Saa 8 mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa afrika mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Bunge la Burundi leo limempasisha makamu rais na waziri mkuu waliopendekezwa na rais mpya aliyechaguliwa Evarist Ndaishimie. Prosper Vazombanza kutoka chama cha UPRONA amepitishwa na kura 91, za wabunge wawili wamepinga kumwidhinisha na mmoja hakutoa msimamo wake. Naye Alengiombe Bonyoni, afisa mwenye cheo cha juu sana katika polisi ya taifa ambaye ni waziri wa usalama wa muda mrefu wa serikali inayoondoka madarakani, amepitishwa kwa kura tisini na mbili kwa jumla ya kura 94 za wabunge. Bazombanza aliwahi kuhudumu kama makamu wa kwanza wa rais chini ya uongozi wa rais wa zamani aliyefariki dunia Pierre Nkurunziza kuanzia mwaka 2014 hadi 2015. Waziri mkuu mpya Alain Guillaume Bonyoni yuko chini ya vikwazo vya Marekani na Umoja wa Ulaya kwa tuhuma za ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu wakati wa maandamano ya Aprili 2015 ya kupinga muhula wa tatu wa rais Pierre Nkurunziza kiwanda cha dawa nchini Afrika Kusini Aspen leo kimesema kina uwezo wa kugawa vidonge milioni kumi vya dexametason vinavyoaminika kupunguza makali ya ugonjwa wa covid-19 katika kipindi cha mwezi mmoja. Matokeo ya jaribio yaliyoonyesha kwamba dexametason inapunguza kwa theluthi moja viwango vya vifo kwa wagonjwa wa korona wanaolazwa hospitali, wanasayansi wa chuo kikuu cha Oxford walisema wiki iliyopita. Espen natengeneza pia dawa ya dexamethasone inayotumiwa kwa njia ya sindano na vidonge ambayo hutumiwa kwa kiwango kikubwa kwa ajili ya kutibu seli za mwanadamu zilizoathiriwa na saratani, pumu na magonjwa mengine ya matatizo ya kupumua. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Waislamu katika nchi mbalimbali za dunia wameelezea masikitiko na mshangao kutokana na tangazo la Saudi Arabia kwamba haitawaruhusu mahujaji kutoka nje ya taifa hilo la kifalme kwenda kutekeleza nguzo ya tano ya Uislamu, Haji, mwaka huu. Waziri wa Haji Mohamed Benten, akizungumza na waandishi wa habari, amesema haji mwaka huu itafanyika kwa kuwepo mahujaji wachache kuliko ilivyokuwa kawaida ya kuwepo zaidi ya mahujaji milioni mbili kila mwaka. Benten anasema wataruhusu wakazi elfu moja wa mataifa mbalimbali wanaoishi katika taifa hilo kutekeleza haji kutokana na janga la korona. Hii ni mara ya kwanza tangu kuundwa kwa taifa hilo la kifalme miaka tisini iliyopita kuwazuia watu kutoka nje kutekeleza ibada hiyo kutokana na janga la afya. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Siria, Walidi Al Mualem, amekosoa vikali vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya nchi yake akiituhumu Marekani kwa kujaribu kuleta ushawishi katika uchaguzi ujao wa rais mwakani katika taifa hilo lililoharibiwa kwa vita. Ale Mwalem amesema vikwazo hivyo vilivyoanza kutekelezwa mwezi huu ni changamoto lakini wanaweza kukabiliana navyo. Vikwazo hivyo vinasemekana ni vikali zaidi kuwekewa siria na waziri wa mambo ya nchi za nje anasema vimeongezwa kwa sababu serikali ya Bashar al Assad imeweza kuushinda upinzani na washirika wake katika uwanja wa mapigano. Chuo kikuu cha Michigan hapa Marekani leo kimesema hakitokuwa tena mwenyeji wa mdahalo wa kwenye televisheni ambao umepangwa kufanyika Oktoba kumi na tano kati ya wagombea wawili wa uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka huu. Chuo kikuu cha Michigan kimeelezea wasiwasi wake kuwa huenda hali isiyo salama kiafya kuandaa mdahalo huo baada ya kufunguliwa tena kwa shughuli kufuatia janga la virusi vya korona. Mdahalo huo kati ya mgombea wa chama cha Republican, Rais Donald Trump na mgombea wa chama cha Democrat, makamu rais wa zamani Joe Biden, sasa utafanyika Miami katika jimbo la Florida. Jimbo la Florida limeripoti visa elfu tisini na saba vya maambukizi ya korona na visa vipya vya maambukizi vinaonekana kuongezeka baada ya jimbo hilo kufungua shughuli za biashara kwa haraka. Jimbo la Michigan limeripoti visa elfu sitini na saba vya COVID-19 tangu mwezi Machi, na idadi ndogo ya maambukizi mapya imeshuhudiwa wiki za karibuni. Kiwanda cha dawa nchini Afrika Kusini Aspen leo kimesema kina uwezo wa kugawa vidonge milioni kumi vya dexamethasone vinavyoaminika kupunguza makali ya ugonjwa wa covid-19 katika kipindi cha mwezi mmoja. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani, Patrick Nduimana na wageni ikiwatakia usiku mwema. Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika matangazo ya kwa undani, basi tunaangalia uchaguzi wa taifa la Malawi ambao unarudiwa tena hivi sasa mara baada ya mahakama ya taifa hilo eh, ku batilisha matokeo ya urais e, yaliyompa ushindi rais wa Malawi a, Peter Mutharika. Na katika sehemu ya pili tunaangalia e, kushindikana kwa mwafaka baina ya mataifa ya Misri na Ethiopia katika mgogoro unaoendelea hivi sasa wa kujaza maji katika bwawa la Ethiopia la uzalishaji umeme. Ninayokaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaanzia nchini Malawi. Ukumbuke kwamba Malawi inafanya uchaguzi e, wa pili wa marudio ambao a, ni matokeo ya kufutwa kwa ule uchaguzi wa awali uliompa ushindi rais wa taifa hilo Peter Mutharika, ambapo raia wa Malawi e, wamepiga kura, wanapigia kura kwa ajili ya kuhakikisha kabisa eh, hali ambayo imekuwa ikileta mzozo katika matokeo ya uchaguzi uliopita, ikiwa e, ni miezi mitano eh, baada ya mahakama ya katiba kufuta matokeo ya uchaguzi wa mwaka jana. Rais Peter Mutharika awali alikuwa ametangazwa mshindi wa uchaguzi huo ambapo alijizolea kura uh, ambazo ni asilimia 38.5, uh, lakini kile ambacho kilionekana ni kupinga matokeo hayo, upinzani wenyewe ukalalamika kwamba kuna ukiukwaji mkubwa wa usimamizi na udanganyifu uliofanyika katika uh, uchaguzi huo. Mpinzani mkubwa ambaye anakabiliana na, na rais Peter Mutharika ni mchungaji aliyegeuka kuwa mwanasiasa Lazarus Chakwera, uh, yeye ambaye anawakilisha muungano wa ama vya upinzani ambapo mgombea wa tatu ni uh, bwana Peter Kabuni ambaye anaonekana kama mtu wa nje katika kinyang'anyiro hicho cha uh, ikulu ya m huko nchini Malawi. Lakini uchaguzi unafanyika chini ya sheria mpya, ambapo hivi sasa uh, yule atakayeshinda ama kutangazwa rais wa taifa hilo uh, lazima awe na wingi wa kura za asilimia hamsini na moja uh, baada ya miezi ya hali ya uh, sintofahamu yasitofahamu ya kisiasa uh, kutokea hilo kutokea nchini humo. Kutokana na hayo, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, kutaka kujua picha nzima ya hali halisi ya uchaguzi huu na nini tutarajie kukiona