Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, basi tutaangazia eh, hatua inayoendelea hivi sasa nchini Tanzania ya wagombea kuchukua fomu katika vyama mbalimbali vya kisiasa kuwania uraisi wa Tanzania, hali kadhalika na ule wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar lakini hii leo tutaangalia wagombea ambao wanachukua fomu e, kupitia a, chama cha e, mapinduzi katika serikali ya mapinduzi Zanzibar, ambapo kwa mwaka huu uchaguzi ndio unaonekana utakuwa na ushindani mkubwa zaidi. Sehemu ya pili hii leo tutaangalia masharti ambayo yametolewa ya kuzingatiwa kabla ya Kenya kufungua a, taasisi za elimu nchini humo. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, katika kuundani hii leo kama nilivyokueleza, tunaanzia visiwani Zanzibar ambapo uh, hivi sasa ndani ya chama cha mapinduzi, chama tawala, wagombea mbalimbali wameshaanza kujitokeza kuchukua fomu kuomba kuteuliwa na chama hicho kwa ajili ya kwenda eh, kugombea ushiriki kugombea uraisi wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Mpaka hivi sasa inaelezwa takriban ya wagombea eh, zaidi ya wanne wameshajitokeza kuchukua Uh, fomu za kuwania eh, kugombania urais huo wa Zanzibar ambao mpaka hivi sasa uh, wale wanaoelezwa kuchukua uh, fomu za chama hicho ni pamoja na waziri wa ulinzi wa Tanzania uh, Dr. Hussein Ali Mwinyi ambaye leo amejitokeza kuchukua fomu zake, lakini vilevile ambaye amejitokeza hii leo E, ni Bwana Omar Sheha Musa ambaye inaelezwa yeye ni katibu mkuu e, katika wizara ya fedha katika Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, lakini mpaka sasa waliochukua fomu katika kuwania uteuzi huo kwa nafasi hiyo e, wapo vilevile e, Bwana Bakari Bwana Juma na balozi Ali Karume. E, mpaka hivi sasa k tunaona kwamba kuna watoto wawili wa, wa marais ama wale waliwahi kuhudumu kama rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, mtoto wa mwasisi wa taifa eh, la uh, Zanzibar Abed Karume, hali kadhalika uh, na mtoto wa Rais Ali Hassan Mwinyi ambaye aliwahi kuwa kiongozi wa taifa eh, la Tanzania, lakini vilevile aliwahi kuwa ni rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar. Lakini vile vile kuna tetesi kwamba waziri wa maji wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Profesa Makame Mbarawa naye, anaweza kujitokeza kuchukua fomu. Mpaka hivi sasa vyama vya siasa, e, hasa chama e, cha kikuu cha upinzani nchini e, katika visiwa vya Zanzibar e, bado hakijatangaza rasmi nani ambaye anaweza kugombania. Kwa hivi sasa chama cha KAF na vile vile si chama cha ACT Wazalendo ambacho nacho jikusania e, wafuasi wengi ama wanachama wengi ambao walikuwa katika chama cha wananchi KAFU, waliohama pamoja na kiongozi wao Maalim Seif Sharif Hamad, na hatujajua mustakabali huo utakuwa vipi ndani ya hali hiyo, lakini kwa kile ambacho wachambuzi wengi wanaeleza kwamba uchaguzi wa mwaka huu wa Zanzibar ndio utakuwa uchaguzi wenye ushindani mkubwa kuanzia ndani ya vyama, hali kadhalika hasa chama kikuu e, kinachoongoza Zanzibar, Chama cha Mapinduzi, hali kadhalika na chama vilevile vile cha upinzani cha ACT Wazalendo, ambacho nacho ndicho kinachoonekana kama ndiye ndicho chama kitakacholeta upinzani mkubwa katika uchaguzi wa Zanzibar. Basi katika kwa undani hii leo nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Tanzania, Goodluck n e, ili kuangalia