Ni saa tatu kamili jioni Afrika Mashariki, saa mbili kamili jioni Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa nane kamili mchana. Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Kenneth Bwire. Wanasiasa maarufu wa upinzani nchini Uganda, Daktari Kizza Besigye na Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, wametangaza wa kuungana katika harakati za kuikosoa serikali ya rais Yoweri Museveni jinsi inavyoshughulikia janga la korona. Kizza Besigye, wa Forum for Democratic Change, FDC na Bobi Wine wa People's Power wameishutumu serikali kwa matumizi mabaya ya pesa ikiwemo kuwapa wabunge shilingi milioni ishirini kila mmoja kwa madai ya kupambana na maambukizi ya virusi vya korona wakati raia hawana chakula kutokana na athari za uchumi ambazo zimesababishwa na janga la korona. Badala yake wanataka serikali kutoa pesa kwa kila raia kuwasaidia baada ya kupoteza mapato yao. Viongozi hao vile vile wanataka serikali kutoa chakula kwa kila raia wa Uganda, wakisisitiza kwamba serikali ilipitisha bajeti mbadala ya trilioni za pesa kuwasaidia raia wakati huu wa janga la korona, lakini raia hawajasaidiwa. Serikali ya rais Yoweri Museveni kupitia kwa waziri wa habari na mawasiliano Judith Navakova imetishia kusitisha tena shughuli za kawaida na kuamuru watu kusalia nyumbani kwa msingi kwamba mwenendo wa watu umesababisha maambukizi ya virusi vya korona kuongezeka nchini humo baada ya kulegeza baadhi ya masharti na kufungua baadhi ya shughuli za kawaida. Wakati huo huo, Bobi Wine na Kizza Besigye wametangaza kuanza mchakato wa kushirikiana kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Wafanyakazi wanne katika ikulu ya rais nchini Kenya wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona. Taarifa ya msemaji wa ikulu ya rais Kanzedena imesema wanne hao wamelazwa katika hospitali ya chuo kikuu cha Kenyatta na katika hospitali ya utafiti ya kaunti ya Kiambu. Taarifa hiyo inasema kwamba wanne hao waligunduliwa kuambukizwa baada vipimo ya vipimo vya wiki iliyopita ambavyo hufanyika mara kwa mara. Inasema kwamba Rais Uhuru Kenyatta, familia yake na watu walio karibu naye hawajaambukizwa. Taarifa iliyotolewa na wizara ya afya hii leo inaonyesha kwamba watu 133 zaidi wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona nchini Kenya na kujumulisha idadi ya watu 3727 kufikia sasa. Watu 1286 wamepata nafuu na kuruhusiwa kuondoka hospitalini. Misri na Sudani zimesema kwamba zitarejea katika mazungumzo kuhusu bwawa lenye utatanishi la kuzalisha umeme la Ethiopia kuhusu matumizi ya maji ya mto Nile mazungumzo hayo yanaanza tena huku misri ikishutumu ethiopia kwamba imekaidi makubaliano yote waliokuwa wamefikia awali na kwamba masuala muhimu hayajatiliwa maanani ujenzi wa bwawa la ethiopia renaissance dam ambao umegharimu kiasi cha dola bilioni 4.6 na ambao umekamilika katika kiwango cha asilimia 70 umezua utata mkubwa kati ya nchi hizo tatu zinazotumia maji ya mto nile Ethiopia inatarajia kuzalisha umeme wa kutosha kukidhi mahitaji ya watu wake milioni mia moja. Nchi hizo tatu zimekuwa zikifanya mazungumzo kwa miaka kadhaa