Nam hii ni VOA Express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka studio namba 15 Washington DC nikiwa nimekusha jatele kama pishi la mchele langu jina Sunday Shomari leo ni Jumatatu Juni 15 mwaka 2020 ndani ya VOA Express maandamano bado yanaendelea hapa Marekani kupinga ubaguzi wa rangi na maeneo mengine duniani hali kadhalika tutakuwa na ripoti kuhusu yale yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii trending. Bila kusahau muziki na vile vile tutakuwa na makala ya ushauri na tuna ripoti mpya kutoka nchini Misri ambapo mazungumzo yanaendelea juu ya lile sakata ambalo linafanya mataifa mawili ya Misri na Ethiopia eh, kuvutana mashati yanaendelea hii leo mjini Cairo. Lakini Sande Shomari, kwanza tupate ripoti ya maandamano ya hapa Marekani. Maandamano dhidi ya ukatili wa polisi na wito wa kuwepo usawa kwa rangi yamepangwa kuendelea leo Jumatatu, ikiwa ni wiki tatu baada ya kifo cha George Floyd mikononi mwa polisi huko Minnesota, na siku kadhaa baada ya polisi kumpiga risasi na kumuua Rayshard Brooks huko Atlanta, Georgia. Maandamano ya leo yalikuwa ni pamoja na maandamano katika makao makuu ya jiji la Georgia na waandamanaji kukusanyika katika eneo la Lafayette Park, ikiwa ni karibu kabisa na ikulu ya Marekani ambapo wiki mbili zilizopita polisi walifurusha umati wa waliokuwa wakiandamana kwa amani muda mfupi kabla ya rais Donald Trump kupita eneo hilo ili aweze kwenda kupiga picha katika kanisa lililopo karibu na hapo. Maandamano ya siku ya Jumapili yalifanyika katika miji mbalimbali duniani kama pamoja na Washington, New York, Los Angeles, Atlanta na Miami. Mkuu wa polisi wa Seattle Carmen Best alisema kwenye kipindi cha runinga cha Face the Nation cha CBS siku ya Jumapili kwamba wanatarajia maafisa wa polisi wanaweza kurudi katika sehemu ya jiji lililochukuliwa na waandamanaji kwa amani bila y kupelekea utumiaji wa nguvu. Waandamanaji hao wamekaa kwa amani sehemu ya milango minne ya mji ambao wameita eneo la bunge lenye uhuru kiasi. Waandamanaji hao wanasema wanataka mtaa huo ukae bila polisi. Mchoro mkubwa wasemao maisha ya watu weusi ni muhimu umewekwa katika eneo zima la barabara kuu hapo. Rais wa Marekani Donald Trump amewaita waliokaa mtaani hapo kuwa ni wahuni na mji huo unapaswa kuchukua eneo hilo kutoka kwao. Lakini meya Jenny Durkan wiki iliyopita alilinganisha eneo hilo na mazingira ya sherehe ya mtaani na kusema hakuna tishio kwa umma, lakini aliongeza la kuwa litarejeshwa katika mji wakati fulani maandamano hayo ya kupinga ubaguzi wa rangi, wa rangi yaliyosababishwa na kifo cha George Floyd hali kadhalika yaliendelea wikendi iliyopita katika miji mingine mikubwa ya Ulaya. Huko Paris ilikuwa ni polisi walioandamana wakipinga kile wanachokisema ni tuhuma zisizo halali za ubaguzi wa rangi na ukatili, muda mfupi baada ya watu elfu kumi na tano kuandamana katika mji mkuu wa Ufaransa. Maafisa wa polisi karibu hamsini na magari yao walizunguka katika eneo la Arc de Trump. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson naye Jumapili alisema kwamba uhuni na ubaguzi wa rangi hauna nafasi katika mitaa ya Uingereza, baada ya wale walio na msimamo wa mkali wa mrengo wa kulia kushambulia waandamanaji dhidi ya ubaguzi wa rangi ambapo karibu watu mia moja walikamatwa. Naye meya wa jiji la London Sadiq Khan alishutumu shutumu waliona mrengo wa kulia kwa vurugu hizo na kuwashukuru polisi kwa kufanya kazi nzuri katika kurejesha utulivu. Pia siku hiyo ya Jumapili, mamia waliandamana kupita jiji la Tokyo huko Japan wakiwa wameshikilia ya mabango yakisoma maisha ya watu weusi ni muhimu. Nao maelfu pia waliandamana siku ya Jumapili huko New Zealand na kupiga goti na kwa kimya kwa ajili ya kumbukumbu ya George Floyd wakiwa mbele ya ubalozi wa Marekani. Shukrani sande Shomari. Na huko Misri, viongozi wa Umoja wa Afrika eh, na Umoja wa Ulaya, Marekani E, pamoja na mataifa mengine wanashiriki kujaribu kutafuta suluhisho kwa mzozo wa muda mrefu kati ya Misri na Ethiopia, huku kila upande unamlaumu mwingine kwa kuzusha e, ugomvi. Wakati Ethiopia inasema iko tayari kujaza maji katika bwawa ambalo e, mnamo mwezi mmoja ujao linataka kuanza kufanya shughuli zake. Abdul Shakur amezungumza na mwandishi wetu wa Kairo Shafi Mbina na kumuuliza akiwa E, je, kuna matumaini yoyote ya kupatikana kwa ufumbuzi wowote hii leo? Kusema kweli, mpaka hivi leo siku ya Jumatatu wapo kwenye mkutano muda huu tunazungumza nasi, tunajaribu kufuatilia kiundani zaidi nini kitakachoamuliwa leo, kwa sababu baada ya mazungumzo haya kupita muda mwingi ni miaka tisa sasa watu wanahesabu, mpaka na vikao vya hivi karibuni. Mpaka hivi leo tena wanasema huenda kukaa kuna matumaini na hicho ndo tunachokisubiri mpaka hivi sasa. Matumaini yao ni yapi? Kwa sababu watafanya takwimu ya mazungumzo yote yaliyopita katika mkutano huu wao wa leo kwa njia ya video conference, na ukijumuisha pia wawakilishi kutoka Marekani na wawakilishi kutoka Umoja wa Ulaya na wawakilishi wengine chini ya Umoja wa Afrika, wao, uh, wa Afrika ambapo ni mwenyekiti wao Rais wa Afrika Kusini Ramafosa. Na ni masuala gani hasa wamesema yanawatatanisha mpaka hivi sasa? Mpaka hivi sasa swala ambalo limebaki kuwa ndio linaumiza kichwa ni swala la wanaita uh, ujazaji maji ujazaji maji hilo bwawa, ambapo kwa Ethiopia imesema kwamba ni wiki mbili tu hizi zikiisha wataanza kujaza maji, kwa maana mwezi ujao, ambapo Misri swala hilo imesema haikubaliani nalo mpaka makubaliano ya mwisho yatiwe saini na wafikia itifaki ambayo itakayokuwa imeridhiwa pande zote ndipo ambapo wataanza kujaza maji katika bwawa hilo, kwa sababu wakijaza maji, athari zake zinazotazamiwa ni kubwa sana. Lakini pia jambo lingine ni la kiufundi, katika hilo hilo swala la kujaza maji ni kwamba Misri, huwa inapitia kwenye kipindi cha ukame, kwa hivyo itaathiri mfumo wa ulimaji na mazao na vitu kama hivyo. Kwa hivyo hizi nukta mbili Uh, ujazaji ma maji na ushughulishaji namna ya hilo bwawa litakaokuwa linafanyisha kazi. Huko Cairo watu kwa ujumla au wachambuzi wanasemaje juu ya mvutano huu au mpango wa bwawa hili? Wachambuzi wa tukianza na Ethiopia, wachambuzi wa upande huo wanaona kwamba Ethiopia ina haki ya kufanya hili jambo na ikiwezekana hata bila kumshuli, bila hata kumhusisha mtu yoyote, lakini imefanya tu wema kuzungumza na hizi pande zilizosalia, kwa sababu inasema, wanasema ni haki yake