Good Day Africa. Hivi sasa ni saa nane kamili hapa Washington DC, saa tatu kamili za usiku Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Wizara ya Biashara Afrika Kusini hii leo imetoa mwito kwa wawekezaji kubuni mpango kulinusuru shirika la ndege la Afrika Kusini, South African Airways. Wawekezaji wanatarajiwa kupigia kura mpango huo kesho Alhamisi, lakini mmoja wa wekezaji wa shirika la binafsi la ndege la Airlink amekusha kwenda mahakamani hii leo akijaribu kuzuia upigaji kura. Mpango huo uliwasilishwa kwa utawala wa shirika la ndege la Afrika Kusini linalomilikiwa na serikali wiki iliyopita baada ya kutokea ucheleweshwaji wa safari za ndege wa mara kwa mara na kusuasua kwa mwezi uliopita. Serikali imekuwa ikitoa shinikizo kwa uongozi wa shirika kunusuru shirika hilo katika namna fulani, licha ya kwamba halijapata faida kutoka mwaka wa 2011 na, na limekuwa likitegemea ruzuku. Wataalam wa Libia wanatafuta wa mabaki ya miili ya watu wakati wa ufukuaji wa makaburi ya jumla huko Tarhuna, kusini mashariki mwa mji mkuu wa Tripoli, eneo lililochukuliwa hivi karibuni na majeshi ya serikali ya umoja baada ya vikosi vitiifu kwa kiongozi wa mashariki Khalifa Haftar kujiondoa, ambapo makaburi nane ya halaiki yaligunduliwa hivi karibuni. Shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch siku ya wa Jumanne limemtaka Khalifa Haftar kuchunguza madai ya uhalifu wa Khalifa kivita yaliyofanywa na wapiganaji wake baada ya kugunduliwa kwa makaburi hayo ya watu wengi katika eneo lililokuwa chini ya himaya yao. Shirika hilo lenye makao yake huko New York lilisema kuwa bado walijapata jibu kutoka kikosi cha wanajeshi wa Haftar kwa ombi la hapo awali juu ya habari iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii mwezi uliopita ambayo ilionyesha mauaji holela na kuharibika kwa maiti kulikofanywa na watu wake. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Bei ya mafuta ya Zimbabwe itapanda hadi kufikia asilimia 152 hii leo Jumatano. Mdhibiti wa nishati alisema baada ya serikali kuondoa kiwango maalum cha mabadilishano tangu mwezi Machi. Mara ya mwisho kwa nchi hiyo kuona kupanda kwa bei ya mafuta kuna kufanana na huku ilikuwa Januari mwaka 2019 ambapo maandamano ya vurugu yalitokea na kusababisha watu 17 kufariki dunia baada ya msako mkali wa vikosi vya usalama. Zimbabwe tayari inapitia mzozo mbaya wa kiuchumi katika muongo mmoja uligubikwa na mfumuko mkubwa wa bei, uhaba wa chakula na matibabu. Chama tawala nchini Malawi Democratic Progressive DPP kinadai kwamba chama kikuu cha upinzani cha Malawi Congress MCP kimejaribu kufanya wizi wa kura katika marudio ya uchaguzi wa rais hapo jana. Hata hivyo, kura kutokana na uchaguzi huo zinaendelea kuhesabiwa chini ya ulinzi mkali hii leo katika juhudi za kuhakikisha hakuna wizi wa kura kama ilivyotokea katika uchaguzi wa Mei mwaka jana. Kulingana na tume ya uchaguzi, kulikuwa na watu milioni sita waliojiandikisha kupiga kura na tume hiyo inayo hadi siku nane kutangaza matokeo rasmi. Mwezi Februari mwaka huu, mahakama kuu ya Malawi ilifutilia mbali ushindi wa Rais Peter Mutharika aliyepata asilimia 38.5 ya kura dhidi ya mpinzani wake Lazarus