kinatokea mara baada ya uh, raia wa Malawi kupiga kura zao. Uh, huyu hapa ni Goodluck Gingo. Goodluck Gingo, moja kwa moja labda eh, nimegusia kile ambacho kilichotokea hapo awali, lakini labda ungetueleza tu kwa muktasari kile ambacho kimesababisha uh, matokeo haya uh, ya awali kufutwa na mpaka kufikia hapa Malawi kuingia katika duru ya pili ya uchaguzi na ni nini hasa uh? Uchaguzi wa Malawi unarudiwa baada ya chama cha upinzani ambacho akikiongoza uh, na mchungaji Chakwera kuweka pingamizi ya kupinga matokeo ya uchaguzi ambayo yalikuwa amempa ushindi ya uh, uh, Pita Mutharika na kumruhusu kutawala awamu um, ya pili Malawi uh, kuna mambo kadhaa ambayo walikuwa wameeleza kutokana na namna ambazo ujidishaji matokeo limefanyika, uh, na kasoro kadhaa ikiwemo karatasi ambazo zimetumika kuorodhesha matokeo na kuweza kubadilishwa kwa kutumia wino wa kufutia karamu, na pia kwamba baadhi ya maeneo mengine ya vijijini ambapo likone, uh, pia ilionekana ya kwamba kulikuwa na ukiukwaji pia wa taratibu za kupiga kura. Kwa hiyo uh, mahakama ikaamua kufuta uchaguzi na kutoa siku mia moja na hamsini Uh, za uchaguzi uweze kurudiwa, lakini pia atapita mfarika naye aliweka pingamizi kwenye mahakama kuu ambayo, uh, mahakama kuu pia na yenyewe ikasimamia maamuzi uh, ya mahakama uh, ya katiba ya kwamba uchaguzi unapaswa urudiwe, kwa sababu makosa yaliyojitokeza yameathiri ushindi wa mgombea urais ambaye alikuwa ni wa chama cha upinzani na uh, tofauti, uh, huru, kwa sababu kwa mujibu wa takwimu zingine ambazo zilikuwa zimechukuliwa na vikundi tofauti, vikundi huru vilionyesha kwamba aliyekuwa mgombea wa upinzani chawea ya kwamba aliweza kuongoza kwa idadi ya kura ukilinganisha, maana unaweza ndio maana unaweza kuona hata sasa hivi, uh, mahakama kuu ilitoa sharti ya kwamba atakaye paswa kutangaza mshindi kwa mara ya kwanza, ambavyo ilikuwa anaangaliwa nani mwenye kura hiyo nyingi. Kwa hiyo hiyo ndio hasa ilikuwa sababu uh, kubwa, na wapinzani walalamika kwamba wamepokwa ushindi na chama tawala, hasa kwa kuchakachua matokeo mazima ya uchaguzi wa kuu. kwa hiyo ndio sababu ambayo ilipelekea uchaguzi uweze kurudiwa. Kwa hivi sasa kile ambacho tunakiona si jambo la kwanza kwa mataifa ya Afrika uh, kuona mahakama inabatilisha matokeo. Tuliona uchaguzi wa Kenya wa eh, awamu ya pili ya Rais Uhuru Kenyatta ikifanyika hivyo hivyo, mahakama ikipinga matokeo ya awali yaliyotolewa na uchaguzi kurejewa tena. Sasa kile ambacho uh, hivi sasa tunakiona, je, hili linakuwa fundisho la namna gani kwa chaguzi mbalimbali za bara la Afrika? Uh, sasa kwenye hizi kwenye chaguzi kuna mambo mengi, kwa sababu hata kwenye uchaguzi wenyewe wa nchini Malawi, uh, baadhi uh, ya vyombo ama taasisi ambazo zilisema kulikuwa na ukifoji mkubwa, nyingi ni taasisi za kigeni ambazo zilikuwa zimekwenda kama uh, mwamvuli wa waangalizi wa uchaguzi. Lakini jambo uh, kubwa pia ambalo la kuzingatia, kwa sababu mara zote hao ambao uh, wanajulikana kama waangalizi wa uchaguzi wanakuwa hawana uwezo wa kwenda kwenye maeneo yote ambayo chaguzi zinafanyika. Mara nyingi wanachagua tu baadhi ya vituo kadhaa ama maeneo kadhaa na kuyatumia kama yanatoa taswira nzima ya uchaguzi kwenye nchi husika. Sasa wakati fulani inategemea pia na hivi vikundi na uh, vina ushawishi gani ama vinamuunga mkono mgombea yupi katika uchaguzi unaohusika, kwa kwa sababu mathalan unaweza kuona kwa mfano kama huu uchaguzi wa Malawi, unaona kabisa kuna mara kadhaa hakuwa sawasawa na, sawa sawa na, baadhi ya nchi zingine za kigeni ndio ambazo unakuta taasisi za waangalizi wa uchaguzi zimeweza kuainisha hizi kasoro kadhaa lakini pia ikija kwa mfano mfumo wenyewe wa uchaguzi, kwa sababu kwenye kila vituo vya uchaguzi mara nyingi kunakuwa na mawakala ambao mawakala wanakuwa wa iza wa chama husika ambacho kinashiriki uchaguzi ama mgombea husika anashiriki uchaguzi. Sasa wakati fulani uh, kufuta matokeo ya uchaguzi mzima kwa sababu pia kasoro hizo chache, wakati inakuwa ni mzigo na gharama. Kwa hiyo lazima nchi za Afrika ziweze kujifunza katika hilo ya kwamba uh, kurudia uchaguzi ni gharama. Kwa hiyo lazima ziwawezeshe wale ambao Uh, wanakuwa kama mawakala sasa ambao wanawakilisha wagombea na vyama vya siasa kwenye uchaguzi kuhakikisha kwamba wanasimamia na kunakuwa hakuna kasoro, badala ya kusubiri uh, taasisi za kigeni ziweze uh, kutolea majibu kasoro ambayo zimejitokeza kwenye uchaguzi ambazo hizo hizo wakati fulani pia hutumika sasa kuweza kubadilisha matokeo yote ya uchaguzi. Kwa sababu mathara, unaweza ukaona hata nchini Malawi pia, ambapo umesema ya kwamba fomu za kujumuisha matokeo ziliweza kufutwa kwa wino wa kufutia uh, miandiko ya kalamu na ujumuishaji wenyewe ukuwa sawa, lakini kwenye vituo vyote hivi pia kulikuwa na wawakilishi wa vyama vya siasa kwao. Unaona ni mzigo ambao wanaongezea wananchi wa, wana wa Malawi, ambao kama wale wawakilishi waliokuwa wanawakilisha wakilisha wa... vyama vya siasa wa wangekuwa makini, kama wangefanya namna yoyote ya kuweza kuelezea kasoro, visingeweza kupelekea uchaguzi kufuta. Lakini kitu kingine kikubwa ambacho naweza kukiona uh, Malawi kwa sababu kuna baadhi ya mambo kadhaa ambayo wakati fulani pia yanafanya yana, yana kwamba uh, baadhi ya wachambuzi wa mambo watazame kwa namna ya pili sasa kufuta uchaguzi, kwa sababu ni kitu nadra sana kuona ya kwamba mahakama pamoja na jeshi inapingana na serikali iliyoko madarakani kwa sababu unaweza kukumbuka hata hawa majaji ambao walisoma hukumu hii ya uchaguzi walipelekwa na magari ya kijeshi kwenda kusoma hukumu. Sasa tayari unaona kwamba kuna mvutano kati ya serikali na mhimili mwingine wa mahakama na pia hata jeshi. Kwa hiyo ndio maana unaona hata wakati fulani alisema ni kama mapinduzi ya kukiuka na kunyima haki ya kidemokrasia ambayo sasa vile vile tungependa kufahamu uchaguzi ambao unafanyika hivi sasa wenyewe, uh, una tofauti gani hasa na ule ambao umefanyika au ambao ulifanyika na kuzua utata huu na kufanya kurejewa? Maanake mazingira, uh, mazingira ni hali hali, kuna mazingira mengine yamebadilika. Hukumu iliyotolewa na mahakama ya kwamba sasa hivi tume ya uchaguzi itapaswa itangaze mshindi yule mtu atakayepata zaidi ya nusu ya kura zote zitakazopigwa, maana yake hii inawapa faida sasa muungano wa vyama vya upinzani, huu muungano wa Tomson Galani ambao wenyewe ni muunganiko wa vyama tisa vya upinzani, kwa sababu hata kura ambazo zilizopiga na baadaye kufutwa wao, ukijumuisha kura ya vyama vyote ambazo walikuwa wamevipata ilikuwa ni zaidi ya asilimia hamsini uh, na nane ya kura zilizopigwa ukilinganisha na asilimia arobaini na mbili, ambazo, uh, na mbili ambazo zilikuwa zimepata hiki chama cha Mutharika na kili chama cha Muluzi. Kwa hiyo kwa sasa hivi wanavyokwenda kwenye uchaguzi na sheria hii iliyobadilika, kwamba siyo atakayeongoza tu kwenye matokeo, kwa sababu la kwanza ilikuwa katika vyama vyote wagombea wanatangazwa kwa matokeo ya vyama vyao, na yule mgombea ambaye, uh, chama chake kitakuwa na wingi wa kura bila kujarisha kwamba imevuka nusu ya kura ndo watangazwa za mshindi na mshin. Ndomaana unaweza kuona kwa mfano Mutharika alipata asilimia thelathini na sita ya kura na chakula alipata asilimia thelathini na tano ya kura zilizopiga, lakini Mutharika akatangazwa nchini. Lakini kwa utaratibu wa sasa, maanake kuwatajibisha kura zote ambazo aule muungano wa vyama utakuwa umepata, ambazo kwa mambo yanavyokwenda yanaonyesha kabisa kwamba muungano no, wa upinzani wana uwezo kupata zaidi ya nusu ya kura ambazo zitakazopigwa. Kwa hiyo unaona ya kwamba kwa uchaguzi unavyokwenda na ambazo diyo, na benzo, adepiote, kwa Amazo, pia zitahesabiwa na kujibishwa kwenye vyama vyote, vinatengeneza nafasi kubwa sana ya upinzani kuweza kushinda, ambayo pia inaweza ikawa pia ni lengo pia ambavyo Uh, labda jeshi labda mahakama uh, waangalizi wengine pia walikuwa wanatazamia matokeo kama hayo yaweze kutokea, kwa sababu pia sababu ya kubadilisha no. a uchaguzi kidogo na zingine zimeleta shaka, na ndio maana unaona hata Mutharika naye amekuwa akitilia wasiwasi sana kuhusu dhamira kubwa ya ya mahakama hususani mahakama yao kuu, uh, ingawaje pia wapinzani na wenyewe wamesema kutaka kustafishwa no. akirenda kabla ya wakati ni kama kuzurumu demokrasia. Kwa hiyo bado kuna mivutano na, na, na, na uchaguzi kidogo mtamuziko na mbunge, kwa sababu na naamini kabisa Mutharika naye, kama atashinda, anaweza kuika pingamizi kwa mabadiliko ya kanuni ambayo yamefanyika sasa kuelekea uchaguzi wa mbunge. Na kwa mazingira yaliyopo sasa, unadhani kwamba Mutharika yupo tayari kuachia madaraka endapo itatokea kwamba ameshindwa? E, maanake mazingira hivi sasa yanaonekana yamebanwa kabisa kwamba hakuna namna yoyote ambayo inaweza ikasababisha kama kutokuwa kuna hitilafu basi zikafunikwa ama zikachakachuliwa kwa mgawanyiko ulioko ambao unaona kabisa kwamba jeshi haiko na yeye, mahakama pia haiko na yeye, atakuwa hana namna yeyote ya kuweza kusalia madarakani kama atatangazwa kwamba ameshindwa, atatangazwa kwamba ameshindwa uchaguzi huu, kwa sababu unaweza ukaona ya kwamba waliosaidia kuweza kufanya uchaguzi wa marudio ilikuwa ni jeshi la nchi hiyo ambayo liliwadhibiti hata polisi ambao walikuwa wakijaribu kudhibiti waandamanaji, na pia liliweza kushirikiana na majaji kwa kuwapeleka katika kusoma hukumu na hata mahakama yenyewe namna ilivyofikia maamuzi ya kuweza kufuta uchaguzi. Kwa hiyo hakuna namna ambapo unaona kwamba mfariki anaweza kushinda, kwa sababu njia pekee ya, ku, ya kupinga matokeo ya uchaguzi ni kupinga mahakamani, ambayo unaona kabisa majaji wa mahakama hawako na mfarika. Kwa hiyo hata kama atapinga, manake bado hatuamini ya kwamba inaweza katokea hukumu ambayo inaweza kufuta matokeo yaye kushinda. Vile vile hatuoni namna ya kwamba anaweza kuhamasisha wananchi wakafanya uandamanaji wa kuweza kupinga matokeo hayo kutokana na namna ambavyo Uh, kwenye miji mikubwa ya kama Lilongwe na maeneo mengine, wengi zaidi wanaunga mkono upinzani kuliko chama cha Bwana Mtarika. Ye zaidi ana uongozi mkubwa kwenye maeneo ya vijijini, ambayo haiwezi kuwa na ushawishi mkubwa sana akiweza kubadilisha matokeo, kama itatokea ameshinda. Kwa hiyo kwamba akishindwa, atakuwa na namna, ataachia madaraka eidha kwa kulazimishwa na jeshi, ama pia kwa mahakama kutoa hukumu ambayo itaonyesha kwamba kwa uchaguzi ulikuwa huru na haki, kwa sababu uh, kama itatokea mgombea wa upinzani ameshinda. Uh, hatuoni sana ikitokea ripoti uh, ya kuonyesha kwamba uchaguzi ulikuwa na kasoro. Shukran kabisa, Bwana Gudlai Nyingo, kwa kutueleza hayo yote, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia kuvunjika kwa mazungumzo baina ya mataifa ya Misri e, na Ethiopia chini ya upatanishi wa taifa la Sudan juu ya kujaza maji katika bwawa la kufua umeme lililojengwa na Ethiopia ambalo linatarajia kutumia maji ya mto Nile. Sakata hili limekuwa likiendelea kwa muda mrefu ambapo mataifa hayo yalianza kufanya mikutano uh, baina yao na baadaye kuziita uh, nchi kutoka Ulaya, Marekani, uh, halikadhalika jumuiya uh, mbalimbali ikiwemo Umoja wa Afrika ili kupatanishwa, lakini uh, mpaka juma hili inaelezwa kwamba mazungumzo hayo yamesitishwa na Misri kuamua kwenda e, kupeleka shutuma zake ama kueleza kwamba itapeleka L yote ambayo inayoona kwamba Ethiopia inakiuka katika swala hili katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Lakini kumbuke kwamba swala hili linachochewa na ujenzi e, wa bwawa la Grand Renaissance linalojengwa na Ethiopia, a, ambapo inaeleza kwamba utakuwa ni mradi mkubwa zaidi wa ufuaji umeme, a, barani Afrika, ambapo ujenzi huo ulianza mwaka elfu mbili kumi na moja kaskazini mwa Ethiopia, ambapo maji yake yanayotumika ni asilimia 85 ya maji yanayotiririka kutoka katika mto Nile. Kutokana na hili, nimezungumza na mwanahabari wetu ambaye yupo Misri e, katika jiji la Cairo, Shafi Mbinda, ambaye anafuatilia kwa ukaribu swala hili nchini humo. Moja kwa moja, Shafi, labda uanze kutueleza e, hatua hii nini ambacho imechochea mpaka tufikie hapa maanaake, tunasikia Misri yenyewe inataka kupeleka shauri hili e, kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Labda sasa utueleze e, mazungumzo haya kiujumla, e, yamefikia wapi mpaka hatua ya Misri kutaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuingilia Idi ni kwamba mazungumzo haya mpaka hivi sasa, kusema kweli, hajafikia mwafaka wowote, na ni kiasi cha miaka tisa sasa. Mpaka vikao vya juzi hapa kwa njia ya video conference, ni kwamba hakukuwa na mwafaka wowote, au imetajwa kwamba hakukuwa na maendeleo yote yaliyopatikana. Matokeo chanya ya mkutano huo ni kwamba Ethiopia inabaki na msimamo wake na Misri nayo inabaki na msimamo wake, mazungumzo ambayo yamejumuisha na nchi ya Sudani pia, ambayo ndio imeitisha mkutano huo baada ya vuguvugu hili kuanza kupamba moto zaidi. Kwa hivyo, mpaka hivi sasa hakuna mafanikio yoyote katika mazungumzo hayo. Misri inahitaji kuwa na ushirika katika bwawa la maendeleo la Ethiopia. Ethiopia inasema hili ni jambo ambalo