kile ambacho anachokiona katika uh, uwanja hivi sasa wa kisiasa jinsi ulivyo kuelekea uchaguzi wa Zanzibar. Tukianza na Chama cha Mapinduzi ambacho uh, kina jumla ya wagombea takriban zaidi ya wanne waliojitokeza kuchukua fomu mpaka hivi sasa eh, labda Goodluck, ungetueleza uwanja uko vipi eh, wa kuelekea kupata uh, hatua ya kuteuliwa kugombania urais ndani ya Chama cha Mapinduzi. Ukiangalia uh, okay, kwenye uwanja bado ambao umejitokeza tunaona kwamba ambao mara nyingi wamekuwa kwenye siasa Zanzibar, tunaona Balozi Karume Ali Karume ambaye ameshawahi kuchukua fomu mara kadhaa hata kwenye vinyang'anyiro vya hapo nyuma, lakini pia tunaona kwamba sura nyingine zimejitokeza akiwemo Dr. Hussein ambaye naye pia anapewa nafasi kubwa ya kuweza kumrithi Dr. Shein, lakini bado kuna baadhi ya wagombea wanaendelea kusemwa semwa wakiwemo wakina Profesa Makame Mbarawa na wengine. Kwa hiyo tunategemea katika kipindi hiki cha cha wiki mbili, maanake kuelekea pia wiki ijayo ambayo itakuwa ni mwendelezo wa uchukuaji fomu, tunategemea kuna sura nyingi zaidi zitajitokeza, na ukitazamia kwa sababu kwa upande wa chama cha mapinduzi, upande wa bara wenyewe ni kama mchakato umeshakamilika kwa sababu leo pia rais Magufuli naye ameweza kuchukua fomu. Kwa zaidi zaidi tunaona ushindani zaidi na macho mengi ya watu yatakuwa Zanzibar, lakini ndani ya chama cha mapinduzi wamebadilisha utaratibu wa namna ya wagombea kwa sababu baadhi wamekuwa na masharti kadhaa ikiwemo kuhakikisha ya kwamba wagombea watumike na upasi wa fedha, hawaendi kuchukua fomu kwa makundi, na tumeona pia hata Zanzibar wengi ambao wamechukua fomu hawakusindikizwa na makundi ya watu kama ambavyo ilivyoeleka hapo zamani, ya kwamba wagombea wanasindikizwa na wanachama na wakiwemo na viongozi baadhi wa chama ambao wanaunga mkono. Lakini kwa sasa hivi uchukuaji fomu umekuwa ni watofauti kidogo, kwamba wagombea wengi wamekwenda wenyewe tu, ama wakiwa na watu wachache pasipokuwa na mbwembwe, kwa haya majina ambayo umeshayataja Uh, upinzani uko vipi hasa kwa ndani ya CCM wenyewe katika kuelekea kwenye uteuzi kwa kuangalia uh, hawa waliojitokeza mmoja mmoja sifa zao uh, kukubalika kwao ndani ya chama cha Mapinduzi na hali kadhalika kwa upande wa Zanzibar vilevile? Ukitazama okay, wengi ambao wamechukua walianza kusemwa tokea mwanzo kama wanaweza ku complete Dk Shein kwa sababu ukiangalia kama barozi Ali Karume, yeye mara kadhaa amekuwa akitajwa pia kwamba anaweza kurithi nafasi ya Dk Shein Zanzibar kutokana na uh, uzoefu wake aliopata akiwa barozi uh, pia hata sasa ambapo ni yuko kwenye baraza la mawaziri la Zanzibar, na pia hata Dk Huseni Mwinyi naye kwa sababu ya siasa zake za ukimya uh, pia ukilinganisha na ambazo uh, baba yake uh, Rais Mstaafu Ali Hassan Mwinyi ambaye aliwahi pata pia kuongoza Zanzibar, namna alivyoongoza Zanzibar kipindi cha yaliyoitwa kuchafuka kwa hali ya kisiasa Zanzibar. Kwa hiyo naye anapewa nafasi kubwa zaidi, na pia kwa sababu hata kwenye jimbo lake la Kwawani kidogo amekuwa ni mbunge mwakilishi ambaye ni mtulivu. Na pia ukiangalia hata kwenye nafasi yake ya uwaziri pia ameweza kuaminiwa na na marais wawili akiwemo rais kikwete ambaye alimweka kwenye wizara ya ulinzi na sasa tunaona kwamba rais magufuli pia ameendelea kumwacha kwenye wizara hiyo ulinzi ambayo inaonekana kama ni wizara nyeti uh, kwa hiyo kidogo amekuwa na, na imani kubwa na ushawishi uh, kwa hiyo wazanzibari wengi wanaamini pia kwamba kama yeye itatokea ameweza kupitishwa na chama cha mapinduzi basi anaweza kuwa rais nzuri kwa ukitazama kutokana na uzoefu wake pia kwenye serikali kwa sababu zaidi ya miaka kumi na mitano amekuwa ni waziri kwenye baraza la mawaziri kwenye jamhuri ya Muungano, kuwa amempa uzoefu wa kutosha, na pia hata namna ya siasa zake ukimya, na ambavyo amekuwa si mtu kidogo uh, wa makundi. Kwa hiyo anatazamia anaweza akawa na, na urahisi kama ulivyo wa Dkt Shenya, kwamba hautakuwa ule urahisi wa, wa makundi kwa sababu uh, marais waliopita wengine, ukimtoa Dkt Shen na Karume, ulikuwa na siasa za, za ukanda Zanzibar, kwamba ukitokea rais labda anatokea mkoa wa kusini basi inakuwa ni zamu ya mkunduzi kutawala, lakini uh, hawa uh, marais wawili wamebadilisha mfumo kwa kutoa fursa kwa wazanzibari wote, kwao inategemewa na hawa pia, kama itatokea umepita basi wanaweza kuwa na utawala huo wa kuunganisha taifa tuseme, kwa sababu ya namna siasa zao ambazo kidogo wamekuwa ni wapole na watulivu. Na pia jambo lingine katika wote ambao wamechukua fomu sasa, bado wana sifa ya uadilifu ambayo pia imekuwa ni kigezo kikubwa pia uh, cha mwenyekiti wa chama cha mkunduzi taifa uh, Magufuli ambacho anakitumia wakati fulani katika uh, Uh, kuchagua viongozi ama viongozi ambao watashirikiana nao. Kwa kwa hiyo na wenyewe wana sifa, kwa sababu hakuna kashfa ambazo tunaweza kuzisikia juu ya wagombea, labda kama kuna wagombea wengine ambao watajitokeza siku za usoni, lakini kwa sasa tunaona kwamba wengi wanaojitokeza wanaendana pia na taswira ya Chama cha Mapinduzi kile ambacho. Unaweza kutueleza kwa mazingira, hali halisi mpaka hivi sasa bado hatujajua majina eh, ya wagombea ambao wamejitokeza katika vyama vingine, hasa vya upinzani. E, na tunafahamu kwamba Sheikh Sharifu uh, Hamad mara nyingi, maalimu, yeye amekuwa akigombea na kuna uwezekano vile vile wa kugombea, japokuwa hatujajua hasa nini ambacho kitatokea ndani ya chama chake cha ACT Wazalendo, ambaye yeye hivi sasa ni mwenyekiti. Kwa wale ambao wameshachukua fomu ama wale ambao wana uh, wekewa tetesi kwamba watachukua fomu ndani ya CCM na ukiangalia uwanja jinsi ulivyo kwa kuweka na upinzani vile vile, hali ikoje kiujumla, ukitazama uh, kwa hali ya kisiasa hivyo Zanzibar, tunategemea wazi uh, kwa uh, uh, ya kwamba kama ivyotokea vyama vya upinzani pia na vyenyewe vitatoa sura mpya, kwamba kama vitampitisha mtu mwingine nje ya Maalim Seif, unaweza ukawa na siasa kidogo ya ushindani, kwa sababu ukitazama Wazanzibari wengi sasa wanahitaji kama mabadiliko fulani kwenye mwelekeo mwingine, na hasa Uh, kutokana na upande wa muungano uh, Magufuli kufanya mabadiliko ya mambo kadhaa na kuondoa mifumo ambayo ilikuwepo, na wao pia wamekuwa na hiyo fasila ya kutaka mtu ambaye anaweza kufanya vitu tofauti. Kwa hiyo sasa, ukitazama kama atarudi Maalim Seif, bado wana umaarufu huu miongoni mwa Wazanzibari, hususan wale ambao uh, wana siasa za upinzani, na kwa sababu wamekuwa kwenye siasa za Zanzibar muda mrefu, lakini pia inaweza ikapunguza ushawishi usha usha usha kwa vijana na wapiga kura wengine ambao Uh, wanataka zaidi mabadiliko na wanataka nafasi uh, ya mpya na ndio maana wanaweza kuona pia kwenye upinzani wanaongelewa baadhi ya wakiwemo, wakina Yusuf Meda, wakina mazuruhi ya kwamba kama watu miongoni ambao wanaweza kufaa pia uh, kuchukua uh, fomu za urais kupitia tiketi ya upinzani kwa hiyo na pia Mari Msefu na umle na wenyewe umekwenda. Kwa hiyo uh, tunadhani pia anaweza naye akashawishika asigombee, ingawaje hajaonyesha nia dhati ya kwamba hatachukua fomu, ingawaje kuna baadhi ya mambo kadhaa liwayagusia kwamba anahisi ya kwamba inawezekana uchaguzi usio huru, lakini mara kadhaa pia amesema ya kwamba Rais Magufuli amemhakikishia kwamba Zanzibar kutakuwa na uchaguzi huru na watu shinda, na atakayeshinda atachiwa uongozi serikali hiyo. Naona kabisa, uh, anakuwa na siasa wakati fulani kutokana na umri na namna ya siasa zinazokwenda, awezekana sindani na hizi kazi. Kwa hiyo pia tunategemea pia vyamo vya, vya upinzani na venyee vitaliangalia sana swala la umri na mtazamo pia wa mgombea ambazo anataka kwenda, kwa sababu uh, baadhi ya ajenda ambazo zilikuwa mtaji wa kisiasa maese kwa sasa zinaonekana uh, kama hazina uhalisia zaidi ama hazina uhitaji ama sio kipaumbele uh, cha Wazanzibari walio wengi. Kwa hiyo hilo ndilo lenye lipo, na pia kwenye Chama cha Mapinduzi, kwa namna ambazo Sheni ameweza kumudu uh, siasa za Zanzibar kwa kipindi cha miaka kumi uh, bado alikuwa anaopata upinzani kutoka vyama vya upinzani, lakini bado ameweza kutawala kwa amani, tunaona akuwa na siasa za kulipiza sema siasa za kutumia mabavu, na kuna mambo kadhaa amefanya ikiwemo uboreshaji wa miundombinu. Kwa hiyo kama CCM watampitisha mgombea ambaye ana haiba kama ya Dr. Shein amenaonekana ni mwadilifu, anaweza na, kuendana na kasi ya vijana, basi wanaweza kuwa na nafasi ya kushinda vyema, na wanaweza kuwa pia na nafasi ya kufanya uchaguzi katika katika mazingira sawa ukilinganisha na vyama vingine vya Uh, hakuna sana mgogoro kati ya chama tawala na vyama vya upinzani Zanzibar, uh, hata ile suala la lililokuwa la visiwa la, la viwili kwamba kuangalia uh, Wapemba labda na Wazanzibari wa Unguja sasa hivi limepungua sana. Unaona wengi zaidi wanajikita katika kutazama kwa kwasira mpya ya Zanzibar ambayo itajikita zaidi katika kuleta maendeleo hususan ya miundo mbinu ambayo ilianzishwa na Dr. Sheni ikiwemo Uh, utengenezaji wa barabara ambazo ziko kwa kiwango cha lami na uboreshaji wa sekta ya afya na sekta elimu. Kwa hiyo nadhani ni vitu ambavyo pia Wazanzibari watavitazama pia kwenye wagombea ambao wataendelea kujitokeza wakiwemo Chama cha Mapinduzi na wa chama cha upinzani. Shukran sana, good luck Ningo, kwa kutueleza hayo yote na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo wanaangazia hatua ya Kenya ya kutangaza masharti ya kuzingatia kabla ya kufungua taasisi za elimu nchini humo moja likiwa ni kila mwanafunzi kuvaa barakoa ambazo zinatengenezwa na viwanda vya Kenya. Tanzania tayari imesha uh, tangaza kufungua shule zote uh, mwishoni mwa mwezi huu. Tunaungana na Salma Muhamed akiwa Mombasa kutueleza kile kinachoendelea. Eh, huko nchini Kenya. Shukran sana Idi Ligongo kwa kutuunganisha. Katika kwa undani, taasisi za elimu ni miongoni mwa sekta zilizofungwa kwa sababu ya virusi vya korona, na hivi Tanzania pamoja na Kenya wameonyesha mwamko mpya wa kutaka kufungua taasisi za elimu shule mbalimbali mbali, na ikiwa Tanzania tayari imetangulia kwamba Juni 29 Rais Magufuli ametangaza yote haya