Chakwera, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani na wapatanishi wa Marekani na Rusia wameonyesha kufikia mwafaka siku ya Jumanne katika mazungumzo ya uwezekano wa kupata mkataba mwingine wa kupunguza silaha za nyuklia wakati mkataba wa sasa ukitarajiwa kumalizika mwezi wa pili mwakani. Licha ya mafanikio hayo, inaelezwa kuwa bado kuna vikwazo kama vile kupinga kwa China katika kujumuishwa kwenye mazungumzo hayo mkataba mkakati wa kupunguza silaha wa mwaka elfu mbili na kumi umetaka kupunguza idadi ya silaha za nyuklia kwa mataifa ya marekani na rusia ambayo ndio makubwa duniani kumiliki silaha za nyuklia mpatanishi kutoka marekani marshall billingslea anasema bado wanaendelea kujadiliana na kuna uwezekano mwafaka ukapatikana baadaye mwishoni mwa mwezi julai ama mwanzoni mwa mwezi agosti na kutoa njia ya uwezekano mazungumzo mengine yatakayofanyika huko Vienna. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, basi e, tunaangazia hali ikoje hivi sasa katika mipaka ya mataifa ya Afrika Mashariki, ambapo katika uh, kipindi hiki mataifa hayo yakiwa yanakabiliana na kupunguza kusambaa ama kuenea kwa maambukizo ya virusi vya korona. Madereva wa malori wameonekana kuwa chachu ya kuongeza maambukizo hayo na kusababisha msururu mrefu na changamoto kubwa kwa madereva hao wa malori. Tutaangazia leo je, yale ambayo yanaelezwa na, na serikali za mataifa hayo, hali ikweli imekuwa shwari na katika sehemu ya pili basi tutaangazia ongezeko la visa vya ukatili wa kijinsia wakati huu wa makabiliano ya COVID-19. Ninayekukaribisha katika matangazo haya kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kwa undani. Ikiwa leo ni tarehe 24 ya mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili na ishirini, ambapo kama nilivyokuambia sehemu hii ya kwanza tunaangazia adha ya madereva wa malori katika mipaka ya Afrika ya Mashariki. Mpaka hivi sasa katika mpaka wa Malaba baina ya taifa la Kenya na Uganda, inaelezwa changamoto bado ipo kubwa ya misururu mikubwa inayopata takriban kilomita zaidi ya tano. Eh, kwamba maruli hayo yamekuwa yaki paki katika pembezoni mwa barabara kwa ajili ya kusubiri kuvuka katika mpaka wa Malaba, jambo ambalo limekuwa changamoto kubwa, ambapo vile vile, eh, kutokana na hilo inaelezwa madereva hao wanaweza kawa wanahatarisha wakazi wa miji iliyopo katika uh, miji ya mpakani, ambapo mpaka wa Malaba bado changamoto ipo. Mpaka mwingine ambao umekuwa na changamoto ni mpaka wa Rusumo baina ya Tanzania na Rwanda, ambapo makubaliano yaliyokubaliana hapo awali ni kwa madereva kupimwa eh, nchi ambazo wanatokea na ikiwezekana mizigo kupokelewa ama kubadilishana katika eneo la mpaka, ili madereva hao wasiende kueneza kwa namna moja ama nyingine maambukizi ya virusi vya korona swala so, hilo lilikuwa limekubaliwa baina ya serikali ya Tanzania eh, na Rwanda, lakini kwa taarifa ambazo zinaelezwa, ah, hali bado si nzuri sana kwa mujibu wa madereva mbalimbali mbali ambao tuliongea nao katika siku chache zilizopita. Lakini kwa mpaka mwingine ambao uh, umekuwa ukigubikwa na matatizo ya hapa na pale ni mpaka wa Hulili, e, hali kadhalika mpaka wa Horohoro, e, na mpaka wa Namanga, ambao hiyo yote ni mipaka baina ya Tanzania