Iirt Juni 18 mwaka 2020. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22, vilevile vile kwenye www voacom na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Kati ya yale utakayosikia katika matangazo haya hususani, kwamba rais wa Burundi Evariste Ndayishimie aapa kuheshimu haki za kibinadamu na kuleta umoja na maridhiano nchini humo katika hotuba yake ya kwanza kwa taifa baada ya kuapishwa. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jeshi limewakamata zaidi ya waasi ishirini wa ADF na Maimai katika operesheni kwenye misitu ya Beni, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. China leo imetishia kuchukua hatua za kulipiza kisasi baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusaini hapo jana sheria inayotaka China kuwekewa vikwazo kutokana na ukandamizaji wa watu wa jamii ya Uighur. Trump amesaini sheria hiyo wakati kitabu kilichoandikwa na aliyekuwa mshauri wake wa usalama wa taifa John Bolton kikidai kwamba Trump aliidhinisha kuzuiliwa kwa idadi kubwa ya watu wa Uighur. Sheria iliyosaini Trump ilipitishwa na Seneti na inalenga kutuma ujumbe mzito kwa China na kuitaka nchi hiyo kuheshimu haki za binadamu na kuitaka kuchukua hatua kali dhidi ya wahusika katika unyanyasaji wa watu hao kutoka jamii ya Waislamu walio wachache. Korea Kusini imesema kwamba haijaona shughuli yoyote ya kutilia mashaka ndani ya Korea Kaskazini siku moja baada ya Korea Kaskazini kutoa vitisho vya kufanya mashambulizi mpakani kinyume na mkataba wa amani wa mwaka 2018. Korea Kaskazini ilisema kwamba itatumwa wanajeshi wake katika sehemu ya mpakani na kujenga upya kambi ya kujilinda na kuanza mafunzo ya kijeshi katika sehemu ya kaskazini mpakani na Korea Kusini. Msemaji wa jeshi la Korea Kusini, Kim Yun Rak, amesema kwamba hakuna ishara za Korea Kaskazini kuanza kutekeleza vitisho vyake na kuongezea kwamba jeshi la Korea Kusini lipo tayari kukabiliana na hali yoyote. Wanajeshi wa Uturuki wameshambulia zaidi ya ngome mia tano za wapiganaji wa Kikurdi kaskazini mwa Irak, katika operesheni dhidi ya kundi hilo. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Uturuki imesema kwamba ndege za kivita za Uturuki, ndege ndogondogo zisizo na rubani, pamoja na mizinga kadhaa, vimeshambulia na kuharibu ngome mia tano za kundi la PKK katika muda wa saa thelathini na sita. Ankara inasema kwamba mashambulizi yake ni ya kujibu mashambulizi ya kijeshi ambayo yamekuwa yakitekelezwa na makundi ya wapiganaji dhidi ya kambi za kijeshi la uturuki kwenye mpaka wake na Irak. Mahakama moja ya mjini Maputo nchini Msumbiji imewapatia vifungo jumla vya miaka ishirini na nne jela maafisa watatu wa kikosi maalum cha polisi na kifungo cha miaka 23 kwa afisa mwengine kwa mauaji ya mfuatiliaji wa uchaguzi kabla ya uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka jana. Waendesha mashtaka waliomba adhabu kali itakayokuwa mfano kwa maafisa hao waliopatikana hatia ya kumuua kwa risasi Anastasio Matavele. Abdu Shakur Abud anaripoti zaidi. Kesi hiyo ilikuwa ya kipekee na ya kwanza katika taifa hilo la kusini mwa Afrika ambako mauaji na utekaji nyara wa wanachama wa mashirika ya kiraia, wanasiasa wa upinzani na waandishi wa habari imekuwa jambo la kawaida tangu mwaka elfu mbili kumi na tano, kutokana na kwamba mashtaka yakipatikana hutupiliwa mbali kutokana na ukosefu wa