Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane kamili. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Madereva wa mabasi madogo madogo wamegoma hii leo katika mji mkuu wa Afrika Kusini, Pretoria, na ule wa biashara wa Johannesburg wakidai msaada zaidi wa kifedha kutoka serikalini na kusababisha maelfu ya watu kukwama katika njia darazeni za magari hayo ambayo ni sawa na matatu kwa Afrika ya Mashariki imefunga njia kuu za Johannesburg na Pretoria, pale madereva wakikaribiliana na polisi na wanajeshi. Watu wengi wamekwama katika vituo vya taksi huku wengine wakiamua kwenda kwa miguu au kusongana kwenye mabasi makubwa. Tangu kufungwa shughuli zote kutokana na janga la korona mwishoni mwa mwezi Machi, magari hayo madogo yameruhusiwa kufanya shughuli zao ikiwa ni asilimia sabini tu ya abiria, ili kuheshimu masharti makali ya watu kutokaribiana. Kutokana na kupunguza idadi ya abiria na biashara nyingi kufungwa, madereva wamepoteza mapato yao na wanaitaka serikali kusaidia. Juhudi za Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita za kujaribu kulegeza msimamo wake mkali ili kukabiliana na mzozo wa kisiasa zinaonekana kushindwa kutokana na kuongezeka wito wa kumtaka jiuzulu kutoka kwa upinzani ulioimarika. Muungano mpya wa upinzani unaojumuisha viongozi wa kidini, kisiasa na mashirika ya kijamii umewataka maelfu na maelfu ya wafuasi wao kushuka katika njia za mji mkuu wa Bamako kwa mikutano miwili mikubwa wiki hii ili kumtaka kiongozi huyo ajiuzulu. Muungano huo uliopewa jina la Juni tano, tarehe ya kuanza kwa maandamano makubwa yaliyokuwa yakifanyika kila mwishoni mwa wiki, unatokana na hasira kutoka kwa wananchi kufuatia mashambulizi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu wenye itikadi kali na wapigana kabila yaliokwisha sababisha vifo vya maelfu ya watu na maelfu wengine kukimbia makazi yao tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kupitia 175 FM Nairobi, Kenya. Kampeni ya rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumapili ilitupilia mbali swala la umati mdogo wa watu katika mkutano wake wa kwanza wa kisiasa katika miezi mitatu na kulaumu ripoti za vyombo vya habari vya uongo. Ripoti za tishio la maambukizi ya virusi vya korona na uwezekano ya maandamano ya kuwafanya watu wabaki majumbani. Uwanja Bok wenye viti vipatavyo19 Oklahoma ulionekana ukiwa na juu kidogo ya nusu ya watu Jumamosi usiku, hata ingawa kampeni za rais wiki iliyopita ilijivunia kwamba watu milioni moja wamejiandikisha kuhudhuria kampeni ya Trump. Ilisema watu wapatao elfu kumi na mbili walipita kwenye ukaguzi wa vifaa vya chuma kwenye mageti ya kuingilia. Mkutano wa nje ya uwanja ulifutwa kabisa kwa sababu ya kutojaa watu huko, wakati eneo la juu la uwanja huo la ndani lilikuwa tupu kwa kiasi kikubwa kwa uunga mkono wake, Trump ambao hawakuwapo mkutanoni aliwapa kile walichotaka kusikia, karibu masaa mawili ya tambo za kisiasa. Baraza la wawakilishi linaloongozwa na, na wademokrat hapa Marekani na senati linaloongozwa na, na warepublican wanatarajiwa kupiga kura muhimu wiki hii juu ya mageuzi ya mfumo wa polisi ya kitaifa. Na mabaraza hayo mawili yanakubaliana juu ya mapendekezo kadhaa makuu, lakini hayajakubaliana kabisa juu ya kile kinachohitajika kubadilika. Msukumo wa sera hizo unakuja baada ya kifo cha Marekani mweusi George Floyd mikononi mwa polisi kilichopelekea maandamano ya kitaifa na ulimwenguni kote juu ya ubaguzi wa rangi na utumiaji wa nguvu kupita kiasi wa jeshi la polisi. Mgawanyiko mkubwa upo katika suala la kinga inayostahiki ikiwa ni andiko la kisheria ambalo hufanya iwe vigumu zaidi kwa watu kufungua mashtaka dhidi ya maafisa wa polisi wakati wanahisi haki zao za kiraia zimekiukwa. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya UKIMWI, UNAIDS, linasema janga la COVID-19 linaweza kuathiri upatikanaji na usambazaji wa dawa za kupunguza kinga zinazotumiwa kutibu virusi vya UKIMWI, VVU. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Utaungana naye ili Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tunaangalia e, mbio za kusaka uraisi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, hasa katika Chama cha Mapinduzi CCM, ambapo idadi ya wagombea inazidi kuwa kubwa kweli kweli. Na katika sehemu ya pili basi tutaangalia tu hali ya maambukizi ya virusi vya korona: tupo wapi, hali ikoje, na je, hivi sasa dunia inaanza kuona kwamba eh, pengine hofu ile iliyokuwepo hapo awali hivi sasa imetoweka katika mapambano ya virusi vya korona. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Karibu katika matangazo ya kwa undani, ikiwa leo ni tarehe 22 ya mwezi wa sita mwaka huu wa 2020, na, na kama nilivyokudokezea uh, hi leo tunaangazia e, mbio za kusaka urais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar nchini Tanzania, katika uchaguzi utakaofanyika baadaye Oktoba mwaka huu. Hivi sasa katika chama cha mapinduzi, uh, ngazi iliyofikia ni wale wana CCM wanaoona kwamba wa kuwania urais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar wamejitokeza kuchukua fomu, ambapo kwa mwaka huu kwa hali ambayo imestajabisha eh, imeonekana idadi kubwa ya wagombea ambao hivi sasa wako zaidi ya ishirini, na katika hali ambayo imekuwa vilevile ikishangaza tumeona wanasiasa mbalimbali eh, maafisa wa vyombo vya usalama na ulinzi eh, wa zamani hali kadhalika ah, kile ambacho pia kime ah, tusha zaidi ni kumwona uh, Jecha uh, Jecha ambaye alikuwa ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar e, mwaka elfu mbili kumi na tano akiwa mwenyekiti, yeye ndiye aliyebatilisha uh, uchaguzi wa Zanzibar ambao ulikosolewa vikali, ambapo hivi sasa amejitokeza kuchukua fomu hiyo na kuwa miongoni mwa zaidi ya watu ishirini waliojitokeza ama wanachama wa Chama cha Mapinduzi, CCM, na kuleta mjadala mkubwa kwamba kumbe Jecha ni mwanachama wa CCM. Na je e, hatua ya yeye kubatilisha uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na tano ilikuwa ni sehemu gani? Basi vilevile vile hayo yakiendelea, mjadala mwingine umeibuka ni juu ya idadi ya uh, wagombea hao kuwa kubwa, wengi wakijiuliza uh, hili ni suala la kuonyesha kwamba demokrasia imekuwa ndani ya Chama cha Mapinduzi, au je, eh, hali ya watu kuona taasisi ya urais hawaichukulii uzito kama ilivyokuwa awali. Mjadala ni mrefu, lakini kutaka kujua haya yote nimemtafuta mwanahabari eh, uh, mkongwe nchini Tanzania, ambaye vilevile amewahi kushika uh, nyadhifa mbalimbali katika serikali ya Tanzania, Jenerali Ulimwengu. Na kwanza kabisa nikataka kujua kile ambacho yeye anakiona, je, kwa idadi