Jambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, basi tunaangalia kuapishwa kwa rais mpya wa taifa la Burundi, Everisti Ndaishimie, kuchukua utawala katika kipindi cha miaka mitano ijayo, mpaka uchaguzi mwingine utakapofanyika hapo mwaka 2025 na, na, na katika sehemu ya pili, basi tutaangazia mgogoro unaoendelea baina ya mataifa ya Ethiopia na Misri juu ya matumizi ya maji ya Mto Naili, hasa mara baada ya Ethiopia kujenga bwawa kubwa la uzalishaji umeme. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya kwa undani. Burundi hii leo imeapisha rais wake mpya Evariste Ndayishimiye e, katika hafla ambayo imehudhuriwa na wananchi wengi pamoja na wawakilishi wa viongozi wa mataifa mbalimbali mbali ya Afrika Mashariki na Afrika kiujumla. Akizungumza baada ya kiapo hicho, rais Evariste Ndayishimiye e, kile ambacho amekieleza kwamba ni kipaumbele kikubwa ni swala la haki za binadamu e, jambo ambalo limekuwa likizua ukosolewaji mkubwa kwa taifa hilo la Burundi wakati kiongozi aliondoka madarakani e, rais Pierre Nkurunziza ambaye hivi sasa ni marehemu amekuwa akikosolewa kwa kipindi a, kirefu. Kiapo cha rais huyo e, yeye ameapa kulinda katiba ya Burundi e, kuheshimu umoja wa raia wa taifa hilo kutoa haki kwa uh, makundi yote uh, ya taifa hilo na kutetea mipaka ya taifa hilo. Ikumbukwe kwamba Burundi imekuwa ikipitia machafuko ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa miaka uh, mingi sana, na historia ya taifa hilo, hasa utawala wake, umekuwa ukikumbwa na jinamizi la masuala ya kikabila um, kwa kabila la Wahutu walio wengi na kabila la Watutsi ambao kwa miongo mingi wamekuwa wao wakitawala taifa hilo uh, la Burundi. Lakini hayo yakitokea, uh, uh, kumekuwa na juhudi nyingi za kuhakikisha kwamba amani ya Burundi inapatikana na uthabiti ust unakuwepo katika uh, kuhakikisha kwamba wananchi wanaishi uh, katika hali ya amani. Rais Eva Raisi Evariste baada ya kumaliza kiapo, alikagua gwaridi la kijeshi kama kawaida, mara nyingi viongozi wanapochaguliwa uh, ambapo mmoja mchache kabla ya kiapo cha raisi eh, Evariste Ndarishimi kulitolewa maombi na baadhi eh, ya E, viongozi wa dini mbalimbali mbali, e, wa taifa hilo ambapo e, walimzunguka na kumfanyia maombi e, rais huyo mpya wa taifa hilo la Burundi. Ni viongozi wachache sana ambao wamewasili akiwemo e, makamu wa rais wa Tanzania Uh, Samia Suluhu Hassan pamoja na rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete, miongoni mwa wale ambao viongozi waliofika, lakini mataifa mengine yametuma wawakilishi eh, kwenda kuwakilisha swala hilo. Lakini kupata undani wake juu ya tukio zima hili la leo tunazungumza na mwanahabari wetu Jean Marie Hich Burundi. Jean Marie Hich Burundi, hebu tueleze kwanza hii eh, hali ambayo uh, Uh, imejitokeza leo ya uh, kuwapishwa, maanake ni tukio kubwa kwelikweli. Hebu tueleze hali imekwendaje hapo uh, nchini Burundi, na ikumbuke kwamba uh, tukio hili limefanyika katika makao makuu ya kiserikali ya taifa la Burundi eh, katika mji wa Gitega. Hebu tueleze tukio hili limeendaje? E, hakika licha ya kwamba Burundi inaendelea kuomboleza e, Rais Pierre Nkurunziza ambaye alifariki ghafla siku zilizopita, e, sherehe hizo za kuapishwa kwa, kwa rais mpya wa Jamhuri ya Evaristi Ndaishimier zimeonekana kuwa ni zenye kufana sana, kwa sababu zimeitikiwa na Warundi kutoka mikoa