na Kenya. Na mpaka wa Namanga ambao ndio mpaka mkubwa zaidi, majuma mawili yaliyopita taarifa zilielezwa kwamba yale makubaliano yaliyofikiwa baina ya Tanzania na Kenya yalikuwa yamevunjika, kwa pande zote mbili kutoamini vyeti vya uh, madereva hao ambao walikuwa wamepewa kutoka katika mataifa walio kutokea uh, ikiwa kama ni makubaliano kwamba kila nchi ipime dereva wake na cheti kile ambacho kitatolewa kitakubalika katika taifa lingine. Hayo yalivunjika eh, na shutuma zikaanza kutolewa baina ya pande zote mbili, na madereva wa malori pamoja na wakazi wa maeneo ya mipakani wakaanza kulalamika uh, hali ambayo imekuwa ikijitokeza ya tafrani hiyo ya mpakani. Lakini Juma lililopita, hapo Juni 18 alisikika waziri Uh, uchukuzi wa Tanzania Isaac Kamwelwe akieleza uh, kwamba wao wamefikia makubaliano baina ya Tanzania na Kenya kwamba kwa hivi sasa hali uh, itarejea kama kawaida na kuondoa adha iliyokuwa ikigubika katika eneo hilo. Waziri Kamwelwe vilevile aligusia mpaka wa Tanzania na Rwanda kwamba bado mazungumzo yanaendelea. Kwa hivi sasa mipaka ambayo inaonekana bado tatizo lipo ni Malaba eh, na mpaka wa Rusumo. Mpaka wa Rusumo ni Tanzania na Rwanda, na mpaka wa Malaba ni Kenya na Uganda. Lakini kwa upande wa Namanga je, tunataka kurejea tena kuangazia hali ikoje. Lakini kwanza tumsikilize waziri wa uchukuzi wa Tanzania akielezea kwamba hali baina ya mpaka wa Tanzania na Kenya hali imekuwa shwari. Namanga tukakubaliana na tukasainiana makubaliano. Wenzetu walitaka kuto kuyafuata yale makubaliano, lakini ni shukuru leo ni siku ya nne sasa, wamekubaliana na yale tuliyokubaliana. Kwa hiyo mipaka ya kwenda Kenya imeshafunguliwa, tulichobaki ni Rwanda. Tunasubiri nao tukae nao ili tuweze kukubaliana, na ni kwamba kama hatukukubaliana basi tutakuwa wote tunaishia mipakani, wenzetu kutoka Rwanda wanaishia mipakani, na si kutoka Dar es Salaam tunaishia mpakani, tunabadilishana mizigo, tunakuwa tumemaliza. Hatuwezi kuendelea kuruhusu mtu mmoja tu yeye aingie, lakini wafanyabiashara wa upande mwingine wasiende upande wa pili, hapana. Hilo ndo msimamo, pamoja na kwamba tujakaa vikao, lakini tunaenda kulifanya hilo kwamba sasa, kama hakuna makubaliano ya kwamba maroli ya kutoka Tanzania yaingie mpaka Kigali Rwanda, basi tutafanya hivyo vyovyote, tutaishia kwenye mpaka Rusumo. Baada ya hapo, sasa mizigo yote tutabadilishana pale, tutaboresha mazingira ili maroli yote yanayokwenda Rwanda yaishie Rusumo, na maroli yanayotoka kule upande wa pili nao yaishie Rusumo. Tunakwenda kufanya mazungumzo, lakini kwa msimamo huo na hautakuwa na mabadiliko hivyo ndio ambavyo tuna msimamo kama Tanzania. Upande wa Kenya tumemaliza sasa hivi wanakubali vyeti vya COVID vya kutoka Tanzania kama ambavyo na sisi tunakubali vyeti vya COVID vya kutoka Kenya. Huyo ni Waziri wa Uchukuzi wa Tanzania Isaac Kamwelwe akizungumza mbele ya wanahabari kwamba hali baina ya Tanzania na Kenya ipo shwari katika mpaka wake wa Namanga. Lakini nimetaka kufahamu kile kinachoendelea katika mpaka huo wa Namanga e, Nao, a, ziunganisha Tanzania na Kenya kujua hali halisi ikoje, mwanahabari wetu wa Arusha ambaye amekuwa akifuatilia sana suala hili na kufika katika eneo hilo