kubwa hii ya uh, uh, waliotokea kuchukua fomu ndani ya chama cha mapinduzi ni ishara ya demokrasia kukua ni ishara kwamba uh, labda taasisi ya urais watu baadhi hawaichukulii kwa uzito ambao unatakikana, au ni nini tafsiri yake halisi? Jenerali, hebu tueleze. Uh, mi nadhani, uh, kimsingi, unapoona watu wengi wanajitokeza kuwania nafasi yoyote ile ni kwamba kwanza wamepata taarifa kwamba yuko nafasi. E, na pili bila shaka wamejishawishwa wenyewe, wameshawishwa na watu wengine e, washirika wenzao au wanachama wenzao kwamba wanafaa wajitokeza, na wamejitokeza. Kwa hiyo kwa upande mmoja ni dalili kwamba watu wana taarifa kwamba shughuli inayokuja, e, hapo siku za karibuni ni muhimu na wameshawishika kujitokeza lakini kwa upande mwingine vile vile inaweza kuwa ni dalili kwamba eh, inakuwa kama utani kidogo eh, kwamba na mimi nijaribu eh, ah, kwani inapoteza nini? Na hiyo inaweza kuwa amepunguza ile thamani ya nafasi yenyewe, lakini sijui kwa hawa waliojitokeza, sijui ni lipi katika hayo mawili niliyoyataja. Inawezekana kwamba eh, vizuri sijawaona uwezo wao na uzito wao eh, lakini hayo mawili yote yanawezekana, na tunaona kwamba suala hili linajitokeza sana hivi sasa. Hata elfu mbili kumi na tano wakati wa uchaguzi ndani ya Chama cha Mapinduzi tuliona uh, idadi kubwa ya watu walichukua fomu kutaka kuwania Uh, urais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania. Je, kwa mazingira ya chama cha mapinduzi, umesha kiona, umefuatilia kwa kipindi kirefu, uh, namna inavyofanya mambo yake. Mambo haya hajawahi kuonekana katika miaka ya nyuma. uh, nini kinaendelea? Hapana, hata huko nyuma walijitokeza, wacha tu wacha uh, uh, hiyo uh, uh, sehemu ya Zanzibar, lakini hata katika urais wa muungano CCM ilikuwa na wagombea wengi, kumi na kitu, kumi na sita kumi na saba na kadhalika imekuwepo. Imekuwa ni, ni, ni kama fashion kidogo watu kujitokeza, wengine wakiwa na matumaini ya kuteuliwa, wengine wakiwa basi tu alimradi na mimi nijulikane kwamba nilikuwamo. Basi jambo jipya tuseme tu kwamba labda inawezekana ule usiri uliokuwa ukiambatana na uteuzi, ile, ile nini ule mchakato wa kuteua Uh, mgombea ulikuwa ni mkubwa zaidi, ule usiri unaanza kupungua sasa, watu wanapata nafasi na na nini na na na na na ushujaa wa kudiriki kujitokeza na kusema na mimi nataka kuwa eh, miongoni mwa wale watakaofikiriwa, inawezekana ndo hiyo na kile ambacho unaweza kutueleza kwa kuelekea uchaguzi wa mwaka huu e, nini maoni yako? Maanake uh, watu wengi wanasema kwamba uchaguzi ambao uh, utakuwa na mikiki mikiki hasa utakuwa ni uchaguzi wa Zanzibar, tofauti na uh, wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Nadhani kote sehemu zote mbili kutakuwepo na na mikiki mikiki. Zanzibar bila shaka kutakuwa na mikiki mikiki kwa sababu kumekuwepo na mabadiliko Eh, makubwa, eh, kwa maana ya sura na rangi za chama kikuu cha upinzani Zanzibar, badala ya CUF utakuwa ni Wazalendo na rangi zake zimebadilika, na watu waliokuwa ndani ya CUF wameamua wamejiunga na ACTW. Kwa hiyo Zanzibar inaweza eh, kuwa na mikiki, mikiki mingi eh, labda kuliko eh, ile shughuli ya uchaguzi wa wa Jamhuri wa, ya Muungano, lakini vile vile tusi- tusidhani kwamba huko nako kwa kutakuwa ni kimya kiasi hicho, kwa sababu kwanza tunajua kwamba vyama e, vya siasa hata vya upinzani vimekuwa haviruhusiwi kufanya kampeni waziwazi na wasiwasi na na na viongozi wake wamekuwa wakitiwa misukosuko, mara wakifungwa, mara wakipelekwa polisi, mara e, mikutano yao ikivunjwa na kadhalika. Hiyo haina maana kwamba wamekuwa hawafanyi kazi ya kisiasa, na inawezekana katika uchaguzi unaokuja huu wa mwezi wa kumi, tukapata mshtuko mkubwa sana, kwa sababu tutakuja kugundua kumbe, a pamoja na na rabsha rabsha za kuwakamata za kuwazuia za kuwafungulia uh, mashtaka, hawa watu walikuwa na na kampeni iliyokwenda chini chini, na labda hakuiona, lakini takuja kuiona mwezi wa kumi. Sijui mimi, siisemi ile kwamba itakuwa ndivyo itakavyokuwa. Ile anasema kwamba pale ambapo uh, pazia limefunikwa, lakini vitu vinaendelea kutendeka nyuma ya pazia, inapokuja kufunuliwa pazia Uwezo ukawa na uhakika unaona nini kule. Kwa tumeona uh, mwenyekiti mstaafu wa tume ya uchaguzi Zanzibar bwana e, Jecha akichukua fomu hii kwanza, inaleta tafsiri gani? Manake uh, kama tunakumbuka, yeye ndiye alikuwa mwenyekiti aliyefuta uchaguzi wa Zanzibar wa mwaka elfu mbili kumi na tano na baadaye ukarejewa na kususiwa na chama cha Kafu kitendo cha kutaka kuteuliwa na CCM kugombea nafasi ya urais ni thibitisho, ni uthibitisho wa kutosha kabisa kwamba huyu ni kada wa CCM ee, ambaye alikuwa ni mwenyekiti wa tume hiyo ya uchaguzi ya Zanzibar na ambaye amelaumiwa sana na kwa kuvuruga uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Sasa hii ni dhahiri kwamba hata mwaka ule alikuwa yeye katika ile tume alikuwa akiwakilisha CCM na wala hakuwa na uhuru wowote wa kufanya lolote lile ambalo linatokana na sheria na taratibu zilizowekwa katiba na kwa mujibu wa sheria. Kwa hiyo ni huu e, ni uthibitisho tu kwamba jeshi walikuwa wakisema watu wengine kwamba jamani, hawatuhusii huru, tunahitaji tume ya uchaguzi iliyokuwa huru ni kweli kwamba hawa watu ni wa ni makada wa CCM wanaoruka katika nafasi hizi nyeti ambazo zinatakiwa zitoe haki, lakini hazitoe haki. Ni sawa sawa na vile alivyofanya mwaka elfu mbili na kumi na tano eh, marehemu eh, jaji Agustino Ramadhani alivyojitokeza na kuchukua fomu akitaka kuteuliwa kuwa mgombea wa wa CCM. Kwa kweli ni utani, ni utani ambao utakuja kuwa kali sana, kwamba ukiwa na na asasi institutions ambazo zina ziheshimiwe zichukuliwe kama ni a, a, ni asasi ambazo kwa kweli ni takatifu, kwa sababu zinachukua na ma, matumaini ya watu, halafu unazicheza chezea hivi hivi, mara huyu ni CCM, kesho ni anakuwa ni ni, ni, ni mkuu wa wa Tume ya Uchaguzi au ni mkuu wa majaji wote nchini? Unataka kuwapa wananchi taswira ipi kama si kuwatania na kuwadhihaki? Mpaka hivi sasa kwa upande wa vyama vya upinzani hatujasikia uh, yeyote yule ambaye ametangaza nia ya kugombea uraisi wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, na kile ambacho watu wengi wanatarajia ni kuona pengine mwenyekiti wa chama cha ACT Maalim Seif Sharif Hamad akirejea tena katika eh, uchaguzi huu kwa mara nyingine tena. Uh, je, kwa mazingira yaliyopo hivi sasa na ya kuelekea uchaguzi hasa wa Zanzibar, nini tunatarajia kukiona kikitokea? nadhani ni jambo unaloweza kuliona kwamba ni ni, ni la uhakika kwamba si Sharifu atagombea, na hajajitaja yeye mwenyewe kwamba atagombea, lakini ikasema wakati akipokea hawa e, wabunge