yote ya, ya, ya nchi ya Burundi, na vilevile vile maafisa wakuu serikalini na jeshini wamehudhuria wame pia sherehe hizo. Ama kuhusu e, viongozi wa nchi za kigeni, hakuna rais hata mmoja wa nchi za kigeni ambaye alihudhuria katika sherehe hizo, lakini e, kwa mfano serikali ya Burundi e, serikali ya Tanzania iliwakilishwa katika sherehe hizo na makamu wa rais e, wa jamhuri. Ee, Mama Suluhu Hassan ndiye ambaye aliwakilisha aliwakilisha serikali ya muungano wa Tanzania katika sherehe hizo. Alikuwepo pia e, rais mstaafu wa Tanzania Jaka Kikwete miongoni mwa ujumbe huu wa serikali ya Tanzania. E, sherehe zenyewe zilianzishwa na ibada ya kanisa, maombi ambayo yalisomwa na maaskofu wa dini mbalimbali na hususan dini, dini, askofu wa dini ya katolika Burundi na askofu wa dini ya anglikani na vilevile vile na mufti mkuu wa dini ya Kiislamu nchini Burundi. Na wote hao viongozi wa, idini, wa madini wa dini mbalimbali wamemtakia kiongozi mpya e, wa Burundi e, Evariste Ndayishimiye mafanikio katika shughuli zake. Labda utueleze kwa uh, upande wa wananchi wenyewe mapokezi yao, nini ambacho wamesikika wakizungumza a juu ya kuapishwa kwa rais wao mpya. E, maoni ya wananchi yanatofautiana e, kidogo. Kuna baadhi yao ambao ya wameonekana kufurahishwa kwa kuona mpata rais mpya baada ya Rais Ngurunziza kufariki. Lakini vilevile vile, kuna raia wengine ambao wanahisi kwamba ilikuwa ni mapema sana kuandaa sherehe hizo za kuapishwa kwa, kwa rais mpya kabla hata hajafanyika mazishi ya Rais Pierre Ngurunziza. Hali ndio maoni ambayo yanatolewa na, na baadhi ya raia. Kwa upande sasa wa viongozi ambao walikuwa wamefika hapo, nini ambacho kimeonekana? Maanake tunajua kwamba kwa wakati huu Burundi bado uh, inapambana na kuhakikisha kwamba virusi vya korona havisambai zaidi. E, jitihada za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona katika sherehe hizo hazikuonekana hata kidogo, kwa sababu miongoni mwa maafisa wa serikali ya Burundi ambayo waliandaa shughuli hizo, ikiwa ni vile vile pamoja na na rais huyo mpya na viongozi wa, wa, wa, wa tukichukulia kama vile spika wa baraza la, la seneti pamoja na spika wa bunge la taifa e, na makamu wa rais wa jamhuri, wote hakuna mwanasiasa ta mmoja ambaye anaonekana amevalia barakoa, wote wamekuwa wako na wamekana wamesogeleana na wananchi mahala ambapo walikuwa wameikaa, inaonekana kuwa ile ina amri ya kutokaribiana uh, haikuheshimishwa hata kidogo, na jambo hilo limezusha wasiwasi mkubwa, i, i, watu wakihofia kwamba huenda inaweza kuzusha maambukizi mengi ya uh, virusi hivyo uh, vya korona, kwa kile ambacho sasa uh, kimeelezwa na rais mwenyewe uh, mpya ndaishimie E, kuelekea kuijenga Burundi mpya, ni nini hasa katika ujumbe wake labda, uh, wa kuanza kutawala taifa hilo? E, baada ya kuapishwa na na kuahidi kwamba ataheshimisha uhuru wa taifa na umoja wa taifa na maridhiano kati ya Warundi na kwamba yatatawalia Warundi wote bila kuwabagua, alihutubia taifa. Katika hotuba yake hiyo alifahamisha programu ya serikali yake ya serikali yake mpya, lakini kwanza sana alisisitiza kuhusu miradi ya maendeleo ambayo itagubikwa na utawala wake. E, ama kuhusu wanasiasa ambao wa, wako ugeni Ametaja kuwa yeye hana, a, hana e, nia ya kuanzisha mazungumzo na wanasiasa hao. Yeye ametaja kuwa ikiwa kuna mwanasiasa ambaye anataka kurejea kutoka