yatafunguliwa. Sasa Kenya kuna masharti mapya yaliyowekwa, kwa sababu Rais Uhuru Kenyatta anatarajia kipindi cha miezi miwili kuanzia sasa, atakuwa anapokea ripoti rasmi kutoka kwa wadau wa elimu kuonyesha kipi kifanyike, kipi kiepukwe, ili shule zianze kufunguliwa kwa utaratibu kuanzia Septemba. Umuhimu wa kwanza ni watahiniwa wanaosubiri mitihani ya kitaifa shule za msingi na shule za sekondari. Hiyo tayari tunajadili katika kwa undani, na masharti mapya ambayo serikali ya Kenya imetangaza, ikiwa ni pamoja na barakoa kwa wanafunzi, tunaangazia leo. Swala hilo ambalo limezua mjadala iwapo serikali inapaswa kufungua shule tena au la, na ndiposa watu wanatathmini masharti na vigezo vya kufuatwa katika hali iliyoko sawa na kupambana na ugonjwa wa COVID-19, na ndiposa na tukapata vyama vya walimu na mashirika matofauti na watu tofauti kujitokeza kuzungumzia hisia zao kuhusiana na hatua hii iwapo serikali ya Kenya itachukua. Kwa upande wa Balozi wa Marekani hapa nchini Kenya, Kyle makara aliwahi kuzungumzia swala hili mwishoni mwa mwezi jana. Balozi huyo alishauri viongozi husika kutumia tahadhari na kuongezea kuwa hali iliyoko inahitaji marekebisho ya mfumo mzima wa elimu. Anasema kuwekeza sana katika mpango wa mfumo wa elimu ni sawa kupitia mitandaoni, na ndiposa alifichua kwamba nchini Marekani tayari uh, wako katika kukamilisha mpango kama huo na kwa serikali tayari kutoa idhini kuanzishwa. Nchini Kenya, mfumo wa elimu unahusisha watoto wadogo kuanzia shule za chekechea au nasari, wengine wanasema shule za awali, shule za msingi na hadi vyuo vikuu, na yote hayo ni taasisi ambazo zimeathiriwa baada ya shule kufungwa tangu katikati ya mwezi Machi. Hamna masomo, mitihani ya kitaifa hamna uhakika kama itaendelea. Kuna wale wanaopendekeza kalenda ibadilishwe, mitihani ifanyike mapema mwaka ujao, lakini baada ya kamati kuwasilisha ripoti Septemba watabaini kama, watabai kama mitihani itaendelea ama shule ziendelee kufungwa. Awali vyai ilizungumza na watu kadhaa kusikia tu wanavyosema kuhusiana na shule kufunguliwa au kuendelea kufungwa, tuwasikie. shughuli kufunguliwa ni jambo njema, lakini kwanza, kwa sababu ya hii ugonjwa wa korona na tunajua idadi ya watoto wetu madarasani vile huwa wameshikana, inakuwa ni ngumu sana, imebaki darasani watoto hiwo wanaweza wakapangwa ndio wasije wakapatanishana hiyo korona. Sasa kuna kazi ngumu ambayo serikali itakuwa ikifanya, ili iwe na madarasa ya kutosheleza hawa watoto. Ni vizuri kwangu, kama ingekuwa ni maoni yangu, klasi 8 watafutiwa nafasi, waenda wakafanye nini, mtihani. Klasi 8 na fom 4 na university wale wanaomaliza, wale ambao wako mwaka wa kumaliza, ni waende wakamaliza na kupigia tu upato katika jambo hilo, ni kwamba chama cha walimu cha nat kupitia katibu wake Wilson Sosion ameambia serikali ifikirie kuahirisha mitihani ya kitaifa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja maanake, akitoa sababu ya kwamba watoto wetu wote wabaki nyumbani, kwani watakuwa salama na watakuwa hai. Badala ya kupeleka shule watoto na wapoteze maisha, sio jambo la busara. Hiyo ni maoni yake. Anasema ulimwengu hautakwisha ikiwa tutasimamisha mambo kadhaa, mitihani ya kitaifa anasema hiyo sio tikiti ya kwenda mbinguni, alihimiza wakati wa mkutano wa waandishi wa habari. Bwana Sosion akiwa ni katibu katika chama cha Nato. nam