wapya kwamba ni wabunge watakaompa ushindi. Mimi sina shaka kwamba atagombea, na atakuwa ni mtu wa ajabu asipogombea baada ya kazi yote aliyofanya hii ya kuhama na kuingia Uh, ACT Wazalendo na wabunge wengi waliokuwa CUF kutoka na kujiunga ACT Wazalendo, halafu wasigombee itakuwa ni jambo la kushangaza kidogo. Shukran kabisa, Jenerali Ulimwengu kwa kutueleza eh, hayo yote na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaangazia hali ilivyo hivi sasa ya mapambano ya virusi vya korona kiujumla hivi sasa duniani. Kwa kuangalia vyombo mbalimbali mbali vya habari, utaona kwamba eh, hali ya mapambano ya virusi vya korona si kama ilivyokuwa miezi miwili mitatu iliyopita, wakati mataifa mbalimbali yalipoanza kupokea eh, maambukizi mapya ya virusi vya korona. Ukweli ni kwamba bado taifa ama dunia inaendelea kukabiliana, kwa sababu hali bado haijarudi kwa asilimia mia moja ya maisha ya kila siku. Lakini hata hivyo, wachunguzi wa mambo wanaeleza kwamba kuna ishara ya watu kuanza eh, kuto uh, chukulia ama kutokuwa makini zaidi katika kukabiliana na virusi vya korona kwa sababu ya kuzoea hali hii na pengine kuona kwamba ugonjwa uh, upo lakini hawawezi kupata, au wengine wanasema kwamba uh, kwa namna moja manyingine, maisha lazima yaendelee. Na mpaka hivi sasa tukiangalia kwa mfano mataifa ya Afrika eh, ya Mashariki, Kenya ndiyo inaongoza uh, kwa kupima idadi kubwa ya wananchi wake halikadhalika na kuandikisha vilevile vile vile, uh, kwa kiwango kikubwa maambukizi ya virusi vya korona, ambapo hivi sasa eh, ni takribani watu E wanakaribia elfu tano wameshaambukizwa huku Uganda yenyewe ikiwa imeandikisha maambukizo zaidi ya mia nane na themanini Rwanda ikiwa imeshaandikisha uh, maambukizi zaidi ya mia saba na Uh, ishirini. Hali kadhalika Tanzania yenyewe bado haijatoa uh, matokeo yoyote yale, na ni muda umepita hivi sasa kwa takriban mwezi mmoja na nusu toka ilipotangaza uh, kuwa na maambukizo mia tano na tisa. uh, Burundi vilevile vile, uh, takwimu zake bado hazijatolewa kinagaubaga kujua hali ikoje japokuwa, hivi sasa serikali ya taifa hilo uh, kukiri ama kuonyesha kwamba uh, maambukizo ya virusi vya korona Uh, yapo nchini humo lakini, kidunia, Marekani bado yenyewe inaendelea kuwa na maambukizo mengi sana hivi sasa kwa kuandikisha kiujumla, uh, ikiwa imeandikisha eh, maambukizo milioni mbili E, zaidi ya laki tatu na hamsini elfu. Hali kadhalika, Brazil yenyewe ikiwa katika nafasi ya pili kwa kuandikisha maambukizo mengi zaidi ikiwa na a, maambukizo zaidi ya milioni moja. Kutaka kufahamu nini ambacho kinaendelea katika mapambano ya virusi vya korona nimezungumza na Dr. Timothy Sadera kufahamu kile ambacho kipo hivi sasa na dunia inaelekea wapi. Je, hofu imeondoka? Ama virusi vya korona havichukuliwi uh, tena kwa uzito ule licha ya kwamba hivi sasa uh, kuonekana kwamba maambukizo bado yapo na yanaongezeka. Karibu Daktari Sadira, hebu tueleze hali ikoje juu ya virusi vya korona. Ama kulingana na jinsi ambavyo utaratibu ulivyo na uh, pia takwimu ambayo imetolewa hivi karibuni ni kuonyesha ya kwamba uh, ugonjwa huu bado unapanda uningani unazidi kuendelea, lakini nadhani ya kwamba watu wamepata uzoevu na wameona ya kwamba sasa hivi lazima maisha yaendelee, na wanapoangalia mtazamo, pengine kuangalia nchi