ni sawa na saa tisa unusu saa za Afrika kati. Kuna mengi sana tumekuandalia karibu sana katika matangazo haya ya VOA Express, unasafiri nasi ukiwa wapi. Mimi hapa ni Josephat Kioko. na mimi ni Salma Mohamed. Sasa Kioko, nini kuja na hiyo studio sanitizer mpaka studio ikiwa mfukoni hapa? <laughs> ni, king, <laughs> ni kinga kamna <kamili>. unanitatisa <laughs> mwana VOA ni Juni ishirini na tatu hii leo. Karibu sana, tumekuandalia mengi katika awamu hii ya dakika thelathini. Karibu wabiri nasi tukibeba sanitizer kama hivi, ni ishara kwamba duniani bado Covid kumi na tisa ni tisho kwa binadamu. Tutakuwa tunapata taarifa zaidi kutoka kwake Sandey Shomari, na ni siku ambayo raia wa Malawi wanatafuta rais katika duru ya pili ya uchaguzi hakushinda moja kwa moja katika awamu ya kwanza. Ndio nimesikia Malawi watarudi kwenye debe tena ili kupata huyo rais wa sasa. Lakini hata hivyo, msikilizaji, katika karne ya sasa inasikitisha sana. Kwa nini mwanamke basi anaendelea kunyanyaswa? Ndio katika mjadala wetu, usikose wa barazani pale, tutakujuza mengi ukiwa na maoni kede, kede. Bila shaka tuanze na taarifa kuu duniani. Bado maambukizi ya virusi vya COVID 19 ni tisho na mataifa mengi yanazidi kurekodi idadi baada ya kupata maambukizi mengine mapya. Tunaungana na Sandey Shomari akiwa Washington DC katika taarifa hiyo kwa kina. Mpaka sasa kuna maambukizi zaidi ya milioni 9 duniani na vifo zaidi ya laki 4, huku Marekani ikiendelea kwa kinara na kushikilia namba moja ikiwa na ripoti ya kesi mpya kuongezeka na maambukizi kuzidi laki moja na ishirini. Brazil na India nazo zimetaja kuongezeka maambukizi huko nchini Kenya waripotiwa maambukizi 4797, waliofariki dunia 125, huku ikiripotiwa kwamba bado masharti ya wizara tiliwi, ya afya ya kujikinga hayafuatiliwi hasa katika maeneo ya vituo vya magari makubwa ya mizigo. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC waripotiwa kesi mpya 103, huku akifikisha jumla ya kesi 6027. Nchini Malawi kuna kesi mpya 54 na jumla ya wagonjwa kufikia 803, wakati huko Uganda, mpaka tunaandaa taarifa hii, kuna kesi mpya 23 na kufikisha jumla ya wagonjwa 797. Wakati Rwanda hakuna kesi mpya iliyo kwenye idadi ya wagonjwa 787, huku Ethiopia ikiwa na kesi zipatazo 4663, kwa mujibu wa mkuu wa shirika la afya duniani Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus. Ilichukua zaidi ya miezi mitatu kwa dunia kufikisha maambukizi milioni moja, lakini kuna maambukizi haya mapya yaliyochukua siku nane tu kufikisha milioni moja. Ameeleza jana zaidi ya kesi laki moja themanini na tatu elfu zimeripotiwa WHO, na kusema baadhi ya nchi zilizofanikiwa kupunguza maambukizi kwa sasa zinashuhudia ongezeko la kesi huku wakifungua shughuli zao. Mko huyo WHO amezitaka nchi kuchukua hatua zaidi zilizo na mafanikio ikiwa ni pamoja na upimaji kwa wahudumia wagonjwa na kuwatenga, kuweka watu karantini na kufuatilia wanaoshukiwa kuambukizwa na kuwalinda wafanyakazi wa afya. Pamoja na ongezeko la kesi hizo nchini Marekani, majimbo yanaendelea kufungua shughuli zao kwa awamu. Maafisa wakuu wa afya wa Marekani wanajiandaa kwenda mbele ya jopo la bunge hii leo. Wakati sehemu za nchi zikiendelea kupambana kuongezeka kwa, kwa kesi mpya za virusi vya korona, gavana wa Texas Greg Abbott alisema Jumatatu kwamba kuweka tena vizuizi kunafanywa tu kama suluhishi la mwisho, wakati akisema virusi vinaenea katika kiwango ambacho hakikubaliki, lakini alikataa kuweka amri ya kuamuru utumiaji wa barakoa hadharani. Texas imeweka viwango vya kila siku vya maambukizi mapya kwa karibu wiki mbili sasa, na kuonyesha viwango vyake vya watu kulaza hospitali vikiongezeka, huku katika jimbo la jirani Louisiana limeripoti vifo zaidi ya elfu tatu na ongezeko la wagonjwa, jambo ambalo limepelekea gavana wa jimbo hilo John Bel Edwards kutangaza kwamba ataongeza muda wa karantini uliokuwa umepangwa kumalizika Ijumaa wiki hii. Idadi ya wagonjwa pia imetajwa kuongezeka katika jimbo la Georgia Florida. Asante sana Sande Shomari kwa kutuarifu taarifa hiyo kutoka nchini Marekani. Hata hivyo, tukielekea huko mashariki mwa Congo, tunaarifiwa kwamba mwanajeshi mmoja wa MONUSCO kutoka Indonesia ameuawa katika shambulio la waasi wanaodhaniwa kuwa ADF wilayani Beni, kijiji cha Makisabo. Kwa taarifa zaidi, nampisha Austere Malivika kutoka Goma. Ni mwanajeshi mmoja wa kikosi cha Umoja wa Mataifa kutoka Indonesia ndiye ameuliwa na mwenjie kujuruhiwa kwa risasi katika shambulizi moja barabarani katika kijiji cha Makisabo mashariki mwa muji wa Beni barabara Kasindi, pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga. Hadi tukienda hewani, magari matatu ya wanajeshi hawa wa umoja wa mataifa imebaki barabarani ikiwa na damu ipo bado barabarani, eneo la tukio, kikosi cha Umoja wa Mataifa kikishikwa na bumbuazi. Omar Kavota ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akiwa Beni. Mimi nafikiri hao magaidi wameweza kutoa thibitisho kama hakuna mtu ambaye wanaweza kuhurumia katika harakati zao mbaya na hii ni muda ambao uh, Umoja wa Mataifa ungaliweza kukiri waziwazi eh, kama ADF ni kundi la kigaidi sio tu linashambulia ma wananchi. Kikosi hiki kutoka Umoja wa Mataifa Indonesia kilikuwa kikitoka katika kijiji cha Miende karibu na Bulongo ambako walikuwa wakitengeneza daraja lililobebwa na mto wa, wa Hululu siku zilizopita, kwa bahati mbaya wakiingia katika mtego. Wasikilizaji wangali wanakumbuka ya kuwa kuna wakati ADF iliendesha mashambulizi na kuua askari wa Umoja wa Mataifa kutoka Tanzania kumi na wane na kujeruhi eh, hamsini na moja. Hadi hivi sasa ADF ni tishio kwa Umoja wa Mataifa, ni tishio na kwa wananchi, na hii shambulizi ambayo imetokea makisabo ni ishara tosha ya kuwa hii ADF sio tena ya kuendelea kubembeleza. Nimezungumza hata hivyo naye Muhindo Magezi Selse, mbunge wa Rwenzori, ndiyo mimi kama ninamuita jirani, ni kusema kwanza, huyo adui wanasema ni adui wa Uganda, sio adui wa Kongo, lakini adui wa Uganda ambaye amekuja kuvichama katika Kongo. Hata hao tunao majeshi kutoka nje, ndio Watanzania tunao katika MONESCO, wa Kenya tunao hata Waindonesia na wengine wako, lakini sasa yule ambaye anaweza husika sana ni yule UPDF kwa sababu hata kubali huyo adui ya muingilie eneo hili la chini ya mlima wa Rwenzori kwa sasa linashambuliwa na wazi wanaodhaniwa kuwa ni ADF, wananchi wakiendelea kufariki dunia. Fahamike kwamba ADF inaendelea