Ni saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wakizifata habari za dunia. Msomaji ni mi Patrick Nduimana. China leo imetishia kuchukua hatua za kulipiza kisasi baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusaini hapo jana sheria inayotaka China kuwekewa vikwazo kutokana na ukandamizaji wa watu wa jamii ya Wiga. Trump amesaini sheria hiyo wakati kitabu kilichoandikwa na aliyekuwa mshauri wake wa usalama wa taifa John Bolton kikidai kwamba Trump aliidhinisha kuzuiliwa kwa idadi kubwa ya watu wa Wiga. Sheria aliyosaini Trump ilipitishwa na Seneti na inalenga kutuma ujumbe mzito kwa China na kuitaka nchi hiyo kuheshimu haki za binadamu na kuitaka kuchukua hatua kali dhidi ya wa wahusika katika unyanyasaji wa watu hao kutoka jamii ya Waislamu walio wachache. Wanajeshi wa Uturuki wameshambulia zaidi ya ngome mia tano za wapiganaji wa Kikurdi kaskazini mwa Irak katika operesheni dhidi ya kundi hilo. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Uturuki imesema kwamba ndege za kivita za Uturuki, ndege ndogo, ndogo zisizo na rubani pamoja na mizinga kadhaa vimeshambulia na kuharibu ngome mia tano za kundi la PKK katika muda wa saa thelathini na sita. Ankara inasema kwamba mashambulizi yake ni ya kujibu mashambulizi ya kijeshi ambayo yamekuwa yakitekelezwa na makundi ya wa wapiganaji dhidi ya kambi za kijeshi la Uturuki kwenye mpaka wake na Irak. Mkuu wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi leo amesema kwamba ana wasiwasi mkubwa kuhusu athari za maambukizi ya virusi vya korona kwa wakimbizi wanaokimbia machafuko nchini mwao licha ya changamoto za nchi kadhaa kufunga mipaka yake. Filipo Grandi amesema hayo wakati wa kutoa ripoti kuhusu hali ya wakimbizi kote duniani inayosema kwamba idadi ya wakimbizi na uhamiaji iliongezeka kwa karibu watu milioni tisa mwaka uliopita. Idadi hiyo ni ongezeko kubwa zaidi katika kumbukumbu kumbu zake. Grandi amesema kwamba janga la korona linaweza kuwa mzigo mwengine na ambao ni mkubwa kwa wakimbizi na kuzuia wengi kukosa kupewa hifadhi. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Madagaskar ametangaza mpango wa mamilioni ya dola wa kuchochea uchumi kupitia biashara ndogondogo ili zipatiwe mikopo kukabiliana na athari za janga la korona. Rais Andi Rajolina ametenga dola milioni 73 zitakazotolewa kama mikopo katika awamu tatu kwa riba iliyo kati ya asilimia 4.9 na asilimia tisa, na mikopo hiyo italipwa katika kipindi kilicho kati ya miezi sita na miaka miwili, serikali imesema katika taarifa jana ya Jumatano. Serikali inasema riba za mikopo kwenye benki za biashara ni kati ya asilimia 20 hadi asilimia 40. Mikopo hiyo itakwenda kwenye biashara ndogo ndogo ndogondogo laki tisa na elfu themanini Nyingi ya hizo zikiwa ni za wakulima na wasambazaji wa bidhaa za kilimo wanaofanya kazi katika sekta ya utalii, biashara na viwanda, serikali imeeleza. Madagaskar ameripoti visa elfu moja na mia tatu sabini na nane vya maambukizi ya korona na watu kumi na wawili waliofariki kutokana na ugonjwa huo. Wabunge wa New Zealand wameidhinisha mswada ambao unaweka sheria kali dhidi ya matumizi ya silaha nchini humo. Mswada huo ambao umepitishwa leo unajumuisha mfumo wa kusajili kila silaha kote nchini ili kufuatilia kila silaha inayotumiwa. Wamiliki wa silaha nao wametakiwa kutoa taarifa kwa serikali kila wanaponunua silaha au kuiuza. Kibali cha kumiliki silaha kimepunguzwa muda kutoka miaka kumi hadi miaka