Ni saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni Mipatrick Ndwimana. Mkutano wa wafadhili kuchangisha fedha kuisaidia Sudani unafanyika kupitia mtandao kutokea mjini Berlin, Ujerumani hi leo, ambapo wajumbe kutoka karibu mataifa arobaini wanahudhuria mkutano huo unaodhaminiwa na Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa, Ujerumani na Sudani. Unatarajiwa kukusanya fedha kuweza kumsaidia waziri mkuu Abdalla Hamduk kukabiliana na uhali wa maisha uliopundikia asilimia mia moja, upungufu wa bidhaa muhimu kama mafuta, dawa na mkate pamoja na mpango wake wa kuunusuru uchumi wa nchi kufuatia miaka mingi ya vikwazo. Msaada huo unahitajika kwa dharura pia ili kusaidia serikali ya mpito kati ya raia na wanajeshi iliyoundwa baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir kuweza kulipa madeni yake ya kigeni. Uturuki leo imesema serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa imeomba majeshi ya Jenerali Moasi Khalifa Haftar yaondolewe katika mji wa pwani wa Sirt na katika jimbo la Jufra ili mazungumzo ya kusitisha mapigano yafanyike. Jeshi la Uturuki linaunga mkono serikali ya Libya na lilifaulu kuzima harakati za jeshi la Haftar la kuuteka mji mkuu Tripoli. Jeshi la Haftar linaungwa mkono na Misri, Russia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Msemaji wa rais wa Uturuki Ibrahim Kalin ameiambia televisheni ya CNN kwamba Marekani imesita kutoa mchango wake katika mgogoro wa Libya licha ya ombi la Uturuki la kuitaka Marekani changie katika kutatua mgogoro katika taifa hilo la kaskazini mwa Afrika. Polisi wa Senegal wametangaza kuvunjwa kwa kundi kubwa la biashara haramu maalum ya kusafirisha wasichana kutoka Sierra Leon hadi nchi za mashariki ya kati. Katika taarifa iliyotolewa hii leo na kikosi cha polisi maalum, inaeleza kwamba wanawake 86 wa Sierra Leon na wenzao wawili wanaume wanaotuhumiwa kuwa viongozi wa kundi hilo walikamatwa mjini Dakar baada ya operesheni maalum ya karibu wiki tatu wanawake hao waliwasili Senegal kupitia Ginea baada ya safari ndefu ya karibu kilomita elfu moja na mia tatu na kuwalipa wafanyabiashara wa magendo kati ya dola mia sita hadi mia saba kila mmoja. Wakuu wa genge hilo walipanga kuwapeleka wasichana hao katika makundi madogo madogo hadi kwa wateja wao huko Mashariki ya Kati hii unaendelea kusikiliza. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wananchi wa Rasia wameanza kupiga kura juu ya mageuzi ya katiba ambayo huenda yakafungua njia kwa kuongeza muda wa rais Vladimir Putin kutawala kwa miaka kumi na miwili. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa leo Juni 25 katika maeneo yote kumi na nne ya kiutawala katika wilaya ya Far Eastern huko Russia, tume za uchaguzi za maeneo na tawala za mikoa zimesema, kwa mujibu wa shirika la habari la serikali TAS. Leo ni siku ya kwanza ya upigaji kura wa siku saba kuhusu hatua hiyo. Ufunguaji wa vituo vya kupigia kura kwa wiki nzima unalenga kusaidia kuepuka mikusanyiko hapo Julai mosi, siku ambayo imetengwa kwa nchi nzima kupiga kura. Upigaji kura umeongeza miongoni mwa afisa wa afya wakati idadi ya maambukizi ya korona yaliyothibitishwa ikiwa ni zaidi ya elfu saba kwa siku. Idadi ya wafanyakazi wanaodai mafao ya ukosefu wa ajira imeshuka tena hapa Marekani, wizara ya kazi imeripoti hivi leo. Wakati mlipuko mpya