ushahidi. Lakini kesi hii ilikuwa maalum kwa vile maafisa hao wanne wa kikosi maalum cha polisi walikamatwa mara baada tu ya kumshambulia kwa risasi mate Vela, mwenye umri wa miaka 58, akiwa ndani ya gari lake katika mji wa kusini wa Shaishai. Wauaji walikamatwa mara tu baada ya kukimbia kutoka eneo hilo pale gari lilipogongana na gari jingine na kuwawezesha polisi kuhusisha mauaji hayo na kikosi maalum cha dharura cha polisi mwendesha mashtaka akitoa ushahidi amesema, gari la Matevele lilishambuliwa kwa risasi kumi na tatu ambapo risasi saba zilimpiga mwathiriwa mgongoni na miguuni. Maafisa hao wameamrishwa pia kulipa faini ya dola elfu ishirini na moja kama fidia kwa familia ya Matevele. Adriano Nuvunga, mkuu wa kundi la kutetea demokrasia huko Msumbiji, anaeleza hukumu hiyo kama nusu ya ushindi, kwani anasema waliopanga hasa mauaji hayo wako nyumbani. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi leo amesema kwamba ana wasiwasi mkubwa kuhusu athari za maambukizi ya virusi vya korona kwa wakimbizi wanaokimbia machafuko nchini mwao, licha ya changamoto za nchi kadhaa kufunga mipaka yake. Filipo Grandi amesema hayo wakati wa kutoa ripoti kuhusu hali ya wakimbizi kote duniani inayosema kwamba idadi ya wakimbizi na uhamiaji iliongezeka kwa karibu watu milioni tisa mwaka uliopita. Idadi hiyo ni ongezeko kubwa zaidi katika kumbukumbu kumbu zake. Grandi amesema kwamba janga la korona inaweza kuwa mzigo mwengine na ambao ni mkubwa kwa wakimbizi na kuziwia wengi kukosa kupewa hifadhi. Madagaska ametangaza mpango wa mamilioni ya dola wa kuchochea uchumi kupitia biashara ndogondogo ili zipatiwe mikopo kukabiliana na athari za janga la korona. Rais Andi Rajolina ametenga dola milioni sabini na tatu zitakazotolewa kama mikopo katika awamu tatu kwa riba iliyo kati ya asilimia nne nukta tisa na asilimia tisa na mikopo hiyo italipwa katika kipindi kilicho kati ya miezi sita na miaka miwili, serikali imesema katika taarifa jana ya Jumatano. Serikali inasema riba za mikopo kwenye benki za biashara ni kati ya asilimia ishirini hadi asilimia arobaini. Mikopo hiyo itakwenda kwenye biashara ndogondogo laki tisa na elfu themanini, nyingi ya hizo zikiwa ni za wakulima na wasambazaji wa bidhaa za kilimo wanaofanya kazi katika sekta ya utalii, biashara na viwanda, serikali imeeleza. Madagascar imeripoti visa elfu moja na mia tatu sabini na nane vya maambukizi ya korona na watu kumi na wawili waliofariki kutokana na ugonjwa huo. Afrika Kusini hivi karibuni itafungua tena kwa masharti shughuli zote katika migahawa na kasino, shughuli ambazo zilifungwa kwa kipindi cha miezi mitatu ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Jumatano usiku, rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa kwa njia ya televisheni alisema kwamba biashara ya urembo wa nywele ikiwa pamoja na vinyozi zitaruhusiwa kufunguliwa tena. Ramaphosa amesema uamuzi wa kulegeza masharti na kuanza kufungua tena baadhi ya shughuli umechukuliwa baada ya mazungumzo na wawakilishi wa sekta husika na baada ya kupata ushauri kutoka kwa wanasayansi na kufanya mazungumzo na viongozi wa serikali za mitaa. Ramafosa ameongeza kuwa biashara zaidi kama vile majumba ya sinema zitafunguliwa pia, ili mradi maagizo ya kufuata kanuni za kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona yanaheshimiwa, hususan