Ethiopia, na ikubaliani na chochote kile ambacho kinachosemwa na Misri katika kufanya maamuzi ya ujazaji maji na ushughulishaji hili bwawa. Lakini wachambuzi wa Cairo ama Misri wanasema kwamba hapana, haiwezekani, hili swala lina madhara kwetu, na sio tu kwa Misri, bali hata kwa Sudani takwimu zinaonyesha kwamba wakazi watakaohudhurika sana ni wenye kipato cha chini milioni mia moja na hamsini kutoka Sudani na, Ethiopia, na, na, na Misri. Hawa wakazi wa pande hizi mbili ndo watakaohudhurika sana. Kwa hivyo wachambuzi, kila mtu anavutia upande wake, wanasema mwamba ngoma. Kwa hivyo ndicho kilichopo hivi sasa. Waethiopia wanasema sisi, hatutaki hayo ni makubaliano ambayo ya zama za ukoloni, asituletee huyu Misri, na Misri naye anasema Hapana, tunaenda kisomi zaidi na mabadiliko ya tabia nchi jinsi yalivyo hivi sasa. Kwa hivyo, wachambuzi bado nao wanalitupia macho hili swala. Nam, huyo alikuwa ni shafe mbinda makini, mwandishi wetu kutoka mjini Cairo akizungumza nasi. Basi msikilizaji, umewadia wakati wa habari za dunia, tuungane naye. Kennes bwire yupo tayari. Serikali ya Afghanistan imekubaliana na kundi la wapiganaji la Taliban kukutana kwa mazungumzo ya amani katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Endapo pande zote zitaheshimu ahadi hiyo, basi huo utakuwa mkutano wa kwanza kati ya viongozi wa ngazi ya juu kutoka pande mbili baada ya miaka kadhaa ya mapigano. Tarehe kamili ya mkutano haijatangazwa, lakini mkutano huo unatarajiwa kufanyika baada ya pande hizo mbili kutekeleza makubaliano ya serikali ya Afghanistan kuachia huru wafungwa elfu tano wa Taliban. Huenda serikali ya Taliban ikawaachilia huru wafungwa hao mwishoni mwa wiki ijayo. Kufikia sasa, serikali ya Afghanistan imewachilia huru wafungwa elfu tatu kufuatia makubaliano ya mwezi Februari yaliyosainiwa kati ya Marekani na kundi la Taliban. Mojawapo ya miungano mikubwa ya madaktari nchini Nigeria imesema kwamba wanachama wake wataendelea na mgomo hii leo kulalamikia malipo duni na ukosefu wa vifaa vya kuwakinga madaktari dhidi ya maambukizi wakiwa kazini. Muungano wa madaktari umesema kwamba wanachama wake hawatatoa huduma katika hospitali zote ikiwemo huduma ya dharura pamoja na kuwasaidia wagonjwa wa virusi vya korona. Rais wa muungano huo Aliyu Sokomba amesema kwamba serikali imeshindwa kutimiza matakwa ya madaktari ikiwemo kuongezewa mishahara kutokana na hatari waliomo ya kuambukizwa virusi vya korona. Wanaharakati 15 wa kutetea demokrasia mjini Hong Kong wamefikishwa mahakamani hii leo kujibu mashtaka ya kuandaa maandamano makubwa mwaka jana. Hii ni mara ya pili kwa wanaharakati hao kufikishwa mahakamani, waliachiliwa huru kwa dhamana mwezi uliopita. Mwanaharakati wa kutetea demokrasia Ling Choukyan ametaja hatua ya kukamatwa kwa wanaharakati hao kuwa ya kisiasa. Ling amesema kwamba sheria ya usalama dhidi ya Hong Kong inakaidi sheria za Hong Kong. Idadi ya watu wanaothibitishwa kuambukizwa virusi vya korona imeendelea kuongezeka nchini Korea Kusini, hasa katika mji mkuu wa Seoul. Nyumba za kutoa huduma kwa watu wazee zimetajwa kuwa kitovu cha maambukizi wizara ya afya imeripoti visa vipya vya maambukizi 37 nchini korea kusini 