zinazoendelea, wanapofungua milango yao, pia wengine wanaambua pia, nasi tutangulie tuendelee. Kwa hivyo jambo lile linakosa kutiliwa maanani, lakini hatari bado ipo, na mazingira ambayo tumekuwa tukiyaona hivi sasa ni kwamba sehemu nyingi tu uh, wanafungua uh, uchumi wanafungua maisha ya, ya kam, ku, kuendelea kama kawaida, lakini ile hali maambukizi yanaendelea uh, kupanda. Sasa kile ambacho tunakiona ni kwamba uh, kweli kabisa ndo hali inaanza kurejea uh, kwa watu baadhi ambao walizungumza hapo awali kwamba inabidi uh, watu waishi na ugonjwa huu uh, kweli ukiangalia kwa sasa, angalia kwa ndani utajua utaona ya kwamba watu wengi ni kama wanapuzilia ugonjwa huu upo, lakini jambo li lililopo ni kwamba ijapokuwa ulitulia kidogo, umeshuka kidogo, lakini sasa dalili zinazoonyesha, haswa ukiangalia katika nchi nyingi, mambo yanazidi kuonekana, watu wanazidi kuangaliwa na pia kukaguliwa, ndipo sasa unaona ugonjwa unazidi ku, uh, kuongezeka. Lakini nadhani watu wamefikia kiwango cha kwamba sasa wakufa afe, wakuhi, uh, wa kuishi aishi. Naona kama huo ndio mwelekeo watu walionao sasa, na kwa mazingira ambayo yamekuwepo. Uh, nini ambacho tutarajii kukiona katika maisha ya kila siku kubadilika? Uh, mambo mengi. Kwanza tuangalie yale mambo ya ujamii kwamba kukutana kwa pamoja kuwa na sherehe hizi kubwa kubwa ama michezo aina mbalimbali watu kuingia katika karamu tofauti kuna hatari, manake linalotambulika sasa haswa uh, mambo ambayo yametokea mwezi wa nne mwezi wa tano na mwezi wa sita mwaka huu elfu mbili na ishirini ni kwamba waliokuwa wakisemekana sio wagonjwa hao, wao sasa ndio wanaobeba ugonjwa huu. Kwa mfano wa, wa yani wale vijana ama watu wa makamo wa muda wa miaka ya katikati, kuanzia miaka ishirini na mitano hadi arobaini na minne mitano pale, wao ndio wanaopatikana katika wimbi hili la pili, ya kwamba ndio wanaodhurika sana, wanabeba mwilini mwao, lakini hawajui ya kwamba wao ni wagonjwa. Kwa hivyo jambo hilo linaonekana ya kwamba kutakuwa na usambazaji mkubwa, na pia watu wasipotilia maanani wanapoingia kwenye maka, kwenye karamu na kwenye makazi tofauti, basi ugonjwa huo unaweza kusambaa kwa haraka. Tukirudi katika ukanda wa Afrika Mashariki, hivi sasa Kenya ndiyo inaonekana iko mstari wa mbele katika kutoa takwimu, katika kueleza kila siku idadi ambayo uh, uh, watu wameambukizwa. Lakini wakati huo huo baadhi ya wananchi wanaanza kulalama kwamba wanaona bora wafunguliwe maisha yaendelee kama kawaida, tofauti na mataifa mengine ambayo bado yanapambana, lakini E, ni kama vile ulivyogusia kwamba wanajua ugonjwa upo, lakini pengine mahali wameizoea kulikoni Kenya. Uh, msema msemo wahenga wa, wa kwamba afadhali kuziba ku, ku, ku, ku kuliko kutibu uh, Wakati mwingine utaona ya kwamba watu wamesingwa sana na mambo na wanapokuwa katika hali ile, wanakosa kuona o, yani hatari iliyopo pale mbele. Nalosema ni kwamba kama Kenya, kwa mfano Kenya, ijapokuwa wanatoa takwimu zao kila siku, ni muhimu sana ili watu waweze kujua je, tunaelekea mwelekeo upi, lakini mataifa mengine yanayozingira nchi ya Kenya hayatilima ni umuhimu ule. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba wale walio na ugonjwa ule wataendelea kusambaza lakini nao pia wale ambao hawana wataendelea kupata na ugonjwa ule. Kwa hivyo uh, katika nchi zetu za Afrika Mashariki ni, ni muhimu sana kama wangeweza kufanya kama timu moja ama kundi moja ili waweze kudhibiti ugonjwa huu, maanake utaingia toka mtu mmoja nchi nyingine na nyingine na fi, hivyo kwamba ugonjwa ukifika kule mashambani haswa mashinani, itakuwa ni vigumu sana kuweza kukabidhi ugonjwa huu haswa. Ikiwa nchi zinazoendelea kama Marekani na nchi zingine, madaktari wauguzi na wataalamu wengine wa afya wamefariki, zaidi ya watu mia tano wamekufa ambao ni wataalamu wa ugonjwa huu. Je, ikifika kule kwetu Kenya na Tanzania na Uganda, itakuwaje? Kile ambacho tunaweza tukawa tunapenda pia kukifahamu kwa wakati huu, uh, nini ambacho wataalam sasa wanaeleza kwa hapa tulipo, na uh, kwa nyakati zijazo uh, kwanza, wataalamu haswa nikizingatia makunukuu CDC wanasema ya kwamba ni lazima wananchi ama watu wawe waangalifu kabisa. Tilia maanani hali yako ya afya, tilia maanani kile unachofanya, ni nani unayezungumza naye na wa mikono yani, yale mambo yote ambayo tumeambiwa kwa utaratibu ni lazima tuzingatie. Lakini jambo ambalo pia ni la muhimu ni kwamba lazima tuweze kuangalia kutochangamana ama kutoingiana na watu, jinsi ambavyo unajua wa, watu wengi wanapenda kama nchi zingine, ambapo wanapenda mipira, wengine wanapenda michezo aina mbalimbali. Mambo kama yale yanapofikia kiwango kile, mtu anapokohoa, pengine mmoja amekohoa, mwingine amezungumza kwa sauti, pale tukumbuke kwamba Unapovalia barakoa umefunika mdomo na umefunika pua, lakini macho hujafunika. Kwa hivyo kuna chembe chembe ambazo pia zitapitia kwenye macho. Kuna kule kuguza kitu, kuguza kwa mfano barua, kuguza pengine sehemu ambazo ni za chuma, mahali popote pale mtakapoingia kwenye gari la abiria, kwenye basi mmoja akohoe, basi inamaanisha kwamba watu zaidi, watu ya wote waliopo katika basi lile wataambukizwa. Kwa hivyo mambo haya bado ni muhimu sana kuzingatia haswa, kila mtu ajiangalie mwenyewe, ujue wewe uko namna gani, maisha yako yako vipi, jamii yako na hatari inayofuata. Na kwa kumalizia sasa, uh, Dr. Sadera, je, unadhani watu za watu wa kawaida hivi sasa wanachukuliaje korona? Je, hofu iko vilevile vile, kama ilivyokuwa mwanzo au hofu imeshaondoka miongoni mwa watu? Kulingana na maoni yangu ni kwamba hofu imeondoka kati ya watu, lakini nilivyosema ni kwamba kwa mwerevu huenda kicheko, kwa mwerevu huenda kilio, kwa mjinga huenda kicheko. Namaanisha hivi, wale watu ambao wana ufahamu wana pesa, wana mali, wanaweza kujikinga. Lakini sisi wengine ama watu wengine wa kiwango kile cha chini, ambapo ni mwananchi wa kawaida, kwake kwa maanake atafanya jambo la kupuzulia tu, maanake hajui, anadhania kwamba ah, mambo ni kawaida, jamani, tuendeleeni. Lakini kumbukeni ya kwamba ah, ukikosa kidogo tu, basi utaweza kujiletea hasara, na pia angalia walio wa matajiri, watakuwa na vifaa vyao nyumbani, watakuwa na zile sanitizers, wataweza na wataweza kujiangalia vizuri, lakini mtu wa kawaida hana uwezo ule. Kwa hivyo watu wasipuuzilie, lakini kwa sasa watu wamepuuzilia. Asante sana, Dr Timothy Sadira kwa kutueleza. E, hayo yote, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo ya kuundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya, ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran sana kwa kuwa