mitano. Sheria hiyo mpya inafuatia marufuku ya kumiliki silaha za kijeshi zinazofyatua risasi nyingi iliyopitishwa na bunge baada ya raia wa Australia Brenton Tarrant ambaye alikiri kuwa ni mfuasi wa itikadi kali za ubaguzi wa rangi kuingia ndani ya misikiti miwili katika mji wa Christchurch na kuua Waislamu hamsini na moja waliokuwa katika ibada. Mauaji hayo ambayo yalizua taharuki kubwa New Zealand na duniani kote yalitokea mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Terent alikiri makosa 51 ya mauaji, mashtaka 40 ya jaribio la mauaji na shtaka moja la ugaidi katika kesi iliyosikilizwa mwezi Machi mwaka jana. Hukumu yake imeahirishwa hadi baadaye mwaka huu kufuatia janga la korona. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrik Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika matangazo ya kwa undani basi tunaangalia kuapishwa kwa, kwa rais mpya wa taifa la Burundi, Everisti Ndaishimie, kuchukua utawala katika kipindi cha miaka mitano ijayo mpaka uchaguzi mwingine utakapofanyika hapo mwaka alfu mbili na ishirini na tano na, na, na, katika sehemu ya pili basi tutaangazia mgogoro unaoendelea baina ya mataifa ya Ethiopia na Misri juu ya matumizi ya maji ya Mto Naili, hasa mara baada ya Ethiopia kujenga bwawa kubwa la uzalishaji umeme. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya kwa Undani. Burundi leo imeapisha rais wake mpya Evariste Ndayishimiye, e, katika hafla ambayo imehudhuriwa Uh, na wananchi wengi pamoja na wawakilishi wa viongozi wa mataifa mbalimbali uh, mbali ya Afrika Mashariki na Afrika uh, kiujumla. Akizungumza uh, baada ya kiapo hicho, Rais Varisi Ndaishimie uh, kile ambacho amekieleza uh, uh, kwamba ni kipaumbele kikubwa ni swala la haki za binadamu uh, jambo ambalo limekuwa likizua ukosolewaji mkubwa kwa taifa hilo la Burundi, wakati kiongozi aliondoka madarakani, e, Rais Pierre Nkurunziza ambaye hivi sasa ni marehemu, amekuwa akikosolewa kwa kipindi a, kirefu. Kiapo cha rais huyo e, yeye ameapa kulinda katiba ya Burundi e, kuheshimu umoja wa raia wa taifa hilo kutoa haki kwa uh, makundi yote uh, ya taifa hilo na kutetea mipaka ya taifa hilo. Ikumbukwe kwamba Burundi imekuwa ikipitia machafuko ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa miaka uh, mingi sana, na historia ya taifa hilo hasa utawala wake umekuwa ukikumbwa na jinamizi la masuala ya kikabila um, kwa kabila la wahutu walio wengi na kabila la watutsi ambao kwa miongo mingi wamekuwa wao wakitawala taifa hilo uh, la Burundi. Lakini hayo yakitokea, uh, uh, kumekuwa na juhudi nyingi za kuhakikisha kwamba amani ya Burundi inapatikana na uthabiti ust unakuwepo katika uh, kuhakikisha kwamba wananchi wanaishi uh, katika hali ya amani. rais Rais Evaristi baada ya kumaliza kiapo alikagua gwaridi la kijeshi kama kawaida, mara nyingi viongozi wanapochaguliwa, uh, ambapo moja mchache kabla ya kiapo cha rais eh, Evaristi Ndarishimi kulitolewa maombi na baadhi eh, ya E, viongozi wa dini mbalimbali mbali, e, wa taifa hilo ambapo e, walimzunguka na kumfanyia maombi e, rais huyo mpya wa taifa hilo la Burundi. Ni viongozi wa chache sana ambao wamewasili akiwemo e, makamu wa rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan pamoja na rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete, miongoni mwa wale ambao viongozi waliofika. Lakini mataifa mengine yametuma wawakilishi eh, kwenda kuwakilisha swala hilo. Lakini kupata undani wake juu ya tukio