Mambo vipi, msikilizaji wa VOA Express, ni jioni njema. Karibu kwa kipindi chako cha VOA Express leo hii, kutoka Mombasa. Jina langu ni Collins Adede nami ni Amina Chombo, Alhamisi ya tarehe 18 Juni mwaka 2020. E, mambo shwari, mambo safi kabisa leo. E, hali ya hewa hapa Mombasa kibaridi baridi kwa mbali. Tangu asubuhi kulikuwa na mvua. Na yale tumekuandalia alasiri leo katika VOA Express ni pamoja na buruna diya mwapisha rais mpya Evariste Ndaishimiye. Mm -hmm. Na Sudan nao wanapendekeza kuwepo kwa mazungumzo e, na Misri pamoja na Ethiopia katika kuzungumzia maji ya mto Nile. Kumbuka katika Vio Express barazani leo hii tunajaribu kuangazia tishio la korona na jinsi ya kupata huduma za matibabu. Kuna wale wanaogopa kufika pa hospitali wakidhania wataambukizwa huko, na bado lazima leo tupate burudani kama kawaida ndani ya Vio Express na tutakuwa na kibao cha TBT, lakini pia mimba za utotoni zimezidi, kwa hivyo liko katika swali la leo. Hebu angazia pale katika ukurasa wetu wa Facebook. Usiende mbali, lakini kwanza Rais mpya wa jamhuri ya Burundi, Evariste Ndayishimiye, aliyechaguliwa siku kadhaa zilizopita, ameapishwa rasmi katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega mbele ya majaji wa koti ya kikatiba kuchukua hatamu baada ya kifo cha ghafla cha rais Pierre Nkurunziza wiki iliyopita. Wakati wa sherehe hizo, rais mpya wa Burundi ameahidi kuwa hataheshimu uhuru wa taifa na maridhiano kati ya Warundi na matabaka mbalimbali mbali katika taifa hilo. Kutuhabarisha kwa kina ni Jean Marie Vian Sherehe rasmi za kuapishwa rais mpya wa, wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye aliyeteuliwa siku zilizopita zimeanzishwa na ibada za maombi ya kidini zilizosomwa na maskofu wa dini za Katoliki na Anglikani pamoja na mufti mkuu wa dini ya Kiislamu nchini Burundi. Viongozi hao wa kidini wamemwombea rais mpya wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye, Mwenyezi Mungu ambariki kuitawala nchi ya Burundi katika hali ya amani na usalama kwa manufaa ya Warundi wa ya makabila yote baada hiyo rais mpya wa jamhuri ya Burundi akiinua juu mkono wa kulia akishikilia bendera ya taifa na ya umoja wa Warundi kwenye mkono wa kusoto, mbele ya majaji saba wa koti ya katiba, amekula kiapo kwa mujibu wa katiba ya Burundi kama ifuatavyo: mbele ya Mwenyezi Mungu mwenye mbingu na nchi mbele ya raia wa Burundi, msingi wa uhuru wa taifa, mimi <tipa> Evariste Ndaishimiye, rais wa Jamhuri ya Burundi, ninaapa kuwa nitaheshimu makubaliano ya umoja wa Warundi, katiba ya taifa la Burundi na sheria. Ninaahidi kuwa nitatumikia taifa kwa nguvu zangu zote, ili kutetea maslahi yake kwa kudumisha umoja wa Warundi, amani na usawa wa jamii. Ninaahidi kuwa nitapiga vita hisia na vitendo vya mauaji ya kimbari na ubaguzi. Nitakuza na kupigania haki na uhuru wa kila nafsi na wa jumla kwa kila mwanadamu na kila mwananchi. Nitalinda mipaka na uhuru wa Jamhuri ya Burundi. Hakuna rais hata mmoja wa nchi ya kigeni aliyehudhuria kwenye sherehe hizo za kuapishwa kwa rais mpya wa jamhuri ya Burundi, Evariste Ndayishimiye. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliwakilishwa katika sherehe hizo na Mama Samia Suluhu Hassan, makamu wa rais wa nchi hiyo. Alikuwepo pia rais mstaafu wa Tanzania Amrisho Jakaya Kikwete. Mataifa ya Misri na Guinea Ikweta yaliwakilishwa na ujumbe wa mawaziri wa nchi hizo. Itafahamika kuwa rais mpya wa jamhuri ya Burundi ameapishwa kuiongoza nchi ya Burundi kwa muhula wa miaka saba ijayo, wakati nchi ya Burundi ikiendelea kuomboleza kifo cha ghafla cha rais Pierre Nkurunziza, ikiwa hadi sasa haijulikani rasmi ni lini atafanyiwa mazishi ya heshima. Zamari vya nchi Burundi, sauti amerika Kigali. Na tukitoka huko Burundi, Sudani inapendekeza mazungumzo na Misri pamoja na Ethiopia juu ya bwawa la mto Nile yawahusishe mawaziri wakuu baada ya awamu ya kwanza ya mazungumzo ya hivi karibuni kushindwa kupata suluhisho. Mkamiti kibayasi na ripoti kamili. Ethiopia inasema umeme utakaozalishwa kutoka bwawa la Grand Ethiopian Renaissance kwenye mto Nile ni muhimu sana kwa maendeleo yake. Misri inasema bwawa hilo linatishia mtiririko wa maji ya Mto Nile, ambao kwa sehemu kubwa unaanzia katika Blue Nile, unaweza kuvuruga usambazaji wa chakula na uchumi. Hakuna muda maalum uliopangwa kwa mawaziri wakuu kukutana kuku, lakini Ethiopia inapanga kuanza kujaza maji ya akiba kwenye bwawa hilo ifikapo mwezi ujao, na kuzidisha azma ya kuharakisha mashauriano ya kidiplomasia ya kutatua mzozo ambao umekuwepo kwa takriban muongo mmoja. Ethiopia ilianza ujenzi wa bwawa hilo mwaka elfu mbili kumi na moja. Wakati litakapokamilika litakuwa mradi mkubwa sana wa usambazaji umeme wa nguvu za maji Afrika. Mazungumzo yalianza tena wiki iliyopita, ajenda ya juu ikiwa ni wasiwasi wa namna ya kuendesha bwawa hilo katika kipindi cha ukame na namna ya kutatua mizozo Masuala ambayo hayajatatuliwa ni suala la kisheria, hususan katika misingi ya utaratibu wa namna ya kushirikiana maji, waziri wa maji wa Sudan Yasir Abbas aliwaambia waandishi wa habari Jumatano jioni baada ya mzunguko wa mazungumzo ya karibuni kwa njia ya video. Aliongeza kwamba Sudan inapendekeza kuwasilisha masuala haya kwa mawaziri wakuu wa nchi hizi tatu. Katika taarifa Jumatano jioni, wizara ya maji ya Ethiopia pia ilisema masuala ya sheria yalihitajika kutatuliwa, lakini taarifa iliongeza kuwa masuala muhimu sana ya kiufundi yalizungumziwa. Taarifa hiyo haikuelezea pendekezo la Sudan la kuwashirikisha mawaziri wakuu. Waziri wa maji wa Misri Mohamed Abdel Atti alisikika kuwa na maelezo tofauti, akisema mazungumzo ya karibuni hayakuwa na mafanikio yanayoelezewa, kwa sababu Ethiopia inaleta usumbufu juu ya masuala la kiufundi na kisheria. Mwishoni mwa mkutano wa mawaziri hawa wa maji, Ethiopia ilikataa pendekezo kwamba suala hilo lipelekwe kwa mawaziri wakuu wa mataifa hayo matatu kama fursa ya mwisho ya kuangalia mwenendo wa mazungumzo na kutafuta suluhisho kuhusiana na mizozo mbalimbali mbali, aliongeza waziri ati. Marekani ambayo imekuwa ikisimamia mazungumzo haya pamoja na umoja wa Ulaya na Afrika Kusini ilielezea umuhimu wa kieneo katika mto Nile katika ujumbe unaomlenga Ethiopia watu milioni 257 wa Afrika Mashariki wanaiangalia Ethiopia kuonyesha uongozi imara, ikimaanisha kupata makubaliano yenye faida kwa wote. Baraza la usalama la taifa kutoka White House ilituma ujumbe kwenye Twitter: masuala kiufundi ya kiufundi yamekamilika, ni wakati wa kumaliza mkataba wa pamoja kabla ya kujaza maji kwenye mto Nile, iliongeza taarifa ya Twitter. Ushiriki wa Washington ulianza Novemba kufuatia ombi kutoka kwa rais wa Misri Abdel Fattah al-Sisi kwa rais mwenzake wa Marekani Donald Trump. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Shukran sana Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kuisikiliza Sauti ya Amerika, kipindi ni VOA Express kutoka hapa Mombasa. Unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wa Facebook ama www VOA com. Lakini sasa tunaungana na wenzetu kwa habari za dunia. Mshauri wa zamani wa rais Donald Trump wa usalama wa taifa John Bolton amesema Rais Trump aliwahi kufanya mazungumzo na viongozi tofauti wa dunia akiwemo Rais Xi Jinping wa China yenye lengo la kumnufaisha kisiasa bila kujali maslaha ya usalama wa Marekani. Katika maoni yaliyochapishwa jana na Wall Street Journal, Bolton aliandika kwamba wakati wa mkutano wa viongozi wa mataifa wanachama wa G20 uliofanyika mjini Buenos Aires mwaka 2018, Trump alimwomba Rais G kutumia ushawishi wake ili China inunue bidhaa nyingi za kilimo za Marekani, hali ambayo itamsaidia Trump kupata ushindi kutoka majimbo yenye kuhusika na kilimo kwenye uchaguzi wa Novemba mwaka huu, naye Trump upande wake ataweka ushuru mdogo kwenye bidhaa za China. Madai hayo ya Bolton yamo katika kitabu chake chenye kurasa 592. Kitabu hicho ambacho kinazungumzia zaidi mfumo wa utawala wa Trump kinatarajiwa kutolewa rasmi wiki ijayo, lakini jana wizara ya sheria ya Marekani ilitoa agizo la haraka ili kitabu hicho kisichapishwe kwa madai kuwa kinaweza kuhatarisha usalama wa taifa. Rais mpya wa Burundi Evariste Ndayishimiye leo amekula kiapo, wiki moja baada ya kifo cha ghafla cha mtangulizi wake rais Pierre Nkurunziza. Awali ilipangwa Ndayishimiye angeapishwa mwezi Agosti mwaka huu kulingana na katiba ya nchi, lakini kutokana na kifo cha rais Nkurunziza, mahakama ya katiba iliamuru aapishwe haraka iwezekanavyo. Ndayishimiye alishinda uchaguzi mkuu wa Mei kwa kupata asilimia 68 za kura, lakini chama kikuu cha upinzani cha CNL kilipinga matokeo hayo, kikisema upigaji kura uligubikwa na wizi. CNL inayoongozwa na naibu spika wa bunge Agaton Gwasa iliwasilisha malalamiko yake kwenye mahakama ya katiba ili matokeo yafutwe, lakini mahakama hiyo ilithibitisha ushindi wa Evariste Ndayishimiye. Daishimii ambaye iliwania uongozi kwa tikiti ya chama tawala cha cddfd de ataiongoza Burundi kwa muhula wa miaka saba. Afrika Kusini hivi karibuni itafungua tena kwa masharti shughuli zote katika migahawa na kasino, shughuli ambazo zilifungwa kwa kipindi cha miezi mitatu ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Jumatano usiku, rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa kwa njia ya televisheni alisema kwamba biashara ya urembo wa nywele ikiwa pamoja na vinyozi zitaruhusiwa kufunguliwa tena. Ramaphosa amesema uamuzi wa kulegeza masharti na kuanza