wa virusi vya korona ukitishia kuvurugika zaidi kwa uchumi wa Marekani, maelfu ya wafanyabiashara wa Marekani wamefungua tena biashara zao baada ya kufungwa kwa takriban miezi mitatu iliyopita kutokana na janga la korona, lakini biashara nyingi zimepunguza wafanyakazi Hivi sasa makampuni yanafungua tena, huku idadi ya maambukizi mapya imefikia viwango vipya vya juu katika majimbo matatu ya Marekani ambayo ni Kalifornia, Texas na Florida. Takriban wafanyakazi milioni moja na laki tano nchini Marekani wameomba kulipwa mafao kwa ukosefu wa ajira wiki hii, ikiwa ni wiki ya kumi na nne mfululizo, lakini idadi hiyo inaonyesha kushuka kidogo katika muda wa wiki mbili zilizopita, takwimu ambazo si za kawaida kwa uchumi mkubwa katika nchi Janga ja la virusi vya korona limewasukuma wa Democrat kuchukua hatua za kihistoria kwa kufanya mkutano mkuu wa mwezi Agosti wa chama hicho kufanyika kwa njia ya video. Kamati ya mkutano mkuu wa Demokratik imetangaza uamuzi huo hapo jana, wakisema kuwa wajumbe wa majimbo huenda wakatakiwa kubaki majumbani mwao, huku mji mwenyeji wa mkutano wa Milawoki bado ukihudumu katika kituo kikuu kwa matangazo mubashara, lakini miji ikaunganishwa kwa njia ya satellite katika tukio hilo kubwa. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa Undani Patrick Nduwimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, basi tunaangalia e, uchaguzi wa Malawi, wakati ambapo hivi sasa raia wa taifa hilo wana Uh, subiri kusikia tangazo uh, rasmi uh, la uchaguzi ambalo linatarajia kutolewa na tume ya uchaguzi ili kujua mshindi uh, ni nani katika uchaguzi ambao ni wa marudio unaofanyika nchini humo Malawi, mara baada ya mahakama ya taifa hilo kubadilisha uh, ule uchaguzi na matokeo ya awali ambayo yalimtangaza uh, rais wa sasa wa taifa hilo Peter Mutharika kuwa ndiye mshindi, hali ambayo ilipingwa vikali na upinzani na kueleza kwamba kumekuwa na udanganyifu mwingi ulifanyika katika uchaguzi huo wa mwanzo. Katika sehemu ya pili hii leo, tunaangazia uchaguzi wa hapa Marekani ambao wenyewe vilevile unatarajia kufanyika baadaye mwezi Novemba mwaka huu elfu mbili na ishirini, ambapo pilikapilika pilika zimekwisha anza, licha ya mwaka huu kutoonekana na mikiki mikubwa kutokana na janga la virusi vya korona kugubika siasa na uchaguzi wa Marekani. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo hii leo tunaanzia nchini Malawi, e, ikiwa ni tarehe 25 ya mwezi wa sita mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, ambapo juma hili raia wa Malawi walirejea tena katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kumchagua rais wao, e, katika uchaguzi mwingine tena wa marudio ambao ulifanyika mara baada ya mahakama ya taifa hilo kubatilisha ule uchaguzi wa awali uliomtangaza rais wa taifa hilo uh, Peter Mutharika kuwa ndiye mshindi. Raia wa Malawi mpaka hivi sasa bado wanaendelea kusubiri matokeo ya marudio ya uchaguzi huo ambao umefanyika eh, katika hali ambayo jumuia ya kimataifa inaangazia kwa karibu kabisa uh, nini ambacho kitatokea. Ikumbuke kwamba mahakama ya katiba hapo Februari tatu iliamuru kuwa uchaguzi huo urudiwe ikiamua e, kwa matokeo ya uchaguzi wa mwanzo e, yamebatilishwa, kwa sababu ya ushindi mkubwa wa mapu, ushahidi mkubwa wa mapungufu pamoja na kugushi kura katika uchaguzi uliofanyika hapo Mei mwaka elfu