uhamishoni, arejee bila masharti yoyote na ajiepushe uh, na kile ambacho wewe binafsi ameita kwamba wanashirikiana na wakoloni. Kile ambacho kilikuwa kinatarajiwa sana uh, kusikiwa na pengine jumuiya ya kimataifa ni namna gani Burundi hivi sasa inaweza ikafungua milango yake na kushirikiana na mataifa mbalimbali mbali, ya kikanda na kidunia ya kimataifa ambayo kwa kipindi ambacho Rais Nkurunziza alikuwa bado yupo madarakani uhusiano umekuwa ukionekana ukidorora. Kwenye hilo je, kwenye hotuba ya Rais Ndayishimiye hili limejitokeza? Wachunguzi wengi wa mambo ya kike walikuwa wanasubiri kwa shauku kubwa kile ambacho Rais mpya atazungumzia kuhusu ushirikiano wa nchi ya Burundi pamoja na nchi za kigeni, yani ushirikiano wa kimataifa. Kuhusu ushirikiano huu, yeye ametaja kuwa uh, serikali yake iko tayari kushirikiana na mataifa ya kigeni, lakini isi ushirikiano wa wa moja kwa moja wa kuonyesha kuwa serikali ya Burundi, ambayo ndio inataka kuombaomba mataifa ya nje. Yeye anataka ushirikiano wa pande zote mbili, ushirikiano wa kukubaliana kwa yale ambayo mambo ma, ma, masuala ambayo wanaweza kushirikiana. Serikali ya Burundi haipendelei kwenda kushirikiana na nchi za kigeni ikiwa inataka kuomba tu bila vile vile serikali zingine ku serikali zingine za kigeni na ikiwa ni pamoja na mashirika ya kimataifa, yeye anapendekeza ushirikiano pamoja na mataifa ya kigeni pamoja na mashirika ya kimataifa bila masharti yoyote. Lakini duru sasa za hapo Burundi zinaeleza ratiba iko vipi ama kutarajiwa kutangaza baraza la mawaziri. E, itachukua muda gani labda ili kufahamu hilo? Hakika baada ya kuapishwa kwa, kwa rais huyo mpya kile ambacho kinasubiriwa na raia wengi labda ni kuandaa mazishi rasmi eh, mazishi ya heshima ya raisi Pierre Ngurunziza, kwa sababu hadi sasa watu wengi wana wanajiuliza wana ni lini mazishi yatafanyika ya na ni wapi mazishi hayo ya yatafanyika. Swali hilo lina linawahusu wa raia wengi sana wa, ni swala ambalo wanaendelea kujiuliza hadi sasa eh, lakini kuhusu serikali mpya eh, ambayo inatarajiwa kuundwa hivi sasa, hakuna chochote na hakuna E, kalenda au e, orodha yeyote ambayo imepangwa, ni nini serikali itateuliwa. Na e, vilevile kile kitu ambacho kinasubiriwa ni kuwateua wajumbe wa baraza la seneti, kwa sababu hadi sasa bado hawajateuliwa. Shukrani kabisa, Jean Marie Hichi Burundi, kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao, eh, tutakuletea sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo uh, ya kwa undani ambapo katika sehemu hii leo tunaenda kuangazia mgogoro ambao umekuwa ukiendelea hivi sasa eh, baina ya mataifa ya Ethiopia na taifa la Misri. Ikumbuke kwamba uh, Ethiopia katika uamuzi wake wa kujenga bwawa kubwa la Grand Renaissance e, ambalo lenyewe kwa upande wa Ethiopia inachukuliwa kama ni chanzo cha fahari ya kitaifa e, kwa taifa hilo bwawa hilo limezusha mgogoro mkubwa wa matumizi ya maji ya mto Nile, ambapo Ethiopia imekuwa ikieleza kwamba ina haki zote za kujaza uh, bwawa hili kwa kutumia maji ya mto huo mrefu kabisa barani Afrika, huku e, Misri yenyewe ikieleza kwamba kwamba kufanyika hivyo ni kuhatarisha mustakabali na ustawi wa taifa hilo kwa sababu imekuwa ikitegemea sana maji ya mto Nile kwa ajili ya kufanya shughuli zake za kilimo na shughuli nyingine za kiuchumi, lakini mazungumzo yamekuwa yakiendelea, ambapo