22 vikiwa katika sehemu za mji mkuu wa Seoul watu 12121 wamethibitisha kuambukizwa virusi vya korona nchini korea kusini watu 277 wamekufa kutokana na virusi hivyo Idadi ya watu ambao wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona imeongezeka zaidi nchini Marekani, wakati majimbo kadhaa yanaendelea na mikakati ya kufungua tena shughuli za biashara huku rais Donald Trump akiendelea na mipango yake ya, ya kuandaa mkutano mkubwa wa kampeni. Jimbo la Alabama limeripoti kiwango cha juu zaidi cha maambukizi kwa siku ya nne mfululizo, sawa na majimbo ya Alaska, Arizona, Arkansas, California, Florida, North Carolina, Oklahoma na South Carolina. Maafisa wa afya wanasema kuongezeka kwa maambukizi kunatokana na mikusanyiko ya watu mwishoni mwa mwezi Mei, wakati wa maadhimisho ya siku ya kuwakumbuka wahanga wa vita. Maambukizi pia yameongezeka zaidi katika jimbo la Losiana, watu elfu moja mia mbili wakithibitishwa kuambukizwa <mimu> Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri eh, kule Afrika ya Kati. Ni wakati wa barazani ambapo eh, tumeuliza je, kumshirikisha mtoto katika kazi unayofanya ni unyenyesaji? Majibu yako mengi kwelikweli katika Facebook hapa Nam no, na no, katika mada yetu ya barazani hii leo tunauliza, je, kumshirikisha mtoto katika kazi unazofanya ni unyanyasaji? Wengi wamezungumza katika mada hii, basi hebu tusikilize yale yanayozungumzwa moja kwa moja. Nyanza naye David Sechenga kutoka Wagumu, Muheza, Tanga anasema si vibaya na wala si unyanyasaji kwa kuwa unamwandaa mtoto katika maisha yake ya baadaye. Kitungano Timothy anasema hapana, sababu yanatokana na mahitaji ya mtoto na jinsi kazi ilivyo. Daniel Moyo anasema hapana, ni kumfundisha ili ikitokea kwa bahati mbaya umefariki aweze kujitafutia. Richard Muguma anasema hapana, hii ndio vizuri, ili ajue kitu gani baba yake anafanya katika maisha yake kila siku. Maya kwa upande wake anasema inategemea, ni kazi ipi, inaweza kuwa kuosha vyombo. Ati Mzalendo Shahidi, wewe unasemaje? upande wake anasema hii ni unyanyasaji zile nchi zinazojali watu wa huduma nyingine. Haya, Wini John anasema hapana, inabidi tu kumshirikisha kazi katika wepesi, kuzingatia umri wake. Mtoto anatakiwa kujifunza tangu utoto wake, sawasawa. so, kabisa yeye. so, so, So, kwa upande wake anasema inategemea na kazi yenyewe. Iwapo ni kazi ndogo kama vile usafi wa nyumba na kupika, basi hiyo ni sawa, lakini sio kazi za kuleta chakula kwenye nyumba bila shaka. E, pia ni mwone nani mwingine hapa. Emmanuel Losona amesema anamjibu sosi, sawasawa lakini vipi kama kazi hiyo ni ya kuleta chakula nyumbani na haina madhara yoyote kwa mtoto? Mwingine huyu anasema kwamba sosi anajibu, mtoto anatakiwa kushirikishwa hata kama ni kuleta chakula. Cha msingi ni kuzingatia mipaka kulingana na umri wake, so, Salima Otieno anasema ni lazima watoto wajue kazi ili waweze kupambana na hali ya maisha, sababu wazazi wanawasimamia, lakini siku moja watafaa kutafuta wenyewe namna ya kuishi. Lakini itakuwa ni unyanyasaji kunyua mtoto nafasi ya kusoma, naona ili wawe bora zaidi katika sekta ya kazi. Akili yao lazima ilindwe, wamee vizuri e, sio kunyanyaswa, ni mbaya kwa akili zao. Sawasawa