sasa bila y kufikia makubaliano. Mazungumzo yalisitishwa mwezi Februari baada ya Ethiopia kukataa mkataba ulioandikwa na Marekani na kushtumu utawala wa rais Donald Trump kwa kuipendelea Misri. Watu kumi na saba wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya ebola katika jimbo la Ikwatar, magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kulingana na maafisa wa afya, watu kumi na moja wamekufa kutokana na maambukizi hayo. Visa kumi na mbili vya maambukizi ya ebola vimeripotiwa katika muda wa wiki moja iliyopita, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako mfumo wake wa afya ni mbovu nchi hiyo vilevile inakabiliwa na ugonjwa wa surua ambao umeua zaidi ya watu elfu sita huku zaidi ya watu elfu nne mia nane wakiwa wameambukizwa virusi vya korona ambavyo vimeua watu 112 shirika la afya duniani limesema kwamba zaidi ya watu elfu mbili mia tano wamepewa chanjo wa dhidi ya ebola katika jimbo la equitar jumla ya watu elfu mbili mia mbili wamekufa kutokana na ebola tangu mwaka elfu mbili kumi na nane jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Nakomea hapo kwa sasa nampisha Idi Ligongo na, na kipindi cha kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tunaangazia mbio za kuelekea katika uchaguzi mkuu nchini Tanzania ambapo uh, wagombea mbalimbali wameanza kujitokeza ndani ya chama kikuu cha upinzani cha demokrasia na maendeleo Chadema, waliotangaza nia ya kuwania E, uraisi wa taifa hilo ambalo litaelekea katika uchaguzi wake mkuu e, oktoba baadaye mwaka huu wa 2022 katika sehemu ya pili basi hii leo katika matangazo e, ya kwa undani tutaangazia hatua ambayo inaonekana kuongezeka ya maambukizi ya virusi vya korona e, hapa marekani hali kadhalika katika eneo la afrika ya mashariki ninaye kukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Ungana nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani. Naam, kwa undani tunaanzia nchini Tanzania, ambapo mwishoni mwa juma wagombea wawili ambao wametangaza nia ya kuwania urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo katika e, nyakati tofauti wagombea wawili ambao wapo ndani ya chama e, cha ya demokrasia na maendeleo Chadema wameeleza nia yao leo a, ya kusema kwamba watachukua fomu O ya kugombania urais wa taifa hilo. Mmojawapo ni mbunge wa Iringa mjini, Peter Msigwa, ambaye alitangaza e, kwamba sasa hivi ameshawasilisha nyaraka zote za kuonyesha nia ya kuwania urais wa E, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia chama hicho. Mwingine ni Lazaro Nyalandu, ambaye ni waziri wa zamani wa maliasili wa Tanzania, ambaye alijiuzulu ubunge na kutangaza kuachana na chama chake cha CCM na kuhamia chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA. Naye vilevile ameonyesha nia ya kuwania kugombania urais wa taifa hilo. Kwa nyakati tofauti, katika hotuba zao za kuonyesha nia ya ku gombania uraisi, wameeleza mambo mengi yakiwemo mabadiliko ya utawala wa sheria, mabadiliko vilevile ya sekta ya uchumi, hasa e, katika masuala ambayo yanawagusa vijana na kuhakikisha kwamba Tanzania inakuwa nchi yenye ustawi na yenye haki kwa kila mmojawapo wagombani hao wawili wanaungana na uh, makamu mwenyekiti wa chama hicho cha Chadema, Tundu Lisu ambaye juma lililopita alitangaza eh, kuwania urais wa taifa hilo, na vilevile vile, wakaungana na mwanamama eh, May Rose Bajenga ambaye ameeleza kwamba naye vilevile ana ah, nia ya kugombania urais wa taifa hilo. Kwa idadi hiyo inafikisha watu wanne ambao wameshatangaza kuwania uraisi ndani ya chama cha demokrasia na maendeleo Chadema. Ikumbukwe kwamba mpaka hivi sasa Chadema ndiyo chama kikuu e, cha upinzani na watu hao wanne wameshatangaza. Kwa maana hiyo mchakato unaosubiriwa ni nini hasa? Vikao vya chama vitakavyoeleza uh, kwa kile kinachoonekana kinakoelekea huko, lakini wachambuzi wa mambo wanaeleza kwa idadi ya wale ambao wametangaza E, uraisi, mpaka hivi sasa, jina la Tundu Lissu ndio linaonekana kwamba linaweza kupitishwa na chama hicho kwa ajili ya uchaguzi wa baadaye kwa kuwa na uh, historia ndefu ambayo uh, inaonesha ni ya kukubalika kwa Tundu Lissu. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa eh, Goodluck Ngo, kuangazia hali halisi. Je, yeye anawaunaje wagombea hawa na nafasi zao ndani ya chama eh, katika kuelekea kuteuliwa na hatimaye kugombania urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Goodluck, hebu tueleze kile ambacho hivi na sasa, je, kweli uh, sasa hivi mbio hizi za urahisi zimesha kuwa ngumu ndani ya chama cha demokrasia na maendeleo Chadema. uh, kwa ukitazama wagombea wawili bado hawana wa nafasi kubwa sana kwenye chama cha Chadema kwa sababu ukiangalia, uh, kwamba uh, Tundu Lissu bado ana ushawishi mkubwa ndani ya chama cha Chadema na pia ni makamu mwenyekiti wa, wa chama uh, imekuwa ni tamaduni za ama vya siasa hususan vya upinzani mara nyingi inaweza kuwakilishwa na ambaye ni mwenyekiti wa chama ama mtu mwenye ushawishi mkubwa kisiasa. Lakini ukitazama kwa Lazaro Nyarando amekuwa bado akishiriki kwenye siasa za Chadema, lakini ya umaarufu wake kwa kiasi fulani ulipungua pale kundi alipokuwa ameama chama cha mapinduzi. Lakini pia hata ukitazama namna vipaumbele vyake alivyovieleza na pia hata mchungaji mkubwa ah, haviakisi sana mwelekeo wa chama chenyewe cha demokrasia na maendeleo namna ambavyo tumekuwa tukijiweka miongoni mwa watu. Kwa hiyo hatuoni kama watapata nafasi kubwa sana ya kuweza kupitishwa na vyama vyao kuweza kugombea urais. Wamekuwa wakitumia ya nafasi yao ya kikatiba, na kama ambavyo amesema kwamba amwandikia katibu mkuu wa chama chao, lakini bado hatuoni kama Chadema anaweza kufanya maamuzi ya kuweza kukubali kuwakilishwa na watu wawili, kwa sababu pia ukitazama hata kwenye nafasi zao za ubunge, nafasi zao za kiserikali walihusika pia kwa nyakati tofauti kuwa kwenye wizara hii ya mali asili na utalii ambayo mara kadhaa ililalamikiwa hapo nyuma, uh, kutokana na mambo kadhaa kutokwenda sawa. Kwa hiyo sidhani, uh, kama wanaweza wakawapa nafasi kubwa ya wao kuweza kupeperusha bendera ya CHADEMA, na hususan kwa sababu pia hawana ushawishi mkubwa sana pia ndani ya CHADEMA yenyewe, kwa sababu pia hata kwa Mchungaji Msigwa pia ambaye ni mwenyekiti wa CHADEMA kanda, uh, nyanda ya juu kusini uchaguzi wake pia wa nafasi uh, na ya wenyekiti alivyokuwa amegombea, na ambaye sasa hivi ni mjumbe wa kamati kuu Sosopi. Unaona, Sosopi alikuwa na ushawishi mkubwa zaidi na kupelekea uh, kamati kuu ya chama kuingilia kati uchaguzi. Kwa hiyo unaona, si mtu mwenye ushawishi mkubwa sana ndani ya Chadema pia. Kwa hiyo labda tuamini kama na nafasi kubwa ya kuweza kupita. Naam, kingine ambacho tungependa kufahamu, unadhani nini hasa inaweza ikawa ni msukumo hmm. kwa wagombea hawa wawili manake umegusia suala la ushawishi wa Tundu Lisu aa, na mazingira ya kisiasa ndani ya chama, jinsi ya hawa wagombea wawili yani, Nyalandu na Msigwa waliokuwa nayo ndani ya chama. Watu wanajiuliza nini hasa ambacho unaweza ukasema kwamba kinawasukuma, maanake mara nyingi watu wanatoka kwenye hizi nyadhifa na kwenda kwenye nyadhifa za juu zaidi wakiwa wana uhakika na kile ambacho wanakwenda kukifanya sigu ambaye anamaliza kipindi chake cha ubunge naye, pia ukiangalia jimboni kwake mambo yanavyokwenda, pia hali ya kaswari sana. Na pia ukiangalia Razaro Nyalandu naye, baada ya kuwa ameacha nafasi yake ya ubunge na kujiunga na chama cha Chadema kwenye ulimwengu wa kisiasa, ushawishi wao umezidi kupungua. Kwa hiyo yawezekana moja wapo ya sababu ambazo zimewapeleka kutaka kutangaza nia ya kugombea uraisi ni kuweza kurudi kwenye uh, majukwaa ya kisiasa, kwa sababu uh, namna pekee ya wao kuendelea kufanya harakati za kisiasa ni wananchi kuanza kuwatazama. Sasa yawezekana uh, ya, ya kwamba kwa kama msigu ambaye akaiyako kabla kuitangaza kugombea urais, basi labda wana, watu wa jimboni kwake na hata wanachama wengine wa Chadema wanaanza kumtazama katika mtazamo tofauti wa kuona ya kwamba yawezekana na anayo maono ya kuweza kuwa na nafasi kubwa ingawaje changamoto kubwa inaweza ikawa watu wakampima katika awamu zake mbili za kuwa mbunge. Je, kuna mambo yoyote ameweza kufanya, ameyafanya kwa ufanisi aliokuwa medi? Ingawaje naye pia kuna mambo yawezekana yakamkubiza, kwa sababu siku za hivi karibuni tunaona alimwomba msamaha mzee Kinana, kupitia vyombo vya habari kwa kusema kwamba baadhi ya matamshi aliyokuwa ameyatamka dhidi yake hayakuwa na ukweli. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba si mtu ambaye alijiandaa kugombea urais. Kwa hiyo hawezekana imekuja kwamba anajaribu nafasi yake, yawezekana uh, chama kikampitisha ama ikamsaidia kumwongeza umaarufu wa kisiasa. Lakini kwa Razaro ya Nyarandu hii ni mara ya pili akitiania kugombea urais mara baya, kwa sababu mara ya kwanza alifanya elfu mbili na kumi na tano uh, kupitia chama cha mapinduzi alitiania huko, lakini kwa saidia, kujaribu, sasa hivi anajaribu labda kujaribu sasa kurudisha pia ushawishi wa ki- wa kisiasa ama ya kwamba chama kiweze kumfikiria kama itakuwa ameshindwa ku- kuwa ku, uh, gombea basi labda nafasi ya mgombea mwenza ambayo nayo inaweza kumsaidia kumrudisha kwenye ulimwengu wa kisiasa pia na kumuongezea ushawishi katika baadhi ya maeneo mengine. Kwa hiyo hilo ndio ambalo linaonekana kwa sasa, kwa sababu uh, bado hawana wa mipango ya dhahiri na hawajaonyesha mikakati yao ya namna gani