zima hili la leo tunazungumza na mwanahabari wetu Jean Mari Hich Burundi. Jean Mari Hich Burundi, hebu tueleze kwanza hii eh, hali ambayo uh, Uh, imejitokeza leo ya uh, kuwapishwa. Maanake ni tukio kubwa kwelikweli. Hebu tueleze hali imekwendaje hapo uh, nchini Burundi, na ikumbuke kwamba uh, tukio hili limefanyika katika makao makuu ya kiserikali ya taifa la Burundi eh, katika mji wa Gitega. Hebu tueleze tukio hili limeendaje? E, hakika licha ya kwamba Burundi inaendelea kuomboleza e, Rais Pierre Nkurunziza ambaye alifariki ghafla siku zilizopita e, sherehe hizo za kuapishwa kwa rais mpya wa Jamhuri Evariste Ndayishimiye zimeonekana kuwa ni zenye kufana sana, kwa sababu zimeitikiwa na warundi kutoka mikoa yote ya, ya, ya nchi ya Burundi na vile vile maafisa wakuu serikalini na jeshini wamehudhuria wame pia sherehe hizo. Ama kuhusu e, viongozi wa nchi za kigeni, hakuna rais hata mmoja wa nchi za kigeni ambaye alihudhuria katika sherehe hizo, lakini e, kwa mfano serikali ya Burundi e, serikali ya Tanzania iliwakilishwa katika sherehe hizo na makamu wa rais wa jamhuri eh, mama Suluhu Hasan ndiye ambaye aliwakilisha aliwakilisha serikali ya muungano wa Tanzania katika sherehe hizo. Alikuwepo pia eh, rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete miongoni mwa ujumbe huu wa serikali ya Tanzania. Eh, sherehe zenyewe zilianzishwa na ibada ya kanisa, maombi ambayo yalisomwa na maaskofu wa dini mbalimbali mbali na hususan dini, dini, dini ya Katolika Burundi na askofu wa dini ya Anglikani na vilevile vile na mufti mkuu wa dini ya Kiislamu nchini Burundi, na wote hao viongozi wa dini wa, madini, wa dini mbalimbali wamemtakia kiongozi mpya e, wa Burundi Evariste e, Ndayishimiye mafanikio katika shughuli zake. Labda utueleze kwa, uh, upande wa wananchi wenyewe, mapokezi yao, nini ambacho wamesikika wakizungumza? Uh, juu ya kuapishwa kwa rais wao mpya e, maoni ya wananchi e, yanatofautiana kidogo. Kuna baadhi yao ambao ya wameonekana kufurahishwa kwa kuona umepata rais mpya baada ya rais Ngurunziza kufariki, lakini vile vile kuna raia wengine ambao wanahisi kwamba kwa ilikuwa ni mapema sana kuandaa sherehe hizo za kuapisha kwa, kwa rais mpya kabla hapajafanyika mazishi ya rais Pierre Ngurunziza. Hayo ndio maoni ambayo yanatolewa na baadhi ya raia kwa upande sasa wa viongozi ambao walikuwa wamefika hapo, nini ambacho kimeonekana? Maanake tunajua kwamba kwa wakati huu Burundi bado uh, inapambana na kuhakikisha kwamba virusi vya korona havisambai zaidi. E, jitihada za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona katika sherehe hizo hazikuonekana hata kidogo, kwa sababu miongoni mwa maafisa wa serikali ya Burundi ambao waliandaa shughuli hizo, ikiwa vilevile ni pamoja na, na rais huyo mpya na viongozi wa, tukichukulia kama vile spika wa baraza la, la seneti pamoja na spika wa bunge la taifa e, na makamu wa rais wa, wa jamhuri wote, hakuna mwanasiasa hata mmoja ambaye alionekana amevalia barakoa, wote wamekuwa wako na wamesogeleana na, na wananchi mahala ambapo walikuwa wameikaa. Inaonekana kuwa ile amri ya uh, kutokaribiana hikuheshimishwa hata kidogo, na jambo hilo limezusha wasiwasi mkubwa, watu wakihofia kwamba uenda inaweza kuzusha maambukizi mengi ya uh, virusi hivyo vya korona, kwa kile ambacho sasa uh, kimeelezwa na rais mwenyewe uh, mpya Evariste Ndayishimiye. E, kuelekea kuijenga Burundi mpya, ni nini hasa katika ujumbe wake, labda uh, wa kuanza