mbili na, kumi na tisa Hayo yakiendelea basi, e, tume ya uchaguzi imetoa mwito e, wa kuwepo amani nchini Malawi, wakati ambapo kura zinaendelea ku hesabiwa ili kupata eh, kujua nini ambaye kin, nani ambaye ameshinda. Lakini hali hiyo yote imetokana na baada ya wananchi eh, kupiga kura kwa mara nyingine tena eh, ambayo matokeo ya uchaguzi wa kwanza ah, yalionekana kuwa ni yana utata. Hivi sasa taarifa ambazo zinaelezwa kutoka humo bado zinaeleza kwamba hali si nzuri sana kwa rais Peter Mutharika eh, kutokana na upinzani ambao umeamua kujiunga na kura zote kuzipeleka kwa mgombea wa upinzani ambaye kwa namna moja ama nyingine anaelekea kushinda. Hali kadhalika jeshi nalo likionekana kusimamia haki eh, kwa mujibu wa taarifa mbalimbali kutoka nchini humo Malawi, kutoka kufahamu kile ambacho kinaendelea hivi sasa, wakati ambapo eh, matokeo yakisubiriwa bado. Eh, hali ya Malawi inaonekana kushangaza wengi eh, barani Afrika kutokana na historia mbalimbali ya mataifa mbalimbali kwa rais aliyopo madarakani kutumia Ah, kila hila na nguvu waliokuwa nayo kuhakikisha kwamba anarejea eh, madarakani kwa kutokana na hilo, ili kufahamu kile ambacho kinaendelea eh, nchini humo ah, Malawi, nimezungumza na Bwana Deusi Kibamba ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya diplomasia na amekuwa akifuatilia siasa za ah, Malawi eh, na uchaguzi wa Malawi kwa kipindi kirefu na kufika nchini humo, anaefahamu vizuri Malawi, na nimetaka kufahamu kile ambacho anakiona jambo. Kwa yeye binafsi, anaeleza kwamba kile ambacho kinaendelea Malawi hivi sasa si jambo la kushangaza, labda kwa wale ambao kwa namna moja manyingine wamekuwa hawafuatili siasa za Malawi. Sasa, Bwana Deus Kibamba, hebu tueleze nini kinaendelea, kulikoni? Tumefika fika vipi hapa eh, katika uchaguzi huu wa Malawi ambapo hivi sasa kwa mujibu wa taarifa ambazo si rasmi hali inaonekana si nzuri sana kwa rais Peter Mutharika. Kwanza, nimefuatilia uchaguzi wa Malawi katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita. Kwa hivyo kwa miaka mingi sasa wa, wale wagombea wa uchaguzi wa Malawi hawajabadilika ah, sana. Sasa ukiniuliza kwamba nini kitakuwa kimetokea kama eh, Dr Lazarus Chakwera wa chama cha Malawi Congress Party atakuwa ametangazwa kuwa mshindi. Kwa sababu niseme wazi kwamba Afrika e, wagombea wa vyama vya ushindani mimi si viiti vya upinzani e, kwa sababu hawapingi. Wanapinga nini? E, wagombea wa vyama vya ushindani huwa wana, inatokea mara kadhaa wanashinda. E, kushinda si, si hoja zito sana kutangazwa kuwa mshindi. Hilo ndiyo hoja kubwa. Kwa hivyo umeuliza kwamba mgombea Lazarus Chakwera ana e, ambaye sasa mgombea mwenza wake ni, ni Salos Chilima anaelekea kushinda. Hiyo ni habari, lakini habari kubwa ni je, anaelekea kushinda na kutangazwa? Kwa sababu tumeona nyingi tu ambazo yule aliyeelekea kushinda ghafla, tumeambiwa matokeo yanaonyesha kwamba hakutangazwa kuwa ndiye mshindi. Kwa hivyo mshin. mimi nadhani kwamba tunahitaji muda kidogo tujisubirishe, ili matokeo yote kabisa yaweze kupatikana na ndipo eh, Tume ya Uchaguzi ya Malawi iweze kutangaza matokeo kamili na kumtangaza mshindi wa uchaguzi. Lakini nini ambacho kimefikisha hali hii kufikia hapa? Maanake hali inaonekana ni ngumu uh, kwa rais wa sasa, uh, Rais Mutharika. Ni bahati mbaya kwamba eh, wengi wetu hatufuatilii kwa karibu