kabisa. Maulid Marijani anasema kwamba siyo unyanyasaji, mtoto lazima afundishwe kazi. Usipomfundisha atakuja kuwa mvuta bangi, mcheza muziki na kadhalika. Wakati Scott Young yeye anasema kwamba huwezi kujua kilichopo kwenye moyo wa mtu, aidha amedhamiria kumkomoa mtoto au kumfunza vinginevyo. Wapo watu ambao wanakomoa watoto e, utahisi anamfundisha, kumbe yeye anamwekea mazingira magumu. Edward Kitonga anasema kama si kazi mbaya au ngumu kuliko uwezo wa mtoto, si vibaya. Prisca Mushi anasema kwani msemo usemavyo mtoto unapomlea ndivyo akuavyo. Kwa hiyo ni lazima mtoto e, unapo e, kuwa unajaribu kumlea umwelekezi linalostahili katika maisha yajayo, ili atambue kulikuwa na baya au zuri. Amin Haji anasema kwamba inategemea na kazi, kama jambazi isiyopoa kabisa. Mariam Muguri anasema watoto lazima wafunzwe kazi ili waweze kujitegemea. John Leonard anasema kwamba mtoto uh, kumpa mbinu nzuri na kumkomaza kazi na kumjengea uimara eh, wa hapo kesho ni jambo la muhimu. Huku Mashimango Walter Jonadabu anasema kwamba kumshirikisha mtoto kazi si unyenyesaji. Kwa sababu gani? Biblia inaonyesha namna gani e, Yosefu alivyomshirikisha Yesu katika kazi ya useremala, na wakati unafanya vile unamtayarisha mtoto wako e, kwa siku zinazokuja. Charles Mariki anasema hapo, inategemea na aina gani ya kazi uliyompa ila ni vizuri kumpa kazi ambazo zitamfanya kumfunza kupata ujuzi fulani fulani bila kuathiri ratiba zake ya masomo pamoja na michezo ya kazi ni muhimu. Georgi Magi anasema kwamba inategemeana na kazi unayofanya wakati huu tu, ni vyema tu mtoto akajua baba yake anachofanya, kesho yake asisumbue kwenye maisha. Delfrin Dunia anasema kwamba swali lipo, ni kama lina fumbo e, kumshirikisha mtoto kazi ya namna gani? Lakini kumwelekeza kazi njema ni jambo zuri kabisa. Paulo Peter Tendo anasema kwamba kumshirikisha mtoto kazi e, ambazo unazozifanya huo si unyanyasaji, kwani huyo mtoto naye ana haki zake zote. Hata kufanya kazi ni haki yake, kwani akifanya ya kazi hiyo nayo na ni darasa pia, ila tu kazi zenyewe ziwe ambazo za uwezo wake. Jakuz Chiza anasema e, kwamba si vibaya kumshirikisha mtoto kwa uchuuzi, lakini kazi zinatofautiana na kumshirikisha mtoto nam. Baada ya kusikiliza maoni ya wasikilizaji wetu kwa njia ya Facebook, eh, kama kawaida, VOA Express eh, bila burudani ya muziki bado mambo hayajakamilika, na tupate wimbo kutoka kwake. Eh, P Square kundi hili ambalo limetamba kwelikweli katika muziki barani Afrika, ambapo hapa wanakuambia no one like you. Kibao kilivuma kwelikweli hiki sande <muchas> Sana vijana machachari hao P-Square akifanya vitu vyao, basi mambo ni mazuri kweli kweli ndani ya express. Hayo ndio yanafanya express zidi kunoga msikilizaji. E, anapasua anga hayo, kibao matata kweli kweli kilitamba sana hicho kibao, hili sio mchezo eh, maana bila muziki hujasukumu gurudumu la express, au sio? Basi moja kwa moja tuangalie katika makala ya ushauri. Hei, katika makala ya ushauri kuanzisha biashara yoyote na kuitangaza ni moja ya changamoto kubwa kwa mtu yoyote yule anayefanya biashara, hasa pale inapohusiana pa na biashara ya mitandao na teknohama. Lakini Teddy Ladislaus, yeye ni mjasiriamali na mwasisi mwenza