kutawala taifa hilo? E, baada ya kuapishwa na na kuahidi kwamba ataheshimisha uhuru wa taifa na umoja wa taifa na maridhiano kati ya Warundi na kwamba yeye atatawalia Warundi wote bila kuwabagua, alihutubia taifa. Katika hotuba yake hiyo, alifahamisha programu ya serikali yake ya serikali yake mpya, lakini kwanza sana alisisitiza kuhusu miradi ya maendeleo ambayo itagubikwa na utawala wake, e, eh, ama kuhusu wanasiasa ambao wa, wako wa ugeni ametaja kuwa yeye hana, a, hana e, nia ya kuanzisha mazungumzo na wanasiasa hao. Yeye ametaja kuwa ikiwa kuna mwanasiasa ambaye anataka kurejea kutoka uhamishoni, arejee bila masharti yoyote na naajeposhe uh, na kile ambacho wewe binafsi ameita kwamba wanashirikiana na wakoloni wana wa kile ambacho kilikuwa kinatarajiwa sana uh, kusikiwa na pengine jumuiya ya kimataifa ni namna gani Burundi hivi sasa inaweza ikafungua milango yake na kushirikiana na mataifa mbalimbali mbali ya kikanda na kidunia ya kimataifa ambayo kwa kipindi ambacho Rais Nkurunziza alikuwa bado yupo madarakani uhusiano umekuwa ukionekana ukidorora. Kwenye hilo je, kwenye hotuba ya Rais Ndayishimiye hili limejitokeza? Wachunguzi wengi wa mambo hakika, walikuwa wanasubiri kwa shauku kubwa kile ambacho Rais mpya atazungumzia kuhusu ushirikiano wa nchi ya Burundi pamoja na nchi za kigeni, yaani ushirikiano wa kimataifa. Kuhusu ushirikiano huu, yeye ametaja kuwa, uh, serikali yake iko tayari kushirikiana na mataifa ya kigeni, lakini isiwe ni ushirikiano wa wa moja kwa moja wa kuonyesha ku, ku, kuwa serikali ya Burundi ambayo yeye ndio inataka kuombaomba mataifa ya, ya nje. Yeye anataka ushirikiano wa pande zote mbili, ushirikiano wa kukubaliana kwa yale ambayo mamba, wana, ma, ma, masuala ambayo wanaweza kushirikiana. Serikali ya Burundi haipendelei kwenda kushirikiana na nchi za kigeni ikiwa inataka kuomba tu bila vile vile serikali zingine ku serikali zingine za kigeni na ikiwa ni pamoja na mashirika ya kimataifa. Yeye anapendekeza ushirikiano pamoja na mataifa ya kigeni pamoja na mashirika ya kimataifa bila masharti yoyote. Lakini duru sasa za hapo Burundi zinaeleza ratiba iko vipi, ama kutarajiwa kutangaza baraza la mawaziri E, itachukua muda gani labda ili kufahamu hilo hakika. Baada ya kuapishwa kwa, kwa rais huyo mpya, kile kina ambacho kinasubiriwa na raia wengi labda ni kuandaa mazishi rasmi e, mazishi ya heshima ya rais Pierre Nkurunziza, kwa sababu hadi sasa watu wengi wana wanajiuliza wana ni lini mazishi yatafanyika ya na ni wapi mazishi hayo ya yatafanyika. Swali hilo lina linawahusu li, li, raia wengi sana wa ni swala ambalo wanaendelea kujiuliza hadi sasa e, lakini kuhusu serikali mpya e, ambayo inatarajiwa kuunda hivi sasa hakuna chochote na hakuna E, kalenda au orodha yeyote ambayo imepangwa ni lini serikali hii itateuliwa, na vile vile kile kitu kingine ambacho kinasubiriwa ni kuwateua e, wa, wajumbe wa baraza la seneti, kwa sababu hadi sasa bado hawajateuliwa. Shukran kabisa, Jean-Marie Hich Burundi, kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao ya tutakuletea sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo uh, ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii leo tunaenda kuangazia mgogoro ambao umekuwa ukiendelea hivi sasa eh, baina ya mataifa ya Ethiopia na taifa la Misri. Ikumbuke kwamba uh, Ethiopia katika uamuzi wake wa kujenga bwawa kubwa la Grand Renaissance eh, ambalo lenyewe kwa upande wa Ethiopia