wanaweza kushiriki katika hizi mbio za urais nje ya kutoa na kutangaza nia zao kupitia vyombo vya habari. Labda tungeangalia suala lingine kwa muktasari, maswala gani ambayo unaona wao wawili wameyazungumza Uh, yanaweza yakawa chachu eh, kwa hata kuvutia watu ambao uh, kwa namna moja ama nyingine pengine wanaoangalia tofauti na uh, wadhifa huo wenyewe wa urais. Kwa sababu uh, kwa mfano kama mchungaji Msugu amegusia zaidi katika mambo ya vijana e, na kusema kwamba atabadilisha baadhi ya mambo kadhaa, lakini hakuonyesha zaidi ya kwamba mikakati ipi ambayo inaweza kufanya kazi kwa namna gani, labda anaweza akabadilisha vipaumbele ambavyo vimekuwa viki pigiwa mkazo na serikali ya sasa, uh, ya rais Magufuli. Hajalionyesha hilo wazi, kwa hiyo kidogo zimekuwa ni ahadi ambazo wakati fulani zimekuwa zikizoeleka kutolewa na wanasiasa, hususan kipindi cha uchaguzi. Na pia ukija kwa Razalo Nyarango ambaye pia naye amejaribu kugusia kwamba atabadilisha sheria ambazo zinaonekana ni kandamizi, na pia akasema atafanya mabadiliko ya, ya sheria za bodi ya mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu. Na pia akagusia kuangalia ajira kwa vijana, lakini hakueleza kwa namna gani, aa, anaweza hivi kuifanikisha na kwenye uhalisia mzima. Kwa hiyo unakuta si vitu ambavyo wananchi wengi vimekuwa vipaumbele vyao kwa sasa, kwa sababu unaweza ukakumbuka hata elfu mbili na kumi na tano wakati wananchi wengi walikuwa wakitaka mabadiliko ya kimfumo, walikuwa zaidi wao wanahitaji viongozi ambao labda wanaweza kusimamia vizuri rasilimali za umma, kuangalia maswala ya, ya uadilifu na katika namna nzima ya kufufua uchumi lakini tunaona hivyo hawajavigusia kwamba katika namna gani, uh, mwananchi wa kawaida anaweza kunufaika na mifumo atakaokuja nayo. Zaidi wameongelea katika jamii uh, ya kati ambayo ni ya wafanyakazi na wanafunzi, ambayo uh, sio idadi kubwa sana ya Watanzania walio wengi. Kwa hiyo uh, tuna wasiwasi kama hiyo inaweza kuwa chachu ya kuweza kuwavutia, uh, wapiga kura wengi, kwa sababu uh, wengi wanataka kutazama ya kwamba haya ambayo yanafanywa sasa, mtu anayekuja anaweza kuyafanya kwa kiasi gani. Na katika ubora gani zaidi ukilinganisha na kasi Masabu, uh, ambazo uh, ya sasa, kwa sababu vipaumbele ambavyo rais aliyoko madarakani amejaribu kuviangazia, uh, kama mfano uboreshaji wa miundombinu, uboreshaji wa vituo vya afya, pia uboreshaji wa miundombinu kwenye sekta ya na elimu na uboreshaji wa mambo ya nishati, kidogo amewagusa baadhi ya watu wengi, ingawaje uh, wengi wanaona pia kwamba labda kupungua kwa mzunguko wa fedha wa ndani imekuwa kama changamoto, lakini amejaribu wakati fulani kidogo kuonyesha namna gani atakabiliana na hizo changamoto ambazo kwa hawa wagombea wawili tunaona wajazionyesha wazi. Hata pia tumbulisi naye wakati akitangaza pia kugombea aligusia baadhi ya mambo ya kwamba kufanya marekebisho ya sheria, lakini uh, inajulikana kwa mfumo wa Tanzania na kwa mujibu wa katiba ilivyo, uh, mara nyingi mabadiliko ya sheria yanalihusisha bunge. Sasa ukitazama anavyosema anaweza kubadilisha sheria kama hana uhakika wa kuwa na wabunge