kuvaa barakoa. Afrika Kusini ilithibitisha visa zaidi ya elfu themanini vya maambukizi ya virusi vya korona na zaidi ya vifo elfu moja na mia sita. Wabunge wa New Zealand wameidhinisha mswada ambao unaweka sheria kali dhidi ya matumizi ya silaha nchini humo Mswada huo ambao umepitishwa leo unajumuisha mfumo wa kusajili kila silaha kote nchini ili kufuatilia kila silaha inayotumiwa. Wamiliki wa silaha nao wametakiwa kutoa taarifa kwa serikali kila wanaponunua silaha au kuiuza. Kibali cha kumiliki silaha kimepunguzwa muda kutoka miaka kumi hadi miaka mitano. Sheria hiyo mpya inafuatia marufuku ya kumiliki silaha za kijeshi zinazofyatua risasi nyingi iliyopitishwa na bunge baada ya raia wa Australia Brenton Tarrant ambaye alikiri kuwa ni mfuasi wa itikadi kali za ubaguzi wa rangi kuingia ndani ya misikiti miwili katika mji wa Christchurch na kuua Waislamu hamsini na moja waliokuwa katika ibada. Mauaji hayo ambayo yalizua taharuki kubwa New Zealand na duniani kote yalitokea mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Terent alikiri makosa 51 ya mauaji, mashtaka 40 ya jaribio la mauaji na shtaka moja la ugaidi katika kesi iliyosikilizwa mwezi Machi mwaka jana. Hukumu yake imeahirishwa hadi baadaye mwaka huu kufuatia janga la korona. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Semliki, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo; Hits FM, visiwani Zanzibar; Redio Citizen kote nchini Kenya; Redio Teleprogress, Bunia, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo; Redio RNA Baraka, Fizi, DRC; Redio Kaya, pwani ya Kenya; Nuru FM, Iringa, Tanzania, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Ndwimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ameapa kulinda katiba ya nchi hiyo, kuheshimu umoja wa raia, kutumikia raia wote kwa haki na kutetea mipaka ya taifa, katika hafla ya kuchukua hatamu za uongozi wa nchi hiyo iliyofanyika mkoani Gitega. Ndayishimiye ameahidi pia kuleta maridhiano kati ya raia wote wa Burundi katika nchi hiyo ambayo rekodi yake ya haki za kibinadamu na uhuru wa vyombo vya habari imekuwa mbaya katika siku za hivi karibuni. vne hich Burundi anaripoti kamili Sewe. Sherehe rasmi za kuapishwa rais mpya wa jamhuri ya Burundi, Evariste Ndayishimiye, zilizinduliwa na ibada ya maombi ya kidini iliyosomwa na maaskofu wa dini za Katoliki na Anglikani pamoja na mufti mkuu wa dini ya Kiislamu nchini Burundi. Baada ya ibada hiyo ya kidini, rais mpya wa jamhuri ya Burundi akiinua juu mkono wa kulia na akishikilia bendera ya taifa na ya Umoja wa Urundi kwenye mkono wa toto, mbele ya majaji saba wa koti ya katiba amekula kiapo kwa mujibu wa katiba ya Burundi kama ifuatavyo: mbele ya Mwenyezi Mungu, mumba mbingu na nchi, mbele ya raia wa Burundi, msingi wa uhuru wa taifa, mimi Evariste Ndaishimie, rais wa jamhuri ya Burundi, ninaapa kuwa nitaheshimu makubaliano ya umoja wa Warundi, katiba ya taifa la Burundi na sheria. Ninaahidi kuwa nitatumikia taifa kwa nguvu zangu zote, ili kutetea masilahi yake kwa kudumisha umoja wa Warundi, amani na usawa wa jamii. Ninaahidi kuwa nitapiga vita hisia na vitendo vya mauaji ya kimbari na ubaguzi. Nitakuza na kupigania haki na uhuru wa kila nafsi na wa jumla kwa kila mwanadamu na kila mwananchi. Nitalinda mipaka na uhuru wa Jamhuri ya Burundi. Kile kilichodhihirika ni kwamba hakuna rais hata mmoja wa nchi ya kigeni aliyehudhuria kwenye sherehe hizo za kutawazwa kwa rais mpya wa Jamhuri ya Burundi katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega katikati mwa nchi. Hata hivyo, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliwakilishwa na Mama Samia Suluhu Hassan, makamu wa rais wa jamhuri ya nchi hiyo jirani yenye uhusiano wa kijadi tokea miaka mingi na nchi ya Burundi. Wakati huo rais mstaafu wa Tanzania Mrisho Jakaya Kikwete, ambaye alikuwa miongoni mwa ujumbe huo wa Tanzania, amewapongeza raia wa Burundi kwa kuandaa uchaguzi katika hali ya utulivu kinyume na ilivyotarajiwa. Rais wetu Mheshimiwa John Pombe Joseph Magufuli anawapongezeni sana wana Burundi kwa kuendesha uchaguzi wenu kwa amani na utulivu, kuliko vile ambavyo baadhi ya watu walikuwa wanadhani. Inaonyesha kwa kiasi gani sasa Burundi kuna ukomavu maturity kufikia mahali ambapo mmefanya uchaguzi kwa amani na utulivu, hilo kutu sisi ni jambo linalotupa faraja kubwa sana. Kwa hayo ni mambo ambayo kwa kweli sisi tumefurahi. Sasa uchaguzi umemaliza, iliyobakia sasa ni kujenga nchi yetu. Nchi nyingine ambazo zilituma ujumbe wa maafisa wake katika sherehe hizo ni pamoja na Misri, Guinea Ikweta, Congo Brazaville na Gabon. Kawaida rais mpya wa jamhuri ya Burundi angeliapishwa tarehe ishirini Agosti ijayo, lakini mahakama ya katiba iliamrisha rais huyo atawazwe haraka iwezekanavyo kabla ya tarehe hiyo kutokana na kufariki hafla kwa rais Pierre Ngurunziza, ikiwa hadi sasa haijajulikana rasmi ni lini atafanyika mazishi yake ya heshima. Burundi. Saut Kigali, unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo wamewakamata waasi 20 wa, wa kundi la Allied Democratic Forces, ADF, katika msitu wa Beni kaskazini mashariki mwa nchi hiyo operesheni hiyo pia imepelekea hi kuwakamata wapiganaji kadhaa wa kundi la Maimai. Hostel Malivika ana ripoti kamili. kwa juu enye njoo tangulia militangulia militumika nao pamoya, militumika nao kama miaka kama tatu hivi sasa kutumika nao alafu pakinikamata minaanza kuwa nafanya nao kazi pamoya wapumu Ismael Mpiganaji wa ADF aliyekamatwa na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC katika eneo la Halungupa karibu na mpaka wa Uganda wakati wa mapigano, asema kwamba kundi lao la ADF ndilo limekuwa likihusika na mauaji ya watu pabeni kufuatia amri ya viongozi wao. E, ile iko namna, namna gisi mkubwa namna anachaka ana, ana nini oda. So kuchinja y inatokana nani na mkubwa mwenye anaweka oda Tuko na wakubwa mingi mingi, tuko na, tuko na nani na amigo, tuko na Elias Rukwago. So hizi ni wakubwa zaidi, wanatukuanatia nini nani oda kwetu, mufanye hivi, mufanye hivi. Umeshiriki mauaji mm. sehemu ngapi Kongo? bo zaidi kwa semea nini ya vita sehemu wakina alungupa hizi wakina iringeti ndio sehemu zaidi likuwa anatembea, ambao wengi ni Waislamu kristo wako kiasi. okay, yes, lakini zaidi yake iko muslim muslim nakuwa mingi kwa juu kwa juu, kwa juu nani viongozi anania anania ADF, kutoka tango awe kunini muslim hiyo hiyo. Ndio mimi nasema hiyo mambo hiyo ya kuchinja inatokana na nini, na, na, na, na oda na wakubwa viongozi na raia kutoka inji ya uganda Uganda, mi nakaa Arua. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limewaonyesha wapiganaji ishirini kwa wanahabari katika mji wa Beni. Miongoni mwao wapiganaji Maimai Mai, wengi wakisema lengo lao ilikuwa ni kuwasaka waasi wa ADF wanaoangamiza wazazi wao kwa muda mrefu. Kwa bahati mbaya wakakamatwa na jeshi la Kongo, oh. Kuduna masasi mie kwanja hakuna mtu mwenye na tudanganya tu. Mkoa wa Kivu ya Kusini, jeshi likisema halijashambulia kambi ya wakimbizi ya Mikenge ambayo ya wahifadhi wa Nyamulenge, bali kuna operesheni za kijeshi zidi ya kamanda Makanika, akisema Diedone Kasereka, msemaji wa operesheni za kijeshi Kivu Kusini. Hii tunawahakikishia kwamba kati ya watu wameumizwa wakati tumetiaturiana risasi na hao watu ambao walikuwa wakiruji ndani ya kampi hiyo, kunakuwa watu wawili peke yake wameumizwa, na tumewashika mateka, na kunakuwa watu tano ambao wamefungwa. wakati tulifanya upekuzi ndani ya kampi hiyo, ni watu ambao wanashirikiana na makanika, ni watu wa makanika wanaishi katika kampi hiyo ya wakimbizi usalama mdogo katika eneo dn kwa sasa, hali ya kiusalama sio nzuri katika eneo nzima mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikisema makundi yaliyokuwa 40 kwa sasa ni zaidi ya 150. Hose Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. hii ni sauti ya amerika shirika la umoja wa mataifa la kuwahudumia wakimbizi unhcr linaripoti kwamba zaidi ya watu milioni tisa wamekoseshwa makazi kutokana na vurugu na mizozo mwaka elfu mbili kumi na tisa na kufikisha idadi ya jumla ya watu milioni sabini na tisa nukta tano waliolazimishwa kukimbia makazi yao kote duniani takwimu hizi ni kulingana na ripoti ya shirika hilo inayoangazia masuala ya wakimbizi kote duniani Hadija Riami anasoma ripoti ya mwandishi wetu Lisa Shlein akiwa Jeniva. Zaidi ya asilimia moja ya binadamu au mtu mmoja kati ya kila watu 97 hapa ardhini amebanduliwa kutoka kwenye makazi yake. UNHCR inaliona swala hili ni la kutia wasiwasi mkubwa sana, linaelezea kwa karibu watu milioni 80 wamelazimika kuondoka kwenye makazi yao ndani ya nchi zao, wakati milioni 29.6 ni wakimbizi ambao wameomba hifadhi katika nchi nyingine. Licha ya dhana inayoeleweka kamishna, wa UNHCR Filippo Grandi anasema wakimbizi wengi hawaombi hifadhi katika nchi tajiri, lakini wanakimbilia katika nchi jirani. Anasema asilimia 85 wanapewa hifadhi na nchi maskini zinazoendelea. Mkuu wa UNHCR anasema nchi tano tu zina kiasi cha asilimia 85 ya wakimbizi wote duniani: Siria, Venezuela, Afghanistani, Sudani Kusini na Myanmar. Unafahamu ina maana gani kama mizozo katika nchi hizo itasuluhishwa, asilimia 68 ya tatizo la ukosefu wa makazi duniani huenda likasuluhishwa. Grandi anasema mzozo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Sahel barani Afrika, Yemen na Syria wana idadi kubwa ya watu wasiokuwa na makazi kiasi cha milioni 9 mwaka jana. Anasema ana wasiwasi wasi mkubwa kuhusu kushuka kwa idadi kubwa ya wakimbizi ambao wanaweza kurejea nyumbani au kutafuta nchi ambazo zitawapokea. Katika miaka y elfu moja mia tisa tisini anaelezea kwa idadi ya jumla ya wa wakimbizi milioni moja na nusu waliweza kurejea nyumbani kila mwaka. Idadi hii anasema hivi sasa imeshuka na kufikia chini ya laki nne kwa mwaka. This, of course, is a sign of uh, the persistence of conflicts, the emergence of new conflicts The the of the hii kwa hakika ni dalili ya kuendelea kwa mizozo, kuibuka kwa mizozo mipya, kutokuwa um, na uwezo jumuiya ya kimataifa kushindwa kushughulikia swala la idadi ya wakimbizi kupatiwa makazi katika nchi ya tatu, ambayo imeshuka mpaka laki moja na saba mwaka jana, kutoka kiwango cha juu cha laki moja na sitini na tatu elfu kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Idadi ambayo Marekani huwapatia makazi imeshuka sana. Kanada hivi sasa imechukua nafasi ya Marekani kama nchi inayopokea idadi kubwa ya wakimbizi. Taarifa iliyomo katika Global Trends haijumuishi matokeo ya janga la COVID-19 kwa wale ambao wanaomba hifadhi, lakini kamishna Grandi anaelezea kuwa nchi 164 kwa jumla au kiasi fulani wamefunga mipaka yao kwa sababu ya janga hili. Hii amesema, limeweka sitisho kwa uwezo wa watu kuvuka mipaka kwenda kutafuta ulinzi wa kimataifa. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Muungano Oicha, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, UFM Dar es Salaam Tanzania, Citizen Radio kote nchini Kenya, Redio Maniema Kindu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Redio Racov ikitangaza kutoka Kiwanja, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Redio Kaya ya pwani ya Kenya, Voice of Africa, Redio Korogwe Tanzania, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu, na kwenye mtandao wa www voa swahili com Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia siku ya kimataifa ya mtoto wa Afrika ambayo imeadhimishwa wiki hii wakati ambapo jumuiya ya kimataifa inaendelea kukabiliana na changamoto za janga la virusi vya korona linalosababisha ugonjwa wa Covid-19. Mwandishi wetu Shafi Mbinda akiwa mjini Cairo amezungumza na baadhi ya watoto wa Afrika mashariki pamoja na wazazi wao wanaoishi nchini humo na kutuandalia makala ifuatayo. Sara ni binti wa miaka minne mwenye hofu na janga la Covid-19, ambapo siku ya kimataifa ya mtoto wa Afrika iliyoadhimishwa wiki hii imemkuta nyumbani huku shule zikiwa zimefungwa kutokana na changamoto hiyo basi wazazi wake hapa wanatumia nafasi hii adimu ya kukaa naye kwa muda mwingi nyumbani, tofauti na katika siku za kawaida kabla ya janga la covid 19, kama anavyoeleza Adinani Ramadhani ambaye ni mzazi wake. Kwa kipindi hiki, sidhani kama kuna mzazi ambaye anatarajiwa kupigiwa kelele, kaa nyumbani, kaa nyumbani. Ni mzazi mwenyewe mwenyewe tu inabidi lazima akae nyumbani kutokana na hali halisi ilivyokuwa hivi sasa. Kwa hiyo tunatumia kama vile ni fursa nzuri ya kuweza kukaa na watoto watoto kufurahi nao kuluka nao kucheza nao na pia watoto wanafurahi sana, tofauti na zile siku za kazi ambazo wanakuona kwa wakati mdogo sana, ni kwa muda finyu sana ambao walikuwa wanakuona. Mbali na janga hili linalolazimu familia nyingi hivi sasa kutumia muda wa kukaa pamoja nyumbani, watoto wa kiafrika kama Sara na wengineo wanaoishi nje ya nchi zao bado pia wana changamoto nyingine linapokuja swala la kutumia lugha zao za asili, anasema Adnan. Watoto wanaozaliwa nje wanakuwa katika mazingira ambayo wanakosa ule uhalisia wa lugha ya lugha yao ya asili kuweza kuipata kikamilifu kutoka katika jamii ambayo imewazunguka, isipokuwa ni sehemu finyu sana ambao wanaipata kupitia nyumbani. Yaani kama vile wazazi watunatumia sana kuzungumza lugha yetu ya asili na watoto, ndio wanatumia nafasi hiyo. Kwa hiyo inakuwa ni nafasi finyu, tofauti na watoto wa nyumbani ambao wanakuwa wamezungukwa na watoto wenzao, majirani, ndugu, jamaa, marafiki. Watoto wanapata fursa kwenda kucheza na wenzao ambao wana, wanafanana lugha kwa ufasaha zaidi. Hapa mtoto wanakutana watoto wengi wa Kiafrika, lakini wote wanakutana na lugha moja pima Kifaransa, Kiingereza au Kiarabu. Na ili kukabiliana na changamoto hii, hivi ndivyo aonavyo Zaitun Nasr. Kama mtu unakuwa una fursa, ni vizuri kumpeleka mtoto nyumbani mara kwa mara akawa anaenda kuona mazingira, kufanya mawasiliano na watu wa nyumbani zaidi, akajua na tamaduni zetu tofauti na kumweleza tu akiwa huku nje. Janga la COVID 19 bado linaonekana kuwa ni changamoto pia kwa Hussein Swaid ambaye mzazi wake amempeleka kujiunga na klabu moja ya watoto ya soka hapa Misri ambayo ni katika vilabu vinavyotazamiwa kuendelea na shughuli zake za kimichezo hivi karibuni baada ya wizara ya michezo kuruhusu harakati za kimichezo kurejea, lakini je, amezipokea vipi taarifa hizi? Imepokea ka kawaida yani, lakini sidhani kama ni kitu sahihi kwa sasa hivi, maana Misri hapa kuna kuna ya hali za korona zimezidi, maambukizi yamezidi. Kama ilivyo kwa watoto wengi wa kiafrika wanaopenda soka, ndoto zao ni kufika mbali. Huseni anaamini kwamba nchi anayotoka huenda ndiko kwenye fursa nyingi zaidi. Nahisi, yani nyumbani kuna chansi zaidi ya kupaa zaidi yani. Hapa wanaweza mathalan wakifanya uchaguzi watu wa sana wanachaguana wana kwa eh, kitu wana, wanaita hapa wasta, yani. Kama ni lazima huwe na mtu yani, muhimu ili ukubaliwe mathalan kwenye klabu. Changamoto za janga la Covid 19 kwenye nyanja ya elimu hasa hapa barani Afrika zimeonekana zaidi wakati ambapo imelazimu shule kufungwa na pindi watoto walipotakiwa kuendelea na masomo kwa njia ya mtandao. Hassan Swaid, anatoa wito gani kwa ajili ya maendeleo ya mtoto wa kiafrika katika elimu? Yani, hapa tulipo tushaona mfano kwamba kuna majanga kama haya korona, na hujua inaweza akatokea maradhi gani baadaye huko. Atatu juu lazima at least kila mwanafunzi, kila mtoto awe na internet, na kompyuta ila apate kutumia kwenye masomo. Wito wangu yani, kila mtoto awezeshwe kwenye elimu, yani kadri ya uwezo wa mzazi. Wito huo ni katika vipaumbele vya wanaharakati wa kutetea haki za watoto duniani, kuboreshewa njia za kupata elimu, ambapo pia ni katika kauli mbiu za mwanzo kabisa kuhusu siku hii ya kimataifa ya mtoto wa Afrika ambayo imeadhimishwa ndani wiki hii kwa leo nikihitimisha makala ya matukio ya Afrika kutoka mjini Cairo. Shafi Ndinda, Sauti ya Amerika. ele kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, Patrick Ndwimana anakusomea muhutasari wa habari za dunia. China leo imetishia kuchukua hatua za kulipiza kisasi baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusaini hapo jana sheria inayotaka China kuwekewa vikwazo kutokana na ukandamizaji wa watu wa jamii ya Wiga. Trump amesaini sheria hiyo wakati kitabu kilichoandikwa na aliyekuwa mshauri wake wa usalama wa taifa John Bolton kikidai kwamba Trump aliidhinisha kuziwiliwa kwa idadi kubwa ya watu wa Wiga. Korea Kusini imesema kwamba haijaona shughuli yoyote ya kutilia mashaka ndani ya Korea Kaskazini siku moja baada ya Korea Kaskazini kutoa vitisho vya kufanya mashambulizi mpakani kinyume na mkataba wa amani wa mwaka 2018. Matangazo haya yamesimamiwa na Abdul Shakur Abud, mwelekeza amekuwa. Aida Isa hewani, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika VOA. Uwe na usiku mwema, usiku mtulivu.