wa kampuni ya Untold Global, anasema ni lazima uwe na mkakati maalum wa matangazo kuweza kueneza biashara yako. Basi katika makala haya ya ushauri tumsikilize Ladislaus anavyohimiza vijana kuwa na mikakati kama hiyo. Unajua dunia inabadilika, uh, na inabidi pia sisi tubadilike kutokana na jinsi dunia inavyobadilika, uh, na ningependa kuwashauri sana wanawake wenzangu uh, na vijana pia kwa ujumla. Sasa hivi uh, tukiwa tuna biashara zetu na tunataka zifanikiwe, lazima tuhakikishe kwamba zinaendana zina na karne ya sasa yani, zinaenda uh, na kiteknolojia, lakini uh, pia uh, mambo mengi kuhusiana karne ya sasa yanakuwa incorporated kwenye biashara zetu, na hiyo itakusaidia kuhakikisha kwamba biashara yako ina chances kubwa sana za, ku, za kupata profit, kwa sababu nafikiri wanawake wengi wanaogopa na vijana, kwa sababu wanaona kwamba setbacks ziko nyingi, kwamba leo nikianzisha biashara uh, baada ya miezi kadhaa sijapata profit yoyote, kwa hiyo anakata ana, ana, ana ana tamaa. Kwa hiyo ningewashauri kwanza, kabla haujaanzisha biashara hakikisha kwamba unasoma soko, lakini pia unahakikisha biashara yako unai customize in a way kwamba itaendana na karne ya sasa. Kwa mfano, um, kama unaanzisha uh, let's say restaurant, um, sehemu mgahawa, hakikisha kwamba kwa sasa hivi ukiangalia kipindi cha, cha corona hichi, migahawa ambayo tayari imeweza kuweka teknoloji ya kufanya home deliveries, inapata uh, manufaa zaidi kuliko ile ambayo haijaadapt teknoloji yoyote. Kwa hiyo ningewashauri wanawake wenzangu uh, wahakikishe kwamba wana take risk, kwa sababu dunia ya sasa sio ya kukaa na kusubiri mtu akusaidie ni wewe mwenyewe. Kuna fursa nyingi ambazo ziko nje, inabidi usome soko. Ukishasoma soko, uh, angalia tat, tatizo gani unataka kulitatua katika jamii. Usije ku, kufanya biashara kwa ajili ya kupata kipato, lakini fanya biashara kutatua tatizo kwa sababu hiyo inamaanisha biashara yako itakuwa sustainable, itakuwa long term, lakini ukifanya biashara kwa ajili ya kipato utakuwa very frustrated. Kwa hiyo nashauri kwamba wahakikishe kwamba wana, wanasoma soko, wanaangalia kuna tatizo sehemu gani, jinsi gani ya kutatua tatizo. Lakini pia cha muhimu sana kuhakikisha biashara yako inaendana na dunia ya sasa na karne ya sasa ya kidijitali. Uh, na pia kiteknolojia. Ambaro, tupo, uh, hoti, ambazo, um, na, Ladislav, ya kiteknolojia ambayo tupo kampuni tofauti ambazo tuko kwa ajili ya kusaidia jinsi gani ya ku add values kwenye hizi biashara ndogondogo. Nam huyo alikuwa ni Teddy Ladislaus, mjasiriamali, mwasisi mwenza wa kampuni ya Untold Global, akizungumza kutoka Lusaka, Zambia. Msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo ya VOA Express yanapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki eh, pamoja na Afrika ya kati na maziwa makuu. Sasa umewadia wasaa wa kuchanganua yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na Sande Shomari. Sande umefuatilia Uh, kile kinachovuma au uh, kuzungumzwa sana katika ukurasa uh, ama kurasa mbalimbali za mitandao ya kijamii Facebook, Twitter na sehemu nyingine, bila kusahau bila kusahau Instagram. Tupe vitu, nini kinaendelea huko sadakta? E, idi moja kwa moja basi, yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali Facebook, Twitter, Instagram na mengineyo nikiangalia ni kule nchini Tanzania, sakata la uchaguzi ndio hivyo linaingia tena. Mbunge wa jimbo la Kilwa kusini anaitwa Selemani Bungara, wengi wanamwita Bwege, kule nchini Tanzania ametangaza kuhama chama cha Civic United Front, au CUF na kuhamia chama cha ACT Wazalendo mara baada ya bunge kuvunjwa. Hapo kesho bunge linakamilika nchini humo. Hapo kesho amezungumza akisema kwamba nilipenda sana CUF kwa mapambano yake, akapigania haki sawa kwa wote, lakini nasikitika sana kuwa kafu ya sasa imeacha mapambano hayo yaliyojijengea heshima na imani kubwa wananchi, na sasa inabidi niondoke. Ametangaza anaondoka chama hicho. Haya, mwingine anayezungumzwa huko ni mwanamuziki Rajabu Abdul. Ukisema hivyo, wengi hawafahamu huyu. Anajulikana kama maarufu, almaarufu ni Harmonize. Ameweka wazi mpango wake wa kugombea wa bunge katika jimbo la Tandahimba mkoani Mtwara nchini Tanzania. Sasa hii inatokana na nini? Nasema ni miezi kadhaa baada ya rais wa nchi hiyo, Dr. John Magufuli kutangaza afanye hivyo. Sasa basi, alikuwa akihojiwa na redio ya TBC, redio ya nchini humo akisema kwamba pamoja na yote hayo, aliposikia rais akisema ya hivyo, machozi yalimtoka, alimtoka kwa sababu anasema sio kitu cha kawaida kiongozi wa nchi kumpendekeza raia kugombea jambo fulani kiwa anasema kama mkuu wa nchi anakuamini, anakuona kabisa unaweza kufanya, mimi ni nani nisifanye? Lakini hata hivyo, alipoulizwa kama ana ndoto za kugombea ubunge eh, hakusema wazi kama atagombea au la katika uchaguzi huu unaokuja wa mwaka elfu mbili na ishirini nchini humo. Kwingineko huko China, mamlaka nchini humo zimetoa taarifa za kufunga maeneo yenye mkusanyiko wa watu wengi kufuatia mlipuko mpya wa virusi vya korona, ambapo wanasema watu kadhaa wamepimwa na kukutwa na virusi hivyo. Sasa msemaji wa serikali ya jiji la Beijing amewaambia watu kwamba kuna idadi kubwa ya watu waliobainika kuwa na virusi vya korona e, na maduka makubwa, maeneo ya mikusanyiko, wanaowasiwasi itabidi aanze kufungwa tena huu eh, ni mlipuko. Hata hapo Marekani, baadhi ya maeneo amekuwa kitaja kama Texas, Oklahoma eh, kumeonekana kurudi tena kwa milipuko mipya eh, inayoendelea ya virusi vya korona haya basi. Huko Tanzania tena kwa sababu ya uchaguzi katika visiwa vya Zanzibar, habari eh, nyingine inayotamba huko ni ya mtoto raisi wa zamani Ali Abeid Karume ambaye ndugu yake anaitwa Aman Abeid Karume aliwahi kuwa raisi wa Zanzibar, yeyeza naye pia ameamua kuchukua fomu za kuomba ridhaa ya kutaka kugombea uraisi wa kisiwa hicho. E, baada ya kwenda kujaza fomu yake, mwingine alijitokeza huku, anayezungumza ni bwana Mbwana Bakari Juma. Wakati huko Tanzania Bara, Mchungaji Peter Msigwa, mbunge wa Iringa Mjini kupitia Chadema, naye pia e, alichukua fomu na kutangaza nia yake ya kugombea uraisi wa Tanzania kupitia chama cha Chadema na mna hapa, basi, matangazo ya VOA Express imekamilisha muda wake kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud. Hapa studio nimeshirikiana na Sunday Shomari, mimi naitwa Idi Ligongo. Ninawatakia wasikilizaji e, wote jioni njema na shukran kwa kuwa nasi.