inachukuliwa kama ni chanzo cha fahari ya kitaifa eh, kwa taifa hilo Bwawa hilo limezusha mgogoro mkubwa wa matumizi ya maji ya mto Nile, ambapo Ethiopia imekuwa ikieleza kwamba ina haki zote za kujaza bwawa hili kwa kutumia maji ya mto huo mrefu kabisa barani Afrika, huku e, Misri yenyewe ikieleza kwamba a, kwamba kufanyika hivyo ni kuhatarisha mustakabali na ustawi wa taifa hilo, kwa sababu imekuwa ikitegemea sana maji ya mto Nile kwa ajili ya kufanya shughuli zake na shughuli nyingine za kiuchumi, lakini mazungumzo yamekuwa yakiendelea, ambapo ya hivi karibuni mazungumzo hayo juma hili yalionekana kuharibika. Eh, lakini kile ambacho kimekuwa kikifanyika kwa mara zote kushirikisha mataifa kama vile Marekani, Umoja wa Ulaya, hali kadhalika Umoja wa Afrika. Mazungumzo ya hivi karibuni eh, yamekuwa lengo ni kutatua mgogoro kati ya Ethiopia na Misri kuhusu hatma ya mradi wa bwawa eh, kubwa la uzalishaji umeme katika mto Nile ambayo yamekuwa yakisikilizwa bila uh, mwafaka. Lakini mwaka jana uh, waliweka siku ya mwisho ya kupata suluhu ya mgogoro huo kuwa ni Januari 15, lakini mpaka sasa hakuna kilichotatuliwa kwa sababu hata mazungumzo yaliyofanyika uh, wiki hii bado hayajaleta uelekeo wowote wa kile ambacho kitapatikana. Ujenzi wa bwawa la Grand Renaissance ambalo linajengwa na Ethiopia utakuwa ni mradi mkubwa zaidi wa umeme barani Afrika. Ujenzi huo ulianza mwaka elfu mbili kumi na moja kaskazini mwa Ethiopia. E, kwa mujibu wa shirika la habari la Uingereza, BBC, ambapo maji yatakayotumika ni asilimia themanini na tano ya maji yanayotiririka kutoka katika mto Nil. Hata hivyo, ujenzi huo umesababisha kuwepo kwa mzozo kati ya Misri na Ethiopia, huku Sudan pia ikihusishwa, na sasa Marekani inajaribu kutatua mzozo huo. Misri ambayo inategemea maji ya mto Nil kwa asilimia themanini inahofu kuwa bwawa hilo litaathiri mfumo wa usambazaji maji na kuifanya Ethiopia kuwa na mamlaka juu ya usambazaji wa maji wa mto mkubwa barani Afrika. Kituo cha kuzalisha umeme e, hakitatumia maji bali bwawa lilo, ambalo limejengwa na Ethiopia a, ambalo litaathiri kwa kiwango kikubwa kasi ya mtiririko wa maji. Muda mrefu utakaotumika kuweka maji katika bwawa ambalo linaenda kuwa e, kubwa zaidi ya jiji uh, la London inaweza kuleta matokeo pungufu katika kiwango cha mto ambapo Ethiopia pia yenyewe inataka kuweka mradi huo eh, kuwa kwa kipindi cha miaka uh, sita, licha ya Misri kupendekeza kipindi cha miaka kumi. Hii ikiwa inamaanisha kuwa mto unaweza kuathirika sana katika mfumo wa usambazaji wa maji hasa katika hatua za awali. Hakuna hata taifa moja ambalo limekubali mapendekezo ya taifa lingine, na mgogoro huu umekuwa ukiendelea sasa. Juma hili kuna mazungumzo yamekuwa yakiendelea kwa njia ya mtandao kutokana na virusi vya korona. Na nimezungumza na mwandishi wetu wa habari kutoka jijini Cairo, Misri, Shafi Mbinda, kutueleza kile ambacho uh, kinaendelea juu ya hili. Shafi, hebu tueleze sasa, uh, kwa maafikiano, maanake tunaona kwamba bado hali ni tete. Hebu tueleze nini ambacho kinaendelea hapo. Ni kweli idi kwamba e, sakata hili ama mgogoro huu ni mzito na ni mkubwa. Hasa kama ulivyotaja hapo awali, unahusisha maendeleo, kilimo na bwawa la nishati kule Ethiopia. Kwa hivyo ni mgogoro mzito na ni mkubwa sana. Ulipoishia mpaka hapo jana kwenye kikao cha mwisho cha mawaziri wa maji, wakihudhuriwa pia ama pakihudhuriwa pia na wawakilishi kutoka Marekani, kutoka Ulaya kutoka Afrika Kusini ambapo chini ya mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Ramaphosa, ni kwamba hakujapatikana maendeleo yoyote yale ambapo kulikuwa kunategemewa. Huenda labda kwa kuongezea hizi siku mbili tatu, ama vikao vitatu vya ziada kwenye mgogoro huu kungepatikana matumaini lakini kungepatikana matokeo, lakini hakukuwa na matokeo yenye, yali, yi, matokeo chanya ama maendeleo yoyote ya mzozo huu katika vikao hivyo, lakini pia ni kwamba hawajasema lini hasa kutakuwa na vikao vingine. Kwa hivyo kusema kweli, mpaka hapo jana walipofikia kwenye mkutano wao wa mwisho siku hiyo ya Jumatano, eh, hakukuwa na chochote kile kinachoonyesha labda ni maendeleo katika mikutano yao hii ambayo inafanyika kwa njia ya video conference. Sasa hebu tueleze, uh, kile ambacho kipo hivi sasa, Ethiopia wenyewe wanazungumza nini juu ya kuendelea na mradi wao wa bwawa la uzalishaji umeme ambalo liko tayari, eh, kinachosubiriwa ni kujazwa tu maji na tumekuwa tumeona kuna mapendekezo mbalimbali yamekuwa yakitolewa kwa sasa hivi, ambapo mazungumzo yamesimama ama mwafaka haujapatikana. Hebu tueleze kile ambacho uh, Ethiopia wenyewe wanakieleza nini ambacho wanakwenda kukifanya. Kwa kweli kinachoumiza kichwa mpaka hivi sasa tayari, uh, Ethiopia imeshasema e, ndani ya wiki mbili hizi zikimalizika tu wanajaza maji, na hilo ni jambo ambalo nafikiri ndo limechochea zaidi kuitishwa ama kufanyike kwa mkutano huu ambapo umeitishwa na nchi ya Sudani ambayo nayo ni katika hizi nchi tatu katika utata huu, lakini kwa namna moja au nyingine inaonekana kama ni mpatanishi, japo si mpatanishi, kwa sababu imeitisha huu mkutano na ni mara tu baada ya tangazo la Ethiopia kutangaza kwamba itajaza maji. Kwa hivyo watu wanasubiria hilo, ndo swali lililopo, Idi, kwamba itajaza maji ama haitojaza maji, lakini yenyewe imesema itajaza maji na mkutano wa jana wa mwisho katika utata wao hakukuwa na maendeleo yoyote yale. Kwa upande wa Ethiopia wanasema sisi hatuna shida, muda umefika na shughuli zitaendelea, lakini waliosalia hizi pande mbili, Misri na Sudani, zinasema halitofaa swala hilo na halikubaliki kuanza kujaza maji wakati hakuna makubaliano yoyote, ni jambo ambalo litazua kizaazaa na hata kupelekea hitilafu nyingine tena kuongezeka mbali na zilizopo sasa hivi, ambazo ni hitilafu za kikanuni na hitilafu za kiufundi, hizi nukta mbili. Hili ni nukta ambazo muhimu sana katika kuwapa kuwapa fikra wasikilizaji, ni kwamba sasa hivi kilichopo katika utatawao wote huu ni hizi nukta mbili, kiufundi na swala la ujezaji maji, kwa maana katika swala la kikanuni, kwa maana hapa swala hili la ujezaji maji linaonekana litaleta taathira kubwa na ni hasi, ama kiufundi na mengineyo, ni kwamba Misri inataka kushirikishwa ama inataka iwe ina wawakilishi katika uendeshaji wa bwawa hili la Ethiopia, na Ethiopia inasema hapana, hili swala lipo katika utawala wangu kwa hivyo sio tu Misri hata Sudani haitakiwi uh, kuleta washirika wa ama wawakilishi wote katika uendeshaji wa bwawa hili. Kwa hivyo nukta hizi mbili ndio tata, nafikiri hata jana zimepelekea kwamba viongozi kutoa maneno mazito, na waziri wa mambo ya nje wa Misri amesema Ethiopia na mwenendo wake huo katika mkutano, huenda tukaliamisha hili swala na kulipeleka katika baraza la usalama la kimataifa, jambo ambalo pia limepingwa na wachambuzi ama wachambuzi, wanakosoa wanasema, haiwezekani Misri ikafanya hivyo kwa sababu makubaliano ya mwaka elfu mbili na kumi na tano katika vipengele vyao muhimu ni kipengele katika mkataba wao kinasema kwamba wamekubaliana, wametia saini, hawataki kuwahamisha swala lolote lile kwenda nje, ima kwenye mahakama yoyote au taasisi nyingine yoyote isipokuwa kwa idhini yao utatu. Kwa hivyo bado kuna utata mkubwa sana. Vipi kwa upande sasa, uh, wa Misri na Sudan? Maanake mtu anaweza kawa anajiuliza, bwawa ni la Ethiopia, kwa nini wao wawe wanatetereka, na kwa kauli ya Ethiopia ya kujaza Uh, haya maji umeshagusia kwamba Misri imeshatishia hata kupeleka mgogoro um, huu kwenye jumuiya ya kimataifa ama ikiwezekana Umoja wa Mataifa, um, mataifa. Ki mkataba wa matumizi ya maji ya mto Nile mpaka hivi sasa uko vipi? Maanake unajua mto Nile unashuka chini mpaka kwenye mataifa e, ya Uganda, mataifa kama hivi hayo ya Sudan, vilevile vile hata Tanzania inahusika na Kenya ambao wao pia ni wadau wa maji ya ziwa Victoria ambayo ndiyo chanzo cha huu mto naili. Ni vizuri Idi umetaja hivyo kwa sababu hizi nchi za bonde la mto wa naili wenyewe wanaita manabia au mamba vyanzo vya mto huu wa naili, ambapo uh, maji yake mpaka mtu wa mwisho ni huku Misri, kwa sababu hizi nchi katika mazungumzo haya wanasema kwamba bado wakati wake kuhusishwa ama bado haijaja ile uh, kazi ambayo itafaa wahusishwe moja kwa moja na hata hawa wasimamizi unaowaona kutoka Marekani na umoja wa Ulaya na wengineo uh, na, na umoja wa Afrika ni wasimamizi tu yao macho, lakini hawahusishwi kwa kutoa hata rai katika mazungumzo hayo. Wao wanasimamia tu kinachoendelea. Mazungumzo ni baina ya hizi pande tatu, hizi nchi mbili, Misri na Sudani. Katika uh, maendeleo ya Ethiopia, wao wanahusika kwa namna moja au nyingine katika masuala ya kimipaka, kwa mfano, Sudani na Ethiopia, lakini pia katika masuala ya matumizi haya maji, athari yake huenda ikawa kubwa sana, jinsi inavyotazamwa na wataalam. Kwa mfano uh, Sudani pale pale, kabla ya tujeje hapa, Misri, endapo shughuli za bwawa litaanza, wachambuzi wanasema kwamba kwa upande wa athari athari ambazo si chanya labda ni mafuriko, ambazo ni athari hasi, kwamba bwawa litapokoa likiwa li, li, si madhubuti au hitilafu yote ya kiufundi ikitokea, basi mafuriko haya yanayoshuhudiwa hivi sasa Sudani, mvua zikinyesha, huenda ikawa ni zaidi ya ayo maafa makubwa. Lakini pia serikali inasema faida, athari chanya ni kubwa sana, zinatazamiwa kupatikana endapo nchi jirani Ethiopia itapoendesha mradi huu katika maswala ya nishati umeme kwa ujumla. Lakini kwa Misri, kuhusika kwake kama unavyofahamu, asilimia kubwa, asilimia tisini sasa hivi, baada ya idadi kuongezeka, uh, watu uh, mia, milioni mia moja, ni kwamba inategemea hayo maji kwenye kilimo na vinginevyo, inahofia zaidi maji yakipungua, na hasa katika kipindi cha ukame wenye kuendelea, wanasema ikitokea hivyo Ethiopia inasemaje, itajaza maji au itasimama? Kwa namna moja au nyingine, Misri itadhurika kwenye masuala ya kilimo, italazimika ibadilishe mfumo wa ukulima, au mfumo au mazao, katika wakati ambao haipendi kulima mazao yale, itabidi ilime, kutokana na uchache wa maji utakaokuwa unapatikana. Kwa mfano mazao ya mpunga na pamba na vinginevyo, miwa pia, haya yote itabidi, uh, ajira kama hizi zikosekane kutokana na ukame ambao unakuwa unaendelea katika bwawa hili. Kwa hivyo Misri inahofia ina athari kama hizo za ukame au upungufu wa maji na ajira kukosekana na vinginevyo kama hivyo. Shukran ni Shafii Mbinda kwa kutuliza haya, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.