Juni 16 mwaka 2020. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, vilevile vile kwenye Voaswahili.com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu. Karibuni sana <coughs> Kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba rais wa Tanzania John Magufuli aagiza shule zote kufunguliwa Juni 29 baada ya waziri mkuu Kasim Majaliwa kusema kwamba nchi hiyo ina wagonjwa 66 pekee wa korona, na ulimwengu unaadhimisha siku ya mtoto wa Kiafrika. Mashirika ya kutetea haki za watoto yanasema serikali hazijafanya vya kutosha kuwalinda watoto na kuwasaidia kutimiza ndoto zao. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Zani habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Uchunguzi uliofanywa na idara ya polisi ya New York City Umegundua kwamba wafanyakazi kwenye migahawa ya vyakula Marekani hawakutenda uhalifu baada ya maafisa watatu wa polisi kunywa mchanganyiko wa matunda na maziwa ambao huenda ulikuwa umeharibika. Mkuu wa idara ya polisi New York anayehusika na uchunguzi wa aina hii, Rodney Harrison, alitweet tangazo hilo mapema Jumanne baada ya uchunguzi kamili kukamilika. Maafisa hao walipangiwa kufanya kazi wakati wa maandamano dhidi ya ubaguzi wa rangi ambayo yaliibuka kufuatia kifo cha George Floyd aliyefariki Mei ishirini na tano akiwa anashikiliwa na polisi katika mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota. Maafisa huko Beijing wanaweka karantini angalau kwa maeneo ishirini na moja kuzuia kusambaa zaidi kwa virusi vya korona ambavyo hivi sasa vimeambukiza watu mia moja na sita katika mji mkuu wa China. Idadi ya kesi iliongezeka Jumatatu baada ya maafisa walipothibitisha maambukizo mapya ishirini na saba. Mlipuko wa Beijing ambao kwanza uliripotiwa Alhamisi iliyopita umekuwa unahusishwa na masoko makubwa ya vyakula vya baharini katika wilaya ya kusini magharibi mwa mji wa Shinfad. Kiasi cha wakaazi elfu sitini wanaishi katika maeneo hayo, wameagizwa kuwa kwenye karantini majumbani na kupima COVID 19. Maafisa wa Beijing pia wamewapiga marufuku wakaazi waliopo kwenye maeneo yenye hatari kubwa kuondoka kwenye mji huo, na wameweka marufuku kama hiyo kwenye taksi na huduma nyingine za magari. Soko kubwa katika mji mkuu wa Msumbiji Maputo limeendelea kufungwa leo Jumanne, siku ya pili kati ya siku tatu za usafi na kupanga tena bidhaa katika mapambano ya kuzuia kusambaa virusi vya korona. Hatua hii kwenye soko la Shipamamine ni mwanzo wa kufungwa taratibu kwa masoko sitini na tatu ya mji mkuu na maeneo matano ya maonyesho kwa ajili ya kufanyiwa usafi na utekelezaji wa kutokaribiana kati ya mtu mmoja na mwingine, pamoja na kuvaa barakoa ili kusaidia kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Kansela wa halmashauri kwa masuala ya afya na huduma za jamii Alice de Abreu wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwamba kufunga maeneo hayo ni muhimu kwa sababu kesi za COVID-19 zilikuwepo katika maeneo ya mji, lakini hakutaja majina ya masoko hayo. Kupanga upya kwa bidhaa kwenye masoko yote kunatarajiwa kukamilika ifikapo mwishoni mwa mwezi ujao. Korea Kaskazini inaendelea na tishio lake la kuvunja ubalozi wa ushirikiano wa Korea uliopo kaskazini mwa mpaka, hatua ya karibuni ya Pyongyang ya kuzidisha mivutano na Seoul. Vyombo vya habari vya Korea