kushambulia wananchi katika eneo la Beni, ambapo MONUSCO ina vifaa vingi, lakini miaka zaidi ya ishirini wakiwa katika eneo hilo bila mafanikio, japokuwa wasi hao wapatikana katika eneo ndogo la mashariki mwa Kongo. Husen Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Malivika kwa taarifa hiyo uliyoandaa kutoka huko jamhuri ya Kongo. Na kweli ni masikitiko makubwa kwamba waasi bado wanazidi kushambulia raia, kushambulia wanajeshi. Ni nchi ambayo kweli inahitaji amani, licha ya kuwa bado inakabiliwa na vitisho vya korona ni kweli ni jambo la kusikitisha, haswa ikizingatiwa, wakati huo huo bado nchi ile ya Kongo inapitia mambo mengi, yaani misukosuko haya ya covid, na pia vilevile -vile bado waasi wanaendelea kuwasumbua kule katika maeneo ya vijijini. Na hata hivyo, taarifa yake Shomari imetuambia kwamba nchi nyingi bado zinasita kufungua, bado covid ni tishio. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Unapata matangazo haya kupitia pia redio wa shirika katika nchi zote za Afrika Mashariki, na pia matangazo mengine yakipatikana katika eneo la Maziwa Makuu, na unaweza pia kufuatilia matangazo zaidi katika mitandao ya internet, voaswahili.com. Hivi punde utapata habari za dunia. Ifuatayo ni taarifa habari. Msomaji wako Abdul Shakur Abud. Wapiga kura wa Malawi wamejitokeza kwa wingi mkubwa kushiriki katika marudio ya uchaguzi wa rais hii leo, karibu mwaka mmoja baada ya ushindi wa Rais Peter Mutharika kufutwa na mahakama ya katiba kutokana na wizi wa kura. Matokeo ya uchaguzi wa hii leo unasubiriwa kwa hamu hii leo, kutokana na kwamba mahakama hiyo ya katiba imeweka historia kutoa uamuzi wake baada ya miezi sita ya kusikiliza kesi ya awali na kueleza uchaguzi wa Mei mwaka jana ulikuwa na kasoro. Kiongozi wa upinzani Lazaros Chakwera aliyewasilisha mashtaka hayo anasema ana matumaini mazuri zaidi kwamba uchaguzi wa leo utakuwa wa kuaminika kuliko ule uliopita, alipokuwa anapiga kura yake hii leo akisema huu ni mwanzo mpya kwa Malawi. Katika uchaguzi huu mgombea kiti cha rais atahitaji kupata zaidi ya asilimia hamsini za kura kuweza kutangazwa mshindi, ikiwa ni mabadiliko muhimu yaliyofanywa safari hii. Kiwango cha biashara duniani kimeshuka kwa asilimia 18.5 mnamo robo ya pili ya mwaka huu kutokana na janga la virusi vya korona, kulingana na shirika la biashara duniani WTO. Taarifa iliyotolewa na mkurugenzi mkuu wa WTO Roberto Azevedo inaeleza kwamba matokeo hayo ni bora zaidi kuliko makadirio yaliyotolewa awali hapo, ilipokadiriwa kiwango kinaweza kushuka hadi asilimia 32. Taarifa inaeleza hivi sasa itatosha kwa ukuaji kwa asilimia 2.5 kila miezi mitatu ya mwaka huu uliobaki kuweza kufikia makadirio mazuri yaliyopangwa ya asilimia 13. Hata hivyo taarifa hiyo inaeleza kwamba kwa mwaka 2021 kuna hofu ya ukuaji wa uchumi usiwe mzuri tena kutokana na athari za wimbi la pili la maambukizo ya COVID-19 na hatua zinazochukuliwa na mataifa mbalimbali mbali kubana na biashara zao. Saudi Arabia hii leo imetangaza kwamba wakazi elfu moja wa mataifa mbalimbali wanaishi mbali katika taifa hilo la kifalme ndio watashiriki katika haji ya mwaka huu kutokana na janga la virusi vya korona. Waziri wa haji Muhamed Benten akizungumza na waandishi wa habari hii leo amesema haji ambayo ni nguzo ya tano ya Islamu itafanyika kwa kuwepo mahujaji wachache kuliko ilivyo kawaida ya kuwepo zaidi ya watu milioni mbili kutoka pande zote za dunia. Haji haijapata kuahirishwa tangu himaya hiyo kuundwa miaka 90 iliyopita, lakini ni mara ya kwanza kwa janga la afya kusababisha watu kutoka mataifa mengine kutoruhusiwa kutekeleza ibada hiyo muhimu kwa Waislamu. China imefanikiwa kupeleka satelaiti ya mwisho miongoni mwa mfumo wake ya usafiri wa anga za juu ya bedui BDS kutoka kituo cha kurusha roketi cha shingchang kusini magharibi mwa China hii leo safari hiyo inakamilisha ujenzi wa mfumo wake wa satelaiti katika anga za juu baada ya kuanzishwa miaka ya 1990 na kuanza kutumika katika kanda ya Asia na Pacific mwaka 2012. Mfumo huu wa safari za anga BDS ya China ni tofauti na usafiri mwingine wowote duniani, kulingana na wataalamu, kwa vile una satelaiti zinazosafiri katika maeneo matatu ya anga za juu. lakini kata kata, kwanza kama kuna time tutaucheza pale mwisho wa matangazo, kama kuna time tutaambia aida ucheze pale mwisho. Uh, unatufikisha wakati gani sasa? Wakati ni wa mbarazani, kitengo chetu cha mjadala, ambapo tumetuma tayari swali katika kurasa yetu ya VOA Swahili, na hii leo tumekuliza, nini kifanyike kukomesha manyanyaso dhidi ya wanawake duniani. Hapa wa kwanza tunamtafuta kutoka nchi ya Tanzania, kisha baadaye, no, naona wengi wa simu nyingi hapa zinaingia za Congo DRC, wamechangamkia vio express. Tunakwenda kwake Peradius Bebwa Andrew akiwa kule maeneo ya Kagera TZ, yuko tayari kwa laini ya simu. Karibu nam um, Andrew karibu sana katika mjadala wetu wa barazani. Tupatie maoni yako kukomesha manyanyaso dhidi ya wanawake duniani, nini kifanyike? Asante. Manyanyaso yanakuwa ni mengi hasa mimi huwa tunaangalia mfano upande wa kwetu huku Kagera, hasa hasa kipindi kama cha msimu, unaangalia kama kina mama, akina mama msimu unapoingia akina mama wananyanyaswa kweli, sababu anamwambia hiki ni moja mitatu ruhusii kushiriki, na unaangalia mama hana haki ya kushiriki. Wamevitafuta wote kila kimoja, wamevitafuta wote kwa pamoja, una mipaka ya kushiriki, una mipaka ya kuongea. Manyasa ya kijinsia najikuta hayapo haya. Twende kwa mfano wa kijamii, unakuta ni mtoto ana haki ya kufanya ya kusema jambo upande wa kiki moja mbili tatu. Mimi ina haki ya kuchangia moja mbili tatu, na ina haki ya kusaidia moja mbili tatu. Nyasa ya kijinsia yanazidi kuendelea, tunaangalia kama kipindi kwa kipindi, watu wanabakwa sana, kwa nyasa ya kijinsia yanazidi kuendelea. Kipi kifanyike? Watu wamemsahau Mungu kweli, nimepata taarifa nyingi kweli. Mtu alimbaka binti miaka una mitano, unakuta ni mzee anatembea na mtoto aliyemzaa Ao ni manyasa ya kijinsia cha kufanya au wazee, baba, sisi tumuone kama mtoto wangu, tuangalie unakuwa kijinsia moja mbili tatu. Nikienda moja kwa moja, watoto wanatumikishwa kufanya kazi mbalimbali, hasa kazi za majumbani, kulea watoto. Mtoto una haki ya kumwambia bado, umri wako unakuruhusu kwenda shule, maana ukifanya hizi kazi ndogo ndogo itakuwa ni manyasa ya kijinsia moja kwa moja. Sawa sawa, shukran sana kwa hoja zako nzito. Peradi usibebwa henduru kazi njema. Asante kwa kunikumbuka na wasante kwa kupaza sauti yangu. Haya, kutoka huko Butembo, DRC Congo, tuelekee Taveta nchini Kenya. Naona tumpate Jasinda Mugoi. Karibu sana Jasinda. Yeah. kwa kipindi cha VOA wanawake wananyanyasika sana so, kama ambaye sasa so, wanadharauliwa wanaonekana, wanatakana wakuwe wake nyumbani Yani ukifanya jambo uonekani ka, kama wewe unastahili kufanya lafaa lafa, ifanywe tu na mwanamume so unakuta mwanamke ananyanyasika sana, na mara nyingi anatumia nguvu nyingi ili ajiendeleze. Sometimes akaa anaenda mbio zaidi ya hata jinsi ambavyo anaweza fanya ili akamilike. Uh, si ikawa kwamba vile ambavyo ananyanyaswa, unapendekeza nini kifanyike, ama kipi kinaweza fanyika ili manyanyaso ishe kabisa? Nini, kwa upande wangu pengine kwa njia moja tu ni kukaa wazi, yani kukua wazi na kumtambua Mungu na kujua njia za Mungu mm. Okay, shukrani sana, asante kwa kushiriki <laughs> asante, shukran sana hawa watu waliochangia kwa njia ya simu. Na sasa tupate jumbe ambazo zimetumwa hapa studio kuhusiana na mada ya leo ya manyanyaso dhidi ya wanawake. Anasema John Imanishimwe kutoka Gashonga, Rwanda mimi naona jamii heshimu mwanamke, pia ana haki inayostahili kuheshimiwa. Asante VOA Express. Ujumbe mwingine hapa ni wa Justin Mzirai wa Mwanza, Tanzania, anasema: asili mwanamke ni kuegemea mwanaume, yaani kama nguzo naye We Mandilile anasema elimu kwa wanawake, maana wanawake wengi hawajitambui. Mtu anamchukulia mkopo mwanaume, baadaye anaanza kuteseka. Huyu hapa naye anatupia swali, anaitwa Chinyama Mutalemwa, anauliza hivi: je, yupo mtu aliye pamoja nawe anayejifanya ngazi ya kupanda kwenye nyumba uliojenga? <laughs> Kikomo cha mjadala wetu. Asanteni sana kwa wengi mlioshiriki kupitia SMS na wengi ambao pia vilevile tumewatafuta kupitia njia ya simu. Asante sana, na sasa tunakueleza kwamba lazima Vio Express unaposafiri nasi upate muziki wa kukongongoa e, na si mwingine. Tunakwenda kupata kibao chake Diamond na Tanasha. Yani bwana huyu, nakwambia East Africa, amecheza ligi kubwa sana, alikuwa Tanzania akaenda Uganda akaenda Kenya, yani kote. Haya basi, yeye na mwanadada huyo Tanasha na wimbo wao, wanaona gere anajiita simba wa Tanzania. Mziki mzuri sana Salma, waachi kucheza <laughs> nakuambia, wanaona gere, ndio maanake hiyo. Hata hivyo, shukran sana kwa kutegea, natumai kwamba umeburudika sana uhicho, na kibao hicho cha Tanasha na mzee wa kazi huyo Diamond, simba wa Tanzania ujumuiya wa Afrika Mashariki, ameucheza vizuri sana. Umeona ama ujaona? <laughs> Nakuelewa kabisa. Naona marais wa nchi zote tano za Afrika Mashariki waungane, kijana huyo anaweza kuwa balozi wa nchi zote hizo. Maanake hey, watoto anao wote, kila mahali. Tanzania ana <laughs> mtoto, akienda Kenya anapata mtoto yani. Kwa hivyo tuseme, ni Diamond akimshirikisha Tanasha Dona ama ni Tanasha Dona akimshirikisha Diamond, yote tisa lakuli hal, ni kibao kizuri sana. Tunasonga mbele katika kitengo chetu cha hoja kwa hoja. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anakabiliwa na wakati mgumu kudhibiti utulivu ndani ya chama kinachotawala nchini humo, Jubilii, ambacho kinashuhudia mgogoro unaotisha kusambaratisha chama hicho. Ndio gumzo kubwa ya kisiasa inayoshuhudiwa wakati huu huko Kenya na kuibua hoja kwa hoja. Kwa majina Teddy Oindo, chama cha Jubilii hakiwezi sambaratika, manake ni demokrasia na ndicho chama tawala kinachoongoza Kenya hii yetu sasa, kwa sasa ukiangalia, Uhuru Kenyatta anajaribu kulainisha Kenya venye nastahili iwe na pia watu kumwona. Baba kuja ndani ya chama haimaanishi kuwa chama kinasambaratika. Tunasema yule adui mpende, hata wale wanalalamika, ni propaganda zile, lakini tukianza safari utaona wanarudi. Mimi kwa majina naitwa Bernard Michope na kusema kweli, Jubili kuisha bana. Rais wetu Uhuru Kenyatta hmm. amekuwa mvumilivu kwa muda kiasi, kiasi mingi sana aliweza kuwaonya wafuasi wa naibu rais aliwaonya kwamba jameni tufanyeni kazi mambo ya kampeni imeisha lakini hawa wasi walifanya nini hawakuyasikia na ndo sasa rais imebidi sasa atoe makucha yake na ukiangalia kwa kweli majority leader senate wametolewa national assembly wametolewa hizi ni indication kwamba hiyo chama iko tena, si ati chama kiko tena, mfano bora venye chama kilivyokuwa. Na sahii kama serikali ya Kenya wanataka kuleta mfumo wa kanu venye ilikuwa hawa watu bado wako ndani ya Jubilee, coz hakuna pati nyingine inaweza anzishwa, maanake huenda kwa rejesta chama kinachojulikana ni Jubilee. Wale watu wote, unaona ni wale walikuwa URP wote wamekuja wakamezwa ndani ya Jubilee, kakuwa chama kimoja ambaye chairman ni Uhuru Muigai Kenyatta. Hawa watu unavosikia unasema Jubilee imesambaratika kila mtu ataitwa mmoja mmoja, ni wote watamaka, unatolewa inji ya chama uh, unabari kuhusu Jubilia Sili? Hakuna chama ya Jubilia Sili. Jubilia Sili ni maneno ya watu wanaongea kule chooni wakishikana mikono. Angalia Jubilia Sili muundo wake, ukiangalia ambao wameasi mambo ya rahisi, wanajaribu kujenua kisiasa. Wakina Mudavadi wote ni waoga, wakina Wetangula, kule kwao hata wameshindwa kuleta hilo pamoja. Hawa Jubilia Sili ni chama tu, watu wanakuja na mfumo, waangalie maslahi yao, itakuwa Uhuru Mwigai Kinyatta ndiye rais na tunakubali venye panga lake linanoa. Jubilii kuisha bana mimi, mimi tayari nimekuambia kwamba ukiangalia naibu rais ya Ruto alikuwa anafanya marali anapiga kifua, rais ameweza kutoa kucha yake. Mgogoro wa Jubilii unaletwa na wale wafuasi wake wote waliweza kuyaasia mambo ya rais Chama cha Jubilee kiko imara, kuleta baba pamoja. Ile handshake imekuwa, vitu vimeanza kuenda. Ukiangalia okay, sahii corruption nyingi zinawafunga 1997 2017, hiyo hao ndio watu walituletea vurugu. Ndio maana ametoa makucha kuambia Jubilee iko imara. Kama huko discipline, unakuwa discipline na chama e propaganda. Pia unajua media wanataka waweze kuuza magazeti, lakini ndio mimi nakwambia Uhuru na Ruto bado wako pamoja. Ni kila mtu anaambua, fanya kazi yako usiende beyond kazi ya mwingine ukiangalia mambo ya watu wa media kuonyesha kwamba watu ku pamoja, tunaweza sema kwa lugha ya Kimombo ni pia, lakini Jubilee akiko tena. Ni washiriki wetu hawa katika Hoja kwa Hoja, Tedi na Michope, na umetufikisha ule wasaa sasa wa kupata yanayovuma mitandaoni. Naona Sandey Shomari naangalia lojiri na, na kwenye mitandao