sana siasa ah, eh, za chaguzi ndani ya Malawi. Rais aliyeko madarakani hivi sasa alipokea Eh, madaraka haya kutoka eh, kwa eh, Rais Joyce Banda ambaye alishika kwa muda mfupi sana baada ya kaka mdogo wa Rais Asa Musarika kufariki, yaani inamaanisha Rais Bingu wa Musarika. Siasa za Malawi zimekuwa ni siasa ambazo kama ilivyo kwa Zambia na kama inavyoanza kuzoeleka kwa Kenya, eh, si siasa wananchi wapiga kura hawaogopi sana kumbadilisha kiongozi. He, ziko nchi chache sana Afrika ambazo sasa bado wapiga kura wanaogopa kubadilika kwa chama au kubadilika kwa mtu. E, Tanzania kwa mfano bado kuna uoga wa kubadilisha chama, lakini mtu hakuna uoga e, na utaratibu hupo. Kwa hiyo kwa Malawi e, mimi naweza kusema hii haitakuwa mara ya kwanza kuweza kubadilisha chama kilichoko madarakani. Utakumbuka kwamba MCP iliwahi kuwepo, baadaye ikaja kikaja chama kingine hivi. E, tunavyozungumza DPP yenyewe si chama ambacho kilikuwepo muda mrefu sana e, katika madaraka, kwa sababu utakumbuka kwamba Rais Bingu wa Mutharika aliwahi kutofautiana na mwenyekiti wake wa chama Bakili Mluzi, halafu akaamua kujiuzuru akiwa rais, kujiengua kwenye kwenye chama chake, lakini kwa kuwa katiba ya Malawi inaruhusu kwamba, e, mtu Malawi anaweza kuwa rais, akaendelea kuwa rais hata kama atapoteza wanachama kwenye chama chake ndiyo maana rais Bingu wa Msarika aliendelea kubaki kulu kama rais na mwenyekiti Bakili Mluzi akaendelea kuwa mwenyekiti wa chama chao. Kwa hivyo, naweza kusema kwamba hili halitakuwa jambo la ajabu sana kwa sababu mabadiliko ndani ya Malawi yamekuwa yakitokea. Nchi ya Malawi si mfano mzuri sana wa nchi za Afrika, naweza kusema kwamba Wamalawi tayari hawana uoga wa kuweza kubadilisha kiongozi. Kwa hivyo ikitokea hili itakuwa mimi nitaona si jambo la ajabu, kwa sababu hizo mbili. Kwanza, wamalawi wamezoea, lakini la pili, Dr Lazarus Chakwera na Saul Chilima mgombea mwenza wake si wageni katika macho ya Wamalawi. Ukweli ni kwamba Lazarus Chakwera wakati fulani amegombea uchaguzi, halafu washabiki wa wake wakawa wanaanza kuandamana barabarani kusema kwamba tayari, e, ushindi ni wa Dr Lazarus Chakwera e, kitu ambacho Dr Lazarus Chakwera mwenyewe nakumbuka nikihudhuria mkutano wake akiwatuliza, wapigakura wake kwamba tafadhali, msilete fujo yoyote. Kama tumeshinda, tutatangazwa. Kama tusiposhinda, e, tusipotangazwa hatutatangazwa safari hii, lakini upo mwaka tutakuja kutangazwa. Kwa hivyo, kama atakuwa ametangazwa kwa safari hii, maana lazima tujisubirishe kushinda. Inawezekana kutangazwa naam, ni jambo jingine. Kwa hivyo, kama atatangazwa kuwa mshindi, kwa kweli, ile siku aliyowaambia wapiga kura wake itakuja kufika, itakuwa imefika. Lakini kile ambacho kimeifanya Malawi yenyewe kuto kuwa na uoga wa kubadilisha chama, hata kubadilisha mgombea tofauti na mataifa mengi ya Afrika kama ulivyokuwa umegusia ni nini hasa? Nini ambacho kimefanikisha hili ndani ya Malawi na wa Malawi kuamini katika hili? Um, Malawi kama ilivyo kwa nchi ya Zambia, e, na nchi ya Kenya kwa kiwango kidogo, kwa sasa ina, ina e, taasisi ambazo zimekuwa zikipigania kwamba katiba ya nchi lazima iwe ndiye inayotawala kwa kizungu tunasema supremacy, supremacy lazima iwe kwenye katiba ya nchi, kwa maana ya kwamba hakuna mtu katika nchi, hakuna taasisi katika nchi, hakuna sheria katika nchi ambayo