tuzungumzie kuhusu utafiti mpya ambao umefanyika wikendi iliyopita, na wakenya wamezungumzia hisia zao kuhusiana na iwapo swala la kufunguliwa kwa shule liendelee ama basi, watu wasubiri mpaka watakapojua hatma ya ugonjwa wa COVID-19. na ripoti hiyo, kwa mujibu wa Infotrack, umezungumzia kwamba asilimia sabini ya wa Wakenya wanapinga kufungua tena shule mnamo Septemba kwa kuogopa kwamba maambukizi ya coronavirus kati ya watoto yatazidisha maambukizi hayo. Uchunguzi uliotolewa na Infotrack mwishoni mwa wiki ulionyesha kuwa Wakenya hawakuunga mkono kufungua tena kabla ya janga hili kujulikana hatima yake. Ripoti hiyo, wengi wale wanaopinga kufungua tena shule uh, wanasema kwamba asilimia 41 walionyesha kuogopa kwamba kiwango cha maambukizi ya COVID 19 9 kinaweza kuongezeka. Asilimia ishirini na moja ya waliohojiwa walisema nafasi ya watoto kupata virusi shuleni na kuenea ni kubwa sana. Kati ya waliohojiwa pia, asilimia 15 walionyesha kuogopa kwamba kutengwa kwa jamii ama social distancing, ambao ni mojawapo ya hatua kuu za kupunguza kuenea kwa ugonjwa katika shule zinaweza kuwa haziwezekani watoto hawawezi kukaa katika hali hiyo ya social distancing kwa muda mrefu, na hii itakuwa ni changamoto kubwa katika hali ya kuwatizama. Kwa msikilizaji wa VOA aliye katika mataifa mengine kama vile Burundi, Rwanda, Congo, Tanzania, nimfahamishe tu kwamba nchini Kenya kuna muungano wa kitaifa wa wazazi, na muungano huu umekuwa ni chama ambacho kinahudumia wazazi kwa njia ya simu tuungane na mtu aliyekuwa katibu mkuu katika muungano huo wa wazazi nchini Kenya, siku hizi amenieleza kwamba amestaafu. Tumsikie Bwana Musau Ndunda akizungumzia mpango wa kufungua shule nchini Kenya na masharti yaliyowekwa na serikali. Kabla ya hapo uh, ile mikakati ambayo serikali imeweka, sijui kama ili tunaweza kutimiza hiyo standard ile ambayo imewekwa katika ulimwengu mzima. Sababu ya kusema hivyo ni kwa sababu hivi leo nimesoma kwa magazeti kule China ya kwamba mashule wamefunga tena baada ya kutokea mkipuko wa wa korona mara ya pili. Na kwa hivyo katika nchi ya Kenya mimi naona kwamba hatuko tayari ama hatuko hatujafikia standard iliyoko, kwa sababu kusema ya kwamba kila mwanafunzi atakuwa na mask hiyo haitoshi. Vya kwanza, ile social distance hatujajua itakuwa namna gani ya pili lazima juma tujua kwamba katika nchi ya kenya tuko na wanafunzi zaidi ya milioni kumi na tano ukilinganisha watoto milioni kumi na tano na ile madarasa iko utakuta kwamba itakuwa ngumu sana hao watoto kuwa na ile social distance inaweza kuwa ni changamoto kubwa sana tungaliko tunangojea tuone ile final document ambayo serikali yatoa na baada ya serikali kutoa ndio nafikiri tutakuwa na mwelekeo wa kueleza kama itawezekana ama haitawezekana itakuwa ni changamoto kufungua shule haraka sana. Nafikiri sijui kama umesikia yale ambayo niliyasoma jana usiku mm -hmm, uh, kuhusu jiji la Mombasa, familia moja ambayo watoto walimepatikana wakiwa positive, lakini wazazi hawako positive. Sasa hii ni jambo ambalo lazima ujue, watoto, ni watoto ni wanapenda mchezo sana, na mtoto mmoja akipata virusi ni lazima aambukizia wale wengine, awao wajui. Kwa hivyo kama nchi ya Kenya lazima tuwe makini sana, tusifanye kile kinachofanyika China, kukimbia raka baada ya kufungua shule, kuwe kuna huo mchipuko wa huo ugonjwa gonjwa. Kwa hivyo, nafikiri ripoti yenyewe naunga mkono ya kwamba tuchukue muda kabla hata wajafunguliwa, kama ilikuwa ni mapendekezo mpaka Januari, ili baada ya Januari tuone kila kitu yote imeingia. Kitu ya kwanza, hakuna maana ya kufungua shule kabla makanisa ijafunguliwa, hakuna maana ya kufungua shule kabla bar, mahoteli na kadhalika, tuone iko namna gani, kisha baada ya hivyo unaweza kusema, hebu nao tupeleke watoto katika mashule. Ni lazima tuwe makini sana, wao wasiende wa na kuwatokea mchipuko wa ugonjwa ambao hatutaweza wa kupambana nao. Lipo jopo ama kamati ambayo rais amewaeleza miezi miwili kuanzia sasa, wapeane mwelekeo. Wewe kama mdau wa elimu miaka mingi Kenya, wape ushauri wako. Ingekuwa busara kama wakienda physically katika mashule, hiyo ni moja. Kabla ujapeana mwelekeo wao, waende physically katika mashule, sana sana katika mabweni wa, shule nyingi zetu za sekondari ujue watoto wanaoa katika mashule ya bweni shule kama zile zingine zilio mbalimbali mbali. Shule yote ambao katika nchi ya Kenya ambayo ziko utakuta mabweni yao yamechangamana sana, unakuta hata ile space ya mtoto kupita katika ni ngumu sana. Hiyo ndio moja ambayo inachangia hatari kukitokea chochote. Nakumbuka miaka michache iliyopita, mwaka uliopita kulikuwa na, na shida katika shule ya shule ya Starehe watoto mmoja alisikwa na ugonjwa na akaambukiza wale wengine, na ili false, uh, last year mwezi wa kumi na moja shule hiyo ifungwa haraka kwa sababu watoto walikuwa wameanza kuzirai na kusikwa na na kizunguzungu. Kwa hivyo ni vizuri sana kamati hiyo inapoangalia mambo kama haya yaangalie ni athari gani, je, itakuwaje katika dometri. Kwa sababu nafikiri social distance inaweza kuwa mzuri katika day school lakini naona itakuwa ni hatari especially wakati watoto wanapolala usiku. Hapa nchi jirani yetu Tanzania rais ameshatangaza, Rais Magufuli, kwamba Juni ishirini kwa na tisa si kitambo kuanzia sasa, shule zote zitafunguliwa. unaonaje hilo hili ni janga la ulimwengu mzima na ijekuwa hatari. Naona kwasa itakuwa hatari. Imeona leo katika hiyo taarifa alipokuwa akieleza ya kwamba tarehe ishirini na tisa zitafunguliwa, lakini kwangu nasema kwamba itakuwa ni hatari sana kwa watoto wa Tanzania kuweza kuingia katika hatari kama hii, ambayo itakuja kutokea kwa sababu huwezi kujua watarudi, na baada ya kurudi itakuwa ni shida ingine. Lakini rais mwenyewe amefanya makosa sana kuchukua watoto wachanga na wala wengine wa vio vyetu, kuwaambia rudini katika shule, tutasherehekea. Najua wengi watasherehekea kurudi, lakini madhara yake itakuwa ni mengi baadaye. Tukushukuru sana bwana Musa Ndunda kuzungumza na VOA idhaa ya Kiswahili. Okay, nashukuru pia kwa ku. Huyo ni mchanganuzi wa masuala ya elimu, ameweza kuzungumzia mengi kwa muktadha ule wa upande wa elimu. Katika hotuba ya hivi punde ya rais, alizungumzia kwamba wizara ya elimu na afya iweke mikakati mwafaka, ili kuweza kufungua tena taasisi za masomo. Ni hayo mengi kuhusiana na swala hilo na mjadala wa iwapo shule zitafunguliwa tena hapa nchini Kenya au la. Kufikia hapo, tunabudi ila kukomea hadi wakati mwingine. Mimi ni Salma Muhamed tukikuaga masalamu. Mimi ni Josphat Kioko tukurejesha Washington DC kwake Idi Ligongo. Shukran sana Salma Muhamed kwa kutueleza haya, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana, yeah. Itahi watu. Aya.