Sasa ni saa nane kamili mchana, saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Tume ya uchaguzi nchini Uganda imepiga marufuku mikutano ya kampeni na kuwashawishi wagombea kufanya kampeni kupitia vyombo vya habari. Tume hiyo imesema kuwa uchaguzi mkuu utafanyika kama ilivyopangwa Januari ishirini na moja, lakini wanapitisha masharti makali ya kuwalinda wapiga kura dhidi ya virusi vya korona: kuvaa barakoa, usafi wa kuosha mikono na kujitenga kijamii kutaimarisha siku ya upigaji kura. Tume imeweka ratiba maalum ya uchaguzi ikiwemo uteuzi wa wagombea katika kipindi si chini ya miezi sita Wananchi wa Uganda watamchagua rais, wabunge na viongozi wa serikali za mitaa katika uchaguzi wa mwaka ujao. Rais Yoweri Museveni ambaye amehudumu kwa takriban awamu tano madarakani anastahili kuwania tena awamu nyingine ya uongozi, lakini bado hajatangaza nia ya yake kama atakuwepo katika ushindani wa urais. Uchunguzi uliofanywa na idara ya polisi ya New York City umegundua kwamba wafanyakazi kwenye migahawa ya vyakula Marekani hawakutenda uhalifu baada ya maafisa watatu wa polisi kunywa mchanganyiko wa matunda na maziwa ambao huenda ulikuwa umeharibika. Mkuu wa idara ya polisi New York anayehusika na uchunguzi wa aina hii Rodney Harrison alitweet tangazo hilo mapema Jumanne baada ya uchunguzi kamili kukamilika. Maafisa hao walipangiwa kufanya kazi wakati wa maandamano dhidi ya ubaguzi wa rangi ambayo yaliibuka kufuatia kifo cha George Floyd aliyefariki Mei 25 akiwa anashikiliwa na polisi katika mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Maafisa huko Beijing wanaweka karantini angalau kwa maeneo ishirini na moja kuzuia kusambaa zaidi kwa virusi vya korona ambavyo hivi sasa vimeambukiza watu mia moja na sita katika mji mkuu wa China. Idadi ya kesi iliongezeka Jumaatatu baada ya maafisa walipothibitisha maambukizo mapya ishirini na saba. Mlipuko wa Beijing ambao kwanza uliripotiwa Alhamis iliyopita umekuwa unahusishwa na masoko makubwa ya vyakula vya baharini katika wilaya ya kusini magharibi mwa mji wa Shifad. Kiasi cha wakazi elfu sitini wanaishi katika maeneo hayo wameagizwa kuwa kwenye karantini majumbani na kupima COVID-19. Maafisa wa Beijing pia wamewapiga marufuku wakazi waliopo kwenye maeneo yenye hatari kubwa kuondoka kwenye mji, na wameweka marufuku kama hiyo kwenye taksi na huduma nyingine za magari na soko kubwa katika mji mkuu wa Msumbiji Maputo limeendelea kufungwa leo Jumanne, siku ya pili kati ya siku tatu za usafi na kupanga tena bidhaa katika mapambano ya kuzuia kusambaa virusi vya korona. Hatua hii kwenye soko la Shipamanine ni mwanzo wa kufungwa taratibu kwa masoko 63 ya mji mkuu na maeneo matano ya maonyesho kwa ajili ya kufanyiwa usafi na utekelezaji wa kutokaribiana kati ya mtu mmoja na mwingine na kuvaa barakoa ili kusaidia kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Kansela wa halmashauri kwa masuala ya afya na huduma za jamii Alice De Abreu alisema Ijumaa wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwamba kufunga maeneo hayo ni muhimu kwa sababu kesi za covid-19 zilikuwepo katika masoko ya mji, lakini hakutaja majina ya masoko hayo. Kupanga upya kwa bidhaa kwenye masoko yote kunatarajiwa kukamilika ifikapo mwishoni mwa mwezi ujao. Korea Kaskazini inaendelea na tishio lake la kuvunja ubalozi wa ushirikiano wa Korea uliopo kaskazini mwa mpaka, hatua ya karibuni ya Pyongyang ya kuzidisha mivutano na Seul. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, katika matangazo ya kwa undani tunaangalia eh, hotuba ya kufunga bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliyotolewa na rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli hii leo, ikiwa ni kukamilisha eh, na kulifunga bunge la kumi na moja la taifa hilo, ikiwa ni hatua ya kikatiba eh, ili kupisha uchaguzi mkuu utakaofanyika baadaye mwezi Oktoba, e, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Tutaangalia basi yale ambayo yameelezwa na kusikia, je, uh, kile ambacho uh, kimeelezwa kinamaanisha nini? Mapokezi yake, maanake hotuba hiyo ilijikita zaidi kuonyesha mafanikio ya serikali ya awamu ya tano ambayo inaongozwa na, na John Pombe Magufuli e, kupitia Chama cha Mapinduzi. Na katika sehemu ya pili basi, tutaangazia hii e, leo uh, kuadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Nini ambacho mtoto wa Afrika hivi sasa anakabiliana nacho, na masuala kadha wa kadha ambayo yanakabili e, katika kukabiliana na changamoto mbalimbali ambazo zimekuwa zipo na zinaendelea kuwepo katika kumwangazia mtoto wa Kiafrika. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, tunaanzia nchini Tanzania hii leo, ambapo Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amelifunga rasmi Bunge la 11 la taifa hilo ambalo lilikuwa likiendesha vikao vyake vya bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja. Kufungwa huku kwa bunge hili ni hatua ya kikatiba ambapo rais wa taifa hilo kulivunja bunge na kuelekea katika uchaguzi ambao hufanyika kila baada ya miaka mitano. Kwa maana hiyo, wabunge wote hii leo wa bunge hilo la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kazi yao imekwisha, na hivi sasa wanarejea ndani ya vyama vyao kuanza mchakato mwingine wa kupata fursa eh, kama kuteuliwa kugombania na kwenda kwenye uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu. Katika hotuba yake ambayo imetumia takribani saa mbili hivi E, kukaribia saa tatu, rais John Pombe Magufuli ameeleza masuala mengi e, ikiwa ni mafanikio na changamoto ambazo wamekabiliana nazo katika serikali ya awamu ya tano ambayo ilianza e, safari yake hapo mwaka elfu mbili na kumi na tano mwezi Novemba, mara baada ya uchaguzi mkuu uliokuwa umefanyika kwa wakati huo ambapo kila baada ya miaka mitano Tanzania hufanya uchaguzi na mwaka huu, uh, bunge hilo limevunjwa kupisha uh, maswala ambayo yanaendelea. Naanza kuzungumza na mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali. Hebu Dina Chahali, tupe tu muhtasari wa yale ambayo yameainishwa katika uh, hotuba, uh, ya jamhuri uh, hotuba ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli Jijini Dar es Salaam hii leo, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amehutubia na kulifunga bunge la 11 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, huku kukiwa sasa kunaelekea mchakato wa kuanza kuelekea uchaguzi mkuu ujao unaotarajiwa kufanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Akizungumza katika ufungaji wa bunge hilo la 11 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Rais Magufuli amezungumzia kuhusiana na masuala mbalimbali ya mafanikio katika Uh, katika serikali yake kimsingi, amezungumzia ya kwamba uh, serikali ya awamu ya tano imeweza ku ku kuhakikisha kwamba uchumi umeendelea kukua, ukusanyi wa mapato umeongezeka, udhibiti wa ubadhirifu na usimamizi wa maadili ya watumishi wa umma umeongezeka. Hata hivyo, kikubwa pia alichokizungumza rais John Magufuli katika hotuba yake leo ya kuhitimisha Bunge la 11 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, amezungumzia ugonjwa wa Covid 19 unavyoendelea kupungua hapa nchini ambapo kwa Uh, kwa mantiki hiyo amesema kwamba shughuli zote sasa zitarejea kama ilivyokuwa kabla ya athari za covid-19, ambapo shule zilizokuwa zimeshafungwa sasa zita, zitafunguliwa rasmi tarehe 29 mwezi huu. Hizi ni shule za msingi na shule za sekondari, ambapo awali tu zilikuwa zimefunguliwa shule za, za uh, kidato cha sita pamoja na vyuo vya kati pamoja na vyuo vya elimu ya juu. Rais Magufuli pia amezungumzia uh, uh, maendeleo ya viwanda katika serikali yake ambapo wamesema viwanda vingi vimeanzishwa vikubwa, vya kati na vidogo ambavyo vimesaidia sana kuongeza ajira hapa nchini. Kwa hiyo hiko kimsingi tu ambacho ndio Magufuli amezungumzia katika hotuba yake ya takriban saa mbili na dakika kumi na tano kuhitimisha Bunge la kumi na moja la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Asante Dina Chahali. Vilevile nimezungumza na mwenyekiti wa chama cha upinzani cha NCCR Mageuzi, e, ambaye pia vilevile vile ni mbunge wa Vunjo, James Mbatia kuona mapokezi yake ambayo ameyaona katika e, hotuba ya rais wa Tanzania. Je, yale ambayo umeyaona ndugu James Mbatia ni nini hasa ikiwa, e, kama mafanikio vilevile na changamoto za serikali ya awamu ya tano, o, nini hasa ambacho umekiona? Labda tukianzia hapo, kweli ametoa ame, so, hotuba ya takriban saa mbili na kwa kiasi kubwa alikuwa anaelezea ya mafanikio ya serikali ya kwa, serikali ya mia tano kwa hii miaka mitano miaka minne na nusu hivi mitano, kabla bado tumeapokea kuna kupokea chanya na kuna kupokea hasi, na kwa kuwa dunia leo tunazungumzia chanya na yale yaliyo yahasi, unayachukulia namna gani ya kuweza kuyachanganua, na yakusimamiwa vizuri ili yaweze yakachanua ya na yakawachanya kwa msingi huwa aliyezungumzia, mi ningependa nikazungumzia moja kubwa, hata kwenye sekta ya elimu. Kwenye kwenye elimu serikali hii, kuna swala la kuongezeka kwa wanafunzi wengi zaidi, kwenda shule za msingi, kwenda shule za sekondari, vyo vikuu na vio vingine na, na, na kwa kajua kwenye mass education kwa wingi tumeongeza wingi wa, wa wa elimu Tanzania, labda wingi wa wa wanaojumuika au wa wanaoingia kwenye mfumo rasmi wa elimu Tanzania. Lakini kwa upande mwingine wa pili, sasa wa changamoto ni hali ya elimu quality, ubora wa elimu, ubora wa elimu, ubora wa elimu kwa kiasi kikubwa lazima uangaliwa kwa mapana yake kwa sababu sera ya elimu tuliyonayo ya elfu mbili na kumi na nne na ukitoka kwenye sera unaenda kwenye mitaala, unatoka kwenye mitaala unaenda kwenye muhtasari, halafu unaenda kwenye vitabu. Ule mfumo rasmi wa elimu una- kwenye ubora bado unayumba, una kwa kasi kubwa, kubwa ukiangalia na dunia ya leo, ya leo hii sayansi na teknolojia hasa kwenye artificial intelligence ambako ndiko dunia inaenda kwa kasi kubwa sana ya science na teknolojia. Kwa hivyo hatujaweza kwa kiasi kikubwa kuwekeza vya kutosha na ikajumuisha jamii yote kwa pamoja, serikali na wadau wengine na jamii kwa pamoja, kuweka ubora wa elimu. Kwa mfano mwaka jana tarehe kumi na tatu na kumi na nne ya mwezi wa kumi na mbili siku ya Ijumaa na Jumamosi, kulikuwa kule jijini Arusha, tulikuwa tunaangalia kujadili masuala mbalimbali ya haki za binadamu, masuala ya elimu, masuala ya afya na mengineyo. Alikuwa na na ufadhili wa UNDP chini ya tume ya rais ya haki za binadamu, na ami nilikuwa mtoa mada wapo ni mshiriki katika kongamano hilo au mazungumzo hayo. Tulishiriki na wizara ya elimu, wizara ya TAMISEMI na wengine inaonekana kwa sasa kwa ile mwaka jana mwezi wa kumi na mbili Tanzania tuna upungufu wanafunzi wetu wana upungufu wa vyoo vyoo matundu ya vyoo kwa takribani asilimia sitini. Na utakumbuka hata mwaka jana kule Mwanza kuna wanafunzi wali wali wali wali- walilalamika kwa mheshimiwa rais kwamba shule na wanafunzi elfu moja mia tatu na ishirini lakini kuna matundu ya vyoo thelathini na mia na thelathini na mbili tu yani kwa hiyo Matunda, kwa hivyo unaweza kuona ni kwa namna gani wanafunzi wetu hata ile haki ya msingi iliyotangazwa kwenye tamko la ulimwengu la haki za binadamu utu wa mwanadamu haki ya kuweza kusaidia inakosekana. Ina kwa hivyo tuna shule zimepanuka ndio, na haya mengine, kwa hivyo lazima tuangalie na ubora na sasa, ubora utatusaidia sana kwenye lengo la nne la malengo endelevu ya dunia kwenye elimu bora sawa shirikishi kwa wote. Kwa hivyo mengine ambayo mtu ambayo ni chanya na tunajua serikali zote duniani dunian azikakamilisha mambo yoyote kwa wakati mmoja, inabidi kwamba tukienda kwenye kampeni tushinganishe hoja vyama mbalimbali namna gani ya kuifanya elimu ya Tanzania iwe bora zaidi kuliko ilivyo sasa. Kwenye swala lingine labda ambalo umeliona kwamba lina pande zote mbili chanya na hasi, kwa a, katika a, hotuba ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ni nini hasa a, ndugu Mbatia? Yako mengi yaliyoelezwa ya, unajua kuna swala la afya la, la unajua utajiri mkubwa wa mwanadamu alionao ni afya. Afya ikitetereka, basi mengine yanakuwa kuwa ni shida, na kwenye afya kwa kiasi kikubwa zimepanuliwa hospitali, zimepanuliwa vituo vya afya, vimepanuliwa zahanati nyingi, yani zile tena hospitali za rufaa za mikoa, za rufaa na nyinginezo. Sasa namna na, na, na, na, na, na, ya kutoa zile huduma ziweze zikawafikia walengwa ipasavyo bado kuna una, una uhitaji mkubwa wa kuwekeza zaidi kwenye sekta ya afya. Kuna eneo ambalo limekuwa likizungumzwa sana katika utawala wa Rais John Pombe Magufuli toka alipoingia madarakani, uh, haki za uh, vyama uh, vya siasa, uhuru wa vyombo vya habari, na amekuwa kama akikosolewa na uh, ndani na nje ya Tanzania juu ya hilo. Hata tunaona hivi sasa katika haya mapambano ya korona, uh, bado kuna hali ya uh, uh, uh, mataifa mengine ya nje, jumuiya za kimataifa zimekuwa kama bado zina wasiwasi na uh, juhudi za Tanzania. Tumesikia kwamba ametangaza uh, kufungua shule zote. Nyinyi kwanza mapokezi yenu yakoje uh, kwenye hilo? Lakini vilevile katika hali ya uh, kidemokrasia, haki yenu wanasiasa hasa wapinzani kushiriki siasa, uh, kile ambacho mmekiona katika miaka mitano iliyopita na kile ambacho kimeakisi kwenye hotuba yake ya leo, nini ni hasa? eh, eh, lakini kwa kuwa majanga ya mengi yaliyo duniani leo hii, zaidi ya 99% ya majanga yote duniani yanatengenezwa na binadamu, yanatengenezwa ni yaani, yanatokana na binadamu, ni ni, ni wanasema ni, ni, ni, ni majanga yanayosababishwa na binadamu. Ni 4% tu ndio yanatokana na nguvu asilia na mambo ya tabia nchi na mambo hata mambo ya tabia nchi, tabi nchi. Kwa kiasi kikubwa ni binadamu wameiharibu dunia hii. Sasa hili ni janga la kidu. Hakuna nchi yoyote ambayo mpaka leo kwa sababu wameweza kupata majawabu namna gani, aidha kupata tia au kinga ya au kupata njia sahihi za kuweza kulisimamia jambo hili au kupambana nalo au kujua. Kwa hivyo kila kila kila, kila mwanadamu anatumia njia ambayo anaona iliyo iliyo bora, kwa sababu naweza kuna mataifa makubwa kama Marekani na wao wamepata wame, mtikisiko mkubwa sana kwenye janga hili la COVID-19 na WHO walikusangazia kwamba nchi za Afrika ifikapo tarehe thelathini April, zaidi ya Afrika itakuwa na wagonjwa zaidi ya milioni kumi. Katika hili nao pia ilikuwa ni wamebashiri au wametabiri itakuwa hivyo, lakini haikuwa hivyo. Sasa unaweza kuona kwamba ni janga la kidunia, ni msikisiku wa kidunia wa nchi zilizoendelea zinazojiita zimeendelea, nyingi ambazo zijaendelea. Kwa hivyo hakuna mwenye majawabu sahihi ya hivi. Kwa hivyo kila mmoja anaweza akaongelea upande wake, huyu akazungumza hivi, huyu akazungumza hivi, huyu akazungumza hivi, lakini tunaweza tukachukua magonjwa kama ukimwi ilivyokuwepo watu kwenye apali h na nini, mambo ya malaria na mengine. Kwa hivyo bado ni kujifunza na kutafakari nakuwa na, na utulivu wa fikra, na unapojua unapokuwa vitani vya kidunia, niseme wazi wazi nilipotokea kule China dunia ingeweza ikajikita vizuri kwenye lengo la kumi na saba la global partnership, wangeweza tukaudhibi tu ugonjwa kule China kabla haujasambaa la, lakini akiaa kiburi cha binadamu na jeuri ya binadamu ndoieva ta Tanzania ni kweli malalamiko ma mbalimbali kuto, kuaminiana kuto fikra tofauti kila na, na, na, na, na, uh, mtu anajaribu na kuchukua nafasi yake vitani na inabidi lakini pamoja nabidi na umoja wa na hii ndio na hii iliyoko duniani kote hakuna mwenye kufanya total lockdown toto kwa mfano kama walivyofanya wenzetu wa nchi za Ulaya na nyingine baadaye wamekuja na kuona hilo halikuwa sahihi na linaleta hofu zaidi wale wengine ambao wana hofu kwa hivyo hakuna kunyoshea kidole hapa kwenye masuala ya covid 19 na mimi ni mtaalamu wa masuala ya majanga unajua kuna hii ni non non risk sio non and non risk wala hizi ya non and non risk hapana sasa hili ni kwa kwa kwa kifupi ni seme hivyo kwenye hili swala la demokrasia ni kweli katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania inatupa haki kwanza nianze tu na mwalimu Nyerere Mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nane tuliogombea uhuru wa Tanganyika. Wakati huo nilikuwa sijazaliwa wakati Mwalimu anagombea, aliomba Umoja wa Mataifa uhuru wa kauli, uhuru wa watu kujieleza, uhuru wa watu kujumuika, uhuru wa watu kuweza kutoa fikra zao mbadala, na akasema e, kama wakoloni mtakataa kutupa uhuru, tutawashtaki kwa Mwenyezi Mungu, na kama Mwenyezi Mungu hata sikia kilio chetu, tutawashtaki kwa Shetani. Tuko tayari kwa mapambano. Ilikuwa kauli ya Mwalimu Nyerere. Tena kwenye katiba ya Jamhuri sabi. ya Muungano wa Tanzania mwaka sabini na saba kuna haki ya watu kujumuika vyama vya siasa vina haki ya kujumuika, haki ya kujieleza, haki ya kufanya shughuli zao. Lakini wenye utawala huu kwa kiasi kikubwa hilo limetia dosari kubwa ya watu kuweza kujumuika kushiriki katika, eh, katika majukumu yao ya kisiasa. Kwa kiasi kikubwa demokrasia upande huo imeminywa sana sana sana, japo alikuja na utaratibu mwingine, lakini unaendana. Unajua, kushaweka utaratibu mahali popote, usipopata ule utaratibu inakuwa ni fujo. Ukiweka utaratibu mahali popote, tuna utaratibu wa kikatiba wa sheria, utaratibu wa kikanuni, sheria ya vyama vya siasa, kanuni zake, katiba za vyama vya siasa tunafanya siasa zetu hizi kwa mujibu wa sheria, lakini haki hiyo kwa kiasi kikubwa imeminywa sana. Kwa hivyo demokrasia kwenye kipindi hiki ime haikushamiri hai ilivyotakiwa kushamiri au pale ambapo tulikuwa tumefikia. Hili ni jambo ni changamoto kubwa, na naamini tukutoka kumaliza kwenye kampeni, kwenye serikali ijayo, lazima hili liangaliwe kwa mapana yake, ili kuweza uh, taifa letu, Mwalimu Nyerere alivyosema binadamu wote ni ndugu zangu, na heshima tuliokuwa nayo Tanzania tuweze tukaendelea kwenye kasile ambayo tulikuwa tunaendelea kwenye demokrasia. Asante sana eh. Huyo basi ni mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi, chama cha upinzani, ambaye vile vile ni mbunge wa jimbo la Vunjo. E, akizungumza nasi akitoa maono yake yeye kama mwenyekiti wa chama cha NCCR-Mageuzi, e, chama cha upinzani hali kadhalika na mbunge wa Vunjo. Alikuwepo ndani ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hii leo e, kusikiliza hotuba ya kufunga bunge la 11 la Tanzania. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo hii leo tunaangazia eh, siku ya mtoto wa Afrika. Uh, siku hii ambayo imeanza kuadhimishwa toka uh, mwaka elfu moja mia tisa na, uh, tisini na moja na imekuwa ikiadhimishwa kila tarehe kumi na sita ya mwezi Juni kuangazia wale eh, watoto eh, ama vuguvugu vugu, uh, la Soweto nchini Afrika Kusini ambapo kuna baadhi ya watu waliwao wakipigania uh, uhuru, hmm, haki zao, hasa wengi wao walikuwa ni wanafunzi walioandamana eh, kutaka haki zao za elimu. Siku hii ilichukuliwa na kufanya siku ya rasmi kabisa eh, ya watoto wa Afrika ama mtoto wa Afrika ikiangazia eh, masuala mengi yanayomkabili mtoto wa Afrika ambapo suala kubwa ambalo linaonekana mpaka hivi sasa E, watoto waliopo katika mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa yang la Sahara, inaelezwa kwamba takriban watoto milioni 57 e, walio katika umri e, wa kuwepo mashuleni kwa hivi sasa hawapo mashuleni duniani e, kote, lakini nusu ya watoto hao wapo katika eneo la Afrika Uh, kusini mwa jangwa la Sahara hivi sasa, masuala mengi ambayo yamekuwa yakielezwa uh, juu ya watoto ni watoto kutumikishwa katika majeshi mbalimbali mbali, katika mataifa yenye migogoro uh, swala hili limekuwa likiendelea kwa miaka mingi uh, sana barani Afrika. Hali kadhalika swala lingine ambayo limekuwa likielezwa ni utumikishwaji wa watoto katika mashamba, sehemu za migodi uh, kutokana na umasikini ambazo ambao umekuwa ukikabili katika familia mbalimbali mbali mbali za bara la Afrika Kut husiana na hili eh, nimezungumza na uh, Cosmas Bahali ambaye yeye eh, anatoka katika kituo cha kuangazia migogoro uh, barani Afrika na usuluhishi wake eh, ambapo pia anaangazia pia masuala ambayo yanawakabili watoto katika maeneo mbalimbali yenye migogoro uh, sasa moja kwa moja tukianza, uh, kuangazia swala hili Cosmas, labda tueleze kile ambacho kinamkabili mtoto wa Kiafrika wa leo ni nini hasa? Eh, asante. Nashukuru, eh, kwamba maadhimisho haya yanakuja yana mpapo wakati ambapo mpapo Afrika imekuwa na changamoto mbalimbali tangu tangu miaka mingi eh, kuchukua miaka tu ya tisini hapa bara la Afrika imekuwa ilivyokutana na, na, na, na, na, na, na, na na baada ya vita baridi tuseme, eh, kumekuwa na changamoto kwamba kumekuwa na vita mbalimbali mbali katika mataifa mengi ambayo wahanga wakubwa ni watoto na akina mama akiwa wakimbizi katika maisha yamekuwa magumu sana katika mataifa haya. Kwa mfano Somalia, Sudani, Sudani ya kusini, kwa sasa Kongo, Burundi e, unaona watoto walipata e, kwa kweli walipotoa walipata wamepata matatizo mengi, amekosa haki zao za msingi kwa muda mrefu, katika wakati ambao wa tumekuwa na wakati huu wa mgumu, lakini bado e, katika wakati huu bado kuna changamoto nyingi ambao watoto wanazikutana nazo hasa katika kupata haki za msingi kutoka kwenye katika serikali zao, katika familia zao, kile ambacho unakiona uh, kinaendelea kwa mtoto wa Afrika. Maanake kuna kwa mfano, ukiangalia kauli mbiu ya mwaka huu inazungumzia mambo ya haki ya masuala ya, ya kisheria kwa watoto, na si tu uh, sheria, tunapozungumzia tuna tunamaanisha mahakama, hata kwenye ngazi ya familia, ukiacha katika maeneo yenye migogoro ambayo umegusia hapo. E, je, kile ambacho unakiona kinachomkabili mtoto wa Afrika kwa hivi sasa ni nini? Hasa mtoto wa, wa, wa Afrika ana changamoto nyingi katika mataifa yote kwa sasa. Utaona kwamba eh, <coughs> eh, kupata haki za msingi katika katika taifa lake eh, kwa mfano tu elimu E, watoto wengi katika mataifa mengi Afrika, e, ya Afrika baada ya mataifa mengi kufuata mfumo e, wa kitembereali, yaani kufanya e, watu wajilipie maada wenyewe, wajiendeshe wenyewe, walijikuta kujikuta kwamba watoto wengi walikuwa hawapati fursa ya kwenda e, kupata huduma tuma za elimu, wameacha shule kwa sababu hawana ada wala wawezi kupata vifaa kwenda masomoni lakini vile utakuta pia kwamba wapate huduma wa hospitali na kadhalika. Kwa mfano hii swala ya elimu tu, utakuta kuna mataifa mengine mpaka sasa hivi yameshindwa, lakini mengine yamejitahidi kufuta ada mashuleni kuanzia kwanzia chini kabisa mpaka labda kitoto cha nne, ili kuhakikisha kwamba watoto hawa wanapata kimsingi haki, kim haki kubwa kuliko zote ni hiyo ya elimu, lakini pia ya kupata huduma kuweza kuishi kama chakula na kadhalika kwa mazingira ambayo yamekuwa yakiendelea. Kwa mfano uh, mataifa mengi ambayo ukiona sasa hivi yanaweka sheria uh, mbalimbali. Za kulinda watoto, kuna suala moja ambalo limekuwa likielezwa kwa miaka mingi sana uh, suala la utumikishwaji wa watoto katika masuala ya ajira. Kuna wazazi wengine wanajikuta wanawatumikisha watoto wao, lakini wao wakiona kwamba ni jambo la kawaida au jambo la haki kwao kama wazazi kumtumikisha mtoto oh, ilhali ukiangalia sheria za kimataifa zinazo zinavyoeleza unaona kwamba zinaangukia katika ukiukwaji wa haki za watoto wenyewe. Kwenye eneo hili hasa katika uelewa wa wazazi, hasa maeneo ya vijijini, eh, umekuwaje kwa kile ambacho unakiona eh, Kutumikishwa kwa mtoto na kufundishwa kwa mtoto kuna vili tofauti hapo, eh, tukuzungumzia kutumikishwa, manake familia haina uwezo labda eh, na inaamua labda kumtoa mtoto wake akafanye kazi kudarua kwenye mashamba ili familia iweze kupata chakula, huku wazazi wake wako nyumbani wamepumzika. Basi hiyo, basi ni utumikishwaji wa watoto wa, wa hii imekuwepo kweli kwa sababu ya hali ya uchumi ni mgumu, familia ya masikini e, au utakuta familia nyingi za vijijini. Kwa mfano sasa hivi utakuta imebakia wazee e, unakuta watoto wao walio wazaa watoto wao wanaishi na wajukuu hao. Unaona, ni changamoto kwa sababu unakuta familia naishi na wajukuu na washindo wazazi wake labda unakuta e, wamekufa kwa magonjwa kama ukimwi na kadhalika, wayatima unakuta au wengine uchumi ni mgumu, wameamua kuwafanya watoto waende mashambani kufanya kazi e, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa sababu kutokana na hali ngumu ya maisha, au unakuta wazazi wapo lakini hawatunzi, lakini watoto wabidi tu waache masomo wakafanya, wakafanya, wakafanya, wakafanya vibarua hivyo kwenye mashamba, wapate hela na kuweza kuendesha e, mambo yao na kupata fedha za shule. Kwa hiyo hiyo ni changamoto moja ipo kwenye mashamba. Asante ah, sana bwana Cosmas ah, mahali kwa kutueleza hayo yote na hapo ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran sana kwa kuwa nami kasikosi katendarasi hapo kesho katika sehemu ya matangazo ya