la utawala, si jambo ambalo la kuhusisha mataifa mengine kuingilia maamuzi yake katika a, utumiaji wa mali ghafi zake zinazotokana na maji na vinginevyo. Lakini pia kwa namna moja au nyingine, Misri inaona kwamba Ethiopia haifanyi kitu ambacho cha busara, kwa hivyo inaita kwamba ni kigeugeu katika mazungumzo, haitaki kufikia mwafaka ili pande zote zipate masilahi. Misri imeamua kwamba, uh, maswala ya bwawa la maendeleo tena na mazungumzo yake itapeleka kwa Baraza la Usalama la Kimataifa. Kauli ambayo imetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Misri, Sameh Shukri, ambapo hivi leo pia amekazia swala hilo akihusisha pande mbalimbali mbali. Katika mkutano wa jumuiya za mataifa ya Kiarabu, ametoa wito kwa jumuiya hiyo, Bwana Sameh Shukri, iunge mkono jitihada za Misri katika mazungumzo ya bwawa la maendeleo la Ethiopia, kwani mpaka hivi sasa hakuna mafanikio nikio yote na Ethiopia ina mpango wa kujaza maji mwezi ujao. Je, Misri inaamini kwamba kupeleka shauri hili kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutamaliza mzozo ama kuizuia Ethiopia kuendelea na mpango wake wa kujaza maji katika bwawa lake hilo la maendeleo? Ni kweli Misri inaamini kabisa kwamba mazungumzo haya iwapo yatatolewa nje ya pande hizi tatu na nje ya wasimamizi hao ambao wametajwa, huenda kutakuwa na mafanikio na hasa uh, ukizingatia kwamba Misri inasikika vizuri kwa upande wa mataifa ya Kiarabu, ina ushawishi mkubwa pia kwa mataifa ya Ulaya katika maswala mbalimbali. Kwa hivyo kwa ushawishi wake mkubwa kwa mataifa haya inaamini kwamba uh, msaada mkubwa utapatikana na uungwaji mkono utapatikana ili kuishinikiza Ethiopia kulegeza baadhi ya misimamo yake. Lakini kwa upande mwingine pia swala la kuhamisha mafaili haya ama swala la kuhamisha kuhamisha mazungumzo haya, kwa upande mwingine ima kwa baraza la usalama la kimataifa au kuhamisha kwa pande yote ile taasisi yote duniani, ni swala ambalo linapingika kwa mujibu wa makubaliano yao ya vikao vya mwaka 2015 kwamba haitakikani kuhamisha chochote kile katika mazungumzo yao kupeleka nje ya taasisi nyingine ama kushtaki kwa pande mwingine isipokuwa kwa idhini ya utatu uliopo Misri, Sudani na Ethiopia, wote watie saini. Kwa hivyo hili wachambuzi wanakosoa, wanasema kwamba huenda lisifanikiwe na huenda lisilete uh, matumaini kwa sababu Ethiopia inasema yenyewe nayo imesaini, Misri imesaini na Sudani imesaini, hakutohamishwa mafaili yote kwenda nje na kwa namna moja au nyingine pia wa mazungumzo haya ambaye anashikilia sehemu kubwa hasa kwamba yeye ndio mwenye mradi huo. Kwa hivyo jambo hili kwa upande wa Misri wanaona litaleta uh, mafanikio kwa ushawishi wake mkubwa kwa mataifa ya Ulaya, Marekani na hali kadhalika baadhi ya mataifa ya Afrika. Lakini pia wakosoaji wanasema halitofaa swala hilo. Kwa hivyo tunasubiria mwezi ujao nini kitatokea mwanzoni mwa Julai? Je, itajaza maji Ethiopia au la? Na msimamo ndio uko hivyo kwa Ethiopia, hakuna mabadiliko yoyote mpaka dakika hii licha ya kaa tena kutofanyika pamoja na maelezo yote ya pande hizo na kauli ya Misri kwenda Umoja wa Mataifa. Je, kuna chochote ambacho Ethiopia imejibu mpaka sasa? Na kuamini kwamba uh, upande wa Sudan uh, vilevile, ungetueleza labda ni nini hasa kwa upande wa