfupi, na tulisikia kwamba baadhi ya maafisa ama viongozi wa Burundi wanaona bora mahakama ya kikatiba ikubali kumuidhinisha eh, na aapishwe rais mteule eh, Evaristi Ndaishimie. Hakika swala hilo la ni nani ambaye atachukua hatamu ya uongozi wa nchi ya Burundi baada ya kufariki rais Pierre Ngurunziza, swala hilo linazusha utata, lakini vile vile itatokana na jinsi mahakama ya kikatiba itatoa mwangaza kuhusu swali hilo. Lakini kwa mujibu wa katiba ya Burundi ambayo ina na inatoa ina, ina ufafanuzi zaidi kuhusu kile ambacho kinaweza kufanyika wakati rais wa jamhuri amefariki, ni kwamba spika wa bunge la taifa ndiye anaruhusiwa kuchukua uongozi wa muda baada ya rais wa jamhuri kufariki. Lakini vilevile kuna maoni mengine ambayo yanataja kwa sababu kuwa wakati huu rais wa jamhuri amefariki, wakati palikuwa rais mteule, rais ambaye alishachaguliwa, ameshatangazwa kuwa ameshinda uchaguzi na ambaye ameshaidhinishwa na mahakama ya katiba. Kwa hiyo kuna baadhi ya wanasiasa na hususan wanasiasa wa chama cha ma, chama madarakani, CNDD-FDD ambao wanahisi kuwa ingekuwa ni vizuri moja kwa moja rais mteule, yaani Evariste Ndayishimiye, aapishwe moja kwa moja bila kusubiri tarehe 20 Agosti ambayo ndio ilikuwa ni tarehe ambayo imepangwa ili aapishwe na aweze kuanza E, madaraka yake ya kuongoza taifa la Burundi kama rais. Asante sana, Jean Marie Hichu Burundi kwa kutueleza hayo, na kufika hapa. Ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wotu walifanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi. Asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Mridhi na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila la heri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika.