Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington, na hujambo msikilizaji, popote ulipo asubuhi ya leo. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi ni Harrison Kamau, tukikaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 15 mwezi Juni mwaka wa 2020, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Basi kuwa nasi hadi mwisho katika matangazo yetu hii leo. Chama kinachotawala nchini Tanzania CCM leo kinafungua rasmi pazia la wagombea wa nafasi ya uraisi, kikiwataka wanachama wake walio na nia hiyo kuanza kujitokeza kuchukua fomu iwapo wananuia kumpinga rais aliye mamlakani John Pombe Magufuli. Je, nini kinahitajika ili uwe mgombea? Kila mgombea uraisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni lazima apate wadhamini 250 katika mikoa kumi na mbili na angalau ya hiyo miwili kati ya hiyo iwe Zanzibar. Katika habari nyingine, wengi wa wakazi wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo waeleza wasiwasi wao kuhusu adhari za kiafya ambazo wanasema zinasababishwa na kuvaa kwa barakoa. Kulikoni? Hmm. Inaweza ikaacha hata oksijeni isifike kwenye ubongo, na wakati haifike kwenye ubongo, pale tatizo itakuwa moja, itaacha mtu anaanza kuwa na kizunguzungu. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyasikia kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com, na vilevile vile unaweza kutufuata kwenye mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na Twitter, Instagram na pia Facebook. Anwani yetu ni @voaswahili. Kabla ya kupata yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Waziri wa safari za anga wa Misri Muhamed mana Anba amesema jana Jumapili kuwa taifa hilo litafungua safari zote za ndege Julai mosi baada ya kufungwa kwa huduma hiyo mwezi Machi kutokana na janga la COVID-19. Anba amesema kuwa hata hivyo, safari za ndege zitaanza kwa njia polepole kuelekea hali ya kawaida. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, watalii kutoka mataifa ya nje wataruhusiwa kutembelea maeneo matatu kwenye majimbo yaliyoko kwenye ufukwe kuanzia Julai mosi. Waziri wa utalii wa Misri Khalid Al-Anani, wakati akizungumza na wanahabari jana Jumapili, amesema kuwa kuna kanuni zitakazofuatwa wakati wa safari za ndege, iwe ni ndani ya ndege, kwenye viwanja pamoja na mahoteli. Watalii kutoka mataifa yaliyoorodheshwa na WHO kuwa na idadi ya juu ya maambukizi ya COVID-19 watahitajika kupimwa kabla ya kuruhusiwa kupanda ndege kuingia Misri. Janga la korona linasemekana kuadhiri pakubwa utalii wa Misri, ambao unategemewa na maelfu ya watu nchini humo. Wakati huo huo, Sudan imetangaza kuongeza muda wa kufungwa kwa viwanja vya ndege kwa wiki mbili zaidi hadi Julai 28, kulingana na msemaji wa safari za ndege nchini humo Abdul Hafiz Abdul, wakati akizungumza na shirika la habari la Reuters. Sudan ilisitisha safari za ndege mwezi Machi kutokana na janga la virusi vya korona na imekuwa ikitathmini kuhusu kufunguliwa tena baada ya kila wiki mbili. Abdullah amesema kuwa safari za ndege zilizoruhusiwa ni zile za upelekaji wa misaada ya kibinadamu au usafiri wa wahudumu wa afya. Wizara ya afya ya Sudan imesema kuwa kufikia mwisho wa wiki, visa vya maambukizi vilikuwa 77 huku vifo vikiwa 447 kwa wiki moja sasa, raia wapatao 90 wa Nigeria wameuawa na kundi la kigaidi la Boko Haram kaskazini mwa taifa hilo. Juzi Jumamosi, wanamgambo hao walivamia vijiji kadhaa katika jimbo la Kaduna baada ya kuwaua watu katika jimbo la Borno wakati uliopita. Sasa gavana wa jimbo hilo anataka wafugaji wa kabila la Fulani kutoruhusiwa kuingia nchini kutoka nchi jirani, akidai kwamba ndio waliotekeleza ukatili huo. Mwandishi wetu wa Lagos, Nigeria, Collins Atohekinde anayo ripoti kamili idadi ya watu waliokoseshwa makao nchini Nigeria imeongezeka baada ya kuvamiwa na wanang'ambo wa kundi la Boko Haram ambalo limewaua karibu watu tisini katika kipindi cha wiki moja. Haya haya yalitokea mara baada ya serikali kulegeza masharti ya kutotembea kwa sababu ya COVID-19. Mashambulizi hayo yalipelekea gavana wa jimbo la Kano, Abdullahi Ganduje, kupendekeza kwamba Nigeria irudie mkataba wa safari huru wa Jumuiya ya Uchumi wa Afrika Magharibi, ECOWAS, ili kupinga wachungaji ng'ombe wa Fulani kutoka sehemu zingine za Afrika Magharibi kuingia Nigeria. Anasema kwamba ni wachungaji hao ambao wanaotekeleza ukatili katika sehemu mbalimbali ya Nigeria. Maoni ya gavana Ganduje ni kwamba hatua hiyo itasaidia kuzuia ugaidi nchini Nigeria. Moja ya malalamiko ni kwamba hata magaidi wa Boko Haram mata wa serikali huwaachilia huru bila kuhukumiwa kwa hofu waliyo nayo. Hii ndiyo maana Wanigeria wengi wanaamini Boko Harami na waadhamini wakubwa ndani ya Nigeria. Hata Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi mkubwa kufuatia mashambulizi ya hivi majuzi nchini Nigeria. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Maafisa wa Pakistan wanakisia kuwa idadi ya kitaifa ya maambukizi ya COVID huenda ikafika milioni moja nukta mbili kufikia mwisho wa Julai, wakati wakisihi watu kuzingatia kanuni zilizowekwa ili kuzuia ongezeko la maambukizi. Idadi ya maambukizi nchini humo sasa hivi imepita 1140 huku vifo vikifika zaidi ya 2700 tangu mwishoni mwa Februari wakati kesi ya kwanza iliporipotiwa. Taifa hilo la kusini mwa Asia lina idadi ya watu milioni 220. Maafisa hao jana Jumapili wamesema kuwa kesi 1680 ziliripotiwa katika saa 24 zilizopita. Mkurugenzi wa kitaifa wa kamandi iliyopewa jukumu la kufuatilia maambukizi ya korona nchini humo Asad Umar amesema idadi ya maambukizi inayoendelea kushuhudiwa ni ya kutisha sana. Ongezeko la maambukizi ya COVID-19 linasemekana kusababishwa na hatua ya mwezi uliopita kutoka kwa waziri mkuu Imran Khan ya kufungua shughuli za kawaida, ikiwa juhudi ya kupunguza adhari za kiuchumi kwa familia nyingi maskini nchini humo. Maafisa kadhaa wa serikali pamoja na wabunge wa majimbo wanasemekana kuambukizwa virusi hivyo, huku wengine wakisemekana kufa. Wabunge wa chama cha Republican hapa Marekani wameondoa wasiwasi kuwa mkutano wa kisiasa wa rais Donald Trump uliopangwa kufanyika ndani ya ukumbi mjini Tulsa, Oklahoma weekend ijayo huenda ukachangia maambukizi zaidi ya virusi vya COVID-19. Kwa mujibu wa gazeti la The Guardian, idara ya afya ya mji wa Tulsa kupitia mratibu wake Bruce Dart imeshauri kuwa mkutano huo huenda ukahatarisha maisha ya rais pamoja na watakaohudhuria. Trump amepangiwa kusafiri hadi mjini Tesla Jumamosi ijayo kufanya mkutano wake wa kwanza wa kisiasa tangu mwanzoni mwa Machi, kabla ya shughuli za kawaida kufungwa kutokana na janga la korona. Mkutano huo mwanzoni ulipangwa kufanyika Ijumaa lakini ukasogezwa hadi Jumamosi kutokana na kuwa Ijumaa itakuwa siku ambapo Wamarekani weusi watakuwa wakisherehekea siku ya kumalizika kwa utumwa. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, labda uko hapo nyumbani, labda unaendesha gari lako, labda uko kazini tayari, au labda hauna shughuli zozote, unastarehe tu, basi endelea kusikiliza idhaa hii. Baada ya kusikiliza habari hizo za dunia zilizosomwa na Haris Mkamau, basi tuangalie habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo na ni kutoka huko Tanzania, ambako chama kinachotawala katika taifa hilo, CCM, kinafungua rasmi pazia la wagombea wa nafasi ya uraisi kikiwataka wanachama wake wenye nia hiyo kuanza kujitokeza hii leo kuchukua fomu. Chama hicho kimesema wagombea wote wa nafasi ya rais wa jamhuri na ile ya serikali ya mapinduzi huko Zanzibar watapaswa kuzunguka yagarika mikoa kadhaa kwa ajili ya kusaka wadhamini kabla ya majina yao kujadiliwa na vikao vya ngazi ya juu ya chama hicho. Kwa mengi zaidi, tuungana na mwandishi wetu George Jogopa akiwa Dar es Salaam. kuufunguliwa kwa pazia hilo kunatoa nafasi kwa wale wenye nia ya kutaka kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi wa Oktoba kuanza kupigana vikumbo, lakini macho ya wengi yatapelekwa Zanzibar kunakotarajiwa kushuhudia mchuano mkali ndani ya chama hicho tawala. Rais Dr Mohamed Ali Shen anamaliza muhula wake wa miaka kumi, hivyo ataachia ngazi na kuacha uwanja kwa wanasiasa wengine. Wakati kama inavyotarajiwa, Rais John Magufuli atarejea tena kutetea muhula wake wa pili. Kulingana na katibu wa itikadi na uenezi wa CCM Hamfrey Polepole, kazi ya uchukuaji na urejeshaji wa fomu itakamilika Juni 30, na katika kipindi hicho cha siku kumi na tano wagombea hao pia watakuwa na kazi ya kusaka wadhamini. Kila mgombea urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ni lazima apate wadhamini mia mbili na hamsini katika mikoa kumi na mbili na angalau ya hiyo miwili kati ya hiyo iwe Zanzibar mbili. Kila mgombea wa urais Zanzibar ni lazima apate wadhamini mia mbili hamsini katika mikoa isiyopungua mitatu na kati ya hiyo angalau mmoja kutoka Unguja na mmoja kutoka Pemba. Ingawa chama hicho kimetangaza kuwafungulia njia wanachama wake kujitokeza kuwania nafasi ya urais wa Jamhuri ya Muungano, lakini wachunguzi wa mambo wanaona kuwa ni kama vile tangazo la kutimiza wajibu wa kidemokrasia na ukweli wa mambo unasalia pale pale kwamba Rais Magufuli hatarajii kupata mpinzani yeyote yule ndani ya chama hicho kwa kipindi kirefu sasa kumekuwa na kampeni zinazoanzishwa na wana CCM ikiwemo wabunge wake wanaotaka mabadiliko ya katiba ili Rais Magufuli aruhusiwe kuendelea kuongoza hata kipindi chake cha kikatiba cha miaka kumi kitakapomalizika. Mjadala huu ambao unakosolewa vikali bado unaendelea ndani ya bunge na hata katika majukwaa ya CCM. Visiwani Zanzibar, huenda CCM ikakabiliwa na kibarua kigumu cha kumpata mgombea wake, hasa kutokana na majina vigogo kadhaa yaliyoanza kutajwatajwa juu ya yule atakayerithi mikoba ya rais Shen anayemaliza muhula wake. Majina hayo yanayotajwa ni pamoja na wanasiasa wenye ushawishi ndani ya serikali na katika chama pia. Hata hivyo naibu katibu mkuu wa CCM Zanzibar Abdala Juma Mabodi ameonya kwamba mbio za kusaka urais siyo kigezo cha kuvuruga taratibu za chama hicho. Uchaguzi ndani ya chama si ushindani, ni utaratibu wa kutafuta aliye bora mgombea. Kwa hivyo, kama kuna mtu atasindikizwa na wenziwe, anaweza kuja zake ofisi kuu hapa na idadi ambayo haina shangwe, lakini shangwe vioji dufu vipeperushi hivyo ni vitu ambavyo ndani ya chama havipo. Mgombea wa CCM kwa Zanzibar anatarajia kukabiliana na mwanasiasa wa siku nyingi mali msef wa chama cha ACT Wazalendo. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Joo Chinjogopa. shukrani george owopa ukiwa hapo dar es salaam msikilizaji muda mfupi ujao harrison kamau ataendelea na habari za dunia unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc korea kusini jana jumapili imeitisha mkutano wa dharura wa kiusalama na kuomba Korea kaskazini kuheshimu makubaliano ya amani, saa chache baada ya kaskazini kutishia kubomoa ofisi iliyoko mpakani pamoja na kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya kusini. Kuna wasiwasi kuwa Korea kaskazini huenda ikatumia uchokozi ili kuimarisha umoja wa watu wake ndani ya nchi, wakati ikipinga vikwazo vya kimataifa huku mazungumzo ya nyuklia na Marekani yakibaki kukwama. Waangalizi wanasema kuwa Korea kaskazini inahitaji sana kuondolewa kwa vikwazo vilivyoko hasa wakati huu wa janga la virusi vya korona. Ikulu ya rais ya Korea kusini imesema kuwa mshauri wa kitaifa wa usalama Chung Yu Yong alifanya mkutano wa dharura kwa njia ya kimitandao na wakuu wa kijeshi ili kujadilia hali ya usalama kwenye peninsula ya Korea, pamoja na kutathmini hatua za kuchukua dhidi ya Korea Kaskazini. Wizara ya uwiano ya Korea kaskazini inayoshughulikia masuala ya kiusalama kati ya Korea zote imesema kuwa ni jukumu la kila taifa kudumisha amani ni matangazo ya kumekucha afrika ambayo hukujia kila siku kuanzia jumatatu hadi jumaa kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika popote ulipo basi tukirejelea taarifa za uandishi wetu ni kwamba baada ya kushindwa kuafikiana pande zinazohusika katika mazungumzo ya bwawa la maendeleo la ethiopia mawaziri wa maji kutoka nchi za Misri, Sudan, Ethiopia na Ethiopia wamepanga kukutana tena hii leo Jumatatu ili kuendeleza mazungumzo yao yaliyokwama. Mwenzetu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwandishi wetu wa Misri, Shafi Mbinda, na kwanza akataka kujua ni nini ambacho kimewasukuma viongozi hao kutaka kukutana tena na bado hajafikia mwaka alikuwa kweli amalizike, lakini umefanya tena kukutana nyuma tatu hii, kwa sababu ya kufanya takwimu takwimu ya mazungumzo yote yaliyopita, ambapo wana matumaini kwamba huenda kukawa na mwafaka ama kukawa na baadhi ya makubaliano katika vipengele fulani fulani, na hata baada ya Ethiopia kuonekana kama inapunguza ina, ina, ina ule ukali wake, kwa sababu ilikuwa ilibakia wiki mbili tu mpaka hivi sasa. Tunafahamu kwamba Misri awali ilikuwa ina hofu uh, bwawa hilo litaathiri mfumo wa usambazaji maji, ambapo kihistoria Misri inategemea kiwango cha maji ya mto Nile kwa asilimia themanini na tano. Je, uh, kuna uwezekano kwamba Misri imekubaliana vyema na Ethiopia kwamba Ethiopia itaendelea na asilimia themanini? Bado hakuna makubaliano hayo, kuna mapendekezo na ukiita hapa wachambuzi wanavyozungumza utaona kwamba hakuna ikikakia pamoja ama ya moja kwa moja juu ya hilo, na kama itawacha wazi hilo basi madhara yake hatakuwa tu kwa, kwa Misri hata kwa Sudani, kwa sababu kiasi cha wakazi ambao wenye maisha ya chini milioni mia mbili na hamsini wanati kwamba uwenda wakazurika kutokana na suala hili iliyopo litapitishwa ili, ila makubalenaai na kikubwa hasa Misri inachohofia katika ucidini zake wa maji haya sio tu kwa ajili ya maji hiyo, bali kilimo na vitu vinginevyo, madhara yake makubwa sana, kama kiasi kwamba wanasema itawalazimu wabadilishe mfumo wa ulimaji na mazao kwa ujumla kwa kipindi ambacho cha