mbali, mbali. Instagram, Facebook, Twitter, na kadhalika. Moja kwa moja ni huko nchini Malawi ambako raia wa nchi hii wanapiga kura hii leo awamu ya pili ya uchaguzi wa rais ikiwa ni miezi mitano baada ya mahakama ya katiba eh, kufuta matokeo ya uchaguzi wa mwaka jana. Mengi yanazungumzwa pale. Rais Peter Mutharika alikuwa ametangazwa mshindi awali, lakini mwezi Mei 2019 ushindi wake e, ulipingwa baada ya upinzani kupinga matokeo mahakamani. Sasa leo kuna kazi kubwa, Mutharika anakabiliana na mchungaji aliyegeuka kwa mwanasiasa Lazarus Chakwera. Lakini kule nchini Tanzania naona nyingineo, ni habari ya mbunge wa Kigoma Mjini Zito Kabwe na kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo. Taarifa zake zinasambaa kwamba amekamatwa leo na jeshi la polisi nchini humo wakati kwenye kikao cha ndani cha chama chake, huku akiwa na madiwani manane, wanane waliojiunga eh, kutoka chama cha wananchi kafu katika jimbo la Kilwa Kusini. Taarifa hii imetolewa na katibu mkuu wa chama hicho Ado Shaibu alipozungumza eh, vyombo vya habari huko Tanzania. Taarifa ni kwamba amekamatwa sie peke yake, pia na mbunge mstaafu wa jimbo hilo eh, la huko Kilwa Kusini, anaitwa Suleimani Bungara Bwege. Wote hao wametiwa mbaroni. Basi hayo tu eh, ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Ni warudisha studio za Mombasa. Nam, asante sana kwa mengi hayo ya mayo mitandaoni. Tunakwenda katika swali la leo, ikiwa tumekuuliza pale kupitia kurasa yetu ya VOA Swahili Facebook page. Je, utitiri wa wagombea urais kwa tiketi ya CCM Zanzibar ni kukua kwa demokrasia? Na kweli waonekana wamegombea wengi katika kiti hicho cha urais. Wa kwanza hapa ni Kisetu Mbise, anasema mimi naona ni ulimbukeni tu, wengine wanataka kuweka historia kwamba 2020 wamegombea urais Zanzibar. Hiyo hela walionayo, si waende basi wajenge kituo cha afya. Anasema Gerald Semtego, demokrasia kwenye chama au taifa? Maana hao ishirini na tatu wote ni ndani ya CCM na mwenyekiti taifa amesema ili upite kwenye kura za maoni inategemea ameamkaje siku hiyo ya uteuzi. Naye Duta Sagwa vilevile vile anataja CCM, anasema CCM wamerogwa, hawajitambui. Mbona Tanzania bara hakuna anayechukua fomu huyu kuna mmoja hapa anajiita Shaban Masudi asema yani vioee sijui mkoje, maana wasingeruhusiwa, simngelisema ukandamizaji. Basi tunaomba mtuache sisi tufanye yetu. <laughs> tunaheshimu maoni yake bila shaka. Mimi nayo ya mwisho hapa inatoka kwa Lemalali Ole Kisupai, anasema hizo ni mbwembwe mbwe tu, rais ataamuliwa Dodoma, tena ni mtoto wa kigogo. Na -Richard shau la kukua kwa demokrasia wapi? Watu wamemuona Jecha akasajiliwa kucheza na wao, wameingia uwanjani. Mmeniacha hoi, manake we si vijembe hivo <laughs> na uko hoi kweli pale mwanzo. Salma, kabla ya tuondoke ule mziki wa mr dj, kama kuna muda tucheze huu mziki, lakini kama watangazaji wote wa VOA ni wanamziki na madj uh -huh. wana nani anaweza kuwa dj, tuasengenye kidogo Siri nitakwambia baada ya kipindi. Mi naona Sandey Shomari. Ala, basi ushateuliwa dj wa VOA. Asanteni sana jamani, muda uturuhusu kuendelea. Kioko ana mengi sana huyu, tutakomea hapo. Mimi naitwa Salma Mohamed. Na mimi ni Joshua Kioko. Kwa heri katika safari yetu ya VOA Express.