Kusini vimeripoti mlipuko mkubwa uliochanganyika na moshi leo Jumanne, karibu na eneo la viwanda la Kaesong ambapo ni makao ya ofisi za uhusiano wa Korea zote mbili. Dakika chache baadaye, wizara ya ushirikiano ya Seoul ambayo inasimamia mahusiano ya pande zote mbili za Korea ilithibitisha kwamba jengo lililipuka. Vyombo vya habari vya Korea Kaskazini pia vimethibitisha kuwa jengo liliharibika kutokana na kile ilichokiita mlipuko mbaya. Japokuwa kuharibika kwa jengo la shughuli za pamoja ni pigo kwa Seoul, Hatua hiyo ilikuwa kielelezo muhimu, kwa kuwa ofisi haikuwa inafanya shughuli zozote kwa miezi kadhaa. Wafanyakazi wa Korea Kusini waliondoka kwenye jengo mwishoni mwa mwezi Januari kutokana na wasiwasi wa virusi vya korona. Tume ya uchaguzi nchini Uganda imepiga marufuku mikutano ya kampeni na kuwashawishi wagombea kufanya kampeni kupitia vyombo vya habari. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Tume hiyo imesema kwa uchaguzi mkuu utafanyika kama ilivyopangwa Januari mwaka elfu mbili ishirini na moja lakini wanapitisha masharti makali ya kuwalinda wapiga kura dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Kuvaa barakoa, usafi wa kuosha mikono na kujitenga kijamii utaimarishwa siku ya kupiga kura. Tume imeweka ratiba maalum ya uchaguzi ikiwemo uteuzi wa wagombea katika kipindi si chini ya miezi sita wananchi wa uganda watamchagua rais wabunge na viongozi wa serikali za mitaa katika uchaguzi wa mwaka ujao rais yoweri museveni ambaye amehudumu kwa takriban awamu tano madarakani anastahili kuwania tena awamu nyingine ya uongozi lakini bado hajatangaza nia yake kama atakuwepo katika ushindani wa uraisi Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. India imesema leo Jumanne kwamba wanajeshi wake watatu waliuawa na wanajeshi wa China kwenye mpaka wenye mzozo uliohusisha mataifa hayo mawili yenye silaha za nyuklia, vifo viwili vya kwanza kati ya nchi hizo mbili katika muda wa miaka arobaini na mitano. Jeshi la India lilisema ghasia za uso kwa uso zilitokea huko Galway Valley magharibi mwa Himalaya siku ya Jumaatatu na kwamba kulikuwa na vifo kwa pande zote mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje China hakutoa taarifa kuhusu vifo vyovyote miongoni mwa wanajeshi wa China, lakini aliwashutumu wanajeshi wa India kwa kufanya mashambulizi ya uchokozi kwa wanajeshi wake kwenye mpaka na kuchochea mzozo mbaya sana. Pakistan imewaachia wafanyakazi wawili wa ubalozi wa India mjini Islamabad baada ya kuwashikilia kwa muda mfupi wakihusishwa na ajali ya gari kugonga na kukimbia katika mji mkuu, ripoti ya polisi wa jiji imeeleza. Maafisa wa India waliwekwa chini ya ulinzi Jumatatu baada ya kuendesha gari kwa uzembe na kumjeruhi mtembea mmoja wa miguu. Ripoti iliwataja maafisa hao ni Paul Selvadas na Dwimu Ibarama wakisema pia walijaribu kukimbia, lakini gari lao lilizuiwa na umati wa watu waliokusanyika katika eneo. Maafisa wa Pakistan wanaoifahamu ajali hiyo walisema watu hao waachiliwe, wakabidhiwe kwa ubalozi wa India mjini Islamabad ndani ya saa kadhaa, kwa sababu walikuwa na kinga ya kidiplomasia. China lazima iangalie mashtaka makubwa huko Hong Kong katika kesi ambazo zinakiuka usalama wa taifa. Ofisa mmoja mwandamizi wa China alisema Jumatatu wakati Beijing inajiandaa