inaweza kuikiuka katiba ya nchi, na hiyo taasisi au hiyo sheria au hiyo huyo mtu akanyamaziwa. Kwa hivyo, wenzetu kwa kweli walianza katika miaka ya kabla ya mageuzi, kabla ya miaka tisini. Walianza kwa moment ambayo inaanza kuita ni very rough. Walikuwa na mtawala mmoja kwa miaka mingi kama sisi wengine tulivyokuwa naye, eh, mzee Kamuzu Kamuzu Banda alitawala kwa miaka mingi, kama ilivyokuwa Ghana, kama ilivyokuwa kwa Tanzania, kama ilivyokuwa kwa nchi nyingi, kama ilivyokuwa pia kwa kwa kwa nchi ya Zambia. Nayo ilishuhudia kwamba e, mzee Kenneth Kaunda alitawala kwa miaka mingi, lakini baada ya mageuzi kuanza, wa Malawi wanaonekana kuwa kama walivyo wa Zambia, waliamua kabisa kwamba sasa e, mageuzi yatamaanisha kwamba ni kujenga taasisi za kusimamia demokrasia. Kwa hivyo mimi, katika kuingia kwangu Malawi na kutoka, nimeona kuna jaribio la Wamalawi kujenga taasisi za kidemokrasia kiasi ambacho unaweza ukasema taasisi hizo zimeanza kufanya kazi. Hilo linakosekana katika nchi nyingi za Afrika. Ni kupe mfano tu wa taasisi moja, taasisi ya mahakama. Mahakama ngapi, hata zile za kikatiba, katika Afrika zinaweza zikatengua matokeo ya uchaguzi ambao rais aliyoko madarakani ndio ameshinda? Eh, kwa kweli si nyingi, lakini kwa Malawi tunaona mazingira hayo ya taasisi za kidemokrasia yamekuwa yako vizuri kuliko nchi nyingine nyingi Afrika. Asante sana Bwana Deus Kibamba kwa kutueleza hayo e, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Tutakapo rejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutazungumzia uchaguzi wa hapa Marekani. ka sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika eh, sehemu hii tunaangalia uchaguzi wa hapa Marekani. Marekani inatarajia kufanya uchaguzi wake wa kumchagua wa rais E, pamoja na wabunge hapo baadaye mwezi novemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini hali ya eh, hivi sasa uh, kama vile inaonekana kutokuwa na uchaguzi wa shamra shamra kutokana na janga la virusi vya korona ambapo habari zake eh, zimegubika uchaguzi wa wakati huu lakini vilevile vile, eh, watu kutokuwa na ule uhuru wa kwenda katika sehemu mbalimbali hasa mikutano ile ya kampeni kwa ajili ya kusikiliza hoja ama kuwaunga mkono wale ambao wanawaona wanastahiki eh, kuwa rais ama wabunge wa taifa hili la Marekani. Watu wanaogopa kutokana na janga la virusi vya korona ikumbukwe, e, kwamba eh, kampeni za Rais Donald Trump eh, ilifanya mkutano wa hadhara katika mji wa Tulsa e, katika jimbo la Oklahoma, ambapo inaelezwa kwamba watu wengi hawakujitokeza licha ya timu ya kampeni ya Rais wa Marekani Donald Trump e, kueleza kwamba si kweli kwamba hawakujitokeza kwa wingi kwenye mkusanyiko ama mkutano wa kisiasa ambao ulifanyika katika ukumbi wa BOK Tulsa, Oklahoma. Eh, ukumbi huo wenye uwezo wa kuketi watu 19,000 ulionekana kuwa na takribani nusu ya idadi hiyo licha ya Trump kudai kwa, uh, kuwa kwamba zaidi ya watu milioni moja walikuwa wamejiandikisha kuhudhuria. Timu ya Trump imedai kuwa takribani watu 12,000 walihudhuria kulingana na takwimu kutoka kwenye vifaa vya kiusalama vinavyokagua watu wakiingia uh, katika uh, taifa hilo We, ama mji huo wa Tulsa e, katika kuhudhuria mkutano huo. Lakini hayo sasa yakiendelea, baadhi ya wale wanasiasa wa chama cha Republican Uh, ndani ya baraza la Senate na baraza la wawakilishi vilevile eh, wameanza kueleza wasiwasi wao kwamba wiki kadhaa zilizopita, uh, zimekuwa si nzuri sana kwa mwelekeo wa kampeni za rais uh, Donald Trump, na kueleza kwamba wanaona kwamba kuna haja ya msingi kabisa ya kubadilisha. Eh, kwa mfano kiongozi wa walio wengi kundi la cha walio wengi katika baraza la Senate, John Thune kutoka South Dakota, amesema kwamba Uh, watu ambao wamekuwa wakiamua kunani wa uh, waki kumpigia kura kwa uchaguzi wa baadaye eh, mwaka huu bado limekuwa ni hali ya kizungumkuti, haionyeshi eh, hali halisi jinsi inavyokwenda. Kwa mfano eh, mwenyekiti wa kamati ya sheria katika baraza la senate uh, Lindsey Graham kutoka South, South Carolina naye vile vilevile eh, ambaye kwa kweli ni mshirika mkubwa sana wa karibu wa rais uh, Donald Trump amekiri kwamba uh, wiki kadhaa ambazo zimepita, hali imekuwa si nzuri na kuna namna ambayo wanatakiwa waboreshe kampeni uh, zao. Lakini hayo yakiendelea, ni kwamba chama cha Demokrat kwa upande wake chenyewe kinatarajia kufanya eh, ule mkutano wake mkuu wa mwaka huu kwa kutumia teknolojia ili kuepusha watu kukusanyika na pengine kupata maambukizi ya virusi vya korona na hali hiyo imekuwa tofauti na ule mkutano wa chama cha Republican ambapo wenyewe wamepanga kufanya katika mji wa Jacksonville, Florida, ikiwa kwamba hali halisi bado haijajulikana kwamba, je, watu watahudhuria kama walivyojiandikisha ama itakuwa vipi hasa ikizingatiwa kwamba Marekani hivi sasa inatangaza kuna wingi wimbi la pili la maambukizo ya virusi vya korona linatarajia kutokea. Hayo yakiendelea, kuna chaguzi zile za awali ambazo zimekuwa zikifanyika zikionyesha mwelekeo wa kile ambacho kinatokea ama kinatarajia kutokea. Lakini kikubwa swali ambalo lipo, tuko wapi hivi sasa katika uchaguzi wa Marekani? Nimezungumza na, na Profesa Fulbert na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani, na kwanza nataka nifahamu kile ambacho anakiona. Je, uchaguzi huu wa Marekani tumefikia wapi ama upo wapi kwa hivi sasa? Kulingana na vile maoni yangu na kulingana na takwimu zinazotoka kwenye kura za maoni uh, hii kura inavyoelekea wakati huu imemlemea aliye madarakani, uh, Donald Trump, na kile ambacho unachoweza kusema sasa hivi, sawa, kura imemwelemea, uh, Rais Donald Trump. Lakini katika suala zima la mchakato sasa maanake, kawaida uh, kwa kipindi kama hiki, pengine kunakuwa kuna Uh, midahalo mbalimbali mbali, uh, matamasha ama sehemu za kampeni mbalimbali mbali. Kiujumla, katika mchakato mzima, mtu ambaye haelewi uh, siasa za Marekani hivi sasa, nini ambacho unaweza kutueleza, tupo wapi? Tupo mahali ambapo Demokrat wanahitajika kufanya mkutano wao mkubwa kumchagua atakayeshika bendera ya Demokrat, na wakati huu Jo Biden hana upinzani wowote, kwa hivyo tunaweza kusema kuwa yeye ndiye atakuwa, uh, anawania urais. Sasa wakishamaliza kumchagua Joe Biden, tunaenda kwenye kura mara moja. Rais Trump yeye aliita mkutano um, wa hadhara, lakini sifikiri kutakuwepo mikutano um, ya hadhara. Sasa ukiangalia takwimu zenyewe, wakati huu unaangalia kwanza kura za jumla. Ukija kwa kura za jumla, Joe Biden, kura moja, maoni yaonyesha yuko mbele kwa e, asilimia pointi nane, zingine zinaonyesha yako mbele kwa kura asilimia kumi na nne. Kwa hivyo wakiingia kwenye kampeni pale kutakuwa na midahalo. Midahalo yenyewe asifikiri itakuwa ya moja kwa moja, itakuwa