ukame. Ethiopia inasema haitojali ni ina haitojeza maji tu, kwa hivyo vitu kama hivyo vinahofiwa kusema kweli lakini wakati mazungumzo haya kuhusiana na matumizi ya mto Nile yanayohusisha mataifa matatu uh, Sudani haisikiki kama ikizungumza sana. Je, Sudani mpaka wakati huu inaonekana ipo katika upande gani? Imeegemea pengine zaidi kwa Ethiopia au inaunga mkono zaidi nchi uh, ya Misri kwa sasa? na tangu mabadiliko ama mapinduzi yatokee tupia kumwondoa kwa Nabashiri, hivyo imebadilika kwa sasa hivi. Shidani imesimaa kusema katikati na msimamo wa anaia maslahi ya pande zote, na ina, inatazama kwa umakini zaidi kwamba iwapo haya madhara yasitokea, basi hata inayojagulika tu Misri. Ni mwandishi wetu Shafi Mbinda akizungumza nasi moja kwa moja kutoka Cairo, Misri. na tukitoka huko Misri tuende moja kwa moja mpaka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huku idadi rasmi ya visa vya maambukizi ya korona ikiongezeka na kufikia 4778 katika e, sehemu nyingi raia wanasema kwamba sasa wamechoshwa na masharti yanayowataka kuvaa barakoa kila siku na kila sehemu na pia wanalalamikia unyanyasaji wanaosema unatekelezwa na maafisa wa polisi. Na kama anavyoripoti mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC, Austral Malivika. Wengi sasa wanaiomba serikali waruhusu kuendelea na kazi zao kama kawaida, wakisema kwamba haijulikani korona itaisha lini. Plasidi Nzilamba, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema wananchi wameendelea kukaidi amri ya kutovaa barakoa kwani wamechoshwa kwa sasa na kulazimishwa kuvaa barakoa kila mara na wengine kila sehemu na kushindwa kupumua. Viongozi wameingia tu wao mwenyewe kuanza kukamata decision, lakini hawaweki mkazo kwa kampeni za kuwafasiria raia ni kipi kinapitika, ni namna gani magonjwa hayo yanajitapanya ya na, na, na hatari ambayo magonjwa hayo yanaleta. Ndio sababu hapa ni kuita raia tena kuwaambia waendelee kuheshimu kanuni ambazo zimepewa na serikali ili kupiganisha maradhi ya coronavirus, ambayo ina, inata, inatembea ulimwenguni kote wakati huu, na vyombo vya usalama wa kupitia polisi kuanja kuwakamata watu wanaokaidi amri na kuwalipiza faini eh. Wana polisi wanaonekana kuwa ni wazembe na wanaitumika hiyo kazi vibaya, wananchi wakisema kwamba tangu korona imeingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumekuwa ukiukaji wa haki za binadamu unaotendwa na vyombo vya usalama lakini barakoa ikiwa vilevile vile na tatizo kubwa kwa afya ya wananchi wanaovaa barakoa kila mara, kama anavyosema daktari mmoja tuliyekutana naye hapa katika mji wa Goma, akihifadhi jina lake, inaweza ikaacha hata oksijen isifike kwenye ubongo kuservo. Na wakati haifike kwenye ubongo pale, tatizo itakuwa moja, itaacha mtu anaanza kuwa na kizunguzungu na hiyo kizunguzungu ni hatari zaidi, sababu hapo itakuwa oksijen imepunguka kwenye servo ama kwenye ubongo, na hiyo itakuwa hatari. Wilayani Ruchuru utakuta wananchi hawana barakoa kutokana na mapato madogo na hali ngumu ya kimaisha. Saidi Balikwisha ni mbunge Kivu Kaskazini kutoka Isa Levulambo. Mimi siwezi nikasema ya kuwa wame, wamekaidi ila hali ambamo wanapatikana ndani hawa wananchi haiwaruhusu kutafuta chakula kutafuta mambo yingine ili waweze maisha yao na kuweza vile kujinunulia ile kashne ambayo inapaswa wazuia kutapanya ugonjwa tangu tarehe kumi mwezi Machi hadi sasa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa na visa elfu nne mia saba na sabini na saba ya visa vya korona pamoja na maambukizi vilevile, vifo mia moja na saba na wengine watu mia sita wakiwa wamepona, wizara ya afya ikiomba kanisa wanawake kushirikishwa katika kambeni ya uhimizwaji dhidi ya korona ambayo kwa sasa imeuwa watu wengi. Hosea Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Msikilizaji, naona muda hapa studio unaendelea kutupungia mkono, lakini kabla ya hapo tuangalie jamii na maendeleo. Tangu serikali ya Kenya kuweka marufuku ya kusafiri ndani na nje ya baadhi ya miji ikiwemo miji ya Nairobi na Mombasa, hali ya maisha hasa kwa wananchi wa kipato cha chini imeathirika pakubwa hali hiyo iliyochangiwa na kuchipuka kwa ugonjwa wa korona, hali kadhalika imepelekea maeneo mengi ya kazi kufungwa na vilevile maelfu ya watu kukosa nafasi za kazi. Kwenye jamii na maendeleo wiki hii tunaangazia juhudi za wakazi pamoja na mashirika ya kijamii katika mtaa wa Old Town huko Mombasa, katika hatua ya kuwasaidia baadhi ya watu waliopoteza kazi pamoja na biashara zao. Mwandishi wetu Salma Muhamed ana ripoti kamili Allah. Shughuli za kila siku mjini Mombasa zimebadilika kabisa, huku wengi wakisalia majumbani baada ya sehemu za kazi na biashara kufungwa. Takwimu za wizara ya afya hapa nchini zinaonyesha kuwa Nairobi na Mombasa zinaendelea kurekodi idadi kubwa ya wagonjwa wa virusi vya korona kila uchao. She Mohamed ni mkaazi wa Old Town Mombasa, ni mmoja kati ya wakaazi wanaotatizika pakubwa na mabadiliko ya kupoteza kazi. Kiukweli, janga la korona lalipoingia lituchapa vibaya sana. Kuzi kama kuna wengine alikuwa tunategemea ile tukitoka maskuli twendafanya kazi nje shona vibarua ndogondogo yani kuwasaidia wazee. So janga la corona lilipoingia, tukicheki, ah tumewekwa lockdown na mambo na kafu, yani hamna kutoka kabisa. Tuko hapa hapa eseti tumejikalia barazani shona. Hali ngumu ya kiuchumi inayoshuhudiwa pamoja na mabadiliko ya mfumo wa maisha yamepelekea baadhi ya mashirika ya kijamii kujitokeza na kujaribu kudhibiti hali. Salma Hemed ni naibu mkurugenzi mkuu katika shirika la kijamii la Haki Afrika mjini Mombasa, ambalo limekuwa likiendesha kampeni ya kuwasaidia wakaazi kuanzisha biashara za ndani kwa ndani. Wengi watu wa Old Town walikuwa wameajiriwa nje ya maeneo ya Old Town, sasa wamefungiwa ghafla, walikuwa hawawezi kutoka kwenda kazini wengine wanakatiwa mishahara, wengine wanaambiwa tutakufuta kazi, sio pia. Hiyo ilikuwa ni ngumu. Changamoto ya tatu ni watu kwenda katika hospitali ambao pengine ni hospitali ambayo iko nje ya eneo la Old Town, kwa sababu wale maskari walikuwa wanasema, tutajuaje kama kweli huyu iwaenda hospitali? So pia hicho ilikuwa ni mojawapo ya changamoto ambayo ilikuwa tunaipata. Baada ya kufanya tathmini hiyo, Salma aliongoza zoezi la kusajili makundi madogo madogo ya kibiashara na zaidi kulenga vijana kwa kuwapa fedha za kuendesha biashara hizo. Uh, so sisi kama shirika ambalo tunapenda kuendeleza uh, uh, uchumi wa wananchi haswa haswa tukiangalia vijana, tukaona itakuwa bora ikiwa uh, wale vijana ambao wako pale Old Town waweze kufaidika kwa kuanza biashara ndogo ndogo ili kuuzia wakazi wa Old Town, tujaribu kupunguza hisia kali na misimamo mibaya kwa wale vijana, kwa kuona labda wanaonewa kwa sababu ya hii seseshon. So tukatoa forms tukaambia wa apply kwamba wewe ni kijana wa wapi, lengo lako ni nini, ungependa kusaidiwa vipi, mradi gani unataka alafu, pia wanatengeza bajeti ndogo ya ni nini wanataka kununuliwa. She pamoja na wenzake wapatao sita ni kati ya wale waliofaidika na mpango huu na wamefaulu kuanzisha biashara ya kuuza mboga na matunda. Hii imekuwa fursa nzuri kwao, kwani wengi wao walikuwa wanakaa mitaani bila matumaini. Pale kwa Kiafrika tukaenda tukajaza mafomu, na wakatuweza kutusaidia na mradi wao mdogo, wakatupa kile kidogo waliokuwa nacho, na sisi wenyewe tukajikuta kukuta mifuko tukawaongezea ni ile kuanzisha biashara yetu. Alhamdulillah, hapa tulipofikia kama unavyotuona wenyewe yeah. Tuliona zile fomu zikitoka za kusaidia watu wafanye kazi, so venye tuko idle, tukaona jama, tujaribu maadamu, watu hawatoki wa hawezi kwenda sokoni pale markiti, hawezi kwenda mbali yani So sisi tukianza na venye ni vijana wapa hapa, tukianza ile tukizunguka, obvious watu wataona ah, vijana wetu hawa wamejitolea, lazima tutaka kutupromote. So ndo ile tukaanza kama joke, tukaenda kwa kiafrika sisi tutakafomu, nikawashauri wenzangu jamaa kama marafiki, kwanini tusishikane tuanzishe hii kitu, jamaa wote wakakubali, tukianza hivyo ndo Mungu mwenyewe akatupiga tochi, ndo hiyo tukaendelea sasa. Kulingana na kundi hilo la kijamii, wazo la kuwalenga zaidi vijana katika mpango huu ni kutokana na hofu ya kuwa baadhi yao wangegeukia uhalifu kufuatia hali ngumu ya kimaisha. Kiukweli, hilo ni mojawapo ambalo jambo ilikuwa tunaliogopea sana, watoke waseme hawana mahali pa kupata kupata pesa. Kwa hivyo wataka kupata pesa, wanunue wanachotaka kununua. Kwa hivyo ni basi bora sisi tuingilie uhalifu. Kikweli, watu wa mitaa ya nje wanatudhania hivyo, lakini kufikia sasa tumeweza kuwaeka wazi kuwa sisi vijana watu wapenda amani na wapenda kazi. Kama hii biashara yetu tunavyofanya, hii ni tunadumisha amani, hatuwezi kuwa tunafanya biashara ama tunaleta ua, hii biashara tunaitisha amani. Wakati huo ambapo serikali ya Kenya imetangaza siku zingine thelathini za marufuku ya kutotoka nje, huenda hali ya kiuchumi ikazidi kuwa mbaya zaidi iwapo juhudi zaidi za kijamii hazitatekelezwa. Makala ya jamii na maendeleo VOA Mombasa. Kabla ya kutamatisha matangazo yetu hivi leo, huu hapa muhtasari wa habari. Waziri wa safari za anga wa Misri Mohamed Manal Anba amesema jana Jumapili kuwa taifa hilo litafungua safari zote za ndege Julai mosi baada ya kufungwa kwa huduma hiyo mwezi Machi kutokana na, na janga la COVID-19. Amesema kuwa hata hivyo, safari za ndege zitaanza kwa njia polepole kuelekea hali ya kawaida. Wakati huo huo, Sudani imetangaza kuongeza muda wa kufungwa kwa viwanja vya ndege kwa wiki mbili zaidi hadi Juni 28 kulingana na msemaji wa safari za ndege nchini humo Abdul Havis Abdul. Sudani ilisitisha safari za ndege mwezi Machi kutokana na, na janga la virusi vya korona. Kwa wiki moja sasa, raia wapatao 90 wa Nigeria wameuawa na kundi la kigaidi la Boko Haram kaskazini mwa taifa hilo. Maafisa wa Pakistan wanakisia kuwa idadi ya kitaifa ya maambukizi ya COVID-19 huenda ikafika milioni 1.2 kufikia mwisho wa Julai, wakati wakisihi watu kuzingatia kanuni zilizowekwa ili kuzuia ongezeko la maambukizi ambayo sasa hivi imepita zaidi ya 140 nchini humo na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Tunakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi takriban dakika 30. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi amekuwa ni Diodone Chubahiro. Jina langu ni BMJ Mridhi, na hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington.