Kutoka Studio kuminatano, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka moja kwa moja jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Leo ni Jumatano, Mei 17 mwaka 2020. Ndani ya VOA Express tunaripoti kutoka mji wa Goma mashariki mwa DRC kwamba polisi imezuia maandamano ya wafuasi wa Vital Kamerhe. Pia tutakuwa na makala ya Barazani inayozungumzia iwapo unajua namna ya kujikinga kutopata mtoto mwenye sikosal vile vile tutaangalia masuala ya teknolojia kuhusu chombo cha kuzunguka jua cha Sola Obita na pia tutaangazia maandalizi ya kuapishwa kwa rais mteule wa Burundi Evariste Ndayishimiye, ambapo mwandishi wetu Jean Marie Viane hicho Burundi anatuelezea zaidi kuhusiana na, na ripoti hii. Sherehe rasmi za kuapishwa rais mpya wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye, atakayekabidhiwa uskani wa madaraka ya uongozi wa taifa la Burundi baada ya kufariki ghafla rais Pierre Nkurunziza wiki iliyopita, zitafanyika hiyo kesho kuanzia saa tano za mchana kwenye uwanja wa michezo katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega katikati mwa nchi ya Burundi. Maandalizi ya sherehe hizo yanatarajia kukamilika na viongozi wengi wa mataifa ya kigeni na mashirika ya kimataifa wamealikwa hata hivyo, inahofiwa kwamba marais watakaohudhuria sherehe hizo watakuwa ni wachache ikizingatiwa kuwa safari za ndege kutoka katika nchi za kigeni kuelekea nchini Burundi zilisitishwa kutokana na mlipuko wa janga la virusi vya COVID-19 kote ulimwenguni, mbali na juhudi za usalama ambazo zimeimarishwa kikamilifu katika maeneo kutakofanyika sherehe hizo za kuapishwa rasmi rais mpya wa jamhuri ya Burundi. Mshauri mkuu wa ikulu ya rais Willy Nyamitwe akiwa ni mmoja miongoni mwa waandalizi wa shughuli hizo amekiri pia kuwa jitihada madhubuti za kuepusha maambukizi ya virusi vya janga la korona zimeazimiwa wakati huu. Sherehe hizo zimeandaliwa kukiathiri janga la korona, hatua maridhawa zimechukuliwa kuwalinda kikamilifu watu na maambukizi, kama kutokaribiana sana. Kwa hiyo watakaoshiriki watakuwa ni wachache. Watu watalazimika pia kunawa mikono na kupimwa joto la mwili kukaraba kupima ushuhe. Hadi sasa idadi kamili ya marais wa nchi za kigeni watakaohudhuria sherehe hizo bado hajathibitishwa rasmi na duru za serikali ya Burundi, lakini kuna habari zinazotaja kwamba rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli na rais wa jamhuri ya demokrasia ya Kongo DRC Felix Tshisekedi watahudhuria katika sikukuu hiyo ya kutawazwa rais mpya wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye. Sauti ya Amerika, Kigali. Tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba huko Goma polisi wamezuia maandamano ya wafuasi wa Vitali Kamere ambaye ni kiongozi wa ofisi rais, ya rais aliyepelekwa mahakamani nchini DRC kwa tuhuma za wizi na matumizi mabaya ya pesa za serikali. Hostel Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Jo tunatafuta maandamano kusudi wafungule Kameri njo Yo yetu yote ile papa. Hatuna ingine yoyote bamfungule tu. Juni inonsa, nasheba, kongomani, tuko ba inonsa. Huyo ni Pascaline Zaina mmoja wa wafuasi wake Vital Kamerhe mjini Goma, akiwa hapa nje ya ofisi ya MONUSCO, yaani Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wengine wameandamana na kuomba MONUSCO <coughs> wasaidie kutetea kiongozi wao ili aachiliwe na mahakama ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisema Biamungu Fula Frederik. Ni Umoja wa Mataifa na ndani ya Umoja wa Mataifa mnaonekana unity ile umoja, nesheti mnisonayo ifanya ile umoja kupitia ndugu yetu Vital Kamere kaningini kingi presida wetu wenye anafungwa bila, bila, bila hata kosa moja. Muhindo Rusabunga Claude yeye anasema iwapo hii tarehe ishirini mahakama haitamwachilia kiongozi wao Vital Kamere, same problem, same problem politique Politique. na mkuu wa ofisi ya Rais Felix Tshisekedi watakubali kupigwa risasi na polisi wakiandamana. Kama rais kama Vitali Kamerhe wanamkondane, tuko tayari kuingia mubarabarani sisi wakongomani wote tufie ndani ya barabara basi. Hatuwezi kuokopa risasi sababu na hivyo vinakuja nyuma yetu, ni, ni zaidi zinauwa zaidi kuliko risasi. Tunataka tuhitaji Kamere afunguliwe sababu hawezi enda kumzingatia ndani ya gereza kwa ajili ya uongo yao ambao wanamtungia. Kwa saa za asubuhi polisi ilizima maandamano ambayo yalilenga kuandamana mjini Goma kama alama ya hasira ya watu ama wafuasi wa Vital Kamere, mkuu wa ofisi ya Rais Felix Chisekedi anayeshutumiwa katika wizi na matumizi mabaya ya pesa za serikali. Polisi haikuweza inatawanya sababu tumefika ndani ya biro zetu tumekutana ao, ndio walitangulia waliingia hapo saa kumi na moja asubuhi tumekuta wamekusha kutangulia katika milango ya mabiro zetu, polisi ikisema kwa sasa watu zaidi ya kumi hawaruhusiwe kuandamana kutokana na ugonjwa wa korona na amri ya serikali. Ninajitolea kwa Kamere sababu wakati waliposema kwamba ameiba pesa ilinihuzunisha ndani ya moyo wangu sana, lakini wakati nipofa Tam, kesi yao jinsi walipita ndani ni kukana kwamba kamera hana kosa lolote, isipokuwa tu ni njama tu za siasa tu ndizo wanafanya kwa ajili yake tu, na ndiyo sababu walizuia maandamano hayo. Ifahamike kwamba tarehe ishirini hii kamera atahukumiwa na mahakama katika mji wa Kinshasa pamoja na wengine walioshirikiana naye katika matumizi mabaya ya za Goma. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, katika matangazo yake ya VOA Express, na hivi sasa basi, kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Wa China Beijing ni leo hii umeweka kanuni mpya za kukabiliana na mlipuko mpya wa virusi vya korona huko Brazil kila siku ikiandikisha ongezeko la maambukizi na vifo wakati idadi ya vifo nchini Marekani ikipita ile ya waliopoteza maisha wakati wa vita vikuu vya kwanza vya dunia. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na Beijing ni kusitisha safari za ndege ndani ya nchi, kuweka hatua kali za watu kutokaribiana wa na kuwapima joto la mwili na kuandikisha wale wote wanaoingia katika makazi ya watu. Maafisa wa afya wa Brazil wameripoti zaidi ya maambukizi mapya 49 kwa siku ya Jumanne nchini ni Brazil katika kipindi cha saa ishirini na nne. Nchi hiyo kwa sasa imeandikisha zaidi ya maambukizo laki tisa ikiwa imepitwa tu na Marekani. Licha ya hali hiyo, rais wa Brazil Jair Bolsonaro anaendelea kutoa mwito wa biashara kufunguliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov leo hii amesema kwamba Mosco inakaribisha juhudi za Washington katika juhudi zake za kutumia ushawishi wake kusaidia kusimamisha mapigano nchini Libya, kwa mujibu wa ripoti za shirika la habari la Aria. Toka mwaka elfu mbili kumi na nne Libya imekuwa katika mgawanyiko ambapo serikali inayotambulika kimataifa inadhibiti mji mkuu wa Tripoli na eneo la kaskazini magharibi huku kiongozi wa kijeshi Khalifa Haftar wa Bengazi anadhibiti eneo la mashariki, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wakati Washington ikiwa imeshutumu mashambulizi ya Jenerali Haftar, bado haijatoa msaada kwa serikali. Serikali ya Sudan imeunda kamati ya kuchunguza kaburi la jumla katika wilaya ya kusini mashariki mwa mji mkuu Khartoum inaelezwa kuwa kaburi hilo lina mabaki ya watu waliowawa mwaka 1998 walipokuwa wakijaribu kutoroka kutoka katika kambi ya jeshi la el, elafon kujiunga na familia zao katika sikukuu ya Idd. Kambi ya jeshi ilikuwa ikitumika kufundishia wanajeshi wakati wa utawala wa rais wa zamani Omar al Bashir ambaye aliondolewa madarakani mwezi Aprili mwaka 2019. Inaelezwa kuwa watu hao walikuwa wamekasirishwa na uamuzi jeshi kuwakatalia kwenda kuungana na familia zao Kusherekea siku sikukuu ya Id. Korea Kaskazini leo hii imeeleza kwamba imekataa mapendekezo ya Korea Kusini ya kupeleka mwakilishi maalum kujadiliana juu ya wasiwasi unaoendelea wa kutokuwepo maelewano kuhusu uh, huku akitahadharisha kupeleka vikosi zaidi katika maeneo ya mpakani. Tangazo la Korea Kaskazini limetolewa ikiwa ni siku moja tu baada ya kulipua ofisi ya pamoja iliyowekwa katika upande wake wa mpaka ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili na kumi na nane yaliyofikiwa na viongozi ya wa mataifa hayo mawili. Hatua yoyote ile ya kutoheshimu mipango ya amani katika mpaka wa mataifa hayo itakuwa ni hatua kubwa inayorudisha nyuma juhudi za rais wa Korea Kusini Moon Jae-in ya kuimarisha mafanikio ya kudumu na Korea Kaskazini. Wasiwasi umeongezeka mwezi huu baada ya Korea Kaskazini kutishia kukata uhusiano na Korea Kusini. Kusikiliza via Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Ni wasawa kupata maoni yako wewe msikilizaji, kufuatia swali letu la barazani tulilouliza, unajua namna ya kujikinga kutopata mtoto mwenye sikosel? Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mmoja wa wasikilizaji Peradius Andrew akiwa huko Tanzania, na hivi ndivyo anavyoeleza. Daktari, wanapopata ujauzito kama watoto ja lazima eiki ya kwanza spidi ya kwanza ni kwenda kwenye kituo cha afya na ya Asante sana. Kwa maana hiyo, basi, kwa upande mmoja au mwingine elimu iliyotolewa na serikali vijijini imewafikia, mpaka mmeweza kupata hamasa ya kwenda kupima na kujua Asante sana Peradius Andrew kutoka huko nchini Tanzania. Na endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanayotangaza hivi sasa kutoka hapa mjini Washington DC na kuna baadhi pia ambao wametoa maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Na mwana huyu Kahindi Ngodoro wa Nkome, Geita, Tanzania, anasema wataalamu wa huduma ya afya kwa kushirikiana na serikali watoe elimu zaidi kuhusu ugonjwa wa sikosel, hasa vijijini ambako kuna watu wengi hawana muda wa kufuatilia taarifa redioni au kwenye televisheni. Masanja Kanone kutoka Geita, Tanzania, anasema kwangu sijawahi kupata mtoto mwenye tatizo hilo, labda nipate elimu kupitia kipindi hiki. Rashid Rushid Rua anasema hata mimi nilipata mtoto mwenye sikosel kijana, na hatuna historia ya ugonjwa huu kwa familia. Je, yaweza kuwa ilisababishwa na nini? anauliza. Na Mkamiti katika kuongezea juu ya sikosel ni kwamba Tanzania ni moja mataifa yanayoongoza kuzaliwa watoto wenye sikosel, kila mwaka duniani ikikadiriwa watoto elfu kumi na moja wanazaliwa kila mwaka, na kilele au siku ya sikosil duniani ni Jumaa ya Juni 19. Baada ya kusema haya, tupate burudani ya muziki kutoka kwake Simi akisema Selensi. mambo yanapokwenda ndani ya VOA Express bila ya burudani ya muziki, bado hatujakamilisha kipindi hiki. Na sasa basi, hebu tuangalie masuala ya teknolojia. Wanasayansi hapa Marekani kwa ushirikiano na wale wa Ulaya wanaendelea kufuatilia kwa karibu mno chombo cha kuzunguka jua cha Solar Obita ambacho juzi Jumatatu kiliendelea kulikaribia jua kikiwa umbali wa takriban kilomita milioni sabini na saba. Chombo hicho kinatarajiwa kufanya utafiti wa kina kuhusu jua na faida yake kwa sayari ya ardhi pamoja na zingine zinazoizunguka. Kwa mengi zaidi kuhusiana na masuala ya teknolojia, tunaye mwenzetu BMJ Muridhi, yupo hapa kutupasha zaidi ni chombo kilichobuniwa kwa ushirikiano wa wanasayansi wa Marekani na wale wa Ulaya ambacho kinatarajiwa kuwapa tathmini mpya na ya kipekee kuhusu mfumo wa jua. Chombo hicho ambacho kilirushwa kutoka kituo cha kurushia roketi cha Canaveral katika jimbo la Florida hapa Marekani mwezi Februari mwaka huu, unyo kwa unyo, kimekuwa kikikaribia jua na wiki hii kimeripotiwa kuwa takriban umbali wa kilomita milioni sabini na saba ambao ni sawa na nusu ya umbali kati ya hapa ardhini na lilipo jua hilo. Shirika la habari la Associated Press linaripoti kwamba wataalamu wameshaanza kukitumia chombo hicho kufanyia majaribio vifaa vya teknolojia ya juu ikiwa ni pamoja na telescopes yaani darubini sita zenye uwezo wa kupata picha kwa ukaribu ambao kufikia sasa haukuwa umewahi kushuhudiwa. Wanasayansi wa mamlaka ya Marekani ya safari za anga za juu NASA na wale wa nchi za Ulaya wanasema kwamba picha zilizopigwa kufikia sasa zitatolewa kwa umma katikati ya mwezi ujao wa Julai. Wanasema kwamba kwa sababu chombo hicho kiko umbali wa kilomita milioni 134 kutoka hapa ardhini, itachukua takriban wiki moja kwa picha hizo kufika ardhini kutoka kwa Sola Obita. Wanasayansi wanasema wanasubiri kwa hamu kujifunza mengi zaidi na kupata majibu ya maswali ya karne kadhaa kuhusu mvuto wa sumaku ya jua ambao hadi sasa umesalia kuwa kitendawili kwa wanasayansi na wataalamu wengine. Mike Hili ni msimamizi mkuu wa mradi wa kisayansi wa mamlaka ya Ulaya ya maswala ya anga za juu. Tunahitaji kujua mengi zaidi kuhusu jua na jinsi linavyofikia kuathiri au kuleta faida kwa maeneo mbalimbali kwenye sayari yetu, kujua mchango wake wa kielektroniki na iwapo lina athari au faida kubwa kwa manahodha wa vyombo vinavyopaa hadi kwenye anga ya juu inayozunguka ardhi. Kwa hakika, kuna mengi ambayo hatuyajui kuhusu jua lakini kwa kutumia vifaa vya teknolojia vya kisasa ambavyo tumeviweka kwenye chombo hicho cha kuzunguka jua cha Solar Orbiter tutapata kujua mengi zaidi. Ili kupata picha na data zingine kwa karibu, chombo hiki kinatarajiwa kufikia umbali wa kilomita milioni 42 kutoka kwa jua, ambayo ni karibu kuliko sayari ya Mercury ilivyo kwa jua kitaipita sayari ya Venus na kinatarajiwa kukaribia kabisa mfumo wajua, wa jua mnamo mwaka wa 2022. Chombo hicho sasa kinajiunga na chombo kingine kilichozinduliwa na NASA miaka miwili iliyopita, kilichopewa jina la Solar Parker Probe na kilichogharimu takriban dola za Marekani bilioni moja, nukta tano kutoka meza ya sayansi na teknolojia, na BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo ya VOA express yanasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com, pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na maziwa makuu. Unaweza pia kutufuatilia katika Facebook ya VOA Swahili. Umewadia sasa wasaa wa kuchanganua yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Patrick Nduimana ndiye anayejua zaidi kile kinachovuma au kuzungumziwa kwenye Facebook, Twitter na mitandao Mengineyo. Asante sana mkamidi kibayasi, nikitupilia machi kwenye habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii nikianzia hapa Marekani, habari ya mauaji ya wanawake wawili mwishoni mwa juma huko Florida imezusha gumzo na hasira miongoni mwa wakazi wa mji wa Tallahassee, hasa Wamarekani weusi. Wanaharakati na macelebrities nao wameanzisha kwenye mitandao ya kijamii kampeni ya kuoma haki itendekee wanawake hawa wawili, ambao maiti zao zilipatikana katika sehemu moja baada ya polisi kutafuta namba zao za simu kwa kutumia GPS. Ni Toin Salau mwenye umri wa miaka 19 na Viki Sims mwenye umri wa miaka 75 ambaye alikuwa mfanyakazi wa kujitolea kuisaidia jamii. Salau aliripotiwa kutoweka tarehe 6 Juni, naye Sims alitoweka Juni 11, lakini hajulikani lini waliuawa. Toyin Salau anajulikana kama mwanaharakati wa haki za binadamu pia kiongozi wa wanafunzi wa chuo kikuu ambaye alikuwa anatetea haki sawa kwa Wamarekani wote, na alitetea pia mageuzi yafanyike katika idara ya polisi ya mji wa Tallahassee katika jimbo la Florida. Tayari watu laki nne wamesaini kwenye waraka wa kuomba haki itendeke kwa wanawake hao. Mshukiwa wa mauaji hayo anaitwa Aaron Glee Junior, alikamatwa Jumapili baada ya maiti za wanawake hao kugunduliwa karibu na makazi yake, kulingana na ripoti ya mahakama ya jana Jumanne, anatuhumiwa kwa mauaji na utekaji nyara. Wengi wameandika kuhusu mauaji ya wanawake hao wawili. Huyu anaitwa Alan, ameandika ni wanawake gani na wanaume gani walijitolea ili mshukiwa akamatwe? Ni polisi ya Talahasi iliyomkamata mshukiwa, polisi hiyo hiyo mnayoipinga katika maandamano ya kulani kifo cha George Floyd. Huyu anajiita John anasema, kulingana na taarifa za polisi, mshuki mshukiwa gli alikamatwa pia tarehe 29 Mei baada ya afisa wa polisi kumgundua akimnyanyasa mwanamke mmoja, lakini baadaye aliachiwa huru. Mbona hakuna maandamano ya kupinga mfumo wa sheria uliomwachia huru? anauliza John. Huyu Paul naye anasema ni jambo la kushangaza, mnaandamana dhidi ya polisi na baadaye mnaomba msaada kutoka kwa polisi. Nafikiri watu watabadili fikra mbaya dhidi ya idara ya polisi. Hakika polisi wengi ni watu wazuri ambao wanataka wahalifu wakamatwe. Tukielekea huko Kenya, ripoti ya gazeti la The Nation inasema zaidi ya mabinti elfu tatu na mia tisa wenye umri wa miaka kumi na tisa au chini ya miaka kumi na tisa katika kaunti ya Machakos walibebeshwa mimba katika kipindi cha miezi mitano iliyopita. Ni hayo tu kuhusu habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Muda unakwenda mbio kweli kweli, na hapa tuna maoni ya kusoma kuhusiana na swali tulilobandika kwenye mtandao wetu wa Facebook lililosomeka: kufuatia kuongezeka kwa maambukizi ya Covid 19, je, shughuli zifungwe tena? Naanza naye huyu, anajiita si mwingine, ameandika jina lake, ni Safina Kentani, anasema shughuli ziendelee kama kawaida, kwa sababu hata waki weka lockdown kwa mara nyingine tena, virusi bado vipo na huwezi ukavikimbia na kama siku yako ikiwa imefika basi imefika. Mungu ndio anayejua. Johannes Bita John amesema kiukweli, nchini Tanzania tuko vizuri, hakuna haja ya kufunga shughuli muhimu ambazo watu inabidi wafanye kujipatia kipato. Na Richard Kambale kutoka Beni, DRC anasema yeye kwa upande wake shughuli ziendelee, kwani hata zilipofungwa awali haikuwa suluhisho bora la kusema kwamba ndiyo sitisho la virusi hivi. Kwa hiyo anaona tu shughuli ziendelee na watu waendelee kuwa makini kujikinga na virusi hivi. Mimi ndio hayo niliokuwa nayo kwa upande wangu. Je, kwako wewe Patrick ni vipi? Nam upande wangu ninayo pia majibu yaliyotolewa na wasikilizaji wetu kuhusu swali tulilouliza. Huyu Jisto Malila kutoka Mbeya, Tanzania, anasema hapana, zisifungwi, bali tahadhari ziendelee kuchukuliwa na wahusika katika shughuli mbalimbali. Stephen Ndabila wa Mbeya Green City, Tanzania, anasema hapana, shughuli zisifungwe tena, maana si suluhisho, bali tahadhari zichukuliwe na wahusika katika maeneo yote kwa kufuata maelekezo ya wataalamu wa afya. Bramwell Wanyonyi anasema hamna haja ya kufunga. Kuishi ni bahati, kufa ni lazima, na vifo kutokana na korona havipo isipokuwa kwa wale tu walio na magonjwa ya awali na kinga ya chini. Hata vifo baada ya virusi vya korona ni kwa asilimia ndogo kuliko wanaopona. Twende kazi, hakuna tiba, tujenge uchumi, tukifa tukipona. Nimalizie na huyu Yose Yoram kutoka Makueni huko Kenya anasema Shughuli zizifungwe kulinda uchumi kushuka, badala yake serikali iongeze mbinu zaidi na mbadala kuudhibiti ugonjwa huu, ikizingatia wananchi wanategemea nguvu kazi ili kupata kipato. Ni Josephat Yoram kutoka huko Makueni, Kenya nam. Na hapa ndipo tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu Aida Isa, msimamizi wa matangazo Hadija Riami hapa studio, limeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia jioni njema.