Asraji Mvungi, na ikataka kujua kwamba kile ambacho anakiona hali ikoje. Asraji, hebu tueleze hali ikoje halisi hapo alisipo. E, ni kweli kwamba kulikuwa kuna mwafaka ambao ulipatikana e, kati ya watendaji wa sekta za afya wa Tanzania e, na Wakenya. Masuala haya ya kupatana na pengine eh, eh, katika utekelezaji kuwa mgumu, yameendelea kuwepo katika mpaka huu wa Namanga na, na hivi tunavyozungumza ni kwamba kweli, eh, changamoto iliyokuwepo awali ya msururu mrefu wa malori kusimama imepungua, lakini bado katika mpaka huu wa Namanga kati ya Tanzania na Kenya bado kuna heka heka za hapa na pale, kwani bado E, swala haswa ule ule utaratibu haswa ambao ulikuwa unatumika hapo awali bado haujarejea katika utaratibu wake, na yote haya yanatokana na kwamba swala la upimaji e, wa virusi vya korona unaendelea, na pia misimamo tofauti kati ya upande wa Tanzania na upande wa Kenya na yenyewe bado ipo. Sasa hebu tueleze maanake, walieleza kwamba sasa hivi watakuwa na kama kituo kimoja cha upimaji a, tofauti na makubaliano ya awali ya hawa madereva watakuwa wanapimwa katika nchi wanazotokea na vyeti vyao kukubalika na upande wa pili, endapo watagundulika kwamba hawana maambukizi na watakukutwa na maambukizi, basi itabidi usubiri siku kumi na nne ili kwenda kupima tena na kupewa cheti. Je, kwa hivi sasa utaratibu kweli wanapima katika kituo kimoja ama nini kinachoelezwa hapo? E, kwa kweli hivi sasa tunavyozungumza ni kwamba hakuna huo utaratibu wa kupima kwenye kituo kimoja, kwani kila upande wanapima Kenya wanapima na Tanzania wanapima. Sasa, ikumbukwe e, kwamba hapo awali e, ili, kulikuwa kuna kuna kuna mwafaka ambao ulikubaliwa uli wa kwamba watapimwa kituo kimoja, lakini mwafaka ule haukuchukua muda katika utekelezaji, ulishindikana na wa watu wakarudi katika utaratibu ule, ule wa mwanzo. Kwa hiyo baada ya mwafaka ule wa kwanza kushindikana kwamba watu watapimwa na kupewa cheti ambacho kitatambulika pande zote, kushindikana. Basi e, e, wataalamu hawa waliendelea kila watu kupima kwenye upande wao, basi ikaendelea hilo na msongamano ukarudi pale pale e, na ikaelezwa kwamba bado taratibu za kutafuta ufumbuzi wa, wa kudumu zinaendelea, lakini hapo katikati kukawa kuna harakati ama jitihada pia zinafanywa na viongozi wa wilaya zile zinazopakana na mikoa ile inayopakana za kujaribu tu kupunguza ma, kupunguza makali ya msongamano kwani wananchi wa maeneo hayo ndio wamekuwa pia wakilalamika waki wakiumia zaidi, na wale wako karibu pale wanaona jinsi ambavyo wafanyabiashara wanavyoumia, basi na wao wakakaa, wakakubaliana eh, kwamba haswa upande wa Tanzania, wakaweka pendekezo kwamba, eh, madereva hawa ambao wako pale mpakani, maanake sasa hivi wanalalamikia wana sana muda, muda wanaotumia wa kusubiri majibu, wakakubaliana kwamba sasa wapimwe, alafu waruhusiwe waendelee na safari, halafu watatumiwa majibu yao kwa njia ya mtandao, na pale ambapo majibu yatakuja vibaya, yeyote ambaye atakuwa amepata amepatikana kwamba ana virusi, hapo hapo alipo atakuwa anawekwa karantini mpaka hapo e, utaratibu utakapokuwa umefanyika. Lakini hilo nalo e, hivi tunavyozungumza nalo limekuwa gumu katika utekelezaji. Kwa hiyo hivi tunavyozungumza, bado utaratibu umerudi kama ule ule wa awali ni kwamba ni kama vile miafaka yote ambayo imepatikana utekelezaji wake umekwama. Kwa hiyo sasa hivi bado wanapima pande zote mbili, Kenya wanapima, Tanzania wanapima, na utaratibu wa kusubiri majibu huko pale pale. Kwa hiyo bado wanaopimwa wanasubiri majibu kwa muda mrefu, na ndicho kilio kikubwa ambacho kipo mpaka sasa hivi. Sasa kile ambacho kilizungumzwa na mawaziri e, wa uchukuzi wa Tanzania Uh, hali kadhalika na waziri wa Kenya vile vile, tuliwasikia kwenye vyombo vya habari wakieleza kwamba wamefikia mwafaka. Kwa hiyo ndio kututhibitishia kwamba kile ambacho wamekizungumza, uh, bado hakijatendeka kwa namna yoyote ile na bado madereva wa malori katika mpaka huo wa Namanga wanakabiliwa na changamoto kubwa. E, kwa, kwa lugha nyepesi ama kwa uhalisia tunaweza tukasema kwamba jitihada zote hizo ambazo zilifanywa na mawaziri zikafanywa na wakuu wa mikoa zikafanywa na wakuu wa wilaya huwa zinafanywa na mipango inawekwa vizuri, lakini utekelezaji unakuwa mgumu. Kwa maana hiyo, kwa lugha nyingine tunaweza tukasema kwamba e, utekelezaji wa yale yote ambayo yamewekwa na mawaziri yamewekwa na wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya umeendelea kuwa mgumu, kwa sababu e, msimamo wa wataalamu wa kwamba watu watapimwa na watasubiri majibu huko pale pale. Kwa maana hiyo, haya mengine ambayo yanazungumzwa bado yanakuwa magumu sana kutekelezwa kwa, kwa msimamo wa wataalamu. Kwa hiyo hivi tunavyozungumza ni kwamba malori kwa kweli eh, msongamano umepungua kwa kiasi fulani na sio mkubwa sana, lakini hata huo mdogo ambao upo, wale madereva ambao wanakuja pale lazima wapimwe, lazima wasubiri pale siku kadhaa, ili waendelee na safari. Kwa hiyo hiyo inaleta malalamiko makubwa sana, na ikizingatiwa kwamba eh, upande wa Tanzania wao hawakuwa wamefunga mpaka, kwa hiyo madereva wanaotoka Kenya wao wakipimwa, wanakuja wanapita vizuri tu, hakuna tatizo, lakini kutoka Tanzania bado kuna malalamiko ya kwamba e, wanaona kana kwamba kwa upande wa mwingine hawatendewi haki. Lakini bado yote kwa yote, ni kwamba inavyoonekana bado kuna taratibu zinafanyika, na tunaamini kwamba mbele ya safari, huenda e, mwafaka ukapatikana na pengine hali ikarudi kama kawaida, lakini hivi tunavyozungumza, mambo bado heka heka bado zipo. Uliwahi kuzungumza na baadhi ya wamiliki wa hayo malori kuwa kanda ya kaskazini, kwa hivi sasa, kiujumla, hapo Tanzania shauri hili uh, linazungumzwa vipi? labda Asiraji, ni kweli niliwahi kuzungumza na wamiliki wa malori, niliwahi kuzungumza na viongozi wa chama cha usafirishaji Tanzania hapa, na wao walikuwa wana, wanasema kwamba kikubwa ambacho walikuwa wanakizungumza wao walikuwa pia wanaendelea kusisitiza na kuomba wenye mamlaka kuhakikisha kwamba angalau wanafuatilia hili swala na wanahakikisha kwamba eh, mwafaka unapatikana lakini E, mpaka hivi tunavyozungumza hakuna ambacho pengine tunaweza tukasema kimefanyika cha kuweza kumaliza kabisa tatizo hili. Jitihada zinafanyika lakini bado tatizo lipo. Asante sana Sarji Mvungi kwa kutueleza hayo. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani, tukirejia, tutaingia katika sehemu ya pili Nam, katika sehemu hii ya pili basi tunaingia katika eh, matangazo ya kuundani ambapo Umoja wa Mataifa eh, juma hili ulieleza kwamba uh, umeandikisha uh, malalamiko mengi ya udhalilishwaji ama ukatili wa kijinsia kwa wale ambao wamekuwa wako majumbani kwa kipindi hiki ambapo mataifa mbalimbali ulimwenguni yanakabiliana na virusi vya korona. Sasa leo wenzetu wa Mombasa, Amina Chombo na Collins Adede, wanaangalia suala hili la ongezeko la visa vya ukatili wa kijinsia wakati huu wa Covid 19, karibu. Shukran sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia hivi leo, tunaangazia swala la dhuluma za kijinsia, haswa wakati huu ambapo kuna maambukizi ya korona duniani kote. Watu wamelazimika kukaa nyumbani kwa sababu ya sheria zinazotekelezwa na serikali mbalimbali kuzuia maambukizi ya korona, na kutokana na hayo mengi yanajiri katika vijiji na nyumba mbalimbali ambapo zinatokea kuwa ni dhulma za kijinsia kwa wanaume, kwa wanawake na hata kwa watoto. Hivi leo katika kipindi ni mimi Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Lakini tuanzie kwa tukio hili katika kijiji kimoja hapa Mombasa. Mama mmoja amejiteketeza akiwa na watoto wake wawili kwa nyumba yao. Maafisa wa jimbo wamekuja wakapata maiti, na hii ni kutokana na ugomvi uliokuwepo kati ya mume na mkewe. Mume akaondoka na kwa hasira mke akajichoma pamoja na watoto wake. Hii ni mojawapo tu ya matukio ambayo yanatokea katika maeneo mbalimbali yakiwa ni ya dhuluma za kijinsia na ugomvi unaotokea nyumbani haswa sana watu wanapolazimishwa kukaa mashambani ama nyumbani kutokana na masharti magumu ya kukabiliana na COVID-19. Hali iko vipi huku nje? Nam, bila shaka tukiangalia katika majarida, vyombo vya habari, kumekuwepo na taarifa za ongezeko la visa vya dhuluma za kijinsia kama ulivyodokeza, na nikiangalia ripoti ambayo ilichapishwa siku saba zilizopita katika jarida la Kenya katika kile kitengo cha kushughulikia maswala ya haki za binadamu chini ya Umoja wa Mataifa, nasema kwamba kumekuwa na ongezeko la asilimia kumi na ta tatu ya dhulma za kijinsia nchini Kenya kati ya januari hadi mwezi machi mwaka huu 2020 ambapo ukiangalia katika uh, mwaka uliopita 2019 wanasema kwamba wakati huo huo kulikuwa na visa 1195 kwa hivyo visa vimeongezeka zaidi ya vile vya mwaka jana vilevile vile pia wanasema kwamba katika wakati huu eh, kunao wanawake na wasichana ambao eh, wametatizwa na mafuriko ambayo alikuwa ameshuhudiwa nchini Kenya, na hivyo kuchangia wengi e, kupitia dhuluma ambazo walikuwa wanapata. Ili kupata huduma fulani e, lazima mtu labda aweze kutumika ili kupewa a, huduma hizo, na pia vilevile vile, kuna wale ambao wamepitia zile zinajulikana kama FGM ambapo ni ukeketaji wa watoto. pia ni visa ambavyo vilikuwa vimerekodiwa katika kipindi kile, lakini hata hivyo, wanasema kwamba mengi yamekuwa yanafanyika, isipokuwa tu bado kuna tatizo la wengi ambao, kulingana na ripoti hii, wengi hawaripoti visa hivyo kwa wakati ufaao. Na kwa kweli, ukiangazia katika vyombo vya habari nchini Kenya, kumekuwa na habari zimeripotiwa kuhusu matukio ya ukeketaji watoto ama wasichana walioko nyumbani. Sasa imekuwa ni fursa ya wazazi wao ambao wanaendeleza kadhia hii ama tamaduni hii kuwatekelezea, sasa kwa sababu wako nyumbani. Pili, kuna wale ambao sasa wamekuwa wakilazimishwa kutolewa kuenda kuolewa, sasa kwa sababu wako nyumbani, labda wazazi wapate kipato ama chakula na masuala kama hayo. Na tatu inakuwa ni kwamba pia wasichana wanatumika haswa sana, wakiwa wanahitaji e, fedha kujinunulia mahitaji yao muhimu kama vile sodo. Inafikia mahali sasa wanajiweka katika hatari ya kunajisiwa ama kutekelezewa ubaya wote. Na hata hivyo katika nyumba mbalimbali mbali, pia matukio yamekwepo, wanandoa wanazozana sasa nyumbani, kwa sababu wanakuwa ni muda mrefu wako pamoja. Kama hawajajua jinsi ya kushughulikia matatizo yao, inakuwa ni wakati sasa ambapo unakuwa ni ugomvi mkubwa unatokea. Jambo jingine ambalo linaleta visa hivi vya dhuluma za kijinsia katika e, nyumba mbali e, na ile kwamba unazungumza kwamba wanaishi pamoja, pia kuna tatizo la nani atakuwa kiongozi wa nyumba hii eh, kuna swala la mamlaka pale ndani ya nyumba. Je, baba aliposimamishwa kazi, mama ndiye mwenye kuenda kutafuta kibarua, kwa hivyo baba amebaki nyumbani. Eh, hilo nalo pia limeleta utata kulingana na watafiti. Eh, jingine wanasema kwamba ni ile hali ambayo familia wameshindwa kuchukua majukumu. Nilikuwa na kipindi nilikuwa nimefanya alfajiri ya leo ya jukwaa la vijana ambapo tulikuwa tunazungumza na wavulana na wasichana ambao wako katika shule za sekondari, wakielezea kwamba Eh, waa na mara mara, mara eh, yani uh, tumepata fursa ya kuzungumza na Abigail CD ambaye ni afisa katika kituo cha ICRH, yani kituo ambacho shughulikia masuala ya afya ya uzazi, kituo ambacho kinafuatilia sana kwa karibu matukio ya dhuluma za kimapenzi ama unyanyasaji ambao unaendelea kwa jamii. Nifahamishe, kufikia sasa hali iko vipi ukilinganisha sasa na uh, miezi kadhaa nyuma ambapo hakukuwa na matukio ama maambukizi ya Covid 19? Asante sana Collins kwa kufanya kazi so, na hili shirika na, sana sana, tunaangalia mambo ya afya ya uzazi na tuko na kituo katika hospitali kuu ya Makadara hapa Mombasa, ambacho tunapokea waathiriwa wa dhuluma za kijinsia. Kwa kawaida, takwimu zetu huwa tunapokea takriban kuathiriwa kama arobaini na tano ama hamsini kwa mwezi, lakini kuanzia kisa cha kwanza cha Covid kumi na tisa kuripotiwa Kenya, tumeona kuwa kuna upungufu, yaani wale ambao wanatukujia kupata usaidizi ile nambari imeteremka kuto kuanzia Machi mpaka saa hii ambayo tuko mwezi wa, wa Juni. Hii haimaanishi kuwa hivi visa vimepungua ama havifanyiki huku manyumbani kwa sababu sahii ndo tunaona kuna uongezeko wa watoto kukaa nyumbani. Uh, watoto wako pale nyumbani na pengine wako na wale ambao tunaita wahuni ama papa traitors, wako na wao 24/7 so pia kunaonyesha kuwa inaweza kuwa hizi vitu bado zinaendelea, na pia mipaka imefungwa, kwa hivyo watu hawawezi kutoka kutoka eneo lingine mpaka lingine, so inaweza kidogo kuchangia waathiriwa hao kufika katika vituo vyetu. Labda ni nini ambacho kinazuia ama hampati data ya kutosha kutoka hospitali hii ambayo mlikuwa mnategemea? Uh, nadhani sana sana, sana kitu ambacho ningesema kimechangia ni ule uoga ambao uko katika jamii sasa hivi kwa kuambatana na hili janga ambalo lim, limetukumba la COVID-19. Unaelewa kwamba kituo chetu kiko ndani ya hospitali na hata kituo chetu kili sasa hivi tunapoongea kimegeuzwa kime na kufanywa kama kitengo cha kushikilia wale madaktari ambao wanahudumia wale wagonjwa wa COVID. Hospitali sasa hivi ni, ni mahali ambapo kuna risk ama uongezeko wa kuweza kujiambukiza na ugonjwa huo. So nadhani ni ile ugonjwa ndo imechangia sana sana, watu wanaogopa sana kuja pale hospitali. Kwa mtizamo wako, ama nyinyi kama shirika hili, je, visa hivi viko vingi na vinahusu watu kina nani? Yaani, tukiwa tunauliza ni wanawake, wanaume ama ni watoto ndio visa viko vingi, maanake bado mitaani kupitia wale uh, viongozi wa kule nyanjani wanaojulikana kama community health volunteers watakwambia kuwa bado wanapokea hivi visa vya ubakaji na udhalilishaji huko katika jamii. Na wengi ya wale ambao tunapokea katika kituo chetu, zaidi ya asilimia hamsini ni watoto ambao wako chini ya umri wa miaka kumi na nane. Na tena zaidi ya asilimia sitini ni watoto wa jinsia ya kike. Kwa hivyo tunapokea tena watoto wa, wa kike ambao wako chini ya miaka kumi na nane, lakini pia tunapokea wavulana pia wadogo wadogo ambao wako chini. Kuna lolote ambalo shirika lenu linafanya labda kupunguza idadi hii ama kuwashughulikia wale ambao wanapatikana matatizo, kwa sababu sasa hospitali watu hawazitembelei, um, kama sasa tume, tumeweza ku, Uh, techniques mbalimbali mbali, ambazo bado tunaweza kuwafikia wale kuathiriwa na pia kufikia jamii. Kwa mfano kama saa hizi tunapatiana kitu inaitwa telecounseling kwa community, kwa hivyo si lazima mtu afike pale kwa hospitali kwa physically akuja ajieleze. ha tume- tumetengeneza pia toll free number ambao wao wanaweza kutupigia bila malipo. na ikiwa kuna mtu uko nyumbani ambaye amebakwa ame ama amefanyiwa kitu kibaya, anaweza kupigia namba na kuna mtu pale atampokea, alafu atamsaidia atamdirect. Anaweza tunafanya kazi na pia wanahabari, tunaeneza habari kuhusu dhuluma za kijinsia katika jamii kupitia mitandao ya kijamii na kupitia pia vyombo vya habari, tunatengeneza mabango na pia tunapata fursa pia ya kwenda katika stesheni hizi za redio kuhamasisha watu kuhusu dhuluma za kijinsia ni nini, wanafaa kuzingatia hasa, sahizi vile watoto wako nyumbani, na watoto ni wale ambao wako very vulnerable to um, dhuluma za kijinsia na vitu kama ni. Kushukuru sana Abigail cd afisa kutoka kituo cha ICRH, kituo cha afya ya uzazi, kwa maelezo yako nam. Kwa kumalizia, tukiangalia pia vilevile takwimu kutoka katika Umoja wa Mataifa Wanawake, yani UN Women wanakadiria kwamba katika mwaka mmoja uliopita miezi 12, eh, wanawake milioni mia mbili arobaini na tatu kote ulimwenguni kati ya miaka kumi na tano hadi arobaini na tisa eh, walipitia dhulma za kijinsia na kwamba wanakadiria kwamba kuwepo kwa virusi vya korona na matatizo haya kwamba hakuna kusafiri, watu wamefungiwa, kunazo kafyu katika mataifa mbalimbali, marufuku ya kutotoka nje, huenda ikachangia zaidi. Msikilizaji, kufikia hapo tunahitimisha yale alikuwa tukiangazia katika kitengo hiki cha Kwa Undani. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo. tunakurejesha Washington, DC. Shukrani sana, Collins, Adedi, na Amina, Chombo, kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.