Sudan kinachoelezwa uh, kwa kuzingatia yenyewe kuwa ni mdau katika hili na imewahi kuwa mpatanishi kwa upande wa Ethiopia kuhusu swala hili, Misri kutaka kulipeleka ama kulifikisha katika taasisi za kimataifa, kutaka kulipeleka kwa Baraza la usalama la kimataifa liingilie kati uh, utata huu ama kizaazaa hiki cha bwawa la maendeleo la Ethiopia au Misri kama hivi leo kwenye mkutano wa Jumanne hii uh, kulifikisha katika uh, jumuia mataifa ya Kiarabu, na kutaka jumuia hiyo nduguza mataifa ya Kiarabu waingilie kati swala hili, waunge mkono juhudi za Misri uh, Uh, kutaka kushinikiza uh, Ethiopia elegeze msimamo wake. Kusema kweli, mpaka hivi sasa tunazungumza zaidi ni kwamba kwa upande wa Ethiopia hakujatoka tamko rasmi ama, uh, vyanzo rasmi vyovyote vile havijaripoti kwamba imesema nini juu hayo. Kilichopo tu ni kwamba kinachofahamika katika mazungumzo yao ni kwamba masuala haya hayatambishwa mpaka pande zote tatu zikubaliane na zitie saini. Ama kwa upande wa Sudan ni kwamba yenyewe na wachambuzi wanasema hasa, uh, wataalamu wa masuala ya maji na mabwawa na wanasema kwamba eh, mazungumzo haya kiufundi na namna ya uendeshaji bwawa hili ndio nukta ambazo muhimu kuu, lakini kuhusu uh, ujazaji maji si jambo ambalo lenye kuumiza kichwa sana, na wanaashiria wana, wana, wana kwamba mazungumzo haya yamefikia asilimia tisini, hii ni kwa upande wa Sudani. Mazungumzo haya yamefikia asilimia tisini, kwa hivyo wanatoa shaka uh, wafuatiliaji na vyombo vya habari kat Mazungumzo ya bwawa hili asilimia tisini. Kwa hivyo, uh, Sudani inasema, uh, mazungumzo haya kiasi fulani yamefikia pahala pazuri, zimebaki tu hizo nukta mbili ambapo ni uendeshaji wa bwawa hili na ujazaji maji. Kwa hivyo huenda kukawa kuna matumaini siku zijazo, na mchakato huu umeanza kufanyiwa kazi zaidi, hasa ma mataifa haya yanapohusisha pia mpaka uh, taasisi za kindani ikiwepo bunge la Misri likizungumza na bunge la Ethiopia na baadhi ya mabunge mengine katika mchakato um, huu huu ama wa kufikia mwafaka wa mazungumzo haya ya bwawa la maendeleo la Ethiopia. Tumeona kuwepo uh, kwa mazungumzo na vikao kadhaa kufanyika kwenye bunge la Misri katika kitengo cha maswala ya Kiafrika, lakini pia kumekuwepo na mawasiliano ya hapa na pale kutaka kuleta uh, kwa uchache uh, tija nzuri ambayo itakuwa kwa namna moja nyingine itapelekea kwenye mwafaka. Kwa hivyo redio kwa Sudani inasema mazungumzo haya yamefikia hatua nzuri kidogo, na watu hawe na matumaini, lakini pia kwa Ethiopia hakuna kauli yoyote ile. Inabaki kwamba jambo hili liko wazi, mazungumzo haya hayatahamishwa, japo Misri ilishajaribu kupendekeza kwamba mazungumzo haya yaamishiwe kwa mawaziri wakuu wa mataifa haya matatu au kwa maraisi wa mataifa haya matatu. Ingawa Ethiopia hapo ilitoa kauli, ilisikika, ilisema kwamba jambo hilo halitofaa na ilikanusha kuwepo kwa mchakato kama huo, yabaki kwa mawaziri wa maji tu, lakini sio kwa mawaziri wakuu au kwa marais wa mataifa haya matatu. Lakini kwa hili Ethiopia bado haijatoa kauli yoyote ambayo rasmi imesikika. Kwa Sudani imesema mazungumzo yanaelekea sehemu nzuri, kwa hivyo tunasubilia mwezi wa saba nini kitatokea. Asante kabisa uh... Uh, Shafi Mbinda kwa kutueleza haya yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.