kuweka sheria mpya za usalama wa taifa katika mji. Wachambuzi pamoja na wataalam wa sheria wanasema uhuru wa Hong Kong unatishiwa baada ya bunge la China, the National People's Congress kupitisha mpango mwishoni mwa mwezi Mei kuweka sheria kali za usalama wa taifa kwa Hong Kong ili kuzuia na kutoa adhabu kwa kile Beijing inakiona vitendo na harakati ambazo zinatishia usalama wa taifa, ikijumuisha harakati za kutoka kuto, kujijenga, kuvuruga kanuni, ugaidi na uingiliaji kati wa kigeni. Mpango ambao ulipitishwa na bunge la Hong Kong pia utaruhusu taasisi za usalama wa China kufungua ofisi huko Hong Kong. Sheria inatarajiwa kupitisha ndani ya miezi michache, huku baadhi ya ripoti zinaeleza kwamba huenda sheria ikaanza mapema mwishoni mwa mwezi Juni au Julai. Maafisa wa Canberra wanalaani hukumu ya kifo iliyotolewa kwa raia mmoja wa Australia anayehusishwa kusafirisha madawa ya kulevya Nchini China. Kam Gillespie amekuwa akishikiliwa nchini China tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati aliposhutumiwa kukutwa na kilo kadhaa za madawa ya kulevya katika mji wa Guangzhou. Taarifa za umma juu ya hukumu yake ya kifo ilijitokeza wikiendi iliyopita pale ilipothibitishwa alifunguliwa mashtaka ya madawa ya kulevya. Maafisa wa Australia wanasema mfungwa huyo mwenye umri wa miaka hamsini na sita alipatiwa msaada kutoka ofisi za kidiplomasia tangu alipokamatwa. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Nasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio Muungano Oicha, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo; UFM Dar es Salaam, Tanzania; Citizen Radio kote nchini Kenya; redio Maniema Kindu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo; redio Rakov ikitangaza kutoka Kiwanja, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo; Redio Kaya pwani ya Kenya, Voice of Africa, Redio Korogwe Tanzania, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu na kwenye mtandao wa www voa swahili com. Habari za dunia zimesomwa na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Ikiwa leo ni siku ya mtoto wa Afrika, basi baadhi ya ripoti za waandishi wetu zitaangazia kwa kina siku hii na matukio mbalimbali, namna imeadimishwa na jinsi serikali zinamlinda mtoto wa Afrika. Lakini kwanza tuangazie siasa za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba na maambukizi ya korona. Rais wa Tanzania John Magufuli ametangaza kufunguliwa shule zote ifikapo Juni 29 nchini humo. Magufuli ametoa tangazo hilo baada ya waziri mkuu Kassim Majaliwa kusema kwamba Tanzania ina wagonjwa wa korona 66 pekee. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anaripoti kamili. Rais Magufuli ametangaza hatua hiyo akiwa bungeni wakati wakifunga na kuhutubia bunge la kumi na moja la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kuruhusu kuanza mchakato wa uchaguzi mkuu baadaye mwezi Oktoba mwaka huu. Na Mheshimiwa Spika, kutokana na hali ya ugonjwa wa korona nchini kuendelea vizuri na kwa kweli imepungua sana, napenda nitumie nafasi hii kutangaza kwamba kuanzia tarehe ishirini na tisa nafikiri itakuwa Jumatatu, mwezi huu wa Juni shule zote zifunguliwe zilizokuwa zimebaki, lakini pia shughuli zingine zote ambazo tulizizuia, watu kufunga ndoa tumewachelewesha watu kuoana, wakati nazo ziendelee. Rais Magufuli ametaja baadhi ya mafanikio yaliyopatikana katika kipindi chake cha miaka mitano kuwa ni utekelezwaji wa miradi mbalimbali mbali ya maendeleo ambayo imeleta mabadiliko makubwa ya kiuchumi katika sekta mbalimbali mbali, pamoja na ujenzi wa viwanda vikubwa ni viwanda mia mbili na moja. Vya kati ni 460, vidogo ni 3406, na na viwanda vipya vilivyojengwa vimeisaidia kuifanya nchi yetu kujitosheleza kwa baadhi ya bidhaa ikiwemo saruji, nondo na bati. Aidha, viwanda vipya vimezalisha ajira 482,601. Nje ya viwanja vya Bunge, waziri wa elimu, sayansi na teknolojia Profesa Joyce Ndalichako alizungumzia uamuzi huo wa kufunguliwa shule zote hapa nchini. Ukiangalia wanafunzi wenyewe kwanza walikuwa hata wameshachoka kukaa nyumbani, lakini hata shule, kwa mfano kama shule za sekta binafsi, tunahitaji sekta binafsi kuunga mkono juhudi za serikali katika kutoa elimu, lakini walikuwa sasa wanaelemewa kuendelea kuwahudumia walimu wakati shule zimefungwa. Kwa hiyo mimi nimepokea huu uamuzi kwa furaha kubwa, na hapa nikitoka sasa hivi, yani silali leo mpaka nitengeneze ratiba ya mtihani wa darasa la saba wa kidato cha nne. Shughuli hii ya kuvunja bunge imehudhuriwa na viongozi mbalimbali wa kitaifa wakiwamo marais wote wa staafu wa awamu ya pili, ya tatu na ya nne, pamoja na rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la Mapinduzi Dr Ali Muhamed Shein ambaye anamaliza muda wake wa uongozi. Dina Chahali, Dar es Salaam. Hii ni Sauti ya Amerika. Serikali ya Kenya imesema kwamba imetunga sheria za kutosha kusaidia katika kutambua hadhi, thamani na umuhimu wa mtoto nchini humo, lakini mashirika ya kutetea haki za watoto yaeleza kwamba mazingira ya sasa hayatoshi kumsaidia mtoto kukua kwa njia inayostahili. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anaripoti kamili. Kenya ni miongoni mwa nchi za Afrika zinazoadhimisha siku ya mtoto wa Afrika duniani katika lengo la kutambua hadhi, thamani, utu, masilahi, uwezo na umuhimu wa mtoto katika maadhimisho yanayofanyika kila Juni 16 tangu ilipotangaza kuwa siku rasmi mwaka 1991 na jumuiya Umoja wa Afrika. Maudhui ya maadhimisho haya ni kumwezesha mtoto wa Afrika kufikia haki kwa haraka bila kuwepo kwa vikwazo vyovyote. Matokeo ya sensa ya mwaka 2019 kuhusu makazi na idadi ya watu nchini Kenya yanaonyesha kuwa Kenya ina idadi ya watu milioni 22.8 wakiwa ni watoto na vijana walio chini ya umri wa miaka 18 ikiwa ni asilimia 48.1 ya idadi ya watu wote nchini Kenya. Na ni kutokana na uhalisia huu ambapo serikali ya Kenya inaeleza kuwa ni muhimu kuwapo na njia za kumhakikishia mtoto uwezo na nafasi za kukua kwa mazingira bora. Serikali ya Kenya inaeleza kuwa imeweka mipango ya uwekezaji unaohitajika ili kushughulikia mahitaji ya elimu, chakula, afya, makazi na ulinzi wa watoto kote nchini, na kwa kutambua kuwa mabadiliko ya kijamii na umaskini yamesababisha ongezeko la idadi ya watoto wanaoishi na kutumika katika mazingira magumu kama vile kutumikishwa katika harakati za ngono, utelekezwaji, unyanyasaji wa kijinsia, utumikishwaji wa kazi ngumu, ujauzito na ndoa za utotoni, Kenya pamoja na mashirika yanayofuatilia haki za watoto inaeleza kuwa uungaji mkono utekelezaji wa sera zilizopo na sheria za kulinda watoto, ufuatiliaji wa bajeti kukidhi mahitaji