kufungua tena baadhi ya shughuli umechukuliwa baada ya mazungumzo na wawakilishi wa sekta husika na baada ya kupata ushauri kutoka kwa wanasayansi na kufanya mazungumzo na viongozi wa serikali za mitaa. Ramaphosa ameongeza kuwa biashara zaidi kama vile majumba ya sinema zitafunguliwa pia ili mradi maagizo ya kufuata kanuni za kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona yanaheshimiwa hususan kuvaa barakoa. Afrika Kusini ilithibitisha visa zaidi ya elfu themanini vya maambukizi ya virusi vya korona na zaidi ya vifo elfu moja na mia sita. safi sana, hicho kipande kizuri cha mziki katika VOA Express, ukiwa unasafiri katika kipindi hiki ambacho kinakujia kila siku ya wiki, na sasa kinatuelekeza katika kitengo chetu cha barazani. Mwenzangu Amina, kuna nini huko? Naam, leo katika barazani, mada yetu tunauliza, je, una changamoto gani kupata matibabu ya magonjwa ya kawaida kando na COVID-19 mahali ulipo? Tangu kutokea korona, watu wameogopa kufika hospitali mm -hmm na hata ukipiga chafya tu ishakuwa balaa. Wacha tu wasikie kwenye simu wasemaje. Habari ya Tanzania? Salama kabisa. Sijui hapo Mombasa. Sisi wazima. Haya, umeiona mada yetu kwenye ukurasa wa Facebook, umetuwekea namba yako tukupigie simu. Maoni yako ni gani? Ha, kwanza akizingatia kwa kweli, upande wa hospitali tunapata shida sana sisi tunapokwenda kutibiwa. Kwanza unakuta kituo cha afya kiko mbali na mnapoishi, lakini unajitahidi kufika lile eneo ili uende kupata tiba baada ya kufika pale unakuta labda fuleni ni kubwa sana, kwa hiyo serikali inatakiwa iangalie. Na je, pengine mtu akienda pale ikiwa anataka kuzungumziwa kuhusiana na korona, je, huduma hizo zipo? A, zipo, wanatoa ushauri, na saa pia huwezi kuingia kama hujavaa barakoa, na lazima pale kwanza unawe, unakuta mtu anaelekeza namna ya korona inavyoambukiza. Huko hakuna wale wameogopa wa kwenda hospitali kutokana na ugonjwa huu kwa korona, wapo wengi sana wanaogopa, wanaamini kwamba ukifika pale ndipo unaweza ukapata huo ugonjwa, lakini sivyo. Pale ni sehemu salama, tunatakiwa tuende kwa kujihadhari ndtukiwa tumejikinga kwa kuvaa barakoa, lakini wengi wao tunaamini kwamba pale ukienda unaweza ukaambukizwa kwa haraka tofauti na sehemu zingine. Wapo wanaogopa mpaka leo kwenda hospitalini. Tukushukuru sana kwa mchango wako kwenye kipindi chetu cha VOA Express. Asante sana, nashukuru sana salimia hapo Mombasa. Sasa shukran sana. Kutoka kule Moro ni first lady huyu, anajiita Agatha Mbale. Nam Richard, changamoto gani ambayo unapata za matibabu ya magonjwa ya kawaida mbali na corona? Asante sana, mi naitwa Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi nadhani hapa kwetu kwanza hakuna changamoto kwa sababu tuna duba, tuna tuna za majani, ijapo wengi hawaziamini hawa, ila zinasaidia, na uka za kuuza dawa ziko tayari, ziko wazi, ila wale ambao wanapata dawa kwenda nje ya nchi, kama wale ambao wanategemea kupata dawa Marekani, Ulaya, hao ndio wanaokuwa na changamoto kubwa, kwa sababu mipaka tayari imefungwa. Ikiwa atakuwa mgonjwa, kupata nafasi ya kufika katika nchi ambayo wanatamani kupata tiba itakuwa ni vigumu sana. Mm -hmm. Kuna wale wanaogopa labda kwenda hospitali kwa sababu ya huko watapata wagonjwa wa korona, ama ndio wataambukizwa huko. Kongo na mabeni wako kama hao wanazani kwanza hapa nyumbani bado, kwa sababu visa ambazo zimepatikana hapa zote, Mwenyezi Mungu amesaidia, zimepona na hakupa, watu kondi hapa hawana hofu, wanaenda tu hospitalini za kawaida ama za serikali. Na mtukushukuru sana Kambale kutoka Beni awashukuru tofauti na Tanzania, kwamba watu wanaelekea wengine waoga, lakini huduma zipo chache huku. Anasema kwamba dawa za miti shamba zipo, wao wanategemea mitishamba, lakini wanaonywa kwamba hiyo mitishamba bado haijathibitishwa hey, kama inatoa eh, matibabu ama inaponya moja kwa moja kwa SMS. Kuna nani huko anamwona Longange Invariable anasema korona ni pigo la Mungu, mabaya yanazidi duniani, watu wanaanza kwenda pembeni e, na sheria za Mungu. Huyu yuko kule DRC Kivu ya Kusini, mtaa wa Fizi. Jean Jeane Damasin Imanishimwe Warusini nchini Rwanda unasema hapa, mimi sio ni tatizo lolote. Ukipatwa na magonjwa, unaelekea kituo cha afya bila shaka. Bernard Sankuresoi kutoka Nakuru, Kenya, anasema madawa yako madaktari wa mitishamba wanateuliwa na serikali. Kalunga Jean Mwenze anasema kibaya zaidi, dawa nyingi zinatokea China. <laughs> Haya, huyu analeta mjadala mwingine tofauti na ule tunaofanya. Hata hivyo, tunashukuru sana waliochangia katika kitengo hiki e, cha barazani muhimu. Ukipatwa na, na tatizo yote ya kiafya, fika hospitali ukapate matibabu. Inafikia wakati wa TBT kama ilivyo ada ya kila Thursday. mm -hmm, na leo tunaelekea Tanzania na msanii Tops Kibao lofa mapenzi naogopa sana bwana mimi, kuamua kati mwengine nakosa hata raha jamani, na nilimpende asinizingue, na nilimpende asinizingue. Hivi ni nani mwema atakayenipenda kwa dhati na sio kunitamani, mvumilivu kwenye raha tani Ah yeah, hey, sababu ya ulofa ulofa na yeah, hajui ampende nani, kwa sababu yuhisi anazenguliwa sasa. <laughs> yes, zinazengua wewe, alafu anasema <laughs> atakajiko la peke yake, sio ambalo kila mmoja ingia akipika akipika. hey, sasa amempenda binti hapa na binti mm -hmm, amemwacha kwa sababu yule alokuja ako na mapeni zaidi yeye ambaye hana hana lake. Sasa, bila shaka ntibiti hiyo hivi sasa tunaelekea kwenye kama huna kazi, ambapo ugonjwa wa korona umetatiza kazi na mapato ya watu kote duniani. Mfano ni Saumu Ndunge anayefanya kazi ya salon hapa Kenya, anasema amelazimika kubadilisha mbinu za kibiashara ili kuwasaidia pia wateja wake. Hebu tumsikie Saumu anasemaje. Mkasa huu wa korona kwa saloni, mambo yamekuwa tofauti, si kama vile mwanzoni, maanake unakuta kwamba sasa hizi hii korona vile ilivyoanza, kumekuwa na vikwazo vingi saa zingine, so, unajikuta uko ndani ya kufanya kazi, mara afisa polisi asha kukujia anza kukupeleka mbio, una kibali fulani una nini una nini, anakupeleka spidi ambayo ya si yako. Sasa inakuta ile kazi ni kama vile paka na pa paka na panya unakuta upande mwingine mteja amekuja, mara anakuuliza utanisongaje? Ni ile msongo leo, nifanyi kwa mia hamsini. Sema kuda ni kama tu ile wafanye tu ile usishinde bure, lakini hakuna pesa, hakuna kazi. Haya, ukija upande wa masaa pia, yale masaa ambao wanataka wao tufunge sisi, ni sawa, tutafuata sheria, lakini kwa sisi wana biashara saluni tuwaumie. Kwa sababu gani? Ile masaa unapambua ufunge wewe, labda ndio mteja ametoka kazini anataka ingia tengenezo, uwezi kanae pale. Anakuambia mimi nitatoka kazini saa moja au saa mbili kasoro subiri kitambo, tulikuwa tumsubiri lakini, tumsubiri lakini saizi kutoka kafu yanze, inabidi ile masaa yaishe, hivyo uende. Ushaona, kusema ukweli, mapato ya kitambo na saizi kuna tofauti moja kubwa sana tena sana, kwa sababu mtu kama mimi saizi, ile pato langu nilikuwa nikipata kitambo shakuta ile utakofanyia hapa, kwa saizi nimeka kama mia mbili, mia tatu, na watoto wanakuhitaji nyumbani atatukinga na, na zini. Nikafanya sisi pia binadamu tulobakia wanabiashara raia, tujaribu tujikinge kama vile sheria inavyosema tufunike midomo, tujisanitize, tuvae mask na tuwe na, yani, ubunifu wa kueleweka. Lakini hiyo korona watuondolee, hiyo kafu watu wache, tuwe huru kama vile kitambo, biashara ziendelee, ibada ziendelee, manake pia kule kumwomba Mungu kunaidhirisha kwamba imani yako haiko pale. Kama vile mgekuwa wengi, saumu anaonyesha picha ya watu wengi Afrika Mashariki na hata duniani kote wanapitia wakati huu ambapo kirusi korona kinaiangaisha dunia. mm -hmm. Na huku hayo akiendelea, wacha tuangalie nini kinachojiri katika kurasa zetu za mitandao ikiwemo Instagram, Facebook, Twitter. Tuungane naye Sandey Shumari katika trending. Asante sana Liberty Adede na Amina Chomba kutoka kule Mombasa studios. Nikiangalia basi moja kwa moja inayotamba kwenye mitandao mbalimbali, Instagram, Facebook, Yahoo na maeneo mengine. Naanza e, naye ni habari ya rais wa Honduras Juan Orlando Hernandez. Yeye amelazwa hospitali kutokana na ugonjwa COVID-19, akiendelea kupatiwa matibabu. Rais huyu mwenye umri wa miaka 51 amelazwa kwa hospitali ya jeshi na msemaji wa taasisi ya afya ya Senegal nchini humo amesema kwamba hali yake inaendelea vizuri. Rais huyo alitangaza kwamba yeye na mkewe ana Garcias na wafanyakazi wake wawili wote wameambukizwa e, virusi vya korona. Basi nikitoka huko elekea hadi nchini Kenya, Kenya nako kuhusiana nini, kesi za virusi vya korona zinatajwa kuongezeka na katika habari hii inatajwa kwamba wananchi wengi hawafuati sheria za kujikinga. Inaonekana kwamba hiyo ndio sababu kubwa ya virusi vya korona kuongezeka nchini Kenya. E, inasemekana kwamba siku ya Jumatano pekee kesi zilirekodiwa 184, ikiwa ni za juu tangu kuingia ugonjwa huo e, nchini Kenya, kwa mujibu wa katibu mkuu wa wizara ya afya nchini humo, kwa amesema, Wakenya wamerudi maisha ya kawaida sasa, basi wajiandae kuona mabaya zaidi, ikisemekana kwamba maeneo mengi e, watu hawavai barakoa wala kukaa mbali au ile jingine wakati huo ni la mshauri wa zamani wa rais Trump wa usalama wa taifa anaitwa John Bolton. Yeye ameeleza kwenye kitabu chake kipya kwamba rais Trump alijaribu uh, kuomba msaada wa rais wa China Xi Jinping ili kushinda awamu ya pili ya urais kwenye uchaguzi mkuu ujao mwaka huu. Bolton ameandika haya pamoja na madai mengine eh, ya kushangaza kumuhusu Trump katika kitabu chake ambacho, uh, ikulu ya Marekani imeshitaki kutaka kisizinduliwe. Kitabu hicho kinaitwa The Room Where It Happened, yani chumba ambacho mambo yalitokea. Yeah, kinatarajiwa kuzinduliwa jumanne ijayo. Kwingineko ni ligi ya Uingereza. E, klabu ya Chelsea imetangaza kwenye mitandao yake kwamba imemalizana na mshambuliaji wa Kijerumani ambaye anacheza mpira huko, klabu ya RB Leipzig, Timo Wana ambaye awali alitajwa kuwaniwa na the Reds au Liverpool. E, na baada ya vilabu hivyo kushindana basi Chelsea hatimaye amefanikiwa kumpata e, mchezaji huyo. Hali kadhalika coach wa timu ya Arsenal Michael au Mikel Arteta, ambaye jana amekula kipigo kikubwa kwelikweli, e, cha mabao matatu e, kutoka kwa mabingwa watetezi Manchester City, amesema kwamba anaitaka bodi ya timu yake kumuunga mkono ili kuimarisha kikosi chake wakati e, wa kipindi cha usajili. Hai, ni ngumu kwa wapenzi wa Arsenal, poleni sana. Haya, tukiangalia kwenye masuala mengine ya muziki ni rapa wa Bongo Flava. Mwengi wanamwita binamu, huyu anajulikana kama Mwana Falsafa almaarufu pia kama mwana FA, ameachia video yake mpya akiwashirikisha eh, mwimbaji mkongwe Maua Sama na Nyoshi El Sadat. Ngoma hiyo inaitwa Gwiji, inatamba kwelikweli kwenye kwenye YouTube hivi sasa ikiwa ndio kwa imetoka mpya kabisa, inatoa harufu ya upya. Mambo mazito kwelikweli hayo, msikilizaji, basi ndio nakamilisha inayotamba trending kutoka kwenye mitandao ya kijamii. Langu jina, Sandey Shomari na waandishi wake Collins Adede na Amina Chombo. Shukran sana, asante Shomari. Tumepokea pale kwa upana zaidi na sasa tunakwenda katika kitengo cha swali la leo, ambapo e, pale swali la leo katika ukurasa wa Facebook wa VOA Swahili unauliza nini kifanyike kuwalinda wanafunzi wasipate mimba wakati huu wa janga la Korona? Ni mjadala unaendelea kubwa sana hapa nchini Kenya. Naam na, na Slim Paul anasema wazazi ndio wakuwe makini na watoto wao na kuwatafutia kitu kingine cha kufanya sio kuzurura tu mitaani. Fatma Mahmud anasema mbona tayari mambo yashaharibika? Juzi nimeona takwimu wanafunzi wengi wamepewa mimba kipindi hiki cha korona. Keisi Ahura unasema elimu kwa mabinti itolewe kwa redio na runinga na vilevile vile katika mitandao ya kijamii. Ronald Binchungu anasema kutoka pale Lubumbashi, anasema lazima watoto wapate mashauri kuhusu namna ya kujikinga wao wenyewe. Donatas Mgigi wa Isambara, Kagera unasema wanawake wa siku hizi ni wa micharuko hamna namna ya kuwalinda. Hmm, haya ni maoni yake. Ester Richard anasema kutoka Serengeti, Mara kule Tanzania, anasema tuwaombe sana, maanake kuwalinda haitowezekana. Hmm, ni kweli, lazima tu tupate uh -huh. jinsi ya kuwalinda, lakini ushauri muhimu kwa sababu ukumlinda kama anavyosema, unaweza ukashindwa kumlinda kwa sababu hutamfuatilia masaa yake yote anaokuwa huru lakini kumpa ushauri ni jambo na saha sana utamtahadharisha, sio nam. Muda wetu umekamilika ndani ya studio, tunahitimisha kipindi hiki cha VOA Express. Shukrani sana kwa maprodusa wetu Khadija Riyami pamoja na Josephat Kioko. Mimi ni Collins Libatia Dede nam, nami ni Amina Chomo, na kutakia usikilizaji mwema wa VOA Swahili.