hivi karibuni mazungumzo hayo juma hili yalionekana kuharibika. Eh, lakini kile ambacho kimekuwa kikifanyika kwa mara zote kushirikisha mataifa kama vile Marekani, Umoja wa Ulaya, hali kadhalika Umoja wa Afrika. Mazungumzo ya hivi karibuni eh, yamekuwa lengo ni kutatua mgogoro kati ya Ethiopia na Misri kuhusu hatma ya mradi wa bwawa, eh, wa bwawa kubwa la uzalishaji umeme katika mto Naile ambayo yamekuwa yakisikilizwa bila mwafaka, lakini mwaka jana uh, waliweka siku ya mwisho ya kupata suluhu ya mgogoro huo kuwa ni Januari kumi na tano, lakini mpaka sasa hakuna kilichotatuliwa kwa sababu hata mazungumzo yaliyofanyika uh, wiki hii bado hayajaleta uelekeo wowote wa kile ambacho kitapatikana. Ujenzi wa bwawa la Grand Renaissance ambalo linajengwa na Ethiopia utakuwa ni mradi mkubwa zaidi wa umeme barani Afrika. Ujenzi huo ulianza mwaka elfu mbili kumi na moja kaskazini mwa Ethiopia eh, kwa mujibu wa shirika la habari la Uingereza BBC, ambapo maji yanayotumika ni asilimia themanini na tano ya maji yanayotiririka kutoka katika mto Nile. Hata hivyo, ujenzi huo umesababisha kuwepo kwa mzozo kati ya Misri na Ethiopia, huku Sudan pia ikihusishwa, na sasa Marekani inajaribu kutatua. Mzozo huo Misri ambayo inategemea maji ya mto Nile kwa asilimia 80 ina hofu kuwa bwawa hilo litaathiri mfumo wa usambazaji maji na kuifanya Ethiopia kuwa na mamlaka juu ya usambazaji wa maji wa mto mkubwa barani Afrika. Kituo cha kuzalisha umeme e, hakitatumia maji e, bali bwawa lilo, ambalo limejengwa na Ethiopia a, ambalo litaathiri kwa kiwango kikubwa kasi ya mtiririko wa maji. Muda mrefu utakaotumika kuweka maji katika bwawa ambalo linaenda kuwa e, kubwa zaidi ya jiji uh, la London inaweza kuleta matokeo pungufu katika kiwango cha mto ambapo Ethiopia pia yenyewe inataka kuweka mradi huo eh, kuwa kwa kipindi cha miaka uh, sita, licha ya Misri kupendekeza kipindi cha miaka kumi. Hii ikiwa inamaanisha kuwa mto unaweza kuathirika sana katika mfumo wa usambazaji wa maji hasa katika hatua za awali hakuna hata taifa moja ambalo limekubali mapendekezo ya taifa lingine, na mgogoro huu umekuwa ukiendelea sasa. E, juma hili kuna mazungumzo yamekuwa yakiendelea kwa njia ya mtandao kutokana na virusi vya korona. Na nimezungumza na mwandishi wetu wa habari kutoka jijini Cairo, Misri, Shafi Mbinda, kutueleza kile ambacho uh, kinaendelea juu ya hili. Shafi, hebu tueleze sasa, uh, kwa maafikiano, maanake tunaona kwamba bado hali ni tete. Hebu tueleze nini ambacho kinaendelea hapo. Ni kweli Idi, kwamba e, sakata hili ama mgogoro huu ni mzito na ni mkubwa, hasa kama ulivyotaja hapo awali, unahusisha maendeleo, kilimo na bwawa la nishati kule Ethiopia. Kwa hivyo ni mgogoro mzito na ni mkubwa sana. ulipoishia mpaka hapo jana kwenye kikao cha mwisho cha mawaziri wa maji, wakihudhuriwa pia ama pakihudhuriwa pia na wawakilishi kutoka Marekani, kutoka Ulaya kutoka Afrika Kusini ambapo chini ya mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Ramafosa ni kwamba hakujapatikana maendeleo yoyote yale ambapo kulikuwa kunategemewa. Huenda labda kwa kuongezea hizi siku mbili tatu, ama vikao vitatu vya ziada kwenye mgogoro huu kungepatikana matumaini lakini kungepatikana matokeo, lakini hakukuwa na matokeo yenye, yali, matokeo chanya ama maendeleo yoyote ya mzozo huu katika vikao hivyo, lakini