kutumia teknolojia ya Zoom muda huu. Uh, haijalishi nani atasema kinachoendelea ni kuwa unaangalia uchumi, unaangalia hali ya afya Marekani, na kwa watu wamechoka kabisa na huyu Donald Trump. Kwa mazingira ya sasa hivi ya uh, uh, ulimwengu hasa kuwepo kwa hili janga la virusi vya korona, tunaona shughuli nyingi zimekuwa zikienda tofauti kidogo. Kwa kiwango gani sasa uh, uchaguzi wa mwaka huu wa Marekani unaweza kuathiriwa na hilo na pengine kubadilisha uh, mwelekeo wake tofauti na miaka mingine ambapo janga um, kama hili linakuwa halipo, e, janga likiwa halipo, wengi, mbinu ya kura na ilikuwa ni kuwa unaenda unafanya, mm, mlolongo, unangojea, halafu unaandika kura yako unaweka kwenye kisanduku. Inavyoonekana, wakati huu watu wengi hawataki kwenda mahali bahadhara ambapo kuna watu wengi, kwa hivyo wengi wataandikisha kura Kuangalia uh, dhana nzima ya mwelekeo wa kisiasa hivi sasa hapa Marekani. Uh, kile ambacho uh, kinaonekana uchaguzi wa mwaka huu wa Novemba unaenda kuwa uchaguzi wa namna gani? Uchaguzi huu wa Novemba utakuwa uchaguzi tofauti kabisa na uchaguzi ambao tumeona hapo awali. Ikumbukwe kuwa uh, ukiangalia mazingira yenyewe ya uchaguzi au uh, uangalie tabia nchi ya kura hii ni kuwa kwanza kumekuwepo na maandamano. Maandamano haya yameamsha vijana ambao hawakuwa wanakuwa kupiga kura, wengi wakati huu wako tayari kupiga kura. Kuna akina mama ambao pia hawakuwa wanapenda kupiga kura, nao wanaenda kupiga kura. Kuna weusi wengi wa uh, wanaume ambao hawakupiga kura, nao pia wanaenda kupiga kura. Kwa hivyo inakuwa ya kura hii itakuwa tofauti na watapiga kura watakuwa tofauti na mkakati utakuwa tofauti kwa hali halisi sasa. Kwa mfano sasa hivi uh, tunajua kwamba wao wa Demokrat uh, watafanya mkutano eh, kwa kutumia teknolojia, lakini upande wa Republican wenyewe watakuwa kule Jacksonville, uh, Florida, kwa mkutano wao mkuu eh, ambao utakuwa ndio una idhinisha rasmi jina la Rais Donald Trump kugombea uraisi kwa kupitia uh, chama cha uh, uh, Republican. Kwa hali halisi jinsi ilivyo, uh, je, kuna mwelekeo wowote ambao uh, unaweza ukaendana kulingana na mifumo hii miwili ambayo itatumiwa na hivi vyama mmoja ikitumia teknolojia Um, chama kingine kikitumia hali halisi ya watu kufika katika mkutano Republican, uh, wakitumia hali halisi ya mkutano ambao utakuwa wa hadhara na kuwa na halaiki ya watu ambao watakuwa wengi maelfu mahali pamoja, haimsaidii rais Donald Trump, na nitaeleza hivi. Ukiangalia takwimu, wakati huu wanaoathirika na hili janga la korona, wakati huu jimbo la Florida ni wengi, na hii takwimu inaelekea kuwa juu. Jana walikuwa ni wengi sana walioambukizwa. Basi kujaribu kuita uh, wanachama wa Republican wote kuja Florida wakati janga la ugonjwa huu limezidi, uh, uh, haitasaidia umaarufu wa rais Trump. Rais Trump ni kama mtoto anayechezea kisu, na vile alivyofanya majaribio yake, nikiita majaribio, kuita mkutano wa hadharani kule Tulsa, Oklahoma, walioonekana kwenye mkutano walikuwa wachache zaidi, sababu walikuwa wanalazimishwa kusema, ilikuwa wakija kwenye mkutano waweke sahihi kuwa yeyote atakayepatikana na changa hili hawezi kumshtaki rais. Basi kama katika huo mkutano wa hadhara utaka Fbena Mwamba, wa chuo kikuu cha Salisbury, akizungumza uh, nami eh, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran sana kwa kuwa nami.