wengi bungeni, uh, yanakuwa ni mambo ambayo kiasi fulani yanaonekana kama hayawezi kutekelezeka na yanaweza asiwe sana sababu ya msingi ya kuweza kuwashawishi wapiga kura wakaweza kumchagua, kwa sababu ni mambo ambayo yanategemea ridhaa ya bunge, na kwa namna mambo yanavyokwenda haionyeshi uh, kama hawa ambao wametangaza nia kupitia chama cha demokrasia na maendeleo wana uwezo pia wa kushawishi pia wapiga kura kwenye majimbo kuweza kuchagua wabunge wengi ambao watatokana na chama hicho na kuweza kuwapa nguvu ya kuweza kufanya mabadiliko hayo Uh, ya sheria na taratibu ambayo najaribu kuiainisha kama itakuwa sehemu wa ya vipaumbele vyao. Kwa hiyo inaonekana kiasi fulani inaweza ikaondolea nafasi ya ushawishi ambayo inawezekana walitegemea wangeweza kuipata kwa wananchi walio wengi. Asante sana Goodluck Ngungo kwa kutueleza hayo, e, kutoka hapo uh, Tanzania. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili basi e, tunachoangazia ni kuenea kwa maambukizo ya virusi vya korona, ambapo hivi sasa ulimwengu unaelezwa kushuhudia a, kuongezeka kwa virusi vya korona katika sehemu mbalimbali mbali ambapo zimekuwa ziki kukabiliana na kuona kabisa kwamba, uh, maambukizo ya virusi vya korona yanazidi kupungua. Lakini kwa kile ambacho kinaendelea, tukianza na ukanda wa mataifa ya Afrika eh, ya mashariki, mpaka hivi sasa kile ambacho eh, kimekuwa kikielezwa ama kile ambacho kinakuwa kinaonekana mpaka hivi sasa ni kwamba Kenya ndiyo inaandikisha maambukizo mengi zaidi ya virusi vya korona ambapo hivi sasa Kenya imetangaza kuwa na maambukizo zaidi ya elfu tatu mia 590 eh, eh, hali kadhalika, taifa la Uganda lenyewe limeshaandikisha e, jumla ya maambukizo 810, Rwanda 541, huku Tanzania yenyewe ikiwa bado na 509 na, na ikumbukwe Tanzania haijatoa takwimu za wale walioambukizwa virusi vya korona kwa zaidi ya mwezi mmoja mpaka hivi sasa. Lakini hali hiyo vilevile vile inaonekana hata hapa Marekani, ambapo virusi vya korona vinaelezwa vinayele, kwamba vinazidi kuongezeka ambapo mpaka hii leo maambukizo mapya yaliyoandikishwa ni zaidi ya watu alfu saba, e, mia saba na sitini ambao wamegundulika kuwa na virusi vya korona mpaka muda huu tunavyozungumza na wewe, na hali inaweza ikaongezeka, e, kwa kuwa hapa bado ni majira ya mchana. Hayo yakiendelea, vilevile Brazil, hali inazidi kuwa tete, eh, lakini kikubwa zaidi ambacho watu wamekuwa wakijiuliza, kwa nini hivi sasa, eh, pamoja na juhudi zote ambazo zinawekwa na mataifa mbalimbali mbali, kwa nini virusi vya korona vinaendelea kuongezeka? Wachambuzi wanaeleza sababu tofauti, lakini Marikani, kwa kuanzia hapa Marekani wanaeleza kwamba inawezekana maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea hapa Marekani ya kupinga kifo e, cha Marekani mweusi George Floyd ambaye alifariki dunia akiwa Aa, mikononi mwa polisi inaweza ikawa imechangia, kwa sababu watu wengi walitoka nje kukutana na kuandamana aa, hilo inaweza ikawa limechangia, lakini sababu nyingine ambayo ilielezwa katika sehemu mbalimbali za ulimwenguni ni kwamba inawezekana watu hivi sasa wameanza kuzoea na kuona swala la korona kama jambo la kawaida, na hivyo kuacha kuchukua zile tahadhari ambazo zimekuwa zikishauriwa na wataalam wa afya ili kukabiliana na virusi uh, vya korona. Lakini kwa upande wa mataifa ya Afrika, wataalamu wengi wanaeleza kwamba suala lingine linalochangia pia ni uh, kuongezeka kwa vipimo ambavyo vimekuwa vikifanyika mataifa mbalimbali. Mbali ya Afrika Mashariki yamekuwa yakiongeza eh, kasi ya upimaji, lakini vilevile vile sababu nyingine imeainishwa kwamba kuna uwezekano baadhi ya watu wamekuwa uh, wakaidi hawafuati halmasharti ya afya yaliyotangazwa uh, na serikali mbalimbali mbali hasa kupitia wizara zake za afya. Kutokana na hilo pia, nimezungumza na Daktari uh, Omar Juma kutoka nchini Tanzania kufahamu kile ambacho yeye anakiona kama sababu ya maambukizo haya, hasa kwa upande wa mataifa ya Afrika Mashariki, ambapo hii leo Rwanda imeonyesha nia ya kutaka kurejesha tena eh, kuwafungia watu kutotoka majumbani eh, kwa ajili ya kukabiliana na virusi hivyo uh, vya korona ambapo kwa taarifa uh, iliyoelezwa kutoka kwa mwanahabari wetu ambaye eh, anapatikana kule Kigali nchini Rwanda Ameeleza kwamba taasisi ya matibabu ya nchini Rwanda imetangaza kwamba uh, inaanza utafiti wa muda vilevile vile, ili kubaini kuna haja ya kuanzisha tena mkakati wa zuio la wananchi kukaa ndani eh, kwa kuepuka kusamba kwa virusi vya korona eh, kwa sababu Rwanda inachukua uongozi huo baada ya visa vya ugonjwa wa korona kupanda, ambapo jana kwa mara ya kwanza nchi hiyo imerekodi watu 41 walioambukizwa uh, uh, virusi vya korona kwa siku moja. Sasa daktari Omar Juma, hebu tueleze nini hapa kinachochangia ah. kwa kwa, kwanza ni kuwa ukizungumzia w kuhusu kuongezeka kwa maradhi haya ya COVID hii, kitu cha kwanza kabisa ni asili ya ile habari. Ni kuwa inawezekana kuwa umepata hii habari kwa kusoma sehemu, au umepata hii habari kwa ni mhusika katika wizara uh, za afya za hizi nchi zetu, aunaana ni aidha ni mtaalamu katika masuala ya barabara au ni mtaalamu katika madaktari. Kwa hiyo suala la kuongezeka kuna, kuna na sababu mbili na uh, kuu za kusema kuwa maradhi ya COVID hii yameongezekwa katika nchi za ziwa za hizi za ziwa kuu. Sababu ya kwanza ni kuwa kuongezeka uh, kwa vipimo kwa sababu wakati unaingia ugonjwa huu wa COVID 19 cvi uh, ilikuwa ni kama mshtuko mkubwa kwa nchi nyingi, hasa katika nchi zetu hizi ambazo kta uh, nchi za zilizo chini ya jangwa la Sahara, nchi zinazoendelea ilikuwa ni mshtuko mkubwa, tutaweza tukazoea tu kufanya vipimo vya e, maradhi mengine kama TB, e, HIV na, na malaria. Kwa hiyo kwa swala COVID-19 ilikuwa ni mshtuko mkubwa, kwa hiyo nchi nyingi zilikuwa ndaa kufanya vipimo uh, kwa hiyo baada ya uh, muda kama uh, ambavyo mnakumbuka kwa E, uh, uh, uh, mwezi wa pili wa tatu wad na kuendelea. Kwa hiyo baada ya muda, hasa kuanzia mwezi wa, wa Aprili uh, wa, wa, wa, wa ndo nchi nyingi zilianza kupata vifaa na ilianza kuongezeka upimaji huu wa ugonjwa huu wa COVID-19. Kwa hivyo kuongezeka ya kwanza ni kwa sababu vipimo vimepatikana nap na Sa, sababu nyingine uh, ambayo inachangia maambukizi kuongezeka, ukiacha upimaji, na kwa ni nini hasa sababu ya pili aa, ambayo inaweza kusababisha kuongezeka kwa ugonjwa haya ugonjwa huu wa COVID-19 ni kwa sababu ya kuna yale masharti ya afya ambayo wananchi walipewa wakati ugonjwa huu umeingia wananchi walipewa masharti kwa mfano eh, kuvaa barakoa au maski, kunawa mikono na vile vile kutokaa kutokaa sehemu kwa wingi kwa pamoja. Kwa hiyo masharti haya ni kuwa yakifuatwa, yaki basi kunakuwa na upungufu sana wa maradhi ya COVID-19, na yasipofuatwa basi kunakuwa na mwongezeko wa Uh, nitu nitu, iyo, na ugonjwa huu wa COVID-19 kama tunavyojua, kwa COVID-19 ni ugonjwa wato wa mtu kwa mtu. Kwa hiyo mtu ambaye ana ugonjwa wa COVID-19 kama atafuata masharti, hataweza kumwambukiza mtu mwingine. Lakini asipofuata masharti, utaendelea kwetu. Lakini sasa ukiangalia kuna mataifa mengi ya Afrika Mashariki yalifanya haya masharti ya kuweka marufuku mbalimbali ya watu kutotoka mji mmoja kwenda mji mwingine au kutotoka nyakati fulani za usiku kupinga, uh, ama kukataza safari za vyombo vya umma na kadhalika. Lakini bado kwa kipindi hiki inaonekana hivi sasa bado maambukizi yanazidi kuongezeka, kama nilivyosema kwa swala so la ukifaji inaongezeka kene ilaa namba ya watu wenye COVID itaongezeka kwa sababu ya vipimo vimekuwa vingi na vinapatikana. Na sababu ya pili kama inavyosema ni kuwa, kwa sababu unakuta kuwa kuna baadhi ya nchi ambazo waliweka ile lockdown unaona lakini tukumbuke kuwa unapoweka lockdown katika nchi zetu hizi ambazo asilimia kubwa ya watu wanakipato cha chini ya dola tano kwa siku, ukisema uweke lockdown do ambayo ni zaidi ya wiki mbili, inamaana watu wengi watakuwa wanashindwa kupata chakula na watakuwa wanatoka watakaa, ni kwanjia asili kutoka nje kwenda kutafuta kula. Kwa hiyo kwa maana hiyo, kutokana na hali hii, ugonjwa unaweza ukaendelea. Uh, kwa sababu lio, maambukizo ya mtu ambaye anayo mmoja na kama ataendelea kuchanganyika na watu wengine ni rahisi kwa, uh, kwa kwa mtu huyo kuweza kumwambukiza uh, mtu mwingine. Sasa kuna suala ambalo limekuwa likizua mjadala mkubwa sana. Kwa hivi sasa bado kiujumla inaonekana idadi ya vifo uh, si vingi ukilinganisha kwa mfano na mataifa Uh, ya Ulaya na hapa Marekani kwa mataifa ya Afrika kwa ujumla, lakini hata mataifa ya Afrika Mashariki, kwa sababu ukijumlisha vifo vyote eh, vya mataifa sita ya Afrika Mashariki, kwa mujibu wa takwimu rasmi eh, hawajafika hata watu mia mbili waliopoteza maisha kutokana na virusi vya korona. Nini hapa kinachotokea kuwa na vifo vichache katika eneo hilo. Kwanza kimaadili, ki, ki ni kosa kubwa kutegemea kuwa nchi fulani watakufa watu kiasi kadhaa. Hiyo kimaadili ni kosa kubwa, na katika suala kama hili ni kosa kusema kuwa Afrika au nchi za Kiafrika tulikuwa tunategemea watu wengi wake. Hiyo ni kosa kubwa kusema, na hii ni kosa kwa sababu Uh, unapozungumzia maswala ya afya au ugonjwa wa ugonjwa huko kwa uh, unaweza ukatokea kwa mataifa tofauti, unaweza kutokea kwa kundi la watu tofauti, unaweza kutokea kwa umri tofauti. Kwa hiyo haya maswala mengi ni maswala ya asili ya ugonjwa. Asante sana Dkt. Omari Juma kwa kutueleza hayo, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kona.