ya kimsingi ya watoto, kutawawezesha watoto zaidi ya milioni 20 nchini Kenya kuwa na mchango muhimu katika maendeleo ya jamii na uchumi wa nchi kwa ujumla. Waziri wa leba na maendeleo ya jamii nchini Kenya, Simon Chelugui, anaeleza kuwa serikali ya rais Uhuru Kenyatta inaendelea kutekeleza sheria za kitaifa kuwalinda walinda watoto kama vile sheria ya watoto ya mwaka elfu mbili na mbili, sheria inayohusu adhabu dhidi ya wale wanaotekeleza madhila kwa watoto na vilevile sheria inayohusu makosa ya kijinsia. Aidha, bwana Chelugui anaeleza kuwa Kenya imeshuhudia ukuaji wa vituo vya ustawi wa watoto vingine vinavyosimamiwa na wizara ya leba na maendeleo ya jamii na kukariri kuwa imewezesha hilo kutokana na ushirikiano na mashirika ya kulinda haki za watoto na vilevile vile idara za mahakama. We have made great strides as a country in ensuring that our children access child friendly justice. Hata hivyo mkurugenzi wa shirika la Child Fund, Kenya, Chege Ngugi kwa taarifa kwa vyombo vya habari anaeleza kuwa Kenya imeweka mikakati bunifu na muhimu kulinda masilahi ya watoto nchini mwake, lakini pia anakariri kuwa bado wapo watoto zaidi ya elfu ishirini wanaoishi katika taasisi nyingine kwa sababu hawawezi kuishi nyumbani katika mazingira magumu, na wengine zaidi ya elfu sabini wanaoishi katika mitaa ya Nairobi, huku maelfu wakiendelea kupitia vurugu. Siku ya Mtoto wa Afrika inatumiwa kukumbuka mauaji waliofanyiwa wanafunzi wa Soweto wa Afrika Kusini, Juni 16 mwaka 1976. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Maafisa wa afya katika mkoa wa Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wamewafanyia upasuaji watoto waliozaliwa wakiwa na kasoro kwenye midomo yao ili kuiweka sawasawa. Hii imefanyika kama hatua ya kuadhimisha siku ya mtoto wa Afrika, kumbukumbu ya mauaji ya watoto wakati wa ubaguzi wa rangi mwaka 1976 Soweto nchini Afrika Kusini. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De La Chans, ana ripoti kamili. Inanilumizaka sana moro juu misi kupendaka hivi. Suzana ni msichana mwenye umri wa miaka kumi na moja aliyezaliwa akiwa na upungufu kwenye mdomo. Bamingi wananichukuza sejunuka miloma kupasuka, kuko bengine banankiaka, banapenda baningize kidole mkinya pakwe kuna pasuka na misipendi, na batoto bengine wafika hata kunulumiza na haikomipeke. Tuko batoto bamingi wetu naishi sana mwa hii hali, na tunateseka sana. Haiko shindo tulipendaka tuzaliwe na midomo ya kupasuka. Watoto waliozaliwa wakiwa na midomo iliyopasuka ni wengi katika mkoa wa Kivu Kusini. Daktari Frank Masumbuko anahusika na upasuaji kwenye hospitali kuu ya Bukavu. Kama watoto mbili wanazaliwa, mmoja anazaliwa na hiyo magonjwa ya mdomo sunguma. Tunawafunisha hapa tunawatunza na tunawafuisha kwenye mwingine yao tumeandika sisi watukaiivu wakuze kutunzisha watoto wenye uvue shida na matunzo yote ni ni kwa bure. na nini hasa chanzo cha watoto kuzaliwa huko midomo yao ikiwa inapasuka? Mara tena daktari Frank Masumbuko anaeleza. Mama wenye wanakula jivu dogo katika nyumba, wamama mama wenye wanakula dawa ya majani mnama na kuifunya katika nyumba, wa mama wanakunya pombe, wameonekana ndio hao wanazaa sana. Watoto wenye mdomo asuka ni watoto wenye wanataka kutupiliwa na wazazi na wajirani na sosiete, juu mtoto afadhali wengine watoto. Sasa shie opitari tunawatunza kwa buru. Kwa mwaka huu, siku ya mtoto wa Kiafrika inaazimiwa kwa kauli mbiu inayosema kufikia mfumo wa haki kwa watoto barani Afrika, hii ikiwa siku iliyowekwa kusuluhisha hatima ya mtoto wa Kiafrika. Lakini hata hivyo Baadhi ya wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanahisi kwamba bado njia ingali ndefu ili kufikia heshima ya haki za mtoto, Divina Bafakulera, ni miongoni. Sheria na haki inatembea fasi moja. Inaomba kuhamasisha watu wazima, wakubwa, wazazi na kuhamasisha zaidi watoto ili wajue sheria zao, wajue na haki zao. Wakishajua sheria zao na haki zao, pale watajua wakikeuka haki zao, namna gani ya kwenda kuzidai mbele ya sheria za nchi na kuzidai hata kwa wazazi wao. Siku hii ya mtoto wa Kiafrika inaazimiwa wakati huu ambapo ulimwengu unakumbwa na msukosuko wa shida ya afya duniani unaosababishwa na janga mpya la COVID-19 ambalo linaendelea kuacha athari kubwa kwa mabara yote ikijumuisha Afrika, watoto pia wakiwa miongoni mwa watu waliokabiliwa na mazingira magumu zaidi kutokana na janga la Korona. Hata pia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Tunaelekea huko mashariki na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo kundi moja la wanawake limeanza kutengeneza barakoa kwa kuilinda jamii na barakoa hizo zikipewa bure kwa wananchi wote. Mwandishi wetu wa Goma Osef Malivika ametembelea kiwanda cha wanawake hao wanaoshona barakoa mjini Goma. Dunia ikiwa katika matatizo ya kimaisha kutokana na korona, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni mojawapo wa nchi zinazopata matatizo kufuatia hatua kali zilizochukuliwa na viongozi wa serikali, hasa kuomba wananchi kuvaa barakoa. Josephine Kahonja pamoja na wanawake wengine wameamua kutengeneza kiwanda cha kuzalisha barakoa katika mji wa Goma. Asante. Sisi kama wamama kuamua kutengeneza hizo barakoa tumeangalia vile tufanye juu chini, ili hii magonjwa ambayo imetingiza dunia nzima tuweze kuitupa mbali nasi, na ukijua ya kwamba mama ndiye eh, kiongozi eh, wa jamaa hata na jamii, sababu mama ndiye anawalinda watoto mama ndiye anawalinda watu wote nyumbani. Ndiyo sisi ilitusababisha tuweze kutengeneza hii barakoa na tuweze kuipea watu hapa mjini Goma ambayo wanapeana kwa bure kama njia moja ya kuwakinga wananchi dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Sisi tumewapea watu kwa bure, hakuna hata pesa moja. Tunawaomba watu kwa barabara ama kwa manyumba, tumefanya ili taifa lote la hapa North Kivu, kwa hususa kwa mji wa Goma ipate kujikinga na hiyo maradhi ambayo inasumbua ulimwengu mzima. Kanyere Franswise ni mshonaji anayekuwa katika muungano wa wanawake wanaojitolea kwa ajili ya maendeleo hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwa katika muji wa Goma. Ndiyo, tunashona kwa bure, tunashona kwa bure ili watu wote wapate mba, wapate makashi neji, tukalipisha franga watu wote hawatapata, watasema ao wengine wanakosewa, wengine hatuna makuta. Ndio tulikushuhudia kusema tushone kwa bure ili kila mtu apate, mtoto apate, mzee apate, kijana apate make, sisi wote tupate ili tujikinge ku magonjwa ya korona. Elinza Hani, mbunge wa Kivu Kaskazini, amefika katika shirika hili la wanawake kwa kutafuta barakoa kwa bure. Kwa bure tumechukua hii barakoa kwa kiwanda ya wamama hawa ambao inaitwa eh, Ameade wamefungua kiwanda kikuu hapa mjini Goma na wametupokeza barakoa kwa bure, na tunaona wanaendelea kujitahidi kwa kushona zingine barakoa kusudi hata wale ambao tunaita watu ambao wanapato ndogo waweze kuchukua barakoa kwa bure, kwani gavana ameamrisha kila mwananji kuvaa barakoa. E, e, ugonjwa huu si wa kuangalia wabunge ama watu fulani e, inabeba kila mtu, hata jeshi hata polisi hata mwanabunge hata e, wakaaji wote, ugonjwa inashika ina, ina, ina kila mtu. Muji wa Goma ukiwa umetengwa kwa siku kumi na nne katika muji wa Goma, kukiwa visa zaidi ya tisa kwa sasa, maisha yakibadilika sana, kila mtu akijiogopa na kushindwa kuendelea kimaisha kama wakati wa mbele. Hapa nakutana naye Simire Mwenze, ambaye anajitolea kwa kushona barakoa, akisema lengo lake kubwa ni kukinga jamii katika janga hili la dunia. Kufaidika kwetu ni kwa ajili ya kulinda jamaa na jamii, sababu tumeona wakati tunashona barakoa hizo tunajihusisha sana na jamii zetu na tunaendelea pia kulinda jamii zetu. Kahongya Josephine amekuwa akiwapa barakoa kwa bure wananchi katika soko pamoja na mitaani, kama njia moja ya kuweza kusaidia serikali kupambana na korona ambayo inaendelea kushika kasi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nikiripotia makala ya wanawake, mimi ni Hoser Malivika kutoka Goma za matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc marekani matangazo haya pia yanasikika kupitia redio muungano oicha jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ufm dar es salaam tanzania citizen radio kote nchini kenya redio maniema kindu jamhuri ya kidemokrasia ya kongo redio rakov ikitangaza kutoka kiwanja jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Redio Kaya ya pwani ya Kenya, Voice of Africa, Redio Korogwe Tanzania, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu, na kwenye mtandao wa www voa swahilicom. Mkamiti Kibayasi anakusomea muhutasari wa habari. Fuatao ni muhtasari wa habari kutoka hapa mjini Washington DC, unasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Uchunguzi uliofanywa na idara ya polisi ya New York City umegundua kwamba wafanyakazi kwenye migahawa ya vyakula Marekani hawakutenda uhalifu baada ya maafisa watatu wa polisi kunywa mchanganyiko wa matunda na maziwa ambao huenda ulikuwa umeharibika. Maafisa huko Beijing wanaweka karantini angalau kwa maeneo ishirini na moja kuzuia kusambaa zaidi kwa virusi vya korona ambavyo hivi sasa vimeambukiza watu mia moja na sita katika mji mkuu wa China. Soko kubwa katika mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, limeendelea kufungwa leo Jumanne, siku ya pili kati ya siku tatu za usafi na kupanga tena bidhaa katika mapambano ya kuzuia kusambaa virusi vya korona. Korea kaskazini inaendelea na tishio lake la kuvunja ubalozi wa ushirikiano wa Korea uliopo kaskazini mwa mpaka, hatua ya karibuni ya Pyongyang ya kuzidisha mivutano na Seoul. Vyombo vya habari vya Korea kusini vimeripoti mlipuko mkubwa uliochanganyika na moshi leo Jumanne, karibu na eneo la viwanda la Kaesong, ambapo ni makao ya ofisi za uhusiano wa Korea zote mbili. Shukran Kibayasi. Matangazo haya yamesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Kenneth Bwire, niruhusu nikutakia usiku mwema, usiku mtulivu.