pia ni kwamba hawajasema lini hasa kutakuwa na vikao vingine. Kwa hivyo kusema kweli, mpaka hapo jana walipofikia kwenye mkutano wao wa mwisho siku hiyo ya Jumatano e, hakukuwa na chochote kile kinachoonyesha labda ni maendeleo katika mikutano yao hii ambayo inafanyika kwa njia ya video conference. Sasa hebu tueleze uh, kile ambacho kipo hivi sasa, Ethiopia wenyewe wanazungumza nini juu ya kuendelea na mradi wao wa bwawa la uzalishaji umeme ambalo liko tayari, eh, kinachosubiriwa ni kujazwa tu maji na tumekuwa tumeona kuna mapendekezo mbalimbali yamekuwa yakitolewa kwa sasa hivi, ambapo mazungumzo yamesimama ama mwafaka haujapatikana. Hebu tueleze kile ambacho uh, Ethiopia wenyewe wanakieleza nini ambacho wanakwenda kukifanya. Kwa kweli kinachoumiza kichwa mpaka hivi sasa tayari, uh, Ethiopia imeshasema e, ndani ya wiki mbili hizi zikimalizika tu wanajaza maji na hilo ni jambo ambalo nafikiri ndio limechochea zaidi kuitishwa ama kufanyike kwa mkutano huu, ambapo umeitishwa na nchi ya Sudani, ambayo nayo ni katika hizi nchi tatu katika utata huu, lakini kwa namna moja au nyingine inaonekana kama ni mpatanishi, japo si mpatanishi, kwa sababu imeitisha huu mkutano na ni mara tu baada ya tangazo la Ethiopia kutangaza kwamba itajaza maji. Kwa hivyo watu wanasubiria hilo, ndo swali lililopo ili kwamba itajaza maji ama haitojaza maji lakini yenyewe imesema itajaza maji. Na mkutano wa jana wa mwisho katika utata wao hakukuwa na maendeleo yoyote yale. Kwa upande wa Ethiopia, wanasema sisi hatuna shida, muda umefika na shughuli zitaendelea, lakini waliosalia hizi pande mbili, Misri na Sudani, zinasema halitofaa swala hilo na halikubaliki kuanza kujaza maji wakati hakuna makubaliano yoyote, ni jambo ambalo litazua kizaazaa na hata kupelekea hitilafu nyingine tena kuongezeka mbali na zilizopo sasa hivi, ambazo ni hitilafu za kikanuni na hitilafu za kiufundi hizi nukta mbili. Hili ni nukta ambazo muhimu sana katika kuwapa kuwapa fikra wasikilizaji, ni kwamba sasa hivi kilichopo katika utatawao wote huu ni hizi nukta mbili, kiufundi na swala la ujezaji maji, kwa maana katika swala la kikanuni, kwa maana hapa swala hili la ujezaji maji linaonekana litaleta taathira kubwa na ni hasi, ama kiufundi na mengineyo, ni kwamba Misri inataka kushirikishwa, ama inataka iwe ina wawakilishi katika uendeshaji wa bwawa hili la Ethiopia, na Ethiopia inasema hapana, hili swala lipo katika utawala wangu. Kwa hivyo sio tu Misri, hata Sudani haitakiwi uh, kuleta washirika wa ama wawakilishi wote katika uendeshaji wa bwawa hili. Kwa hivyo nukta hizi mbili ndio tata, nafikiri hata jana zimepelekea kwamba viongozi kutoa maneno mazito, na waziri wa mambo ya nje wa Misri amesema Ethiopia na mwenendo wake huo katika mkutano, huenda tukaliamisha hili swala na kulipeleka katika baraza la usalama la kimataifa, jambo ambalo pia limepingwa na wachambuzi ama wachambuzi, wanakosoa wanasema, haiwezekani Misri ikafanya hivyo kwa sababu makubaliano ya mwaka elfu mbili na kumi na tano katika vipengele vyao muhimu ni kipengele katika mkataba wao kinasema kwamba wamekubaliana wametia saini hawatakii kuwahamisha swala lolote lile kwenda nje ima kwenye mahakama yoyote au taasisi nyingine yoyote isipokuwa kwa idhini yao watatu kwa hivyo bado kuna utata mkubwa sana vipi kwa upande sasa uh, wa Misri na Sudan maanake mtu anaweza kawa anajiuliza bwawa ni la Ethiopia kwa nini wao wawe natetereka na kwa kauli ya Ethiopia ya kujaza Uh, haya maji umeshagusia kwamba Misri imeshatishia hata kupeleka mgogoro um, huu kwenye jumuiya ya kimataifa ama ikiwezekana Umoja wa Mataifa, um, mataifa. Kimkataba wa matumizi ya maji ya mto Nile mpaka hivi sasa uko vipi? Maanake unajua mto Nile unashuka chini mpaka kwenye mataifa e, ya Uganda mataifa kama hivi hayo ya Sudan e, vile hata Tanzania inahusika na Kenya ambao wao pia ni wadau wa maji ya Ziwa Victoria ambayo ndiyo chanzo cha huu mto Nile. Ni vizuri hidi umetaja hivyo kwa sababu hizi nchi za bonde la mto wa Naili wenyewe wanaita manabia au mamba, vyanzo vya mto huu wa Naili, ambapo uh, maji yake mpaka mto wa mwisho ni huku Misri, kwa sababu hizi nchi katika mazungumzo haya wanasema kwamba bado wakati wake kuhusishwa, ama bado haijaja, ile uh, kazi ambayo itafaa wahusishwe moja kwa moja, na hata hawa wasimamizi unaoona kutoka Marekani na umoja wa Ulaya na wengineo Uh, na na Umoja wa Afrika ni wasimamizi tu, yao macho, lakini hawahusishwi kwa kutoa hata rai katika mazungumzo hayo. Wao wanasimamia tu kinachoendelea. Mazungumzo ni baina ya hizi pande tatu, hizi nchi mbili, Misri na Sudani, katika uh, maendeleo ya Ethiopia. Wao wanahusika kwa namna moja au nyingine katika masuala ya kimipaka, kwa mfano Sudani na Ethiopia, lakini pia katika masuala ya matumizi haya maji athari yake huenda ikawa kubwa sana, jinsi inavyotazamwa na wataalam. Kwa mfano, uh, Sudani pale pale, kabla ya tujaje hapa Misri, endapo shughuli za bwawa litaanza, wachambuzi wanasema kwamba kwa upande wa athari, athari ambazo si chanya, labda ni mafuriko, ambazo ni athari hasi, kwamba bwawa litapokoa likiwa li, li, li, si madhubuti au itilafu yoyote ya kiufundi ikitokea, basi mafuriko haya yanayoshuhudiwa hivi sasa Sudani mvua zikinyesha, huenda ikawa ni zaidi ya ayo maafa makubwa. Lakini pia serikali inasema faida, athari chanya ni kubwa sana, zinatazamiwa kupatikana endapo nchi jirani Ethiopia itapoendesha mradi huu katika masuala ya nishati umeme kwa ujumla. Lakini kwa Misri kuhusika kwake, kama unavyofahamu, asilimia kubwa, asilimia tisini sasa hivi baada ya idadi kuongezeka uh, watu uh, mia, milioni mia moja, ni kwamba inategemea hayo maji kwenye kilimo na vinginevyo, inahofia zaidi maji yakipungua na hasa katika kipindi cha ukame wenye kuendelea, wanasema ikitokea hivyo, Ethiopia inasemaje, itajaza maji au itasimama, kwa namna moja au nyingine Misri ita itadhurika kwenye masuala ya kilimo, italazimika ibadilishe mfumo wa ukulima, au mfumo au mazao, katika wakati ambao haipendi kulima mazao yale, itabidi ilime, kutokana na uchache wa maji utakaokuwa unapatikana. Kwa mfano mazao ya mpunga na pamba na vinginevyo, miwa pia, haya yote itabidi, uh, ajira kama hizi zikosekane kutokana na ukame ambao unakuwa unaendelea katika bwawa hili. Kwa hivyo Misri ina, inahofia athari kama hizo za ukame au upungufu wa maji na ajira kukosekana na vinginevyo kama hivyo. Shukran ni Shafii Mbinda kwa kutuliza haya, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio basi kutoka kwangu mimi hapa studio sina cha ziada jina langu ni bmj muridhi na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila laheri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika